Radio Okapi. Jimboni Kwilu katika mtaa wa Idiofa, mji mdogo wa Panu, watu wane waliwawa na wengi walijeruhiwa siku ya pili, tarehe tatu Februari, wakati wa mapambano kati ya polisi na kundi moja la wakuluna. Ujeuri jitokeza kisha kufungwa kwa wakuu wawili wa kundi hilo la wajambazi. Jimboni Ituri, wanafunzi 16 wa shule ya msingi walijeriwa vikali siku ya kwanza kisha kupigwa na radi. Ajali ilifanyika Pachabi, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 100 kusini mwa Bunia. Katika mtaa wa Irumu, wafanyakazi wa kiwanda Arab Contractor wanaotumika makazi ya ujenzi wa barabara Kananga Kamwesha wanapatikana tangu siku ya kwanza iliyopita katika mgomo wa kazi wanashutumu ukosefu wa vikaratasi vya mikataba ya kazi tangu miaka ine na kuondoshwa kwa fedha katika mishahara yao. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salam, karibuni na usikilivu mwema. Jimboni Kwilu katika mtaa wa Idiofa mjini mdogo wa Panu, watu wane waliuawa na wengi walijeruhiwa siku ya pili, tarehe tatu Februari wakati wa mapambano kati ya polisi na kundi moja la wajambazi wa kuluna. Miongoni mwa waliouawa kuna askari polisi wawili na raia wawili. Kwa mjibu wa ushuhuda wa mahali hapo, ujeu ulijitokeza kisha kufungwa kwa wakuu wawili wa kundi la wakuluna na kupelekea kulipisha kisasi kwa wajambazi. Hali hiyo ilisababisha pia kukimbia katika pori kwa wakaazi wengi wa mji huo mdogo. Mbunge wa jimbo mteuliwa wa Idiofa, Nikola Mbuka, anaomba wakuu wa kiserikali waanzishe uchunguzi kwa kutoa mwangaza kuhusu mauaji yale. Askari polisi wa taifa walirudi mjini Uvira katika jimbo la Kivu Kusini mwezi moja na nusu kisha kuondoka kwao huko wakati wa shambulio ya uasi wa AFC M23. Waliingia tangu siku ya kwanza hadi hii siku ya tatu, jambo inayofurahisha wakazi wa mjii na mtaa wa Uvira wengi walirudi kupitia kituo cha mpaka wa Gatumba kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Burundi. Kamanda wa polisi ya taifa katika jimbo la Chopo alipanga upya huduma zimoja za ndani, mfano polisi wa mwenendo katika mabarabara inakuwa sasa na huduma mbili tofauti hatua iliyotangaza siku ya pili wakati wa mazoezi yaliyoandaliwa na kamanda jimboni Chopo wa polisi na uliofanyika wakati wa kukomesha muda wa heshima katika mabarabara ulioandaliwa na liwali wa jimbo. Hali tulivu ndiyo inaonekana hii siku ya tatu katika vijiji vingi vya mtaa wa Uchuru, Masisi na Walikale baada ya mapambano makali kati ya wazalendo na wapiganaji wa AFC M23. Kwa mjibu wa duru za mahali, mapambano ya siku ya pili yaliendeshwa upande moja pa Kivuma na Kanyangohe katika usultani wa Bukombo, mtani Ruchuru, ambako waasi huenda walishambulia ngome za wazalendo. Upande mwingine, wakati wa asubuhi, mapambano yaliendeshwa katika vijiji vya Kalonze na Kasopo, usultani wa Kisimba, mtani Walikale. Ni maraaba kisha shambulia wazalendo dhidi ya ngome za waasi kama nilivyotanguliza, jimboni Ituri, wanafunzi 16 wa shule ya msingi walijeruhiwa vikali siku ya kwanza kisha kupigwa na radi. Ajali ilifanyika Pachabi, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja kusini mwa