Hamjambo, wasikilizaji wapendwa, habari kwa kifupi. Baada ya mvua mkubwa ilionyesha mjini Kinshasa asubuhi ya siku ya tano hii, wilaya kadhaa zimeripoti uharibifu mkubwa wa nyenzo na kupoteza maisha. Licha ya kutangazwa kusitisha mapigano mnamo tarehe kumi na mnane ya mwezi huu Apili, wa pili, mapigano yanaendelea kati ya FARDC na waasi wa AFC M23 wanaoungwa mkono na Rwanda huko Kivu Kaskazini na Kivu Kusini. Tume huru la kitaifa inayohusikia uchaguzi nchini Kongo Seni kwa kifupi imekabidhi rasmi daftari la uchaguzi la mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili kwa ofisi ya kitaifa ya vitambulisho vya raia ONIP siku ya ine hii iliyopita mjini Kinjasa. Baki nasi mpendwa, ufate urefu wa habari. Jambo tena wapendwa wasikilizaji wa, wa redio la Amani. Nawakaribisha katika toleo hili la habari za Kiswahili zilizopewa kwenu na mimi Elise Kavira. Baada ya mvua mkubwa iliyoonyesha mjini Kinshasa asubuhi ya siku ya tano hii, wilaya kadhaa zimeripoti uharibifu mkubwa wa nyenzo na kupoteza maisha. Kutoka Monga Fula hadi Selembao hata Lemba, madhara ni makubwa: vibambazi kubomoka, mito kufurika, mafuriko pia uongezeko wa momonyoko zaidi Mamlaka za wilaya hizo zinahimiza tahadhari na bado wanatathmini kiwango cha uharibifu. meya wa Monga Fula anaripoti kuwa kumerekodiwa vifo vya watu wawili wa jamaa moja baada ya kubomoka kwa nyumba kutokana na ukali wa mvua. Kwa upande wake, meya wa wilaya ya Lemba anaonyesha kwamba hali ya momonyoko wa ardhi imekuwa mbaya zaidi, na wilaya za Livulu na Salongo zimekabiliwa na mafuriko. Mamlaka za jimbo zinaendelea kufuatilia hali hii na kwaahidi hatua za kupunguza hatari, kwani msimo wa mvua ndio kwanza. Gharama la maisha inazidi kuwa ngumu huko Shabunda, haswa katika ufalme wa Baliga. Bei ya mahitaji ya kimsingi inaendelea kupanda, kwani vitu vingi vinakosa sokoni. Bidhaa kutoka mji wa Bukavu na Kindu hazifiki tena katika mji wa Shabunda kutokana na ukosefu wa usalama na kuongezeka kwa vibanda vya kulipia kwenye njia ya kitaifa ya pili inayounganisha Bukavu na Shabunda, pia kutokana na uharibifu mkubwa wa miundombinu kwenye barabara ya Kindu Shabunda. Harambe ya harakati za wananchi Jukwaa la Wazalendo inataka suluhu la haraka ili kuokoa wakaaji wa eneo la Shabunda kutokana na mzozo wa kijamii na kiuchumi unaokumba eneo hilo. Tumsikilize Jules Magene, mratibu wa harambe hiyo, akizungumza kupitia kipaza sauti kya Jean Kasami. Yale tunaiona tangu hapa mwezi wa kwanza, mwezi wa pili, vere ya chumvi hapa Bukavu 400 fra au 500 fra congolais, ku groupement ya baliga wanainunua 10000 franc congolais. Mafuta ya gari tunaita essence au mazutu kule inanunuliwa kwa sasa 36500 franc congolais, vere ya maharaji 5000 franc. Na yenye inaleta hii yote ni kufungwa kwa barabara yenye kutoka Burale mpaka Shabunda. Ngambo moja ni watu wa M23 njo wanafunga ile hiyo njia, na ingine ngambo ni wa askari wetu jeshi na wenzao wa wazalendo ndio wanafunga ile ingine kipande. Wachuruzi awajue watembee tena namna gani mwa ile njia. Uh, njia ingine yenye nisaidia watu kufanya uchuruzi ni kutoka Bukavu kwenda Kindu. Hiyo njia nayo haiko tena, njia inakuwa yenye kufa sana. Licha