Radio Okapi. Jambo oh, kwenu wasikilizaji wapendwa vichwa vya habari. Kongamano la majimbo linalohusu swala la ADF ambalo lilimalizika siku ya tatu iliyopita katika mji wa Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini, lilisababisha mfululizo wa ahadi kali. Katika wilaya ya Kinsenso mjini Kinjasa, kijana mwenye umri wa miaka makumi tatu alimuua mama yake na akamkula. Kipande kiboko kimemuua msichana mwenye umri wa miaka 11 katika kijiji cha Mwenyambulu, sekta ya Lweta, eneo la Luiza. Fata urefu wa habari hizi katika toleo hili. Nawasalimu tena wapendwa wa wasikilizaji, asante nanyi mliochagua Radio Capi kwa kupata habari kupitia lugha ya Kiswahili. Nyuma ya kipaza sauti ni mimi Elise Kavira. Kama vile nimeatangaza mwanzoni kongamano la majimbo linalohusu swala la ADF ambalo lilimalizika siku ya tatu iliyopita katika mji wa Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini, lilisababisha mfululizo wa ahadi kali. Washiriki waliopongeza juhudi ambazo tayari zimefanywa na FARDC kwa msaada wa MONUSCO na ushirikiano wa jeshi la Uganda, UPDF, katika mapambano dhidi ya ADF pia walitoa wito wa kuimarishwa kwa hatua za pamoja ili kukomesha kabisa tishio hili la kigaidi. Mapendekezo hayo yanaelekezwa kwa serikali ya Kongo, MONUSCO, Uganda na jumuiya ya kimataifa. Viongozi wa jumuiya lazima washirikiane na FARDC, wasiunge mkono ADF, wapiganishe habari za uongo, wakuze utumizi nzuri wa mitandao ya kijamii na kuunga mkono shughuli za pamoja. Kuhusu tu kongamano hili ambalo limemalizika mjini Beni, washiriki wengi walizungumzia mwanzo mpya wa mapambano dhidi ya kundi hili lenye silaha lenye linashirikiana na dola ya Kiislamu. Wengi wanaamini kwamba mkutano huu uliruhusu pande mbalimbali zilizoshiriki katika kongamano hii kufikia uelewa wa pamoja wa tatizo la ADF ambayo inawaua raia katika jimbo la Kivu Kaskazini na Ituri tangu zaidi ya miaka kumi. Tomada Kemwiti mwanaharakati wa mashirika ya kiraia pia kiongozi wa zamani wa shirika hilo katika jimbo la Kivu Kaskazini, anaamini kuwa hii ni hatua ya kwanza kuona kwamba leo kila mtu anaelewa kuwa ADF ipo na kwamba ni harakati ya kigaidi inayoungwa mkono na dola ya Kiislamu. Kwake hatua ya pili ni kuona vile hii kongamano imewaleta watu wote pamoja, na kila mtu ameelewa kwamba lazima tuungane kupigana na janga hili vile vile Karlin Zanzu Kasivita makamu wa kiongozi wa tume ya ulinzi na usalama anaamini kuwa vita dhidi ya ADF lazima iwe kipaumbele cha kitaifa. Aliendelea akisema, kwa kuwa kila mtu amelewa kuwa ADF ni hatari kwa jamhuri, lazima tuwe pamoja, ili kwa siku zijazo magaidi wa ADF washindwe katika ardhi yetu na katika jimbo la Ituri watu sita walitekwa nyara na waasi wa ADF katika kijiji cha Sesa kilicho kilomita kumi na nane kutoka Komanda katika eneo la Irumu. Hii ilitokea baada ya kuvamiwa na watu hawa wenye silaha siku ya pili usiku, kulingana na vyanzo vya ndani. Mwanaharakati mmoja wa haki za binadamu anaeleza kwa redio Kapi kuwa hadi siku ya tatu asubuhi, familia hazikukuwa hata na habari kuhusu wapendwa wao. Waasi hao kwanza walichambulia nafasi ya FARDC kabla ya kuwafuata wanajiji hawa. Muungano wa jeshi la Congo na jeshi la Uganda pia ulianza operesheni ya kukabiliana na wachambuliaji. Idadi ya waliojeruhiwa bado haijulikana. Wakaaji wengi ambao walikuwa wamekimbilia msituni wameanza