Amchambo, wasikilizaji sikilizaji wapendwa wa Radio Kapi, ufupi wa habari. Kongamano la majimbo linalohusu swala la ADF limemalizika mchini Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini siku ya tatu hii. Miaka nane zimepita tangu maandamano ya Wakatoliki yaliyosababisha kifo cha mwanaharakati wa Kikatoliki Rosimu Kendi Chimanga aliyeuawa wakati wa maandamano haya ya amani katika wilaya ya Lemba mjini Kinjasa. Mamlaka ya mapato Dejerkas ya Kasai imefunga huduma zote za umeme ya Kongo siku ya kwanza hii iliyopita. Urefu wa habari hizi katika toleo hili, baki nasi mpendwa. Nawasalimu tena wasikilizaji wapendwa, pia nawakaribisha katika toleo hili la habari za Kiswahili. Ni mimi Elise Cavira. Kama nilivyoatanguliza kongamano la majimbo linalohusu swala la ADF limemalizika mjini Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini siku ya tatu hii. Kongamano hili la siku tatu lililofunguliwa siku ya kwanza iliyopita kwa mpango wa gavana wa kijeshi jemadari Evariste Kakule Somo limeleta pamoja mamlaka za kiraia na jeshi, MONUSCO, mashirika ya kiraia, wanawake, vijana na washirika kwa lengo la kufikiria upya mapambano dhidi ya ADF inayosumbua huko Kivu Kaskazini na Ituri. Tunabaki Kivu Kaskazini, kuhusu kongamano la amani la jimbo linalohusu swala la ADF Katibu mkuu wa kitaaluma wa chuo kikuu kinachoitwa Martir du Congo, UNIM RDC kwa kifupi, alitoa wito wa mshikamano katika taarifa iliyotolewa siku ya pili iliyopita. Profesa Louis Akilimali alielezea matumaini kuhusu kurejeshwa kwa amani katika jimbo hilo wakati huu ambayo mauaji yanayofanywa na waasi wa Uganda wa ADF yanaendelea kutikisa maeneo ya kaskazini. Maeneo kadhaa ya kusini yamekaliwa na uasi wa AFC M23. Mtaalamu huyu wa masuala ya amani na udhibiti wa migogoro anaamini kuwa lazima juhudi hizi zilenge kuleta utulivu katika jimbo, pia kuwasaidia wakaaji ambao wameteswa sana na vurugu hizo. Matamshi ya Profesa Wilia Kilimali yanaripotiwa hapa na Bernarda Nyangi. Mauaji ya ADEF yanaendelea yakiwaacha mayatima wengi mayatima kadhaa walichukuliwa kwa msaada kwa chuo kikuu UNIM RDC tokea mwaka wa 2023 lakini tokea jiji hilo la Goma kutekwa na wasi, ndoto za hawa zimevunjika. FONAREV ilitarajia kuingilia kati ikatuma hata timu mnamo mwaka wa 2024 ili kubaini wasiriwa hawa wote. Kwa jumla wasiriwa 256 wakiwemo 151 toka ADF na 105 toka 23 waliorozwa lakini mradi hiyo yatitimia mashirika ya kiraia, viongozi wa umma, mamlaka za, za kiraia na kijeshi, wanasiasa, kila mutu ana jukumu la kutekeleza. Ikiwa tunaungana pamoja, tunaweza badilisha migogoro hii kuwa fursa za maisha bora na kuwa amani ya kudumu, hivyo watoto wetu wanaweza pata maisha bora baadaye. Mapigano kati ya vuguvugu vugu la waasi la AFC am 23 na muungano wa wazalendo unaoshirikiana na jeshi la Kongo yanaendelea kuwa makali sana katika maeneo ya Masisi na Kalehe, kulingana na vyanzo vyengi vya ndani, mapigano ya siku tatu hii ilifanyika zaidi katika kijiji cha Kasenyi katika kundi la Kibabi ya kwanza, pia Mahanga iliyo katika kundi la Nyamaboko ya kwanza. Inasemekana kuwa waasi hao walianza mashambulizi ya kukubaliana na