Jambo kwenu wasikilizaji wapendwa wa Radio Kapi. Kwa kifupi, Bi Juliana Amato Lumumba ambaye ni mtoto wa Patrice Emery Lumumba, Waziri Mkuu wa kwanza wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiye mgombea wa Kongo wa katibu mkuu wa shirika la kimataifa la Francophonie. Jimbo ni Kivu Kaskazini, kwa mwaka mmoja pekee, watoto wanafunzi zaidi ya elfu mbili mia moja na makumi sita kutoka shule kumi na nne huko Goma na Sake hawaende tena shuleni. Katika eneo la Fizi, mvua kubwa iliyoonyesha siku ya ine hii iliyopita, mwezi tulimo, ilisababisha uharibifu mkubwa wa kibinadamu na nyenzo katika sekta ya Mutambala, kijiji cha Mukera. Baki nasi mpendwa, ufate urefu wa habari hizi. Amjambo tena wasikilizaji wapendwa, karibuni katika toleo hili la habari za Kiswahili. Kwa maikrofoni ni mimi Elise Cavira. Kama nimeyatangaza hapa, Bi Juliana Amato Lumumba ambaye ni mtoto wa Patrice Emery Lumumba, waziri mkuu wa kwanza wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ndiye mgombea wa Kongo wa katibu mkuu wa shirika la kimataifa la Francofoni. Kupitia kugombea kwa Juliana Lumumba, mamlaka ya Kongo inalenga kuimarisha uwepo wa ushawishi wa Kongo ndani ya jumuiya ya kimataifa inayozungumza lugha ya Kifaransa. Serikali inaamini kuwa Juliana Amato Lumumba anajumuisha Frankofoni mpya inayolenga zaidi vijana, tofauti za kitamaduni na changamoto za kisasa kama vile elimu, mabadiliko ya kidijitali na ushirikiano. Tuelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Kwa mwaka mmoja pekee, watoto wanafunzi zaidi ya elfu mbili mia moja na makumi sita kutoka shule kumi na nne huko Goma na Sake hawaendi tena shuleni. Hii ni matokeo ya uchunguzi wa ONG Secours aux Vulnerables, SAVE kwa kifupi shirika hilo linaripoti kuwa mnamo mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili makumi mbili na nne wanafunzi walikuwa elfu kenda mia kenda na makumi saba lakini hadi mwezi wa kumi na mbili wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tano watoto ambao wanaenda shuleni wanabaki elfu saba mia sita na makumi nane. Ndiyo kusema upungufu wa zaidi ya asilimia makumi mbili na nane. Mratibu wa Save Espoir Kikuni anaonyesha pia wasiwasi wake kuhusu hali ya watoto zaidi elfu moja ambao bado wameandikishwa lakini wako katika hali ngumu. Ndiyo maana anatoa wito kwa mamlaka na washirika wake kuifuatilia hali hii haraka. Tumsikilize Espoir Kikuni kupitia mafasirio ya Bernarda Nyangi. Miongoni mwa wanafunzi wale 2162 kuna wasichana 1141 na wavulana 1081 ambao wanawakilisha asilimia 47.2 kwa jumla. Tulitambua kadhalika watoto yatima na walio katika maisha magumu 1183 miongoni mwa sababu za hawa kuacha shule ni kwanza, ukosefu wa vifaa vya shule, lakini pia ugumu wa kulipa ada. Kama mnafahamu, jijini Goma malipo ya bonasi kwa walimu imerejeshwa katika shule za msingi. Pia kuna watoto wanaokabiliana na uhaba wa chakula. Mwanafunzi anayepisha siku mbili au tatu bila kula huwa na ugumu wa kwenda shule. Tumepiga yowe tayari kwa watu wenye nia njema ili kuingilia kati, isipokuwa hivyo itakuwa bomu itakayoripuka siku zijazo: ujambazi utaongezeka, vurugu, ndoa za kulazimishwa na kadhalika. Leo unapotembea mitaani, utaona idadi ya watoto wasioenda shule inaongezeka mjini Goma. Habari hii kutoka jimbo la Manyema, katika taarifa yao ya siku ya nne hii iliyopita tarehe