Nawasalimu wapendwa wasikilizaji wa Radio Okapi. Habari kwa kifupi: katika jimbo la Hituri, mwaka mmoja baada ya mauaji ya watu karibu makumi tano na tano katika eneo la wakimbizi la Jaiba huko Jugu, jamaa za waliofariki zinashutumu ukweli kwamba wauaji hawa bado hawajaadhibiwa. Mining indaba ya mwaka huu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliandaa mkutano wake wa chakula cha mchana ama DRC breakfast siku ya pili hii iliyopita. Baraza la vijana la mkoa wa Kasai Central limeunda hazina ya ndani ili kusaidia mipango inayoongozwa na mashirika yasiyo ya faida yanayoongozwa na vijana. Fata urefu wa habari katika toleo hili mpendwa. Wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Okapi, na wasalimu pia, nawakaribisha katika toleo hili la habari za Kiswahili. Elise Kavira nyuma ya kipaza sauti. Tunafungua na habari kutoka Ituri. Mwaka mmoja baada ya mauaji ya watu karibu makumi tano na tano katika eneo la wakimbizi la Jaiba huko Jugu, jamaa za waliofariki zinashutumu ukweli kwamba wauaji hawa bado hawajaadhibiwa, kulingana na chambulio hili kutoka kwa wanangambo wa Kodeko. Jamaa za watu hawa walishutumu kutojali kwa uuaji siku ya pili iliyopita, wakati wa ukumbusho wa kumbukumbu ya kwanza ya msiba huu. Kwa upande wake, mwendesha mashtaka mkuu katika mahakama ya kijeshi ya Ituri alisema uchunguzi unaendelea ili wauaji hawa wafikishwe mahakamani. Tondo kaituri kuelekea jimbo la Kivu Kaskazini, watu karibu sita wameuawa, wengine tisa wameumia sana na karibu kumi wamechukuliwa katika eneo la Nyiragongo kwa siku tano zilizopita mashirika ya kijamii ya ndani ambayo yalitayarisha ripoti hii walieleza wasiwasi wao kwa kuona kupanda kwa ujambazi katika eneo hili linalopakana na jiji la Goma. Pia waliripoti kuwa kesi nyingi za wizi na kuingiliana zinarikodiwa kwa nyakati huu katika eneo hili ambalo kwa sasa liko chini ya udhibiti wa vuguvugu vugu la waasi wa AFC M23. Upande wa Beni, jeshi la Congo FARDC de na jeshi la Uganda UPDF walifanya mkutano siku ya pili iliyopita mwezi huu, ili kutathmini kazi waliofanya pamoja zidi ya waasi wa ADF ambao ulianza tangu Novemba mwaka elfu mbili na makumi mbili na moja. Pamoja walisisitiza zamiri yao ya kuendelea na juhudi zao za kuwalinda raia vema zaidi na kuwaondoa wa ADF katika eneo za Beni, Lubero, tuseme Kivu zote mbili na Ituri. Maelezo kutoka kwa Martial Papimukeba. Kikao hiki kiliongozwa na jemadari Jacques Kigonza Nduru kiongozi mkuu makamu wa jeshi la taifa FRDC anayehusika na masuala ya msako ya kijeshi pia ujasusi. Ikiwa pande inchi ya Uganda, wajumbe waliongozwa naye jemadari kayanza Muhanga, kamanda wa kikosi ya udongo ya uganda UPDF. Duru ya jeshi yatudokeza kwamba vikundi viwili vile vilipatana kwa mambo kadha, hususan kuboresha hali ya maongozi ya msako ya kijeshi na kudhufisha msako kwa pamoja ili maeneo zinazoshambuliwa na uhuni wa ADF zilindwe ukingo wa barabara luna komanda ili iliyokarabatiwa hapa majuzi nayo ilizungumziwa ikiwa ni barabara ya thamani kubwa kiuchumi inayounganisha majimbo ya Kivu ya kaskazini na ya Ituri kwa masuala ya biashara. Majeshi mawili haya wameamua pia kuzidisha uwepo wao kunako maeneo zinazoshambuliwa mara kwa mara na wahuni wa ADF ili kuwakinga raia na mashambulizi haya. Katika kikao hiki kulikuwepo pia kamanda wa msako wa kijeshi ya Sokola ya kwanza pande kuu wa Kivu