Oh, mchambo wasikilizaji wapendwa wa Radio Kapi, habari kwa kifupi. Jimboni Kivu Kaskazini, mapigano kati ya waasi wa AFC M23 na muungano ya Wazalendo yanaendelea siku ya pili hii katika maeneo kadhaa katika sehemu ya kusini ya eneo la Masisi. Katika jimbo la Chopo, mji wa Kisangani, bei za mahitaji ya msingi zimepanda sana sokoni kutokana na ukosefu wa bidhaa fulani na kushuka kwa kiwango cha ubadilishaji wa dola za Marekani. Kitengo cha miundombinu cha wizara ya miundombinu na kazi ya umma kimekabidhi rasmi magari kwa huduma nane za kiufundi huko Kasai Central siku ya kwanza hii iliyopita. Amjambo tena wapendwa wasikilizaji, karibuni katika toleo hili la habari za Kiswahili. Kwa microfone ni mimi Elise Kavira. Mbele ya yote, tuanze na habari hii ya kifo cha Wilingoma ambaye alikuwa msemaji wa kijeshi wa AFC M23. Kulingana na vyombo kadhaa vya habari vya ndani, yeye amefariki aliuawa katika mashambulizi ya anga yaliyofanywa na wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC pande za saa mbili za asubuhi, siku ya pili hii, huko Rubaya, katika eneo la Masisi, jimboni Kivu Kaskazini. Kama nimeatanguliza hapa mwanzoni, jimboni Kivu Kaskazini, mapigano kati ya waasi wa AFC M23 na muungano ya wazalendo yanaendelea siku ya pili hii katika maeneo kadhaa katika sehemu ya kusini ya eneo la Masisi mapigano yaliripotiwa hasa katika mhimili wa Kazinga katika kundi la Nyamaboko na pia karibu na Rubaya katika kundi la Kibabi, kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani. Nafasi ambapo waasi walikuwa ilipigwa na chambulio la anga pande za saa tatu za asubuhi. Tangu mwanzoni mwa juma mapigano kati ya muungano ya wazalendo na waasi wa AFC M23 yametikisa maeneo ya Katoi, Kibabi, Kiningi na Ufamundu na mahali mengine mengi maeneo kadhaa yaliyokuwa yakidhibitiwa na vuguvugu la waasi sasa yanaripotiwa kukaliwa na wawazalendo wanaoshirikiana na FARDC. Tangu siku ya kwanza hii iliyopita, mapigano yalifanyika sana katika kijiji cha Kazinga iliyo katika kikundi cha Nyamaboko, na vile vile huko Kaniro katika kikundi cha Bwabo, pia huko Lukofu karibu na Rubaya. Milio ya silaha nzito zilisikilika hadi asubuhi ya, ya siku ya pili hii. Tunarudi mji mkuu Kinshasa. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kuleta utulivu kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo MONUSCO na Mkutano wa Kimataifa wa Eneo la Maziwa Makuu CIRGL wametuma ujumbe wa pamoja wa uchunguzi na tathmini ya awali huko Uvira jimboni Kivu Kusini. Katika taarifa iliyotolewa siku ya pili hii, MONUSCO inasisitiza kuwa ujumbe huu utaanza kwa tarehe makumi mbili na tatu hadi tarehe makumi mbili na saba mwezi huu wa pili mwaka baada ya mashauriano na rais wa Congo Felix Tshisekedi, ambaye pia ni mwenyeketi wa CIRGL. Katika taarifa hii, MONUSCO inakariri kwamba kulingana na azimio 2288 la baraza la usalama, ujumbe huo umepata ruhusa ya kusaidia utekelezaji wa usitishaji vita, pia kusaidia mbinu iliyoanzishwa ya ufuatiliaji na uthibitishaji wa kusitisha mapigano. Dr. Mubita Luabelwa, katibu mtendaji wa CIRGL, anaonesha kuwa kanda ya