Radio Kapi. Jimboni Ituri, zaidi ya watu elfu makumi mawili wana uwezo tena wa kupata maji safi pa kilo eta na kilomision kaskazini ya Bunia mtani jugu ni kutokana na ujenzi wa mifumo miwili ya kusambaza maji safi na kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu CICR. Waziri wa Madini Luiwatum Kabamba alihudhuria siku ya tatu mjini Washington nchini Marekani, katika mkutano wa kwanza kuhusu madini maalum. Alipata wakati kwa kupongeza mpango huu wa Marekani unao lengo ya kukaza uhusiano wa kimataifa kuhusu usafirishaji wa jukumu wa madini maalum. Bambandaka, kundi moja la wanaojijulisha sawa raia wa mapinduzi linaomba rais wa jamhuri aamrishe kuvunjwa kwa baraza la bunge ya jimbo la Equateur. Ni kupitia kibarua kilichotangazwa mwanzo wa juma hii mbele ya wapasha habari. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari, mtangazaji ni mimi Jean Desire Kanyama. Jimboni Ituri zaidi ya watu elfu makumi mawili wana uwezo tena wa kupata maji safi pa kiloeta na kilo missio, maeneo yanayopatikana kwenye umbali wa kilomita 155 15 kaskazini ya Bunia, mtaani Jugu. Ni kutokana na ujenzi wa mifumo miwili ya kusambaza maji safi na kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu CICR. Kwa mjibu wa kiongozi wa sekta ya banyari kilo, mradi ule unawakinga watu walioishi kila siku katika hatari ya mashambulizi ya waasi wa makundi ya silaha wakienda tafuta maji machafu nafasi ya mbali na tena unaruhusu kupunguza idadi ya vitendo vya ubakaji na magonjwa ya kuendesha kutoka maji machafu. Taarifa ya Isaac Kremuyope. Usomi wa Jean-Claude Lokidili. Kazi za ujenzi wa mitandao hii ya usambazaji wa maji safi ya kunywa zilihusisha kupata eneo safi wa maji, ujenzi wa eneo ya kuyalinda, ujenzi wa mifumo ya kusukuma maji kupanda juu inayotumia nguvu za jua, pamoja na ujenzi wa visima vya umma, yani borne fontaine. Vifaa hizo sasa zinawezesha upatikanaji wa maji safi kwa vijiji kumi na vitatu vya sekta ya Banyarikilo, kwa jumla zaidi ya wakazi elfu elfu ishirini wanaopewa maji safi moja kwa moja. Kazi hizi zilitekelezwa kwa kipindi cha mwaka moja, zilikabidhiwa ama zilirudishwa rasmi kwa viongozi wa eneo siku ya Jumanne kwa furaha kubwa ya wananchi, maeneo ambapo zamani wakazi walilazimika kuchota maji katika mabonde ambapo kulikuwa na visima visivyo safi. Hali hili liliwaweka wanawake na wasichana katika hatari kubwa ya kushambuliwa na wanamugambo pamoja na kukumbwa na vitendo vya unyanyasaji wa kingono, anayeleza mkuu wa sekta ya Banyadi kilo Innocent Madukadala toka Bunya. Naitwa Jean Claude Doki Dile, Radio Capi, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hali libaki ya kushurutisha hii siku ya ine katika kipande kubwa cha sekta Katoi mtaani Masisi. Kwa mjibu wa duru za mahali, mapambano makali yaliendeshwa siku ya tatu katika maeneo ya Kaunda na Kirambo kati ya waasi wa AFC M23 na Wazalendo. Vurugu zingine za silaha ziliendeshwa huko tangu mwanzo wa mwezi huu wa Februari na kuharibu makazi ya kiuchumi na ya kijamii katika pande hilo la mtaa wa Masisi. Upotevu wa shule unagusa familia nyingi katika mji wa Bukavu, jimboni Kivu Kusini kinyume cha uharibifu wa makazi tangu kudhibitiwa kwa mji na waasi wa, wa AFC M23. Kwa mjibu wa uchunguzi ulioendeshwa na shirika lisilo la kiserikali Emina Mwanda Plus, karibu watoto elfu tano wanapatikana katika hatari ya kuacha masomo kutokana na ukosefu wa fedha. Maelezo mengi nao Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Matokeo ya upelelezi ulioendeshwa na shirika Emina Mwanda yanatisha watoto zaidi ya elfu tano wako hatarini kuacha shule ifikapo kati ya Februari, kama hakutakuwa hatua za haraka. Madhara ya kuachwa shule ni makubwa. Shokano Anne Marie ni mmoja wa watoto walioachishwa masomo sababu ya vita iliyoharibia wazazi milango ya mapato. nilikuwa eleve wa ku Ecole