Radio Kapi. Ulimwengu ulisherekea hii tarehe 6 Februari sikukuu ya kupinga upungufu wa viungo vya uzazi wa wanawake, wakati kwa mashirika ya haki za binadamu wa kuhimiza kuhusu hatari ya zoezi hiyo. Jimboni Kivu Kaskazini, zaidi ya mashule makumi mawili katika utawala wa Bashu yalisimamisha kuendesha kazi, sababu ni mashambulizi ya wapiganaji wa ADF wa katika vijiji jirani kwenye mpaka na mtaa wa Luberu. Liwali wa jimbo la Equateur alianzisha siku ya pili iliyopita pa Bolenge, kilomita tisa na Mbandaka makazi ya ujenzi wa vilalo na mifereji katika mabarabara ya taifa namba mnane 8 na namba makumi mawili na moja. Makazi yale yataruhusu kuwasili bila shaka katika mitaa ya ingende na Bikoro. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mtangazaji ni mimi Jean Désiré Kanyama. Hii tarehe sita Februari ni sikukuu ulimwenguni ya kupinga upungufu wa viungo vya uzazi wa wanawake, iliyosimikwa na jumuiya ya kimataifa kwa kuhimiza ulimwengu kuhusu hatari ya zoezi hiyo, kwa kuhimiza pia maserikali, mashirika mbalimbali, makabila na mafamilia katika fursa hii Fondation Bester inayotumika katika mipango ya uwezekezaji kiuchumi wa wanawake, usindikizaji wa kisaikolojia, uendelezaji wa haki za wanawake katika jimbo la Kivu Kaskazini, inaomba uimizaji ya kika wa watu wote kwa kupinga zoezi hiyo kwa wanawake na vijana wasichana wa Mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa shirika hili minyon zaidi cha upanga anatia mkazo zidi ya lazima kwa wahanga ya kuvunja ukimya. Zoezi hizo za upungufu wa viungo vya uzazi wa wanawake ni gani katika makabila zimoja? Hakika zoezi hiyo inajumuisha kuondoa kwa sehemu au kabisa viungo vya uzazi wa wanawake wala kuwaumiza bila sababu ya afya. Kuambatana na sikukuu hiyo, Emango Chimanga, mtaalamu wa afya ya uzazi na haki za kujamiana katika jimbo la Kasai Central, alijulisha kwamba zoezi hiyo ina vinyume kwa wanaoitumia. Anataja matatizo ya viungo vya uzazi, matokeo ya kisaikolojia na ya kibingwa ya wanawake. Yupo mbele ya mikrofoni ya Andre Katende Ngalamulume. Mwenzetu Marcel Papi Mukeba anatafsiri. Kuna mazara ya haraka na mazara ya muda mrefu. Kwa mazara ya haraka kwanza, kuna maumivu makali sana, mara nyingi tendo hilo hufanyika kwa njia ya jadi, jambo linalosababisha maumivu mengi baada ya hapo msichana au mwanamke anaweza kutoka damu nyingi, hali ambayo inaweza hata kusababisha kifo. Pia kunaweza kutokea kuvimba kwa sehemu za siri, maambukizi na matatizo ya kukojoa. Kwa madhara ya muda mrefu, mwanamke anaweza kuendelea kukojoa kwa maumivu. Kunaweza kutokea kovu ambalo halifungi vizuri tundu la uke, hali inayosababisha matatizo wakati wa kujifungua. pia wanawake wengi hupata matatizo kama hofu, msongo wa mawazo na uzuni. Idadi ya wagonjwa wa shurua inapanda sana siku kwa siku katika mtaa wa afya wa Ijwi, jimboni Kivu Kusini. Wanaoguswa sana ni watoto wa chini ya miaka tano. Kwa kupinga ugonjwa huo, tawi jimboni Kivu Kusini la afya lilikaza chanjo ya watoto, alijulisha daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Ijwi. Daktari Emen Kemba anatoa masemi ya utulivu kwa wazazi wanao watoto wenye alama ya shurua. Masemi yakachukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Jean Kasami. Ndiyo, tunahakikisha kuinuka kwa ugonjwa wa suluva katika maeneo ya yaya, afya yaya ya mtawa wa idwi tumekwisha mosefekir, pasha habari kwa viongozi wa kitengo a cha afya jimboni ili watusaidie fosila kuwapa shon, watoto chanjo mfululizo e ni kweli zile habari mulipewa toka shirika la raia tawi la vijana wa Ijwi ni za kuaminika. Ripoti zetu za kila wiki ziko wazi kuhusu ugonjwa wa suluba kutanda katika mtaa wa Ijwi. Ndiyo sababu wakaaji wanastahidi pamoja nasi kupitia uungaji mkono wa kitengo cha afya