maziwa makuu ina uwezekano mkubwa wa amani na ustawi. Kwa kuungana na kushirikiana, tunaweza kuondokana na changamoto na kujenga maisha bora ya baadaye kwa wote. Tunaelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Jukwaa la mkoa linalojitolea kwa swala ya waasi wa ADF ambalo lilianzishwa siku ya kwanza iliyopita mjini Beni linaendelea siku ya pili hii katika mji wa Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini. Tangu asubuhi mashuhuri kadhaa wanatoa mawasilisho. Katika hotuba yake, jimadari Jack Chaligonza, naibu mkuu wafanya wa wafanyakazi wa FARDC anayehusika na operesheni na ujasusi, alisisitiza umuhimu wa kuungwa mkono na MONUSCO pia na jeshi la Uganda katika vita dhidi ya ADF. Anaonyesha kwamba ni muhimu sana kufanya kazi na wengine ili kuwa na matumaini ya mafanikio. Kwa upande wake jemadari Givens Kishombe Sichali wa kikosi cha MONUSCO alielezea umuhimu wa kutoa taarifa kwa raia ili kuimarisha ufanisi wa mapambano dhidi ya ADF. Huko huko tu Beni, siku ya Mungu iliyopita mchungaji mmoja wa hifadhi ya taifa ya Virunga aliuawa na vifaa vingi viliharibiwa, huko Mchora, mji ulioko kilomita makumi sita kutoka mji wa Beni, katika sekta ya Rwenzori jimboni Kivu Kaskazini. Kulingana na taasisi ya uhifadhi wa mazingira ya Kongo ICCN, uharibifu huo ulitokana na kufurika kwa mto Taliha baada ya mvua kubwa. katika kitangazo kwa wapasha habari kilichowekwa hadharani hii siku ya kwanza, chumba cha kazi inayohusika na ulinzi wa mbuga la wanyama ISSN yasema kwamba mvua mkali ulionyesha kwa maeneo Jumapili uliopita kunako milima ya Rwenzori ilisababisha kufurika kwa mto Talia iliyorarua yote kunako mapito yake ikibeba mawe na matope na kuzisambaza kunako makao makuu ya mbuga la wanyama huko Mtora ikisababisha hivi mlinzi mmoja ya mbuga la wanyama kuharibiwa. Maisha na madhara mengine mazito kuripotiwa ikiwa wakaaji nao wameguswa. Meleki Mulala, kiongozi wa shirika mpya la raia kwa maeneo ya utawala Urenzori, aongelea manyumba makumi mawili kuharibiwa, chumba cha kiongozi wa shule la msingi ya Mtoro nayo hivyo hivyo, mashamba kumi na tatu kuharibiwa na vitu vingi vya wakaaji kubebwa na maji ya mto Talia hadi huko kunako makao makuu ya mbuga la wanyama ya Mtora, akiwaomba viongozi wa serikali kuingilia jambo hili kwani ni tatizo kubwa. Viongozi wa ICCN wasema kutuma tayari wataalamu wao ili kuwa na taswira kilicho huko Mtora. Ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi jimboni Kivu Kusini. Mamlaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi zimesikilizana kufungua tena mpaka wa pamoja kati ya Bujumbura na Uvira siku ya kwanza hii iliyopita. Hapo hapo trafiki ilianza tena na wakaaji wa pande zote mbili wamejazwa na furaha, hasa wafanyabiashara. Kufunguliwa kwa vivuko vya mpaka wa Kamvivira na Gatumba inawatuliza kabisa wakaaji wa Uvira huko Kivu Kusini, ambayo ilikuwa imekatiwa kutoka Bujumbura, mji mkuu wa Burundi, tangu kukaliwa kwa muda kwa mji huo na AFC M23 mnamo tarehe kumi ya mwezi wa kumi na mbili. Shirikisho la biashara za Congo fek Uvira ilionyesha furaha na wasiwasi, wasi