Amchambo, wasikilizaji wapendwa, ufupi wa habari. Jukwa la majimbo linalohusu swala la waasi wa ADF limefunguliwa asubuhi ya siku ya kwanza hii mjini Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini Kati. Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, Seni kwa kifupi, imefunga muda wa maombi ya nafasi za ugavana na makamu wa gavana wa jimbo la Sankuru tangu saa nne asubuhi siku ya kwanza hii katika ofisi ya mapokezi na mchakato wa wagombea BTRC huko Lusambo. Gavana wa benki kuu ya Congo, BCC, alitia saini mkataba wa kimkakati na DRC Gold Mining SA siku ya tano 5 iliyopita, tarehe makumi mbili mwezi wa pili mjini Kinshasa, ili kuimarisha hifadhi ya dhahabu ya Congo. Subiri nasi, mpendwa, ufuate urefu wa habari hizi. Jambo tena kwenu, ninafuraha kushiriki nanyi tena katika toleo hili la habari za Kiswahili. Mimi ni wenu Elise Kavira. Tunaanza toleo hili na habari kutoka Beni. Jukwaa la jimbo linalohusu swala la waasi wa ADF limefungwa asubuhi ya siku ya kwanza hii mjini Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini. Hafla hiyo ya siku tatu ilifunguliwa rasmi na Emeboji Sangara, kiongozi wa bunge la taifa. Jukwaa hilo linalenga kuchambua hali ya ADF na kupendekeza masuluhisho ya kudumu ili kukuza amani, wakati ukatili dhidi ya raia unaendelea. Sherehe za ufunguzi pia zimemleta pamoja mkuu wa polisi wa MONUSCO Maimuna Wedraogo, ambaye pia ni kaimu naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo, pamoja na balozi wa Ubelgiki na wawakilishi wa balozi zilizoizinishwa na Kongo. Washiriki wanatumaini kuwa kongamano hili litaongoza kwenye mikakati thabiti na ya kudumu ya kutokomeza kabisa kundi hili lenye silaha linaloshirikiana na Dola ya Kiislamu na linalofanya kazi huko Kivu kaskazini na Ituri. Twaelekea jimbo la Ituri, ambako hali ya usalama inaendelea kutia wasiwasi katika sehemu ya kusini ya eneo la Irumu. Mashambulizi yanayohusishwa na waasi wa ADF yanaendelea kuathiri raia, pia uchumi wa ndani. Wakulima wameachilia mashamba yao, wafanyabiashara wanaoga ya kuweka tena fedha zao katika biashara, na wakaaji wanaanza kosa vyakula. Shambulio la mwisho lilitokea Jumamosi iliyopita katika kijiji cha Butani ambapo pikipiki piki tatu ziliteketezwa moto na wakazi walishambuliwa. Hali pia inawakatisha tamaa wafanyabiashara wadogo. Christophe Munyandero, mtetezi wa haki za kibinadamu katika eneo hilo, anapaza sauti kuhusu hatari kuhusu shughuli za kiuchumi. Kwa kukabiliana na hali ya ukosefu wa usalama, wakazi wanaiomba serikali kuimarisha haraka hatua za ulinzi ili kurejesha shughuli za kilimo na biashara. Toka Bunya, naitwa Jean-Claude Loki Dile, Radio Okapi. Tunaondoka Ituri kuelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Katika eneo la Masisi, jimbo la Kivu Kaskazini, mapigano kati ya AFC M23 na wawazalendo yaliendelea asubuhi ya siku ya kwanza hii mapigano makali yaliripotiwa kuzunguka vijiji vya Kawele na Mululu katika kikundi cha Kibabi kifalme cha Bahunde iliko karibu kilomita kumi kutoka mji wa madini wa Rubaya mapigano yamekuwa yakiendelea katika eneo hili kwa zaidi ya siku tano na kuwalazimu familia nyingi kukimbia kuelekea mashariki mwa eneo hilo. Vyanzo vya habari vinaonyesha kuwa baada ya mapigano makali tangu siku