Mjambo, oh, mm -hmm. Wapendwa wa wasikilizaji, habari kwa kifupi. Waziri wa Kongo anayehusika na mambo ya fedha Dudu Fwamba amewahakikishia wananchi kuwa shughuli za malipo ya mishahara zitakamilika kwa siku tatu zijazo. Katika jimbo la Kwilu, watu wanane kati yao meya wa wilaya ya Panu walihukumiwa kifo siku ya kwanza hii tarehe kumi na sita ya mwezi huu wa pili na mamlaka ya kijeshi ya Kikwit, ambayo ina mamlaka ya majimbo ya Kwilu, Kwango na Mai Ndombe. Hatua kubwa imepigwa katika vita dhidi ya malaria jimboni Kasai Oriental. Jimbo hili limeongeza rasmi chanjo mpya ya malaria kwenye ratiba yake ya kawaida ya chanjo. Baki nasi mpendwa, ufate urefu wa habari hizi. Na wasalimu tena wasikilizaji wapendwa wa redio Kapi, karibuni katika toleo hili la habari za Kiswahili. Kwa microfone mimi Elise Kavira nimewatangaza hapa awali. Waziri wa Kongo anayehusika na mambo ya fedha Dudufuamba amewahakikishia wananchi kuwa shughuli za malipo ya mishahara zitakamilika kwa siku tatu zijazo. Alisema hivyo siku ya kwanza hii iliyopita mwishoni mwa mkutano wa mapitio ya uchumi ulioongozwa na waziri mkuu Judith Suminwa Waziri wa bajeti na madini na gavana wa benki kuu ya Kongo nao walishiriki katika mkutano huu. Baada ya majadiliano hayo, Dudu fwamba alihakikisha kwamba hali ya uchumi bado inadhibitiwa na serikali ina rasilimali zinazohitajika kutimiza wajibu wake. Alieleza kuwa kucheleweshwa kwa malipo ya mishahara ya mwezi wa kwanza kulitokana na marekebisho ya kiufundi ya mara kwa mara mwanzoni mwa mwaka yakicheleweshwa zaidi na vikwazo vya kiusalama, jambo ambalo lililazimu mchakato wa malipo ufanyika awamu. Twaelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Baada ya karibu mwezi mmoja ya kukataziwa kwa huduma zote, mitandao ya simu za rununu zimerudishwa usiku kucha, kutoka siku ya kwanza hadi siku ya pili, katika maeneo matano karibu na mji wa Goma. Watumiaji wa Vodacom, Orange na Airtel wanaweza kuongea tena kupitia simu katika maeneo ya Nyiragongo, Ruchuru, Lubero, Masisi, Walikale na hata Kalehe iliko Kivu Kusini. Bernard Nyangi anatupa maelezo zaidi. Wakazi tuliowasiliana nao katika maeneo haya ambayo kwa sasa yanakaliwa na wasi, wanadai kuwa nitokea saa tano za usiku ya kuamkia leo ndiyo wapata tena mtandao. Hawa wanaweza sasa kutuma ujumbe na kuwasiliana, ingawa huduma hizo zote hazikuwa zinatumika kwa karibu mwezi mzima. Katika kipindi hiki, ili kuwasiliana na familia zao wakazi wengi walilazimika kusafiri kilomita kadhaa ili kufikia maeneo ambayo mtandao ulikuwa bado ukipatikana. Uratibu wa shughuli za kiuchumi, shughuli za kiutu wala ulinzi wa mazingira yalizembea muda huo wote. Wanaharakati wa, wa kibinadamu na afya pia waliasirika. Marejesho ya mtandao ni nafuu wa kweli kwa raia huko, ikiruhusu kuboresha mawasiliano, mzunguko wa taarifa za habari na hata kuwezesha malipo ya walimu wala wauguzi katika maeneo ya vijijini kupitia huduma za fedha za simu. Hadi sasa hakuna angalau taarifa rasmi kuhusu sababu na msingi halisi kukatwa kwa mtandao eneo hili za laumu dhuru zetu. Na upande wa Kivu Kusini biashara kwenye njia ya kitaifa ya tano katika eneo