Oh, okay. Mm -hmm. Na wasalimu wasikilizaji wapendwa, kwa kifupi, baada ya kuachiwa kwa kwa wafungwa na mia moja na makumi mbili na moja kutoka gereza la Makala, operesheni hii itaendelea na haihusiani na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu ambao unatawala katika kituo hicho. Tarehe kumi na nane ya mwezi huu wa pili mwaka tulimo, katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaadhimisha miaka makumi mbili tangu kuanzishwa kwake. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashirika karibu kumi ya kuwalinda watoto yanatoa wito kwa pande zote zinazopigania kutisha kuajiri watoto. Urefu wa habari hizi katika toleo hili Chombo kwenu tena wasikilizaji wapendwa wa, wa Redio ya Amani. Asante kushiriki tena nasi katika toleo hili la habari kupitia lugha ya Kiswahili. Kwa kipaza sauti ni mimi Elise Kavira. Tufungue toleo hili na habari hii kutoka gereza kuu la mji mkuu Kinshasa, baada ya kuachiwa kwa wafungwa mia moja na makumi mbili na moja kutoka gereza la Makala. Operesheni hii itaendelea na haihusiane na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu ambao unatawala katika kituo hicho. Ilikuwa ni ziara ya kawaida ya ukaguzi wa mwendesha mashtaka mkuu katika mahakama ya kasasion Firmin Mvonde Mambu. Ofisi ya mwendesha mashtaka ilifafanua hayo siku ya tatu hii mjini Kinshasa, pia ilibainisha kuwa Uamuzi wa, wa kuachiliwa huru wafungwa kutoka katika gereza la zamani la Makala, ulihusu wale walikuwa wakishikiliwa kinyume cha utaratibu kwa maana ya makosa madogo. Lengo pia ilikuwa kupunguza msongamano wa watu katika gereza hilo. Na upande wa Kwilu, wafungwa katika gereza kuu la Bandundu wanakabiliwa na hali mbaya. Kupata vyakula inakuwa shida kwao tangu miezi nane, kwani tangu miezi sita hawapate ruzuku kutoka kwa serikali kuu. Kutokana na hiyo, wafungwa kwa sasa wanategemea misaada kutoka kwa watu binafsi. Kati ya wa wafungwa mia tatu makumi saba na moja, wengi ni wagonjwa. Makamu wa kiongozi wa mfumo wa uratibu wa mashirika ya kiraia, ambaye anapaza sauti, anaeleza hali inayotia wasiwasi zaidi katika magereza mengine katika jimbo la Kwilu. Pia anasisitiza ugumu wa kupata huduma za afya. Placide Mukwa anatoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka kuokoa maisha magerezani. Masemi yake yametufikia hapa kutoka kwa Jean-Claude Tangamu wa redio ya jamii ya Bandundu. Tumfate kupitia utafsiri wa Florence Kizalunga. La situation dans la hali katika gereza la sekantenere uko Bandundu hasa na kwa hakika katika magereza yote yaliyosalia katika jimbo hilo ni ya kusikitisha. Tangu Julai iliyopita serikali imeacha kutuma pesa kwa ajili ya chakula cha wafungwa. Kutokana na hali hiyo, kwa wafungwa mia tatu sabini na moja wakiwemo wanawake tano na watoto kumi chakula kimekuwa tatizo. Wafungwa wanapaswa kuingia kwenye madeni kununua magunia ya mihogo na kununua kuni kwa mkopo ili kuwalisha. Hali hii haijadiliwi hata katika mambo ya ndani ya jimbo katika Idofa, Gungu, Bulungu, Masimanimba, Kikwite na Bagata. Hali ni mbaya zaidi. Wafungwa pia wana haki zao. Mamlaka lazima itafute ufumbuzi wa haraka kwa matatizo haya. Hali hii pia inasababisha watu wengi