pia unyanyasaji wa foroza unapashwa kukomeshwa. Haya ni masemi ya mfanyabiashara mmoja mwenye ushawishi mkubwa ndani ya fek Tumsikilize kupitia microfone ya Jean Kasami. Kufunguliwa kwa frontiere ya Burundi na Uvira, frontiere Kavivira inasaidia wafanyabiashara wadogo wadogo sana kwa Uvira. Unajua kwamba wafanyabiashara wadogo wadogo wanaishi kwa kuuzisha vyombo Burundi na pia wanaleta vingine Burundi, na ikiwa frontiere ilikuwa imefungwa ilikuwa inaleta madhara mingi sana kwa wafanyabiashara wadogo, na pia hata wafanyabiashara kwa ngambo ya Burundi kuna faida kubwa, sababu watu wengi wa Burundi wanauzisha vyombo vyao hapa Uvira, hata wafanyabiashara ma vyakula huku mandizi wanauzisha hapa Uvira. Wakati frontiere ilikuwa imefungwa, wale hawakuwa tena wanavuka wa meme hao, wafanyakazi kidogokidogo wa maso na wengine Warundi wanakuwa kutumika Uvira, nao walikuwa katika madhara mengi. Kusema kufunguliwa kwa frontiere kunaleta sulazima kwa ngambo zote mbili, kwa Uvira na pia kwa Burundi. Katika jimbo la Chopo, mji wa Kisangani, bei za mahitaji ya msingi zimepanda sana sokoni. Sababu kadhaa zinaweza kuelezea hali hii, ikiwa ni pamoja na tatizo za usambazaji wa umeme, ukosefu wa bidhaa fulani baada ya msimu wa mwisho wa mwaka na kushuka kwa kiwango cha ubadilishaji wa dola za Marekani. Mtazamo wa idara ya uchumi ya mkoa inawaza nini kuhusu hili na ni masuluhisho gani yanapendekezwa? Jacques Mkonkole anatuelezea kwa ndani. Kila mutu anakubali bei za vyakula na bidhaa za viwandani zimepanda sana sokoni. Bei zingine zimepanda kwa wastani, huku zingine zimepanda kama mama wa nyumbani huyu anavyothibitisha. Kopo ya maragi likuwa na mil fran, inakuwa na mil sepisan. Kopo ya mchele ilikuwa mil fran, inapanda ku mil kati san. Tuna nunua ka savon, le kote na 1000 fran na kwa 1200. Yote inapanda ku soko. Inakabiliwa na hali hii. Hakuna maelezo yoyote ambayo yametolewa na wafanyabiashara ambao wote wanashtaki wauzaji wa jumla. Hakuna hata mumoja wao ambaye alikubali kutoa maoni yake juu ya swala hilo. Kwa upande wake, mkuu wa kitengo cha uchumi wa mkoa anahusisha ongezeko hili na ukosefu wa usimamizi wa wafanyabiashara pamoja na kuyumba kwa kiwango cha ubadilishaji wa dola ku energia karbira none eh. nesesema bei ya mchele ina pasha pa unona, tulikuwa hapa periode ya mafete beleta moratoire moye tuchuke ku terrain haikukua na ile kote ma dolari, nasema dolari kuna floté eh, sasa si kuna floté hapa, tulikuwa hapa periode ya moratoire dolari ilikuwa mwasta ili kuwarejesha wafanyabiashara kwenye mustari. Roger Mabonane anapanga kurejesha udhibiti wa bei wa kila wiki kwenye soko kuanzia wiki ijayo. muji Kisangani Jacques Mkonkole Red niliyatangaza hapa mwanzoni, kitengo cha miundombinu cha wizara ya miundombinu na kazi za umma kimekabidhi rasmi magari kwa huduma nane za kiufundi huko Kasai Central siku ya kwanza hii iliyopita. Lengo la hiyo ni kuimarisha uhamaji wao na kuboresha ufanisi wao uwanjani. Mchango huu uliwezekana kutokana na ufadhili kutoka benki ya maendeleo ya Afrika kulingana na mradi wa ukanda wa kiuchumi wa