la Fizi imesimama kwa sababu ya ukosefu wa usalama unaosababishwa na migogoro ya silaha na uharibifu mkubwa wa sehemu hii ya barabara. Njia ya kitaifa ya tano hayunganishe tu majimbo ya Kivu Kusini, Tanganyika na Manyema, lakini pia inajumuisha ukanda wa kimkakati kwa inji ine jirani. Msimamizi wa eneo la Fizi, Samika Lonji Badibanga, anatoa tena ombi kwa mamlaka za mkoa na kitaifa watazame hali ya barabara hii ya muhimu sana ambayo imeachiliwa. Tumfate Samika Lonji Badibanga kupitia kipaza sauti kia Jean Kasami. Hii barabara namba tano inakwenda mu provinse jirani ya Manyema kalemi kwenda mu ma province za espace grand kasai na matarafani mbalimbali kwetu sisi, ni njia ya muhimu sana ya kuleta maendeleo nyumbani kwetu. Lakini hii njia iko mtatizo kubwa sana, kwa sababu inaharibika kweli, ilishabakie ni mfereji na magari kubwa sana za kutoka Bukavu za kutoka Goma kutoka Uvira wala maBujumbura kwenda na biashara, wakati ya mvula inakamata muda ya kutosha sana. Wakifika kabisa, utakuta biashara vilisharibika wala ilianguka njiani, biashara vyote vikapondekana wala zikakwala njiani muda ya kutosha kila kitu kilipanda bei, kwa sababu hii barabara namba tano haitengenezewe. Tuliuhai kujulisha government ya jimbo na government ya taifa kwa kutusajia kutengeneza muhimu. Wakati ya vita hii barabara kabisa njo inasaidia jeshi letu kupandisha vifaa vya kazi kwenye kuku mapambano tarafani Fizi. Jimbo ni Kasai Central, njia ya reli imekatika tena huko Benaleka katika eneo la Demba. Kumepita mwezi moja, OVD ilifanya kazi ya kuitengeneza njia hiyo ya reli na watu walikuwa wamerudilia kupita, lakini kazi hivi hazikumalizika. Mvua mikubwa zimeharibisha tena. Kwa hivyo trafiki ya reli katika Kasai central na Kasai oriental imekatizwa kuwa treni haiwezi tena kupita. Ripoti ya Andre Katendenga la Mulume inatafsiriwa na Florence Kizalunga. Kulingana na Gaston Chimpumbu, mratibu wa jumuiya ya kiraia mpya ya Congo katika wilaya ya vijijini ya Benalita, hali ilizidi kuwa mbaya Ijumaa iliyopita baada ya karibu saa tano za mvua. Anaogopa mzozo wa bidhaa muhimu za chakula na anatoa wito kwa mamlaka ya mkoo na kitaifa kuingilia kati haraka kujaza bonde na kurejesha trafiki ya reli anaongeza kunena kwamba wako katika hali ya magumu kwani reli ndio inapitia Kananga na imeleta mahindi na bidhaa nyingine. Hii inahatarisha kupandwa kwa bei ya vyakula. Wanaomba serikali ishiriki, sio tu katika ngazi ya mkoo, bali hata katika ngazi ya kitaifa. Vyanzo vya habari ndani ya kampuni ya kitaifa ya reli ya Kongo yani SNCC kanda ya kaskazini vinaonyesha kuwa kampuni hiyo tayari imehamasishwa kutatua tatizo hili na kuruhusu kuanza tena kwa trafik. Kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Kwilu, watu wanane kati yao meya wa wilaya ya Panu walihukumiwa kifo siku ya kwanza hii tarehe kumi na sita ya mwezi huu wa pili na mamlaka ya kijeshi ya Kikwit ambayo ina mamlaka ya majimbo ya Kwilu, Kwango na Maindombe wamzi huu ulitolewa baada ya vikao vilivyofanyika Idiofa, kuhusu mapigano yaliyotokea katika eneo hilo. Matukio hayo yalianza tarehe tatu mwezi wa pili mwaka tulimo, upande wa