Hali oh, mm, ya usafiri katika mabarabara mjini Kinshasa ilikuwa ya upekee hii siku ya kwanza asubuhi, kutokana na uchunguzi wa magari uliotarajiwa na serikali ya jimbo. Watembezaji wa magari ya usafiri walisimamisha kazi, wakisema walitolewa muda mfupi wa matayarisho. Jaribio ya kukimbia katika gereza kuu ya Osio kilomita 17 kusini magharibi ya Kisangani ilisababisha mauaji ya wa wafungwa sita. Kwa sasa uchunguzi unaendeshwa kwa kufahamu sababu za tukio hilo la maafa. Wafanyakazi wa serikali na wataalamu wa afya wa mtaa wa Bolobo katika jimbo la Mai Ndombe wanashutumu hali ya miezi tatu bila malipo ya mishahara yao ndiyo sababu ya manunguniko ya kijamii yanayoripotiwa huko. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari, mtangazaji ni mimi Jean Desire Kanyama. Hali ya usafiri katika mabarabara ilikuwa ya upekee hii siku ya kwanza asubuhi mjini Kinshasa, ni kutokana na ukosefu katika maeneo mingi ya mji wa magari ya usafiri. Hata ya upekee kinyume, watu wengi walitembea na miguu hadi nafasi ya kazi yao hali inayotokana na uchunguzi wa magari uliotarajiwa na liwali wa jimbo habari. Iliyopelekea watembezaji wasio tayari kuweka magari nyumbani, wanasema walitolewa muda mfupi bila uchunguzi mwezi wa kumi na mbili. Wengine wanashutumu msongamano wa kila siku mjini Kinshasa unaosababisha pia na uchunguzi wa magari katika mabarabara, hali iliyopelekea uhaba wa magari ya usafiri mjini Kinshasa. Upande mwingine mkusanyiko wa shirika la raia kwa kukaza na kulinda haki za kiuchumi, za kijamii na utamaduni unashutumu wingi wa hatua mpya za uchunguzi huo wa magari mjini Kinshasa. Katika tangazo ya hii siku ya kwanza, kiongozi mkusanyiko ule anawaza hatua za uchunguzi zina hatari ya kusababisha vinyume vibaya katika sekta ya usafiri. Jambosco Puna anaalika serikali ya jimbo la Kinshasa isimamishe uchunguzi huo wa magari na uwingi wa malipo yanayotarajiwa kinyume. Mkusanyiko huo unadai ujenzi wa mabarabara mjini Kinshasa mbele ya kulazimisha malipo ya ushuru wa aina nyingi kwa wenyeji magari. Upande mwingine katika jimbo la Lomami mtawa Lwilu unafaidishwa wakati huu na miradi mingi ya viwanda vikubwa kwa kupunguza hali ya utengaji wake. Miongoni mwa miradi hiyo kuna ujenzi wa kilalo kamutambai pamoja na majumba makuu mapya ajili ya kuboresha muunganisho na Lwalaba na tena ujenzi wa kilalo chibikosa pa Luputa. Miradi hiyo inaonesha kipindi cha lazima kwa utengaji na maendeleo ya kiuchumi ya eneo hilo. Taarifa Ester Ndelafina kutoka Mbuji Mai. Usomi wa mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Kufunguliwa kwa eneo la Lwilu kunatokana na mkakati wa serikali kuu ambao ni kukarabati miundombinu iliyopo na kujenga madaraja mapya ya kuunganisha maeneo ya kilimo na mitaji na vituo vya matumizi. Uzinduzi wa wiki uliopita na makamu wa gavana Celestin Kayembe wa kazi ya ujenzi wa daraja la Chibikosa lilipo kwenye kilomita kumi na nane katika mji wa Luputa kwenye barabara ya Kachisungu kwa upande mmoja una