hali hiyo baada ya vikosi vya serikali kutoa tena mahali mengine. Tangu mapema ya siku ya tatu iliyopita milio ya silaha nzito na nyepesi imeripotiwa huko Mahanga katika eneo la Butike. Siku ya pili Magharibi muungano wa Wazalendo unaoshirikiana na FARDC tayari ulikuwa umeviteka tena vijiji vya Kazinga na Ndete. Vyanzo vyetu vinahakikisha kuwa wanangambo hao kwa sasa wanataka tena kuchukua eneo lote ili kuendelea na harakati zao kuelekea mji wa Masisi Centre. Mapigano haya ambayo yanaeneza siku kumi ya mfululizo siku ya tatu hii yanazidisha mzozo wa kibinadamu katika eneo hilo. Wakazi wengi wa Kazinga, Ndete, Shugi, Kaniro na maeneo jirani walikuwa tayari wamekimbia vijiji vyao. Tangu asubuhi wakaaji na wafugaji wengi kutoka Mahanga nao wamekuwa wakiondoka eneo hilo kwa hofu ya mapigano. Natangaza hapa mwanzoni tangu tarehe makumi mbili na tano mwezi wa pili mwaka elfu mbili, makumi mbili na nane hadi tarehe makumi mbili na tano mwezi wa pili, mwaka elfu mbili na makumi mbili na sita miaka nane zimepita tangu maandamano ya Wakatoliki yaliyosababisha kifo cha mwanaharakati wa Kikatoliki Rosimu Kendichimanga aliyeuawa wakati wa maandamano haya ya amani katika wilaya ya Lemba mjini Kinshasa na vikosi vya usalama, kulingana na kesi iliyofanyika mwezi wa tisa, mwaka elfu mbili na kumi na nane. Hiyo ilifanyika wakati waandalizi walikuwa wakipinga mhula wa tatu wa rais wa zamani Joseph Kabila. Kuna wahasiriwa wengi wengine ambao waliumia katika wilaya zingine za mji mkuu, kwa mfano Bwana Beya wa Beya, mkatoliki ambaye alipigwa risasi lakini akapona. Tangu siku ya kwanza hii iliyopita, shughuli zimesitishwa ndani ya mamlaka ya mahakama ya rufaa ya Ituri. Mawakili wamesitisha huduma zao katika jimbo lote. Hii inatokana na tukio la juma iliyopita huko Mambasa, ambapo wakili mmoja alidai kuchambuliwa na hakimu wakati alikuwa akifanya kazi yake. Chama cha wanasheria wa Ituri kinadai vikwazo dhidi ya mhusika anayedaiwa Jean-Claude Lokidile kwa maelezo zaidi. Ugomvi ulitokea siku ya nne iliyopita kati ya mwanasheria mmoja na wakili. Wakili huyo alikuwa akiomba maongezi kuhusu kesi inayomhusisha mteja wake. Baada ya kusubiri siku nzima bila kupokelewa, aliamua kukutana mara moja na mkuu kiongozi wa hakimu huyu, yani majisra jambo, ambaye huyo majisra hakupokea vema. Akiwa na asira kutokana na onyo alilopokea, alishambulia wakili kwa kumpiga na kupasua kanzo lake la kazi kwa baraza la wanasheria la Ituri, kitendo hiki kinachafua kweli heshima ya watetezi, amesema wakili Joseph Keta akiwa rais wa baraza la wanasheria katika jimbo la Ituri. Madhara za mgomo huo tayari zinaonekana. Kwa mfano huko Aru Centre, ambapo mahakama ya kijeshi ya Ituri inaendesha vikao visivyo vya nyumbani ama ya kawaida, yani audience foren kwa msaada wa MONUSCO, mawakili wamesimamisha shirikisho lao katika vikao vya mahakama wakiacha wateja wao mikononi mwa mawakili wengine la ngazi la chini yani wa defenseur judiciaire hadi mamlaka husika zitakapoamua kuchukua hatua. Kusimamishwa kwa shughuli hizi kunaweza kuathiri kwa, kwa kiasi kikubwa wateja wengi katika jimbo la Ituri. Toka