saa tano za asubuhi, polisi waliwakamata wachukiwa wawili wa majambazi katika eneo la Panu. Kwa kujibu, wanachama wa vikundi vyao walikataa kukamatwa na kusababisha mapigano makali. Watu wanne wakiwemo maafisa wawili wa polisi walipoteza maisha katika visa hivi. Na habari kutoka Congo Central, vijana wa Congo Central ambao wanataka kujiunga na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, FARDC wana siku tatu za kujiandikisha katika vituo mbalimbali vya uandikishaji vilivyofunguliwa jimboni humo. Wito huu ulitolewa na Kolonel Milongochi Makanda du Ciel, mkurugenzi wa uajiri wa mkoa wa 12e region militaire. Kulingana naye vijana ambao watahitikiwa wataongezeka kwa waajiriwa mia saba na makumi mbili na tano ambao tayari wamekusanyika katika kituo cha mafunzo cha Tambangadyo katika eneo la Songololo wakisubiri kuhamishwa hadi kituo cha mafunzo cha Mura karibu na Likasi jimboni ho Katanga. Kolonel Milongo chimaki nda dusiel alisisitiza kuwa vijana wanaohusika lazima wawe na afya njema kiakili, kimwili na kimaadili ili kujiunga na FARDESE na kutumikia nji ndani ya jeshi la kisasa na kitaaluma huko Ituri, watu makumi mbili na sita waliochukuliwa mateka mwezi wa kwanza na waasi wa ADF katika vijiji vya bwana sura na mamov katika eneo la Irumu waliachiliwa siku ya kwanza hii iliyopita. Raia wengine watatu walitekwa nyara katika kijiji cha Malulu, pia katika eneo la Irumu. Wakati huo huo, miili ya walimaji watano ambao waliuawa na waasi hao iligunduliwa siku mbili zilizopita huko Teturi, eneo jirani la Mambasa. Wanaharakati wa haki za binadamu wana lani kutowepo kwa operation kubwa za kijeshi jambo ambalo wanasema linachochea shughuli za waasi katika eneo hilo. Tunamaliza na habari hii kutoka Kasai Oriental. Hatua kubwa imepigwa katika vita dhidi ya malaria jimboni Kasai Oriental. Jimbo hilo limeongeza rasmi chanjo mpya ya malaria kwenye ratiba yake ya kawaida ya chanjo. Hafla ya uzinduzi huo imefanyika siku ya kwanza hii ikiongozwa na waziri wa afya wa jimbo hilo, Dr. Daniel Kazadi mbele ya maafisa kadhaa wa afya na viongozi wa jamii. Ripoti ya Esther Ndalafina kwa usomi wa Jean-Claude Lokidile. Chanjo huo unatolewa kwa njia ya matone, inalenga watoto wenye umri ya miezi sita hadi 24. Itatolewa katika kipindi ya dozi nne kwa watoto wenye umri ya miezi sita, 7, 8 hadi 15 tano, na kulingana na waziri wa afya wa mkoa, Daniel Kazadi. Hatua huo mpya unalenga kulinda watoto dhidi ya malaria ambayo ni sababu kuu ya vifo vya watoto katika jimbo huo. Takwimu zinaonyesha hali ya dharura tayari. Katika wiki ya sita ya epidemiolojia ya mwaka huu, zaidi ya kesi 1015 za malaria zimerekodiwa kwa watoto pamoja na vifo kadhaa. Waziri ametangaza kwamba hatua inayofuata itakuwa kuhakikisha upatikanaji wa chanjo hiyo katika vituo vyote vya afya vinavyo kutoa chanjo kwa watoto. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo hili. Baki na simpendwa Radio Okapi invite en soi Jimboni Kivu Kaskazini, sehemu ya masuala kirai ya kiraia ya MONUSCO ilizindua siku tatu iliyopita warsha ya siku mbili katika mji wa Beni. Lengo la warsha hiyo ni kuimarisha ushiriki wa mashirika ya kiraia, mamlaka za mitaa na wabunge katika michakato ya amani. Watu karibu makumi sita walishiriki katika mkutano huu kutokea Beni, Butembo na Lubero, na kati yao kuna wakuu wa kimila, wabunge, mamlaka za mitaa, watendaji na mashirika ya kiraia. Kwa kuyazungumzia zaidi tunampokea mkuu wa jumuiya ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini, John Banyene, ambaye atatufahamisha zaidi kuhusu washa hii. Tuyafate mahojiano yake na Mark Mahofimbo. John Banyene, jambo. Jambo kama pia msimamizi wa shirika la raia jimboni Kivu Kaskazini, kwa kibinafsi kikao hiki ilikuwa na maana gani? Bwana mpasha habari, kikao hiki kilikuwa na maana sana kwa sababu unaangalia yote yenye napitika kwa siku za leo hii, vikao mbalimbali mbali vyenye viko kwa sababu ya amani, kunakuwa uh, kikao ambacho kinakuwa Washington, kunakuwa kikao ya, ya Doha uh, Luanda, Nairobi. Sisi kama vile viongozi wa shirika la raia tulikuwa najua vipengele vimoja vimoja ya hizo mkataba, lakini raia wengi na viongozi wa moja wa moja walikuwa hawajue nini iko inapitika na sisi kama vile shirika la raia ambao tunakuwa na hiyo jukumu ya kuweza kuambia raia mambo ambayo inapita, hii ilikuwa jambo muhimu kwetu, na ndipo tuko tunashukuru MONISCO kwa kuweza kusindikiza muradi huyu, ili population waweze kujua nini iko napitika, kwani ni haki yao kukuwa na uh, information ku mambo ambayo inapitika, na waza umu umekuwa wakubwa mbalimbali mbali nao wameweza kujua eh, kama akoro eh, ya Washington inazungumzia nini, akoro ya Doha inazungumzia nini, akoro ya, ya, ya Nairobi, mapurparle ya Nairobi ilikuwa inazungumza kwa sababu gani, eh, ya Luanda ilikuwa inazungumza kwa sababu gani, umangalia wameweza kujua hiyo yote na kwamba wameweza kuijua, ninawaza e, nao e, wanakuwa na hilo jukumu sasa ya kwenda kupasha wale e, raia ambao waliweza kubaki vijijini, na isipokuwa kupasha tu, lakini nao kuweza e, kujiaproprie hizo hizo mikataba mbalimbali mbali na hiyo processes mbalimbali hizi na sisi tuweze kuchangia kwa kuleta amani na usalama huku kwetu, kwa sababu najua mambo ya amani haiko mambo ya kusema ni ya wale tu, ni mambo yetu sisi wote, na sisi wote tunapaswa kuleta mchango wetu ili tuweze kupata amani yenye kudumu. Yani, kwa shirika la raia inakuwa kama nyongezo kwa waliojua mbele ya kuwa e, si, kama vile nyongezo ilikuwa besoin, ili hao hawa wanimatera civil waweze kujua kindani ndani hiyo e, mikataba inasema nini, na wakati wamesha kujua pale e, wataweza nao kuweza kuleta mchango wao sawasawa kwa sababu wanajua kama mtu ajue kitu ni hapa anasemaka mambo ovyoovyo ovyo, kinza anapenda kwa sababu alikuwa hafahamie lakini akisha kujua kitu ni hapa anaweze kuleta mchango yenye inaweza kufaa hapa ilikuwa tu eshatio unafikiri wanao ngojelea kupata ile mafundisho wataipata namna gani Nawaza bwana mpashabari, kisha hii kikao ya siku mbili ambayo imepitika hapa, kutakuwa tena ingine mikutano ambayo itakuwa ndani ya uh, vijiji mbalimbali mbali. Yani mafora ambazo zitakuwa na huko, wataweza kuzungumza na population, yaani raia na wanaweza kuuliza hata maswali na hizo swali zao zimoja zimoja zitakuwa zinajibiwa