kutoroka magerezani. Jimboni Kasai Central, mahakama kuu ya Kananga imefungua kusambishwa kwa kesi za ubakaji wa watoto siku ya pili hii iliyopita. Kesi hizi zinasikilizwa katika gereza kuu la Kananga. Washitakiwa hao wote kutoka eneo la Luiza walikamatwa kutokana na usaidizi wa shirika lisilo la serikali Amour Plus ambalo lilikusanya majadala ya kesi na kuwapeleka wahadhiriwa kwa msaada wa kisheria. Hatua hii ni sehemu ya mradi wa kustahimili jamii unaotekelezwa katika eneo. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Antre Kate Ndengala Mulume kwa usomi wa Bernarda Nyangi. Watuhumiwa kumi na watatu toka eneo la Luiza waojiwa mahakamani kwa madai ya vitendo vya ubakaji dhidi ya watoto wadogo. Mashtaka yalikusanywa na shirika Amour Plus RDC kupitia mradi wa kusaidia uwezeshaji wa wasichana na uimarishaji wa ustahimilivu wa jamii. Mpango huu unalenga kuzuia na kukabiliana na unyanyasi wa kijinsia pamoja na ndoa za mapema katika jimbo la Kasai Central, hasa katika eneo la Luiza. Kupitia mpango huu, waasiriwa 13 wamepewa wa wa haki yao tayari, baada ya kuteseka muda mrefu misambo haya kijijini. Unufaika na usaidizi wa kiufundi na kifedha kutoka UNICEF na kusaidiwa na serikali ya Norway. Kesi hii inakuwa hatua muhimu katika mapambano dhidi ya kutowapiza waendesha maovu na utoa tangazo kali ya kutetea haki za watoto na wasichana jimboni Kasai ya Kati. Waziri wa Congo anayehusika na sheria ya Guillaume Gefa alianza mfululizo wa mashauriano ya umma katika eneo la Kabe ya Kamwanga wakati wa ziara yake katika mji wa Mbujimai, mji mkuu wa jimbo la Kasai Oriental. Lengo la mfululizo huo ni kutathmini utendakazi wa mfumo wa mahakama katika jimbo. Maelezo zaidi kutoka kwa Esther Ndalafina, kwa Kiswahili kya Jean Kasami. Wakati alipofika kena kuna makao makuu ya mtaa wa Kabe ya Kamwanga, waziri alianzisha hapo majadiliano ya umma, viongozi wa maeneo ya asili walishtumu kufungwa kwa watu bila makosa, kudharau madaraka yao, kuingilia kati majukumu yanayowahusu wao kama vile viongozi wa asili. Roger Kabuya mkuu wa groupement ya Bakwa Mulumba alionyesha waziwazi matatizo yao. Alisema hawana thamani yoyote sababu wao pia wanatendewa dhuluma sawasawa na watu wengine, bila kujali kwamba watawala wa ngazi zao wanastahili heshima fulani. Hata vijana wa vijiji wanaanza shtaki watawala wa ngazi za asili. Upande wake, Pascal Kapeta mwenyekiti wa baraza la vijana katika mtaa wa Kabeya Kamwanga alitetea maisha ya wanasheria yaboreshwe, na mahali wanatumikia pajengwe vifaavyo. Aliomba pia ujenzi wa jela na mafunzo ya maopeg bila kutambukia jengo la kituo cha polisi. Waziri Giome Ngefa aliahidi kuunda kamisheni ambayo itahusishwa na utekelezaji wa madai yote hayo ya raia wa mtaa wa Kabea Kamwanga. Tumewatangaza hapa mwanzoni tarehe kumi na nane ya mwezi huu wa pili mwaka tulimo. Katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inaadhimisha miaka makumi mbili tangu kuanzishwa kwake. Katiba hiyo ilitangazwa mnamo mwaka elfu mbili na sita na rais wa zamani Joseph Kabila baada ya kura ya maoni maarufu na iliashiria kuzaliwa kwa Jamhuri ya Tatu. Rais Felix Tshisekedi alieleza nia yake mwishoni mwa