Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi na inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Jimboni Kivu Kaskazini mamia ya walimu wana matatizo ya kupokea mshahara wa mwezi wa kwanza kupitia kawaida huduma ya Mpesa. Hali hiyo inatokana na kukatwa kwa mtandao wa Vodacom siku ya kwanza iliyopita mjini Goma na nafasi zingine jimboni humo. Mapambano mapya yanaripotiwa jimboni Kivu Kusini, katika milima mirefu na ya kadiri ya mitaa ya Uvira na ya Fizi. Duru za mahali zinajulisha kwamba uasi wa AFC M23 unaoungwa mkono na jeshi la Rwanda ndio ulishambulia ngome nyingi za FARDC wanaosaidiwa na Wazalendo. Jimboni Equateur, watoto wa chini ya miaka tano karibu elfu mia sita makumi tano watatolewa chanjo ya kupinga polio inayoandaliwa katika mitaa 18 ya afya ya jimbo hilo. Wakati wa kuanzishwa, liwali wa jimbo aliunga wazazi mkono ajili wakaribisha watumishi wa afya kwa afya bora ya watoto hao. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mtangazaji ni mimi Jean Desire Kanyama Dimboni. Jimboni Kivu Kaskazini, mamia ya walimu wana matatizo ya kuwasilia mshahara wao wa mwezi wa kwanza kupitia kawaida huduma ya Mpesa, kwa mjibu wa shirika la utetezi wa walimu Fosinat hali hiyo inatokana na kukata kwa mtandao wa Vodacom siku ya kwanza iliyopita mjini Goma na nafasi zingine za jimbo hilo. Shirika hilo la utetezi wa walimu lina wasiwasi hali hiyo isiharibu mwenendo wa mafunzo shuleni. Kiongozi wa Fosinat niboni Kivu Kaskazini, Shamavu Bahala Inosa anaomba wakuu wa ngazi za juu walete suluhisho haraka. Tumsikilize hapa Goma, walimu wote wanalipiwa mishahara yao, inapita ndani ya masimu karte Vodacom, na kama walimu kukata ile connection, ni kusema government yetu inapenda ituue. Benki ambazo zinalipa hapa Goma, kuna bewa ambao saleri ya walimu wale wa shule za kisekondari na mabiro zingine zingine zinatoka ndani ya benki, zinapita ndani ya simu Vodacom, na hapo ndipo mwalimu anapokea pesa yake kwenye Mpesa kunakuwa benki yengine yeilikamata iko TID, alianregistre walimu wote wa mashule za kiprimari na wale wa mabiro gestionnaire kupitia masim karti ya Vodacom. Tunambia wakubwa kunivou yote wajiimplike mwa hii situation kwa juu kama koneksyo ya vodacom haifunguliwe mugoma na kando kando kuna parti ya Kabambi, Ruchuru, preske yote Masisi yenalipiwa na TID, ni pale njo tunaambia ministre wa reseau e telecommunication wajikaze, connexion irudie. Kumbukeni kwamba tangu siku ya kwanza iliyopita kutokana na kuingia kwa watu wasiojulikana katika kituo cha ufundi pa Goma, Vodacom Congo ilijulisha kukatwa kwa ghafla kwa huduma zake zote za tovuti jimboni Kivu Kaskazini na katika maeneo zimoja za kandokando kando. Siku ine baadaye hakuna mabadiliko yoyote yaliyojitokeza. Meya wa jiji la Kolwezi katika jimbo la Lualaba alitangaza siku ya pili majina ya viwango vya kodi mjini kwa mwaka wa 2026 kwa upekee, vyombo vya kidijitali vitatumikishwa ajili ya kupunguza upotevu na kuhimiza mapato ya lazima kwa utimizi wa miradi ya maendeleo. Kuanzia sasa, alama itatumikishwa kwa kila anayelipa ikiwa kupitia huduma moja peke yake yenye