ya tano iliyopita, wanangambo wa wazalendo wakiwemo Pareko Maimai la Muka na wapiganaji wa raia Mutombuki wamefanikiwa kutwa tena udhibiti wa vijiji kadhaa kwenye mhimili wa Katoi Kibabi na Rubaya karibu vijiji nane ambavyo vilikuwa vimechukuliwa na AFC M23 kwa sasa vimeripotiwa kuwa chini ya udhibiti wao. Hata hivyo, tangu siku ya Mungu iliyopita vyanzo vya kiraia vimeripoti machambulizi ya kukabiliana na AFC M23. Mapigano yaliripotiwa hadi jioni katika kijiji cha Luke iliyo kilomita makumi tano kutoka mji wa Masisi, na Jumatatu hii asubuhi mapigano yalikuwa zaidi tena karibu na kilima cha Kanyaru na vijiji vya Kawele na Mululu katika eneo la Kibabi, Kivu Kusini. Utulivu umerudi katika mji wa Kazimu, jimbo la Kivu Kusini, siku ya kwanza hii, baada ya kukalishwa kwa shughuli siku iliyopita. Asubuhi ya siku ya kwanza hii, usafiri ulianza tena na shule zimefunguliwa, ingawa watu wengi wanabaki na oga. Masasi iliyopigwa kati ya wapiganaji wa Wazalendo na AFC M23 yalisababisha vifo vya watu wane katika mji wa Kazimu mkaaji mmoja ambaye hakutaka kujulikana alisimulia kwa kifupi hali iliyokuwapo katika sehemu hii la eneo la Kabare liliko karibu kilomita makumi tatu kaskazini mwa Bukavu. Tumsikilize kupitia kipaza sauti kya Jean Kasami. Jana watu hawakuenda kanisani, hakuna gari yenye ilienda Bukavu wala soko ifunguliwe mchana ote hakuna kazi iliyofanyika kisha hali ya vita kuzuka jana kati ya M23 na wazalendu. Kwa leo hali ilitembea mzuri, shule, gari, soko zimefunguliwa na kazi zote zilifanyika kama vile kawaida kunako senta ya Kavumu kwa upekee na mtangamano teya Ugogore. Kwa jumla, tunaomba wale ambao wanakuwa na usalama katika madaraka ya kwao kufanya raia wa Kavumo kwa upekee na kwa jumla mtangamano ya Bugore wapate kuishi katika hali nzuri. Kwa sasa habari hii kutoka Mbujimai. Tume huru ya taifa ya uchaguzi Iseni kwa kifupi imefunga muda wa maombi ya nafasi za ugavana na makamu wa gavana wa jimbo la Sankuru siku ya kwanza hii mwezi tulimo mwaka elfu mbili makumi mbili na sita katika ofisi ya mapokezi na mchakato wa wagombea BRTC huko Lusambo tangu tarehe nne ya mwezi wa pili huu mwaka tulimo. Awamu hii ililenga kuwaruhusu wagombea wa nafasi ya ugavana wa mkoa kuwasilisha maombi yao kwa sekretarieti kuu ya mkoa ya Seni. Ofisi inayoshughulikia maombi ya sekretarieti ya mkoa ya tume huru ya kitaifa ya uchaguzi Seni ilifunga milango yake siku ya kwanza hii iliyopita, upande wa Saine ya magharibi katibu mkuu mtendaji wa mkoa wa Lusambo wa SENI anaripoti kuwa maombi kumi na moja yalipokelewa yakiwemo matano kutoka kwa wanawake. Maelezo zaidi katika ripoti hii kutoka kwa Ester Dalafina, utafsiri wa Jean Kasami. Kwa jumla wagombea viti hivyo viwili vya uongozi wa jimbo la Sankuru ni kumi, wamo wanawake watatu na maliwali wa stafu wawili. Kati ya wanawake hao, mmoja ni waziri mstaafu wa jinsia, familia na watoto. Mawaziri wane kwenye ngazi za jimbo nao pia wanagombea viti hivyo, mmoja cha uliwali, mwingine cha uliwali makamu. Mchakato unaendelea, unaweza badilisha kwa kuongeza wala kupunguza idadi ya wagombea hao. Uchaguzi uliotarajiwa tarehe makumi mbili na nne Machi utaendeshwa sasa tarehe saba Aprili mwaka huu, na seni zaidi ya tarakimu. Uchaguzi huo unatia