Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Jimboni Turi makazi ya uchumi na ya afya yameanzishwa katika Uzembe tangu Jumajana katika kituo cha biashara cha Bule. Hali inayotokana na ziara ya kazi Jumajana huko ya wakuu wa kijeshi wa FARDC na wa MONUSCO. Matokeo ya ajali ya janga ya siku ya tatu iliyopita katika eneo la uchimbaji wa madini ya Coltan ya Kasasa Parubaya mtaani Masisi yanaendelea kupanda. Mashirika kiraia yanajulisha mauaji ya watu mia tatu na zaidi ya mia moja waliopotea, pamoja na uharibifu mkali wa viwanda katika jimbo la Tanganyika. Operation ya usaidizi wa wanawake 1400 wazito na wengine wanaonyonyesha watoto wa chini ya miaka mbili iliendelea hii siku ya kwanza katika mtaa wa Manunu. Wanatolewa vifaa vya shughuli za kibinadamu kupitia usaidizi wa kifedha wa UNICEF kutoka serikali ya nchi ya Ayalandi. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni, salamu na usikivu mwema. Jimboni Ituri, makazi ya uchumi na ya afya yameanzishwa katika uzembe tangu jumajana katika kituo cha biashara cha Bule. Mwanzo huo unatokana na ziara ya kazi ya jumajana katika jimbo la Ituri na ya kamanda wa jimbo la makumi tatu na mbili ya kijeshi ya Fardese na wa MONUSCO waliohakikishia watu kuhusu ulinzi wao, kwa mjibu wa shirika la raia. Wanafunzi huenda walipaswa anza masomo juma tunayo mbele ya kusimikwa kwa hatua za lazima. Hata hivyo, hali ya kuwepo kwa askari jeshi wa FARDC katika kitongoji hicho inaendelea kusababisha wasiwasi wasi miongoni mwa wakazi wanaomasito ya kurudi katika makao yao. Taarifa iza kremu yope wakaaji wanarejea hatua kwa hatua mjini Bule wanaokadiriwa kufikia karibu watu laki moja ambao walikuwa wamekimbia tangu zaidi ya mwezi mmoja na kukusanyika katika kambi ya jeshi la Uganda, pia kwenye kambi ya wakimbizi ya Savo. Miongoni mwao kuna wafanyabiashara wamefungua tena duka zao, ingawa maduka mengine bado yamefungwa. Soko kuu la jamii ambao ilikuwa ikipokea maelfu ya watu kwa ajili ya kununua chakula bado halijaanza kufanya kazi kwa upande wa afya. Kituo cha afya kinaendelea kupokea wagonjwa ambao walikuwa hawapati huduma za matibabu kwa karibu miezi mmoja. Kurejea kwa shughuli ya shule pia kinatarajiwa katika siku chache. Wananchi wanafurahi kuboreka kwa hali ya usalama na kuimarisha uhusiano kati ya raia na wanajeshi wa FRDC. Hata hivyo wanalaumu uwepo mkubwa wa kijeshi katika mji huu, hali inayozidi kuwatia hofu wakaji wa moja. Wanaomba mamlaka kupunguza uwepo wa wanajeshi na kuwabadilisha na polisi. Ni kiripoti toka Bunya Isakare Moyope, Redio Okapi. Serikali ya jimbo la Chopo inaomba wakazi watimize shughuli zao kwa uhuru na wasitege sikio kwa habari zenye kupelelezwa. Hata hivyo hali ya usalama imedhibitiwa na wakazi wa kando ya uwanja wa ndege wa Bangoka walioacha makao yao wanaomba kurudi. Wito huo ulifanyika katika matangazo kupitia redio na televisheni ya taifa RTNC Kisangani, stesheni ya jimbo la Chopo. Ni baada ya shambulio jumajana ya viwanda vya uwanja wa ndege wa Bangoka na ndege zisizo na rubani za kuzitoa muhanga. Kwa kifupi, eneo la Minembwe katika milima mirefu ya mtawa Fizi inaguswa na mapambano makali kati ya askari wa FARDC wanaoungwa mkono na wazalendo na mkusanyiko Turaneho unaohusiana na AFC M23 Red Tabara na Gumino. Kwa mjibu wa msemaji wa operesheni Sokola kusini ya jimbo la Kivu Kusini, majeshi ya FARDC yanaendesha mapambano tangu siku tano kwa uchunguzi wa Minembwe inayozingatiwa sawa ufalme wa Turaneho na washiriki wake. Luteni Mdogo Mbui Rugen anahakikisha kwamba askari wa FARDC wanalinda usalama wa raia katika maeneo yanayoguswa na mapambano wakuu wa moja wa minembwe wanatoa mwito kwa vijana ajili wajitenge na uasi e. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, matokeo ya ajali ya janga ya siku ya tatu tarehe makumi mawili na mnane Januari iliyopita katika eneo la uchimbaji wa madini ya coltan ya kasasa parubaya katika mto wa masisi yanaendelea kupanda. Katika tangazo shirika ya shirika la Rea jumajana pamoja na mashirika mawili ya wanawake Imejulishwa mauaji ya watu mia tatu na zaidi ya mia moja waliopotea pamoja na uharibifu mkali wa viwanda. Mashirika yale yanasema wahanga walipelekwa na maji ya matope ya mito Mumba, Oso na Ushoga yaliyohatarisha ajali yenyewe. Kiongozi wa shirika la raia la, la mtaa wa Masisi anaomba kazi za uchimbaji wa madini katika hali ya magendo katika eneo la Rubaya zisimamishwe hivi sasa kuambatana na hatari zinazokuwa watu. Telesfor Mitondeke. Anatafsiriwa na Bernard Nyangi. Inahusu maporomoko ya iliosababishwa na mnyonyomoko wa ardhi ambao ulizika wachimba madini kadhaa. Maafa hayo haya kuwaepusha wafanyabiashara wala watumiaji wengine wa tovuti hizo za madini, wakiwemo wanawake na watoto. Wakati baadhi ya miili imeopolewa, mamia ya wengine hawajulikane waliko, wengine walizikwa au kusombwa na maji ya mito, maji yaliwazulumu. Kadhalika wakaazi wengine wa Biambwe karibu na Rubaya, maafa ya janga hiyo ya hitaji uchunguzi wa kina, hasa hiyo inayotokana na uchimbaji madini haramu munamo maeneo kadhaa, zikiwemo hiyo ya 471 huku Rubaya, inayofanywa bila tasmini yote ya hasara za kijamii na kimazingira kama inavyotakiwa na taratibu za madini ya Kongo. Tunataka kusitishwa mara moja kwa uchimbaji haramu wote katika maeneo ya Kongo inayokaliwa na wasi hadi marejesho ya mfumo wa kisheria Legal. Kumbukeni kwamba ajali hiyo ilifanyika mwezi moja baada ya mporomoko wa udongo uliopelekea mauaji zaidi ya mamia ya watu mwezi wa Juni 2025 katika eneo hilo hilo la Rubaya. Lakini duru nyingi zinahakikisha kwamba katika eneo hilo linalodhibitiwa na AFC M23, uwasi huo unatoza uchuru haramu unaofikia milioni moja za dola za kimarekani kila mwezi, kwa hasara ya makabila ya hapo nyumbani na wachimbaji wa madini pa Mbujimayi, katika jimbo la Kasai Oriental. Kiongozi wa shauri ya mtaa ya Kanshi, Jean Mbenga, anakazia lazima ya kulinda viwanda vya masomo vya mtaa vinavyotishwa na mwenendo unaosonga mbele wa mabonde. Kwa mjibu wake, miporomoko ya udongo inahatarisha maisha ya wanafunzi na kuharibu ujio wa maadibisho ya eneo hilo. Ndivyo alisema siku ya sita iliyopita, wakati wa maandamano mawili yaani ya kuanzishwa kwa kikao cha kawaida cha shauri ya mtaa na kuzinduliwa kwa ofisi yake ya kazi. Kikao hicho kitaendeshwa katika alama ya ukingo wa mali ya kiserikali na usalama wa wakaazi, kwa upekee katika kuokoa mashule. Jean Benga, maseme yake anatafsiriwa na Benjamin Mudumbi. Jengo ya masomo ya msingi Tubondo na Se Leonard Tubondo yamefunikwa na mnyatuko na sasa masomo ya kisekondari Kalenda Mujishi katika pande cha Nyongolo yako hatarini kufunikwa pia na mnyatuko huo unaoendelea na kuongezeka. Hizi ni shule, ni kusema ya kwamba ni maisha ya kesho ya watoto wetu inayohatarishwa, kwa sababu ya mporomoko wa udongo ambao unaomba suluhisho. Mbele ya hali hii, kufunguliwa kwa kituo hiki hakipashwi kuwa tu desturi ya kiofisi, lazima iwe mabadiliko ya kweli wakati, wakati kusema ukweli na ahadi ya kweli na kuchukua hatua. Lengo ni kusimamia kazi za kiserikali ya wilaya, kutoa maoni na mapendekezo kamili ili kupambana na uharibifu huu. Kwa kifupi, waziri mkuu