Na wasalimu, wapendwa wasikilizaji wa, wa Radio la Amani. Kwa kifupi, ukumbi wa mji mkuu Kinshasa utaweka mipaka kwenye nafasi ambapo nyumba ambazo zilijengwa kinyume na sheria zitabomolewa. Jimboni Ituri, kikao cha wabunge wa jimbo kilianza mfululizo wa mashauriano na makundi mbalimbali mbali ya wakaaji siku ya kwanza hii mjini Bunia. Katika mji wa Mwanda, jimbo la Kongo Central, maiti makumi tatu ya maskini zilizikwa mwisho wa juma hii, kutokana na operation ya kutosha maiti zote za maskini katika chumba cha maiti iliyoanzishwa na hospitali kuu ya Mwanda. Fata urefu wa habari hizi katika toleo hili. Mjambo tena wasikilizaji wapendwa, nina furaha kurejea tena pamoja nanyi kwa wiki hii mpya. Karibuni katika toleo hili la habari za Kiswahili. Nyuma ya kipaza sauti, mimi Elise Cavira. Kama nilivyoyatanguliza, ukumbi wa mji mkuu Kinshasa utaweka mipaka kwenye nafasi ambapo nyumba ambazo zinajengwa kinyume na sheria zitabomolewa. Tangazo hilo lilitolewa mwisho wa juma hii iliyopita tarehe kumi na nne ya mwezi tulimo na waziri anayehusika na mazingira katika jimbo Leon Mulumba, wakati wa kutembea kwake pamoja na waziri mkuu wa mambo ya ndani Jacquemain Shabani. Operesheni hiyo inalenga kurejesha utulivu mjini na kusafisha ardhi ya umma iliyokaliwa kinyume na sheria, pia kuzuia hatari haswa mafuriko ya mara kwa mara, ni kuhakikisha usambazaji wa maji safi na usalama wa kudumu kwa wakaaji wa Kinshasa. Tuelekea jimbo la Haut-Katanga ambapo shule mbili za kisasa ambazo zilijengwa na serikali ya Congo kama sehemu ya mradi wa maendeleo wa maeneo mia moja makumi ine na tano kwa kifupi PDEL 145 zilizinduliwa mwisho wa juma hii. Shule hizi zimejengwa katika mkoa wa elimu wa Holo Mami 2 tarafa ya Bukama 4 katika wilaya ya Luena. Kulingana na vyanzo vya ndani, kuwasili kwa shule hizi za kisasa ni mara ya kwanza kwa wilaya ya Luena. Pole Munanga anatuelezea kwa ndani. Wanafunzi walivaa sare za bluu na nyeupe wakiwa wamejipanga mbele ya majengo mapya wilayani Lwena, wakiimba nyimbo za kusherekea uzinduzi wa vifaa hivyo. Ikumbukwe kuwa majengo haya mapya yana shule ya msingi ya Lwena. E e, na hii ni shule ya kujitegemea, na kunakuwa vilevile shule ya msingi de Jalungana iliyofadhiliwa na kanisa la Kimbanguist. Kila shule ina vyumba sita vya madarasa, kila darasa iko na madawati makumi mbili yanachukua hesabu ya wanafunzi makumi sita kwa kila darasa kunapatikana katika kila darasa meza na dro pia kiti la mwalimu. Kuna vilevile vyoo vya ndani na panafasi ya kuoga pamoja na vyoo tofauti vya nje vya wasichana na wavulana. Umeme na maji pia vimewekwa. Kulingana na mkurugenzi wa shule ya msingi ya Jalungana, Bwana Florente Nyamakwese makwese, shule hii ya umma imejengwa tangu mwaka wa 1977 na na imeharibiwa mara kwa mara na majanga ya asili toka Lubumbashi. Pole Munanga Rejo Kapi. Niliyatangaza hapa mwanzoni, jimboni Ituri, kikao cha wabunge wa jimbo kilianza mfululizo wa mashauriano na makundi mbalimbali mbali ya wakaji siku ya kwanza hii mjini Bunia. Lengo la hiyo ni kufuatilia mapendekezo yaliyotolewa wakati wa kikao cha bunge kilichopita hasa kuhusu masuala ya usalama