fora za kisiasa za kijinsia pia. Ni wajibu wa wanabunge wanaosalia kikaoni kuamua wenyewe nani wamupe utawala wa jimbo la Sankuru kati ya wale kumi ambao kwa sasa ndio wamekwisha jiorozesha katika buku la seni. Nilivyotanguliza, gavana wa benki kuu ya Congo BCC alitia saini mkataba wa kimkakati na DRC Gold Mining sa siku ya tano iliyopita tarehe makumi mbili mwezi wa pili mjini Kinshasa, ili kuimarisha hifadhi ya dhahabu ya Congo. Kulingana na Andre Wameso, hii ni hatua kubwa ndani ya mamlaka ya BCC ya kuimarisha utulivu wa uchumi mkuu na uhuru wa kifedha wa nchi. Pia alisema kuwa kubadilisha fedha za kigeni kutasaidia kukabiliana na mf mfumuko wa bei na migogoro ya kijiografia na kisiasa na kupunguza hatari zinazohusiana na kushuka kwa thamani ya sarafu. Matamshi ya Andre wa Meso yalichukuliwa na Blaise Ndongala Mayanda, yanatafsiriwa na Benjamin Mudumbi como... Kisha mezi chache kupita, Benki Kuu ya Kongo imerejelea mazungumzo kuhusu uundaji wa akiba ya dhahabu ya fedha. Kwa kawaida tulikaribia shirika la kitaifa ambalo linamilikiwa kwa ukweli na serikali ya Kongo, ambalo linahusika na shughuli hizo, hasa mambo ya dhahabu kwa upekee. Lengo ni kuona jinsi gani wachimbaji wetu wadogo wanavyoweza kufaidika na kazi yao ambayo inapaswa kusia wavema kupitia kampuni ya DRC Gold Trading. Tunataka wachimbaji wetu ambao ni raia wa Kongo wachangie katika kuongeza akiba ya dhahabu ya nchi yetu, na pia wachangie kama raia katika kuleta uthabiti wa kipesa na uthabiti wa kifedha wa taifa letu. Ni kutokana na hali hiyo na mambo yanayoendelea katika sekta hii, benki kuu imetaka kujiweka kama mnunuzi mkuu ama oftaker kwa kimombo, wa dhahabu inayofanyiwa na wachimbaji wetu wadogo kupitia kampuni ya DRC Gold Trading. DRC Gold Trading. Serikali ya Kongo inaimarisha mchakato wa kuweka kidijitali kwa ajili ya uchunguzi wa kitaifa nchini Kongo. Kuanzia mwezi wa pili tarehe makumi tatu mwaka tulimo, washa ya kusasisha na kuboresha mchakato wa usimamizi wa data kwa uchunguzi huu wa kitaifa ilianzishwa mjini Kinshasa. Kulingana na naibu waziri wa elimu ya taifa, kongamano hili ni sehemu ya utekelezaji wa mpango wa elimu wa miaka mitano. Ndiyo kusema tangu mwaka elfu mbili makumi 4 hadi mwaka elfu mbili makumi mbili na tisa, ambao unatilia mkazo mkubwa katika uunganishaji wa teknolojia ya habari na mawasiliano. Mkaguzi mkuu wa elimu Hubert Kimbonza anaonyesha kuwa uboreshaji wa usimamizi wa takwimu za uchunguzi wa kitaifa unalenga kupunguza muda wa usindishaji na uchapishaji wa matokeo. Anaongeza kuwa mbino hii pia itapunguza makosa ya kibinadamu, kuimarisha ufuatiliaji na usalama wa taarifa, huku kiboresha uratibu kati ya vyombo mbalimbali vinavyohusika na kusimamia uchunguzi wa taifa. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo hili. Baki nasi mpendwa, Radio Kapi. Mkuu wa sekta ya Bakundumu katika eneo la Bafwasende anaomba kuboreshwa kwa hali ya maisha kwa watu wa kiasili, kwani wana hatari ya kutokuwa tena kama hatua hazitachukuliwa. Nini kifanyike ili kuokoa kikundi hiki? Ili kujadili hili, tunamkaribisha chef Henri Masimango, anazungumza na Jacques Mukonkole. A Chef Sector, eh, Jambo. Jambo, merci. Namuna gani unapokea wageni, mawazo yenu ni nini? Ndio, si tunashukuru