Radio Okapi. Mchambo wasikilizaji wa, wapendwa, kwa kifupi. Helikopta ya kwanza ya Monusco imeshuka kwenye uwanja wa ndege wa Goma siku ya nne hii, baada ya kufungwa kwa uwanja wa ndege huo tangu mwaka mmoja, kutokana na vita Gavana wa muda wa Hoka Tanga alifanya mkutano wa waandishi wa habari siku ya tatu iliyopita, wakati wa mkusanyiko wa Mining Indaba inayofanyika Cape Town mjini Afrika Kusini. Mjini Matadi, watoto wanafunzi wa, wa Institut Esperance ambao hawasikie walifaidiwa siku ya tatu hii iliyopita na kikao cha uhamasishaji kilichoandaliwa na Collectif Citoyen Actif CCA kwa kifupi. Baki nasi, mpendwa, ufate urefu wa habari hizi. Jambo kwenu tena, wapendwa wasikilizaji. Nina furaha ya kushiriki nanyi tena kupitia toleo hili la habari za Kiswahili. Kwa mikrofoni ni mimi Elise Kavira nimetoka kuyatangaza hapa. Helikopta ya kwanza ya MONUSCO imeshuka kwenye uwanja wa ndege wa Goma siku ya nne hii baada ya kufungwa kwa uwanja wa ndege huo tangu mwaka mmoja kutokana na vita. Kaimu mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo alifika Goma kwa helikopta hiyo ili kusaidia mchakato wa amani unaoendelea kati ya serikali ya Kongo na uasi wa AFC M23. Alipofika, Bibi Vivian Van de Perre aliambia vyombo vya habari kuwa ziara yake pia ililenga kushirikiana na wadau mbalimbali mbali, ili kuendelesha mipango inayohusikia utaratibu wa ufuatiliaji na uhakiki wa usitishaji mapigano. Tujue kwamba msaada huu kut toka kwa MONUSCO ni kutokana na mfumo wa mamlaka yake kama inavyofafanuliwa na azimio la elfu mbili mia nane na nane la Baraza la Usalama uliofanyika mwaka elfu mbili na makumi mbili na tano na haya yote yanafanyika kwa heshima kamili ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kulingana na ujumbe wa Umoja wa Mataifa na jimboni Ituri, jeshi la Congo FARDESE lilianzisha operesheni ya kusafisha vijiji vitano katika eneo la Bule huko Jugu siku ya pili hii iliyopita. Lengo la kazi hiyo ni kuondoa tishio lolote kutoka kwa wanangambo wa CRP zidi ya raia. Kulingana na vyanzo vya usalama, kumefariki watu wawili na watano wameumia sana katika kazi hiyo. Jeshi la Congo linaungwa mkono na walinda amani wa MONUSCO. Siku ya tatu iliyopita walipiga masasi ili kuwakimbiza kundi la wachambuliaji upande wa kijiji cha Kasali. Ripoti ya Isa Cremo, usomi wa Jean Claude Lokidile. Tangu kurejeshwa Jumapili kwa kituo cha kibiashara cha Bule na FRDC, wanamgambo wa CRP wamezidisha majaribio ya kutaka kuiteka tena kijiji hicho. Jumanne asubuhi jeshi lilirusha makombora ili kuwafukuza wanamgambo hao waliokuwa wamejificha kando mwa Bule. Mchana kundi lingine lilisambazwa kuelekea Tupa na Sapa, vijiji viwili vya jirani. Operesheni za msako ziliendelea karibu siku kucha kuanzia Jumanne hadi Jumatano, zikielekezwa upande wa Jaimbu na Ka. Kwa mujibu wa vyanzo vya kiusalama, raia wawili akiwemo msichana mdogo waliuawa na wanaume watatu kujeruhiwa wakati wa mapigano. Wajeruhi walipelekwa katika hospitali ya Fataki kwa lengo la kupewa matibabu. MONUSCO pia imeimarisha doria zake za kuzunguka katika Mujibule ili kuhakikisha a ulinzi wa raia. Jumatano, askari walinda amani wa Umoja wa Mataifa walirusha zaidi ya makombora makumi manne kwa kuwafukuza wanamgambo wa CRP kuelekea Kasali, baada ya wanamgambo hawa kuwafyaturia risasi wanajeshi wa MONUSCO. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Luki Dile, Radio Okapi. Kama niliyotanguliza gavana wa muda wa Hoka Tanga alifanya mkutano na waandishi wa habari siku ya tatu iliyopita wakati wa mkusanyiko wa Mining Indaba inayofanyika Cape Town mjini Afrika Kusini. Martin Kazembe alizungumza kuhusu fursa za uwekezaji huko Hoka Tanga. Aliwahakikishia wawekezaji kuwa kwa sasa amani imetawala jimboni humo, na aliahidi kuwahakikishia usalama wao. Pia alitangaza kuwa taratibu zinawekwa ili kukomesha wizi wa mara kwa mara wakatodi ya cuivre katika jimbo hilo na madini yatakuwa nasafirishwa kwa usalama. Turudi mji mkuu Kinshasa, ambako waziri mkuu wa Kongo Judith Suminwa alikutana na waziri anayehusika na mambo ya mitandao nchini Kongo Jose Mpanda siku ya pili iliyopita mwezi huu wa pili ili kujadili matumizi haramu ya mafasa ya Congo na MTN Rwanda. Kiongozi wa ARPTC pamoja na wawakilishi kutoka kampuni kuu za simu zinazofanya kazi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zikiwemo Airtel, Orange na Vodacom nao walishiriki katika mkutano huu. Waziri wa mambo ya mitandao Jose Mpanda alieleza kuwa lengo la kikao hicho ilikuwa kuipa serikali taarifa ya masuala ya kiufundi ya tatizo hilo. Na habari hii kutoka jimbo la Kivu Kusini, katika eneo la Shabunda, siku ya tatu iliyopita. Wajumbe kutoka serikali ya mkoa wa Kivu Kusini walikusanyika pamoja na wakaaji ili kuzungumzia matatizo yanayokwamisha maendeleo na amani katika jimbo la Kivu Kusini. Mkusanyiko huu utadumu siku ine. Waziri anayehusikia sheria katika jimbo pamoja na mkuu wa wajumbe walihakikisha hapo hapo kuondolewa mara moja kwa hatua ya ukwepaji kodi iliyoamriwa na asasi ya kiraia ya Shabunda ya kupinga zuluma kubwa iliyofanywa na wazalendo. Usambazaji wa bidhaa muhimu kwa mji wa Shabunda pia ulijadiliwa kati ya viongozi wa jamii na ujumbe wa serikali ya mkoa. Jean Kasami anatuelezea kwa ndani. Wakaaji wa Shabunda walianza susia malipo ya ushuru wa serikali tangu wazalendo wauwe raia wane tarehe makumi mbili na tatu Januari mwaka huu. Wakaaji walikuwa katika mgomo muda wa siku nne kabla ujumbe wa serikali ya jimbo wasili pale jana siku ya tatu. Waziri wa Sheria jimboni Foste Mayani, ambaye aliongoza ujumbe, alisema wanakuja Shabunda kutokana na tetesi kadha wa kadha za kiusalama, za kiuchumi, kielimu na kadhalika. Aliendelea kusikitikia kuona vifaa vya muhimu katika maisha ya wakazi wa Shabunda vinatokea Beni na muzigo wa kilograma moja unalipia dola tatu. Alijiswali kwa nini kilomita kumi na mbili za barabara inayounganisha Shabunda na Kindu zisikarabatiwe ili kuwezesha mabadilishano ya biashara kati ya miji hiyo miwili iliyo karibu. Ama kuhusu maswali ya elimu, Foste Mayani aligusia pamoja na wakaaji wa Shabunda tatizo la walimu kupokea mishahara yao. Benki hakuna, na mobile money nayo ni tatizo, hasa kwa