Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Jimboni Maniema watu wawili waliuawa na zaidi ya nyumba elfu mbili za watu ziliharibika pamoja na viwanda vingine vikubwa. Hayo ni matokeo ya muda ya mvua kali ya siku ya pili iliyopita mjini Kindu. Jimboni Ituri, katika mtaa wa Irumu na pande mmoja la Mambasa, kisha shambulio ya mwisho ya siku ya tano iliyopita iliyosababisha mauaji ya watu makumi mbili na tano hali ya usalama inabaki ya kushurutisha, hali inayo hadi sasa hatari ya mabomu na kupelekea mwenendo wa watu wengi. <coughs> Waziri wa sheria amefurahishwa na uamuzi wa tarehe makumi mbili na sita Januari iliyopita wa korti ya mwito ya Okatanga wakata mashtaka wengi walihukumiwa kufungwa kutokana na rushwa. Baki nasi mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mtangazaji ni mimi Jean Desire Kanyama. Jimboni Maniema, kwa kufungua ukarasa wa kipindi hiki cha habari, watu wawili waliuawa na zaidi ya nyumba elfu moja za watu ziliharibika pamoja na viwanda vingine vikubwa. Hayo ni matokeo ya mda ya mvua kali ya siku ya pili iliyopita mjini Kindu. Jamaa nyingi zinabaki bila makao na zinaomba usaidizi. Maelezo mengi nawe Florence Kizalunga kutoka mji wa Kindu kulingana na mratibu wa mkoa wa ulinzi wa raia, kiwango cha uharibifu kinahusishwa na kufurika kwa mito kadhaa, ikiwa ni pamoja na Kano, Kaponjo, Mikelenge, Mangobo na Kamabala. Walanga bali Michele anaonyesha kuwa zaidi ya kaya elfu mbili tayari zimetambuliwa na kwamba operesheni hiyo inaendelea. matokeo ya mvua ni kali na hatuyajua namna gani ya kukupatia mabila yote, kwa sababu tungana endelea na msako sababu mvua ilikuwa kali na kubwa zaidi. Nyumba mingi ilianguka na nyuma bitu mingi ilienda, tukapoteza hata watoto wawili. Mmoja alikuwa anaenda shuleni na akabeba na hiyo maji, na ule mtoto mwingine mmoja alikufa tu na ile maji ndani ya nyumba. Kwa sasa mafamia iko na lala modele moya ya mbaya, bengine balishindwa kisikania kutoka na majamaa yabo kuile mafazi, na bengine biko mumanyumba tu ya bajirani, jirani mbanabanana sana, wakati mkoa tayari una mpango wa dharura wa mafuriko ya mto na upepo mkali. Waangalizi kadhaa wanaamini kuwa sasa ni muhimu kuandaa mpango maalum wa mafuriko ya mvua ili kupunguza kiwango cha uharibifu. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Upande mwingine, wakazi wa mji wa Kinchasa wanatolewa muda hadi tarehe moja Februari ijayo kwa kulipa malipo ya kodi ya majengo na ushuru wa mapato ya kukodisha. Baada ya wakati huo, watalipishwa kwa nguvu. Habari ilitangazwa siku ya pili mjini Kinshasa na waziri jimboni wa fedha na uchumi wakati wa mkutano na wapasha habari. Magloire Kabemba alijulisha kwamba hukumu itatolewa hadi kufungwa kwa jengo za viwanda wala tena uchukuzi wa mali na jimboni Kasai Oriental, waziri wa taifa anayehusika na maendeleo vijijini alitolea rasmi siku ya kwanza viwanda vilivyojengwa katika mpango wa mradi priz kupitia usaidizi kifedha wa Benki ya Kimataifa. Ni aidha mashule, vituo vya afya, soko na minara kubwa ya maji vilivyotolewa liwali wa jimbo, wakiwepo wakuu wengi wa kiserikali. Waziri wa taifa anayehusika na, na maendeleo vijijini