Haba sikilizaji wa radio Kapi, habari kwa kifupi. Naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani Jacmain Shabani alifanya mkutano muhimu siku ya tatu hii na amri kuu ya polisi ya kitaifa ya Congo, ndiyo kusema kamisha jenerali na manaibu wake watatu, ili kuzungumzia mambo yote muhimu yanayohusiana na PN za polisi, changamoto na mageuzi. Naibu mwakilishi wa ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo alitembelea wakimbizi siku ya tatu iliyopita katika maeneo ya Kasenyi na Chomia yaliyoko zaidi ya kilomita makumi tano kutoka Bunia, magharibi mwa. Siku ya tatu hii iliyopita, katika mtaa wa Ndesha, mji wa Kananga, mwanamke mtazito alifariki baada ya nyumba ya kuporomoka kwenye korongo. Subiri nasi mpendwa, upate urefu wa habari hizi. na wasalimu tena wapendwa wasikilizaji, asante kushiriki nasi ili kufata habari za Kiswahili za magharibi ya leo. Elise Cavira kwa microphone. Kama vile nimeatanguliza, naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani Jacques Mashabani alifanya mkutano muhimu siku ya tatu hii na amri kuu ya polisi ya kitaifa ya Congo, ndiyo kusema kamisa jenerali na manaibu wake watatu kwa mjibu wa msemaji wa polisi, wakati wa mkutano huu wa tathmini na maelekeo, mambo yote muhimu yanayohusiana na operesheni za polisi, changamoto na mageuzi, yalichunguzwa kwa kina ili kuwezesha taasisi hiyo kutekeleza jukumu lake kikamilifu. Kuhusiana na hili, Jacquemain Shabani alitoa amri ya juu kutimiza kikamilifu dhamira za msingi za polisi, ndiyo kusema kudumisha na kurejesha utulivu wa umma, kupambana na uhalifu na kurejesha mamlaka ya serikali katika eneo lote la taifa. Ni muhimu sana kukuza na kuunga mkono mchakato wa amani ulioanzishwa na serikali kwa msaada ya washirika wake. Hili ni mojawapo wa masharti muhimu ya kukuza na kuheshimu haki za binadamu. Haya ni masemi ya naibu mwakilishi wa ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo, ambaye alitembelea wakimbizi siku ya tatu iliyopita katika maeneo ya Kasenyi na Chomia yaliyo zaidi ya kilomita makumi tano kutoka Bunia. Wakati wa ziara yake, Anne Marie Dongi aliangazia matatizo yanayowakabili watu waliofurushwa makwao. Jimbo ni Kivu Kaskazini, ukosefu wa usalama unaongezeka kwenye njia ya taifa ya pili. Magari kadhaa ya wafanyabiashara na mashirika ya misaada ya kibinadamu yaliibwa katika siku mbili zilizopita kwenye barabara ya kiwanja Kanyabayonga katika eneo la Ruchuru, kulingana na vyanzo vya mashirika ya kiraia. Matukio haya ya hivi punde yanafanya idadi ya mashambulizi ya usalama yaliyorekodiwa katika eneo hili tangu mwezi wa kumi mwaka elfu mbili makumi mbili na tano na kusababisha vifo karibu kumi. Upande wa mashariki kubwa, wakongomani wanasema hawataki tena vita katika eneo lao, wanatamani amani. Hii ndio sababu wanaunga mkono makubaliano ya Doha na Washington. Haya ndiyo matokeo ya mkutano ulioandaliwa siku ya tatu iliyopita katika taasisi ya juu ya biashara, na Grace Neema, naibu kwestor wa bunge la kitaifa, na profesa Tresor Grison Kakumbi wa chuo kikuu cha Kisangani. Mada ya mkutano huo ilikuwa amani ya kisiasa na maendeleo ya eneo kubwa la mashariki, kwa kukubaliana na makubaliano ya Doha na Washington. Nimeatangaza hapa mwanzoni, katika kituo cha afya cha Mangembo kilicho katika eneo la Luozi, jimbo la Congo Central, ugonjwa ambao haujulikane