kurudi manyumbani mwao polepole pole. Tunarudi tena Kivu Kaskazini ambapo mapigano kati ya waasi wa AFC M23 na wapiganaji wa Wazalendo wanaoshirikiana na FARDC se yanaendelea tangu siku ya nne hii katika maeneo kadhaa ya eneo la Masisi. Kulingana na vyanzo vya ndani, mapigano hayo yanafanyika zaidi katika vijiji vya Katovu, Mashaki na Luke. Ripoti zinaonyesha kuwa karibu watu wanne wameuawa na wakaaji wengi wamekimbia makao yao. Siku ya tatu iliyopita waasi walikuwa wamekamata tena Kaniro pamoja na Kasenyi na Katobotobo katika kundi la Kibabi 1. Siku ya ine asubuhi, ya mapigano yalikuwa makali huko Katovu iliyo kilomita sita kutoka mji mkuu wa sekta ya Katoi ambayo ilichukuliwa tena juma iliyopita na Wazalendo wa kundi cha Pareko. Mapigano mengine yaliripotiwa katika vijiji vya Mashaki karibu na Kazinga katika kundi la Nyamaboko 1 pamoja na Kibande na Luke kando ya barabara ya Mahanga. na habari hii ya huzuni kutoka wilaya ya Kisenso mjini Kinshasa. Kumepita siku chache, kijana mwenye umri wa miaka makumi tatu alimuua mama yake na akamkula kipande. Meya wa Kisenso Gode Atuel anaeleza kwamba ni polisi ndio walikutana na vipande vya mwili wa mama huyu kwenye friji. Kijana huyu alikamatwa mara moja, na kwa sasa anafungwa katika seli ya polisi ya kitaifa ya Kongo. Uchunguzi umeanzishwa ili kuelewa sababu ya kitendo hiki. Tumsikilize meya Gode Atuel anatuelezea zaidi kupitia simu ya Nosi ya Tambo, na masemi yake yanafasiriwa na Jean Kasami. Kijana anasema aliuzisha kiwanja ili aende Ulaya, lakini huko akafurupushwa. Wakati mwengine, anasema aliuzisha kiwanja chake na kumkabidhi mamaye pesa, na kwamba kila alipoomba arudishiwe pesa hizo mamaye hakupenda kuzimupa. Kisha akaamua kuua mamaye na kumkatakata vipande vipande. Sababu hakuweza kula yote, aliweka sehemu ingine ndani ya chombo cha kuhifadhi baridi. Mwisho ilianza kutoa harufu kali kiasi kwamba jirani walituita tuangalie. Halafu tulifika na kuvunja mlango, tulimkuta ndani ya kifichama akishika panga mkononi katika konjelatere tuliona mabaki ya mwili wa mama, kichwa na kiwiliwili. Hivi anawekwa ndani ya mahabusu, ndiyo sababu nimeanzisha masambo ya hadharani kwa haraka ili ahukumiwe. Upande wa Kasai Central, tangu siku tatu iliyopita, kiboko kimemuua msichana mwenye umri wa miaka kumi na moja katika kijiji cha Mwenyambulu, sekta ya Lweta, eneo la Lwiza. Mkasa huu unakuja mwezi mmoja tu baada ya kifo cha mwanamke mmoja katika hali sawa huko huko Mwenyambulu, kulingana na vyanzo kadhaa vya eneo hilo. Viboko vinaondoka mara kwa mara kwenye mto Kasai kutembea katika jamii. Jambo hili linatia wakaaji katika hoga, ndiyo maana wanatoa wito kwa mamlaka kufuatilia hali hii haraka ili ikomeshwe. Pole Munanga anatuletea maelezo zaidi. Mkasa huo ulitukia kwa mapambazuko hiyo Jumatano. Msichana huyo mdogo alikuwa nje wakati mnyama alitokea ghafla na kumshambulia. Leo Munana Muyumba, muuguzi katika kijiji cha Munyambulu, aliambia redio yetu ya kwamba mtoto huyo akupata wakati wa kukimbia kutokana na kwamba kiboko ilifika ghafla na kumshambulia kwa nguvu kabla ya kutoweka porini. Kunapita mwezi mmoja, shirika nyipya la raia la mtani Luiza lilikuwa tayari limeonya kuhusu tishio la kuwepo kwa viboko watatu katika eneo hilo. Tokea hapo raia wa Mali wameishi kwa hofu ya kudumu wakazi wanatoa wito kwa huduma za