Mjambo oh, mm -hmm. wapendwa wa wasikilizaji, habari kwa kifupi. Waziri wa Kongo anayehusika na mambo ya fedha Dudu Fwamba amewahakikishia wananchi kuwa shughuli za malipo ya mishahara zitakamilika kwa siku tatu zijazo. Katika jimbo la Kwilu watu wanane, kati yao meya wa wilaya ya Panu, walihukumiwa kifo siku ya kwanza hii tarehe kumi na sita ya mwezi huu wa pili na mamlaka ya kijeshi ya Kikwit ambayo ina mamlaka ya majimbo ya Kwilu, Kwango na Mai Ndombe. Hatua kubwa imepigwa katika vita dhidi ya malaria jimboni Kasai Oriental. Jimbo hili limeongeza rasmi chanjo mpya ya malaria kwenye ratiba yake ya kawaida ya chanjo. Baki nasi mpendwa, ufate urefu wa habari hizi. na wasalimu tena wasikilizaji wapendwa wa redio Kapi, karibuni katika toleo hili la habari za Kiswahili. Kwa microfone mimi Elise Kavira nimewatangaza hapa awali. Waziri wa Kongo anayehusika na mambo ya fedha, Dudu Fwamba, amewahakikishia wananchi kuwa shughuli za malipo ya mishahara zitakamilika kwa siku tatu zijazo. Alisema hivyo siku ya kwanza hii iliyopita, mwishoni mwa mkutano wa mapitio ya uchumi ulioongozwa na Waziri Mkuu Judith Suminwa. Waziri wa bajeti na madini na gavana wa benki kuu ya Congo nao walishiriki katika mkutano huu. Baada ya majadiliano hayo, Dudu Fwamba alihakikisha kwamba hali ya uchumi bado inadhibitiwa na serikali ina rasilimali zinazohitajika kutimiza wajibu wake. Alieleza kuwa kucheleweshwa kwa malipo ya mishahara ya mwezi wa kwanza kulitokana na marekebisho ya kiufundi ya mara kwa mara mwanzoni mwa mwaka yakicheleweshwa zaidi na vikwazo vya kiusalama, jambo ambalo lililazimu mchakato wa malipo ufanyika awamu. Twaelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Baada ya karibu mwezi mmoja ya kukataziwa kwa huduma zote, mitandao ya simu za rununu zimerudishwa usiku kucha kutoka siku ya kwanza hadi siku ya pili katika maeneo matano karibu na mji wa Goma watumiaji wa Vodacom, Orange na Airtel wanaweza kuongea tena kupitia simu katika maeneo ya Nyiragongo, Ruchuru, Lubero, Masisi, Walikale na hata Kalehe iliko Kivu Kusini. Bernard Nyangi anatupa maelezo zaidi. Wakazi tuliowasiliana nao katika maeneo haya ambayo kwa sasa yanakaliwa na waasi wanadai kuwa nitokea saa tano za usiku ya kuamkia ileo ndiyo wapata tena mtandao. Hawa wanaweza sasa kutuma ujumbe na kuwasiliana, ingawa huduma hizo zote hazikuwa zinatumika kwa karibu mwezi mzima. Katika kipindi hiki, ili kuwasiliana na familia zao, wakazi wengi walilazimika kusafiri kilomita kadhaa ili kufikia maeneo ambayo mtandao ulikuwa bado ukipatikana. Uratibu wa shughuli za kiuchumi, shughuli za kiutu wala ulinzi wa mazingira yalizembea muda huo wote. Wanaharakati wa, wa kibinadamu na afya pia waliasirika. Marejesho ya mtandao ni nafuu wa kweli kwa raia huko, ikiruhusu kuboresha mawasiliano, mzunguko wa taarifa za habari na hata kuwezesha malipo ya walimu wala wauguzi katika maeneo ya vijijini kupitia huduma za fedha za simu. Hadi sasa hakuna angalau taarifa rasmi kuhusu sababu na msingi halisi kukatwa kwa mtandao eneo hili, za laumu duru zetu. Na upande wa Kivu Kusini biashara kwenye njia ya kitaifa ya tano katika eneo la Fizi imesimama kwa sababu ya ukosefu wa usalama