makumi mbili na sita mwezi tulimo, baada ya mkutano wao mkuu mainspekta wa Kindu walieleza kuwa wanaona kama hali yao ya kutumika kwa ugumu inatokana na ubadhirifu wa sehemu kubwa ya fedha za uendeshaji zilizotengwa kwa bwawa la shule ya msingi. Kulingana nao bwawa hilo lilikuwa likipokea pesa elfu mia moja na makumi saba na tano za Kongo pekee wakati orodha rasmi inasema walipashwa pokea pesa laki sita za Kongo. Baada ya maombi kadhaa bila jibu, wakaguzi hawa wa sasa wanamtaka mkuu wa nchi kuchunguza hali hii na kuhakikisha kuwa fedha zilizotengwa zinawafikia kweli walengwa wao. Kivu Kaskazini, katika eneo la Fizi, mvua kubwa iliyoonyesha siku ya ine hii iliyopita mwezi tulimo ilisababisha uharibifu mkubwa wa kibinadamu na nyenzo katika sekta ya Mutambala, kijiji cha Mukera. Msimamizi wa eneo hilo Sami Kalonji Badibanga anaripoti kuwa watu watatu walijeruhiwa wa na nyumba kumi na tano. Pia vilalo viwili viliharibiwa na maji. Sami Kalonji Badibanga anazungumuza kupitia kipaza sauti kya Jean Kasami, muvilaje ya Mukera Secte ya Mtambala, groupement ya Bashimukuma Sud, mpepo kali sana ulikaribisha vitu vya kutosha sana tarehe makumi mbili na sita nyumba kumi na tano kubomoka manjanja zote muhewa na watu tatu walifariki. Tarehe kumi na nane ya mwezi wa pili mwaka tunao nyumba ya trafanfis ya kiserikali iliwahi kubomolewa na mupepeo kali sana na kuacha vitu vya serikali nje kukosa fasi ya kutumikia kazi tarehe makumi mbili na tatu ya Februari mwaka tunao watu watatu walifariki kupitia mvula kali mu sekta ya Nganja groupema ya Basikasilo kilalo ya kimbi mabashe na kilalo ya mishengele yenye kusaidia sidikivu na jimbo ya Manyema izima vilalo vyote viwili vilienda na maji ya mvula kali isana. Katika mji wa Kananga, jimbo la Kasai Central, waziri wa taifa anayehusika na kilimo Muhindo Nzangi amefika katika mji wa Kananga, jimbo la Kasai Central, tangu siku ya nne hii iliyopita. Lengo la misheni yake ni kutathmini maendeleo ya miradi ya kilimo inayoendelea katika jimbo hilo na kuanzisha kampeni ya mazao ya kudumu, mazao yenye uwezo wa kutoa kwa miaka kadhaa bila kuhitaji kupandwa tena. Waziri Muhindo Nzangi alisisitiza zamiri ya serikali ya Kongo ya kufanya kilimo kuwa moja ya nguzo za maendeleo ya taifa, sekta ya kimkakati ya kuimarisha ubora wa chakula na kuchochea uchumi wa vijiji. Pia alisema wataanzisha vitalu vya jamii ambapo watapanda vitoto vya miti laki mbili na makumi tano katika maeneo tatu au ine, na kutakuwa watu ambao watafundisha wengine vijijini na katika jimbo la Lomami, REGIDESO ya Kabinda imepokea vitengo viwili vipya vya kazi ama electropompe pamoja na vifaa vyake vyote. Vifaa hivi vimetumwa na mkurugenzi kuu wa REGIDESO ili kuimarisha usambazaji wa maji ya kunywa katika mji wa Kabinda, mji mkuu wa jimbo la Lomami. Kulingana na maafisa wa kiufundi, mchango huu utaboresha uwezo wa kusukuma maji ili wakaaji wasikosewe tena. Kiongozi wa kituo cha sekondari Habakukyabu Mulenda anakaribisha msaada huu ambao anaona ni muhimu, kwani unajibu kwa mahitaji ya wakaaji wa Kabinda yanayoongezeka. Anatoa shukrani za kituo chake kwa uongozi wa kitaifa na anahakikisha kuwa timu ya eneo hilo itatumia vifaa hivi vipya kama kawaida. Tufate masemi ya bwana Abakuk Kiabu Mulenda kutokea kwa Ezaboto wa Radio Veritas huko Kabinda. Florence Kiza anatutafsiria. Uh, uh, siku