serikali zinazohusika na ulinzi wa wanyamapori kuchukua hatua haraka ili kuepusha majanga zaidi. Twaelekea jimbo la Hokatanga. Ushirikiano kati ya taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira ICCN na kundi linaloitwa Les Amis du Zoo de Lubumbashi ama marafiki wa mbuga ya wanyama ya Lubumbashi Azulu kwa kifupi umemalizika tangu siku ya pili iliyopita. Kulingana na vyanzo vingi, ushirikiano huu ambao ulidumu miaka kumi na tano unaisha huku kukiwa na mvutano kati ya pande hizo mbili. Pola Munanga anatuelezea zaidi kuhusu ushirikiano huu. Ushirikiano huo ulitiliwa saini tarehe Februari makumi mbili na ine mwaka wa elfu mbili kumi na moja kati ya ISSN na shirika Zulu. Chini ya ushirikiano huu Azulu iligharamia matengenezo ya bustani ya wanyama ya Lubumbashi, utunzaji wa wanyama na ulishaji wa wanyama. Ushirikiano huu unakaribia mwisho. Na katika ripoti yake Isesen inaona ushirikiano huu hauridhishi, inalaani ukosefu wa uwazi katika kupanga na kutekeleza shughuli. Kulingana na vyanzo, kumalizika kwa ushirikiano huu kunaweza kuhatarisha usimamizi wa bustani wa wanyama ya Lubumbashi. Kulingana na vyanzo, Daktari Jean-Claude Binemo, huyu ni daktari wa mifugo wa zoo ya Lubumbashi, anaonyesha umuhimu wa bustani hii ya wanyama. Bustani hiyo inasaidia pia kuongeza ufahamu, kuwaonyesha watu kwamba lazima waheshimu wanyamapori na mimea na kuingiza ndani yao wazo la kulinda asili na kuheshimu mazingira. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Kapi. Tunamaliza na habari hii kutoka Jimbo la Kongo Central katika eneo la Luozi. Ugonjwa mmoja unaoonekana kama meningitis unaendelea tu kujisambaza katika eneo la afya la Mangembo, kulingana na taarifa kutoka kwa idara ya afya ya mkoa. Siku ya tatu hii iliyopita, kesi makumi mbili na nne zimeripotiwa tangu kuanza kwa ugonjwa huo, na vijiji sita kwa sasa vimeguswa. Ripoti ya Nana Plurish Mambu, usomi wa Jean Kasami katika kijibuku hicho viongozi wa afya wanathibitisha kuwa harakati za kupambana na magonjwa hayo zimekwisha anza. Juma hili kumeripotiwa wagonjwa wawili bila hata kifo kimoja. Hiyo inapelekea idadi ya watu makumi mbili na nne kugonjwa katika eneo la afya la Bienga, sekta ya Kenge. Kati ya hao wagonjwa kuna wanaume kumi na watano na wanawake kenda wamefariki tangu tarehe makumi tatu na moja Januari. Vijiji vinavyokumbwa ni Kinganga, Nundu, Madimba, Kingombo, Yambi na Kikondi. Bila INRB imegundua kesi zingine nyipya kumi na tatu, kiwango kinafikia asilimia arobaini na mbili. Vipimo vingine vinatoka tumwa tokea kituo cha matunzo cha Byenga. Ugonjwa unatambuliwa kupitia homa kali, maumivu ya kichwa na ufahamu. Tumefika kwa sasa wakati wa kufata kipindi cha pili cha toleo letu, baki nasimpendwa biashara kupitia ziwa imeanza tena katika mji wa Uvira baada ya kukaliwa kwa mji huo kwa muda wa mwezi mmoja na nusu na waasi wa AFC M23, lakini yote siyo sawa kwa wakaaji kwani bei za mahitaji ya msingi zinabaki za kupanda sokoni. Wafanyabiashara wanaoleta bidhaa wanashitaki huduma za kifedha za serikali ya jimbo. Tunampokea mmoja wao kwa jina ya mjomba na Jean Kasami. Jambo. Jambo bwana mwariri Jean Kasami. Uh, unasema vitu mbalimbali munaleta mbali kwenye bandari ya Kalundu mnalipishwa mali ambayo munaona haieleweki. Kuna probleme hapa Vira, guvernere alituambia kama poro banafungula tukakimbia