unaosababishwa na migogoro ya silaha na uharibifu mkubwa wa sehemu hii ya barabara. Njia ya kitaifa ya tano hayunganishe tu majimbo ya Kivu Kusini, Tanganyika na Manyema, lakini pia inajumuisha ukanda wa kimkakati kwa inji ine jirani. Msimamizi wa eneo la Fizi, Samika Lonji Badibanga, anatoa tena ombi kwa mamlaka za mkoa na kitaifa watazame hali ya barabara hii ya muhimu sana ambayo imeachiliwa. Tumfate Samika Lonji Badibanga kupitia kipaza sauti kia Jean Kasami. hii barabara namba tano inakwenda mu provinse jirani ya Manyema, Kalemi kwenda mu maprovinsi za espasa Grand Kasai na matarafani mbalimbali kwetu sisi ni njia ya muhimu sana ya kuleta maendeleo nyumbani kwetu. Lakini hii njia iko mtatizo kubwa sana, kwa sababu inaharibika kweli, ilishabakia ni mfereji na magari kubwa sana za kutoka Bukavu, za kutoka Goma, kutoka Uvira wala Mabujumbura kwenda na biashara, wakati ya mvula inakamata muda ya kutosha sana. Wakifika kabisa utakuta biashara vilisharibika wala ilianguka njiani, biashara vyote vikapondekana wala zikakwala njiani muda ya kutosha kila kitu kilipanda bei, kwa sababu hii barabara namba tano haitengenezewe. Tuliuhai kujulisha government ya jimbo na government ya taifa kwa kutusajia kutengeneza mui. Wakati ya vita hii barabara kabisa njo inasaidia jeshi letu kupandisha vifaa vya kazi kwenye kuku mapambano tarafani Fizi. Jimbo ni Kasai Central, njia ya reli imekatika tena huko Benaleka katika eneo la Demba. Kumepita mwezi moja, OVD ilifanya kazi ya kuitengeneza njia hiyo ya reli na watu walikuwa wamerudilia kupita, lakini kazi hivi hazikumalizika. Mvua mikubwa zimeharibisha tena. Kwa hivyo trafiki ya reli katika Kasai Central na Kasai Oriental imekatizwa kuwa treni haiwezi tena kupita. Ripoti ya Andre Katendenga la Mulume inatafsiriwa na Florence Kizalunga. Kulingana na Gaston Chimpumbu, mratibu wa jumuiya ya kiraia mpya ya Congo katika wilaya ya vijijini ya Benalita, hali ilizidi kuwa mbaya Ijumaa iliyopita baada ya karibu saa tano za mvua. Anaogopa mzozo wa bidhaa muhimu za chakula na anatoa wito kwa mamlaka mamlaka ya mkoo na kitaifa kuingilia kati haraka, kujaza bonde na kurejesha trafiki ya reli. Anaongeza kunena kwamba wako katika hali ya magumu kwani reli ndio inapitia Kananga na imeleta mahindi na bidhaa nyingine. Hii inahatarisha kupandwa kwa bei ya vyakula. Wanaomba serikali ishiriki, sio tu katika ngazi ya mkoo, bali hata katika ngazi ya kitaifa. Vyanzo vya habari ndani ya kampuni ya kitaifa ya reli ya Kongo, yani SNCC, kanda ya kaskazini, vinaonyesha kuwa kampuni hiyo tayari imehamasishwa kutatua tatizo hili hilo na kuruhusu kuanza tena kwa trafiki. Kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Kwilu watu wanane kati yao meya wa wilaya ya Panu walihukumiwa kifo siku ya kwanza hii tarehe kumi na sita ya mwezi huu wa pili na mamlaka ya kijeshi ya Kikwit ambayo ina mamlaka ya majimbo ya Kwilu, Kwango na Maindombe. Uamuzi huu ulitolewa baada ya vikao vilivyofanyika Idiofa kuhusu mapigano yaliyotokea katika eneo hilo. Matukio hayo yalianza tarehe tatu mwezi wa pili mwaka tulimo, upande wa saa tano za asubuhi, polisi waliwakamata wachukiwa wawili wa majambazi katika eneo la