mwaka elfu makumi mbili na nne ya kuipa nchi katiba mpya akiona maandishi ya mwaka elfu makumi mbili na sita hayafai na yaliyoandikwa nje ya nchi. Katika kipindi cha miaka makumi mbili maandishi hayo yamefanyiwa marekebisho moja tu makubwa mwaka elfu mbili na makumi na moja. Ferdinand Kambere, naibu katibu mkuu wa PPRD, anasifu katiba hiyo ambayo imesaidia kusimamisha demokrasia nchini Kongo. Kwa upande wake aliyekuwa naibu wa kitaifa Ntumba Chabo la Bintu, mwanachama wa chama cha UDPS, anaamini kuwa mkataza wa ugomvi ambamo katiba hii iliundwa unasalia kuwa moja ya udhaifu wake mkuu. Anadai kuwa miaka makumi mbili baadaye, katiba ina makosa mengi zinazolazimu kufanyiwa marekebisho au hata kubadilishwa kabisa ikiwa wakongomani wataamua hivyo. katika jimbo la Kivu kaskazini mashariki, mashirika karibu kumi ya kuwalinda watoto yanatoa wito kwa pande zote zinazopigania kusitisha kuajiri watoto. Wito huo ulifanyika wakati wa majadiliano ya mizani yaliyofanyika siku ya pili katika mji wa Goma kwa siku ya kimataifa ya kupinga matumizi ya watoto kijeshi inayoadhimishwa kila mwezi wa pili kwa tarehe kumi na mbili iliyoandaliwa na sehemu ya ulinzi wa watoto ya MONUSCO. Hafla hiyo iliwaruhusu washiriki kushutumu shughuli zinazoendelea za vikundi kadhaa vilivyo na silaha ambavyo vimekuwa vikichochea uandikishaji na unyonyaji wa watoto katika jimbo hilo. Jimbo ni Ituri, vitongoji kadhaa vinakosa umeme, na kwenye kuna umeme unakatika mara kwa mara na bili kutoka kwa kampuni ya Greentech zinaendelea kuongezeka. Wakazi wa Bunia wanalia kuona hali hii. Malalamiko yao yaliwasilishwa siku ya pili hii iliyopita na uratibu wa mashirika ya kiraia ya Ituri wakati wa mkutano na kikao cha wabunge wa jimbo. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo letu. Nakomba mpendwa, baki nasi. Mjini Beni katika eneo la kilimo la Mayangose, ugomvi kati ya walinzi wa taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira ICCN kwa kifupi na walimaji ulisababisha kujeruhiwa kwa watu wawili kwa risasi siku ya kwanza iliyopita. Ni nini inapitikana katika eneo hili la migogoro? Tume iliyopewa jukumu la kufafanua mipaka ya hifadhi katika eneo hili inatumika je? Na nini kifanyike ili kupunguza ugomvi kati ya walinzi wa jamii na walimaji? tunajadili hii na naibu wa jimbo aliyechaguliwa kwa mji wa Beni Elimbafu Moja, akizungumuza na Mark Marofimbo mwanabunge Eli. Jambo jambo, mpasha habari, hali inakuwa kipi ndani ya Mayangose, mali ya shamba ya wakaji bo Mayangose kuko magumu sana. Donge hiyo magumu tunapata na tuliona wandugu zetu wanakuwa wablese kwa sasa, tulikuwa hatujui kama nini kunapitika kule, na hiyo kitu inatuzunisha sana. Tunakuwa na wandugu wetu wawili walipata masasi, na wakati tunauliza vizuri inakuwa SSN wale wa eco garde eh, na wiko natumika waseme operation moja na FRDC, ndio walipata disasi ndani ya hiyo kazi yao. Wakati tunauliza watu ya SSN wanasema no, wao walikuwa maoperasio zao za kuweza kutafuta wale wenyewe wanaweza kutosha mambao ndani ya parki kuna kuwa komanda moja wa FRDC alifanya mitingi kule la he, akasema wakulima watachoma manyumba zao. Na unajua wakulima wa kule waliweza