twendeleta mabunga juu ya populasio ya Uvira, bunga eh, mafuta pombe farine, mekufika hapa gari tukwaka na mbele ava vita tukwa no, na lipa depe mer 1400 anachia 6000 dola naona, guverner anakia tuponda. Kamati imekwisha kukutana na liwali, na liwali akajibu nini? Guverner hana susi ya population. Population Ovira inapita magumu ya mingi sana sana sana sana, tunakufa banatupie lakini guverner analeta vitu ya DPM tulipe matakse tulipe 6000 dola par kamion. Ukitaka preve nda kusukumia 6000 dola par kamion. Na mmekwisha kuhojiana na liwali kusudi mumujulishe malalamiko yenu? Tushamwambia haiko, nasikia ndio tuko na besoin ya kufanya manifestation sesa. Kwa vile ninajua mnakuwa na sindika ya kutetea haki za wafanyabiashara, sisi tuliandikia liwali, tumemwandikia tunamwambia liwali unatunyanyasa. Kwa nini? Nasikia sisi tumemwandikia kibarua, na yeye kibarua tuko nakyo tukamsukumia. Juu yeye iko Bujumbura, anaishi Bujumbura, anaishi Bujumbura, watu wake wanatoka Bujumbura, wanakuja na mtumbu kutoka Bujumbura na boti mpaka kupoa, anaki lipisha hiyo pesa ya DPM. Pesa tulikuwa tunalipa kama tulikuwa tunalipa kugari 1000 dola, yeye yeah, anapita na tia 4000 dola na kwa hii wakati tuko magumu hapa Uvira, tumepita magumu mingi sana. Sasa unasema mungipenda, biashara iingie free, manake bila kulipia hata senti moja, ama mungipenda kiwango ya malipo ndio ishushwe. Nimemwambia, ama ulikuwa analipisha kwa gari, acha tulipe sensa na nyingine, sensa iende kwa raia, kitu kama tulikuwa nausha, tunashusha na sema mara moja, lakini liwali anakatala anakatala kabisa. Sisi eh, komi komite ya FEC ndio tunamwandikia. Zaidi ya bandari ya Kalundu mahali gani pengine bidhaa kutoka nje vinaingizwa mjini Uvira siku hizi? Tukijua mipaka na Burundi nafungwa, apare bandarini, poro tu ndio kwa mizigo kwa naingia, poro tu ndio kwa mizigo naingia, na mizigo natokea Tanzania, mizigo tunatoshia Tanzania ji E, ile musteli inatokea Burundi e, bunga inatoka Burundi, mchele inatoka Tanzania, lakini anapandisha anapandisha vitu depe mere na kusumbua sana. Kwa hii muda sisi tulipita magumu, bana banatupie vitu mingi sana hapa, tumebaki hapa, tumesikiliza mile migurumo ya mabombe melia hapa, watu wamekufa, lakini guverneri hana huruma na raia. Tusaidiane tuelewe kila kitu kina maana yake, na kila mtu ana njia zake na ana commerce zake. Pombe njuri kwa mara ya kwanza na ingia mpo, na ndio wakaanzie kwa mwanzo simili yake, kutoa mil 400, silikuwa ni jaribu. Na mwingine pia alete farine, alete sukari, alete chochote kile, kama napandisha sana kisa hakuwa nafanya. Tungeomba hapa watu watusaidie tu, tutoka mweta mbaya sana, bitu yote mfike kwanza, free leta iko na pesa papa itusaidie niwe maradio, iwe nini, iwe mafuta hii chochote kile, tuone kama kusaidia. Namwe naingiza gari toka Dubai, bamche kwanza aingize, sababu tupate kamvuma. Kiashara ni kiashara. Hali hiyo ya kulipia bidhaa vinavyoingizwa bei kali, inakuwa na madhara gani kwenye biashara sokoni? Kiashara ni kiashara, kila mtu na watomati naye anachouza, tusikwazishane wala tusikwazike. Aa, ninakushukuru sana. Mungu awabariki nyote, asante. Radio Kapi. Dossier en Swahili. Kwa siku ya pili ya ziara yake mjini Beni, mji mkuu wa muda wa Jimbo la Kivu Kaskazini, kiongozi wa bunge Emeboji Sangara alikutanana na wawakilishi wa vyama mbalimbali