alitembelea minara ya maji ya Regideso ya Bakwanga kapanga mjini Mbuji Mai. Kiongozi wa mradi Prise Deon Kusu alipata wakati wa kutaja miradi mingi iliyofanyika katika jimbo la Kasai Oriental. Na shirika la kimataifa Medecins Sans Frontieres lilitangaza siku ya pili mjini Kisangani matokeo ya kazi yake ya mwaka wa 2015 katika eneo kuu la mashariki. Kampeni zilizoendeshwa zilielekea chanjo, tasmini ya malisho, kuongeza vitamini na matibabu ya minyoo. Pamoja na Wakongomani, wakimbizi wa, wa, wa Jamhuri ya Afrika ya Kati na wa kusini Sudan walifaidishwa pia na usaidizi wa shirika la kimataifa Medecins Sans Frontieres. Nao Jacques Mukonkole kutoka muji wa Kisangani. Katika muji wa Kisangani, MSF imewachanja chanjo zaidi ya wakimbizi elfu kumi na nane dhidi ya kolera katika maeneo ya Kongakonga konga na Saint Gabriel. Zaidi ya watu elfu ine wengine pia wametolewa chanjo kwenye divizioni ya afya ya jimbo la Chopo. Hili ilijulishwa na MSF katika mkutano na wapashaji ya habari. Mbali na kolera, MSF pia iliwahudumiwa wagonjwa wa malaria na surua kwa jumla katika eneo zima la mashariki kubwa takriban wagonjwa elfu 21 walihudumiwa na zaidi ya watoto milioni moja walipatiwa chanjo kupitia operesheni 22. Aidha, MSF inapendekeza kwamba mwaka jana ulikuwa wa kipekee, kwa sababu kama alivyosema kordonato wake Nico Geral, shirika hili la afya iliwahudumia wakimbizi wa jamhuri ya afrika ya kati na sudani ya kusini. Tunapendekeza kwamba kwa mwaka huu MSF inawahakikishia wananchi uwepo wa majibu yanayohusiana na dharura. Kwa ajili ya hili linatarajia ushirikiano wao pamoja na viongozi ya nchi au ya jimbo mu Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Jimboni Ituri, tishio ya waasi wa ADF inabaki hai katika mtaa wa Irumu na pande moja la Mambasa kisha shambulio ya mwisho ya siku ya tano iliyopita iliyosababisha mauaji ya watu makumi mawili na tano. Hali ya usalama inabaki ya kushurutisha. Hatari ya mabomu, mwenendo wa watu wengi na ukosefu wa tume la kuondosha mabomu katika maeneo yale vyote vinahatarisha wasiwasi katika maeneo yale. Malezo mengi nawe, izakremoyope kutoka mji wa Bunia wa ADF wanazunguka katika maeneo kadhaa ya mtaa ya Irumu sawa Maimunde Mohoyo, pamoja na sehemu ya mtaa ya Mambasa, hasa katika mji asili ya wale Senkaro. Matokeo yake ni kwamba vijiji kadhaa zimeachwa bila wakaji, pia maelfu ya wakulima wakikabiliwa na ugumu mkubwa wa kufikia mashamba zao. Hali ya hofu imetanda katika eneo hilo tangu shambulio la mwisho la ADF lililotokea siku ya tano iliyopita na kusababisha vifo vya watu 25 katika vijiji ya Mangwalo, Pakanja, Apamayaya, Ahombo, Apakulu na Kisalaba. Hadi sasa miili kumi pekee ndiyo imekusanywa na vijana wanasema kuwa miili mingine imewekewa bomu ili kuzuia watu kufika katika eneo hilo. Shirika la kutetea haki za binadamu kwa eneo hilo linashutumu kutokuwepo kwa kikosi cha kuondoa mabomu. Wanaomba na vikosi vya FRDC na UPDF kuimarisha operesheni za kijeshi kwa lengo la kukomesha waasi wa hao ambao wanajipanga upya katika eneo hilo, wanalipisha kodi na kusimika viongozi wao mujini. Hadi sasa hakuna tamko rasmi lililotolewa na viongozi za kijeshi. Bunya