Haba sikilizaji wa Radio Kapi, habari kwa kifupi. Naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani Jacmain Shabani alifanya mkutano muhimu siku ya tatu hii na amri kuu ya polisi ya kitaifa ya Congo, ndiyo kusema kamisha jenerali na manaibu wake watatu ili kuzungumzia mambo yote muhimu yanayohusiana na pn za polisi, changamoto na mageuzi naibu mwakilishi wa ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo alitembelea wakimbizi siku ya tatu iliyopita katika maeneo ya Kasenyi na Chomya yaliyoko zaidi ya kilomita makumi tano kutoka Bunia, magharibi mwa. Siku ya tatu hii iliyopita, katika mtaa wa Ndesha, mji wa Kananga, mwanamke mtazito alifariki baada ya nyumba ya kuporomoka kwenye korongo. Subiri nasi mpendwa, upate urefu wa habari hizi. Na wasalimu tena, wapendwa wasikilizaji, asante kushiriki nasi ili kufata habari za Kiswahili za magharibi ya leo. Elise Cavira kwa microphone. Kama vile nimeatanguliza, naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani Jacquemain Shabani alifanya mkutano muhimu siku ya tatu hii na amri kuu ya polisi ya kitaifa ya Congo, ndiyo kusema kamisa jenerali na manaibu wake watatu. Kwa mjibu wa msemaji wa polisi, wakati wa mkutano huu wa tathmini na maelekeo, mambo yote muhimu yanayohusiana na operesheni za polisi, changamoto na mageuzi, yalichunguzwa kwa kina ili kuwezesha taasisi hiyo kutekeleza jukumu lake kikamilifu. Kuhusiana na hili, Jacquemain Shabani alitoa amri ya juu kutimiza kikamilifu dhamira za msingi za polisi, ndiyo kusema kudumisha na kurejesha utulivu wa umma, kupambana na uhalifu na kurejesha mamlaka ya serikali katika eneo lote la taifa. Ni muhimu sana kukuza na kuunga mkono mchakato wa amani ulioanzishwa na serikali kwa msaada ya washirika wake. Hili ni mojawapo wa masharti muhimu ya kukuza na kuheshimu haki za binadamu. Haya ni masemi ya naibu mwakilishi wa ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa nchini Kongo, ambaye alitembelea wakimbizi siku ya tatu iliyopita katika maeneo ya Kasenyi na Chomia yaliyo zaidi ya kilomita makumi tano kutoka Bunia. Wakati wa ziara yake, Anne Marie Dongi aliangazia matatizo yanayowakabili watu waliofurushwa makwao. Jimbo ni Kivu Kaskazini, ukosefu wa usalama unaongezeka kwenye njia ya taifa ya pili. Magari kadhaa ya wafanyabiashara na mashirika ya misaada ya kibinadamu yaliibwa katika siku mbili zilizopita kwenye barabara ya Kiwanja Kanyabayonga, katika eneo la Ruchuru, kulingana na vyanzo vya mashirika ya kiraia. Matukio haya ya hivi punde yanafanya idadi ya mashambulizi ya usalama yaliyorekodiwa katika eneo hili tangu mwezi wa kumi mwaka elfu mbili makumi mbili na tano na kusababisha vifo karibu kumi. Upande wa mashariki kubwa, wakongomani wanasema hawataki tena vita katika eneo lao, wanatamani amani. Hii ndio sababu wanaunga mkono makubaliano ya Doha na Washington. Haya ndiyo matokeo ya mkutano ulioandaliwa siku ya tatu iliyopita katika taasisi ya juu ya biashara na Grace Neema, naibu questor wa bunge la kitaifa, na profesa Tresor Grison Kakumbi wa chuo kikuu cha Kisangani. Mada ya mkutano huo ilikuwa amani ya kisiasa na maendeleo ya eneo kubwa la mashariki, kwa kukubaliana na makubaliano ya Doha na Washington. Meatangaza hapa mwanzoni katika kituo