kibinadamu, kijamii na kiuchumi. Kulingana na mwenyekiti wa kikao hicho, changamoto kubwa zimesalia hasa shughuli za wanangambo wa CRP ambazo zinasababisha ongezeko la watu waliokimbia makazi zao. Ripoti ya Isaac Remo, usomi wa Jean Claude Lokidile. Asubuhi ya siku ya kwanza wanabunge wa Ituri walikutana kwanza na uongozi wa bunge la mkoa, kisha wakafanya mazungumzo na mkuu wa munisipaa katika jimbo la Ituri pamoja na gavana wa mkoa. Katika mazungumzo hao walijadili hasa kuhusu hali ya usalama na kibinadamu ambayo inaendelea kuwa mbovu kutokana na kuongezeka kwa mashambulizi yanayodaiwa kufanywa na wanamgambo wa Serpe katika maeneo kadhaa la tarafa la Jugu. Kwa mujibu wa rais wa cocus, moja ya mapendekezo makuu ya kikao cha mwisho ni kuhimiza makundi yote yenye silaha kujiunga na mchakato wa amani jimboni Ituri. Pendekezo hilo kwa sasa linaendelea kutathminiwa kupitia ushirikiano wa taasisi mbalimbali katika sekta ya uchumi. Kiongozi ya wanabunge pia litangaza kusainiwa juma jana kwa mkataba kati ya serikali na kampuni Good News kwa ajili ya kuweka lami, yani gudron kwenye barabara komanda hadi Goli. Mashauriano haya yanayoandaliwa wakati wa mapumziko yao yatasaidia wanabunge kukusanya maoni ya wananchi. Kufungwa kwa mashauriano haya yanatarajiwa kufanyika siku ya ano ijao. Toka Bunia, naitwa Jean Claude Loki, dile Radio Okapi. Jimboni Kivu Kaskazini katika vijiji vya Kibirizi na Bambo mtu mmoja ameuawa, wengine watatu wameumia sana na gari moja imechomwa usiku wa siku ya kwanza hii. Matukio haya yalitokea katika vikundi vya Mutanda na Bambo vilivyo katika ufalme wa Bwito eneo la Ruchuru, kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani, gazia hizo zinahusishwa na uvamizi wa watu wenye silaha na mapigano kati ya AFC M23 wazalendo na wachukiwa wa wapiganaji wa FDLR. Huko huko Kivu Kaskazini, watu mshuhuri wa eneo la Lubero wanaunga mkono uratibu wa uthibitishaji wa kuachwa kwa mapigano ulioizinishwa na mkutano wa kitaifa wa eneo la maziwa makuu mnamo tarehe makumi mbili na tano mwezi wa kwanza uliopita. Wanaamini kuwa ndiyo suluhu pekee ya kumaliza mateso ya wakaaji wanaoishi katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda. Upande wa Kivu Kusini, uwepo mkubwa wa vikundi vyenye silaha katika eneo la Fizi una athari mbaya kwa mfumo wa ikolojia wa eneo hili lililo kusini mwa jimbo la Kivu Kusini. Mimea na wanyama wameathirika sana, kwani vikundi hivi vilivyojihami vinanyonya maliasili ili kuhakikisha maisha yao. Msimamizi wa eneo la Fizi, Samika Longibadibanga, anaonyesha hali mbaya ya mazingira katika mamlaka yake. Samika Longibadibanga anaongea kupitia kipaza sauti kya Jean Kasami. Mazingira inaribika, kukata michi kiolela bila kuwai kuwaza kupanda tena michi zingine, kwa kutafuta makala, kwa kutafuta zile mabaruje, zinakatiwa na zinavuka kwenda nchi jirani ma Burundi, ma Tanzania, ma Zambia zingine kwenda Rwanda na majini mbalimbali mbali. Unajua kwamba kwetu utarafani Fizi uchimbaji kwa sababu ya oro iko iko mingi kule muo plateau mushani ya mitumba, miti zote walishakata huko na chimba mazahabu za kutosha, zile njo zinasaidia ile mavikundi ya