Radio Kapi. Oh, Kapi. Mkutano mkuu wa kiuchumi wa Davos mchini Uswisi ulikomeshwa hii siku ya tano, kisha siku tano Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipata wakati wa kuonesha uwezo wake wa asili na rasilimali za madini zenye kuhitajika popote ulimwenguni. Jimboni Kivu Kaskazini, hali inaendelea kuzorota katika usultani wa Bwito, mtani Ruchuru, ni kutokana na ugomvi kati ya uasi wa AFC M23 na makundi mengi ya silaha ya mahali. Chama cha kisiasa Parti Social Demokrat Vert kina matumaini kwa suluhisho ya kidiplomasia katika mgogoro wa mashariki. Hayo ni maoni ya kiongozi wake Leonard Sheo Kitundu aliyoatamka wakati wa kufunguliwa kwa msimu wake wa kisiasa hii siku ya tano mjini Kinchasa. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mtangazaji ni mimi Jean Desire Kanyama. Mkutano mkuu wa kiuchumi wa Davos inchini Uswisi ulikomeshwa hii siku ya tano. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iliwakilishwa karibu na wakuu wengine wa kiuchumi wa ulimwengu: marais na wakuu wa maserikali, wakuu wa viwanda, wataalamu na wakilishi wa shirika la raia. Muda wa siku tano, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilionesha uwezo wake wa asili na rasilimali za madini zenye ulimwengu unahitaji. Hapa inchini, jimboni Ituri, Wakuu wa utawala wa ndoo katika mtaa wa Aru walianzisha makazi ya ujenzi wa kilalo wele juu ya mto Kandoi. Kilalo hicho kilianguka tangu mwaka wa 2019 kutokana na uzito wa gari kubwa iliyosafirisha mazao ya mlimo. Kazi za sasa zinaunga mkono kifedha na wakaaji wa mahali kwa thamani ya karibu dola za Kimarekani. Wakuu wa eneo hilo wanaomba usaidizi wa serikali kwa kumaliza kazi za kilalo hicho cha lazima kiuchumi huko. Maelezo mengi nawe Jean-Claude Lokidile kutoka mji wa Bunia. Tangu daraja hili lililoporomoka miaka kadhaa iliyopita, madhara mengi yameripotiwa katika eneo hilo. Wanafunzi wanaosoma katika shule za Kipira, eneo jirani la Mahagi na lililo upande wa pili wa mto, wanalazimika kulipa faranga mia mbili za Kongo kila siku ili kuvuka kwa kutumia mtumbu zenye kutengenezwa kwa upesi. Hali hii ni ngumu kwa wakazi wengi ambao kwa mujibu wa dhuru zetu wanaishi katika hali ya umaskini mkubwa. Waendesha pikipiki kwa upande wao hulipa faranga 1500 za Congo kwa kila safari ya kuvuka mto huko. Wafanyabiashara inawalazimisha kuongeza bei ya bidhaa zao, jambo lililoathiri vibaya watumiziaji. Na hii hali inashutumiwa na Dieudonne Chombe, kiongozi wa Stateviled Congo katika eneo ya Aru. Ukarabati wa ulalo huo hautarahisisha tu usafiri wa watu na bidhaa, utaimarisha mwendo wa vikosi vya usalama katika operesheni za kuwasaka makundi yenye silaha bado yanaendelea shughuli zake katika eneo hilo. Toka Bunya, naitwa Jean-Claude Loki Dile, Radio Okapi. Na jimboni Kivu Kusini, mji mdogo wa bunya Kiri katika mtaa wa Kalehe umetengwa na ulimwengu kutokana na mtazamo wa mawasiliano ni sababu mitandao ya viwanda vya mawasiliano ina matatizo ya kiufundi tangu siku tano. Hali inao vinyume vibaya katika shughuli za kifedha na kushutumiwa moja kwa moja na muungano wa wasilianaji wa Bunyakiri. Moja wa memba wake anafasiria mbele ya mikrofoni ya Jean Kasami: Bunyakiri mzima hakuna fasi mtandao unapatikana. Vodacom Orange na Airtel zote hazituunganishe na watu wa nje ya Bunyakiri. Hivi ninaongea kupitia wifi ambayo ninabatika kukutana nayo mahali fulani. Kundi letu la wapashaji Ferrande lilijadiliana na watumishi wa vituo hivyo vya mitandao na wakatueleza kwamba kasoro inatokea Kinchasa, pia kwamba suluhisho liko njiani, lakini tunaona