unaathiri watoto wa shule pekee na unasababisha wasiwasi miongoni mwa mamlaka za utawala na afya. Kulingana na ripoti ya awali iliyochapishwa siku ya tatu na huduma za dharura za eneo la afya, ugonjwa huu ambao bado haujatambuliwa tayari umesababisha vifo vya wanafunzi wanne na mkubwa mmoja. Kutokana na ukosefu wa utambuzi, mamlaka za afya zinataka hatua za haraka zichukuliwe ili kubaini kisababishi magonjwa na kulinda watoto wa jiji. Taarifa ya Nana Plurish Mambu, kwa Kiswahili Kya Pola Munanga. Taarifa ya awali ya dharura ya eneo la afya la Mangembo iliyotolewa na tarafa ya afya ya mkoa wa Kongo Central inaeleza kuwa ugonjwa huo huathiri kijiji cha Madimba, eneo la afya la Byenga lililopo kilomita makumi tano na tisa kutoka ofisi kuu ya Mangembo, katika sekta ya Kenge, wilaya ya Luozi. Kwa kujua kama mtu anakumbwa na magonjwa hiyo, ni kama eko na maumivu makali ya kichwa ikifuatiwa na kupoteza fahamu, inaendelea haraka hadi kifo. Tangu Januari tarehe makumi tatu na moja, kesi sita zimerekodiwa pamoja na vifo vitano. Wakikutana kwa dharura, watendaji katika sekta ya afya wanazingatia uwezekano wa mlipuko wa uti wa mgongo wa kibakteria. Changamoto ni pamoja na ukosefu wa dawa kukosekana kwa gari la kubeba wagonjwa kwa ajili ya kuwahamishia katika hospitali kuu ya rufaa ya Mangembo. Pia ugumu wa kutoa tahadhari kutokana na kutokuwepo kwa mtandao. Tunarudi tena Kivu Kaskazini, mji wa Beni, katika eneo hili lenye kusumbuka na vita. Hospitali kuu ya Oicha iliyoanzishwa mwaka elfu moja mia tisa na makumi tatu na nne inasalia kuwa muhimu sana kwa maelfu ya watu waliokimbia vita. Hospitali hii inazungukwa na kambi nne za wakimbizi waliokimbia waasi wa ADF na inapokea wanawake wenye mimba na wagonjwa walio katika hali ngumu kila siku, mara nyingi bila uwezo wa kulipa huduma zao. Kwa miezi michache iliyopita hiyo imekuwa ikijahidi kufanya kazi haswa wadi yake ya uzazi. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Martial Papi Mukeba kwa usomi wa Mark Marofimbo. Ikigongana na matatizo ya ukosefu wa umeme, ikiwa baadhi ya wagonjwa ni wakimbizi, hospitali kuu ya Oicha yatumia ya masini ndogo ya umeme inayozembesha kazi huko, kama alieleza Salomo Siriwayo muhusika na utaratibu ya kazi kunako hospitali kuu ya Oicha. Ukweli ni kwamba watumia lita sita hadi kumi na tano ya mafuta kwa kuwasha mashine hii ya umeme, na ikiwa vyumba vyote vya kazi yabidi kupata umeme, hapo sasa mambo yajivuruga sana, kwani umeme haitoshe kabisa. Hospitali ni katika hali mbovu ya kazi, ikiwa inajitafutia kipekee hela, mahitaji yakiwa mazito sana. Kwa upande mwingine, chumba cha uzalishaji nayo ni shida lingine, ikiwa lina ukubwa ya upokezi wa watu makumi nane tu, lakini kwa mwezi hospitali hii yapokea wamama wajauzito wasiopungua 105 hivi, ikisababisha wengine kuweka vilalio vyao udongoni kwa kupata nafasi ya kulala, alishuhudia mkuu kiongozi wa hospitali Daktari Kasereka Nzala. Ndio maana ni aliko la dharura kwa kusaidia hospitali hii inayokuwa matumaini kipeke, ya kipekee ya wakimbizi na wanawake wajauzito Beni. Mark Marufimbo, Marofimbo, Redio Kapi Magharibi. Mwa siku ya tatu hii iliyopita, katika mtaa wa Ndesha mji wa Kananga, mwanamke mjazito alifariki baada ya nyumba kuporomoka kwenye korongo. Mama huyu wa mimba ya miezi mnane. Alikuwa na watoto wawili waliposombwa na maporomoko