ya kutangaza kusitisha mapigano mnamo tarehe kumi na mnane ya mwezi huu wa pili, Mapigano yanaendelea kati ya FARDC na waasi wa AFC M 23 wanaoungwa mkono na Rwanda huko Kivu Kaskazini na Kusini. Makubaliano haya ya kusitisha mapigano yalipendekezwa mwezi wa pili huu kwa tarehe kumi na moja mjini Angola, baada ya mkutano wa kidiplomasia mjini Lwanda uliowakusanya Rais wa Angola Joao Lorenso, mpatanishi wa Togo Forna Sigbe, Rais wa Congo Felix Chisekedi na Rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, lakini hata hivyo Hadi Alamisi, mapigano makali yaliendelea kwenye milima ya wilaya ya Fizi Kivu kusini, kati ya FRDC ikisaidiwa na Wazalendo na muungano wa Tiraneo Gumino Android ambao unaunganishwa na AFC M23. Mapigano hayo yalilenga kudhibiti eneo la kimkakati linalojulikana kama point zero ambalo linafungua njia za kuingia mikoa ya Tanganyika kuendelea Kalimi Kalemi na ya Manyema kuelekea jimboni Kivu Kaskazini. Tangu asubuhi mapema AFC M23 inapambana pambana na wazalendo wa pariko katika miti mingi kaunda na mbiso katika wilaya ya Masisi. Mapigano pia ya kiendelea katika baadhi ya maeneo ya wilaya ya Ruchuru. Wakati jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ilitangaza kuunga mkono wazo la kusitisha mapigano lililopendekezwa na Angola, AFC M23 ilijitolea kwa kusitisha mapigano mara moja katika mchakato wa dua Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Kapi huko, huko Beni, makao makuu ya jimbo ya polisi wa taifa ya Congo PNC jimboni Kivu Kaskazini, mjini Beni ambayo ni mji mkuu wa muda wa jimbo hilo tangu AFC M23 ilipo ikalia Goma mwaka mmoja uliopita ilipokea vifaa vya kompyuta kutoka kwa jeshi la polisi la MONUSCO UNPOL siku ya ine hii iliyopita. Hafla hiyo ilifanyika mbele ya mkuu wa polisi wa MONUSCO ambaye alikuwa kwenye misheni ya siku mbili huko Beni. Polisi wa kitaifa wa Kongo walikaribisha msaada huo ambao kulingana na naibu kamisha wa polisi wa jimbo la Kivu Kaskazini utawaruhusu kukizi mahitaji ya raia vema. Jimboni Ituri, askari wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC walikamatwa kwa kunajisi parokia ya mtakatifu Joseph mfanyakazi wa Bule katika eneo la Jugu. Katika malalamiko yaliyowasilishwa kwa mamlaka ya jimbo, diosesi katoliki ya Bunia inawashtaki askari hao kwa uporaji na uharibifu ndani ya kanisa. Kulingana na msemeaji wa jeshi huko Ituri, vitendo hivi vinaeleza kuwa ni ukiukaji mkubwa wa sheria ya kimataifa ya kibinadamu ambayo unasimamia vitendo vya jeshi vinavyokabiliwa na vikwazo vya mamlaka ya jimbo. Niliyatangaza hapa mwanzoni, tume huru ya kitaifa inayohusikia uchaguzi nchini Congo Seni kwa kifupi, imekabidhi rasmi daftari la uchaguzi la mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili kwa ofisi ya kitaifa ya vitambulisho vya raia ONIP siku ya ine hii mjini Kinshasa. Kulingana na naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani Jacquemain Shabani aliyeongoza sherehe hizo, hii ni kwa ajili ya kuunda daftari la jumla la Wakongomani. Ripoti kutoka kwa Alain Hung kwa usomi wa Bernardin Nyangi. Kwa mujibu wa naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani, hii ni hatua muhimu inayopitiwa