Francaise de aa me niliishaacha juu ya bazazi wangu balikosa mwaye wanakumbwa na ukosefu wa ajira sababu njia zote kwenda vijijini zimekuwa hatari kiusalama. Jean Kasami, Radio Kapi, jimboni Maniema. Vitendo vya ushambulizi wa silaha vinazidishwa mjini Kindu. Mwisho wa jumajana, wajambazi walitembelea makao mengi ya watu na kuiba vifaa vingi vya lazima. Vitendo vya mwisho ni vile vya ushambulizi wa watu katika eneo la block RVA Katabasuku. Liwali wa jimbo alitembelea eneo hilo akisindikizwa na memba wa shauri ya usalama na wa serikali yake. Musa Kabwankubi Moise anaomba wakazi wa husiane na mashirika ya usalama kwa kushika waadui wale wa amani. Waziri wa madini aliuzuria katika mkutano wa kwanza kuhusu madini ya kimkakati ulioandaliwa na serikali ya Marekani pa Washington DC siku ya tatu tarehe 3 Februari. Wajumbe wa chi 5 walishiriki katika mkutano ule, ulio waziri Lui Kabamba kupongeza mpango wa Marekani unaolengwa kukaza uhusiano wa kimataifa kuhusu usafirishaji wa jukumu wa madini maalum. Alikumbusha nafasi ya msingi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mpito wa nishati duniani, pamoja na asilimia makumi saba ya mazao ulimwenguni ya madini za cobalt na karibu asilimia kumi ya madini za shaba. Alijulisha kwamba usafirishaji wa madini nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulipitisha dola za Kimarekani miliardi 25 mwaka wa 2024. Upande mwingine, makazi ya ujenzi wa mabarabara yaliyopangwa katika mradi chilejelu yalianzishwa siku ya tatu pa Kananga katika jimbo la Kasai Central kisha kusimamishwa miaka tatu. Kiwanda Arab Contractor kinatimiza makazi yale katika mabarabara yenye urefu wa kilomita 135 mkato sita, yenye lengo ya kurudisha mabarabara ya mji wa Kananga katika hali ya usawa. Duru za mahali zinajulisha kwamba wakazi wa mji huo wanafurahishwa na kuanzishwa kwa makazi yale. Pambandaka, watu wa moja wanaojijulisha sawa raia wa mapinduzi wana huzuni, wanaomba rais wa jamhuri aamrishe kuvunjwa kwa baraza ya bunge la jimbo la Equateur, kupitia kibarua kilichotangazwa mwanzo wa wa juma hii mbele ya wa wapasha habari. Walalamikaji wanashutumu baraza ya bunge ya jimbo la Equateur kujiingiza katika masuala ya uongozi wa makazi ya serikali ya jimbo. taarifa ya ast Usomi wa mshiriki wetu Elise Cavira watu hawa wenye hasira tayari wameanzisha kampeni ya kukusanya saini miongoni mwa wakaaji wa Mbandaka. Kulingana nao, wakipata saini za watu elfu makumi mbili na tano zingetosha kudai kuvunjwa kwa bunge la mkoa wa Equateur kutokana na mapungufu makubwa ambayo wameona katika utendaji wa kazi za manaibu wa jimbo. Hata hivyo, bunge la mkoa wa Equateur linaamini kuwa ombi hili halina uhalali wa kisheria wa kuhalalisha kuvunjwa kwake. Wakaaji wengine wanasema kwamba manaibu wengine wa wana kuwa makamisha ama komisioner kwani kazi yao ni kuwatafutia ndugu zao makazi ndani ya taasisi za umma. Operesheni inayo lengo ya kufikia ukosefu wa maiti ya wamaskini katika mochari ya hospitali kuu ya Mwanda ilianzishwa siku ya tatu katika mji mdogo wa Mwanda jimboni Congo Central. Mwandalizi wa mradi ule ni mbunge wa jimbo mchaguliwa wa, wa Mwanda Jean Kimboko Ndombasi anayetamani msongamano wa maiti upunguke katika mochari hiyo mmoja peke yake ya Mwanda katika tangazo alijulisha kwamba chumba hicho cha baridi kina wafu wengi wakosefu, hali inayopelekea wapya kukosa nafasi ya kuweka maiti. Anaomba wakuu wote wenye ushawishi wa mtaa wa Mwanda washiriki katika mradi ule ili ufanikiwe. Masemi ya Jean Kimboko Ndombasi yalichukuliwa na Nana Plurish Mambu, mwenzetu wa Bukavu. Jean Kasami anatafsiri. Mpango huo unalenga kupunguza kiwango cha miili ya wafu ndani ya chumba cha kuhifadhi maiti. Kwa leo, chumba hicho kinakuwa na miili karibu makumi tano ya usiojiweza. Miili hiyo inasubiri mazishi baada ya kubakilishwa muda wa miezi kadhaa ndani ya chumba cha kuhifadhi maiti sababu ya ukosefu wa pesa za kulipa. Hali ni ya kutatanisha kiasi kwamba maiti nyipya zinaanza kosa nafasi ndani ya moro. Kiongozi wa mahali ambaye tulimhoji anakosa la kufanya hata kama amekwisha kusanya jeneza ya pata kumi, mimi kama mchaguliwa jimboni ninaleta mkono wangu wa ushirikiano, ila ninaomba wafadhili wengine wa kujiunga nasi. Tunatarajia ku ikifika tarehe mosi mwezi wa tatu kusionekana tena maiki hata moja ya mkosefu ndani ya chumba cha cha wafu cha hospitali kuu ya Mwanda. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo wetu pamoja na mshiriki wetu Elis Kavira, Radio Kapi invite en Swahili wilaya ya kasuku katika mji wa kindu jimbo la manyema imerikodi watoto mia tatu na makumi na tano pekee wakati wa kuzaliwa katika miaka mzima wa elfu mbili na makumi mbili na tano kwa hiyo meya wa wilaya hii anahamamisha jamii kuhusu umuhimu wa kurikodisha watoto ili kuyazungumzia zaidi florence kizalunga anampokea mea fatuma kalonda mari wa wilaya ya kasuku tuwasikilize Bi Fatuma Kalonda Marie. Jambo, jambo, mama journaliste. Ku mwaka wa 2025 iliyopita, watoto wangapi waliweza kuwa enregistré hapa ku eta civile ya komini ya Kasuku? Hapa kwetu kwa komini ya Kasuku, katika mwaka yenyewe iliyopita, tulienregistré watoto 325. Watoto 325, kufatana na ukubwa wa komini, inamaanisha maanisha ina represente to gani? Bon, selon mie kama vile mama mwenye kuzaa watoto naona kama ile to iko chini meme ya 20% aikufika. Na kwa nini mama jamaa, wazazi hawakuje kuorozesha watoto wao? Wazazi mingi kwanja abiko sensibilize na wazazi mingi abane ile culture ya kwenda batoto kukipimo na kupita nabo hapa kuita civile sivile, juu ya kuya kuba faire enregistrer batoto yabo. Tunaonaka tu mpaka sa muzazi anatafuta kumufere voyager mtoto wake, njonomona nakia mbio meme kunjia ko mama, unipatie acte de naissance Or kupita ile siku makumi kenda, mimi mama burgumeske, sina tenele pouvoir ya kukupatishii kwa kukupatishia. Inalomba mpaka uko chini ya siku makumi kenda ukapitisha ile siku makumi kenda, tutakutuma kule ku tribunal pour enfant ou bien kutripe ndio anaenda kulomba jugement subjectif naunaleta tunakukonfie ile acte. Sasa umesema kwamba wazazi hawasisimue hawana hiyo information. Nyinyi hapa kukomine mnakuwa mkifanya nini? Mna nini? Hamwezi kusisimua watu ili waje kuweza kuorozesha watoto wao hapa kukomine yakasuku. Tunakuwa na ile wakati sasa, tunaongisha watu ndoa, ndio tunapata wakati ya kusensibilize, unaambia we waliunga ndoa na naunaambia balebenakia kuwacha watu wa ndoa kama kuf registre mtoto iko ya lazima. Na kisha tena tuko nele mabiro yetu yenye iko secondaire yenye tunatumaka kule yenye iko afekte njo inapasha kuleta na kwenda kusansibilize wazazi. Komine haina politiki ya kuweza kutuma watu katika hospitali katika maternite, wakati mtoto anazalika mara moya wanaweza kumwandikisha, tunawatumaka basi. Shida yenye iko pale, wale wenye tunawatuma kule kwa hospitali ni watu wenye awapokee mtu mwenye apokee, aiko motive, ana nguvu kutumika kwani anakuwa na mashurti yenye wa muchunga nini kunyumba. Nanjo ile naona sa mtu haiko motive ile mabarua ile ma acte de naissance yetunabapati aka si ni aburi anayakule kwele, acte de naissance atapata ta 100 francs ndio anachoka ke mwili na narudi anaenda pomuzika kunyumba na apate tena wakati ya kuenda kukazi. Na kama mtoto aandikishwe kwenye kitabu ya serikali ina consequence gani kwa maisha ya huyu mtoto? Mtoto mwenye aandikishwe kukitabu ya serikali kwanza ule mtoto aiko mtoto alali wa ile kizazi wa ule bwana, kwani we mzazi awenzi kusema u mtoto ni wangu na we aweamufere enregistre. Na ile kukosa kumufere enregistre deja chama msakrifie ule mtoto. Hata siku enye we utakufa, ule mtoto ana drua kukitu ndani jama ya jamaa