Kongo na Angola. Maelezo kutoka kwa Andre Katende Ngalamulume, mafasirio ya Florence Kizalunga. Idara nane za kiufundi katika jimbo hilo, kila moja ilipokea gari aina Land Cruiser. Maeneo hayo ni pamoja na ukumbi wa jiji la Kananga, idara za kilimo, mazingira na maendeleo vijijini za mkoa, pamoja na mamlaka ya barabara, mamlaka ya barabara na mifereji ya mamlaka ya barabara za kuingia kwa kilimo na tume ya kitaifa ya usalama barabarani. Kulingana na Bili Chibambe, mratibu wa kitengo cha miundombinu katika ngazi ya kitaifa, vifaa hivi vitaboresha kazi za uungani. Bili Chibambe ameongeza na kunena kwamba makabiliano ya magari haya itaruhusu mashirika yanayofaidika kutekeleza jukumu lao kikamilifu katika ku saidia mradi na katika maendeleo ya jimbo. Wakuu wa idara zilizofaidika walihakikisha kwamba watatumia vema magari hayo. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo hili, subiri nasi mpendwa. Taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira ambayo inasimamia hifadhi ya kitaifa ya Virunga iliwasilisha mafanikio yake ya mwaka elfu mbili makumi mbili na tano siku ya ine iliyopita katika mji wa Beni. Afisa wa mawasiliano wa taasisi hiyo katika eneo la kaskazini mwa jimbo hilo, Bienvenu Buende Bwende anaonyesha kwamba mafanikio haya yalitekelezwa katika hali ngumu sana, kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Pia aliangazia miradi kadhaa ya jamii iliyofanikiwa. Bienvenu Buende Bwende anatuelezea zaidi katika mahojiano yake na Mark Marofimbo Bona. Bienvenu, jambo. Jambo. Mbuga la wanyama ya Virunga litumika namna gani kwa mwaka uliopita elfu mbili makumi mbili na tano? Unajua, mwaka elfu mbili makumi mbili na tano ilikuwa mwaka ya shida sana. Ni mwaka ambayo ilianza na vita, vita ambavyo viliendelea mpaka vikafika mji wa Goma na hiyo ilitatiza sana kazi ambazo tunazifanya. Direction ilikuwa oblige kutoka Goma na kuja kujiinstale ngambo ya Beni, sehemu za Mutsora, lakini tuliweza kubakia resilient, kwani tuliendelesha kazi, iwe kazi za kulinda mazingira, iwe kazi za maendeleo ambazo leo sasa, kwa mwisho wa mwaka, tunaweza tukakuwa fier kwa ile ambayo tuliweza realize. Ngambo ya mazingira, tumeona maendeleo mbalimbali hasa hasa kuhusu ulinzi wa Gorille de Montagne ambayo inakuwa hasa vile ndio nyama maalum ndani ya mbuga la wanyama la Virunga, na tumeendesha ulinzi huo, ulinzi ukiwa umesaidiwa sana sana na hao ambao tunaita wa Pister Communautaire ama wana wanamemba wa vijiji ambao vinakuwa kando kando ya, ya eneo ya Mikeno ambao ambao wamekuwa wamefunzwa na ambao waliendelesha ulinzi wakati ambapo wa Garde Park walikuwa hawezi fike kwa maeneo ambapo gorie zinakuwa ameendelesha ulinzi na wakati tumerudia tumekuta ulinzi umeendeshwa vizuri sana na leo tunaweza sema ya kwamba tumeona kuzaliwa kwa gorie mnane kwa mwaka wote wa elfu mbili makumi mbili na tano. Na hiyo inakuwa resulta kubwa sana ambayo tunashukuru, lakini pia kwa ngambo ya maendeleo tumefanya miradi mbalimbali, hasa hasa tumefanya kiwanda cha Rwanguba ambacho tumefanya sehemu ya kwanza ya kiwanda hiyo, na mradi huo