Bunia, katika mtaa wa Irumu. Radi iligusa uwanja wa shule wakati wa mvua iliyosindikizwa na ngurumo kali. Uongozi jimboni wa ulinzi wa kiraia unakumbusha kwamba zaidi ya wanafunzi makumi tano walipigwa awali na radi mwaka jana katika eneo hilo hilo. Uongozi huo unaomba mashule yasimike kifaa cha kuzuia radi kwa kulinda wanafunzi. Taarifa ya Isacre Moyope, usomi wa Jean Claude Lokidile wakati tukio hili lilitokea mamia wanafunzi wa shule ya msingi ya Chabi walikuwa shuleni huko, wengi wakiwa wamejificha chini ya veranda ya jengo ili kujikinga na mvua iliyokuwa ikisindikizwa na radi, radi ndipo radi ilipopiga shule hiyo kwa nguvu kubwa. Taarifa tunazopewa zinaonyesha kuwa watu kumi na sita walijeruhiwa wakiwemo wasichana kumi na moja na wavulana watano. Waathirika walipelekwa haraka katika kituo cha afya kwa ajili ya kupea matibabu kubwa ijiweka miongoni mwa wanafunzi na shughuli za masomo zikasimamishwa. Baadhi ya watoto ambao bado wameshikwa na mshtuko wa tukio hilo wanakataa kurejea shuleni. Mratibu wa ofisi jimboni unaohusika na ulinzi wa raia anaeleza kuwa takriban mwanafunzi 50 tayari waliwahi kupigwa na radi mwaka jana katika eneo hilo hilo tu. Lakini mila Robert Njalonga anawahimiza wasimamizi wa shule kufunga vifaa vya kuvutia radi, yani paratoner na kuahama Sisha wanafunzi kuepuka kuketi chini ya mti wakati wa mvua toka Bunya. Naitwa Jean-Claude Luki dile, Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, maelfu ya watoto wanaopatikana nje ya mfumo wa shule mtaani Masisi wanafaidishwa na usaidizi unaolengwa ya kuboresha mwendo wa kusoma kwao. Ni katika mpango wa mradi wa shirika Action Aid ulioanzishwa hii siku ya tatu Pasake, kwenye umbali wa karibu kilomita 27 na, na mji wa Goma mradi huo unasaidiwa kifedha na shirika la Italia la uhusiano kwa maendeleo, unaolengwa kutolea wanawake wanaoguswa na vita mazingira ya ulinzi zaidi. Utaendeshwa muda wa miezi 18 tangu Februari 2026 hadi Julai 2027. Maelezo mengi nawe Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Mradi huu kimsingi walenga eneo la afya la Kiroche mtani Masisi miongoni mwa shughuli zinazopangiliwa ni haswa ukarabati wa takriban madarasa mia moja ugawaji wa vifaa na vitabu vya shule kwa watoto elfu sita walio katika mazingira magumu pamoja na walimu mia moja hamsini pia hutoa mpango wa elimu ya marekebisho kwa wanafunzi ambao wamekatiza masomo kwa zaidi ya mwaka mmoja 1 usaidizi kadhalika wa manusura elfu mbili mia tano wa ubakaji, kwa kuwaelekeza kwenye huduma za matibabu na usaidizi wa kisaikolojia. Kwa mujibu wa Action Aid, muradi hii ni jibu kwa maafa ya janga la elimu linalotokana na zaidi ya miaka 10 ya migogoro za silaha jimboni Kivu Kaskazini. Katika muda huu wa miezi 18 wa muradi hii, Action Aid inataka kusaidia maelfu ya wa watoto na wanawake wa mtani Masisi wapate maeneo salama kwa elimu na kwa kujenga upya muundo wa mabadiliko ya kudumu, anasema Yakubu Muhamed Sahani, kiongozi wa misheni ya Action Aid nchini DRC. Na vita vinavyoendeshwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vinagusa sana sekta ya elimu. Mjini