kwanza kuona delegation kutoka mbali pamoja na coordinateur ya projet ya Tropenbos ukia kutuona na kufanya evaluation ya makazi biko na Natumika hapa kwetu, si tunafurahi sana ila tunatoka kubaonesha akompagnemant yabo gisi kazi kunafanyika na kubaonesha gisi condition de vie ya population inatoka gisi likuwambe na inapanda juu no. Inaonesha ke kuna mab mabadiriko. Mabadiriko iko kwani akompagnemant ilianja na sas ya, ya, ya sensibilisation, kisha sensibilisation tukapata apui ya baculture perenne kila motu akafanya effort ya kuipanda na kakao inakomea apa nyuma wakati nini ilikuwa nini fare ilikuwa tulibeba meme na ba produit tikunivwa Kisangani ikauzana na tukaona ke vraiment ile, ile kitu iko kitu ya kusaidia sana hapa. Unataka kusema ke e, idadi ya wapea ya wambuti iko inapunguka inapunguka, juu ya nini bon mingi, unaona Bambute mingi wakati kwanja rebelio likuya mingi, bali balipoteza maisha na mingi bakaanja kugonjwa sana. yesi tuki bote kapma yiko na ba reunir bote, haiko yesi komsaki, bengini biko na kufa kati ya pori na ba malade na gisi ya kubapeleka kupitale haiko yesi komsaki. Tulipima, tuli kuobserve idadi yabo inaanja kushuka sana na pule moma inareprezante 30 pusa tu, habiko tena mingi sana ba ba chunga ba kapma na condition de vie abo kukula ilikuwa un peu plus facile, mais kwa sasa condition de vie na kwa difficile makulia bwana kwa na matata, c'est comme ça. Tuliomba kwa partenaire kama bakipata kapma yake wanapata apui moya ya babitu sawa ba ufugu tu. Sasa naweza kushanje parce que nyama pole mama na kwa na na difficulté sana kupatikana kati eh, ya pole eh, nasikia hapa kama kuna mariage uh, inafanikana kati ya babali na bambuti, ni ya kweli? Eh, wambuti wao nazoea kuishi kupori kapma wataifanya yanamuna ya na anazoea kuishi kule mwile ba kondisyon, certainement mbele vile tundo likuwa paske kapema likuwa ilikuwa balikuwa naenda tu kupori wanarudi me sasa hivi utakia kuona kikapema haiko tena sababu rebellion ndio ilibasambaza na ile manyumba ikaanguka zote. Sasa kwa msaki, tuko napenda kama MK tupime ku revoir kwa maku barudisha hapa. Mimi si batakuwa naenda kupori kujitafutia mimi, bengine batakuwa na bakia kama mko mwingine, itakuwa mzuri. Unasema maisha ni magumu, au wafanye commerce, wana uinda kama ndio iko na winda na ile ku, kuinda kama mimi. Unajua nyama pule mama veki bamenase iko napitia kati ya mapori, nyama inakuwa mbali sana e. Sasa kwa msaki vraiment biko naishi na difficulte sana ya ya ya kupata nyama kwa sasa hivi, wafanye siku mingi poki apate nyama mwa, au mbele nyama ilikuwa inaonekana kama ime karibu na hapa sasa, mtu hivi odelea ba 6h 7h du temps kwenda kutafuta nyama lo, kama iko mgonjo utaona, ki hata kuwa na nguvu ya kwenda. Akuna masomo tu ya, ya leta au ya makanisa inajulikana, wabantu wanasoma siku wapewa wanajichanga, uh, pamoja na wenzao wabantu. Mimi natoka kuelezea ki promo d'abord ya campement, parce que le temps ki campement iko mwa kuchunga batoto kidogo, waiko na kama mzazi kukupori hata acha mtoto wake kumgine hivi waende na yeseko kibatoto ya hapa bapeha basome dans ces conditions, kitu gani unaweza kuomba kwa wakubwa kusudi ya uh, kutengeneza maisha ya ime si. Tunashukuru kwanja parce que apui ya