Panu. Kwa kujibu, wanachama wa vikundi vyao walikataa kukamatwa na kusababisha mapigano makali. Watu wanne wakiwemo maafisa wawili wa polisi walipoteza maisha katika visa hivi. Na habari kutoka Congo Central, vijana wa Congo Central ambao wanataka kujiunga na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, FARDC wana siku tatu za kujiandikisha katika vituo mbalimbali vya uandikishaji vilivyofunguliwa jimboni humo. Wito huu ulitolewa na Kolonel Milongochi Makanda Du Ciel, mkurugenzi wa uajiri wa mkoa wa 12e Region Militaire kulingana naye, vijana ambao watahitikiwa wataongezeka kwa waajiriwa mia saba na makumi mbili na tano ambao tayari wamekusanyika katika kituo cha mafunzo cha Tambangadyo katika eneo la Songololo wakisubiri kuhamishwa hadi kituo cha mafunzo cha Mura karibu na Likasi jimboni ho Katanga. Kolonel Milongo Chimaki Nda Dusiel alisisitiza kuwa vijana wanaohusika lazima wawe na afya njema, kiakili, kimwili na kimaadili, ili kujiunga na FARDC na kutumikia nji ndani ya jeshi la kisasa na kitaaluma. Huko Ituri, watu makumi mbili na sita waliochukuliwa mateka mwezi wa kwanza na waasi wa ADF katika vijiji vya Bwana Sura na Mamov katika eneo la Irumu waliachiliwa siku ya kwanza hii iliyopita. Raia wengine watatu walitekwa nyara katika kijiji cha Malulu pia katika eneo la Irumu. Wakati huo huo, miili ya walimaji watano ambao waliuawa na waasi hao iligunduliwa siku mbili zilizopita huko Teturi, eneo jirani la Mambasa. Wanaharakati wa haki za binadamu wana lani kutowepo kwa operation kubwa za kijeshi jambo ambalo wanasema linachochea shughuli za waasi katika eneo hilo. Tunamaliza na habari hii kutoka Kasai Oriental. Hatua kubwa imepigwa katika vita dhidi ya malaria jimboni Kasai Oriental. Jimbo hilo limeongeza rasmi chanjo mpya ya malaria kwenye ratiba yake ya kawaida ya chanjo. Hafla ya uzinduzi huo imefanyika siku ya kwanza hii ikiongozwa na waziri wa afya wa jimbo hilo, Dr. Daniel Kazadi mbele ya maafisa kadhaa wa afya na viongozi wa jamii. Ripoti ya Esther Ndalafina kwa usomi wa Jean-Claude Lokidile. Chanjo huo unatolewa kwa njia ya matone, inalenga watoto wenye umri ya miezi sita hadi 24. Itatolewa katika kipindi ya dozi nne kwa watoto wenye umri ya miezi sita 7 nane hadi 15 tano na kulingana na waziri wa afya wa mkoa Daniel Kazadi. Hatua huo mpya unalenga kulinda watoto dhidi ya malaria ambayo ni sababu kuu ya vifo vya watoto katika jimbo huo. Takwimu zinaonyesha hali ya dharura tayari. Katika wiki ya sita ya epidemiolojia ya mwaka huu, zaidi ya kesi elfu kumi na tano za malaria zimerekodiwa kwa watoto pamoja na vifo kadhaa. Waziri ametangaza kwamba hatua inayofuata itakuwa kuhakikisha upatikanaji wa chanjo hiyo katika vituo vyote vya afya vinavyo wa chanjo kwa watoto. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo hili, baki na simpendwa. Radio Kapi, invité en swahili. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, hali ya usalama na kibinadamu bado inatia wasiwasi kutokana na shughuli za ADF na uasi wa M23. Mashirika ya kiraia yanatoa wito kwa serikali na washirika wake kurejea amani kwa kuwalinda wakazi wa maeneo ya Beni na Lubero yanayotishiwa na ADF. Naibu wa jimbo aliyechaguliwa kwa eneo la Beni anaeleza hali hii katika mahojiano haya na Mark Marofimbo. Mwanabunge, jambo jambo. Uliona kwa macho yako mwenyewe mambo yalipitika pande wa Mamuve, nini unaweza kuelezea taifa la Kongo? Ndio ni kusema tumefika Mamo ve, kwa kuangalia nini imepitika hapo, Adefonalu imeingia kwa muji ya Mamo ve, iliua watu mbili siku ya Mungu na siku ya pili inafanya mpiskadi, inaua watu ine na kuchoma hata pikipiki, na inaonekana ya kwamba kunakuwa ukosefu ya operation ya wajeshi zaidi sana kukotea Ituri. Operation zinafanyika kwa Noro Kivu m, lakini kukotea Ituri hakuna kabisa kabisa operation, ni vile tukuna siwa. Wakubwa ya jeshi huko ku Ituri wangeungana na wakubwa ya jeshi kunako teritwari ya Beni Nord Kivu kwa kupiga adui mwenye na vichama hapa kunako group ma hapa ya Bambuba Kisiki hapa pembeni ya Owicha na naendelea kutatiza raia, lakini ni maeneo gani kabisa yanaguswa sana kama vijiji vijiji wala kwenye walimaji wanapatikana? Ndiyo, unajua adui ametia kambi zake ndani ya sheferi Walese Vukutu, inakuwa kwa teritwari ya Irumu na ni huku adui anatia kambi zake kubwa kubwa, ni kusema nyuma ya muji ya Otomaber ni huku kunakuwa sasa medina mupya ya adui. Na adui anapatikana kusheferi ya Babila Bakwanza, inakuwa kwa teritwari ya Mambasa, fasi mwao wanaita Elake, ni huku adui amejenga kabisa kambi zake na anaendelea Raia. Ni kusema kama kwetu kunorkivu tunafanya operesheni ya kupiga adui, lakini kama operesheni zengine hazitaanzishwa kabisa kabisa huko Ituri, zaidi sana kwa sheferi ya Babila Bakwanza na sheferi ya Walese Vukutu, itakuwa hatuyafanya kitu. Ni hapo tuko kuna lilia wakubwa ya jeshi wafanye nguvu sana kuanzisha operesheni ndani ya hiyo sheferi mbili, kwenye adui anaikala, ADF anaikala hapo, anajenga kambi zake na analipisha hata wakulima kitasi si ya kulipa kila mwezi, na inakuwa shida kubwa sana na ni hapo anatoka sasa. Kwa kukua hua watu paske aliua watu mamove, na adui anarudia tena ndani ya, ya, ya sheferia ya Walese Vukutu. Ni kusema tukuna lomba operation za kijeshi kabisa kabisa, jeshi yetu yenye nakuwa hapa Beni na jeshi yenye nakuwa kwa uh, Ituri watie nguvu pamoja kwa kubomola hiyo kambi za adui zenye zinakuwa ndani ya sheferia Walese Lesevukutu na ndani ya sheferia Babila Bakwanza, na tabia gani wala comportement gani? Sasa population itaafishe le temps que mambo ifike kumkona wa viongozi na mambo yote yakwe shwari, tabia gani wakajifo wanaadopte sasa ndiyo tabia ni iyo, nywi tukunaita mariage sivilo militaire. Umejua hiyo umoja katikati ya raia na jeshi ni iyo inaleta solution, ni hapo tukunasema kama mutu anakuwa na enformasyon ya kuleta kwa maservisi de sekurité, akosi hautapata generale Mugisha ubie komanda fulani komanda de brigade, sisi tunakuwa hapa sawa kilalo kutuletia enformasion yenye neezisaidia mugine na tulipenda tufanye systeme d'alerte ya mzuri, alakini iliomba vile wakubwa wa jeshi wakati société civile inaleta information, inaomba kukamata mipango haraka. Parfois inakuwa retard enjo inaacha watu wanafariki. Donc inaomba systeme d'alerte yenye iko direct. Ya pili tulikuwa na wazia, iliomba population yenye nakuwa ndani ya groupement Bambuba Kisiki hapa Mamove