Jambo, kwenu wapendwa wasikilizaji, kwa kifupi, viongozi wa kisiasa na jamii katika eneo la Grand Oriental wanashutumu uvamizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na machambulizi kupitia vyombo vya kuruka ama drone kwenye uwanja wa ndege wa Bangoka mjini Kisangani. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inashika nafasi ya 163 na kati ya nji 182 kulingana na ripoti ya Transparency International iliyotangazwa siku ya pili hii. Katika eneo la Mwanda, jimbo la Congo Central, nyumba zilizojengwa kwenye uwanja wa kampi ya kijeshi ya Kitona zimebomolewa. Operation hiyo inafanyika na askari kutokana na amri ya viongozi vya jeshi. Baki nasi, mpendwa ufate urefu wa habari. Hamjambo tena wapendo wa wasikilizaji, nina furaha ya kurejea pamoja nanyi wapendo wa wasikilizaji wa radio Kapi ili kuwapa habari zetu za Kiswahili. Nyuma ya microfone Elise Cavira. Tunanja toleo hili huko Grand Oriental. Viongozi vya kisiasa na jamii katika eneo la Grand Oriental wanashutumu uvamizi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na machambulizi kupitia vyombo vya kuruka ama drone kwenye uwanja wa ndege wa Bangoka mjini Kisangani. Msimamo huu ulichukuliwa siku ya kwanza iliyopita, wakati wa tamko la kisiasa liliyowakusanya pamoja magavana wa Chopo, Otwele na Bazwele pamoja na wawakilishi kutoka Ituri. Jean Bakomito Ngambu, mratibu wa eneo la Grand Oriental pia gavana wa jimbo la Otwele ali toa wito kwa wakaaji wa jimbo nane yaliyounda jimbo la Oriental ya zamani waendelee kuwa macho na kuwazuia adui kwa kutoa ripoti ya wachukiwa, ili kuzuia machambulizi ya mara kwa mara kwenye uwanja wa ndege wa Kisangani na katika jimbo mkuu Kinshasa, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za amani anaendelea na mashauriano yake mjini Kinshasa. Siku ya kwanza iliyopita, Jean Pierre Lacroix alikutana na wabunge kutoka mashariki mwa Congo pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kiraia katika eneo hilo. Walizungumza kuhusu hali ya usalama wa mashariki mwa Congo, mzozo wa kibinadamu na kunaa mazungumzo katika Congo. Upande wa Societe Civile ya Kivu Kusini, mama Nene Bindu Iragi alisikitika kuwa hata kama makubaliano ya Washington yalitiwa saini lakini bado mapigano yanaendelea na kusababisha madhara makubwa kwa wakazi. Kama nilivyotanguliza hapa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inashika nafasi ya 116 na 3 kati ya inji 118 na mbili, kulingana na ripoti ya Transparency International iliyotangazwa siku ya pili hii. Shirika hilo linaonyesha kwamba rushwa katika usimamizi wa fedha za umma unazuia upatikanaji wa huduma muhimu kwa wakaaji. Transparency International inaamini kuwa jambo hili linaonyesha upungufu wa uadilifu wa kisiasa na unatoa wito kwa serikali katika eneo hilo kuchukua hatua muhimu za kupambana na rushwa na kuimarisha demokrasia. Tuelekea jimbo la Kivu Kusini, ambapo biashara kupitia ziwa imeanzilia tena katika jiji la Uvira baada ya mwezi mmoja na nusu ya kukaliwa na waasi wa m hata hivyo, wakaaji wengi wanaendelea kukabiliwa na matatizo, kwani bei ya mahitaji za msingi sokoni inabaki juu kwao. Wanaoleta bidhaa wanasema kwamba ni huduma za kifedha za serikali ya mkoa ndiyo wanasibabisha kupandishwa kwa bei, kwani wanatoza ushuru mwingi kwa bidhaa wakati wa kupakuliwa katika bandari ya Kalundu huko Uvira. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Jean Kasami. Bandari ya Kalundu, inayopatikana ukingoni mwa ziwa Tanganyika jijini Uvira, ni kivuko halali cha biashara toka nje kama vile Burundi, Tanzania na Zambia. Ni mahali pale wafanyabiashara wanalalamikia kupandishwa bei ya ushuru wa bidhaa na DPMR Kivu ya kusini. Mfanyabiashara huyu hakupenda jina lake litajwe. Guvernere alituambia kama poro wanafungula Mwanabunge jimboni Bisima Sinderi, mchaguliwa wa Uvira, anatetea haki ya wakaji iheshimiwe. Kwake yeye, Uvira inatoka pabaya kiasi kwamba serikali ya jimbo haipashwi tena kugandamiza kwa kulipisha ushuru kali biashara vinavyoingizwa toka nje. Viongozi wa mji wa Uvira aiza wale wa jimbo hawajapendelea kutoa kauli yao. Jean Kasami, Radio Kapi Tunarudi tena Kinshasa, tujue kwamba magari mzito zimerudilia kutembea kwenye barabara katika kitongoji cha Kingabwa wilayani Limete mjini Kinshasa baada ya kurejesha utulivu kwa polisi wa umma. Operation hii ilifanyika baada ya maandamano ya wakaaji wa Paka Juma ambao nyumba zao zilibomolewa na serikali ya jimbo ili kusafisha njia ya reli inayotumiwa na Onatra kwa sasa utulivu umerejea. Meya wa mtaa wa Limete Natalia Ziza anahakikisha kwamba kulikuwa vitendo kadhaa vya unyanyasaji, pia uporaji na uchomaji wa mali ya serikali. <tune> na habari hii kutoka Congo Central, katika eneo la Mwanda, nyumba zilizojengwa kwenye uwanja wa kambi ya jeshi ya Kitona zimebomolewa. Operesheni hiyo inafanywa na askari kutokana na amri ya viongozi vya jeshi. Naibu wa mkoa wa Jelson Sisi vimbi anashutumu ubomoaji huu na anaamini kuwa hauna msingi wa kisheria anatoa wito kwa mamlaka ya vikosi vya wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuyafuatilia mambo haya na kuheshimisha haki za wakaaji wa kundi la Maputo. Naibu Nelson Sisivimbi anaongea kupitia simu ya Nana Plu Rich mambo na maneno yake yanatafsiriwa na Florence Kizalunga. Hivi ninavyozungumza nanyi, wakaaji wanalalamikia operesheni ya ghafla kubomolewa kwa nyumba zao. Mtakubaliana nami kwamba iwapo wananchi wangejenga nje ya mipaka ya kambi ya kijeshi ya Kitona, naamini utaratibu wa kisheria unapaswa kuanzishwa ili kufichua ukweli, kwa sababu suala hili lilianzia enzi za marehemu Jenerali Mustafa. Huko nyuma, mipaka ya kweli ya msingi ilianzishwa na iliamuliwa wazi kwamba idadi ya watu ilikuwa na haki ya kutulia pale walipokuwa. Hivi si viwanja vya kambi ya kijeshi ya Kitona. Na sasa tunajifunza kuwa nyumba za watu zinabomolewa ghafla, na ubomoaji unafanywa na wanajeshi, na raia hawaruhusiwi hata kukaribia kutoa maelezo yoyote. Tunalaani aina hii ya tabia. Mamlaka za ngazi za juu za fardese lazima zichukue hatua kutafuta suhulu Jimboni Kasai Central, shirika ya kiraia inaonesha wasiwasi kuhusu kazi ilifanyika kwenye baraje ya umeme ya Mbombo, kwani tangu mwezi mzima wanaona kazi inasimamishwa. Hiyo baraje ya Mbombo ambayo ina uwezo wa 12 megawatts ingejengwa kwenye mto wa Lulua iliyo kilomita 15 kutoka mji wa Kananga na inakusudiwa kusambaza umeme katika jiji, lakini hadi sasa kazi haiendelee kama ilivyopangwa. Kundi linalopigania mabadiliko Lucha huko Kasai Central linaasi kuhusu hali hii na linalaani kucheleweshwa kwa kazi. Tufate ripoti kutoka kwa Entre Katende, kwa usomi wa Bernarda Nyangi. Zikizinduliwa tokea Februari 2025, kazi za ujenzi wa bwawa la Mbombo haziendelei kama ilivyopangwa. Huko ni kazi ndogo zinazoonekana, kama ukarabati wa barabara ya ufikiaji, ujenzi wa msingi na utafiti wa kijioteknolojia. Walakini kazi halisi bado hazijaanza. Jean Calvin Lwamba mwanaharakati wa vuguvugu la wanachi linalopigania mabadiliko kasai central ulaumu kucheleweshwa kwa utekelezaji wa mradi huo ambao ulipangiliwa kwa muda wa miezi 24 kwa mujibu wake tokea ianzishwe kazi hiyo mwaka wapita tayari bila wakazi kuona maendeleo yoyote hata hivyo mradi huo ulipaswa kukamilika baada ya miezi 24 hivi raia wa jiswali kama ilikuwa ni majaribio pekee wala makosa katika mapangilio. Tulijaribu kuwasiliana na