kupata shida sana wakati ya ADF, waliwachomea manyumba, waliua wandugu zao, waliua watoto, waliua wamama, waliua pia wazee. Ikawafikia kukichwa kwa kusema inawezekana hawa watu wanakuya muvitu vyenye haviendeki Mbona huyu anatuambia ndani ya mitingi yake kusema wataweza kuchoma manyumba zetu? Sisi turudie muvile kunakuwa kitu gani ndani ya hiyo njo tuko. Naomba kwa guvernema na kwa servise yote yenyewe inahusika na mahakama iweze kufatililia wale watu waliweza kukomandite ile e, maasasinayo wandugu wetu wawili, wandugu wetu wawili wameumia wote wiko hapa kwa hopital general na tunawaza tutafatilia hiyo kitu mpaka mwisho, tuhakikishe ya kwamba ule mwenyewe alitenire mitingi lahe, mwenye aliweza kurevolte population akamatiwe na aweze kusamba juu ya ile act, na wale wenye walikomandite juu ya kuweza kupiga wandugu wetu masasi na wanaomba wanakamatiwa. Na ule mwenyewe aliorganize hiyo vitu inaomba na hukumiwa vikali jisi sheria inahukumiwa. Juu wale wandugu zetu leo hawana tena nguvu ya kujifanyia wao peke kazi, watoto wanateseka, wiko majama, na majamaa wiko na vitu fulani. Na hiyo tunawaza gavana wetu aweze kukamata hivi vitu mumikono na hakikisha ya kwamba yeye njoo autorite provinciale ndani hmm, ya hiyo province. Lakini nini inachelewesha, uh, ripoti ile ya komisio kufika kumwisho? Kuna kasoro gani? Nimetoka kukuelezea ya kwamba hatukuelewana kwanza sisi wa mambre wa komisio. Nilikuwa sijue nini naandikwa ndani ya rapo, lakini wakiwa ni presente kusema niweze kuvalider rapo. Rapo iliandikiwa Goma ku zone ya rebel wa M23. Juu ya nini sisi tusikue na akse ya kwenyewe raporo iko naandikiwa? Na hatujue wakati wana kudesigne. Sawa mambre wa komision maanayake, na nomba napartisipe kuma kumaetape zote zenyewe zitafanyika. Kama hatuweze kupartisipe kuraporo, na raporo njo rezulta final, kitu hakiziendeka njo uliona kuna kunakuwa wami walikatala ile raporo. Kulikuwa provisio, wali iyo rapor, kulikuwa wa wadept provincial walikatala hiyo raporo, kulikuwa wandugu zetu wa metri walikuwa ndani walikatala hiyo raporo, unaona societe civile nayo likatala hiyo raporo, kwa wale watu wenye walikuwa ngambo, aiseseni, ni wao waliweza kukua na elabore ile raporo. Sisi na hatujui, hatuwezi tika kitu sawa na hiyo, na tunaanza tutarapelewa kubwa, waweze kuhakikisha hiyo marekomandasyon na watumike juu yake, itatusaidia zaidi kwa kumaliza basi comportement gani population banyango na lima shamba kule batakuwa na. Sasa kwa sababu hali hayasimama, solution hiyo hayapatikana, mimi nawaza justice itafanya kwanza kazi yake kufatana na wale wenye wameumiza wandugu zetu, sisi tutafatilia tuhakikishe ya kwamba justice iliweza kubana wale watu wenye waliorkestre kulumia ya wandugu zetu, juu wengine walibanwa na wengine walipigwa. Ile ni ya kwanza. Ya pili, sasa mi nataka kuita kwa populasi yote, kila mtu alime shamba yake. Hakuya kuwa mtu anafukuziwa kule, na hakuya kuwa operasio moja fulani na kuwa lase kwa guvernema Kongole. Mimi sawa mbunge, siyasikia, na hakuya kuwa kitu kii wanasema kule ni parki. Hapana. Kila mtu aende kushamba yake alimi na ile, ukaenda hata kwa governor atakwambia meme shows, ukaenda hata