vya ndani ili kuwasikiliza na kukusanya matarajio na mapendekezo yao ambayo yanaweza kumaliza mateso ya wakaaji katika eneo hili ambalo limeharibiwa na mauaji ya miaka mingi yanayofanywa na makundi yenye silaha. Mark Marofimbo anatuelezea zaidi. Miongoni mwa mapendekezo zilizotolewa kwake kiongozi wa bunge la taifa nchini Congo ni Susan kuondolewa kwa uongozi wa serikali ya dharura jimboni Kivu ya kaskazini, ambaye tangu kuchimbika kwake sasa yamepita miaka ine hivi, hakuna mabadiliko halisi ikiwa mamia ya wakaaji waendelea kuuawa na wahuni wa ADF. Vijiji vinakauka, wakaaji wanaokimbia manyanyaso ya vikundi vishikao silaha, na hasa wakaaji hawana tena fursa ya kuendea mashamba zao ndani ya msituni kwa ajili ya usalama mdogo. Vijana wa Beni walioshiriki kwa kikao hiki walisema ya kwamba tatizo la usalama mdogo inayosababishwa na wahuni wa ADF, ya na yote, sawa tu, na ya wa sherti yachukuliwe na thamani yote. Clovis Mutuva kijana wa Beni alikuwa na haya ya kusema. Kitu ya kwanza ambacho tunamwomba sisi tuna hamu ya amani, wawezi kumaliza wamebaki ndani ya ofisi zao kuangalia namna gani wataiba wako kule, ili amani irudie na mambo ya ADF iweze kukua. Eh, mapriorite za wakubwa wetu kama tunaona mambo ya M23 tatu wanaiongelea huko Doha na Washington, lakini yetu ya ADF hawaiongelee, ijapokuwa wanatua kila siku. Juzi wameua Oicha, Juma haijaisha waliua ndani ya teritori ya Lubero pale Mangolio Ndoyo Biambwe kila siku ADF wanauwa watu, lakini hakuna mtu ambaye anaongelea mambo ya ADF. Ndiyo maana tumemwambia aangalie hiyo mambo sana, na iweze kuwa parmi ma priorite vitu vya kwanza, wakati watakamata ma decision ndani ya chumba chao cha parlement. Mbali na kurejesha kwa usalama, miradi za maendeleo pia yafuatiliwe, alisema John Banyene, kiongozi jimboni ya shirika la raia. Ya kwanza ni kusema ya kwamba tumechoka na vita, tunajua ya kwamba wakubwa viongozi nao wawapachike mikono ili usalama uweze kurejea. Ndiyo maana tumekuwa tukiambia a spika wa bunge aende kuambia rais na government na waparteneri wote wa government kusema sisi raia wa mashariki ya DRC, tunasema tumechoka na inaomba amani irejee haraka iwezekanavyo, kwani ni haki kwetu na sisi kuwa na amani hapari ile tumeweza tena kuomba aweze kutusaidia kufanya pledoye, ili miradi mbalimbali mbali ambazo zinakuwa huku kwetu ziwezi kuendelea, raia waweze kuangalia kwamba zimekwisha, ni sawa vile ukarabati wa barabara ya Kasindi, Beni, Butembo na ukarabati wa kiwanja cha ndege cha Mavivi ni kwa ajili ya mambo kama na, yale ndiyo yalisababisha uwepo wake kwa maeneo ya Kivu ya Kaskazini, alisema mkubwa wa bunge nchini Emboji Sangara Beni. Na iki pande yote ya nchi yetu ni este ya RDC inateseka sana. Munajua vita tuko nayo ilisha kukawia, na Beni kuko shida nyingi nyingi, munazijua za terorisme ya baadef na maprobleme mingi. Jokomana nilichagula na nimesindikizwa na ndugu zangu wadepute wa Nord Kivu yote na wengine wa Sud Kivu jutukuye tupatie ndugu zetu wa hapa pole, tuwasikilize, tuzungumuze na niwafasilie namna gani baba wa taifa Felix Antoine Tshisekedi Chilombo iko na piganisha yake yote kwa kumaliza hii vita yetu ili tukue na amani, amani ya kweli. Emebuji Sangara aliwalika wakaaji wote kuunga mkono mchakato yote ya usalama nchini Beni. Mark Marufimbo Radio, mwisho wa toleo hili. Asante kwa kutufata.