lengo la kuimarisha ufikiaji wa mji mkuu wa wilaya na kusaidia shughuli za kiuchumi za mitaa. Kati sungu katika mji mkuu wa Luputa inaruhusu mtiririko wa kubadilishana kwa kilimo na biashara kurejeshwa baada ya kuporomoka kwa daraja kunakosababishwa na hali mbaya ya hewa. Eneo la Lwilu ikiwa eneo la kilimo, madaraja na barabara uruhusu bidhaa kusafiri hadi vituo vya matumizi. Hii ndiyo sababu chifu mkuu wa kimila wa Kachisungu Augustin Kabwaba anawaomba wakazi wa eneo hilo kulinda kazi na kuhakikisha uendelevu wao, kwa sababu miradi ya serikali kuu inaleta matumaini ya ushirikiano bora wa kiuchumi na kijamii wa kanda. Jaribio ya kukimbia katika gereza kuu ya Osio kwenye umbali wa kilomita 17 kusini magharibi ya Kisangani katika jimbo la Chopo ilisababisha mauaji ya wafungwa sita wakati wa operesheni ya askari wa FARDC wa ulinzi wa gereza hiyo kwa kuwazuia. Ajali hiyo ilifanyika siku ya Mungu usiku kukutia hii siku ya kwanza wakati wa mvua nyepesi. Kwa sasa uchunguzi unaendeshwa kwa kufahamu sababu za tukio hilo la maafa. Manunguniko ya kijamii yanaripotiwa kuonekana katika makazi ya kiserikali mtaani Bolobo katika jimbo la Mai Ndombe. Wafanyakazi wa serikali na wataalamu wa afya wa mtaa huo wanashutumu hali ya mezi tatu bila malipo ya mishahara yao yanayozuiliwa katika benki Afriland. Wanashutumu kutoa jali pamoja na ukosefu wa haki na serikali ya jamhuri isiyo bado tolea majibu kwa mahitaji yao. Tangazo yao ya juma jana ilisoma na msimamizi wao hadi sasa hatujui pesa yetu iko wapi. Kwa kawaida tunalipwa kupitia benki ya Freeland, lakini mpaka leo tumesherekea mwaka mpya bila pesa, na hadi sasa hakuna suluhisho. Sasa tuko mwezi wa Januari mwaka wa elfu mbili na makumi mbili na sita, lakini pesa bado haijafika. Hatuna hata uhakika kama tutapata tena pesa hiyo. Ndiyo maana tumeamua kuungana pamoja na wengine wote, ikiwa ni pamoja na wafanyakazi wa sekta ya afya, ili kudai pesa yetu na kuomba tubadilishiwe. Benki tunataka kuwacha Freeland na kwenda benki nyingine. Tumechagua Eford Caritas ili watu hao waweze kutuchukua na kutuhudumia vizuri. Kuna watu ambao wameisha kuitimiza miaka yao ya kufanya kazi, lakini bado hawajapokea mshahara wala prime ya serikali. Bolobo ni eneo kamili, lakini inasaulika kwa kweli. Kwa hiyo wakati mtakapofanya mekanization ya mwaka wa elfu mbili na makumi mbili na sita tafadhali mfikirie pia Bolobo na katika jimbo la Kongo Central karibu duka zote za madawa za mji wa Matadi zinatumika bila vikaratasi na uchunguzi. Kwa kukomesha magendo yale, yanaungwa mkono na mashirika ya serikali yasiyo na uwezo. Tume jimboni Kongo Central la kurekebisha makazi ya mafamasia limesimikwa mjini Matadi. Kiongozi wa tume hilo Aquarep, Christian Tumba alijulisha kwa maneno makali katika sekta hiyo. Kuanzishwa kwa tawi la mkoa la mamlaka ya udhibiti wa dawa ya Kongo Akopirepe kumekuwa hitaji la dharura na la lazima katika Kongo ya Kati ili kudhibiti makosa mengi iliyoonekana katika sekta hiyo. Mkurugenzi