Mchambo wasikilizaji wa wapendwa, ufupi wa habari. Jukwa la majimbo linalohusu swala la waasi wa ADF limefunguliwa asubuhi ya siku ya kwanza hii mjini Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini. Tume huru ya taifa ya uchaguzi Seni kwa kifupi imefunga muda wa maombi ya nafasi za ugavana na makamu wa gavana wa jimbo la Sankuru tangu saa nne ya asubuhi siku ya kwanza hii katika ofisi ya mapokezi na mchakato wa wagombea BTRC huko Lusambo. <tune> Gavana wa Benki Kuu ya Kongo BCC alitia saini mkataba wa kimkakati na DRC Gold Mining SA siku ya tano iliyopita tarehe 12 mwezi wa pili mjini Kinshasa ili kuimarisha hifadhi ya dhahabu ya Kongo. Subiri nasi mpendwa, ufate urefu wa habari hizi. Jambo tena kwenu. Ninafuraha kushiriki nanyi tena katika toleo hili la habari za Kiswahili. Mimi ni wenu Elise Kavira. Tunaanza toleo hili na habari hii kutoka Beni. Jukwa la majimbo linalohusu swala la waasi wa ADF limefunguliwa asubuhi ya siku ya kwanza hii mjini Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini. Hafla hiyo ya siku tatu ilifunguliwa rasmi na Emeboji Sangara, kiongozi wa bunge la kitaifa. Jukwa hilo linalenga kuchambua hali ya ADF na kupendekeza masuluhisho ya kudumu ili kukuza amani, wakati ukatili dhidi ya raia unaendelea. Sherehe za ufunguzi pia zimemleta pamoja mkuu wa polisi wa MONUSCO Maimuna Wedraogo ambaye pia ni kaimu naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo pamoja na balozi wa Ubelgiji na wawakilishi wa balozi zilizoidhinishwa na Kongo tuelekea jimbo la Ituri ambako hali ya usalama inaendelea kutia wasiwasi katika sehemu ya kusini ya eneo la Irumu. Mashambulizi yanayohusishwa na waasi wa ADF yanaendelea kuathiri raia, pia uchumi wa ndani. Wakulima wameachilia mashamba yao, wafanyabiashara wanaoga ya kuweka tena fedha zao katika biashara, na wakaaji wanaanza kosa vyakula. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Jean Claude Lokidile. Mashambulizi ya mara kwa mara ya wasi waeds katika eneo la banda vilemba yamezuia ya shughuli za kilimo na za kibiashara ndogo. Kwa mujibu wa vyanzo vya nyumbani, wakulima wengi wameacha mashamba yao, kama inavyothibitishwa pia na mkazi mmoja aliyeungwa nasi njiani mwa simu amaproduktio ko kidogo kidogo ziosegeriia mshambamaraikidogo kidogo tu watu wanatosha kidogo kidogo na watu maragi meharibikia kushambavatu avapate autosh Shambulio la mwisho lilitokea Jumamosi iliyopita katika kijiji cha Butani ambapo pikipiki tatu ziliteketezwa moto na wakazi walishambuliwa. Hali pia inawakatisha tamaa wafanyabiashara wadogo. Christophe Munyandero, mtetezi wa haki za kibinadamu katika eneo hilo, anapaza sauti kuhusu hatari, kuhusu shughuli za kiuchumi. Kwa kukabiliana na hali ya ukosefu wa usalama, wakazi wanaiomba serikali kuimarisha haraka hatua za ulinzi ili kurejesha shughuli za kilimo na biashara. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Luki Dile, Radio Okapi. Tunaondoka Ituri kuelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Katika eneo la Masisi, jimbo la Kivu Kaskazini, mapigano kati ya AFC M23 na wa wazalendo yaliendelea asubuhi ya siku ya kwanza hii. Mapigano makali yaliripotiwa kuzunguka vijiji vya Kawele na Mululu katika kikundi cha kibabi kifalme cha Bahunde iliko karibu kilomita kumi kutoka mji wa madini wa Rubaya. Mapigano yamekuwa yakiendelea katika eneo hili kwa zaidi ya siku tano na kuwalazimu familia nyingi kukimbia kuelekea mashariki mwa eneo hilo. Vyanzo vya habari vinaonyesha kuwa baada ya mapigano makali tangu siku ya tano iliyopita, wanangambo wa wazalendo wakiwemo Pareco, Maimai Lamuka na wapiganaji wa raia Mutomboki wamefanikiwa kutwa tena udhibiti wa vijiji kadhaa kwenye mhimili wa Katoi, Kibabi na Rubaya. Karibu vijiji nane ambavyo vilikuwa vimechukuliwa na AFC M23 kwa sasa vimeripotiwa kuwa chini ya udhibiti wao. Hata hivyo, tangu siku ya Mungu iliyopita, vyanzo vya kiraia vimeripoti machambulizi ya kukabiliana na AFC M23. Mapigano yaliripotiwa hadi jioni katika kijiji cha Luke iliyo kilomita 15 kutoka mji wa Masisi na Jumatatu hii asubuhi mapigano yalikuwa zaidi tena karibu na kilima cha Kanyaru na vijiji vya Kawele na Mululu katika eneo la Kibabi. Kivu Kusini. Utulivu umerudi katika mji wa Kazimu, jimbo la Kivu Kusini, siku ya kwanza hii baada ya kukalishwa kwa shughuli siku iliyopita. Asubuhi ya siku ya kwanza hii usafiri ulianza tena na shule zimefunguliwa, ingawa watu wengi wanabaki na oga. Masasi iliyopigwa kati ya wapiganaji wa wazalendo na AFC M23 yalisababisha vifo vya watu wane katika mji wa Kazimu. Mkaaji mmoja ambaye hakutaka kujulikana alisimulia kwa kifupi hali iliyokuwapo katika sehemu hii la eneo la Kabare liliko karibu kilomita makumi tatu kaskazini mwa Bukavu. Tumsikilize kupitia kipaza sauti kya Jean Kasami. Jana watu hawakuenda kanisani, hakuna gari yenye ilienda Bukavu wala soko ifunguliwe. Mchana wote hakuna kazi iliyofanyika, kisha hali ya vita kuzuka jana kati ya M23 na wazalendo. Kwa leo hali ilitembea mzuri, shule, gari, soko zimefunguliwa na kazi zote zilifanyika kama vile kawaida, kunako senta ya Kavumu kwa upekee na mtangamano wote ya Bugorhe kwa jumla. Tunaomba wale ambao wanakuwa na usalama katika madaraka ya kwao kufanya raia wa Kavumo kwa upeke na kwa jumla mtangamano ya Bugore wapate kuishi katika hali nzuri. Sasa habari hii kutoka Mbujimai. Tume huru ya taifa ya uchaguzi Seni kwa kifupi imefungua muda wa maombi ya nafasi ya ugavana na makamu wa gavana wa jimbo la Sanguru tangu saini asubuhi siku ya kwanza hii mwezi tulimo mwaka elfu mbili makumi mbili na sita katika ofisi ya mapokezi na mchakato wa wagombea BRTC huko Lusambo tangu tarehe nne ya mwezi huu wa pili mwaka tulimo. Awamu hii ililenga kwa ruhusu wagombea wa nafasi ya gavana wa mkoa kuwasilisha maombi yao kwa sekretarieti kuu ya mkoa ya Seni. Maelezo zaidi katika ripoti hii kutoka kwa Ester Ndalafina, utafsiri wa Jean Kasami. Kwa jumla wagombea viti hivyo viwili vya uongozi wa jimbo la Sankuru ni kumi, wamo wanawake watatu na maliwali wastafu wawili. Kati ya wanawake hao mmoja ni waziri