Isaac Moyope, Radio Okapi. Ni tangu mwaka moja ndiyo zaidi ya wa watendaji mia moja washirika la raia na watetezi wa haki za binadamu wa Goma wanaishi mbali ya mji wao kisha kulazimishwa kuondoka sababu ya udhibiti wa uasi wa AFC M23. Wakati huo huo, maelfu ya watu wanaishi bila kazi na wafanyabiashara wanapiganisha kwa kupanda katika makazi yao kisha uporaji na kuombwa fidia ya aina nyingi. Ndiyo hali mbovu iliyoonyeshwa na Marion Ngavo, kiongozi wa shirika la raia la mji wa Goma, akiwa moja mwa walioondoka mjini humo. Huyo anawazania lazima wakazi, Wagoma, na haraka kuopoa wakazi wa Goma na waeneo zingine zenye kudhibitiwa na uasi wa AFC M23. Tumsikilize masemeki anatafsiriwa na Benjamin Mudumbi. Uvamizi wa mji Goma ilikuwa tarehe makumi mbili na saba na makumi mbili na nane kwa sababu tulikuwa na jeshi lililojitahidi kupigana hata bila amri ya viongozi. Tunapongeza ushuhuda ya wapiganaji wa Kongo. Wale waliokuwa na uwezo walikimbia mahana. Kuna watu ambao ilikuwa vigumu sana kwao kubaki mjini Goma, kama vile watetezi wa haki za binadamu, wanachama wa mashirika ya kiraia, wafanyabiashara fulani, viongozi wa dini na pia wote waliokuwa wafanyakazi wa kiserikali kama vile wanajeshi na walindaji wa usalama. Leo baada ya mwaka mmoja, hali ni ya kusikitisha sana. Watu walikuwa na biashara ndogo ndogo, lakini jinsi wanalolifanya kwa sasa ni vigumu sana. Kuna mambo ya kodi na ushuru wa forodha ndani ya nchi moja, waasi wanatajirika kweli. La kushangaza, kuna kodi za kupita kiasi zinazotozwa kwa wananchi wasiokuwa na kitu. Nyumba za watu fulani zilivamiwa na waasi. Wananchi wanaomba tu mamlaka ya kitaifa kurejesha amani na kukomboa maeneo yaliyovamiwa kwa kwa njia ya ya mazungumzo wala kwa nguvu ya silaha na. Katika jimbo la Lwalaba, mapambano makali yaliendeshwa siku ya kwanza kati ya wa wachimbaji wa madini za kienyeji na walinda amani katika mtaa wa Fungurume. Kwa mjibu wa shirika la raia, matokeo ni ya kuuawa kwa watu wawili, kujeruhiwa kwa watu wengi, na uharibifu wa viwanda pamoja na kufungwa kwa watu. Msingi wa fujo hiyo ni kuuawa kwa mwendesha pikipiki moja kisha kugongwa na gari aina land cruiser ndani ya kiwanda cha madini tenke fungurume mining, zimejulisha duru za mahali. <muchos> Waziri wa sheria amefurahishwa na uamzi wa tarehe 26 Januari iliyopita wa korti ya mwito ya Okatanga iliyohukumu wakata mashtaka wakuu wengi kutokana na rushwa. Kwa mjibu wa Guillaume Ngefa, hukumu ukali waliotolewa ni alama kubwa ya kuonyesha kwamba katika mfumo wa sheria nchini, ukosefu wa adhabu hauna nafasi. Kupitia mtandao wake X, aina ya uvumilivu unaotarajiwa na rais wa jamhuri unatimizwa bila ubaguzi. Kumbukeni kwamba waamuzi watatu walihukumiwa kufungwa miezi kumi na tano hadi makumi tatu na sita. Mfanyabiashara Joseph Kafwimbi alihukumiwa kufungwa miezi makumi mawili na ine. Wote walishutumiwa katika swala la jaribio ya ubakaji wa kikatili Pabeni. Kijana mmoja mwandikaji alionesha siku ya pili kitabu chake kinachoitwa Kile ambacho vita havikuua. Serge Mulimani anaomba uvumilivu na watu wapinge mateso ya kupita zaidi ya miaka makumi tatu. Mwandikaji huyo ana lengo ya kuomba watu wasifasirie vita sawa magumu, bali watoshe katika hali hiyo nguvu ya lazima kwa ujenzi na kuenda mbele. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Elise Kavira. pamoja naye tutajadili utekelezaji wa mpango jumuishi wa mkoa wa kupambana na itikadi kali na ugaidi katika Kivu Kaskazini. Mpango huu ulikuwa lengo la warsha ya mashauriano iliyofanyika siku ya ine iliyopita mjini Beni. Mkutano huo ulilenga kukusanya data kwa ajili ya kuunda utaratibu wa kudumu wa kupambana na itikadi kali na vitendo vya kigaidi katika jimbo la Kivu Kaskazini. Sekombika Tondologiere anazungumza na Mark Marofimbo. Jrc Combi Katondolu, jambo si jambo. Mpasha habari, kikao hiki ya kuhamasisha watu kuhusu gisi gani ujeuri unaendeka kwa hali ya usalama. Tunaweza kuelewa ni kwa nini, mana yakianda jamhuri ya uh, kidemokrasia ya Kongo kupitia jimbo yake ya Kivu ya kaskazini wamekuja kuona shirika Bridgeway, ili pamoja tuweze kutarajia namna gani ya kuweka mradi ambao utaweza kukamata uh, wataalamu mbalimbali ambao wanaokuwa katika njama ya kupiganisha ugaidi na pia uh, ujeuri ukali. Ndio hapa sasa tumekutana ili tuweze kukamata maoni ya watu mbalimbali mbali, ili tuweze kuweka mkurasa ambayo utakamata hiyo maoni mbalimbali ili tuweze kufanya hiyo ukurasa wa kupiganisha ujeuri mkali ujeuri hizi mkali zinatolewa na alama gani kwa mfano kwa maeneo yetu? Uh, katika ujeuri ukali kuna ugaidi, kuna pia hii ujeuri ya mabandia, kuna pia hawa watu ambao wanaotatiza usalama mdogo, pia kuna vikundi ambavyo vinayomiliki silaha. Sasa hiyo ndio tunataka tuweze kufafanua na pia kuweka utafauti katika ugaidi katika hiyo wanayoita vikundi vyenye kumiliki silaha na pia ubandia ndani ya miji. Sasa Bridgeway pamoja na serikali ya jimbo Muna, patana namna gani kwa kazi hii, hii iwezekani? Uh, unajua serikali ya Kongo ndiyo anapana policy ama siasa ya namna gani atalinda raia wake. Sisi kama shirika za mataifa tunakuja ni kumsaidia tu ili aweze kukua na vyombo ambavyo vitamsaidia kuweza kulinda uh, raia na mali yake. Na kwa hiyo ndio tunatumika kumpitia mpango huu wa liwali wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini, ili tuweze kufanya hii ukurasa ya namna gani ya kupiganisha ujeuri mkali. Mbali na serikali ya jimbo mnatumika na wengine wanani? Tunatumika na sheria ambazo zinahusika na usalama uh, zote ziwe za kiraia ama za majeshi. Ili pamoja tuweze kumaliza ugaidi wa Islamic State ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ya ambao watu wanajua kama ADF. Kwa kumaliza raia watajishughuliaje ile kikao, kwa sababu ni ya maana sana kwa sababu ndio wao wahusika wa kwanza. Kwa sasa tunapokea ni maoni ya watu mbalimbali mbali ambao uh, wanaokuwa wana memba wa shirika za raia wengine ni ambao ni wataalamu wenye husika katika uh, kupiganisha ugaidi na wengine pia ni uh, wafanyakazi wa serikali na watu mbalimbali mbali ili tuweze kujua maoni yao kuhusu ujeuri mkali na ugaidi. Baada wa hii kikao, kutakuwa kikao ya wataalamu pekee ili kuweka sasa ukurasa na kuweza kukuja na mpango ambao umekamata hizi maoni mbalimbali ili kupiganisha ujeuri mkali, na kiisha hiyo kutakuwa tena kikao