inachelewa kupatikana. Vodacom ndio ilianza na matatizo, na hivi baadaye tunaamka sasa tunakuta Orange na Hertele nazo ni tabani Ina hasiri shughuli za ubadilishaji na kutumiana fedha kwa njia ya mitandao. Hatuwezi pia kuhojiana kwa simu. Jimboni Kivu Kaskazini, hali inaendelea kuzorota katika usultani wa Bwito, mtani Ruchuru kutokana na ugomvi kati ya wasi wa AFC M23 na makundi mengi ya silaha ya mahali. Kwa mjibu wa duru za kibinadamu, karibu watu makumi tatu na mbili waliojeruhiwa na risasi wala na masalio ya mabomu wanatunzwa na Medecins Sans Frontiere Panyanzale tangu tarehe makumi mawili Januari iliyopita. Wakati huo huo, idadi ya watu waliokimbia maeneo yao inaongezeka zaidi. Taarifa ya jangandu usomi wa mshiriki utoa Bukavu Jean Kasami mukasa uliotokea tarehe kumi na kenda mwezi wa kwanza mwaka huu uliongeza chachu ya usalama katika eneo. Watu wengi waliokuwa wamehimizwa na M23 kufanya kazi ya pamoja maarufu salongo walikumbwa na shida. Wapiganaji wa CMC hapo kieye, groupement ya kihondo waliwashambulia, yapata watu makumi tatu na wawili waliumia wengi wakiwa ni raia walipelekwa kupewa matibabu pale Nyanzale kwenye kituo cha afya. Walijeruhiwa kwa makombora na risasi za kuvizia, limeripoti shirika la MSF na ndilo linafahamisha kuunguzwa kwa makao ya raia huko, kubadilishana risasi kati ya wanamgambo Nyatura dhidi ya FM 23. Kumeripotiwa katika vijiji Mutanda, Kihondo na Bukombo, kusini mwa Sheferi ya Bwito na katika jimbo la Kivu Kaskazini. Matunzo ya wagonjwa yapo mabaya katika kituo cha afya cha kiserikali cha Eringeti, mtaa wa afya wa Oicha, kilomita makumi sita na mji wa Beni. Hapo mamia ya wanawake wahami kutoka Eringeti na katika vijiji vya kando ya barabara Eringeti, Luna, Komanda wanafika kwa kuzaa lakini vifaa vya matibabu havitoshe. Ndiyo sababu muuguzi mkuu wa kituo hicho cha afya anaomba usaidizi kutoka serikali na washiriki wake. Jonas Kakule alihojiwa kupitia simu ya mkono na Mark Marofimbo. 120 tuna rekodi uzazi usiopungua mia moja makumi mawili hasa mia moja makumi mane ikiwa nyumba yetu ya kujifungua kwa wamama ina ukubwa wa upokezi ya vitanda makumi mawili na tano tu. Ndio maana twaomba msaada kwa serikali, kwani zile vitanda makumi mawili na tano hazitoshi kabisa. Vifaa navyo ni ndogo, tuna tu vifungo vinane vya ufunguaji kwa wamama 140. Ni ndogo sana, tuna pia shida ya kuwachukumia watoto wanaozaliwa na magonjwa na ikiwa hali yao yakangaa kabisa, tunawapeleka kunako kituo kikuu cha afya ya Oicha, na hasa wamama zao. Kuna pia wamama wakimbizi na wambilikimu wa ambao hawana fursa ya kulipa hela za kujifungua. Hii nayo ni shida lingine kubwa. Vivyo hivyo, daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Oicha anakubali hali hiyo na anajulisha kwamba madai yanaendeshwa upande wa ofisi ya inspekta jimboni wa afya na washiriki wa serikali ya jimbo la Kivu Kaskazini. Na mjini Goma, ufuatiliaji wa chanjo ya watoto wachanga uliharibishwa wakati wa trimestri ya tatu ya mwaka wa 2025 katika vituo vimoja vya afya, ni sababu ya ukosefu wa fomu za chanjo, chombo cha lazima kinachoruhusu wauguzi na wazazi kuheshimu kalendari ya chanjo hata kama mpango wa chanjo PEV ulitolewa vituo hivyo chanjo mwanzo wa mwaka huu wa 22 wasiwasi unabaki pamoja na hatari ya vijume vibaya. Chama cha kisiasa PSDV, yani Parti Social Democrate Ver, kina matumaini kwa suluhisho ya kidiplomasia katika mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa chama hicho membememba mkusanyiko Union Sacre alidulisha maoni yale hii siku ya tano wakati wa kufunguliwa