ya kaskazini na hasa kamanda wa msako wa kijeshi ya FRDC jimboni Ituri. Na habari hii kutoka jimbo la Kwango ambapo wanangambo kazao wa Mobondo wameacha silaha zao tangu siku ya pili iliyopita. Hawa Mobondo ni wa kikundi kinachoitwa Muton na wanafanya kazi yao mbaya katika vijiji vya Ipongi, Mulosi na maeneo zilizozunguka daraja la Kwango. Naibu Waziri wa Ulinzi Elizer Tambwe aliripoti kuwa kiasi kikubwa cha silaha kimekabiziwa kwa vyombo vya usalama. Tumsikilize Elizer Tambwe. Ombi lake limetufikia kupitia Jean Claude Tangama wa Radio Televizion Bandundu. Benjamin Mudumbi anatutafsiria. Huko ndani. Tulishuka pia Ipongi. Ni kutoka hapo ndipo tulisimama kwa ajili ya operesheni ya kuwafukuza mobondo wanaojulikana kama kundi la kondoo. Kwa ujumla matokeo ni ya kurizisha. Ndugu zetu waliokuwa wamejiunga na harakati hiyo wamekubali kuyaweka silaha chini. Tunajiandaa kwenda mji kuu la Kinshasa ili wale watakaochagua kujiunga na jeshi wafanye hivyo na wale watakaochagua mafunzo ya ufundi pia wafanye hivyo, kwa sababu yote yako ndani ya mamlaka yetu. Siwezi kuwapa idadi kamili ya silaha kwa sasa, kwa sababu bado tunaendelea kukusanyisha silaha. Hata njiani, mutapata maelezo zaidi tutakapofika huko mjini Kinshasa. Hii ni misheni ambayo haiwezi kukamilika kwa siku mmoja. Kutakuwa na operesheni nyingi katika maeneo yote ambako bado kunako mifuko ya ukosefu wa usalama mdogo. Tutaenda huko kutumikia jamhuri vile niliyatangaza mwanzoni, Mining Indaba ya mwaka huu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo iliandaa mkutano wake wa chakula cha mchana ama DRC breakfast siku ya pili hii iliyopita. Walizungumzia minyororo ya tathmini ya kimataifa mbele ya wabunge, wanadiplomasia wa wawekezaji, na washirika wa sekta ya madini. Waziri wa madini Lwi Watumkabamba aliwasilisha dira ya serikali kushughulikia mgoa unaokuwa wa rasilimali za madini ndani ya nchi na kuhakikisha kuwa utajiri wa asili wa Congo unachangia kwa uendelevu, kwa amani na ustawi wa watu wa Congo. Lui Watum Kabamba alieleza kuwa kulingana na maono ya rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi, Kongo imechukua uamuzi wa kutoka kwa mtindo unaozingatia mauzo ya nje ili kuzingatia uundaji wa tathmini ya ndani, ukuzaji wa minyororo ya tathmini ya betri, ukuzaji wa vi vya uchimbaji madini, uundaji wa madini muhimu na ujumuishaji wa madini na mfumo endelevu. Tuelekea kwa sasa jimbo la Kivu Kusini. Daraja la Mubimbi lililoko Buganga na linalounganisha Minova na Kalangu liliporomoka siku ya kwanza iliyopita tarehe tisa ya mwezi tulimo baada ya mvua mkubwa iliyonyesha huko. Kutokana na hiyo, barabara kuu ya taifa ya Goma Bukavu imekatika ingawa hiyo barabara ni ya muhimu sana kwani inaunganisha Kivu Kaskazini na Kusini. Imeripotiwa kwa kwamba hakuna mtu amefariki, lakini uharibifu wa nyenzo ni mkubwa na hakuna tena namna ya kupitia kwenye barabara hiyo. Wakaaji wanaomba kwa mamlaka watazame hali hii ili warudilia kupita na kusafiri kupitia njia hiyo. Upande wao, viongozi wa eneo hilo wametangaza kuanzishwa kwa barabara ya pembezoni kwa wakati huu, daraja haiyajengwa upya. Kwa maelezo zaidi tumsikilize Justin Kamanda, katibu wa kikundi cha Buzi, masemu yake yametufikia kutoka kwa Jackson Maliabwana wa redio ya jamii Top Buzi. Siku ya kwanza mvua imenyesha jioni, na hasa kilalo ambacho kilikuwa kimeonyesha