Bukavu, karibu watoto elfu tano wana hatari ya kuacha masomo sababu ya vinyume vibaya vya vita hiyo inayo iliyoharibu uchumi wa familia nyingi. Uchunguzi ulioendeshwa hivi karibuni na shirika Initiative Emina Mwanda Plus tangu Januari hadi sasa mjini humo unaonyesha uharibifu wa mtandao unaogusa pia uchumi uliokufa. Sani Kangolingoli, kiongozi wa shauri ya uongozi wa shirika hilo, anafasiria mbele ya maikrofoni ya Jean Kasami: watoto zaidi ya elfu tano wako hatarini kuacha shule ifikapo kati ya Februari. Sababu kuu ni ukosefu wa ajira, umaskini wa wazazi, usalama mdogo, gharama kubwa za shule na kucheza kwa mtandao wa Vodacom. Madhara ya kuachwa shule ni kwanza uhalifu na wizi, watoto wanaoachwa shule kujiunga na uhalifu na wizi, wasichana wanaoacha shule kujiunga na maswala ya mapenzi na kuzaa mapema. Tunaomba mamlaka husika, mashirika yasiyo ya, ya kiserikali na jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua za haraka za kujenga ajira kwa wazazi. Wafanyakazi wa kiwanda Arab Contractors wanaotumika makazi ya ujenzi wa barabara Kananga Kamusha wanapatikana tangu siku ya kwanza iliyopita katika mgomo wa kazi. Ni kazi zenye kuelekea kipindi cha kwanza cha urefu wa kilomita 75 kati ya Kamusha jimboni Kasai na Mbulungu katika jimbo la Kasai Central. Wanashutumu ukosefu wa vikaratasi vya mikataba ya kazi tangu miaka nne na tena fedha zinaondoshwa na wakuu wa kiwanda hicho katika mishahara yao kwa jina la shirika la senses bila majibu kwa haki zao za kijamii. Hatimaye pambujimai katika jimbo la Kasai Oriental, wanawake makumi mawili wagombea katika uchaguzi ujao wanafuata tangu siku ya kwanza iliyopita mafunzo kuhusu kujiaminia, mawasiliano ya kampeni na ushiriki katika uchaguzi. Mradi ule unaosindikizwa na shirika la IFES unaambatana na mpango shilid wa kukaza ushiriki wa wanawake katika maisha ya kisiasa na kazi yao ya wakuu katika jumuiya yao. Taarifa Esther Ndalafina, usomi wa Elise Kavira. Kwa siku nyingi, wamama hawa watapokea vyombo vya kuboresha jumbe zao za kampeni, kukuza ujuzi wao wa uongozi na kujimarisha katika mazingira ya kisiasa ambayo mara nyingi yanatawaliwa na wanaume. Odeto Kako, ambaye ni mwanachama wa chamii ya wenyeji, alipata mafundisho kuhusu kuzungumza mbele ya watu. Anaeleza kwamba kabla ya mafundisho hiyo kuzungumza mbele ya watu ilikuwa ngumu kwake. Lakini leo ana uwezo wa kuzungumza na kuwafahamisha wenzake wa Pigme. Hata hivyo, siyo kila mtu anaona vizuri ya mafundisho hiyo. Wanawake waliohojiwa katika mitaa ya Mbujimai wanaamini kuwa kusemasema kwa mwanamke inachukuliwa kuwa kinyume na kanuni za jadii za kijamii. Kulingana na Raisa Chikandama, ambaye ni afisa wa mawasiliano katika IFES, lengo la mafundisho ni kuwawezesha wanawake kujiimarisha katika nyanja ya kisiasa na hivyo kuchangia katika uwakilishi sawia zaidi katika vyombo vya kufanya maamuzi. Sikilizeni sasa sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Elis Kavira. Leo tunampokea Esperance Mapendo. Yeye ni msimamizi wa shirika linaloitwa Uwema. ni shirika hili lilianzisha kitengo cha onkologi pediatrique