ndani ya hiyo mafora mbalimbali ambayo itakuwa ndani ya vijiji mbalimbali. John Banyane tunakushukuru sana. Ni mimi na kushukuru bwana mpasha habari. Jimboni Kivu Kaskazini, maelfu ya watoto ambao hawaendi shuleni katika eneo la Masisi watafaidika kutokana na usaidizi unaolenga kuboresha upatikanaji wao wa elimu. Hiyo ni kulingana na mradi mpya wa shirika Action Aid uliozinduliwa kwa tarehe nne wa mwezi huu wa pili huko Sake. Jueni kwamba mradi huu ambao utadumu miezi kumi na nane umefaidiwa na shirika la ushirikiano wa maendeleo wa Italii Aise kwa kifupi, pia unalenga kuwapa wanawake walioathiriwa na vita mazingira ya ulinzi zaidi. Maelezo zaidi kuhusu mradi huu katika ripoti hii ya Bernard Nyangi. wa siku za mbele zilizopita tulipokuwa ndani ya vita, mtoto alikosa mafaa yote ile, alikosa pia cha kusema. Hapa ni ushuda wa mwanafunzi toka shule la msingi la Kamuronza kijijini Sake akikaribisha ujio wa mradi huu. watoto walikosa buku, wakosa mashakoshi, kaaibike mradi huu kimsingi walenga eneo la afya la Kiroche mtani Masisi. Miongoni mwa shughuli zinazopangwa ni pamoja na ukarabati wa takriban madarasa mia moja, ugawaji wa vifaa na vitabu vya shule kwa wanafunzi elfu sita walio katika mazingira magumu pamoja na walimu mia moja hamsini. Ni kama usibitisha hapa maombi Marco Francin, mkazi wa Sake. Washakamata watoto ku masomo wanakamata wa mama wenye baishateseka na kujeulia na vita na ingine banasema hivi wataletea watoto wetu materieli ya masomo. Vrema minashukuru sana, na ingine bafie mbele walikuwaka hawasome me wasome me akshenede nakuya naleta muradi ya kusindikiza wafie kumasomo masomo kwaki kiongozi wa shirika la Action de Volontaire pour la Solidarite le Developpement, FSD kwa ufupi, mshiriki wa utekelezaji mradi. Pia hupanga mafunzo ya marekebisho kwa faida ya mamia ya wanafunzi ambao wamekatiza masomo yao kwa zaidi ya mwaka mmoja, na pia kusaidia manusura ya unyanyasi wa kijinsia kuelekea matibabu na huduma za kisaikolojia, jambo ambayo yajibu kwa hitaji za wakazi tukaona ile besoin ambayo ilitoka ndani ya komunote na tunafata ilo besoin itatusaidia kuweza kupata solution mbalimbali ndani ya komunote. Mradi hii kwa mujibu wa kiongozi wa programu toka shirika Action Aid ni jibu kwa janga la elimu litokanalo na zaidi ya miaka kumi ya migogoro ya silaha katika jimbo la Kivu Kaskazini. Zaidi ya watoto mia ine salasina moja elfu kwa sasa wako nje ya mfumo wa shule na angalau shule 1142 zimabaki zenye kufungwa. Tutagawanya vifaa vya masomo kwa watoto, tutakarabati masomo, tutafundisha walimu na kutakuwa ingine makazi mbalimbali zitafanyika kwenye jamii zetu. Kupitia mradi huu, wamama watanufaika na vikao mbalimbali ambavyo vitawasaidiza ili mama naye ajitambue nafasi yake kwa jamii yake kwa komuniti yake, na ili atetei pia komuniti yake. Katika muda huu wa miezi kumi na munane ambayo mradi huu utadumu, Action Aid inataka kutolea maelfu ya watoto na wanawake wa, wa mtani Masisi maeneo salama za elimu kujenga upya na kuunda mabadiliko ya kudumu, husema Yakobu Muhammad Sani, mkuu wa mission ya Action Aid. Mwisho wa toleo hili, asante kwa kutufata.