kupangwa na mji. Wakati wa kuanzishwa, meya wa mji wa Kolwezi, Jacques Masengo Kindele, aliomba watoza ushuru watumike katika uwazi katika operesheni za kuongeza mapato, kuvutia wawekezaji na kutayarisha vizuri viwanda vya kuwasilia fedha ndiyo shabaha ya mkutano kuhusu matayarisho ya uwekezaji ulioandaliwa siku ya tatu mjini Kinshasa. Ni mradi wa shirika la Marekani, Congo River Capital, Corikap kwa kifupi, kupitia usaidizi wa balozi ya Marekani mjini Kinshasa. Wauzuriaji kwa wingi ni wakuu wa viwanda na wa mabenki wanaofurahishwa na fursa hiyo inayo lengo ya maendeleo ya kiuchumi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo mapambano mapya yanaripotiwa katika jimbo la Kivu kusini ndani ya milima ya kadiri na mirefu ya mitaa ya Uvira na Fizi. Uasi wa AFC M23 unaungwa mkono na Rwanda ulianza mashambulizi dhidi ya ngome za wazalendo Pakahamba na Kashatu tangu eneo la Mugaja katika milima ya kadiri ya Uvira. Shambulio ingine liendeshwa pa Runingu na Biriba katika barabara namba tano wa taifa bondeni Ruzizi na katika milima mirefu ya Uvira, mapambano yanaendelea kati ya waasi wa AFC M23 na askari jeshi wa FARDC wanaosaidiwa na wazalendo. Na katika jimbo la Maniema, wakazi wa utawalo Wakulu na Kasenga wanaombwa kurudi katika vijiji vyao. Wito huo ni wa kiongozi wa sekta ya wa Wasongola, kutokana na mapambano yaliyojitokeza juma jana kati ya wazalendo na askari jeshi wa FRDC. Frederik Buchikila anawahakikishia kwamba hali imekuwa tulivu katika maeneo yale kisha ki operesheni za FRDC. Jimboni Ituri, maafisa wapya makumi tatu wa polisi wa mahakama waliapa kiapo mbele ya mwanasheria mkuu wa tribunali kuu ya Bunia, ndiyo inaonesha kukomeshwa kwa mafunzo ya miezi miwili yaliyoandaliwa mjini humo. Mpango ule unaungwa mkono na muungano wa nchi za Ulaya, una lengo ya kurekebisha ulinzi wa watu na mali yao katika hali ya harakati ya makundi ya silaha jimboni Ituri. Malizo mengi nawe, Jean Claude Lokidile kutoka mji wa Bunia. Kuanzia tarehe 20 Oktoba mwaka 2025 hadi tarehe 20 Januari mwaka 2026, walimu 14 walifundisha masomo 17 kwa wanafunzi waliotoka katika tarafa la Irumu, Mambasa na pia hapa muji wa Bunya. Kwa mujibu wa Umoja wa Ulaya, lengo ni kuimarisha huduma za usalama na haki ili kulinda vyema wananchi na mali yao. Hunena Mama Aurore de Carrieres, afisa mkuu wa ushirikiano wa Umoja wa Ulaya mjini Kinshasa. Kwa upande wake, Gloira Basi, kiongozi la bunge la vijana katika jimbo la Ituri, anaona kuwa wakazi wa Ituri sasa wanatarajia kutoka kwa maafisa hawa wapya kazi yeni kutoa matunda mazuri, ili kutoa jibu kwa kesi kadhaa ya ukosefu wa usalama, kujitolea kwa bidii katika mpango ya kurejesha mamlaka ya kiserikali. Tunachunga kuile polisi kutusekirize na kuprotege polisi enyewe, awezi kuwa juu ya kunyanyasa wala ya kutesa tena raia ma, lakini polisi enyewe italeta tena na furaha na kwa populasyon ya Ituri. Mpango huu mpya unapanga pia kujenga vyumba vya kazi tisa ya polisi na pia kutoa mafunzo wa kandidati wa polisi wapya 225 toka Bunya. Naitwa Jean-Claude Loki dile Radio Okapi. <muchos> katika jimbo la Equateur, watoto