kwa deputy national atakwambia meme shows, ukaenda hata kwa government itakwambia meme shows. Lakini enye tunapasha la siku kwa population, kila mtu arudie mshamba yake, arudishe akili chini, asiogope kitu. Wakubwa wangali na waza kama watapata solution namna gani juu waendeleshe vitu bila tatizo. Shukrani sana, ni kwangu wa ushukuru mpasha habari, muchasana. Kila mwaka mnamo tarehe makumi mbili na nane ya mwezi wa kwanza ulimwengu unaadhimisha siku ya faragha ya data. Siku hii imetengwa kwa ajili ya kuongeza ufahamu kuhusu umuhimu wa faragha katika enzi la kidijitali. Huko Bunya, kama ilivyo katika miji mengine mingi, matumizi ya mitandao ya kijamii yanaendelea tu kupanda, lakini ni watumiaji wachache ndiyo wanajua namna gani wanaweza kulinda maneno yao ya kibinafsi. Jean Claude Lokidile alichunguza swala hili na kuwasilisha ripoti hii kwenye Facebook, WhatsApp au TikTok, wakazi wengi kuweka picha kwenye mtandao, nambari za simu au maeneo wanaoishi kwa sababu mbalimbali: kutangaza shughuli zao za kibiashara, kuweka kumbukumbu za matukio fulani fulani au kujiburudisha tu. Hali hii inahusu pia Sandrine Mave, mtumiaji wa mitandao ya kijamii. Antuka ku binafsi minatumikishaka juu ya kujifurahisha tu, minakutola telefoni, minafaka video yangu. Antuka ni juu ya kujifurahisha kwanza me. Ya pili naisaidia vile kuchunga masouvenir, mi naweza kuwa na mafoto, mavideo, telefoni inaweza potea, me minaingia kukonte yangu Facebook, minaingia kukonte yangu ya, ya TikTok na minakute ile masouvenir tena iiesai kwa upande wake Matala Dembo anasema alilazimika kufunga akaunti yake ya Facebook baada ya mutu asiyejulikana kuingia kwenye akaunti yake bila ruhusa. Kwake mitandao ya kijamii anaitumia kwa kutangaza biashara zake na pia kupumzika baada ya siku ndefu ya kazi, hasa pia kupitia TikTok na WhatsApp. mimi natumiziaka TikTok juu ya kujisha ba pito kidogo kidogo, mambo mimi nafaka ba commerce au kidogo kidogo ku TikTok na sijaka mimi kupata ba clear, hata mtu ko kubeni ukisangani ku Kampala ataona kitu nyingi na poste ku TikTok yangu anafaka command inafaka livrezo ya mbali. Lakini kwa wataalamu kujionesha kupita kiasi inaweza kuwa na madhara makubwa kwa familia, ndugu na hata kwa kazi ya wathirika. Claude Disa ni mtaalamu wa kompyuta. Unajua hii tuki kama telefoni, ulichukua picha yako saa moja, mtoto alicheza na telefoni, anaweza hata akafinyanga buto moja, lakini kitu yote inaweza ikatoka kwa mtandao bila we kupenda. Ukisha kupost kitu moja kwa mtandao, kwa siku moja na kwa sekondi moja, watu ngapi wanaona? Inakuwa umatini ya watu wataona kitu na kuenda kutoa hiyo kitu, inapasha kuwa size ingini, na Ajali kubwa imeshafanyika na bwana journalist. Kupitia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya ulinzi ya taarifa binafsi, yaani protection des données, Umoja wa Mataifa inawahimiza watu wote kuwa waangalifu kuhusu kile wanaoweka mtandaoni, kwa sababu kulinda taarifa zako binafsi ni kulinda pia familia zako, kazi zako, na pia heshima zako. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Loki, dile radio. Mwisho wa toleo hili, asante kwa kutufata na kubaki, karibu ya radio kapi.