viongozi wa shirika kitaifa la huduma za umeme na nishati katika maeneo ya vijijini na kando ya miji Anser wanaosimamia kazi hiyo, ila juhudi zetu zabaki bila jibu. Upande wa Kasai Oriental, wasichana wanafunzi karibu makumi nne kutoka vyuo vikuu mbalimbali vya Mbujimai wamekuwa wakishiriki tangu siku ya kwanza iliyopita katika programu ya IFES leadership club. Mpango huu unatekelezwa kutokana na usaidizi wa kifedha kutoka ofisi ya mambo ya nje pia ya Commonwealth na maendeleo ya Royaume Uni. Kwa hiyo wanawake wawili ambao wanajulikana kutokana na kazi zao wamechaguliwa ili kuwashauria wasichana hawa. Ripoti ya Ester Dalafina, mafasirio ya Jean Kasami. Benedict Ntendeshi Mutombo mwanachuo wa yunivasiti ya Mbujimai ni mumoja wa wafaidishi wa muradi wenyewe. Anasema muradi una mafaa, sababu sababu unakuja waongezea ujuzi na kuwapa uwezo wa kujiweka wakfu katika jamii. Sisi kama vijana binti na wamama wa siku za usoni, tunachuchumia usimamizi, ni mpango maalum na wafaida ambao tunaupewa amesema upande wake, Chantal Mulanga, waziri wa kilimo jimboni aliyechaguliwa kama mfano wa kuigwa, alihimiza wabinti hao wajiumbie imani na moyo kwamba nao pia wana uwezo ndani mwao. Alipochukua kauli kwa niaba ya kiongozi wa IFES nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Edna Koskei, Bibi Raisa Chikandama mwenye kuhusika na upashaji katika shirika alikumbusha malengo makubwa ya IFES Leadership Club. Muradi huo wa IFES unatekelezwa ndani ya majimbo saba ya Jamhuri: Kinshasa, Lualaba, Maindombe, Chopo na Kasai, na kwamba mpendwa, baki nasi ufate sehemu ya pili ya toleo letu Radio Kapi. Tarehe makumi mbili na sita ya kila mwaka ulimwengu unaazimisha siku ya kimataifa ya nishati safi. Hii ni fursa ya kuangazia umuhimu wa vyanzo vya nishati vinavyoheshimu mazingira katika mapambano dhidi ya mabadiliko ya hewa na uboreshaji wa hali ya maisha. Ili kujadili mada hili tunampokea Joel Tagirabo ambaye ni mwalimu katika chuo kikuu kinachoitwa Shalom huko Bunya, pia ni mtaalamu wa mazingira. Bwana Joel Tagirabo anapokelewa na Jean Claude Lokidile, mwalimu ukisema energie propre ça veut dire que iko energie yenye haiko naleta uchafu kuanga haiko naleta uchafu kumungini mwingine si? na ndio maana nitasi kwa population mzima tuone namna gani tutumizie ile ile energie sawa, pano solaire, pano solaire sawa, energie ya courant électrique ayombe, inaomba naye naye gouvernement ifanye ifanye nguvu pour que ilete energie ya courant électrique sawa ya budana, ile ilete kwa population mzima pour que nasibote tutumizie iko energie yako propre, na na ndio maana nini ni klima ina shange, parce que calendrier agricole haikuna haikuna kwa respecte, tunakuwa ndani ya difficulte, kwani wakati tunapanda tunaona kusema mbula haikunanyesha jua inawaka sana na kadhalika, inapata inatupatia shida, watu tena wako na vuna mzuri. Mambo meme ngambo ya elevage, benye biku nafanya elevage, nabo biku na sufiri, bana connecte probleme ya calendrier agricole. Na njoo maana pour que tufanye face jua ile probleme ya klima inaomba sibakaji tutumizie sana yenye tunaita energie propre sawa, energie ya kuraa enye natoka kwa budana, tukatumizia kwa nyumba inatuacha, hatutatumizia tena mingi makala yenye kunatoka ku forena, tuna detruire forena kuwa klima ina inaendelea kukuwa mubaya. Tunaweza utiliser par exemple, tunatumizia ba panneaux solaires. A travers les panneaux, banasema benye wanafanya recherche, banasema ya kwamba nini, energie yenye natoka kuyua, yenye nafika hapa dunia, yenye nafika kwa udongo kwa wakati ya inerdita ya seleman ile energie tunaitumizia panda tutinane sa veut dire ke ifale tufanye kazi. Tunatumizia sana