ba partenaire biko na kuya pouvoir tu ya ba autorité. Tutaomba na bakubwa ki kama tukipata capema, itatusaidia seki tukue naona bambute yetu mzuri, batoto benye biko pale basome masomo même si haiko tu ya ya bambute mais baingie pia masomo officiel ya leta, je pense naweza kutusaidia Radio Okapi, dossier en swahili. Katika jimbo la Kivu kaskazini, makundi karibu kumi yenye silaha ikiwa ni pamoja na ADF, AFC M23 na makundi awenyeji, ya wenyeji yanaendelea kuajiri watoto huko Beni, Butembo na Lubero ni wafanyakazi wa ulinzi wa watoto ndio walishutumu hali hii siku ya ine iliyopita mwezi huu wa pili katika mji wa Beni wakati wa siku ya kimataifa ya kupinga matumizi ya watoto kama askari. Sherehe hiyo iliyoandaliwa na sehemu ya ulinzi wa watoto ya Monisco ilifanyika katika makao makuu ya Monisco huko Beni mbele ya viongozi kadhaa wa eneo hilo. Mark Marofimbo anatuelezea kwa ndani. Shirika lisilo la serikali World Hope Givers, elewa hapa, watoaji wa matumaini ulimwenguni, ilitoa taswira mbovu ya kuorodheshwa kwa watoto miongoni mwa vikundi vishikao silaha. Fredy Moise Bashi ni manager wa shirika lile. Kwa siku ya leo tunaweza kusema kama hali ya watoto kunako vikundi vya kushika silaha inakuwa mbaya kwa sababu kunako mwaka wa 2025 kulikuwa omwe 2054 enfant venye valikuwa rekrite mo ya shika silao magroupe armé ndani ya territoire ya Beni na Lubero, ingawaje waje maorganization pamoja na wanatumika pamoja na monisko na maonje zote zimejipiga piga kusudi kutosha wale watoto ndani ya magroupe armé. Kwa leo ndani ya ile 2054 enfant kumetoka kama vile 639 kama sujidanganye ya watoto wenye wametoka ndani ya magroupe arme ukiangalia mzuri kunakuwa enkoro plus de mille enfant venye bako ndani ya magroupe arme kwa leo. Na inaomba tena mabikundi bikundi ma onje ma service etatike, ma agense ya Nations Unis na Monisco vilevile kupigana kusudi wale watoto wote watoke ndani ya magroupe arme na warudie kwenye shule warudie ndani ya mafamie kwenye fasi zabo zinakuwa kuorodheshwa kwa watoto miongoni mwa vikundi vishikao silaha msimamizi wake apendekezea uhamasishaji sherti uanzishwe katika majamii. George Ngumairi nakuwa na mesage ya kuita dabor komunaté inkalegisha kuprendre mamesir visavis ya kuprotege watoto paske hizi siku tuko naasiste kuma recrutement na mautilisation za watoto ndani ya magrupe za majeshi une shose qui constitue vraiment infraction et violation ya dr ya watoto Viongozi wa vijiji mtaani Beni nao waomba tu watoto waondolewe miongoni mwa vikundi vishikao silaha. Aniseki bwana ni Ndombe wa kijiji mwa Vivi. Mesaje ni fupi tu, ni kuambia wao waongozi wa, wa, vanguzi wa iyo ma magroupe arme, waweze kukomboa watoto wetu kwa sababu watoto wetu fasi yao siyo, kwa ma group ya arme, fasi zao sio kubeba silaha. Watoto wanaisraeli kurudi nyumbani, waikaa katika jamaa na kaenda shuleni, kwa sababu ni wale watoto ndio wamekuwa avenir ya nchi yetu, ndipo tunasema wale waongozi wote wa kikundi wa basilaha waweze kukomboa watoto wetu ili tuweze kujenga kongo wetu pamoja. Ifahamike kwamba mtaani Beni na Lubero ni vikundi vishikao silaha kumi na tisa, washoto wa vidole kuwaorodhesha watoto miongoni mwao. Beni, Mark Marufimbo, Radio Mwisho la toleo hili. Asante kwa kutufata.