katika kila faili. Kuna raia, familia, haki ya kulinda na usalama wa kuhakikisha, anasema Jakime Shabani. Kwa upande wake, Richard Ilunga, kiongozi mkuu wa ONIPE, anaamini kwamba faili hii itaunda msingi muhimu wa kiufundi wa kuboresha hali ya kiraia, kuboresha mipango ya umma na kuimarisha uongozi wa utawala. Rais wa Tume Huru la Uchaguzi kwa upande wake alitilia mkazo kuhusu hitaji la kuweka kisasa faili hii. Bwana Denis Kadima huisi kuwa ni muhimu kuwaondoa humo watu waliofariki, kuzingatia mabadiliko ya makazi na kuwaunganisha wananchi ambao wamekuwa watu wazima baada ya operesheni ya uandikishaji wa 2022. Naibu waziri mkuu Jacquemain Shabani alisisitiza kuwa kuboresha faili hii ni msingi muhimu wa sera za umma kama vile kitambulisho, mapambano dhidi ya ufisadi na uhalifu, kupunguza uhamiaji wa raia, pamoja na kupangilia afya na elimu. Tuelekea kwa sasa jimbo la Manyema. Mfuko wa bima ya afya ya walimu umeanza kufanya kazi katika jimbo la Manyema tangu siku ya pili hii iliyopita mwezi wa pili tarehe kumi na tisa. Ni kiongozi wa jimbo ndiye alizindua rasmi shughuli za shirika hili ambalo linalenga kutoa huduma bora za afya kwa walimu na wategemezi wao. Kwa mjibu wa mkuu wa mtendaji huyo wa jimbo, ili mwalimu atoe elimu bora ni lazima yeye mwenyewe awe na afya njema. Tunamaliza toleo hili na habari hii kutoka jimbo la Kivu Kaskazini. Wanawake viongozi karibu makumi mbili kwa sasa wameandaliwa vema na kuhamasishwa kuchangia amani na uwezeshaji wao wenyewe katika eneo hili lenye vita. Warsha hii ya siku mbili ambayo ilimalizika mjini Goma siku ya ine iliyopita iliandaliwa na ONG Voice of Kivu Women kwa ushirikiano na sehemu ya kijinsia ya MONUSCO. Mafunzo hayo yalilenga kuimarisha uwezo wa viongozi hao wanawake, ili nao waweze kutoa mafundisho kwa wengine siku zijazo. Katika siku hizo mbili walizungumzia mada hizi: amani, mapambano dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia na uongozi wa wanawake, pia mada mengine muhimu kwa wanawake na jamii. Kulingana na waandaji, mafunzo haya pia zinatayarisha shughuli za mwezi wa tatu ambazo ni maalum kwa wanawake. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo hili, baki nasi mpendwa. Leo tunampokea Bwana Jean-Claude Kayumba Shabani. Yeye ni mratibu wa shirika Radek, ambayo ni mtandao wa mashirika ya maendeleo ya jamii Shirika hili limetoka kuzindua mradi wa msaada wa dharura wa sekta mbalimbali mbali kwa ulinzi ya waathiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia katika ukanda wa afya wa Salamabila ulioko katika eneo la Kabambare. Ili kutuelewesha zaidi, bwana Jean Claude Kayumba Shabani anajibu maswali kutoka kwa florence Kizalunga. Bwana Jean-Claude Kayumba, jambo. Jambo mama Mwariri, leo mimeanzisha mradi mpya, hiyo mradi ina ukomo gani? assistance multisectorielle d'urgence kwa ukingo wa waanga wa ubakaji ndani ya zone ya sante ya Salamabila ndani ya tarafa ya Kabambare mu provinsi ya Maniema. Hiyo itasaidia kupana majibu ku wale waanga. Majibu ya kwanza itakuwa kuwapatia matunzo. Tuta apuye ma structure sanitaire ili ma centre de sante imoya kwa ajili ya kupatia matunzo hawa waanga wa ubakaji matunzo ya kimwili