walimu waishio mbali na Shabunda Centre. Jean Kasami Mjini Matadi, watoto wanafunzi wa Institut Esperance ambayo hawasikie walifaidiwa siku ya tatu hii iliyopita na kikao cha uhamasishaji kilichoandaliwa na Collectif Citoyen Actif, CCA kwa kifupi. Shughuli hii ilikuwa kulingana na siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana. Maelezo zaidi katika taarifa hii kutoka kwa Nana Pluriche Mambu kwa mafasirio ya Bernarda Nyangi. Katika hotuba yake Walitri Dengengi, kiongozi jimboni wa Sesea, aliwahimiza watoto hawa wenye matatizo ya kusikia kutofuatilia zaa na potovu na kuamini uwezo wao. Alikumbusha kwamba wasichana wadogo, bila kujali ulemavu wao au asili ya kijamii, lazima wawe na imani katika uwezo wao na kukataa kujizarau. Kwa mujibu wake, kuna wavulana wengi mnamo sekta ya sayansi ila wasichana ni wachache, jambo iliyopelekea zoezi hii ya uhimizaji iendeshwe kwenye shule Esperance ili kutoa mwito wa kuchukuliwa hatua ili wanawake pia wajiunge na fanii ya sayansi. Kwa upande wake, meneja wa taasisi Esperance urizishwa na mpango huo, huyo uomba uhimizaji huu uzidishwe kwa ajili ya wanafunzi viziwi ambao mara nyingi huwa wanatengwa. Kundi la Active Citizen linapanga kuendeleza aina hii ya uimizaji ili kukuza wanaume wa kuwajibika jimboni Kongo Central ambapo mila na desturi potovu zaendelea kupunguza kasi ya maendeleo ya wasichana. Tunaelekea sasa jimbo la Manyema. Wajumbe wa kamati kuu ya jimbo ya makanisa ya Kristo nchini Kongo es walitathmini hali ya kisiasa, kiuchumi na kijamii ya nchi wakati wa kikao kilichofanyika kuanzia siku ya kwanza hadi siku ya tatu iliyopita. Ingawa wanakubali maendeleo makubwa, wanaamini kuwa mambo kadhaa bado inaomba kuboreshwa. Viongozi wa esese Manyema alitoa wito kwa viongozi kuhusika zaidi katika kuboresha hali ya maisha ya wakaaji. Askofu Gabriel Undayemba pia aliwataka wananchi wajitolee na kazi na wasitarajie kila kitu kutoka kwa mamlaka. Tunamaliza na habari hii ambayo inatokea Chikapa ambako mvua kubwa ilionyesha hapa nyuma nyuma zimeongeza momonyoko wa bonde la Saisai lililoko katika kitongoji cha Kanangai. Mmomonyoko huu tayari umesababisha uharibifu mkubwa wa mali na kutumbukiza familia nyingi katika umaskini. Jumuiya za kiraia za mitaa zinatoa wito kwa mamlaka za mkoa na kitaifa kufuatilia hali hii haraka ili isifike hatua mbaya zaidi. Taarifa ya Andre Katende Ngala Mulume kwa Kiswahili kya pola munanga. Kulingana na vyanzo vya ndani, zaidi ya nyumba kumi zimemezwa na kuwaacha wakaji wao bila makazi. Wale waliokumbwa na msiba huo sasa wanaishi katika hali mbaya ya kibinadamu. Mbali na nyumba zilizoharibiwa, uharibifu wa ardhi umekata njia kadhaa na kutatiza trafiki katika sehemu hii ya jiji. Akikabiliwa na ukubwa wa uharibifu huo Alen Kashama, kiongozi wa mkoa wa jumuiya ya kiraia ya Kasai, anatoa wito kwa dharura kwa viongozi. Anaomba uingiliaji kati wa haraka ili kupunguza hasara na kulinda idadi ya watu wanayotishwa, na anasema hivi: kwa mvua iliyoonyesha siku mbili zilizopita, nyumba kadhaa zilimezwa na maji, viongozi lazima wafanye yenye inayowezekana. Ikumbukwe kuwa kiwanja cha Menonite ambacho kipo jengo la bunge la mkoa pamoja na barabara ya Lumumba ni miongoni mwa maeneo ambayo sasa iko hatarini, ikiwa hakuna hatua za haraka zitachukuliwa. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo letu. Baki nasi mpendwa. Katika mji wa Bukavu watoto karibu elfu tano wenye miaka ya kwenda shule wako katika hatari ya kutosoma tena kutokana na ukosefu wa fedha katika jamaa nyingi, kwa sababu ya vita haya. Ni matokeo ya utafiti uliofanywa na shirika la ndani linalofanya kazi ya kulinda haki za watoto. Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi wa shirika lisilo la faida kwa jina Initiative Emino Mwanda Plus anapiga kengele kwa serikali na jumuiya ya kibinadamu. Akizungumza na mshiriki wetu Jean Kasami Emina Mwanda Sani Kangolingoli. Jambo, jambo bwana Mwariri, Jean Kasami, nini ndiyo imekupelekea kusema kwamba watoto wengi katika jimbo la Kivu ya kusini hasa hasa mjini Bukavu wako katika hatari ya kuacha shule na kuanza kuzurura barabarani. Mimi ni kiongozi wa association ambayo imeitwa Initiative Emina Mwanda Plus, ambayo imefanya uchunguzi wa kutisha kuhusu kuachwa shule kwa watoto wa Bukavu, ikionyesha kuwa watoto zaidi ya elfu tano wako hatarini kuacha shule ifikapo kati ya Februari, kama hakutakuwa na hatua za haraka zilizochukuliwa. Nini sababu zaidi zinapelekea wazazi waachilie kugharamia watoto wao kielimu? Sababu kuu za kuachwa shule ni umaskini wa wazazi, gharama kubwa za shule, ukosefu wa ajira usalama mdogo na kucheza kwa mtandao wa Vodacom, hizi siku ya mtihani kwa watoto wa kisekondari. Nini itakuwa kinyume ya watoto wengi, hivyo kuacha kwenda shuleni sababu ya umaskini wa wazazi. Kama unavyomaliza sema, madhara ya kuachwa shule ni makubwa. Kwanza uhalifu na wizi hmm. Watoto wanaoachwa shule wana uwezekano mkubwa wa kujiunga na uhalifu na wizi. Ushirikiano wa watoto kati maswala ya mapenzi na kuzaa mapema. Wasijana wanaoachwa shule wana uwezekano mkubwa wa kujiunga na maswala ya mapenzi na kuzaa mapema. Nini ifanyike kusudi tatizo hili ambalo linaonekana lisikumbe watoto wengi kama vile elfu tano wanavyosema. Tunaomba mamlaka husika, mashirika yasiyo ya, ya kiserikali na jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua za haraka za kujenga ajira kwa wazazi ili kuwasaidia wazazi kuwalisha watoto wao, kufanya elimu iwe bure na ya lazima ili kuhakikisha upatanaji wa elimu kwa watoto wote, kutoa msaada kwa familia maskini ili kuwasaidia familia kuwalisha watoto wao. Upelelezi huo uliufanya ukishirikisha viongozi wa elimu ya juu na ya sekondari. Pamoja tunaweza kuleta mabadiliko kwa watoto wa Bukavu na kuhakikisha mustabali wao. Emina Mwanda Sani, Kangolingoli ninakushukuru. Jimboni Kivu Kaskazini, katika mji wa Beni, sehemu ya masuala ya kiraia ya MONUSCO iliandaa kikao cha mafunzo cha siku mbili ili kuimarisha uwezo wa washirika ya kiraia, mamlaka za mitaa, pia na viongozi wachaguliwa kuhusu mchakato wa amani. Warsha hiyo ilimalizika siku ya nne iliyopita. Washiriki zaidi ya makumi sita kutoka Beni, Butembo na Lubero walidai kuunga mkono mchakato wa amani nchini Kongo mwishoni mwa kikao hicho. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Mark Marofimbo. Kikao ya kuongozea ujuzi wanaharakati wa shirika la raia kuhusu mikataba mbalimbali mbali ya usalama nchini DRC taarifa kuhusu mhula wa mpya wa Monisco na kipi kupiganisha habari za fununu zilikomeshwa Alhamisi uliopita ikiwakusanya wanaharakati wa shirika la raia zaidi ya sitini hivi wakitokea hapa Beni, Butembo na Lubero. Joselin Nzenze Mutumbirwa mwakilishi wa mashirika wa wanawake mtaani Lubero alisema kuridhika na kikao hiki. Hiki kikao ya siku mbili kuna maana sababu, tumejifunza juu ya mkataba ya Washington ya Doha na tumejifunza zaidi sana mambo inayokuwa ndani, na tunaona kwamba sisi Wakongomani ama sisi wanawake tuikamate kama yetu, ni kwa ajili yetu na ni sisi ndio tutafaidika zaidi. Sasa zana sisi tunaokuwa kuko Lubero tunaokuwa na shida vita ngambo yote mbili, waasi wa M23 na ADF wote wanavamia kwetu. Sasa hii kitu tukikamata kwa mikono mbili, na tunaweza kushikamana na government yetu, tunaweza kuendelea na tunapata amani. Kiongozi jimboni wa shirika la raia alisema kwamba kikao hiki kilikuwa ya maana kweli, kwani kulikuwa na mambo mengi mapya ya kuelewa na kujua. John Banyene yakuwa kama vile nyongezo ilikuwa besoin, ili hao wanimatera wa wasite civil wawezi kujua kindani ndani hiyo mikataba inasema nini, na wakati wamesha kujua, wataweza nao kuweza kuleta mchango wao sawasawa, kwa sababu wanajua kama mtu ajue kitu ni hapo anasemaka mambo ovyo ovyo, kinza anapenda kwa sababu alikuwa hafahami lakini akisha kujua kitu ni hapa, anaweza kuleta mchango yenye naweza kufaa. Kisha hii kikao ya siku mbili ambayo imepitika hapa, kutakuwa tena ingine mikutano ambayo itakuwa ndani ya uh, vijiji mbalimbali mbali, yani mafora ambazo zitakuwa na huko, wataweza kuzungumuza na population, yaani raia na wanaweza kuuliza hata maswali na hizo swali zao zimoja zimoja zitakuwa zinajibiwa ndani ya hiyo maforamu mbalimbali ambayo itakuwa ndani ya vijiji mbalimbali. Hali ya usalama inapofikia kwa sasa inaomba mchango na kushirikishwa kwa kila mmoja, zaidi sana uhusiano bora kati ya raia na jeshi, alisema mwanabunge jimboni wa mtaa wa Beni alansi wako tabia ni hiyo nywi tuku naita mariage civilo militaire. Umejua hiyo umoja katikati ya raia na jeshi ni hiyo inaleta solution. Ni hapo tuko nasema kama mutu anakuwa na information ya kuleta kwa maservice de securite, akose hauta kupata generale Mugisha ubie komanda fulani, komanda de brigade, sisi tunakuwa hapa sawa kilalo kutuletia information yenye neezi saidia na tulipenda tufanye systeme d'alerte ya mzuri, lakini iliomba vile wakubwa wa jeshi, wakati societe civile na inaleta information, inaomba kukamata mipango haraka. Parfois inakuwa retare, njio inaacha watu wanafariki. Donc inaomba systeme d'alerte yenye iko direct. Yaliyofunzwa katika kikao hiki yatatapanywa kwa wakaaji na wanaharakati wa shirika la raia, kila mmoja kwa maeneo yake. Beni, Mark Marufimbo, radio. Mwisho wa toleo hili. Asante kwa kutufata.