washika silaha bila ruhusa, kutafuta chakula, kutafuta madawa na kutafuta pesa ya kuuza tena vifaa vya vita, ya kuendelea kukandamiza raia na kuendelea kurekriti wa vijana wenye aona kazi kwa kuingia mu movement yabo. Mjini Kinshasa, muungano wa tarehe kumi na sita mwezi wa pili unapendekeza kutotumia nguvu kwa madai yote nchini Kongo. Mmoja wa wajumbe wa muungano huu Padre Jose Mpundu alisisitiza umuhimu wa tamani hiyo siku ya kwanza hii, wakati wa kuadhimisha miaka makumi tatu na nne ya siku ya mashahidi wa demokrasia mjini Kinshasa. Askofu huu wa kikatoliki pia anahamiza mazungumzo jumuishi ili kuweka amani ya kudumu nchini kote, hali muhimu kwa maendeleo yoyote. Siku hii ya ukumbusho, tunawakumbuka wakristu wa katoliki waliouawa wakati wa maandamano ya amani ya tarehe kumi na sita mwezi wa pili mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na mbili, yaliyopangwa ili kudai kufunguliwa tena kwa kongamano kuu la kitaifa. Na katika jimbo la Tanganyika, ujumbe wa umoja wa wanafunzi katika chuo kikuu cha Kalemi, Unikal, unatoa wito wa utulivu kwa walimu na wanafunzi, katika taarifa iliyotufikia hapa kwa Redio Kapi siku ya Mungu iliyopita. Wajumbe hao wanaonya dhidi ya ujumbe wa uongo unaosambaa kwenye mitandao ya kijamii ambao unasema kwamba walimu wanakataa kutumika na wanafunzi wanafanya maandamano. Kiongozi wa Unical pamoja na wanafunzi kadhaa waliowasiliana na Radio Kapi walithibitisha kuwepo kwa machafuko ndani ya chuo kikuu, lakini kiongozi huyo alikataa kabisa madai yaliyotajwa kwenye kikaratasi ya kutolipwa kwa walimu. Kwa sasa utulivu umerudi katika university hii ya ya kwanza hii na wanafunzi wamesoma kama kawaida. Tunamaliza na habari hii kutoka mji wa Mwanda, jimbo la Kongo Central, ambapo maiti makumi tatu ya maskini zilizikwa mwisho wa juma hii, kutokana na operation ya kutosha maiti zote za maskini katika chumba cha maiti iliyoanzishwa na hospital kuu ya Mwanda. Mpango huu wa kibinadamu ulioanzishwa tarehe nne ya mwezi huu wa pili na mchaguliwa wa Mwanda, Jean Kimbondo Ndombasi, unalenga kutoa maziko ya heshima kwa mili ambayo haijadaiwa na kutoa nafasi katika chumba cha maiti cha Mwanda kwani miili hiyo thelathini ambayo haikudaiwa ilizikwa katika makaburi ya Makaisamba chini ya usimamizi wa naibu msimamizi wa eneo hilo Nikolas Kindwelo. Waliofariki wengi walikuwa watu wanaougua magonjwa ya akili, watoto wachanga, watu wasiojiweza na baadhi ya Wakongo ambao walikuwa wamerejea kutoka Ang kwa sababu za kiafya operesheni ya maiti sifuri wasio na uwezo itaendelea, kwani miili mingine thelathini imesalia katika chumba hiki cha maiti kilichojaa watu ambacho hakiwezi tena kubeba mabaki mengine. Mwakilishi mteule wa Mwanda naibu wa mkoo Jean Kimboko Ndombasi alianzisha hatua hii. Aliwapongeza wote waliohusika katika kufanikisha matokeo haya. Ikumbukwe kuwa chumba cha kuhifadhi maiti katika hospitali kuu ya Mwanda kina uwezo wa kubeba miili arobaini. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo hili, subiri nasi mpendwa. Jimboni Kivu Kaskazini, sehemu ya masuala kirai ya kiraia ya Monusco ilizindua siku tatu iliyopita warsha ya siku mbili katika mji wa Beni. Lengo la warsha hiyo ni kuimarisha ushiriki wa mashirika ya kiraia, mamlaka za mitaa na wabunge katika mchakato ya amani. Watu karibu makumi sita walishiriki katika mkutano huu kutokea Beni, Butembo na Lubero, na kati yao kuna wakuu wa kimila, wabunge, mamlaka za mitaa, watendaji na mashirika ya kiraia kwa kuyazungumzia zaidi tunampokea mkuu wa jumuiya ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini, John Banyene, ambaye atatufahamisha zaidi kuhusu washa hii. Tuyafate mahojiano yake na Mark Marofimbo. John Banyene, jambo. Jambo kama pia msimamizi wa shirika la raia jimboni Kivu Kaskazini, kwa kibinafsi kikao hiki ilikuwa na maana gani? Bwana Mpasha, habari kikao hiki kilikuwa na maana sana, kwa sababu unaangalia yote yenye napitika kwa siku za leo hii vikao mbalimbali mbali vyenye viko kwa sababu ya amani, kunakuwa uh, kikao ambacho kinakuwa Washington, kuna kunakuwa kikao ya, ya Doha, Luanda, uh, Nairobi. Sisi kama vile viongozi wa shirika la raia tulikuwa najua vipengele vimoja vimoja ya hizo mikataba, lakini raia wengi na viongozi wa moja wa moja walikuwa hawajue nini iko inapitika na sisi kama vile shirika la raia ambao tunakuwa na hiyo jukumu ya kuweza kuambia raia mambo ambayo inapita, hii ilikuwa jambo muhimu kwetu, na ndipo tuko tunashukuru MONISCO kwa kuweza kusindikiza mradi huyu ili population waweze kujua nini iko napitika, kwani ni haki yao kukuwa na uh, information kumambo ambayo inapitika, na waza umu umekuwa wakubwa mbalimbali mbali nao wameweza kujua eh, kama akoro eh, ya Washington inazungumzia nini, akoro ya Doha inazungumzia nini, akoro ya, ya, ya Nairobi mapurparle ya Nairobi ilikuwa inazungumza kwa sababu gani, eh, ya Luanda ilikuwa inazungumza kwa sababu gani. Umangalia wameweza kujua hiyo yote, na kwamba wameweza kuijua, ninawaza eh, nao eh, wanakuwa na hilo jukumu sasa ya kwenda kupasha wale eh, raia ambao waliweza kubaki vijijini na isipokuwa kupasha tu, lakini nao kuweza eh, kujiaproprie hizo hizo mikataba mbalimbali mbali, na hiyo processes mbalimbali hizi, na sisi tuweze kuchangia kwa kuleta amani na usalama huku kwetu, kwa sababu najua mambo ya amani haiko mambo ya kusema ni ya wale tu, ni mambo yetu sisi wote, na sisi wote tunapasha kuleta mchango wetu ili tuweze kupata amani yenye kudumu. Yani, kwa shirika la raia inakuwa kama nyongezo kwa waliojua mbele. Si, ya kuwa kama vile nyongezo ilikuwa besoin ili hao wa animateur au state civil waweze kujua kindani ndani hiyo e, mikataba inasema nini, na wakati wamesha kujua pale e, wataweza nao kuweza ku, kuleta mchango wao sawa, sawa kwa sababu wanajua. Kama mtu ajue kitu ni hapa, anasemaka mambo ovyo ovyo, kinza anapenda kwa sababu alikuwa haifahamie, lakini akishakujua kitu ni hapa, anaweza kuleta mchango yenye inaweza kufaa. Hapa ilikuwa tu eshation. Unafikiri wanao ngojelea kupata ile mafundisho wataipata namna gani? Nawaza Bwana Mpashabari, kisha hii kikao ya siku mbili ambayo imepitika hapa, kutakuwa tena ingine mikutano ambayo itakuwa ndani ya uh, vijiji mbalimbali, yaani mafora ambazo zitakuwa na huko, wataweza kuzungumza na populasion, yaani raia