mstaafu wa jinsia, familia na watoto mawaziri wane kwenye ngazi za jimbo nao pia wanagombea viti hivyo, mumoja cha uliwali mwingine cha uliwali makamu. Mchakato unaendelea, unaweza badilisha kwa kuongeza wala kupunguza idadi ya wagombea hao. Uchaguzi uliotarajiwa tarehe makumi mbili na nne Machi utaendeshwa sasa tarehe saba Aprili mwaka huu na Seni zaidi ya tarakimu, uchaguzi huo unatia fora za kisiasa za kijinsia pia. Ni wajibu wa wanabunge wanaosalia kikaoni kuamua wenyewe nani wamupe utawala wa jimbo la Sankuru kati ya wale kumi ambao kwa sasa ndiyo wamekwisha jiorozesha katika buku la Seni. Kama nilivyo atanguliza gavana wa benki kuu ya Congo BCC alitia saini mkataba wa kimkakati na DRC Gold Mining sa siku ya tano iliyopita, tarehe makumi mbili mwezi wa pili mjini Kinshasa ili kuimarisha hifadhi ya dhahabu ya Kongo. Kulingana na Andre wa Meso, hii ni hatua kubwa ndani ya mamlaka ya BCC ya kuimarisha utulivu wa uchumi mkuu na uhuru wa kifedha wa inji. Pia alisema kuwa kubadilisha fedha za kigeni kutasaidia kukabiliana na mfumuko wa bei na migogoro ya kijiografia na kisiasa na kupunguza hatari zinazohusiana na kushuka kwa thamani ya sarafu. Matamshi como... ya Andre Wameso yalichukuliwa na Blaise Ndongala Mayanda, yanatafsiriwa na Benjamin Mudumbi. Kisha miezi chache kupita, benki kuu ya Kongo imerejelea mazungumzo kuhusu uundaji wa akiba ya dhahabu ya fedha. Kwa kawaida tulikaribia shirika la kitaifa ambalo linamilikiwa kwa ukweli na serikali ya Kongo, ambalo linahusika na shughuli hizo, hasa mambo ya dhahabu kwa upekee. Lengo ni kuona jinsi gani wachimbaji wetu wadogo wanavyoweza kufaidika na kazi yao ambayo inapaswa kusimamia vema kupitia kampuni ya DRC Gold Trading, tunataka wachimbaji wetu ambao ni raia wa Kongo wachangie katika kuongeza akiba ya dhahabu ya nchi yetu, na pia wachangie kama raia katika kuleta uthabiti wa kipesa na uthabiti wa kifedha wa taifa letu. Ni kutokana na hali hiyo na mambo yanayoendelea katika sekta hii, benki kuu imetaka kujiweka kama mnunuzi mkuu, ama oftaker kwa kimombo, wa dhahabu inayofanyiwa na wachimbaji wetu wadogo kupitia kampuni ya DRC Gold Trading. DRC Gold Trading. Serikali ya Kongo inaimarisha mchakato wa kuweka kidijitali kwa ajili ya uchunguzi wa kitaifa nchini Kongo. Kuanzia mwezi wa pili tarehe kumi na tatu mwaka tulimo. Washa ya kusasisha na kuboresha mchakato wa usimamizi wa data kwa uchunguzi huu wa kitaifa ilianzishwa mjini Kinshasa. Kulingana na naibu waziri wa elimu ya taifa, kongamano hili ni sehemu ya utekelezaji wa mpango wa elimu wa miaka mitano, ndiyo kusema tangu mwaka elfu mbili makumi mbili na nne hadi mwaka elfu mbili makumi mbili na tisa ambao unatilia mkazo mkubwa katika uunganishaji wa teknolojia ya habari na mawasiliano. Mkaguzi mkuu wa elimu Uber Kimbonza Anaonyesha kuwa uboreshaji wa usimamizi wa takwimu za uchunguzi wa kitaifa unalenga kupunguza muda wa usindikaji na uchapishaji wa matokeo. Anaongeza kuwa mbinu hii pia itapunguza makosa ya kibinadamu, kuimarisha ufuatiliaji