kuendelea kule nyuma Batangi, Mbau, watuletee zaidi sana mainformasyon yenye wanakuwa nayo bila kusikia boka. Minawaza hiyo kolaborasyon itatusaidia kwa kupiga adui na kumumaliza, lakini kwa ngambo ya kijesi tunawazia kwamba iliomba kuongeza tena wanajeshi efektife militaire ndani ya hiyo eneo Mamove Beuma, nyama na kuendelea hata ukotea Ituri inaomba kuongeza efektifi ya wasoda, tunawazia ni wadogo na wasoda wadogo hawataweza kufanya kazi vizuri, inaomba kuwaongeza. Lakini tunaendelea kuesiste juu ya population kukolabore na service de securite sirtu, vijana kuservire sawa, wapistere wanasaidia wasoda kuingia ndani ya pori paske tunakuwa na wajeshi wengine wanatoka Bandundu, wanatoka kuma provinces zingine hajue kwetu, lakini ni vijana watasaidia jeshi kuwapeleka ndani ya pori kwenye adui anajificha. Mwanabunge anaishi wako. Shukurani, asante. Radio Kapi dosie en swahili kila mwaka mnamo tarehe makumi mbili na sita ya mwezi wa kwanza, ulimwengu unahazimisha siku ya kimataifa na nishati safi, inayojitolea kukuza vyanzo vya nishati zinazoheshimu mazingira. Huko Ituri, ambako umeme unasalia kuwa adimu na usiotegemewa, kaya nyingi zaidi na zaidi zinageukia nishati ya jua kwa ajili ya mwanga na kukizi mahitaji yao ya kila siku. Taa za paneli za jua ndizo zinatumiwa zaidi nyumbani kwa sababu ya ukosefu wa umeme. Kwa baadhi ya wakazi nishati ya jua, yani pano solaire, imebadilisha kweli maisha yao ya kila siku. Sharité Singa, baba wa familia, amekuwa akitumia pano solaire kwa karibu miaka ishirini. Benefisi ni moya deke, unainstale auperde tena kitu kitu yote, sasa ni namuna opeke, unaijere sof susi. Naweza kuwa kidogo wakati ya mvua, kuva kitu ya elektrisité kama ya televizion inaoza ikata mbele, me limiere utakuwa naitu mpaka asubuhi sa watoto wako kwa soma unaweza kuijere na unakata una linye ya televizion kama sasa ina ba permetre, bawezi kuwa ndani ya kurevoir ba kuru ya itidia, kusoma ba. Zaidi matumizi ya nyumbani ni shati safi sawa, nguvu la umeme pano solar pia husaidia kulinda mazingira, hasa misitu kwa sababu matumizi ya makaa yanapungua katika kazi ya nyumbani. Joel Tagirebo ni mwalimu katika chuo kikuu cha Shalom cha Bunya na mtaalamu wa mazingira Benjiba, anafanya research, banasema ya kwamba energy nyingine katika mchakato wa kupambana na mabadiliko ya tabia inchi, ya nchi yani changement climatique. Joel Tegrabo anasisi serikali kuendesha siasa ya kupunguza bei ya panneau solaire ili kuwawezesha wananchi wenye mapato kidogo kuzinunua. Kuko kitu kingine nyenye na kwa responsabilite ya government government par exemple inaweza encourager inaweza promouvoir ile utilisation energie propre sawa panneau solaire, wakati ina inashukisha bei ya benyebi, kunafanya ile commerce kutoka kwa etranger kutufikishia hapa, na ndio maana utaona bei ya ile energie sawa Kupitia madhimisho ya sikukuu hii, umoja wa Mataifa unahamasisha mainchi zote na washiriki wa maendeleo kuongeza uwekezaji katika nishati safi, yani energie propre, ili kuhakikisha kuwa kila mtu anapata nguvu la umeme au leni kutumia jua yaliyo rafiki wa mazingira. Toka Bunya naitwa Jean-Claude Lokidi. Mwisho wa toleo hili, asante kwa kutufata.