Judith Sumina alijulisha mwanzo hapa karibu wa miradi ya maendeleo ya miundombinu katika jimbo la Mongala wakati wa mkutano wa wazara siku ya Mungu Palisala, mji mkuu wa jimbo hilo, mbele ya watu wengi. Waziri Mkuu alifasiria sababu ya kuwepo kwake Palisala. Jdih Sumina alisema alifika kulipa deni, sababu wakati aliteuliwa rais wa Jamhuri, alitarajia ahusike na matatizo ya Mongala. E, katika jimbo la Tanganyika, operesheni ya usaidizi wa wanawake elfu nne wazito na wanaonyonyesha watoto wa chini ya miaka mbili iliendelea hii siku ya kwanza. Katika mtaa wa Manono wanatolewa vifaa vya usaidizi kibinadamu hususan simu za mkono zenye kuwaruhusu kuchukua fedha kupitia Mpesa. Mradi ule unaunga mkono kifedha na UNICEF kupitia serikali ya nchi ya Irlandi na unatimizwa na shirika la uchunguzi wa haki za binadamu. Lengo ni ya kushiriki katika mipango ya kupinga malisho mabaya kupitia wanawake. Maelezo mengi, nawe pole Munanga mwishoni wa kila mwezi kiasi cha pesa kitahamishwa kwenye akaunti ya M-Pesa ili kusaidia watoto wa chini ya miaka miwili na wanawake wajawazito, kulingana na uanzilishi wa mradi huo. Mpango huu ni sehemu ya mradi wa sekta mbalimbali unaojumuisha uhamisho wa fedha, lishe na mabadiliko ya kijamii na kitabia. Wanaofaidika wameeleza kuhusu mradi huo. Tunapata telefoni na hapa niko nayo mu mikono na furahi sana telefoni. Wanasema ni ya kupokelea makuta kama inaanguka njovile, unakuwa kupokea makuta ya kusaidia batoto bengine wanakosa. Mimi kama muzazi, niko na mtoto ndoli, waliniandika anafanya edi muzuri. Tuko nangaika na sana njuu ya kwishi na batoto, namuna ya kupata makuta iko nguvu. Ongeze na kupita na hapa na shuku ingine tuoneko namna ya kufundisha kwa batoto. Tunjoo, ia netu wazia, ni kuria tu. Kwa upande wake Daktari Jean Bosco Ramazani meneja wa mradi katika kituo cha kuchunguza haki za kibinadamu nchini DRC anajadili umuhimu wa mradi huu. Anaeleza kama msaada huu kimsingi una lengo ya kusaidia lishe ya familia ili watoto wasianguke katika utapiamlo. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Kapi. Hatimaye liwali wa jimbo la Kinshasa Daniel Bumba alianzisha rasmi siku ya Mungu tarehe moja Februari kipindi cha pili cha operesheni ya uchunguzi wa vikaratasi vya magari kuambatana na kanuni ya utembezaji barabarani. Idadi ya wachunguzi ilipanda mara mbili, wakitumia vyombo vya kuzuia magari kwa kukaza ufanisi wa operesheni zenyewe. Lengo ni ya kufikia utii kwa makosa katika barabara na kurudisha usawa katika mabarabara makuu ya mji wa Kinshasa. Wanachungua moja kwa moja leseni ya udereva, bima ya gari ukaguzi wa kiufundi na stika ya uturu. Radio Okapi invité en enso Mwalika wetu ni Jean Chrysostome Kawaya Tambwe mjini Kindu katika jimbo la Manyema. Yeye ni meneja wa kituo cha redio Kindu kinachotangaza kwenye KFM. Ilianzishwa Januari tarehe 12 mwaka elfu mbili na sita. Redio KFM inasherekea miaka makumi mbili ya huduma kwa jamii kwa Januari tarehe kumi na mbili mwaka wa elfu mbili makumi mbili na sita. Mkurugenzi wake anajadili mchango wake kwa jamii na changamoto ilizokabiliana nazo. Jean Chrisostom Kawaya anazungumza na Florence Kizalunga. Jean Chrisostom Kawaya, jambo jambo bibi Florence miaka k ah, kfm inahesabu leo miaka ishirini lakini tukiweza tena kuangalia mbele zaidi inakuwa miaka ishirini na tatu kwa sababu kfm ilitumika kuanzia mwaka elfu moja mia kenda makumi kenda na tano hadi mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na nane miaka tatu kabla iweze kusimama na kurejelea tena mo mwaka wa elfu mbili na sita na, na leo