mbili uh, tu zilizopita mkurugenzi wetu mkuu wa Regideso Davidi Chilumba, de Chilumba de Mutombo de alitutumia pampu mbili za umeme uh, hii ni ume, ume, ume, ume, kwa ajili ya kutupatia vifaa vya ziada vya kuchimba visima mara ya mwisho walitutumia kitengo kipya na sasa wametutumia vitengo viwili vya pampu ya umeme vilivyo na vifaa vyote muhimu. Katika kipindi chetu cha pili cha mafunzo, tulifanya uchanganuzi wa kitaalamu kwenye visima kadhaa na viunganishi ili kuchambua maji yetu. Matokeo yanatia matumaini na tunatarajia kutoa maji bora kwa jamii yetu. Tunarudi mji mkuu Kinshasa. Bank Lambert inaendelea kufanyika katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ingawa ni kinyume na sheria, kulingana na watu wanaohusika. Kwa kiasi kikubwa, zoezo hili linatokana na ugumu wa kupata mikopo ama deni kwa benki na ukosefu wa ujuzi wa kifedha katika maisha ya kila siku ya Wakongomani. Kulingana na mwanauchumi Lems Kamonya, haipashwi tu kutunga sheria, bali pia kuhakikisha utekelezwaji mkali wa sheria ili kukabiliana na tabia hii. Ripoti ya John Chibwabwa, utafsiri wa Jean Kasami. Kupeana mikopo ya kulipa na faida kubwa ni jambo limeonekana kuwa la kawaida katika jiji la Kinchasa. Wengi wanatumia mtindo huo wa banki la mbere, sababu hawana namna ingine ya kuishi wakati wanapatwa na hitaji la haraka kifedha. Mmoja anashuhudia, alikopeshwa dola mia moja akaahidia kurudisha mia moja makumi tano Wanaotumikisha mtindo huo wanaona ni njia moja wapo inawasaidia, lakini upande mwingine mtindo huo hauungwi mkono. Lemsi Kamwanya, mtaalamu katika maswali ya uchumi, anapendekeza kuundwe benki za karibu na wakaji, ili kwa hiyo. Pia anataka wananchi waelimishwe kuhusu zoezi ya utumiaji benki kwa kujitegemea kifedha, kusudi wajitenge na tabia hiyo iliyo kinyume na sheria. Benki kuu ya ulimwengu imesema Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakuwa na idadi ya chini ya watu wenye kuwa na akiba za benki wako asilimia kumi pekee hali nchi ikiwa na wakazi milioni mia moja kumi na mbili. Tunamaliza na habari hii kutoka jimbo la Hoka Tanga. Vikao vya kusikilizwa vinaendelea katika kikao maalum cha mahakama ya kijeshi huko Likasi, siku ya tano hii, wanajeshi saba wa FARDC wanashitakiwa kwa wizi wa kutumia silaha na kukiuka amri. Mwendesha mashtaka wa umma anawashutumu wanajeshi hao kwa kufanya upekuzi kinyume cha sheria katika nyumba ya mtoka inji ya Shin huko Likasi. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo hili. Baki nasi mpendwa, Radio Okapi. Biashara kupitia ziwa imeanza tena katika mji wa Uvira baada ya kukaliwa kwa mji huo kwa muda wa mwezi mmoja na nusu na waasi wa AFC M23 lakini yote siyo sawa kwa wakaaji, kwani bei za mahitaji ya msingi zinabaki za kupanda sokoni. Wafanya biashara wanaoleta bidhaa wanashitaki huduma za kifedha za serikali ya jimbo. Tunampokea mmoja wao kwa jina ya Mjomba, anazungumza na Jean Kasami. Jambo jambo bwana Mwareri Jean Kasami. Uh, unasema vitu mbalimbali mnaleta mbali kwenye bandari ya Kalundu munalipishwa mali ambayo munaona haieleweki. Kuna na probleme hapa zira. Governor alituambia kama poro banafungula. Tukakimbia twendeleta mabunga juu ya population ya Uvira bunga, eh, mafuta pombe farin mekufika hapa Gari tukwaka na mbele ava vita tuka nalipa DPMR 1400 anachia 6000 dola nona guverner