kingine ambayo itakuwa ya kukamilisha sasa hiyo ukurasa ya kupiganisha ujeuri ukali. Wakaaji wa Lubero na mtaa na mji wa Beni ndio wahusika, utakuwa na ujumbe kwao? Uh, ujumbe ni kusema waendelee kutoa maonyo yao, na pamoja ndio tunaweza kumaliza ugaidi na ujeuri ukali, haiko tu raia mwenyewe anayokuwa amelemewa, lakini raia yeye pia ni mmoja ambayo anaweza kupata shururisho kwa a, vitu ambavyo vinamfikia, na ingine ni kuambia kama pamoja, tukae chonjo, kwani serikali na washabiki wake wanaendelea kutumika ili waweze kuleta kurudisha amani ndani ya eneo hii la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mimi pia nakushukuru. Kituo cha utamaduni cha Goma kilizindua mwaka wake wa kisanii wa mwaka huu elfu mbili na makumi mbili na sita kwa tarehe kumi na saba mwezi tulimo, chini ya mada sanaa ya kuponya majeraha yetu na kujenga amani. Uzinduzi wa mwaka huu mpya wa kisanii uliadhimishwa na ukumbi wa wazi. Kwa mujibu wa viongozi wa kituo hicho, lengo la siku hiyo lilikuwa ni kuwasilisha shughuli za kituo hicho kwa wanafunzi watarajiwa na washirika. Je, kituo cha utamaduni cha Goma kina mchango gani katika maendeleo ya vijana? Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Rosali Zawadi. Kupitia maonyesho ya kuimba, kucheza na mashairi ya slam, wale waliomaliza mafunzo walionyesha njia kwa wanafunzi wapya. Auguste Musangi, mkurugenzi wa kituo cha utamaduni cha Goma, alitumia muda ule ili kufasiria mafunzo yanayotolewa. Leo tumeanzisha mwaka ya vitu mbalimbali mbali, tunafanya hapa ku Foyer Culturel de Goma, kama vile kufundisha vijana sanaa, tunawafundisha kuimba, kupiga piano gitare, kupiga ngoma, kucheza mafilamu, kufanya mchezo wa kuigiza ama teatro, kufanya slam ama poezi, kucheza pia kufanya danse. Na tumeanzisha mwaka leo ilikuwa namna yetu ya kuambia wale ambao wanakuja kuanza mwaka, karibu na wale ambao wameisha kufanya miaka mingi hapa kufoyer ku, ku, ku culturel, tunawaaga leo, tunawapatia sertifika ya kuonyesha kama wamemaliza mafunzo na wamekuwa sasa wasanii wenye kukamilika. Mohoza Delivrance ni mmoja wa waliopata vyeti vyao vya kumaliza mafunzo. Kwake yeye, muda aliyopitisha kwenye Foyer Culturel ya Goma umemsaidia sana. kumwanzo nilikuafaa teatre just nilikuwa na boga Sen, minasema, wow, kama muhoza vijana wengi mjini Goma wamepata njia yao kutokana na kituo cha utamaduni cha Goma. Luke Elisha, pia ambaye ni mwalimu wa shule, amefurahia kupata ujuzi wa sanaa. mimumaisha pasaj kwanza, inanisaidia kwanza wakati niko mbele ya batu minajiexprime muzuri, minapitisha mesaj muzuri, paski inanisaidia kwanza kuyua namna ya kupana ujumbe na pana ujumbe na ujumbe nafika vizuri ile deja ni avantage ya kabambi kushinda kila kitu. Kupitia msaada wa wafadhili wake, Foyer Culturel ya Goma inatoa mafunzo bila malipo kila mwaka kwa takriban vijana mia tano katika taaluma mbalimbali mbali za kisanii. Jukwaa la kituo hiki pia hukaribisha wasanii zaidi ya mia kila mwaka na kuwaruhusu kukutana na wapenda sanaa mjini Goma. Rosali Zawadi, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na washiriki walionsaidia, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.