cha afya cha Mangembo kilicho katika eneo la Luozi, jimbo la Congo Central, ugonjwa ambao haujulikane unaathiri watoto wa shule pekee na unasababisha wasiwasi miongoni mwa mamlaka za utawala na afya. Kulingana na ripoti ya awali iliyochapishwa siku ya tatu na huduma za dharura za eneo la afya, ugonjwa huu ambao bado haujatambuliwa tayari umesababisha vifo vya wanafunzi wanne na mkubwa mmoja kutokana na ukosefu wa utambuzi, mamlaka za afya zinataka hatua za haraka zichukuliwe ili kubaini kisababishi magonjwa na kulinda watoto wa jiji. Taarifa ya Nana Plurish Mambu kwa Kiswahili Kya Pola Munanga. Taarifa ya awali ya dharura ya eneo la afya la Mangembo iliyotolewa na tarafa ya afya ya mkoa wa Kongo Central inaeleza kuwa ugonjwa huo huathiri kijiji cha Madimba, eneo la afya la Bienga lililopo kilomita makumi tano na tisa kutoka ofisi kuu ya Mangembo katika sekta ya Kenge, wilaya ya Luozi. Kwa kujua kama mtu anakumbwa na magonjwa hiyo, ni kama eko na maumivu makali ya kichwa ikifuatiwa na kupoteza fahamu, inaendelea haraka hadi kifo. Tangu Januari tarehe makumi tatu na moja, kesi sita zimerekodiwa pamoja na vifo vitano. Wakikutana kwa dharura, watendaji katika sekta ya afya wanazingatia uwezekano wa mlipuko wa uti wa mgongo wa kibakteria. Changamoto ni pamoja na ukosefu wa dawa kukosekana kwa gari la kubeba wagonjwa kwa ajili ya kuwahamishia katika hospitali kuu ya rufaa ya Mangembo, pia ugumu wa kutoa tahadhari kutokana na kutokuwepo kwa mtandao tunarudi tena Kivu Kaskazini, mji wa Beni, katika eneo hili lenye kusumbuka na vita. Hospitali kuu ya Oicha iliyoanzishwa mwaka elfu moja mia tisa na makumi tatu na nne inasalia kuwa muhimu sana kwa maelfu ya watu waliokimbia vita. Hospitali hii inazungukwa na kambi ine za wakimbizi waliokimbia waasi wa ADF na inapokea wanawake wenye mimba na wagonjwa walio katika hali ngumu kila siku, mara nyingi bila uwezo wa kulipa huduma zao. kwa miezi michache iliyopita hiyo imekuwa ikijahidi kufanya kazi haswa wadi yake ya uzazi. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Martial Papi Mukeba kwa usomi wa Mark Marofimbo. Ikigongana na matatizo ya ukosefu wa umeme, ikiwa baadhi ya wagonjwa ni wakimbizi, hospitali kuu ya Oicha yatumia ya masini ndogo ya umeme inayozembesha kazi huko, kama alieleza Salomo Siriwayo. Muhusika na utaratibu ya kazi kunako hospitali kuu ya Oicha ukweli ni kwamba watumia lita sita hadi kumi na tano ya mafuta kwa kuwasha mashine hii ya umeme na ikiwa vyumba vyote vya kazi yabidi kupata umeme hapo sasa mambo yajivuruga sana kwani umeme haitoshe kabisa Hospitali ni katika hali mbovu ya kazi, ikiwa inajitafutia kipekee hela, mahitaji yakiwa mazito sana. Kwa upande mwingine, chumba cha uzalishaji nayo ni shida lingine, ikiwa lina ukubwa ya upokezi ya watu makumi nane tu, lakini kwa mwezi hospitali hii yapokea wamama wajauzito wasiopungua 105 hivi, ikisababisha wengine kuweka vilalio vyao udongoni kwa kupata nafasi ya kulala. Alishuhudia mkuu kiongozi wa hospitali Daktari Kasereka Nzala. Ndio maana ni aliko la dharura kwa kusaidia hospitali hii inayokuwa matumaini kipeke, ya kipekee ya wakimbizi na wanawake wajauzito Beni Mark Marufimbo Marofimbo, Redio Kapi Magharibi. Mwa siku ya tatu hii iliyopita, katika