umeleta megawat kumi na tano ambayo umeongezeka kwa umeme ambao tumekuwa tumegawa kwa sehemu za Ruchuru, Nyiragongo na Goma, na pia tumeendelesha mradi wetu wa kusindikiza wakulima na mradi wa kusindikiza viwanda. Tulitumika sana na wakulima wa Lubero wa kwa ngambo ya ngano tumefikia kukuwa na production nzuri ya ble na tumefikia wakati ya kuweka viwanda ambavyo vinakuwa vimesaga hiyo ngano na kufanya bunga, na tumetia izine ya kufanya biscuit pale. Na hiyo kama imewezekana ni kwani wakaaji wametusindikiza na kumekuwa wanaume na wanawake ambao wametoa maisha yao kusema kazi za kulinda mazingira ziendelee na miradi yote ya maendeleo iendelee, na hao watu wote tunawashukuru. Uasi na mabruku za remezi zinawasumbua, lakini mnatumika namna gani? Hutumika, nadhani tuko ndani ya province ambayo wanasema inakuwa na resilience sana, na sisi kama vile mbuga la wanyama la Virunga tunatumika na hiyo meme resilience ili kuendelesha miradi tunazozifanya kwa manufaa ya wakaaji na, na ya ulinzi wa mazingira huko eneo za mingi ambazo tumeacha kwa ajili ya vita, lakini polepole tunakuwa tukiangalia namna gani tutarudia kwa eneo hizo na namna gani tutaendelesha kazi zetu hapo bila kuweka wafanyakazi wetu ndani ya hali ya security ama hali ambayo wanaweza jeuriwa. Ndio akosa. Kwa kumaliza, nini itakuwa jibu kwa masuala ya vurugu inayoripotiwa ndani ya maeneo ya Mayangosi? Unajua uh, ndani ya Mayangose ni muhimu kusema ya kwamba kuna operesheni ambazo zinakuwa zimeendeshwa, na operesheni hizo zimekuja kwani imeonekana uharibifu wa hali ya juu wa mazingira ndani ya eneo kando kando ya Semuliki na uharibifu huo unatokana na kukata makaa na kukata mbao ndani ya mbuga la wanyama la Virunga. Ndani ya eneo hiyo, nilikuwa nikisema ya kwamba kwa siku karibu kumi tumekamata ndani ya eneo hizo karibu kamion makumi sita ya mbao ambazo zinakatwa ndani ya park na makala ambayo inakatwa ndani ya park hiyo, inaweza ikakuonyesha hali ya uharibifu ambao unakuwa ukiendelea. Ndio maana ICCN ikisindikiziwa na shirika zingine jimboni ambazo zinahusika na securite na justice, hata na province, tumejiweka pamoja ili kusema tusimamishe hiyo kitu. Hao watu tuwakataze, na kazi zote ambazo wanazofanya zinazokuwa haramu tuzisimamishe. Leo hii wakulima wa chini chini ambao wanafanya hiyo ambayo tunaita culture vivriere hawasumbuliwe hata kidogo na ISSN ama na watu wote ambao wanakuwa ndani ya operation hiyo, hao tumewaweka pembeni. Lakini kwa sasa tunatumika na wale wengine ambao wanafanya destruction a wa grande shelle. Nadhani kwa wakati huu ni muhimu kuita wakulima wote wadogo na kuwaambia wajidesolidarize na wale watu wengine ambao wanafanya destruction a wa grande shelle, au ambao wanafanya makala, au ambao wanafanya mbao, kwani hao vitendo navyo vifanya vinaleta madhara ambayo ni ya kudumu, hiyo ambayo tunaita makonsekansi iko irreversible ku biodiversité. Kuambatana na mazungumzo ambayo tulikuwa nayo, kwa wale wakulima wadogo wadogo wataendelesha shughuli zao, lakini hao ni wao ambao wameanza shughuli za kulima mpaka siku tutapata surulisho kwa