wa chini ya miaka tano karibu elfu mia sita makumi tano watatolewa chanjo katika kipindi cha kwanza cha kampeni ya kupinga polio inayoandaliwa katika mitaa kumi na mnane ya afya ya jimbo hilo. Niliwali wa jimbo hilo ndiye alianzisha kampeni hiyo siku ya tatu mjini Mbandaka, wakati wa mwanzo rasmi wa siku tatu za utoaji wa chanjo hiyo. Bobo Boloko Bolumba aliunga wazazi mkono wakaribisha watumishi wa afya ajili ya afya bora ya watoto. Taarifa ya asezbatayoo usomi wa mshiriki wetu wa Lubumbashi, Pole Munanga. Kampeni hii inahusisha majimbo mawili ambayo ni Chwapa na Equateur. Kulingana na data kutoka kwa wizara ya afya ambayo inaandaa kampeni hiyo, kesi ya polio mwitu ilirekodiwa mnamo Desemba mwaka jana katika eneo la afya la Boende, jimbo la Chwapa. Zaidi ya hayo, katika jimbo jirani ya Equateur Kesi ya polio iliripotiwa mwaka jana katika eneo la afya la Lotumbe. Katika uzinduzi huo gavana wa Equator Bobo Boloko Bolumbu alibainisha kuwa kesi ya polio ilirekodiwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu pamoja na kesi nyingine makumi ine na mbili iliyoripotiwa mwaka wa elfu mbili, makumi mbili katika jimbo lake kufuatana na takwimu zilizopatikana kutoka shirika la afya duniani OMS katika mkoa wa Equateur, kampeni ina lengo ya kuwachanja hesabu ya watoto 648825 wenye umri wa miaka sifuru hadi 5 katika maeneo 18 ya afya. Hatimaye, mta wa lwebo katika jimbo la Kasai unaguswa sana na miporomoko ya udongo. Shirika la raia la mahali la na linapiga yowe kutokana na ukali wa waribifu wa sasa. Makao mengi ya watu na jumba nyingi za serikali vilianguka na kupotea moja kwa moja katika udongo bila usaidizi wowote wa wakuu wa kiserikali. Shirika la raia la mahali linaomba serikali ya jimbo na ya taifa viandae kwa muda mfupi miradi ya kupinga miporomoko ya udongo kwa kuopoa mtaa huo unaotishia kupotea. Na wakaribisha sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Elise Kavira. Jimboni Kivu Kaskazini, kituo cha utamaduni cha Goma kilizindua mwaka wake wa kisanii siku ya sita hii iliyopita ya mwaka tulio. Mada ya mwaka huu ni sanaa kwa kupona majeraha yetu na kujenga amani. Kituo hiki cha utamaduni kinafanya kazi gani na kina matokeo gani kwa maisha ya vijana huko Goma? Ogista Musange, mkurugenzi wa kituo hiki, anajibu maswala haya katika maongezi yake na Rosalie Zawadi. Sangi jambo. Mkutano jambo. Wenu wa leo ulikuwa na lengo gani? Leo tumeanzisha mwaka ya vitu mbalimbali mbali tunafanya hapa ku Foyer Culturel de Goma, kama vile kufundisha vijana uh, sanaa. Tunawafundisha kuimba, kupiga piano, gitare, kupiga ngoma ku kucheza mafilamu, kufanya mchezo wa kuigiza ama teatro, kufanya slam ama poezi, kucheza pia, kufanya dance. Na tumeanzisha mwaka leo, ilikuwa namna yetu ya kuambia wale ambao wanakuja kuanza mwaka, karibu na wale ambao wameisha kufanya miaka mingi hapa kufuai kulturel. Tunawaaga leo, tunawapatia sertifika ya kuonyesha kama wamemaliza mafunzo na wamekuwa sasa wasanii wenye kukamilika. Na tumechukua siku ya leo ili kuonyesha pia watu mbalimbali wa goma kazi tunafanya hapa sisi, ni wanani, tunafanya kazi gani