na usalama wa taarifa, huku ikiboresha uratibu kati ya vyombo mbalimbali vinavyohusika na kusimamia uchunguzi wa taifa. Baki nasi, mpendwa, tufate kipindi cha pili cha toleo letu pamoja na mwalikwa wetu Isaac Rimo. kumeanzishwa siku ya kwanza hii mjini Beni makao kuu kuhusu swala la ADF yaliyoandaliwa kwa siku tatu kwa mpango waliwali wali wa jimbo jemadari Evariste Kakule Somo. Mkutano huu umewakutanisha mamlaka katika ngazi zote, wanamemba la shirika la raia na wengine, lengo kuchambua sababu na matokeo za hali ya ADF, kuimarisha umoja wa hatua zinazochukuliwa na kupendekeza majibu ya kudumu kwa ajili ya amani katika mazingira am ambapo adefo wanaendelea kuua raia kwa muda ya zaidi ya mwaka kumi za operesheni za kijeshi. Mkurugenzi wa mawasiliano wa liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini, Mari Noel Kabuya, anajadiliana na Mark Marufimbo. Bi Mari Noel, jambo jambo. Mpasha habari nini, tunaweza kuelewa kuhusu kikao kikuu ya amani ambao liwali wa jimbo anaandaa kwa ajili ya wakaaji? tunapasha kufahamu ya kwamba gavana wa jimbo la North Kivu jemadari Somoka kule Evariste alipata idia ya mzuri sana ya kufaa kikao ya kusemea ajili ya amani, na spesialeme kuongelea ugaidi wa ADF. Unajua kwamba ADF hapa North Kivu inauwa sana, wakaji wa North Kivu wanateseka, jamaa inalia, ekonomi inaanguka kwa sababu Usijue unaweza sikia na nawe jana, usiku fulani walilunguza magari huko, wamelunguza manyumba, wicha watu hawalale ni usiku hivi, mnasikia masasi inaanza, wameingilia watu, watu wakifanya mashamba yao ya kakao. Ape siku kidogo tu tena unasikia wamefika, wamechuma kakao, wameenda ujisha mu manjia enye haiko walali hatuka wakongomani wanateseka na hii fenomena ADF. Ndio maana gavana wa jimbo alipata ile akili ya kusema hatuikale pamoja, tuone namna gani tunaweza zungumuzia hii fenomene enye inalilisha watu sana. Na ni wanani watashiriki kwa ile kikao kikuu kwa ajili ya amani? Kwa kwa hiyo kikao kikuu kwa ajili ya amani kutakuwa watu ambao watatoka kwa presidence ya republiki watafika, ni kusema uh, komunote etatiki ya RDC itakuwa pale. Tunaona ku presidence, tunaona ku asamble nasional, kutakuwa ma reprezentativite surtu wa depite wote wa kutokea uku North Kivu na wa depite wa kutokea ma provinsi ya kandokando na North Kivu. Watakuwa kuna sa vile manyema, unayua manyema leo nifazi yenye rekrutement ya ADF kuna kuwa sana, wamealikwa kabisa kwa iyo andugu wa Ituri una, kama Ituri nayo adefiko na pitia pale Mambasa na inenda faa maafa ya mingi sana Andugu wa Sud Kivu wanaalikwa wana alikwa kuko pia, ma ma communauté diplomatique par exemple ambasade ya France ishetika etika watakuwa unakuta pia ambasade wa Belgique Madame Roxane yepeke koapa na atakamata neno ili siku atazumuza ifo kusema tena. Monusko nayo asema monusko natumika na DRC sana kwa mambo ya amani. MONUSCO nayo imetia kabisa nguvu sana, kwa hiyo kikao ikue muzuri na itumike kabisa, watu ekae pamoja wapate hiyo amani ya kudumu. Donc nimesema ma ongd itakuwa kutakuwa pia societe