jimboni. Shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya watoto UNICEF nalo liko pamoja nasi kukabiliana kwa shindo kubwa huo ugonjwa wa suluba kusudi usiambukie jamii nzima. Jimboni Kivu Kaskazini, zaidi ya mashule makumi mawili ya msingi na sekondari katika usultani wa Malio utawala wa Bashu yalisimamisha kuendesha kazi, sababu ni mashambulizi ya wapiganaji wa ADF katika vijiji jirani kwenye mpaka na mtaa wa Lubero wazazi na wanafunzi walihama eneo hilo. Wamoja walienda Butuhe katika usultani wa Mwenye, na wengine upande wa mji wa Butembo. Maombi Kahongia, kiongozi wa shirika la raia la Bashu, anafasiria kupitia simu ya mkono ya Mark Marofimbo. Tumsikilize tayari inakaribia juma moja na nusu kunapokuwa kufungwa kwa masomo ndani ya sekondari na primaire katika groupement ya Malio zidi sana ndani ya village ya Burondo, Kisesa, Ndondi, Kivira, Kisungu, Vulera na Kiondo Kitumbu. Na hiyo yote yanatokana na mauaji ambayo muasi adui ADF Nalu, alijipenyeza ndani ya, ya groupement mwenye katika territoire ya Lubero na ndani ya muji wa Burondo katika gupm mamalio katika territoire ya Beni. Sisi kama vile shirika la raia, tunaomba wakuu wa nji wafai juu chini kwa kurejesha usalama ndani ya hiyo maeneo ambayo inakuwa na ukosefu wa usalama. Tunaomba pia wakubwa wa shule wafai juu chini kwa kupata surulisho kwa wanafunzi wa kisekondari na wa primaire, ambao wanaonekana kwa wakibizi wengi katika mji ya Butu ambao ni mji mkuu ndani ya mamalio na wengi katika muji ya Butembo. Hatukupata maoni ya wakuu wa kiserikali na wa kijeshi kuhusu hali hiyo. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, mamia ya vijana wanatishwa sana na operesheni zenye kuendeshwa kwa kuwapinga wazalendo na wapiganaji wanaozaniwa kuwa wa FDLR. Hali hiyo inagusa sultani wa Bambo na kando kando katika utawala wa Bwito mtaani Rutshuru kwa mujibu wa mkuu mmoja wa mahali, operesheni hizo ziliendeshwa na waasi wa AFC M23 tarehe makumi tatu na moja Januari, kando ya Bambo Centre. Karibu watu mia tatu walipelekwa nafasi isiyojulikana wakati wa operesheni hizo. Isak Kibira, mwakilishi makamu aliwali pa Bambo anayepatikana katika ukimbizi, anaonyesha hofu kuu mbele ya hali hiyo, siku moja kisha mauaji ya kiongozi wa shirika la raia la Bahema bajere jimboni Ituri uongozi wa shirika hilo unadai uchunguzi wa upekee kwa kufasiria hali ya ajali hiyo. Mhanga huyo alikuwa mtetezi wa haki za wanyonge, vita vilivyopelekea kumwondoa maisha, kitendo kinachoongezeka kwa daftari kuu ya wahanga wa ujeuri wa silaha katika jimbo la Ituri, alisema kiongozi kwa muda wa shirika hilo la kiraia, mwakili Jean Marie Ezadri <mucho> le wali wa jimbo la Ekwater Boloko Bolumbu Bobo alianzisha siku ya pili iliyopita pa Bolenge, kilomita tisa na Mbandaka, makazi ya uhandisi wa ujenzi. Mradi huo unaelekea ujenzi wa vilalo makumi saba na mifereji kwa zege kati katika barabara ya taifa namba mnane, na makumi mawili na mawili moja. Makazi yale yaliyoandaliwa na wizara ya miundo mbinu na kazi ya serikali ya taruhusu kuwasili bila shaka katika mitaa mita ya Ingende na Bikoro. Mshiriki wetu wa Goma, Bernard Nyangi. Kazi za usu barabara inayounganisha kijiji cha bolafa mtani Ingende na ilo la Kalamba kwenye barabara namba munane, kadhalika sehemu kati ya Kalamba na Bikoro kwenye barabara namba moja. Miundo mbinu hii mipya itawezesha kuboresha uchukuzi na usalama eneo hiyo kwa muda wa miezi 18 nayopangiliwa. Kwanza kazi zitafanywa na kampuni ya jimboni Tous pour la Construction de l'Equateur, TCE kwa ufupi, chini ya usimamizi wa kiufundi wa Office de Route. Ufadhili unatoka kwa shirika FONER. Kwake Henri Elongolia, mkurugenzi wa TCE, lengo ni kufungua maeneo ya Bikoro na Ingende kwa kuboresha uchukuzi wa watu na bidhaa ya mlimo kuelekea Mbandaka, mji mkuu wa