mtaa wa Ndesha mji wa Kananga, mwanamke mjazito alifariki baada ya nyumba kuporomoka kwenye korongo. Mama huyu wa mimba ya miezi mnane. Alikuwa na watoto wawili waliposombwa na maporomoko hayo. Majirani waliweza kuokoa kijana mmoja na msichana lakini mama alifariki hapo hapo. Kulingana na wakaaji, kutokuwa shwari kwa ardhi inasababishwa na mvua iliyonyesha hivi majuzi na ukaribu wa nyumba hizo kwenye korongo. Jamii inatoa wito kwa mamlaka kuchukua hatua za haraka ili kuzuia majanga zaidi. Ripoti ya Andre Katendengala Mulume utafsiri wa Jean Kasami. Mahali pale ajali ilitokea, watu wengi walikuja tazama kilichotokea. Pierre Chimanga, mtetezi wa haki za binadamu katika eneo hilo, alifahamisha kuwa muhanga alikuwa anatokea kanisani pamoja na watoto wao wawili, mumoja msichana, mwingine mvulana. Wote walipelekwa ndani ya mfereji na mporomoko wa udongo. Yule mkubwa alikuwa mja mzito, wote wamefariki. Miporomoko mingine imekwisha ripotiwa nafasi ile ile na kusababisha vifo vya watu kadhaa, nyumba karibu kumi hivi na watu watano kufariki. Barabara kando ya mfereji huo imekwisha katika sehemu kuelekea kwenye makaburi ya Kamwandu, mojawapo makaburi makubwa ndani ya jimbo, baada ya lile la kata ya hospitali katika jimbo mkuu Kinshasa. Ukaguzi wa hati za magari na usafiri umeimarishwa kwenye barabara kadhaa tangu zaidi ya juma mbili kulingana na mamlaka za muji, operation hiyo inalenga kupiganisha msongamano wa magari na kuimarisha usalama barabarani, lakini madereva na watumiaji wengine wa njia hawashiriki mtazamo sawa kila wakati. Tupate maelezo zaidi katika ripoti hii ya Nos ya Tambo, mafasirio ya Benjamin Mudumbi. Kwenye barabara kuu la mji kuu la mjini Kinshasa, timu za ukaguzi zinasimamisha gari za namna yeyote ikiwa na magari ya binafsi ama ya upekee wala gari ya watu wote juu ya ukaguzi ya vitambulisho mbalimbali za mbali barabarani. Kwa upande wa chama cha madereva, wanafikiria kuwa utaratibu unapashwa kurejeshwa katika sekta hiyo inayoangalia mambo ya barabarani. Kwa upande wa wakaaji wa mjini kuu la Kinshasa, wanalaani masongamano wa magari na ucheleweshaji unaosababishwa na operesheni hii, na kwa upande wa wizara ya uchukuzi ya mkoa, operesheni hizi zinasaidia kwa ukweli mamlaka zinaahidi kuendelea kuweka shinikizo madereva. Na watumiaji kwa upande wao wanasema wanatarajia siyo ukaguzi tu, ila wanaomba barabara ambazo zinapatikana katika hali isiyokuwa ya kawaida zitengenezwe pia. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo hili, baki nasi mpendwa. Leo tunampokea Bwana Jean Claude Kayumba Shabani. Yeye ni mratibu wa shirika Radek ambayo ni mtandao wa mashirika ya maendeleo ya jamii. Shirika hili limetoka kuzindua mradi wa msaada wa dharura wa sekta mbalimbali mbali kwa ulinzi ya waathiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia katika ukanda wa afya wa Salama Bila ulioko katika eneo la Kabambare. Ili kutoelewesha zaidi, bwana Jean-Claude Kayumba Shabani anajibu maswali kutoka kwa Florence Kizalunga. Bwana Jean-Claude Kayumba, jambo jambo. Mama mwariri, leo mimeanzisha muradi mpya. Hiyo muradi ina ukomo gani? Iyo muradi ni assistance multisectoriel dirigence kwa ukingo wa waanga wa ubakaji ndani ya zone ya sante ya Salamabila ndani ya tarafa