na wanaweza kuuliza hata maswali na hizo swali zao zimoja zimoja zitakuwa zi zinajibiwa ndani ya hiyo mafora mbalimbali ambayo itakuwa ndani ya vijiji mbalimbali mbali. John Banyeni, tunakushukuru sana. Ni mimi na kushukuru bwana mpasha habari. Radio Okapi, dossier en Swahili. Jimboni Kivu Kaskazini, maelfu ya watoto ambao hawaendi shuleni katika eneo la Masisi watafaidika kutokana na usaidizi unaolenga kuboresha upatikanaji wao wa elimu. Hiyo ni kulingana na mradi mpya wa shirika Action Aid uliozinduliwa kwa tarehe nne wa mwezi huu wa pili huko Sake. Jueni kwamba mradi huu ambao utadumu miezi kumi na nane umefaidiwa na shirika la ushirikiano wa maendeleo wa Italia AICS kwa kifupi pia unalenga kuwapa wanawake walioathiriwa na vita mazingira ya ulinzi zaidi. Maelezo zaidi kuhusu mradi huu katika ripoti hii ya Bernarde Nyangi. Siku za mbele zilizopita tulipokuwa ndani ya vita, mtoto alikosa mafaa yoyote ile, alikosa pia cha kusema. Hapa ni ushuda wa mwanafunzi toka shule la msingi la Kamoronza kijijini Sake akikaribisha ujio wa mradi huu. Watoto walikosa buku mradi huu kimsingi walenga eneo la afya la kiroche mtani Masisi. Miongoni mwa shughuli zinazopangwa ni pamoja na no ukarabati wa takriban madarasa mia moja, ugawaji wa vifaa na vitabu vya shule kwa wanafunzi elfu sita walio katika mazingira magumu, pamoja na no walimu 150 ni kama usibitisha hapa wenye bashateseka na kujeulia na vita na engine banasema hivi wataletea watoto wetu materiale ya masomo vraiment mina shukuru sana, na engine yenye bafie mbele walikuwaka hawasome me ted nakuya naleta muradi ya kusindikiza wafie kwa masomo. Kwa kiongozi wa shirika la Action de Volontaire pour la Solidarité et le Developement, FSD kwa ufupi, mshiriki wa utekelezaji mradi pia upanga mafunzo ya marekebisho kwa faida ya mamia ya wanafunzi ambao wamekatiza masomo yao kwa zaidi ya mwaka mmoja na pia kusaidia manusura 25 ya unyanyasi wa kijinsia kuelekea matibabu na huduma za kisaikolojia, jambo ambayo yajibu kwa hitaji za wakazi. Tukaona ile besoin ambayo ilitoka ndani ya komunote na tunafata ilo besoin itatusaidia kuweza kupata solusion mbalimbali ndani ya komunote. Mradi hii kwa mujibu wa kiongozi wa programu toka shirika Action Aid ni jibu kwa janga la elimu litokanalo na zaidi ya miaka kumi ya migogoro ya silaha katika jimbo la Kivu Kaskazini. Zaidi ya watoto 31 elfu kwa sasa wako nje ya mfumo wa shule na angalau shule 1142 zimabaki zenye kufungwa. Tutagawanya vifaa vya masomo kwa watoto, tutakarabati masomo, tutafundisha walimu na kutakuwa nyingine makazi mbalimbali zitafanyika kwenye jamii zetu kupitia mradi huu. Wamama watanufaika na vikao mbalimbali ambavyo vitawasaidiza ili mama naye ajitambue nafasi yake kwa jamii yake, kwa komuniti yake na ili atetee pia komuniti yake. Katika muda huu wa miezi kumi na nane ambayo mradi huu utadumu Action Aid inataka kutolea maelfu ya watoto na wanawake wa, wa mtani Masisi maeneo salama za elimu, kujenga upya na kuunda mabadiliko ya kudumu, husema Yakobu Muhamed Sani, mkuu wa mission ya Action Aid. Mwisho wa toleo hili, asante kwa kutufata na kubaki karibu ya Redio ya Amani.