swali yao. Shukrani, asante. Jimboni Manyema, muungano wa taifa wa waandishi wa habari wa Congo, UNPC kwa kifupi, ilituza waandishi wa habari kumi na tatu kwa kazi yao bora katika mwaka elfu mbili makumi mbili na tano uliopita. Siku ya Mungu iliyopita, tarehe kumi na tano mwezi tulimo. Sherehe hiyo ilifanyika katika ukumbi wa San Joseph. Kulikuwa wataalamu kutoka makundi kadhaa na walichagua mtangazaji bora wa habari, ripota bora, kipindi bora, hata chombo bora cha habari mtandaoni. Kwa mujibu wa kiongozi wa sehemu hiyo, lengo ni kutambua juhudi za wanahabari na kukuza ubora ndani ya taaluma. Florence Kizalunga anatuelezea zaidi katika ripoti hii. Washindi hao ambao vitambulisho vyao vilivichwa hadi sherehe hizo zilipofanyika, walishangazwa na uteuzi wao. Kwake Victor Wangongo aliyetajwa kama mtangazaji bora zaidi wa habari katika lugha la Kifaransa, utambuzi huu ni changamoto ya zaidi kwake ili kuboresha kazi yake. minafurahi sana kufatana na aje niko nayo na kukua meilleur presentateur wa journal ya francais. Kwangu ni furaha kubwa na pia inanipatia nguvu kuendelea kutumika nguvu na pia kupatia ba jeune benyebeko na inspire kuwa ba grand journaliste kesho. Hii ibapatie nguvu batumike kwa sababu weko tu wazee na si vijana pia tunezi kuwa ba meilleur kesho. Maoni sawa yalishirikiwa na msichana Rose Bundo aliyetambuliwa kwa ubora wa sauti yake tunapigia accent UNPC parce que ili tudenishe parmi tant d'autres journaliste na njo maana ili trouve ya kutupeshia ile prix ya lor baada ya kutumikia jamii kwa zaidi ya miaka thelathini na sita Patrick Kamombo Majaliwa alisema alikosa la kusema ila ameshukuru. Ninashukuru sana Mungu, ni kama vile naweza kusema kama vile Simoni wa Biblia alisema, kama kisha kumuona mtoto Yesu akasema, baba, ni afadhali unipumuzishe sasa. Ni kama mimi wakati nilikuwa nafanya hii kazi sikuwaka najua hata siku moya ya kusema watu watanirekonete sawa vile ilikuwa jana nilianza tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda hadi leo. Watu wote ambao nilitumika nao wakati ule wamekwisha kufa. Muda wa ile miaka makumi tatu na sita siku hamakiwa na wakubwa wa kazi, sikuitwa kwenye serikali, sikufungwa. Siri yangu ilikuwa tu ni moja tu, kuheshimu kanuni ya wapasha habari ambao wanaita katika lugha ya Kimombo deontologie profesionel. Presidenti wa mpito wa UNPC Maniema Magras Mbambi wa Mbambi aliwahimiza wataalamu wote wa vyombo vya habari Kuendelea na kazi ya okali na ya kujibika. Tuliandaa sherehe ni tulitafuta namna gani ya kuwasisimua na kuwaankuraje ili waendelee kufanya kazi kama vile inastahili, na kuwale ambako wakupata vyeti huu mwaka tunawaambia waendelee kujitolea, waendelee kufanya kazi kama vile inastahili, na nani anajua kama mwaka kesho petetre wanaweza vilevile kupokea hivyo vyeti. Ikumbukwe kwamba Rigobert Yuma Ndwani mwandishi wa habari wa zamani wa Redio Okapi pia alikuwa miongoni mwa waliotunukiwa hizo ripoti toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga, kwa niaba ya redio Kapi. Mwisho wa habari, asante kwa kutufata na kubaki karibu ya redio ya amani.