katika hospital ya la Charité huko Goma, tangu miaka ine. Kwa hiyo shirika Uwema linakusanya watu ambao wanaweza kusaidia kwa matunzo ya watoto kwa bure katika mji wa Goma. Katika maongezi yake na Rosalie Zawadi, Esperance Mapendo anaeleza namna gani chama hiki kilianza na jinsi mtu anaweza kuleta msaada wake katika kazi hiyo. Esperance Mapendo, jambo jambo sana. Unakuwa administratrice wa shirika Uwema ambayo inasaidia watoto ambao wanakuwa na magonjwa ya kansa. Utuambie namna gani msaada huu ulianza? Ilianzia kwa ugumu ya mzazi ambao naye alipata shida ya kugonjesha mtoto ambao aligonjwa kanser akajikuta hapa kwetu Goma hakuna kwa kutunzishia mtoto, akateseka siku za mingi, sa akajiuliza ndafanya nini? Ilikuwa kupitia msaada ya ndugu zake, akasema wende fasi fulani. Alipofika kule, akasema huku naona nashangaa, watoto unafika wanakutunzia mtoto, lakini kwetu ni kugumu sana, kusema watoto wanakufaka jua hawana wenyi watatunzia kule. Akamobilize watu akasema nashie mkuye msaidie watoto yetu ya Goma ya esu, kwa sababu wanateseka sana, ni watoto wenye, ya wenye ya kigonjwa kanser pasha kufa, kwa sababu sio kila mzazi njomweiko na uwezo pato ya kusema niko ni na mtoto mweiko na kanser, acha niende mtunzisha end mm -hmm. niko ni na mtoto mtoto mweiko na kanser, acha niende mtunzisha itazi wala Uganda Kampala Akasikia ile ugumu ile uchungu ya ya muzazi, mm -hmm. kuona ngisi mtoto akishagonjwa umoya mfamii ataleta stress kwa wengine, akasema mm -hmm. na sisi ni vizuri hapa kwetu Goma, tuwatunze watoto wetu kupitia ma contribution fulani fulani kidogo kidogo, etasaidia mtoto apate hata dawa. Maana waliwaza wakasema tuitie kufungula inite ya oncologique ya kwa mata en charge watoto wanagonjwa kansa hapa kopital Charite Maternel, ndio hapo ku mwaka wa 2022 wakafungula hiyo unite hapa ku Charite Maternel, na kwa sasa walisha kamata en charge plus de 21 enfants ba benevol benye banasaidia banatoa pesa na msaada mbalimbali mbali kwa kutunza watoto. Ni wagoma ama sijue, wema inakuwa mafasi zingine, kuna kwa benevol partout dans le monde entier kwenye alifika, nasema mesenye wakutana Uzita kwa na wawili umo umo, ya Kanada, mwingine Goma, mwingine Butaro, fasi yote mm -hmm. Anasema tusaidie wale watoto wa esti kusudi wapate msaada. Sasa namna gani misaada inatolewa? Kunakuwa wale ambao wana, wanapana kidogo kumwezi, kuanzia ku 5 dolari kumwezi itafikisha dolari makumi sita kumwaka mm -hmm. Alors, tukikuwa watu wengi, itapana franga kidogo yenye itaweza saidia hata mimi mi ni mi niko na hii san dolari yangu, wala niko na hii dawa fulani itasaidia mtoto, acha nipasule hii cancer yenyewe. Mimi najua ni sauver mtoto, na kwa contribution yangu agia 1000 dollars Leo hapa kwetu Goma, ukipana kidogo leo itaweza kuwa ni mtoto wangu, kesho inaweza kuwa wako. Ile maneno ya kusaidiana inatupata tena nguvu ya kuendelea kusema, tugonge kila nafasi, tupane habari, tuone kama watu tena watajikaza wakuyo wajiunge na shie kusudi ya kusove Le vie des enfants wenye viko Goma, biro ya wema ni wapi na venye viko mbali wanaweza wapata