hivi tunaweza kuhesabu miaka 23 ni jambo ya furaha sana, kwa sababu tunaendelea kutumikia raia kupitia hiyo chombo ya upashaji wa habari, na inaleta tena mafanikio mengi ndani ya shirika letu la Kindu na la Manyema mzima, kwa sababu tuseme hapo KFM ilikuwa redio ya kwanza yenye iliweza kuundwa kabla RTNC, radio ya taifa, iwe hapa Jimboni Manyema. KFM ilisindikiza wafanyasiasa wengi, hata ikawasaidia wengine kupata madaraka. KFM ilisaidia wakaaji wote, hata kutatua shida mbalimbali mbali yenye yen wakaaji na kuleta suluhisho kwa magumu mbalimbali ya wakaaji wa Manyema na Kindu kwa upeke. Sasa miaka ishirini bila gani mnakuwa mkifanya kwa hiyo wakati? kwa kuweza kusema bila KFM siyo radio ambayo ilibakia kutumika kwa faida yayo binafsi. Hapana, KFM ni radio ambayo ilienda kutumika pamoja na wakaaji, ilitumika kwa faida ya wakaaji. Na ukiona hata leo hata programu zetu mbalimbali, hiyo programu inaenda kwa faida ya wakaaji wa raia ndiyo maana utaona hata kumipangilio yetu tunakuwa tukipeperusha habari za Redio Okapi kila mara, kwa sababu Okapi redio ya amani na sisi tunakuwa redio ya amani. Tunapeperusha habari za maredio mbalimbali mbali ya kigeni, hata hiyo ya Kinshasa, kwa sababu tu tunapendelea wakaaji waweze kupata habari zote ya muhimu yenye kupitikana duniani kote kuliko kubakia tu mu hatua ya jimbo, na hivi natupatia furaha kwa kuona kama tunakontribue ku maendeleo ya maisha ya wakaaji wa Manyema. KFM ilikuwa miongoni mwa maredio ambapo iliweza kuundiwa hapa mwanzoni ya kwanza ndani ya jimbo la Manyema. Sasa kumekuwa zaidi ya maredio, namna gani mnatumika ili kubakia mkilinda uaminifu wenu kwa wakaaji na wasikilizaji? Hiyo uaminifu wetu utaulinda kwa sababu umekwisha kuwa, leo hii ukiuliza watu wakipenda kutajia maredio mbalimbali yenye kupatikana hapa jimbo la Manyema, hapa mjini Kindu, hawawezi kuisabia redio mbili bila kutaja redio KFM kwa sababu ni redio ambayo inaingia mu maisha ya wakaaji, na ijapokuwa maredio inazalika, hiyo inakuwa tu vizuri zaidi, kwa sababu watu wanapata mahabari kadiri inatoka huko na huku, lakini sisi hatuwezi ogopa. Tutaendelea kutumika na kutumikia raia na zaidi vipindi ambayo itaendelea kuwasaidia kubadilisha maisha yao. Kisha hiyo miaka ishirini, nini redio KFM imepangilia kufanya zaidi ndani ya jimbo? Tutapendelea tena ku ameliorer grille de programme ambayo tutaingiza vipindi ambayo itakuwa kabisa ya muhimu kwa ajili ya raia. Unajua, leo kunakuwa maneno inahusu mazingira, kuhusu afya, kuhusu amani. Ni vipindi ambayo tutaingiza katika oroza yetu, ili kila siku KFM FM iendelee kujibu kwa mahitaji ya raia. Miongoni ma magumu ambapo mnakuwa mkikumbana nayo ni ile ya kuweza kulipa kodi ya serikali. Tunaangamizwa kabisa na malipo ya makodi mbalimbali, tukatale kulipa kodi lakini ukiangalia kadiri wanatulipisha inakuwa mengi sana, na hiyo aitupatie namna ya kuweza kutumika bila matatizo. Eti serikali haiwezi kushusha makodi na kunyamazisha zingine, kwa sababu ukiangalia tunatumika kazi yenye serikali anaweza kutumika na kuna kuwa wafasi fasi ingine, serikali anatoa kiwango ya pesa anaweza kusaidia maredio, lakini huku kwetu atupate hata kitu moja. Basi wangeweza kuangalia namna gani wa aturahisishie mabei, ili tuweze tena kweli kutoa iliyokuwa ya faida kwa Kaji wote katika sherehe hii ujumbe gani unao kwa wasikilizaji wote wa redio KFM? Ujumbe ni kusema tuweze tena kupiga shukrani kwa mwanzilishi wa redio hii mwanasheria Alexi Tamwemwamba, alipendelea kuanzisha hii redio KFM na leo inakuwa na hiyo miaka tazameni. Ni jambo ya muhimu