mkuu wa taasisi hiyo, Christian Tumba, alikumbusha jambo hilo katika hotuba yake. Kupitia kusimikwa kwa taasisi hii Akopirepe, ambayo ina mamlaka ya kipekee juu ya udhibiti wa ukaguzi wa dawa katika eneo lote la kitaifa, inakusudia kuheshimia kwa taratibu zinazohusiana na udhibitiaji wa ruhusa wa kuagiza bidhaa za dawa na uzingatiaji wa utii wa mnyororo wa maduka yote ya dawa. Makamu wa gavana wa Kongo ya Kati, bwana Prosper Ntela, aliyekuwepo kwenye shughuli hii, alikaribisha kusimikwa kwa chombo hiki kipya cha udhibiti wa umma katika jimbo hilo, pia akihakikisha kuungwa mkono na usaidizi wa serikali ya mkoa kwa muundo huu. Hatimaye jimboni Ituri, memba wa timu za uokoaji zenye kuungwa mkono na majeshi ya FARDC na vijana wenye utashi mwema walienda hii siku ya kwanza katika usultani wa Walese Vonkutu kwa kuchukua maiti ya watu 25 waliowawa siku ya Mungu na waasi wa ADF katika vijiji vya Apakulo, Ahombo na Mungwalu. Kiongozi wa mtaa wa Irumu wamejulisha kwamba mauaji yalifanyika huko katika maeneo yaliyopigwa marufuku na wakuu wa kiserikali kwa sababu ya kuwepo kwa wahuni wa ADF wanaotangatanga kiolela. Kanali Siro Simba amehakikisha kwamba operesheni za kijeshi za pamoja FARDC UPDF zinafanyika kwa kumaliza tishio za waasi wale. Alihojiwa kupitia simu ya mkono na kutafutiriwa moja kwa moja na Marcel Kiza bya Mungu ile eneo ilitangazwa kuwa ni marufuku kwa kuingia na mamlaka ya eneo kimsingi. Sehemu hii haingepashwa bado kutembelewa kwa kuwa usalama haijakamilika. Ni kweli kwamba operesheni zinafanyikwa hapa na pale, na wakati wa hasi hawa wanashambuliwa, wanakuwa wakitangatanga kwa ile eneo, tunaendelea kushambulia makao zao ambao yanalengwa na operesheni hizi, na wakati wanakuwa wakikimbia, baadhi ya wahasi hawa wanakuwa wakifanya ajali zidi ya raia. Zipo doria zinazofanyikwa kwa sasa, lakini hili eneo ambapo uwepo wa jeshi bado unahitaji kuamirishwa kwa kamili. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu wa Goma Rosali Zawadi. Mgeni wetu leo ni Dr Abeli Choma Floran, ni daktari wa upasuaji na kiongozi wa kituo cha upasuaji cha Kitumaini mjini Kindu. Yeye anawaomba wajawazito kuheshimu kalenda ya vipimo vyao ili kuzuia matatizo ya uzazi. Alitoa kauli hii kufuatia kampeni ya bure ya kurekebisha midomo ambapo takribani watoto makumi mbili walitunzwa badala ya mia moja waliotarajiwa. Dr. Abeli Choma Florent anajibu maswali ya Florence Kizalunga. Daktari Abeli Choma Florent, Jambo, jambo madam. Tumeona mumemaliza kipindi ya kampeni ya kutengeneza watoto ambapo walizaliwa na midomo ya kupasuka. Muliandaa kuwasaidia uh, watoto mia moja. Eti muliweza kufikia ukomo wenu? ikia kupata nombre ya wagonjwa benye tulipenda kupata tulipata tu batu makumi mbili benye balikuya kukonsulte na benye tulipasula, na bale bote benye balikuya tulibaopere na banarudia na fura. Kwa nini kila mara imekuwa ikoonekana kwamba wakati kampeni kama na hiyo imefanyika, watu wengi hawaonekane, hawafiki kwenye hospitali kupata