ya Kabambare muprovinsi ya Maniema. hiyo o itasaidia kupana majibu kwa wale waanga. Majibu ya kwanza itakuwa kuwapatia matunzo tuta apu ye, ma structure sanitaire ili ma centre de sante imoya kwa ajili ya kupatia matunzo hawa waanga wa ubakaji, matunzo ya kimwili na matunzo ya kimafikara. Baada ya kuwapatia matunzo hiyo, kutakuwa vilevile vile hiyo banaita uimizaji, tutaimiza wandugu, tutaimiza watu wote kwa jumla, kwa ajili ya kuacha hiyo ambayo tunaita ubakaji ama vitendo vinavyolenga unyanyasi wa kijinsia. Na muradi wenu ni wa siku ngapi? Na inalenga kupata baviktimi bangapi? Muradi wetu wenye tunaanza leo ni wa miezi sita na tunalenga wale waanga mia munane mia munane. Nyinyi radeke mulitosha wapi fedha kwa ajili ya kuweza kusindikiza hawa waanga? Fedha tumepa kupata kwa wafadhili ambao wanaita Fondation Arnold de la Camara ya huko Hispania, na vile vile Congregation ya Sagrada Familia de Buedos huko huko Hispania, ndio walitupatia hiyo fedha na ndio tumetumikisha huyo mradi. Na katika hiyo muda wa miezi sita uliusema kwamba mtaweza kuhimiza na kusindikiza wahanga, sasa maaktivite gani ingine ambapo mutafanya muda wa hiyo mradi wenu? Tutafanya maaktivite ingine ya mingi sana. Kutakuwa mpango wa pamoja kwa ajili ya kupunguza, hata kama hutamaliza ya kupunguza hiyo vitendo vya unyanyasi wa kijinsia. Tutafanya vile vile ile ambayo wanaita formation juu ya kujua mradi utaenda je, ambayo tunaita mkifaransa philosophie du projet, na kutakuwa mafunzo vile vile juu ya maskulinite positive, wanaume wakuwe na utashi wa kusema kama wanaweza saidia vile vile wanawake tarafa la Kabambare ama zone de sante ya Salamabila kwa kuweza kuendesha hiyo muradi. Ndiyo tulijua ya kwamba zone de sante ya Salamabila kulikuwa wa partenaire wenye walikuwa pale muda wa miaka sita hiyo malaita MSF Espagne ilikuwa pale na walitoka tangia mwezi wa kumi wa mwaka jana, na zone haikukuwa tena hata na partenaire moja. Sasa hivyo tukajikaza pamoja nao, wakatusaidia kututafutia babayere de fond mu niveau ya Ulaya, na hivyo tulipata wale wa bayere ambayo wanatosha kadogo kadogo, ili tupate kutumikisha hiyo mradi. Eti kunako eneo la afia la salama bila kunapatikana kweli wahanga wa vitendo vya kijinsia, utasema wahanga wanapatikana hata ukenda kuma tribunal utabakuta na hiyo eneo, wanaita mariage precoce ama kuolewa mbele, ile yote ni vitendo vya kijinsia ambayo tutakazia juu ya kufanya uhimizaji urke bipunguke, kwa sababu vikapunguka, ile italeta manufaa mzuri na watoto watasoma bila tatizo. Kwa hiyo usindikizi wenu eti itakuwa pia kungambo ya kisheria? Hapana, usindikizi wetu sio wa kungambo ya kisheria. Gisi tulivyosema, usindikizi wetu ni ngambo ya kimafikara na usindikizi wetu ni ngambo ya assistance medical, na tutawapa vile vile wale wahanga ile ambayo tunaita makit de dignite. Sasa wahanga wa wanapasha kufanya nini ili waweze kufaidikia na hiyo mradi? Waanga kwa kweli wanapasha enda kwenye vituo vya afya pasiki tutatumika mu vituo vya afya ine. Tuko kwanza na kituo kya afya kya Kwanda, kituo kya afya kya Kimbaseke ya kwanza, kituo kya afya kya Kan Central, kituo kya afya kya Wamaza na kituo kikuu kya afya ambayo tunaita Hopital General de Reference ya Salamabila. Pali ndio tunaomba tena