Bunya, Jean Claude Luki dile, Radio Okapi. Kasai Central, mamlaka ya mapato De Jerkas ya Kasai imefunga huduma zote za umeme ya Kongo siku ya kwanza hii iliyopita. De Jerkas inashtaki kampuni hiyo kwa kushindwa kulipa ushuru wake kuhusiana na unyonyaji wa rasilimali za nishati kwa miaka kadhaa. Ripoti kutoka kwa Andre Katendenga la Mulume utafsiri wa Benjamin Mudumbi. Idara kuu ya mapato ya Kasai imefunga mitambo yote ya kampuni ya umeme ya Kongo kutokana na kutolipa kodi na ushuru wa mkoa Kulingana na idara hayo kampuni ya umeme ya Kongo imepatikana na deni kubwa la kodi kuanzia mwaka wa 2021 hadi mwaka 2025. Mkurugenzi mkuu wa idara hiyo ya fedha Brigitte Isaka amehakikisha kuwa kodi hizo zinahusu hasa haki za ushimikaji wa vibanda vya umeme vya msongo wa kati na mdogo. Alifafanua kiwango cha deni hilo kama ifuatavyo: deni la msingi franga za Kongo bilioni makumi tatu na sita na milioni elfu saba kuongeza azabu ya franga za Kongo na milioni F7, 12, 8. Kwa jumla deni ni franga za Kongo bilioni na milioni franga za Kongo. Idara kuu ya mapato ya Kasai imetoa wito kwa kampuni ya umeme ya Kongo kulipa madeni yake haraka iwezekanavyo. Bila hayo, idara imetangaza kuwa itaanza hatua ya ukusanyaji wa kodi kwa nguvu kufuatana na sheria. Hatua hii ni sehemu ya mfululizo wa ukaguzi unaolenga kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya mkoa na kujaza hazina ya umma. Upande wa Kasai Oriental, serikali ya jimbo imetangaza mwisho wa mkataba kati ya mamlaka ya barabara na kampuni ya GMC Johnny Matala Company inayohusika na ukarabati wa barabara kaza jimboni humo. Wamzi huo uliwekwa hadharani siku ya pili hii iliyopita mjini Mbujimai wakati wa kikao cha baraza la mawaziri la jimbo kilichosomwa na Pascal Ernest Ilunga, msemaji wa serikali ya jimbo, taarifa kutoka kwa Ester Ndalafina usomi wa Jean Kasami, kulingana na habari zilizotolewa na Ofisi de Rutbeka. Memo patano linahusu eneo la barabara Katende laki Mukamba kwenye eneo nambari moja. Hiyo ndiyo sehemu shirika la kibinafsi GMC Liliombwa kukarabati, lakini kufuatana jisi kazi ilionekana kuzembea, patano limevunjwa na ofisi de route. Mwanasheria Pascal Ernest Ilunga na ambaye ni msemaji wa serikali ya jimbo Kasai Oriental, ndiye alitamka hayo baada ya kikao cha mawaziri wa jimbo. Mkurugenzi wa ofisi de route hapa Mujimai alifahamisha kuwa kazi hiyo itapewa shirika jingine miongoni mwa yale matatu yamekwisha chunguza uwezekano wa kukarabati sehemu hiyo ya barabara Patano linatoka vunjwa wakati tayari wakaaji wa kabe ya Kamwanga walikuwa wametoa maoni ya kutoridhika kwao na hali ya kazi iliyokuwa ikiendeshwa hapo na shirika GMC, kwamba ni kazi duni isiyoweza fikia malengo ya kupatia mji sura ya kisasa. Tarehe makumi mbili na tano mwezi wa pili, Redio Kapi imeeneza miaka makumi mbili na nne injini Kongo. Vijana wa beni wanasema kwao, Redio Kapi ni chombo cha lazima kwa madai yao na juhudi za utetezi, na watu wa maamzi na viongozi wa nji pia wanatambua mchango mkubwa wa Redio Kapi katika kujenga amani na mshikamano wa kijamii injini Kongo. Mmoja wao Dadi Azor ambaye alizungumza kupitia kipaza sauti