hiyo matunzo ya bure? bon, tunawaza kusema hivi, tulikuwa mwisho ya mwaka e, wagonjwa wetu tu de maniere generale banasikia aboka kuya kupasuliwa kuiwa kati ya mafete inapasha kuwa ile njo ilikuwa rezo enye ilifanya ke tusikuwe na wagonjwa mingi kuiwa kati, na bengine banawaza kusema ni uchawi enye inafanya ke baweze kupata ile malformation, mesi tunaonesha kusema ni magonjwa enye iko normal iko inatokea kuwazazi muzazi, kama iko ndani ya gene yake iko na ile magonjwa napasha ku mekubatoto me apare ile kuko makoze ingine mingi yenye kolie na environnement yetu, par exemple, kwenye kuko masite miniere kunapasha kuwa marayon ya ile maminere kuile miezi mbili ya kwanza inapasha kuya kuarete formation ya maorgane mbalimbali enye kunajiforme kumwili. Uh, wengine wanapasha enda samo ya kufanya maradio radio nakwenaleta marayon yenye napasha kuarete formation ya maorgane mbalimbali kuko nako madawa paske kuko watu wengine wanajipatia dawa kunyumba bila kwenda kuona munganga. Ile nako haina mzuri, surtout wanawake wajawazito Eh, wanawake wenye wiko na mimba ku ile miezi mbili ya kwanza njo wakati yenye ile ma organ mbalimbali nakoa na ji metre en place, mais sasa ku ile wakati kama iima makoze mbalimbali yenye tunasema ikafikia ku ile wakati inapasha fanyake iarete formation ya ma organ ile na malformation ifanyike apare, ile kuko nako masuplema ya mavitamine yenye tunaleta, kenye na kuana saidia na kwa mwanamke. Yani, ni ya muhimu sana kwa mwanamke mjamzito kuwe naweza kufata kipimo yake ya kawaida, naweza kusaidia kugundua hiyo mambo mbele ya wakati. Antuka iko vraiment ya lazima kusema wanamuke wote mwenye sa naona kusema damu aitoke tena eki anakuwa na mimba, ende mbio ku hopital pour que aanje kipimo. Donc ma consultation prenatal itawasaidia kuwakinga na kukinga watoto yabo. E, basipate ile ma malformation Sasa hapa mumemaliza hiyo kampeni, mutaendelea kutunza hawa wagonjwa ama itakuwa namna gani? Na mkiendelea kuwatunza itakuwa tu ni wakati wa kampeni ama hopitali generale? Itakuwa tu mtoto mwenye amepatikana na hiyo ulema ama mtu mkubwa anafika na mnamtunza? Antuka hapa tulikuwa mbele mumode kampanye na kampanye inaisha, na si tunaambia waz wazazi wote wandugu yetu wote ikuwe wakubwa sawa vile watoto mwenye iko na ile kilema ya mulomo kupasuliwa, aweze kuya kutukonsulte swate ku hopital general, swate ku centre medico chirurgical kitumaini hapa ku mulima ya chomba ku boulevard Joseph Kabila, por que aweze kutunziwa kwa bure. Kunakuwa wale wenye wiko katika matarafa wamekuwa mbali uh, wanakuwa na shaka na shida ya kupata msaada kwa ajili ya kutoka huko, yani 30. Transport, kuwafikisha eti nyinyi gisi mnakuwa mkitumika na mfadhili wenu, hamuwezi kusaidia kwa ajili ya transport ya wale wenye wiko kule mbali, wanakaa huko kwa kukosa namna ya kuweza kufika hapa kindu. Kwa sasa yenyewe si tutawaambia wajikaze kuya, sa watafika hapa, tutaangalia nye takuwa possible, wasijidekuraje wakuye, tutaangalia gisi ya