matatizo ya kukatika, tumesikia kimekatika. Hapakuwa tena uwezo wa yule ambayo anatoka jimboni Kivu ya Kaskazini kwenda jimboni Kivu ya kusini, na ni kilalo ambacho kinasaidia wakaaji wa Minova wenye kufanya biashara kidogo kidogo kidogo kidookidogo Kalungu. Kuna wale ambao wanapeleka madawa ndani ya vituo mbalimbali mbali vya afya. Na sasa hii, acha sisi tunaamuka tukasensibilize population kusudi tufikiri pamoja, tukakamata uh, jibu la kwanza la kuweka kilalo vilalo ya miti, tukafaulu kusaidia ndugu zetu maabiria wa kupita wanafunzi zaidi, na kisha eh, azimio lililochukuliwa na viongozi ni kwamba mnamo siku kidogo tena kilalo kitarudi sawa, ila wakati eh, populasyo iko inangoja wajenge, wamechukua azimio ya kufungua barabara ndogo yenye kuanjia ukilalo ya kishinji hadi Buganga. Habari hii kutoka Kindu. Baada ya mvua mkubwa na upepo mkali iliyoonyesha na kuharibu vitu vingi katika kituo cha Kabambare centre jimboni Manyema, imeonyeshwa kuwa hatua ya uharibifu inaendelea kuongezeka kulingana na mashirika ya kiraia ambayo inapiga kengele. Baada ya uchunguzi, zaidi ya nyumba mia tatu zimeharibiwa pamoja na shule sita, pia majengo kadhaa ya umma na makanisa. Kiongozi wa shirika hilo la kiraia Ndego Asani Doris anaonyesha kuwa jamaa nyingi kwa sasa zinaishi katika hali mbaya na elimu ya watoto inahatarika sana. Kwa hiyo anaomba msaada iwafikie kwa haraka. Tufate masemi ya Ndengo Hassani Doris kupitia mafasirio ya Florence Kizalunga Kabambari. ya kati mvua yenye kusindikizwa na upepo mkali yaendelea kuleta mazara ko. Mvua iliyonyesha muda wa dakika makumi mawili na tatu iliweza kuharibisha na kubomoa kabisa nyumba ya pata mia tatu na saba katika mikoa mbalimbali, kama makanisa na masomo. Kwenye masomo ni shule ya msingi Nandalukala, shule ya msingi Kabambari, shule ya msingi Kalume, shule ya kisekondari Kabambari moja, shule ya shule ya kisekondari na moya. Majamii mingi zabaki bila nafasi ya makao na wanafunzi wamesoma chini ya miti. Wakati wa madhara hiyo, hakuna hata mtu yoyote aliyefariki. Sisi shirika la raia ya Kabambare tunatoa lalamiko yetu kujimbo na ku onje wanabunge wachaguliwa wa Kabambare waweze kujihusisha kwa kutafuta maisha kamili na misaada mbalimbali mbali kwa ajili ya raia hao wasio na hatia. Tunafunga toleo hili na habari kutoka Kasai Central. Baraza la vijana la mkoa wa Kasai Central limeunda hazina ya ndani ili kusaidia mipango inayoongozwa na mashirika yanayoongozwa na vijana. Tangazo hilo lilitolewa siku ya pili iliyopita na kiongozi wa baraza la vijana wakati wa mkutano na wawakilishi wa mashirika ya vijana. Lengo la mkutano ilikuwa kufikiria namna gani ya kushika mkono mipango inayoongozwa na vijana kwani mara nyingi wanakosewa rasilimali za fedha. Baki nasi mpendwa, ufate sehemu ya pili ya toleo hili. Katika jimbo la Kivu Kusini, mashirika ya kiraia yanayohusika na haki ya mpito zinashutumu mbinu zinazotumiwa na FUNAREV ambayo ni shirika inahusikia waathirika. Mashirika haya yanaomba kwa FUNAREV ifanye kazi kwa uwazi na watumike katika ushirikiano na mashirika zingine katika majimbo ya Ituri, Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Kwa kuongelea zaidi, tunampokea naibu Maurice Mirindi, mwandishi wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kusini, anazungumuza na Jean Kasami. Bwana Mirindi Maurice, eh, jambo