anachia nona. Tuponda kamati imekwisha kukutana na liwali na liwali akajibu nini? Guverner ana susi ya populasyon, populasyon ya Uvira inapita magumu ya mingi sana sana sana sana, sana. Tunakufa banatupie, lakini guverner analeta vitu ya DPMR tulipe mataxe tulipe 6000 dola par kamion, ukitaka preve ndakusukumia $6,000 par kamion, na mmekwisha kuhojiana na liwali kusudi mumujulishe malalamiko yenu. Tushamwambia haiko, nasikia ndio tuko nabeza kufanya manifestasyo. Sasa kwa vile ninajua mnakuwa na sindika ya kutetea haki za wafanyabiashara, sisi tuliandikia liwali, tumemwandikia, tunamwambia liwali, unatunyanyasa kwa nini? Nasikia sisi tumemwandikia kibarua, na yeye kibarua tuko nacho tukamsukumia juu yeye, iko Bujumbura, anaishi Bujumbura, anaishi Bujumbura. Watu wake wanatoka Bujumbura, wanakuja na mtumbu kutoka Bujumbura na boti mpaka kupoa, wanakia alipisha hiyo pesa ya DPMR. Pesa tulikuwa tunalipa kama tulikuwa tunalipa kugari 1000 dola, yeye yeah, anapita na tia 4000 dola, na kwa hii wakati tuko magumu hapa Uvira, tumepita magumu mingi sana. Sasa unasema mungipenda biashara iingie free, manake bila kulipia hata senti moja, ama mungipenda kiwango ya malipo ndio ishushwe? Tumemwambia ama ulikuwa nalipisha mili dolari kwa gari, acha tulipe sensa na ingine sensa iende kwa raia, kitu kama tulikuwa nausha di dolari tunashusha na sie mara moja kwa wi dolari, lakini luwali anakatala, unasikia kabisa sisi, eh, komi komite ya FEC ndio tulimwandikia, zaidi ya bandari ya Kalundu, mahali gani pengine bidhaa kutoka nje vinaingizwa mjini Uvira, siku hizi tukijua mipaka na Burundi nafungwa, apare bandarini poro tu ndio kwa mizigo kunaingia, kuporo tu ndio kwa mizigo inaingia, na mizigo natokea Tanzania, mizigo tunatokea Tanzania shi. E, ile y mustele anatokea Burundi, e, bunga inatoka Burundi, mchele natoka Tanzania, lakini anapandisha anapandisha vitu depe mere na kusumbua sana. Kwa hii muda, sisi tulipitwa magumu, bana, panatupie vitu mingi sana hapa. Tumebaki hapa, tumesikiliza mile migurumo ya mabombe melia hapa, watu wamekufa, lakini guverneri hana huruma na raia. Tusaidiane tuelewe kila kitu Kina maana yake, na kila mtu ana njia zake na na commerce zake. Pombe ndio ilikuwa mara ya kwanza na ingia mpoo na ndio wakaanzie kwa mwanzo kwa mombe simili, lakini kutoa mil 400 silikuwa ni jaribu. Na mwingine pia alete farine, alete sukari, alete chochote kile, kama napandisha sana kisa hakuwa nafanya. Tungeomba watu watusaidie tu, tutoka mwetamba mbaya sana bitu yote fike kwanza, free leta iko na pesa papa itusaidie niwe maradio iwe nini iwe mafuta hii chochote kile, tuone kama mwaza kusaidia namwe, naingiza gari toka Dubai, bamche kwanza aingize, sababu tupate kamuvuma. Kiashara ni kiashara. Hali hiyo ya kulipia bidhaa vinavyoingizwa bei kali inakuwa na madhara gani kwenye biashara sokoni? Kiashara ni kiashara, kila mtu na watomati naye anachouza, tusikwazishane wala tusikwazike en Swahili. Kwa siku ya pili ya ziara yake mjini Beni, mji mkuu wa muda wa Jimbo la Kivu Kaskazini, kiongozi wa bunge Emeboji Sangara alikutanana na wawakilishi wa vyama mbalimbali vya ndani ili kuwasikiliza na kukusanya matarajio na mapendekezo yao ambayo yanaweza kumaliza mateso ya wakaaji katika eneo hili ambalo limeharibiwa na mauaji ya miaka mingi yanayofanywa na makundi yenye