kya mwalikwa wetu Mark Marofimbo anaonyesha kuwa Radio Kapi daima inabaki karibu ya vijana, na uandishi wake wa habari unalenga kukuza amani na mshikamano wa kijamii. Yeye anaona kwamba jumbe zote za amani ambazo vijana wanataka kufikishia viwango vya juu wanatumia Radio Kapi. Kwao Redio Kapi inawaruhusu kutoa sauti zao, maombi na mapendekezo yao, na kila kitu kinachohusiana na masuala ya vijana. Kwa mfano, ikiwa vijana wanataka kumfikia rais wa jamhuri na ujumbe kutoka kwa vijana wa Beni, ni vigumu kwa kituo cha redio cha Beni kufikisha ujumbe huo katika ngazi ya kitaifa, lakini kupitia Redio Kapi ujumbe wao unafika na vijana wanajua kwamba kupitia kipaza sauti cha Redio Kapi wana fursa ya kuzungumza na watu wa maamuzi wakuu, kwa sababu wakuu pia wanaiamini redio hii ambayo ni redio ya muhimu katika ngazi ya taifa. Asante kwa Dadi Azor kwa ushuhuda huu kwenye afla ya kuadhimisha miaka makumi mbili na nne ya Redio Kapi. Tumefika wakati wa kufuata sehemu ya pili ya toleo letu. Baki nasi mpendwa, Redio Kapi. Taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira ambayo inasimamia hifadhi ya kitaifa ya Virunga iliwasilisha mafanikio yake ya mwaka elfu mbili makumi mbili na tano siku ya nne iliyopita katika mji wa Beni. Afisa wa mawasiliano wa taasisi hiyo katika eneo la kaskazini mwa jimbo hilo, Bienvenu Buende, anaonyesha kwamba mafanikio haya yalitekelezwa katika hali ngumu sana kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Pia aliangazia miradi kadhaa ya jamii iliyofanikiwa. Bienvenu Buende anatuelezea zaidi katika mahojiano yake na Mark Marofimbo Bona. Bienvenu jambo, jambo Mbuga la wanyama ya Virunga litumika namna gani kwa mwaka uliopita elfu mbili makumi mbili na tano? Unajua, mwaka elfu mbili makumi mbili na tano ilikuwa mwaka ya shida sana. Ni mwaka ambayo ilianza na vita, vita ambavyo viliendelea mpaka vikafika mji wa Goma na hiyo ilitatiza sana kazi ambazo tunazifanya. Direction ilikuwa oblige kutoka Goma na kuja kujiinstalle ngambo ya Beni, sehemu za Mutsora, lakini tuliweza kubakia resilient, kwani tuliendelesha kazi, iwe kazi za kulinda mazingira, iwe kazi za maendeleo ambazo leo sasa kwa mwisho wa mwaka tunaweza tukakuwa fier kwa ile ambayo tuliweza realize ku ngambo ya mazingira, tumeona maendeleo mbalimbali mbali, hasa hasa kuhusu ulinzi wa gori de montagne ambayo inakuwa hasa vile ndio nyama maalum ndani ya mbuga la wanyama la Virunga, na tumeendesha ulinzi huo, ulinzi ukiwa umesaidiwa sana sana na hao ambao tunaita wa pister communautaire, ama wana wanamemba wa vijiji ambavyo vinakuwa kando kando ya, ya eneo ya Mikeno ambao wamekuwa wamefunzwa. Na mbao waliendelesha ulinzi wakati ambapo wa garde park walikuwa hawezi wakafike kwa maeneo ambapo gorie zinakuwa, hao wameendelesha ulinzi, na wakati tumerudia, tumekuta ulinzi umeendeshwa vizuri sana, na leo tunaweza sema ya kwamba tumeona kuzaliwa kwa gorie mnane kwa mwaka wote wa 2025 na hiyo inakuwa resulta kubwa sana ambayo tunashukuru. Lakini pia kwa ngambo ya maendeleo tumefanya miradi mbalimbali, hasa hasa tumefanya kiwanda cha Ruanguba ambacho tumefanya sehemu ya