jambo bwana mwariri, sababu gani vikundi wanamemba wa shirika la raia Kivu ya kusini wanasema hawafurahishwe na matumikio ya FONAREV. Nungano za shirika la raia ambazo zinatumika mu domeni ya justice transitionnelle zilikutanana Sidkivu juma iliyopita husu hali ambayo waliona ngambo za FONAREVE, FONAREVE ambayo inakuwa fonds national de reparation des victimes de violence sexuele lies au conflit de crime contre la paix la securite ye l'humanite tolikutana na vile kufatana na appel ambayo tuliona fonareve na lanse ya koseleksione ma ambayo ambao wanaitaza ecosystem ambazo zinatumika monamu mm -hmm. Mo mambo ya justice transitionel yenye zdntf tusngza sana on mm -hmm. 2023-2024 fonareve ilituma makunzi mingi kutoka Kinshasa kukuya Bukavu ili ile kazi yote ambayo leo tena yuko te na wakati iyo mungano mingi za shirika la raia ya sitikivu za mingi ambayo zilikuwa zikieneza kanuni ambao Fonareve ililomba zilikuwa identifier zikakuwa evalue na zikakuwa konsidere ama kukamatiwa kama organisation zao za ekosysteme ambao walipaswa tumika na Fonareve mu mambo fulani fulani. Fonareve ilifanya ile ileile kazi kunako miungano ama wa organisation ya wa wavictime, na kwa hiyo walienda Kinshasa wakituambia kama kutakuwa suite ambayo itakuya itamaterialize partenariat kati ya muungano za shirika la raia na muungano za wa victime na Fonareve mwenyewe. Wakati ilipita hatukuona tena Fonareve ku terrein, na gisi tulikia shtuka tena ileile ile makazi yote ambayo ilifanyikiwa kambele, tunaona tena Fonareve na lance na wale ambao walikuwa washakuwa seleksione hawakuwa hawakuwakamata tena. Tukaona kama munakuwa mambo ya giza kwani tunasema mission ambazo zilifanyika munamo jimbo zetu, haiko tu musud Kivu, na hata ma provinces zingine kama Ituri na kadhalika na Goma. Wale watu walienda waliitilize ma moyens na wanasamble kutuonesha ya kwamba ile kazi yote haikukuwa kazi na wanairudilia, hawakutuambiaka, ile tuliona tu tena wanalanse, tukaona kama uh, muungano kabambi ambayo inasema itakuwa ngambo ya wavictime haiwezi kuwa nafanya vitu namna mzuri ya kutumika kushirika kubwa kama Fonareve, kwani fonareve kama unejua inatumika na makuta ya bacontribuable Kongole, na wakati wanafanya mamisio inaweza kutema milier de millions de dollars, kisha wanasema kazi ambayo ilifanyika hawaipendi wanaanzilia ingine. Tukaona si inakuwa namna ingine ya kupora mali ya inchi, ijapokuwa pesa hizo zote ambazo tina zitakuwa afekte kwele kazi zingisaidia wa victim Ndiyo maana tulijiunga Bukavu, tukaambia Fonareve kuona sisi hatukukuwa tayari tena tupostile entreguiemen a ligne kama tule walisema, kwani sisi tulikuwa naya kama tushaka maliza ile mambo. Ni mambo yenye nyingi tena, pasho arudia, munahitaji nini ifanyike kusudi mawasiliano yenu na Fonareve yaendelee kuwa imara. Tunawasi nawasi warudie mubase de donnés yao waangalie kazi ambao watu awo ambao walitumaka kuterrain walifanyaka na nawakonsidere ile kazi. Sisi kama muungano ya sheka la raia na kama muungano ya wavictime, tunajulisha fonarefe ya kwamba hatutaweza tena kuanza mambo ya kupostile kwao, kwani tunajua mambo ambayo yuko nyuma ya ile yote. Ni kusema kuna kwa wazo ya kusema wataangusha muungano fulani fulani za shirika la raia na watie za ngambo yao na ni mambo ambayo sisi kama shirika la raia tunapashwa katala. Wakati tunasema tunatumika kusaidia