silaha. Mark Marofimbo anatuelezea zaidi miongoni mwa mapendekezo zilizotolewa kwake kiongozi wa bunge la taifa nchini Kongo ni susan kuondolewa kwa uongozi wa serikali ya dharura jimboni Kivu ya kaskazini, ambaye tangu kuchimika kwake sasa yamepita miaka ine hivi hakuna mabadiliko halisi, ikiwa mamia ya wakaaji waendelea kuwawa na wahuni wa ADF, vijiji vinakauka, wakaaji wanaokimbia manyanyaso ya vikundi vishikao silaha na hasa, wakaaji hawana tena fursa ya kuendea mashamba zao ndani ya msituni kwa ajili ya usalama mdogo. Vijana wa Beni walioshiriki kwa kikao hiki walisema ya kwamba tatizo Tatizo la usalama mdogo, inayosababishwa na wahuni wa ADF, sharti ichukuliwe na thamani yote, sawa tu na yale ya waasi wa M23. Clovis Mutuva, kijana wa Beni, alikuwa na haya ya kusema. Kitu ya kwanza ambacho tunamwomba sisi, tuna hamu ya amani, waweze kumaliza vita hii kwa sababu imeshindwa. Waliitia ili iweze kuleta amani, lakini imeshindwa kwa sababu jeshi wamebaki ndani ya ofisi zao, kuangalia namna gani wataiba populasio kufanya mataksi ambazo haziexiste. Kuliko kuenda kwenye mapambano ili waweze kusaidiana na wajeshi ambao wako kule ili amani irudie na mambo ya ADF iweze kukua eh, mapriorite za wakubwa wetu. Kama tunaona mambo ya m ishirini na tatu wanaiongelea huko Doha na Washington, lakini yetu ya ADF hawaiongelee ijapokuwa wanatua kila siku, juzi wameua Oicha, juma haijaisha waliua ndani ya teritware ya Lubero pale Mangorio Ndoyo Byambwe kila siku ADF wanaua watu, lakini hakuna mtu ambaye anaongelea mambo ya ADF. Ndio maana tumemwambia aangalie hiyo mambo sana, na iweze kuwa parmi mapriorite, vitu vya kwanza wakati watakamata madecision ndani ya chumba chao cha parlema. Mbali na kurejesha kwa usalama, miradi za maendeleo pia yafuatiliwe, alisema John Banyene, kiongozi jimboni ya shirika la raia. Ya kwanza ni kusema ya kwamba tumechoka na vita. Tunajua ya kwamba wakubwa viongozi nao hawapachike mikono ili usalama uweze kurejea. Ndiyo maana tumekuwa tukiambia a spika wa bunge aende kuambia rais na government na waparteneri wote wa government kusema, sisi raia wa mashariki ya DRC tunasema tumechoka na inaomba amani irejee haraka iwezekanavyo, kwani ni haki kwetu na sisi kuwa na amani. Hapari ile tumeweza tena kuomba aweze kutusaidia kufanya plaidoyer ili miradi mbalimbali mbali ambazo zinakuwa huku kwetu ziwezi kuendelea, raia waweze kuangalia kwamba zimekwisha. Nisema vile ukarabati wa barabara ya Kasindi, Beni, Butembo na ukarabati wa kiwanja cha ndege cha Mavivi ni kwa ajili ya mambo kama na yale ndiyo yalisababisha uwepo wake kwa maeneo ya Kivu ya Kaskazini, alisema mkubwa wa bunge nchini Emeboji Sangara Beni. Na iki pande yote ya nchi yetu hii, este ya RDC inateseka sana. Munajua vita tuko nayo ilisha kukawia, na Beni kuko shida nyingi nyingi, munazijua za terorisme ya baadef na maprobleme mingi. Njokomana nilichagula na nimesindikizwa na ndugu zangu wadepute wa Nord Kivu yote na wengine wa Sud Kivu jutukuye tupatie ndugu zetu hapa pole, tuwasikilize, tuzungumuze na niwafasilie namna gani baba wa taifa Felix Antoine Tshisekedi Chilombo iko na piganisha yake yote kwa kumaliza hii vita yetu, ili tukuwe na amani, amani ya kweli. Emeboji Sangara aliwalika wakaaji wote kuunga mkono mchakato yote ya usalama inchini. Mwisho wa habari, asante kwa kutufata.