kuwasaidia, sio bulozi, siyo hata kitu moya. Wamama hawana droit ya kusikia haya, na wale watoto wao watoke nao nje wawalete kwenye ospili. Akuna haya, paske iko kitu enye napasha tengenezewa, na wakakuya watoto milomo itarudia sawa, na nazani watafurahi. Daktari Abeli Choma Flora, tunakushukuru. Aksanti sana madamu. Radio Okapi, dosie en swahili. Huko Ituri, eneo la afya la Mongwalu sasa lina mashini ya X-ray, kwa mjibu wa mkurugenzi wa matibabu hospitali kuu ya rufaa ya Mongwalu ambaye aliyetoa habari, vifaa hivi vinavyokadiriwa kuwa na bei karibu dola za Marekani elfu makumi ini na ine vitaboresha uchunguzi hasa wa magonjwa ya mifupa. Hii ni mara ya kwanza kwa mkoa huu ambapo awali wagonjwa walilazimika kusafiri zaidi ya kilometa kufanyiwa uchunguzi wa x-ray. Ni ripoti ya Jean-Claude Lokidile. Tangu mwishoni wa wiki iliyopita, kifaa hiki cha radiografia kimeanza kufanya kazi katika kliniki ya Hope Group, kituo cha afya cha eneo hili. Miongoni mwa wagonjwa wa kwanza ni, ni Shukrani Dina aliyepata ajali ya kuvunjika mguu wa kushoto baada kuanguka, ya kuanguka na ambaye anaonesha furaha yake. Kama kwa matata kati weziyo, kama nini kama kama matata Mongwalo ni eneo lenye idadi kubwa ya wachimba dhahabu wanaokajiriwa kuwa angalau elfu hamsini hadi sitini ambao mara nyingi hukumbwa na ajali katika mashimi ya dhahabu, anaeleza Jean-Pierre Bikisende, mbunge wa mkoa aliyechaguliwa katika eneo hilo. Kulingana naye, ilikuwa vigumu sana kwa wajeruhi kusafiri zaidi ya kilometa makumi nane ili kupata huduma jiografia mjini Bunya. Ni faida kubwa kwa sababu sehemu ya Mungwaru na kandokando kando, tuna wachimba dhahabu wengi na kazi yao wanafanya kazi ya hatari. Mara na mara wanapata ajali wanapata accident ya kuanguka kwa shimo ya kuvunjika kwa turu. Ya mbele tulikuwa tunatuma kubunya hospitali general ya Bunya ya au hospitali ingine, na barabara ya insecurite, bara hali ya barabara mbaya, lakini kwa masiku hizi kama tunapata ajali ya, ya, ya namna hiyo, watatuziwa hapa hapa kwa Mngwalu. Kwa sasa kifaa hiki kitapunguza mateso ya wagonjwa wanatoka katika maeneo mbalimbali la tarafa la Jugu, anaeleza daktari Dj Pai, kiongozi mkuu wa kituo hiki cha afya. Ilikuwa huruma sana kuona mujini sana wa Mungwalu, hakuna mtu mwenye alikuwa na fikiri kuleta ile aparee hapa juu isaidie population. Ndio maana tunajipiga huku na kule ivi tupate ile apare ipime kusalia non seulement population ya Mungwalu mais na kando kando yote, ukaenda huku ngambo za Plito lojo yedi mabanga dala mbijo kurudia mapilipili kilo itendei bambu haiko ni kitu kubwa sana, na ni kitu ya kusaidia population yetu. Hata hivyo mamlaka ya afya inakiri kuwa vifaa viwili vya radiografia vilivyopo kwa sasa katika tarafa la Jugu haitosheki ikilinganishwa na kuongezekwa ya wananchi toka Bunya, naitwa Jean-Claude Loki dile Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na wenzetu walionisaidia katika matayarisho, nasema asante kwa wote waliungana nasi, kwaherini.