energie ile enye natoka kwa yuwa sawa na pano solaire, na wakati yokunatumiziao wa kwa nyumba iku energie nye tunasema iko energie renouvelable, haitaisha ukaesaletu pano kila mara huko na bateria yako unaweza pata ile energy kila mara bila ta kutumizia hata petrole ubie karbirana kazalika. Yenyewe kuna detuir na tire yetu, sio wakaji wote wa, wana, wana mapato ya kutosha kuweza kuuza mapano sole sijue huko kitu kingine yenyewe, na kwa responsibility ya government. Government par exemple inaweza anourage inaweza promouvoir ile utilisation ya énergie propre sawa panneau solaire, wakati ina, inashukisha sana bei, inashukisha bei ya benye bi kunafanya ile commerce kutoka ku étranger kutufikishia hapa, na ndio maana utaona bei ya ile énergie sawa panneau solaire inaweza shuka me apar. Ile kuituri tunajua tunafanya élevage ng'ombe, wakati ikunatembea ikuna ina, inatosha ile mavi yenye tunaita mavi ya ng'ombe kunakuwa pia makala, tunajua sawa. Mimi nafanya recherche sana juu ya utilizasyo ya makala kufore, na watu wanatumizia sana makala kwa kureduire katite ya enerjia ya makala ya makala na, na mbabola ile brazero me wakati ona nje atumizia nye tunaita foyer amélioré ku mwezi moya mwenye kwa natumizia makala saki mbili unatumizia saki moja, si le plan économique inakuwa avantage na si le plan viometale pia inakuwa avantage. Mwalimu tunapiga asante bwana journaliste. Radio Okapi, dossier en swahili katika jamaa nyingi mjini Bukavu, watoto wengi hawaende tena shuleni kutokana na kutatizika kwa shughuli za kiuchumi tangu mji huo kukaliwa na waasi wa AFC M23. Ndivyo shirika lisilo la serikali linaloitwa Emino Mwanda plus limechunguza. Shirika hilo linaonyesha kwamba watoto karibu elfu tano wana hatari ya kuacha masomo kutokana na ukosefu wa fedha ya kuwasomesha. Maelezo zaidi nawe Jean Kasami. Matokeo ya upelelezi ulioendeshwa na shirika Emina Mwanda yanatisha. Imefanya uchunguzi ikionyesha kuwa watoto zaidi ya elfu tano wako hatarini kuacha shule ifikapo kati ya Februari kama hakutakuwa na hatua za haraka zilizochukuliwa. Sababu kuu za kuachwa shule ni umaskini wa wazazi gharama kubwa za shule, ukosefu wa ajira, usalama mdogo, na kucheza kwa mtandao wa Vodacom. Hizi siku ya mtihani kwa watoto wa kisekondari. Mazara ya kuachwa shule ni makubwa, kwanza uhalifu na wizi, kujiunga na uhalifu, washirikiano wa watoto kati masuala ya mapenzi na kuzaa mapema. Shokano Anne Marie ni mmoja wa watoto walioachishwa masomo sababu ya vita iliyoharibia wazazi milango ya mapato. Nilikuwa eleve wa ku Ecole Francaise de Carale, nilikuwa msijeme me, nilishaacha juu ya bazazi wangu balikosa mwae shekala niko nafa commerce. Wakati vya vita vilifika, makazi zikakosekana, bazazi habako tena nafaa kitu, njo nikaikala kwanja. Kazi za walikuwa fanya zilikuaka za masafari mingi. Ni siko mipeke mwetu, shewote tuliacha juu hakuna tena mwaya ya kutusomesha. Mzazi huyu Mugisho eli anasikitika kuona hana tena uwezo wa kusomesha watoto wake batutu haba ya kula depu asubuhi tena unanze nioneshe vya kusoma wako na shina nacheza pali, na kugombana ndafai inisefe iko pale. Tulikuwa na jua batutu yenye balijidepulase kuvita bangaligisi ya kujipata nabo mu edukasion. Tunashukuru kwa Chisekedi kugisi alifanyaka juu ya kulipia watoto mewoti, hawakupata bahati, hawa juu maekole hazikusiporte kapasite ya wanafunzi wako bamingi wa banavaga bonde mukartier hatuna vyakufanya. Na nashi tuko nashinda kunyumba kucheza mangura juu hakuna makazi. Hata wafanyabiashara nao pia pamoja na wachimba madini wanakumbwa na ukosefu wa ajira sababu, njia zote kwenda vijijini zimekuwa hatari kiusalama. Mwisho wa toleo hili. Asante kwa kutufata.