wa victim, tunapashwa jikaza kukuwa modele. Ndiyo maana tulingana, hatufurahi na namna fonareve anatumika, kwani fonareve haionyeshi profesionalisme kazi yao. Hatuitike vilevile vile tena kuanza tena postile kwa ile maapele walilanse, kwani tunajua yale ambayo inakuwa nyuma ya hayo yote. Wakuu viongozi waangalie namna gani wataendesha mambo vizuri ngambo za Fonarev. Mirindi Maurice, asante eh, sana kwa hayo maelezo asante. Sana Radio Kapi, Dosie en Swahili. Kivu kaskazini, madereva wa magari na pikipiki ambao wanatumika katika njia za Bukavu walikale na Goma walikale wanaomba kuondoshwa kwa vizuizi haramu kupitia chama chao. Madereva hawa wanaonesha kwamba vizuizi hivi vinasimamiwa na watu wenye silaha ambao wananyanyasa wapita njia na wafanyabiashara. Bernard Nyangi anatuelezea kwa ndani <tipatikana> kwa mujibu wa shuda ambao tumia mara kwa mara njia ya Goma, Masisi, Walikale na Bukavu miti omba Walikale, makumi ya vizuizi vimewekwa katika eneo la Walikale pekee. Hawa wazitaja kwa mfano vizuizi vilivyoko Rotoboko, Mikumbi, Miba, Mungazi, Kishanga, Kalonge, Kibua, Shabunda, Ngora na Irumu, baadhi zasimamiwa na watu wenye silaha kinyume ya kwamba unyanyasi wapita kiwango. ushuda mbona fika kukarie tu na telefone mtu ameniza kama sikuwa na telefone. mm. Nasema telefone sina, bamafatilia banaita motama tulikuwa naye o ameona me, telefone ni yangu. Nafika munjia nasikia tumbu naluma sana mm. mama mwana niambia mm. hii maani yapi itakusaidia, na chuma ayo napekenya kidogo nusu nikatia mfuku wa pantalo ni nafika pale siwa nanifuye maposhi pandisha makuta ilikuwa ndani wakutana kaliani mwaka na bana ndani amenifunga pale kunitia na wasoda amenitosha ndani. Sasa fika hapa kwa bariere ya pili, wananiuliza niuliza livre d'impot na onyeshana mm -hmm. Haya, ananiambia mbona hakuna foto ya bibi yako, ase ni infraction paka mm -hmm. Ananitosha mwana kenzi milfra. Niko na impot na niko na je tribe de recensement, mimi na pana demi sema sema nirudishie carte na impot. Bana angalia ku carte bana kutana ndikase niko maria mm -hmm. na kuna foto ya mwana mke mm bana -hmm. nikula 2000 vitabu vya ushuru, stempu ya ushuru, ushuru wa usafirishaji wa chakula na kadhalika zatozwa huko Kwaki. Kiongozi wa waendesha pikipiki hali yagandamiza shughuli zao. Amani Bitalisia: leo siye vamotari tunateseka, haturudie tena na vatu kutokea Walikale, juvakazi yote ni kutumana kwa mpesa, vakitaka vabaeskroquana. Bamushi vetulikuwa tunaparamia anje, vetuko tunabeva sasa. Ujulize mutu moya, sie tunavapunguzia bei de Walikale goma 1000 fra me aende lipa plus de 1500 fra ku mabarieri kwake huyu. Matokeo ya hii ni makubwa. Leo kilo ya maaragi ni 300000 francs Masisi, transport yayo ni 300000 ingine. Jo, maaragi populacio ijipate namna gani? Walikale, jaribio zetu za kupata majibu ya kiongozi wa mtaa wa Likale bado hazijaza matunda. Kiongozi mmoja wa mali uomba oroza ya huduma zinazotajwa kwa utetezi utupatie majina njo ya maservise pour que tupime kuita baresponsable bieke biko na dura ya kufuiye pour la sekirité mais bapunguze le tracasserie trakaseri ko batu na tutaanzia kwanza kusansibilize avant de faire ma dénonciation madenonsiasio ma barua ni siku nyingi sasa hali hii ushutumiwa. Tumefika mwisho wa habari zetu kwa lugha ya Kiswahili. Asante kwa kutufata na kubaki karibu ya redio yenu ya amani.