kwanza ya, ya kiwanda hiyo, na mradi huo umeleta megawatt kumi na tano ambayo umeongezeka kwa umeme ambao tumekuwa tumegawa kwa sehemu za Ruchuru, Nyiragongo na Goma, na pia tumeendelesha mradi wetu wa kusindikiza wakulima na mradi wa kusindikiza viwanda. Tulitumika sana na wakulima wa Rubero kwa ngambo ya ngano, tumefikia kukuwa na production nzuri ya ble na tumefikia wakati ya kuweka viwanda ambavyo vinakuwa vimesaga hiyo ngano na kufanya bunga, na tumetia izini ya kufanya biskuti pale. Na hiyo kama imewezekana ni kwani wakaaji wametusindikiza, na kumekuwa wanaume na wanawake ambao wametoa maisha yao kusema kazi za kulinda mazingira ziendelee, na miradi yote ya maendeleo iendelee, na hao watu wote tunawashukuru. Uasi na magrupu za remezi inawasumbua, lakini <coughs> mnatumika namna gani kutumika? Nadhani tuko ndani ya province ambayo wanasema inakuwa na resilience sana, na sisi kama vile mbuga la wanyama la Virunga tunatumika na hiyo meme resilience, ili kuendelesha miradi tunazozifanya kwa manufaa ya wakaaji na, na ya ulinzi wa mazingira huko eneo za mingi ambazo tumeacha kwa ajili ya vita, lakini polepole tunakuwa tukiangalia namna gani tutarudia kwa eneo hizo, na namna gani tutaendelesha kazi zetu hapo bila kuweka wafanyakazi wetu ndani ya hali ya insecurity ama hali ambayo wanaweza jeuriwa, ndio akazokwa kumaliza. Nini itakuwa jibu kwa maswala ya vurugu inayoripotiwa hmm, ndani ya maeneo ya Mayangosi? Unajua, uh, ndani ya Mayangose ni muhimu kusema ya kwamba kuna operation ambazo zinakuwa zimeendeshwa na operation hizo zimekuja kwani imeonekana uharibifu wa hali ya juu wa mazingira ndani ya eneo kando kando ya Semuliki, na uharibifu huo unatokana na kukata makaa na kukata mbao ndani ya mbuga la wanyama la Virunga. Ndani ya eneo hiyo nilikuwa nikisema ya kwamba kwa siku karibu kumi tumekamata ndani ya eneo hizo karibu kamion makumi sita ya mbao ambazo zinakatwa ndani ya park na makala ambayo inakatwa ndani ya park hiyo, inaweza ikakuonesha hali ya uharibifu ambao unakuwa ukiendelea. Ndio maana ICCN ikisindikiziwa na shirika zingine jimboni ambazo zinahusika na security na justice, hata na province, tumejiweka pamoja ili kusema tusimamishe hiyo kitu, hao watu tuwakataze, na kazi zote ambazo wanazofanya zinazokuwa haramu tusisimamishe. Leo hii wakulima wa chini chini ambao wanafanya hiyo ambayo tunaita culture vivriere hawasumbuliwe hata kidogo, na ISSN, ama na watu wote ambao wanakuwa ndani ya operation hiyo, hao tumewaweka pembeni. Lakini kwa sasa tunatumika na wale wengine ambao wanafanya destruction a wa grande echelle. Nadhani kwa wakati huu ni muhimu kuita wakulima wote wadogo na kuwaambia wajidesolidarize na wale watu wengine ambao wanafanya destruction a wa grand echelle, au ambao wanafanya makala, au ambao wanafanya mbao, kwani hao vitendo wanavyovifanya vinaleta mazara ambayo ni ya kudumu, ya kudumu hiyo ambayo tunaita makonsekansi iko ireversible ku biodiversite. Kuambatana na mazungumzo ambayo tulikuwa nayo, wale wakulima wadogo wadogo wataendelesha shughuli zao, lakini hao ni wao ambao wameanza shughuli za kulima mpaka siku