jimbo. Kwa ngambo ya wafadhili, Dadi Mpanga, kiongozi wa FONER, hutilia mkazo matokeo ya kiuchumi. Kulingana naye ujenzi wa miundombinu hizo itakuza maendeleo ya ndani na kuboresha kazi za masoko na kuchochea shughuli za kiuchumi. Mradi hii ni uwekezaji mkuu kwa mtandao wa barabara za Ekuateur kwa nia ya kuimarisha muunganisho wa kikanda na kusaidia maendeleo ya wakazi wa mali. Hatimaye kutosha ukaribu wa kijiografia miji ya Kinshasa na Brazzaville inapatana kuhusu mfumo wa kodi wa upekee wataalamu wa pande hizo mbili walisaini siku ya nne mjini Kinshasa makubaliano kuhusu uongozi wa daraja la barabara na reli litakalounganisha miji hiyo miwili. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mwenzetu Elise Kavira, Radio Okapi wilaya ya kasuku katika mji wa kindu jimbo la manyema imerikodi watoto mia tatu na makumi na tano pekee wakati wa kuzaliwa katika miaka mzima wa elfu mbili na makumi mbili na tano kwa hiyo meya wa wilaya hii anahamamisha jamii kuhusu umuhimu wa kurikodisha watoto ili kuyazungumzia zaidi florence kizalunga anampokea mea fatuma kalonda mari wa wilaya ya kasuku tuwasikilize Bi Fatuma Kalonda Marie. Jambo jambo, mama journaliste. Ku mwaka wa 2025 iliyopita, watoto wangapi waliweza kuwa enregistre hapa kwa eta sivile ya commune ya Kasuku? Hapa kwetu kwa commune ya Kasuku katika mwaka yenyewe iliyopita tulienregistre watoto 325. Watoto 325, kufatana na ukubwa wa commune inamaanisha inarepresente to gani? Bon selon mie kama vile mama mwenye kuza watoto naona kama ile to iko chini meme ya 20% haikufika. Na kwa nini mama, jamaa, wazazi hawakuje kuorozesha watoto wao? Wazazi mingi kwanja, abiko sensibilize na wazazi mingi abanele culture ya kwenda batoto kukipimo na kupita nabo hapa kuita civile juu ya kuya kubafaire enregistrer batoto yabo. Tunaonaka tu mpaka sa muzazi anatafuta kumufere voyager mtoto ake, njonomona nakia mbio meme kunjia ho, mama, unipatie acte de naissance ubien kutripe ndio unaenda kulomba jugema supiktife naunaleta tunakukonfie ile act. Sasa umesema kwamba wazazi hawasisimue, hawana hiyo information. Nyinyi hapa kukomine mnakuwa mkifanya nini, mna nini? Hamwezi kusisimua watu ili waje kuweza kuorozesha watoto wao hapa kukomine. Akasuku tunakuwa na ile wakati sasa, tunaongisha watu ndoa njo tunapata wakati akosensibilize, unaambia we waliunga ndoa na unaambia vale na kia kuwacha watu wa ndoa kama kufer enregistre mtoto iko ya lazima. Na kisha tena tuko nele mabiro yetu yenye iko secondaire yenye tunatumaka kule yenye iko afekte njo inapasha kuleta na kwenda kusansibilize wazazi. Komine haina politiki ya kuweza kutuma watu katika mahospitali katika mamaternite, wakati mtoto anazalika mara moya wanaweza kumwandikisha, tunawatumaka. Basi shida yenye iko pale wale wenye tunawatuma kule kwa mahospitali ni watu wenye wapokee, mtu mwenye apokee aiko motive, ana nguvu ya kutumika kwani anakuwa na mashurti yenye wa muchunga nini kunyumba nanjo. Ile naona sa mtu haiko motive, ile mabarua ile ma acte de naissance yako aka sini aburi anaya kule kweli, acte de naissance atapata hata cent franc, ndio anachoka ke mwili na narudi anaenda pumuzika kunyumba na afati tena wakati ya kuenda kukazi. Na kama mtoto aandikishwe kwenye kitabu ya serikali, ina konsekuence gani kwa maisha ya huyu mtoto? Mtoto mwenye aandikishwe kukitabu ya serikali, kwanza ule mtoto aiko mtoto halali wa ile kizazi wa ule bwana, kwani we mzazi awenzi kusema u mtoto ni wangu na we aweamufere enregistre. Na ile kukosa kumufere enregistre, deja usha msakrifie ule mtoto. Hata siku enye we utakufa, ule mtoto ana droit kukitu ndani ima, jama ete, awa, ya jamaa mwepeke. Mnajua imajamaa yetu awkongomani, sa wepeke mzazi auko ule mtoto atabakia kubalabala. Ni faida gani inakuwa ya