kwa msimu wake wa kisiasa mjini Kinshasa. Leonard She Okitundu alitoa tena mwito kwa wakongomani wote wa pande zote za kisiasa ajili wajiunge pamoja kwa kupinga wahuni wa nyarwanda na wasaidizi wao wa AFC M23. Mwanadiplomasia huyo mkongomani anasikitika kuona serikali ya Kigali inaendelea kuweka wanajeshi wake kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kinyume ya azimio za shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa. Kwa kifupi, liwali wa jimbo la Chopo aliunda tangu tarehe makumi mawili na moja Januari iliyopita mashirika mawili ya kifedha kinyume uongozi jimboni Chopo. Wa mapato ulivunjwa, utabadilishwa na idara hizo mbili za ukusanyaji wa mapato zenye uhuru moja kwa moja wa kiutawala na kifedha. Tume hizo mbili zina jukumu ya kukusanya mapato ya serikali ajili ya kukaza maendeleo ya jimbo la Chopo. Hatimaye, kamisa jimboni Kasai Central wa polisi anatupilia mbali usumbufu alioshutumiwa na watembezazi wa teksi pikipiki piki. Jemadari Mike Chani Manya anahakikisha kwamba polisi inatimiza utume wake wa kusimamia usalama wa raia kinyume, anadulisha kwamba ni madereva wa pikipiki ndiyo wanakataa kuheshimu kanuni, ijapokuwa uyumizaji ulioendeshwa mara nyingi. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu, pamoja na mshiriki wetu Rosali Zawadi, pamoja na mwenzetu wa Goma, Rozali Zawadi. Leo tunampokea mgeni wetu kutoka kambi ya wakimbizi wa kongomani huko Ruyigi nchini Burundi. Bireke Ruhindwa Wili anazungumza kuhusu shida zinazowakabili wakimbizi katika kambi hii iliyoko kwa umbali wa zaidi ya kilometa 65, kaskazini mwa Burundi. Hali mbaya ya hewa, ukosefu wa maji na ukosefu wa chakula ni miongoni mwa magumu ambayo wakimbizi huvumilia. Bireke Ruhindwa Wili alizungumza na Jean Kasami alipokuwa bado ana katika kambi ile ya wakimbizi ya Ruigi. Bireke Ruhindwa Wili, jambo jambo. Jambo, mimi ni mkimbizi katika province ya Ruigi, lokalite ya Busuma. Unaishi muda fulani katika kambi ya Ruigi huko Burundi. Tuambie namna gani wakimbizi toka Uvira, Fizi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaishi huko ndani ya kambi ko mshida kwa maana kambi imejikuta ingali mpya na kambi iko na watu wengi sana. Shida gani kubwa mnakabiliwa nayo na kambini wako ndani? Ukosefu wa maji. Kwa hiyo ukosefu wa maji unakuta mtu anafanya hata wiki moja bila kukoga, na pili, matibabu yako chini sana, na tukitizama hii sehemu tuko wako ya kambi, baridi ni nyingi sana, mvua inanyesha mara kwa mara, unajikuta watu wakigonjwa ni wengi, wana kufwa na wakitransfer, unakwenda huko kwenye centre kuu wa Ruigi watu ni kufwa. Mfano, watu kumi wanaweza kuwa wako transfer takuta ni watu mnane watu kenda watakufa mmoja njo tanusurika mwali. E, ya hopitali kabisa, hopitali ngali na matibabu ya chini, watu ni wengi vile vile. Unajikuta ngambo ya chakula tuko tunatizama na aser. chakula vile vile ni tatizo, pana mtu kwenye amekimbilia mpaka kufika kwa wakati kama hii hayapata hata msaada hata umoja hiyo inatuma watu wengi kuumia roho na kujiuliza, tumekimbia vita ya masasi, vita ya mabomu, sasa vita ya njaa. Watu wanaiona kama jo itawamaliza hivi. Tuko tunafika kwa kati yenye wakimbizi wanagumuka kusema, malaki tumekuja kufa hii ni kutuua ama ni kutusaidia? Kutanisha watu wako mshida kabisa. Msaada ilikuwa ya kwanza, watu wamepokea ule chakula budogo budogo, wenye kuenea watu walikuwa wanapana kwa kichwa ya mtu bilo kumi ya unga, kwa hivi wanafika kupana bilo tatu, ni watu wengi ndio wanalia sana kwa ukosefu wa kufikiliwa kupata hiyo msaada kabisa ndani ya kambi. Ni