tutapata suluhisho kwa swali yao. Jimboni Manyema, Muungano wa Taifa wa Waandishi wa Habari wa Kongo, UNPC kwa kifupi, ilituza waandishi wa habari kumi na tatu kwa kazi yao bora katika mwaka elfu mbili makumi mbili na tano uliopita. Siku ya Mungu iliyopita tarehe kumi na tano mwezi tulimo, sherehe hiyo ilifanyika katika ukumbi wa Saint Joseph. Kulikuwa wataalamu kutoka makundi kadhaa na walichagua mtangazaji bora wa habari, ripota bora, kipindi bora, hata chombo bora cha habari mtandaoni. Kwa mujibu wa kiongozi wa sehemu hiyo, lengo ni kutambua juhudi za wanahabari na kukuza ubora ndani ya taaluma. Florence Kizalunga anatuelezea zaidi katika ripoti hii. Washindi hao ambao vitambulisho vyao vilivichwa hadi sherehe hizo zilipofanyika walishangazwa na uteuzi wao. Kwake Victor Wangongo aliyetajwa kama mtangazaji bora zaidi wa habari katika lugha la Kifaransa, utambuzi huu ni changamoto ya zaidi kwake ili kuboresha kazi yake. Minafurahi sana kufatana na aje niko nayo na kukua meilleur presentateur wa journal ya francais. Kwangu ni furaha kubwa na pia inanipatia nguvu kuendelea kutumika nguvu na pia kupatia ba jeune benyebeko na inspire kokuwa ba grand journaliste kesho. Hii ibapatie nguvu batumike, kwa sababu weko tu wazee na si vijana, pia tunaisi kuwa ba meilleur kesho. Maoni sawa yalishirikiwa na msichana Rose Bundo aliyetambuliwa kwa ubora wa sauti yake. Tunapigia accent UNPC parce que ili tudenishe parmi tant d'autres journalistes, na njo maana ili trouve mieux ya kutupeshia ile prix yenyewe. Baada ya kutumikia jamii kwa zaidi ya miaka thelathini na sita, Patrick Kamombo Majaliwa alisema alikosa la kusema, ila ameshukuru. Mimi nashukuru sana Mungu, ni kama vile naweza kusema kama vile Simoni wa Biblia alisema, kama kisha kumuona mtoto Yesu, akasema, Baba, ni afadhali unipumuzishe sasa. Ni kama mimi, wakati nilikuwa nafanya hii kazi sikuwaka najua hata siku moja ya kusema watu watanirekonete sawa vile ilikuwa jana nilianza tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda hadi leo kuhu, watu wote ambao nilitumika nao wakati ule wamekwisha kufa muda wa ile miaka makumi tatu na sita siku hamakiwa na wakubwa wa kazi, sikuitwa kwenye serikali, sikufungwa. Siri yangu ilikuwa tu ni moja tu kuheshimu kanuni ya wapasha habari ambao wanaita katika lugha ya kimombo deontologie profesionel. Presidenti wa mpito wa UNPC Manye Magrasi Mbambi wa Mbambi aliwahimiza wataalamu wote wa vyombo vya habari Kuendelea na kazi ya okali na ya kujibika. Tuliandaa sherehe ni tulitafuta namna gani ya kuwasisimua na kuwaankuraje, ili waendelee kufanya kazi kama vile inastahili, na kwa wale ambako wakupata vyeti huu mwaka tunawaambia waendelee kujitolea waendelee kufanya kazi kama vile inastahili, na nani anajua kama mwaka kesho petetre wanaweza vilevile kupokea hivyo vyeti. Ikumbukwe kwamba Rigobert Yumandwani, mwandishi wa habari wa zamani wa redio Okapi, pia alikuwa miongoni mwa waliotunukiwa Hizo ripoti toka Kindu. Mimi ni Florence kizalunga Lunga kwa niaba ya Radio Kapi. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufata na kubaki karibu ya Radio Kapi.