mwepeke. Mnajua hii majamaa yetu yete awa Kongomani, sa wepeke mzazi auko, ule mtoto atabakia kubalabala. Ni faida gani inakuwa ya kuweza kuanregistre mtoto kwenye buku la serikali. Ya kwanza iko kwanja devoir iko legal, na ndani ya kumwanregistre ule mtoto ule mtoto anakuwa na shoti ya kupata jina juu ajuikane kama ni mtu wa ile jamaa. Na ya pili tena ule mtoto ajuire na madroa yake ndani ya jamaa, na ingine ariti ile bitu ya wazazi yake. Ni kawaida mtoto awikane kama ni mtoto mkongomani alali na ni mtoto wa mutu fulani, kama kukwa anregistre ule mtoto tuna isikia kama haiko mtoto wako. Nilisikia kama umesema kama mtu aandikishe mtoto wake, ule mtoto haiko wake kona kuna kuna wazazi wengine wiko na watoto saba nane, na haya andikishaka hata mmoja. Ndiyo kama kwa beba watoto saba kumi au andikishaka hata mtoto mmoja, ako ukomine huja ule mtoto haiko wako. Mtoto kuwa wako ni ule mtoto mwenye ko rekoni. Kuleta donc shauri yenye nawapatia wazazi bale bote benye balishapitisha siku makumi kenda bende wasiogope, bakamwone apati Katika mji wa Goma viongozi wa jamii na washikadau wa eneo wamekuwa wakishiriki tangu siku ya pili katika warsha ya uhamasishaji inayolenga masimulizi ambayo yanakuza umoja na kuimarisha uwiano wa kijamii. Warsha hii ni sehemu ya mradi Ensemble pour lunite, na Kiswahili pamoja kwa amani, inayoendeshwa na shirika Umoja in Action kwa msaada wa kiufundi na kifedha kutoka sehemu ya maswala ya kiraia ya MONUSCO mradi huo unalenga kuwawezesha wanawake na vijana kupambana na taarifa potofu na matamshi ya chuki. Maelezo yametolewa katika ripoti hii na Rosalie Zawadi. Kuwaleta viongozi wa jamii katika kata la Katoi kuwa mabalozi wa kweli wa kuishi pamoja ndilo lengo la mafunzo haya. Salomo Kambale, msimamizi wa mradi, azani kwamba kuelewa faida za kuishi pamoja ni hatua ya kwanza kuelekea amani ya kudumu i muradi inakuya na jibu kushida mbalimbali ambazo zinaonekana katika komunote yetu. Unaona, saazi moya watu wengine wanajiatake haiko, kiswa jiza habiko accepte alorske tuko mutu moya, tunaposha comprendre kama kuishi pamoya njo italeta maendeleo na italeta uh, amani katika hizi quartier mbili kwanza zenye tumesible kwa sababu a partir ya hizi quartier mbili tutenda sasa, tunasensibiliser goma mzima. Kulingana na Bernardin Ulimwengu, mmoja wa walimu katika kikao hiki cha siku mbili, ni muhimu kila mtu kuchangia katika juhudi za kuishi pamoja, kwani kukiwa matengano, maafa yake yatupata wote. Sio vizuri kusambaza habari ambayo inaweza kutenganisha watu, tuko na lazima ya kusambaza habari ambazo zinaweza kufavorize muungano na masikilizano kati yetu, kwani wakati tunaona miaka mingi inapita katika vita, hakuna ambaye anaweza sema kwamba analala na amani, kwa sababu ya vita hiyo. Ni kusema ukosefu wa amani ya moja kati yetu nasi inatuletea kutokuwa na amani. Ndio maana nadhani kila mkaaji ana entere ya kuweza kusambaza habari ambazo zinaweza kusaidia watu kuishi pamoja kwa umoja, na kila mtu kazi yake itaprospere. Miongoni mwa viongozi wa ngazi za chini walioshiriki, Bi Jose Ngemba tayari anaona maendeleo yote ambayo kuishi pamoja yaweza leta katika kata yao. Tukitosha ile makalifikasyon yote tunasema siye bote ni Bakongomani, tuvivre pamoja twende njia moya. Iko ya muhimu sana sana kabisa batu abayuwe kama ile tribalisme ni mubaye me. Kama muko pamoja, mtafungula talikeleme, mwenye alikuwa povre atakuwa rishi, mwenye akokuwa na yeye afanya kazi mwingine atamsaidia, na ataelewa maisha ni nini. Baada ya awamu ya kata la Katoi, viongozi wa kijamii katika kata la Majengo watafunzwa pia ili kukabiliana na changamoto sawa za ujenzi wa amani. Goma, Rosali Zawadi, Radio. Mwisho wa taarifa hii ya habari kwa nyaba, wafundi mitambo wote walionisaidia na washiriki wetu wote, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.