hayo. Majirani waliweza kuokoa kijana mmoja na msichana lakini mama alifariki hapo hapo. Kulingana na wakaaji, kutokuwa shwari kwa ardhi inasababishwa na mvua iliyonyesha hivi majuzi na ukaribu wa nyumba hizo kwenye korongo. Jamii inatoa wito kwa mamlaka kuchukua hatua za haraka ili kuzuia majanga zaidi. Ripoti ya Andre Katendengala Mulume, utafsiri wa Jean Kasami. Mahali pale ajali ilitokea, watu wengi walikuja tazama kilichotokea. Pierre Chimanga, mtetezi wa haki za binadamu katika eneo hilo, alifahamisha kuwa muhanga alikuwa anatokea kanisani pamoja na watoto wao wawili, mumoja msichana, mwengine mvulana. Wote walipelekwa ndani ya mfereji na mporomoko wa udongo. Yule mkubwa alikuwa mujamuzito wote wamefariki. Miporomoko mingine imekwisha ripotiwa nafasi ile ile na kusababisha vifo vya watu kadhaa, nyumba karibu kumi hivi na watu watano kufariki. Barabara kando ya mfereji huo imekwisha katika sehemu kuelekea kwenye makaburi ya Kamwandu, mojawapo makaburi makubwa ndani ya jimbo baada ya lile la kata ya hospitali katika jimbo mkuu Kinshasa. Ukaguzi wa hati za magari na usafiri umeimarishwa kwenye barabara kadhaa tangu zaidi ya juma mbili kulingana na mamlaka za muji, operation hiyo inalenga kupiganisha msongamano wa magari na kuimarisha usalama barabarani, lakini madereva na watumiaji wengine wa njia hawashiriki mtazamo sawa kila wakati. Tupate maelezo zaidi katika ripoti hii ya Nos ya Tambo, mafasirio ya Benjamin Mudumbi. Kwenye barabara kuu la mji kuu la mjini Kinshasa, timu za ukaguzi zinasimamisha gari za namna yeyote ikiwa na magari ya binafsi ama ya upekee wala gari ya watu wote juu ya ukaguzi ya vitambulisho mbalimbali za mbali barabarani. Kwa upande wa chama cha madereva, wanafikiria kuwa utaratibu unapashwa kurejeshwa katika sekta hiyo inayoangalia mambo ya barabarani. Kwa upande wa wakaaji wa mjini kuu la Kinshasa, wanalaani masongamano wa magari na ucheleweshaji unaosababishwa na operesheni hii, na kwa upande wa wizara ya uchukuzi ya mkoa, operesheni hizi zinasaidia kwa ukweli mamlaka zinaahidi kuendelea kuweka shinikizo madereva na watumiaji kwa upande wao wanasema, wanatarajia siyo ukaguzi tu, ila wanaomba barabara ambazo zinapatikana katika hali isiyokuwa ya kawaida zitengenezwe pia. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo hili, baki nasi mpendwa, Radio Kapi. Mjini Beni, ugomvi kati ya walinzi wa taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira ICCN kwa kifupi na walimaji ulisababisha kujeruhiwa kwa watu wawili kwa risasi siku ya kwanza iliyopita. Ni nini inapitikana katika eneo hili la migogoro? Tume iliyopewa jukumu ya kufafanua mipaka ya hifadhi katika eneo hili inatumika je? Na nini kifanyike ili kupunguza ugomvi kati ya walinzi wa jamii na walimaji? Tunajadili hili na naibu wa jimbo aliyechaguliwa kwa mji wa Beni Elimba Fumoja, akizungumza na Mark Marofimbo. mwanabunge, eli jambo? E jambo mpasha habari. Hali inakuwa kipi ndani ya Mayangose, mahali ya shamba ya wakaji? Bo Mayangose kuko magumu sana, donge hiyo magumu tunapata na tuliona wandugu zetu wanakuwa wablesse kwa sasa, tulikuwa hatujui kama nini kunapitika kule, na hiyo kitu inatuhuzunisha sana tunakuwa na wandugu wetu wawili walipata masasi, na wakati tunauliza vizuri, inakuwa ISSN wale wa EcoGuard eh, na tumika moja, na natumika operation moja na FARDC