sana na wengine ambayo wanakuwa naona faida ya hiyo redio, basi waweze tena kweli kujiunga na watu wa matabaka mbalimbali, waweze kutuunga mkono, itakuwa zaidi vizuri kwa sababu leo hii kwa na shida kwa ajili ya umeme tunahitaji msaada utokayo kwa watu wenye kwa na mapenzi mema. Jean-Christophe Kawaya, shukrani. Aksanti sana Bibi Florence. Radio Okapi. Dossier en swahili katika kipindi chetu mambo muhimu ya siku yani, dossier du jour, tutajielekeza jimboni Turi. Vijana makumi tatu na mbili na watu wazima walikamili walikamilisha mafunzo ya Kiingereza na kujilinda kwa wanawake, siku ya sita tarehe 24 Januari. Waliopewa mafunzo walitoka katika karta mbalimbali ya Mujibunya. Walisifu mpango wa walinda amani wa MONUSCO ambao wanaona kuwa muhimu kwa kuimarisha uhuru wao na kuwafanya wawe na ushindaji zaidi katika soko la kutafuta kazi. Sherehe ya kuwatolea vicheti ilifanyika mbele ya wakufunzi walengwa na walikwa kaza. Ripoti hii inatolewa na Jean Jean-Claude Lokidile. Kwa baadhi ya waliopewa elimu, mafunzo haya yamebadilisha kabisa namna yao ya kuona ulimwengu. Akiwa na umri miaka sitini na mbili, Hussein Kaseba aliamua kujifunza lugha la Kiingereza kwa maandalizi ya safari anaweza kupanga siku moja kwa kusafiri. Ni muhimu sana, kwani laiti kama unakwenda kumanyishi nyewe inasema kiangrezi kwanza, utapata tabu ya kutafuta fasi ya kuikaa kama haujuele rangi tena kitu ino akonda kutafuta kula, utakwa kupata yao mpaka utafute mwenye kuywelelangi, mutakwa watu watatu. Naona kama haiswii kumaisha mwanadamu. Mwanafunzi mwingine anaonyesha faida ya mafunzo haya katika kujitegemea kwake binafsi hasa katika kukabiliana na vitisho vitisho ama shambulizi okay, ya kimwili yanayoweza kumkabili. amina akwili par exemple mutu wapasha kutana na wapasha, tuseme batu bapasha fika ibaweye ui iwakee mwaya kujidefendre babandi par exemple katembea kunjia mwengine apasha fika kukota saka ametangia kumkono wako bota pata mwaya kujidefande kwa sababu lifundisho wapasha a tekniki ya kufanya ya, ya kujidefandre kwa jumba uzi pasha pasaje kutilio eh, kunyanga kitoko kuenda netu sepe bila we kujidefand. Mwakilishi wa bunge la vijana katika jimbo la Ituri amepongeza mpango huo ambao anaona kuwa ni jibu la kweli kwa tatizo la ukosefu wa kazi miongoni mwa vijana kwa msaada wa Monusco. Deogracias Bungamuzi, Kiingereza lugha ambayo leo inakuwa ya maana sana sana, na hiyo inakuwa opportunite kabambi, parce que formation professionnelle inakuwa kitu ambayo inakuwa solution kwa ma probleme mbalimbali mbali, ambayo wavijana wanasema juu ya shomage et tout de suite, na mnajua ya kama MONUSCO ni partenere ambayo anazidi ku akompani guvernement national yetu na ya provinse yetu ya Ituri kwa njia ya solusio ya amani. Kuna pia formation ya mavijana kuwaonyesha kazi ya mikono, na hii inakuwa kazi nyingi zaidi formation, kama kupitia saba ambayo tumekwisha kumalizisha hapa ndani ya kai ya Monisco, na kwa sisi ni solution kubwa sana paske tunajua kesho vijana wetu watapasha pata kazi nzuri, watapasha kujenga pia maisha yao kupitia maformasion mbalimbali. Kumapata. Kupitia mpango huo kikosi cha Bangladesh cha MONUSCO kinasudia kuchangia katika changamoto cha kusindikiza wanawake na wanaume wanaoweza kujitegemea kitaalam na kukabiliana na changamoto za kiusalama katika maisha ya kila siku. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Luki Dile. Mwisho wa taarifa hii ya habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na washiriki wetu walionisaidia, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.