kuweza kuanregistre mtoto kwenye buku la serikali. Ya kwanza iko kwanja devoir enyeko legal na ndani ya kumwanregistre ule mtoto, ule mtoto anakuwa na shoti ya kupata jina juu ajuikane kama ni mtu wa ile jamaa. Na ya pili tena, ule mtoto ajuire na madroa yake ndani ya jamaa, na ingine ariti ile bitu ya wazazi yake. Ni kawaida mtoto aywikane kama ni mtoto mkongomani alali na ni mtoto wa mutu fulani. Kama kukwa anregistre ule mtoto tunamki sia kama haiko mtoto wako. Nilisikia kama umesema kama mtu aandikishe mtoto wake, ule mtoto haiko wake. Na kuna kona wazazi wengine wiko na watoto saba nane, na haya andikishaka hata mmoja. Ndio kama uko abeba watoto saba kumi au andikishaka hata mtoto mmoja, ako ukomine huja, ule mtoto haiko wako. Mtoto kuwa wako ni ule mtoto mwenye ko rekoni. Kuleta donc shauri yenye nawapatia wa wazazi bale bote benye balishapitisha siku makumi kenda bende, wasiogope bakamwone jije babapati ma Katika mji wa Goma viongozi wa jamii na washikadau wa eneo wamekuwa wakishiriki tangu siku ya pili katika warsha ya uhamasishaji inayolenga masimulizi ambayo yanakuza umoja na kuimarisha uwiano wa kijamii. Warsha hii ni sehemu ya mradi Ensemble pour l'unite na Kiswahili pamoja kwa amani, inayoendeshwa na shirika Umoja in Action kwa msaada wa kiufundi na kifedha kutoka sehemu ya maswala ya kiraia ya MONUSCO mradi huo unalenga kuwawezesha wanawake na vijana kupambana na taarifa potofu na matamshi ya chuki. Maelezo yametolewa katika ripoti hii na Rosalie Zawadi. Kuwaleta viongozi wa jamii katika kata la Katoi kuwa mabalozi wa kweli wa kuishi pamoja ndilo lengo la mafunzo haya. Salomo Kambale, msimamizi wa mradi, azani kwamba kuelewa faida za kuishi pamoja ni hatua ya kwanza kuelekea amani ya kudumu imuradi inakuya na jibu kushida mbalimbali mbali ambazo zinaonekana katika komunote yetu. Unaona, sazi moya watu wengine wanajiatake, kubengine kiswa diza haiko aksepte habiko aksepte, alor ke tuko mutu moya, tunaposha comprendre kama kuishi pamoya njo italeta maendeleo na italeta uh, amani katika hizi kartie mbili kwanza zenye tumesible kwa sababu a partir ya hizi kartie mbili tutenda sasa, tunasensibilize goma mzima. Kulingana na Bernardin Ulimwengu, mmoja wa waalimu katika kikao hiki cha siku mbili, ni muhimu kila mtu kuchangia katika juhudi za kuishi pamoja, kwani kukiwa matengano maafa yake yatupata wote. Sio vizuri kusambaza habari ambayo inaweza kutenganisha watu tuko na lazima ya kusambaza habari ambazo zinaweza kufavorize mungano na masikilizano kati yetu, kwani wakati tunaona miaka mingi inapita katika vita, hakuna ambaye anaweza sema kwamba analala na amani kwa sababu ya vita hiyo, ni kusema ukosefu wa amani ya moja kati yetu nasi inatuletea kutokuwa na amani. Ndio maana nadhani kila mkaaji ana entere ya kuweza kusambaza habari ambazo zinaweza kusaidia watu kuishi pamoja kwa umoja, na kila mtu kazi yake itaprospere. Miongoni mwa viongozi wa ngazi za chini walioshiriki, Bi Jose Ngemba tayari anaona maendeleo yote ambayo kuishi pamoja yaweza leta katika kata yao. Tukitosha ile makalifikasyon yote tunasema siye bote ni bakongomani, tuvivre pamoja twende njia moya. Iko ya muhimu sana sana kabisa batu abayuwe kama ile tribalisme ni mubayi me. Kama muko pamoja mtafungula talikelemba, mwenye alikuwa pove atakuwa rishi, mwenye akukuwa na yue afanya kazi, mwingine atamsaidia na ataelewa maisha ni nini. Baada ya awamu ya kata la Katoi, viongozi wa kijamii katika kata la Majengo watafunzwa pia ili kukabiliana na changamoto sawa za ujenzi wa amani Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kap. Mwisho wa taarifa hii ya habari kwa niaba ya wafundi mitambo wetu wote na washiriki walionisaidia nasema asante. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.