ndio walipata disasi ndani ya hiyo kazi yao. Wakati tunauliza watu ya SSN, wanasema no, wao walikuwa maoperasio zao za kuweza kutafuta wale wenyewe wanaweza kutosha mambao ndani ya parki. Kunakuwa komanda moja wa FRDC alifanya mitingi kule lahe akasema, wakulima watachoma manyumba zao. Na unajua wakulima wa kule waliweza kupata shida sana wakati ya ADF, waliwachomea manyumba, waliua wandugu zao, waliua watoto, waliua wamama, waliua pia wazee. Ikawafikia kukichwa kwa kusema inawezekana wa watu wanakuya muvitu vyenye haviendeki Mbona huyu anatuambia ndani ya mitingi yake kusema wataweza kuchoma manyumba zetu sisi, turudie muvile kunakuwa kitu gani ndani ya hiyo njo tuko naomba kwa guvernema na kwa service yote yenyewe inahusika na mahakama iweze kufatililia wale watu waliweza kukomandite ile e, masasina ya ndugu wetu wawili, wandugu wetu wawili wameumia wote wiko hapa kwa hopital general, na tunawaza tutafatilia hiyo kitu mpaka mwisho, tuhakikishe ya kwamba ule mwenyewe alitenire mitingi la he, mwenye aliweza kurevolte population akamatiwe na aweze kusamba juu ya ile act, na wale wenye walikomandite juu ya kuweza kupiga wandugu wetu masasi, na wanomba wanakamatiwa na ule mwenyewe aliorganize hiyo vitu inaomba na hukumiwa vikali gisi sheria na hukumiwa juu, wale wandugu zetu leo hawana tena nguvu ya kujifanyia wao peke kazi, watoto wanateseka, wiko na majama, na majamaa wiko na vitu fulani. Na hiyo tunawaza gavana wetu aweze kukamata hivi vitu mumikono, na hakikisha ya kwamba yeye njo autorité provinciale ndani na ya hiyo province. Lakini nini inachelewesha uh, ripoti ile ya komisio kufika kumwisho kuna kasoro gani? Nimetoka kukuelezea ya kwamba hatukuelewana kwanza, sisi wa mambre wa, wa komisio. Nilikuwa sijue nini naandikiwa ndani ya rapo lakini wakwewa ni presente kusema niweze kuvalide rapo. Raporo liandikiwa goma kuzone ya rebel wa M23, juu ya nini sisi tusikue na akse ya kwenyewe raporo iko naandikiwa na hatujue wakati wanakudeziny Sawa mambre wa, wa komision maana na nombana partisipe kumaetape zote zenyewe zitafanyika, kama hatuweze kupartisipe kuraporo na apoo njo lta final kic hakeziendeka, njo uliona kuna kunakuwa wami walikatala ile raporo, kulikuwa, provisio, rapor. Kulikuwa wa wadept proia walikatala hiyo apo, kulikuwa wa ndugu zetu wa wamtre walikuwa ndani walikatala hiyo apoo, unaona soit civile nayo likatala hiyo raporo. Kwa wale watu wenye walikuwa ngambo wa SSN ni wao waliweza kukua na elaborele raporo. Sisi na hatujui, hatuwezi tika kitu sawa na hiyo, na tunaweza tarapelewa kubwa waweze kuhakikisha hiyo marekomandasyo na watumike juu yake, tatusaidia zaidi kwa kumaliza basi comportement gani population bajengo na lima shamba kule batakuwa na sasa, kwa sababu hali hayashimama, solution hayo hayapatikana. Menawaza justice itafanya kwanza kazi yake kufatana na wale wenye wameumiza wandugu zetu. Sisi tutafuatilia tuhakikishe ya kwamba justice iliweza kubana wale watu wenye waliorchestrate kulumia ya wandugu zetu. Juu wengine walibanwa na wengine walipigwa. Ile ni ya kwanza. Ya pili, sasa mimi nataka kuita kwa population yote kila mtu alime shamba yake. Hakukuwa mtu anafukuziwa kule. Na hakukuwa operation moja fulani na kwa lasi kwa gouvernement kongole. Mimi sawa mbunge siasikia. Na hakukuwa kitu kile wanasema kule ni park, hapana. Kila mtu