na matunzo ya kimafikara. Baada ya kuwapatia matunzo hiyo, kutakuwa vile vile hiyo banaita uimizaji. Tutaimiza wandugu, tutaimiza watu wote kwa jumla kwa ajili ya kuacha hiyo ambayo tunaita bakaji ama vitendo vinavyolenga unyanyasi wa kijinsia. Na mradi wenu ni wa siku ngapi na inalenga kupata baviktime bangapi? Mradi wetu wenye tunaanza leo ni wa miezi sita na tunalenga wale waanga mia munane mia munane Nyinyi radeke mulitosha wapi fedha kwa ajili ya kuweza kusindikiza hawa waanga? Fedha tumepata kwa wafadhili ambao wanaita Fondation Arnold de la Camara ya huko Hispania na vile vile Congregation ya Sagrada Familia de Buedos huko huko Espania, ndiyo walitupatia hiyo fedha na ndiyo tumetumikisha huyo mradi na katika hiyo muda wa miezi sita uliusema kwamba mutaweza kuimiza na kusindikiza wahanga. Sasa maaktivite gani ingine ambapo mutafanya muda wa hiyo mradi wenu? Tutafanya maaktivite ingine ya mingi sana. Kutakuwa mpango wa pamoja kwa ajili ya kupunguza, hata kama hatutamaliza ya kupunguza, hiyo vitendo vya unyanyasi wa kijinsia. Tutafanya vile vile ile ambayo wanaita formation juu ya kujua mradi utaenda je, ambayo tunaita difference philosophie du projet, na kutakuwa mafunzo vile vile juu ya masculinite positive, wanaume wakuwe na utashi wa kusema kama wanaweza saidia vile vile wanawake. Kwa nini basi tu kuchagua tarafa la Kabambare ama zone de sante ya Salamabila kwa kuweza kuendesha hiyo muradi? Ndiyo tulijua ya kwamba zone de sante ya Salamabila kulikuwa wapartenere wenye walikuwa pale muda wa miaka sita. Ta MSF Espagne ilikuwa pale na walitoka tangia mwezi wa kumi wa mwaka jana, na zone haikukuwa tena hata na partenere moja. Sasa hivyo tukajikaza pamoja nao, wakatusaidia kututafutia babayer de fond mu niveu ya Ulaya, na hivyo tulipata wale wa Bayer ambao wanatosha kadogo kadogo ili tupate kutumikisha hiyo mradi eti kunako eneo la afia la salama bila kunapatikana kweli wahanga wa vitendo vya kijinsia utasema Waanga wanapatikana hata ukenda kuma tribunal utabakuta. Na hiyo eneo wanaita mariage precoce ama kuolewa mbele, ile yote ni vitendo vya kijinsia ambayo tutakazia juu ya kufanya uimizaji urke bipunguke, kwa sababu vikapunguka ile italeta manufaa mzuri na watoto watasoma bila tatizo. Kwa hiyo usindikizi wenu, eti itakuwa pia kungambo ya kisheria? Hapana, usindikizi wetu sio wa kungambo ya kisheria, gisi tulivyosema sindikizi wetu ni ngambo ya kimafikara na usindikizi wetu ni ngambo ya assistance medical, na tutawapa vile vile wale waanga ile ambayo tunaita makit de dignité. Sasa waanga wanapasha kufanya nini ili waweze kufaidikia na hiyo mradi? Waanga kwa kweli wanapasha enda kwenye vituo vya afya, paski tutatumika mu vituo vya afya. Ine tuko kwanza na kitufu kya afya kya Kimbaseke, ya kwanza tuko kya afya kya Kan Central, kituo cha afya cha Wamaza na kituo kikuu cha afya ambayo tunaita Hopital General de Reference ya Salamabila. Pale ndio tunaomba tena usindikizi ya e watu wote, ili muradi uweze kufaulu sirtut kumaservice etatikue ile ambayo inayohusishwa na sante ya reproduction badisponibilizeile makitu pe porque isikosekane tena mweneo ambayo tutakayotumika. Bwana