namna gani? Utaweza kumesikia hii message ukipita tu ku hopital charite maternel, unasema natia kia natia kia hii kidogo, kama ni mchele, kama ni kitu fulani, unapata ya kusaidia mtoto, nasema nakia konte ya wema ya kusudi ya kusaidia wale watoto wa kanser. Ili ni msaada njia ambayo tunapata ama msaada na ingine, kuna kwa kupitia numero, Airtel Money ni 099 Radio Kapi, dossier en Swahili. Ripoti yetu leo inatupeleka hadi Bunia ambako madaraja na vilalo kadhaa vinavyounganisha vitongoji tofauti vimeharibika sana. Hata kama mamlaka ya mkoa inafanya kazi ya kutengeneza mabarabara za mji, lakini hakuna mabadiliko. Kutokana na hiyo wana matatizo ya kusafiri kutoka sehemu moja hadi nyingine, pamoja na hatari zote zinazohusiana na ajali. Martial Kizabiamungu alitembea miundo hii na anatuletea taarifa kamili tukipita kwa karta uho Sukisade Salongo, Nyanya, Lembabo, Muzipela, Kindia, Rambuzi na Bankoko, Bakongolo, kwa kumaliza pale kwa karta ndogo ya Gbandai, madaraja na njia za mataro ziko katika hali mbaya sana. Ni vigumu kupita, na ukifanyikiwa, wengine wanaweza kuumia, wengi wakipoteza ufahamu na kuanguka ndani ya maji. Kwenye daraja ya matete kwa mfano, liliunganisha muji na karta ya Salongo, wakaji wanahaishi mateso makali. Ubao wa daraja umekaribia kuanguka, jambo linalofanya usafirishaji kuwa mgumu sana. Basi tufate ushuhuda ya wakaji. Hapa tuko po Matete po hapa, inaribika sana. Tunaromba bakubwa baketu ngalie ipo kusema cité na vile alors, kuko batu hapa mingi, biko ngu kubamai hapa saifo. Tunaromba bakubwa hapa autorite tu batu waranje ipo. Imeonekana pia kwenye daraja linalounganisha mtaa wa Bakoko na uhoo hapa, tayari kesi kadhaa ya usafirishaji zimeorozeshwa hata watembea kwa miguu wanapata matatizo kuvuka daraja hilo. Sio mbali na hapo, daraja lingine la pale kwa Bilenge linalounganisha oho na karta ya Sukisa ya pili karibu aliwezi kupitisha hata mtogari. Wakaaji wanalia na kuomba serikali kuingia kati kwa kutengeneza hizi vilalo tutengenezee kwanza, hiyo wajue nini la sababu, kama hiyo haiko vizuri, magari itapitaje? Siku moja watakuja watakuta hata magari imeshamwangika huku, watu wamefariki, ndo muda mwingine. Saa moja wanaweza wakafikiria kutengeneza shirika ya kiserikali yenye kuhusika na ukingo ya raia jimboni. Ama protection civile inaonesha hatari inayopashwa kuchukuliwa kwa kuhifadhi maisha ya binadamu. Robert Jalonga, koordonata ya protection civile jimboni turi Bilalo vimeharibika vimevunjika, na kupita imekuwa nguvu. Pia wale wanaopita sawa watoto wanafunzi, wanakuwa na hatari kwa kupita juu ya vilalo. Akiojewa kwa njia ya simu meya wa muji wa Bunia anasema tayari anakuwa anafanya kazi na waburgomestre kwa kutizama namna gani, kwa kutizama namna gani kuanzisha makazi ya kujenga na kurekebisha miradi yote iliyo katika hali ya uharibifu. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi Martial Kizabia Mungu, mwisho wa taarifa hii ya habari. Kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote walionisaidia na washiriki wetu wote, nasema asante kwa wote waliungana nasi kwa kwairini.