na namna gani tunaendelea kufanya kazi hapa kufuai kulturel. Uh, kama unasema kuna wanafunzi waliosoma mwaka uliopita na ambao wanamaliza, uh, mlitumika namna gani hapa kufuaye mu 2 kuwa ugumu sana kutumika mu 2025 sababu, vita wakati si ilianza mwanzo wa mwaka ilikuwa ku yote ambayo tulikuwa tumetayarisha lakini tuliweza kufanya programu mbalimbali ambazo zilikuwa zimetayarishiwa zime na zile ambazo tulishindwa kufanya tumezitumana mwaka wa, wa, wa 2026 na pia tumekuwa na shida nyingi ya wapartenere wa me, wametoka Goma. Imekuwa na vigumu kwetu kuanzisha mwaka na kuweza kuimaliza kitu. Tunamshukuru Mungu ya kwani tumeweza kama kufika kumwisho wa mwaka. Kwa hii mwaka tunaanza uh, nini itakuwa kama kazi kubwa kubwa mwaka? ambazo mtaendesha hapa kufurahia kitoreni. Hii mwaka tuna, kama vile tumeanza mwaka jana, tunatia programu zetu namna ya kufanya ili tuweze kuponya vidonda vya ndani vya wale ambao wameishi wame, wame uh, shida za vita na vinginevyo hapa mjini Goma kupitia sanaa, na pia tutafanya sanaa kwa amani na kwa kuishi pamoja na kupitia hiyo tumerudisha programu mbalimbali za zamani ambazo tulikuwa nazo kama vile sana weekend, ambayo inasaidia vijana ambao wangali wanaanza sana kuzoea public na kuweza kufanya kazi yao vizuri. Tuna program nyingi kama vile festival Artelite, ambayo inakuwa inaleta sana ndani ya mashule, inasaidia vijana kuweza kujua wana talan gani na kuweza kurudisha uh, zile prinsipe mbalimbali za kuweza ku kuinisia watoto kufanya pia sanaa pembeni ya masomo ambao wanafata shuleni. Na mwaka huu Fwaye Kultureli ya Goma itaeneza miaka kumi na tano. Utuambie, ukisemea matokeo ya kazi ya Fwaye, unaweza kutuambia nini kwa miaka yote kwa ambayo imepita? Kwa miaka ambayo imepita tumefanya kazi mingi, tumesaidia wasanii wengi kwanza kuweza kujulikana, kuanza mziki na kuweza kufanya mziki kama kazi na kufanya sanaa zingine kama kazi. Tumesaidia pia vijana vijana wengi ambao wamekuja kujifunza na ambao leo wamekuwa wasanii, wengine wamoja wanafundisha hata hapa. Na tumefanya pia programu nyingi na vijana na wasanii za kusaidia, ili tuweze kufanya promotion ya culture hapa mivile yetu ya Goma. Foyer culturel ni wa vijana zaidi ya mia tano ambao wana, wanajifunza kila mwaka ni wasanii mia moja makumi tano ambao wanapita ndani ya programu zetu mbalimbali na ambao tunawapatia kazi, sababu inakuwa kuwapatia namna gani ya kuweza kuonyesha kazi yao. Tunaona kama ni wa vijana wengi na wasanii wengi ambao wamepita hapa na ambao wamejifunza kufanya sanaa yao vizuri. Sijui munakuwa na magumu gani katika kazi hii ya kuwafundisha vijana sanaa. Inakuwa vigumu kwetu kuweza kuendelesha kufundisha, sababu e, tunapata watu ambao wanatia pesa ndani ya, ndani ya kazi za, za sanaa wanakuwa wadogo wa hapa wa mjini Goma na tunakuwa na hiyo Uh, difikulté ya kuweza kumaliza maprogram nyingi nyingi sababu hatuna pesa, hatuna namna kuweza kuzimaliza. Tunakuwa pia na hizo shida ya insecurité, shida ya makatastrofe naturel ambao tunaishi hapa, ya wazazi ambao wangali wanasita kutumana watoto kujifunza pia kuimba, kucheza uh, filamu ama