Jean-Claude Kayumba Shabani, nakushukuru. Na na mimi na kushukuru mama mwahiri jimboni Kivu Kaskazini, naibu mkuu wa jeshi la Kongo anayehusika na operation pia na ujazuzi jemadari Jack Chaligonza ambaye alitumwa katika jimbo hili tangu siku ya Mungu iliyopita alikutanana na makundi mbalimbali mbali ya wakaaji, wakiwemo wawakilishi wa madhehebu ya dini huko Beni. Lengo ni kuimarisha ushirikiano wa kijeshi na raia ili kupata suluhu za kudumu za kurejesha amani katika sehemu hii ya eneo inayotishiwa na ukosefu wa usalama. Mark Mahofimbo anatuelezea zaidi. Walikuwa viongozi wa makanisa wasiopungua mia hivi, waliokubali aliko la kiongozi mkuu makamu wa jeshi la taifa ya FRDC, yeye jemadari Jacques Chelgonanduru anayepatikana kwa maeneo ya Beni, kwake, kiongozi wa vijana wa dini la Kiislamu kwa maeneo ya Beni. Kila mmoja amealikwa kuchangia kwa usalama. Jojo Sangala swali kubwa ama kesho kubwa alikuwa kusema, amani inabidi irudie ndani ya muji na haitarudia kupitia tu jeshi, itarudia kupitia sisi wote. Ni kusema kila mwana mahali ambapo anapatikana aweze kujua ke amani tarudia kupitia mikono yake ama mikono yetu, kila mmoja aweze kucontribue wa kudenonse adones kupitia njia za chini chini, hapana wazi wazi, wasije exposer wazi wazi. Na vile vile tunaweza kumwonesha kusema wale wote ambao wanashikwa kama maadui ma makolaborateri waweze kukua publiki tujue, ke, akumbe jeshi kunafanya kazi kuwashika na kuwabeba kinjasa makasho mbalimbali, hata tujue jeshi kunafanya kazi, akumbe, awaoneshe wazi kusema huyo ameshikwa na ni adui na natumika na adui, itaonesha ke jeshi kunafanya kazi. Neno ni hilo hilo tu, mchango wa kila mmoja kwa urejesho wa usalama. Mtume Yusuf bin Akilimali ni msimamizi makamo wa makanisa la Uamsho nchini Kongo tawi la Beni. Kwa mkutano huu ambao tumeongea na jemadari, tumeongea kulingana na usalama, ametueleza kwamba sisi wote tunahusika kwa ajili ya kutafuta usalama, na ndani ya yale yote ambayo tumeongea, tumempatia marekomandasion fulani fulani, na miongoni mwa zile rekomandasion ni kwamba e, viongozi waweze kuwa nasikia kwa haraka na kwa upesi malalamiko ambao raia inawafikishia na kuifuatilia kama vile malerte, wasiizarau, lakini waifuatilie na kuangalia ni ukweli ama ni uongo. Kwake kiongozi mkuu wa makanisa la Kikristo esese kwa maeneo ya Beni kukazia ushirikisho wa kila mmoja kwa kuchangia mchakato ya amani. Mchungaji Samson Mwasa, tumeongea na Jenerale eh, namna gani tunapashwa kushirikiana ili sisi wote kila mtu alete contribution yake kwa kuleta amani katika nchi yetu. Pendekezo ni kusema tuishi kwa ushirika, tukiona kitu kisichoendeka, na ya pili tuwe watu ambao tunaweza kuonya watoto wetu na Wakristo kuwajulisha namna gani wanapashwa kujikombo, tena kuweza hata kufurahia kushirikiana na jeshi la Kongo, kwa sababu hatuna jeshi lingine ni lile lile ambalo tunapaswa kutumainia. Viongozi wa makanisa waliwaomba pia kwa ausikae na maadhibisho kwa jeshi. Pia kiongozi wa msako wa Sokola ya kwanza kukazia sana shughuli za uhusiano bora kati ya raia na jeshi, kwani ni pia njia moja wala lingine la kutatua tatizo la usalama kwa maeneo. Mwisho la toleo hili. Asante kwa kutufata.