aende kushamba yake alime na ile, ukaenda hata kwa governor atakwambia meme shoes, ukaenda hata kwa deputy national atakwambia meme shoes, ukaenda hata kwa government atakwambia meme shoes. Lakini enye tunapasha la siku kwa population, kila mtu arudie mshamba yake, arudishe akili chini, asiogope kitu. Wakubwa wangali na waza kama watapata solution namna gani juu waendeleshe vitu bila tatizo. Shukrani sana, ni kwangu wa kushukuru mpasha habari Kila mwaka mnamo tarehe makumi mbili na nane ya mwezi wa kwanza, ulimwengu unaadhimisha siku ya faragha ya data. Siku hii imetengwa kwa ajili ya kuongeza ufahamu kuhusu umuhimu wa faragha katika enzi ya kidijitali. Huko Bunya, kama ilivyo katika mji mengine mengi, matumizi ya mitandao ya kijamii na huduma za kidijitali inaendelea tu kupanda lakini ni watumiaji wachache ndio wanajua namna gani wanaweza kulinda maneno yao ya kibinafsi. Jean Claude Lokidile alichunguza suala hili na kuwasilisha ripoti hii kwenye Facebook, WhatsApp au TikTok, wakazi wengi kuweka picha kwenye mtandao, nambari za simu au maeneo yanayoishi, kwa sababu mbalimbali: kutangaza shughuli zao za kibiashara, kuweka kumbukumbu za matukio fulani fulani au kujiburudisha tu. Hali hii inahusu pia Sandrine Mave, mtumiaji wa mitandao ya kijamii Facebook, TikTok tukaku binafsi mimi natumikishaka ju ya kujifurahisha tu, minakutola telefoni minafaka video yangu antuka nijuu ya kujifurahisha kwanza. Mimi ya pili naisaidia vile kuchunga masouvenir, mimi naweza kuwa na mafoto mavideo, telefoni inaweza potea, me minaingia kukonte yangu Facebook, minaingia kukonte yangu ya, ya TikTok, na mimi nakuta ile masouvenir tena mina itilishaji tena kwa parea na inanisaidia kusauvegarder ile masouvenir kwa. Upande wake, Matala Dembo anasema alilazimika kufunga akaunti yake ya Facebook baada ya mtu asiyejulikana kuingia kwenye akaunti yake bila ruhusa. Kwake, mitandao ya kijamii anaitumia kwa kutangaza biashara zake na pia kupumzika baada ya siku ndefu ya kazi, hasa pia kupitia TikTok na WhatsApp. Mina tumiziaka tiktok juu ya kujisha wapitong kidogo kidogo mambo nafaka ba commerce yangu kidogo kidogo ku TikTok nasejakami kupata baklia ata mtu ko kubeni ku Kisangani, ku Kampala, ataona kitu nyemi naposte ku TikTok yangu anafaka commande nafaka livraison ya mbali. Lakini kwa wataalamu, kujionesha kupita kiasi inaweza kuwa na madhara makubwa kwa familia, ndugu na hata kwa kazi ya wathirika. Claude Disa ni mtaalamu wa kompyuta. Unajua hii tuki kama telefoni, ulichukua picha yako saa moja, mtoto alicheza na telefoni, anaweza hata akafinyanga buto moja, lakini kitu yote inaweza ikatoka kwa mtandao bila we kupenda. Ukisha kuposti kitu moja kwa mtandao, kwa siku moja na kwa sekondi moja, watu ngapi wanaona? Inakuwa umatini ya watu wataona kitu na kuenda kutoa hiye kitu, inapasha kuwa size nyingine na Ajali kubwa imeshafanyikana, bwana journalist. Kupitia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya ulinzi ya taarifa binafsi, yaani protection des données, Umoja wa Mataifa inawahimiza watu wote kuwa waangalifu kuhusu kile wanaoweka mtandaoni, kwa sababu kulinda taarifa zako binafsi ni kulinda pia familia zako, kazi zako na pia heshima zako. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Loki Dile. Mwisho wa toleo. Asante kwa kutufata na kubaki karibu ya redio ya amani.