kucheza mziki ama kupiga uh, gitara ama piano. Na tumeanzisha tayari maprogram za kuenda kwenye wazazi kwenda kwenye mashule kuonesha namna gani sana inaweza kusaidia mtoto kesho aweze ku, kuendelea pia ndani ya maisha. Ogiste Mosangi anakumbusha kwamba anakuwa kiongozi wa fwai kijirele ya Goma. Aksanti. Aksanti. Radio Okapi. Dossier en swahili. Katika jimbo la Maniema watoto waliozaliwa na miguu ya kugeuka Wametangazwa kuwa wameponywa na kituo cha walemavu cha Kindu baada ya kupata matunzo miaka nne. Watoto hawa walioponywa walipokea cheti cha uponyaji mbele ya wazazi yao. Viongozi vya kituo hiki kiafya wanawahimiza wazazi wa watoto chini ya miaka mbili wenye tatizo hili kuwaleta ili wapate matunzo kwa bure. Maelezo zaidi nawe Florence Kizalunga. Nous sommes à Tembea bien. Nous sommes Tembea bien. Nikoku troisième, primaire. Nikoku Tembea bien, Nikoku deuxième. Hizi ni sauti za watoto wenye umri wa kati ya miaka ine na saba. Jumla ya kumi na mbili walio tangazwa kuponywa. Wazazi wao hawakuficha furaha yao baada ya matibabu ya zaidi ya miaka mitatu. Det Biluta ambaye mtoto wake tayari ana umri wa miaka ine na anatembea kawaida aliwashukuru kila mtu aliyeingilia kati ili kusaidia miguu ya mwanawe kurudi katika hali ya kawaida. Kisha magumu ya miaka tatu yaokea na mtoto wangu hapa ku centre point ndikape cape banamwambia, leo anapona nanjo, nashukuru Mungu. Naita bamama bengine bei kwa batoto wabo sana. Uyu mtoto wangu vile alikuwa akuye, matunzo yako ya bure, nashukuru Mungu mara kumi. Mkuu wa kliniki ya Ponseti anatoa wito kwa wazazi wa watoto wenye ulemavu huu kuja kufaidika na matibabu hayo ya bure. Germain Lungalunga: leo tumepana watoto wenye walikuwa wanatunzwa hapa kwetu na pueb, sasa wameisha pona, ndio tunawapatia karatasi ya kusema wamepona, hawana tena kilema ya mugulu. Mguu wa kuzaliki na kunjama inaponyeshwa vizuri wakati mzazi analeta mtoto ku centre pour handicape chini ya miaka mbili tunamtunza bure, lakini kikuwa zaidi ya miaka mbili anaenda kwa operation na makosekansi zote za operation. Wazazi mi nawashukuru wenyewe walituletea watoto na tunaomba wengine wazazi watuletee watoto wenyewe wanazalika na miguu ya kukunjama, nao pia tutawatunza, watatembea vizuri bila ulema yoyote, kwa kuwa ulemavu huu unaweza kutibika. Germain Longalonga anaitaka jamii kutokuamini kuwa miguu kufundo ama miguu ya kugeuka unatokana na uchawi ulozi haina hata mambo moja kwa ajili ya miguu kupengama ya mtoto, lakini enyewe inajulikana ya kwamba ile miguu ya kupengama inakujaka tu bure. Ingine kama watate wala katika kizazi kuko mtu mmoja mwenyewe iko na miguu ya kupengama pale, ndio kwa ile kizazi kunaweza kuwa mtoto mwenyewe anaweza zalika bila hivyo, anakuya tu spontanema bila koze yoyote. Ikumbukwe kuwa baadhi ya watoto hawa wanahudhuria shule na hawanyanyapawi ama kuzarauliwa. Tena ripoti toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga, kwa niaba ya Radio Okapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na washiriki wetu walionisaidia katika matayarisho, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.