usindikizi ya watu wote, ili muradi uweze kufaulu Jimboni Kivu Kaskazini, naibu mkuu wa jeshi la Kongo anayehusika na operesheni pia na ujazuzi, jemadari Jack Chaligonza, ambaye alitumwa katika jimbo hili tangu siku ya Mungu iliyopita, alikutanana na makundi mbalimbali mbali ya wakaaji wakiwemo wawakilishi wa wa madhehebu ya dini huko Beni lengo ni kuimarisha ushirikiano wa kijeshi na raia ili kupata suluhu za kudumu za kurejesha amani katika sehemu hii ya eneo inayotishiwa na ukosefu wa usalama. Mark Mahofimbo anatuelezea zaidi. Walikuwa viongozi wa makanisa wasiopungua mia hivi, waliokubali aliko la kiongozi mkuu makamu wa jeshi la taifa FARDC, yeye jemadari Jacques Kelgonanduru anayepatikana kwa maeneo ya Beni, kwake kiongozi wa vijana wa dini la Kiislamu kwa maeneo ya Beni. Kila mmoja amealikwa kuchangia kwa usalama. Jojo Sangala swali kubwa ama kesho kubwa ilikuwa kusema amani inabidi irudie ndani ya muji, na haitarudia kupitia tu jeshi, itarudia kupitia sisi wote. Ni kusema kila mwana mahali ambapo anapatikana aweze kujua ke, amani tarudia kupitia mikono yake ama mikono yetu, kila mmoja aweze kucontribuer wa kudenoncer adonesio kupitia njia za chini chini, hapana wazi wazi, wasije exposer wazi wazi. Na vile vile tunaweza kumuonesha kusema wale wote wa ambao wanashikwa kama maadui ama makolaborateri waweze kukua jije publiki tujue ke ah, kumbe jeshi kunafanya kazi, kuwashika na kuwabeba kinjasa mama makasho mama mbalimbali. Tutajua ki jeshi kunafanya kazi, akumbe awaoneshe wazi kusema huyo ameshikwa na ni adui na anatumika na adui, itaonesha ke jeshi kunafanya kazi. Neno ni hilo hilo tu, mchango wa kila mmoja kwa urejesho wa usalama. Mtume Yusuf bin Akilimali ni msimamizi makamo wa makanisa la Uamsho nchini Kongo, tawi la Beni, kwa mkutano huu ambao tumeongea na jemadari, tumeongea kulingana na usalama, ametueleza kwamba wote tunahusika kwa ajili ya kutafuta usalama na ndani ya yale yote ambayo tumeongea tumempatia marekomandasyo fulani fulani, na miongoni mwa zile rekomandasyo ni kwamba e, viongozi waweze kuwa nasikia kwa haraka na kwa upesi malalamiko ambao raia inawafikishia na kuifuatilia, kama vile malerte wasizarau, lakini waifuatilie na kuangalia ni ukweli ama ni uongo. Kwake kiongozi mkuu kwa wa wa makanisa la Kikristo SSA kwa maeneo ya Beni, kukazia ushirikisho wa kila mmoja kwa kuchangia mchakato ya amani. Mchunga Mchungaji Samson Mwasa. Tumeongea na general, eh? Kuna tuambia namna gani tunapashwa kushirikiana ili tusisi wote, kila mtu alete contribution kwa kuleta amani katika nchi yetu. Pendekezo ni kusema tuishi kwa ushirika tukiona kitu kisichoendeka, na ya pili tuwe watu ambao tunaweza kuonya watoto wetu na Wakristo kuwajulisha namna gani wanapashwa kujikomboa tena kuweza hata kufurahia kushirikiana na jeshi jeshi la Kongo, kwa sababu hatuna jeshi lingine; ni lile lile ambalo tunapaswa kutumainia. Viongozi wa makanisa waliwaomba pia kwa ausikae na maadhibisho kwa jeshi. Pia kiongozi wa msako wa sokola ya kwanza kukazia sana shughuli za uhusiano bora kati ya raia na jeshi, kwani ni pia njia moja wala lingine la kutatua tatizo la usalama kwa maeneo Beni. Mark Marufimbo, Radio. Mwisho wa toleo, asante kwa kutufata na kubaki karibu ya redio ya amani.