mateso ni mateso ni mateso kabisa. Nini mnafikiri njia inayoweza kuamua na matatizo hayo ya maisha magumu katika kambi? Aser ifanye mambo iliyostahili kwa kutizama haki ya binadamu kwa maana kwa muda wenyewe watu wamekuja wamoja, ni wengi wenye wangali ndani ya mabashu wa kujitengenezea, na baridi ni nyingi. Watu ukosefu ya mablanketi, ukosefu wa kupata hata majira ya kupata nyumba zenye wanatengeneza ndogo kuliko watu waliokuwa ndani ya kambi e. Ndio maana watu wanalia sana, ni shida, ni shida, ni shida. Bireke ruhindwa wili nina kushukuru. Asante. Radio Kapi, dossier en Swahili. Jimboni Kivu Kaskazini, takriban madereva elfu tatu wa magari katika mji wa Beni wameshiriki hivi karibuni katika mafunzo kuhusu kanuni mpya ya barabara. Mafunzo haya yanayodumu juma tatu, yanaandaliwa na tume ya kitaifa ya usalama barabarani, CNPR. Lengo ni kuwafahamisha madereva sheria ili kupunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya ajali mjini Beni. Mark Marofimbo atueleza zaidi. Kawa ya Eritie ni mtembezaji pikipiki mjini Beni, hapa aongelea yaliyo msukuma kufuata mafunzo kuhusu kanuni ya utembezaji barabarani. Kawa ya Eritie: enye nanisukuma, unaona kila kongolea masituaya ma mukaji, inastahili ujue code la rute juu ya kudiminue maksida. Kama ujue kode la rute, iko probleme sana kabisa Njo maana nilijileta mie miepeke, hakuna mwalimu nikusukuma miepeke. Mimi najileta ju nikefa nini, nikwe resikleni ju code de la route ndiyo itanisaidia sana, sitakuwa na farmu akside vote vyeviko nyuma. Vraiment c'est beau, vakuye vake vasome juu, masomo presque ni ya bure, hakuna franga mingi. Mtu asiogope kutokujua sheria ya matembezi barabarani, ndiyo chanjo kubwa ya ajali alisema Ezekiel Muindo, aliyefunzwa tayari. Unajua baba, kama masidaji nakuwa mingi kumugini mingi mingi, inatokana na kutokujua wakati watu wote wanaweza kuwa na wamekuwa forme Je, virer, vda wezafanya nini aaviaorte vep ku maisha yangu. Nashukuru sana mkurugenzi muhusika na kazi hii ya kuwafunza watembezaji pikipiki piki na magari. Kuna ko shirika la CNPR asema kwamba kufunzwa ni kupunguza idadi ya ajali diedon banga. Kwa muda huu tumekutana ya kwamba maaksida zinakuwa mingi sana, osi maange zinakuwa mingi sana muville de beni circulation na kuwa tres intense, na pia kunakuwa maambuteage ya sana kufatana na uwingi ya manje na katikati ya wale waongoza gari na mapikipiki, wengi hawajue code de la route. Ndio sababu unaona maaksida zinakuwa mingi. Hii ndio tunaita remede principal ya kuepuka maaksida ku barabara ni watu kusoma kode de la route, kazi ambayo senper iko nafanya kwa leo. Sasa tunangoja na tunaespere kama aksida zitashuka sana, kwa sababu kila mara aksida zinapopanda, tunapomaliza kufundisha watu tunakonstatea kwamba aksida zinashuka na watu wanaanza kutembea barabara vizuri bila kufanya tena maajani. Ujumbe ni nao ni kuita watu wote ambao wako wanatembeza magari, mapikipiki kuja kusoma code de la route, kwa maana hayo njoo inabaki dawa kusudi sote tuepuke maaksida kwa barabara, maana wakati kuna kuwa aksida mambo mingi haitembee mzuri ndani ya jamaa hata kiserikali. Tunahitaji sote kusoma kusudi tutembee vizuri ndani ya barabara tukiheshimu sheria za barabara, kwaaminana na polisi ya usafirishaji barabarani. Muji wa Beni ulirikodi mwaka uliopita ajali zaidi ya mia moja ikisababisha watu zaidi ya kumi kuharibiwa maisha na watu wengi kujeruhiwa. Ndiyo maana mafunzo yale yaweza kuwa suluhisho. Beni, Mark Marofimbo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote waliongana nasi kwa irini.