civile itakuwa hapo, kutakuwa ma association feminine, kutakuwa diferente structure ya arme congolaise. Usisahabu kama hii fenomene adfmtn iko na ganye ni mutu mwenye anafatilia mzuri sana historia ya ADF MTM, atajua kama wakati fulani watu wali Atuka watu wote watali kwa, wapo, tupate namna gani, tunaweza kuleta amani ya kudumu. Na isikwe kama adef leo wanaua apa uicha, wakawa fukuza kesho wanenda mbau, wanatoka toka mbau, mpaka siku wataingia tena Uganda. Unaona kibiko unaenda wanaisimama hapa wanatokea. Tutafute kabisa namna gani tunaweza wapiganisha ju, wasi jiretrouver ni chez nous, ni chez le voisin. Wakaaji wa Shabunda katika jimbo la Kivu Kusini wanapata shida kujipatia vizaa za mahitaji ya msingi kutokana na kukomeshwa kwa usafiri wa barabara kati ya Kindu mjini kuu wa jimbo la Manyema. Barabara inayounganisha miji hiyo miwili imeharibika vibaya katika eneo la Kalipa kwenye kipande cha Matili Mungembe. Jean Kasami anatafasiria zaidi, katika mambo muhimu ya siku. Sehemu kubwa ya bidhaa inayotumikishwa Shabunda hutokea Bukavu na Kindu, lakini siku hizi matatizo ya uharibifu wa barabara pande zote mbili unavuruga hali ya mambo barabara ya kwenda Kindu toka Shabunda inazuia magari kusafirisha bidhaa kati ya miji hiyo miwili. Seje huyu ni mkaji wa Shabunda Kigulube. kupata maprodwi ya premea nesesite apa kwetu Kigulube ni nguvu apa. Kigulube na Shabunda santre iko saa 70 kilometri, amanake Bukavu mpaka Shabunda santre ni 340 kilometri. gari azitoki Bukavu zifike apa Kigulube kutoka Kalonge cha minunu kufika hapa Kigulube, kupeba mizigo kukichwa kumgongo maprodui ya preme nesesite iko bei makali sana, vere ya moja ya sukari enye iko Bukavu hapa kwetu Kigulube iko sardine ani, enye iko Bukavu hapa kwetu Kigulube iko chumvi enye iko Bukavu hapa kwetu. Ni waziri jimboni wa sheria aliyetembelea Shabunda santre ambako aliongoza ujumbe wa serikali inayokuwa na makao jijini Uvira. Sasa Foste Mayani aligusia tatizo hilo la ukosefu wa bidhaa jijini Shabunda vifaa ya lazima yenye kutokea ngambo za Beni inasumbua sababu, kilo moja kutoka Beni kufika Shabunda inalipa dola tatu, en kilo ya chumvi ijapokuwa inanunuliwa mille francs Beni inafika Shabunda ko plus de huit mille francs deja. Sasa njia yenyewe ilisaidia shabunda ni Shabunda centre ni njia yenye natoka Kindu kukuja Shabunda, lakini sasa ile njia tangu matili kupita ngambo za Mungembe, ile njia inaharibika zaidi ku distance ya 12 km, nafasi wanaita kaa lipa na pale, kama kutengenezewa vifaa ya lazima inaweza kutoka sasa Kindu na inafika Shabunda. Utaipelekele malalamiko liwali wa jimbo hata kosa kuleta jibu. Mkaaji mwingine huyu wa Shabunda anayo matumaini kwamba matatizo ya kwao yatahusisha vilivyo pia haraka. Watawala wa jimbo alipowasili hapa, waziri jimboni Oseke na mambo ya sheria Foste Mayani ni ujumbe wa kutugabizi moyo, kwani Shabundi ilikuwa ikitegemea mji wa Bukavu kupitia vizaa vya kula, kupitia nguo na vifaa vingi vya samani. Jean Kasami radio Kati mwisho la toleo hili. Asante kwa kutufata.