Mjambo, wasikilizaji wapendwa wa radio Kapi. Ufupi wa habari, jimboni Kivu Kaskazini, mapigano makali yamekuwa yakiendelea tangu siku mbili kati ya waasi wa FCM 23 na makundi yenye silaha ya Wazalendo katika maeneo kadhaa ya kusini mwa eneo la Lubero. Jimbo ni Kivu Kusini. Ushindi wa vikosi vya wanajeshi vya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC zidi ya kundi la waasi linaloongozwa na anayejiita jemadari Amisi Sisawa. Ama Mswahili unawasemesha watu katika eneo la Shabunda. Nchini Kinshasa, baada ya kusikilizwa kwa mara ya pili kwa mganga kiongozi wa hospitali ya Kinkole, madaktari kadhaa na mashahidi wawili, mahakama kuu ya Kinshasa Kinkole imeamua kuahirisha kesi hiyo hadi siku ya tatu tarehe moja ya mwezi wa nne. Baki nasi mpendwa ufuate urefu wa habari hizi. Na wasalimu tena wasikilizaji wapendwa wa redio la Amani. Kama nimeatanguliza, jimboni Kivu Kaskazini, mapigano makali yamekuwa yakiendelea ya tangu siku mbili kati ya waasi wa AFC M23 na makundi yenye silaha ya wazalendo katika maeneo kadhaa ya kusini mwa eneo la Lubero. Mapigano yalianza pande ya saa kumi na moja ya asubuhi siku ya kwanza iliyopita katika vijiji vya Kalonge na Lubango vilivyoko karibu kilomita makumi tatu kutoka mji wa Lubero. Kwa mujibu wa vyanzo vya ndani na vya usalama, vikosi vya AFC M23 vilichambulia wazalendo wa kundi wa MRPC ambao walikuwa wameweka makao yao katika vijiji hivi karibuni baada ya waasi hao kondoka siku chache zilizopita na katika eneo la Bafuasende, hali ya dharura ya kibinadamu inaongezeka. Zaidi ya watu elfu saba waliokimbia ukatili unaofanywa na waasi wa ADF huko Badengaido na vijiji jirani kwa sasa wanaishi katika umaskini. Wakimbizi hawa wanakosa kampi, ndiyo maana wamejaa katika nyumba za jamaa zinazowakaribisha au makanisa mashirika ya kiraia yanaomba msaada wa haraka kwa ajili ya wakimbizi pia wanaitaka serikali imarishe usalama katika eneo hilo twaelekea jimbo la kivu kusini ushindi wa vikosi vya wanajeshi vya jamhuri ya kidemokrasia ya congo fardc zidi ya kundi la waasi linaloongozwa na anayejiita jemadari amisi sisawa ama mswahili unawasemesha watu katika eneo la shabunda Mashirika ya kiraia ya mengi yanaamini kwamba operesheni hii ya kijeshi inachangia kurejesha mamlaka ya serikali katika sehemu hii ya Kivu Kusini, ambayo imesumbuka miaka nyingi na makundi yenye silaha sauti nyingine zinaitaka FARDC kuzidisha operesheni dhidi ya vikundi haramu vinavyoendelea huko Shabunda na maeneo mengine ya jimbo. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Jean Kasami. Kuzaga kwa kikundi cha aliyejivika peti ya ujemedari mwenyewe Amisi sisa wa maarufu Mswahili kumefikia mwisho, kadiri alijulisha msemaji wa jeshi katika eneo la mtaa wa Shabunda, luteni mdogo meya waziri. Jimboni Kivu ya Kusini mwenye kuhusika na sheria anakumbuka madharau aliyoifanyiwa yeye pamoja na ujumbe aliyoongoza mtani Shabunda, na kikundi hicho. Mayani Foster anasema hilo anatoka kutendewa huyo mubabe Mswahili liwe fundisho kwa wengine wenye kuwa na tabia sawa na zake. Ilijulikana kama mimi na administrateur wa territoire tutafika hapa, Mswahili na kigundi yake banasema hatuwezi kufika hapa Shabunda. Maoni ya wakaji wengi wa mtaa wa Shabunda ni furaha kuona jeshi limemshika huyo na kuzofisha kundi lake la usumbufu, italeta amani sana na usalama mjini Shabunda, juu kuweko kwa ule bwana na kigundi lake ilikuwa tatizo sana wakaji wengine na mashirika yanayotetea haki za wanadamu yanasema ni vema somo hilo litolewe pia kwa vikundi vingine vya wazalendo bila nizamu popote. Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Niliyatangaza hapa awali, barabara ya Chikapa Muyei kupitia Ngombe katika jimbo la Kasai imeharibika sana. Makorongo mengi ya momonyoko inafanya usafiri kuwa ngumu, hasa katika njia hii muhimu kiuchumi. Hali hii inatatiza usafiri wa bidhaa za kilimo hadi mji wa Chikapa na kutishia maisha ya jamaa nyingi. Viongozi wa eneo hilo wanatoa wito kwa serikali ya jimbo kuingilia kati haraka kukarabati barabara hii. Tunarudi mji mkuu Kinshasa ambako kupata maji ya kunywa na umeme inazidi kuwa ngumu katika wilaya kadhaa. Hali hii inaathiri moja kwa moja maisha ya kila siku ya wakaaji. Kwa hiyo, shirika lisilo la kiserikali VSV na Kifaransa la Voix des Sans Voix ilipiga kengele katika mkutano na waandishi wa habari siku ya kwanza iliyopita katika mji mkuu. Shirika hili linatoa wito wa kuchukua hatua madhubuti za kuboresha upatikanaji wa huduma hizi muhimu kwa raia. <tune> Tuzungumzie pia kesi hii ya vurugu iliyotokea katika hospitali ya Kinkole mjini Kinshasa. Baada ya kusikilizwa kwa mara ya pili kwa mganga kiongozi wa hospitali ya Kinkole, madaktari kadhaa na mashahidi wawili, ndiyo kusema mgonjwa mmoja katika hospital na nyanya wa mwadhiriwa, mahakama kuu ya Kinshasa Kinkole imeamua kuahirisha kesi hiyo hadi siku ya tatu tarehe moja ya mwezi wa nne Kulingana na jaji kiongozi, ndipo kutakuwa mwanzo wa mabishano ya mwisho ambapo msichana huyu Dorcas Oraya Mulema aliyenyanyaswa kimwili na daktari David Balenganai pia atasikilizwa kwa upande wake. Mmoja wa mawakili wa daktari David Balenganai anashutumu picha mbaya iliyochorewa dhidi ya mteja wao. Tumsikilize Maitre Joel Kade Ndanga katika sehemu hii iliyotolewa na Alain Rung na mwalikwa wetu Jeremi Baraka anatutafsiria. Ingalawa leo mahakama ya mtiani ilikuwa na uhakika kwamba maneno mabaya iliyoweza kutolewa kama daktari ni muuaji mkali, ni tofauti na masemi wa watu wengi. Ni mtu wa Mungu, ni mtumishi wa Mungu ambaye aliweza kusoma katika shule nzuri zaidi kama Kolese Saint Louis ya Kananga, na ni miongoni mwa madaktari walioweza kuokoa maisha ya watu wengi katika kipindi cha kamwsa. Yeye ni mwokozi, ni shujaa ambaye wamechafua tu jina lake bure, na leo umeona akilia. Kwa nini? Kwa sababu kuliko asifiwe kwa kuweza kuokoa maisha ya watu wawili, yaani mtoto na mama, alifukuzwa hospitalini kwa sababu hakukuwa masikilizano kati ya mjamzito na yeye, ijapokuwa mbinu walizoweza kusitumia wenzao, na matokeo yake anakuja watatu. Yeye ni mwokozi. Tuna imani na sheria ya nchi yetu Jimboni Kasai Oriental, kwa kuazimisha mwisho wa mwezi wa wanawake, Eje Group kampuni inayofanya kazi huko Lwalaba iliandaa toleo la kwanza la shindano lake la mpango wa biashara siku ya kwanza iliyopita katika ukumbi wa michezo wa chuo kikuu cha Mbujimai. Zaidi ya miradi mia moja iliwasilishwa lakini ni miradi mine tu ndizo zilishinda maelezo zaidi katika ripoti hii ya Ester Ndalafina kwa usomi wa Rosalie Zawadi. Washindi wa tuzo wote wakiwa vijana, walipokea pesa kuanzia dola elfu moja hadi elfu ine za Marekani ili kuendeleza biashara zao za kutengeneza mikate na ufugaji wa kuku. Kulingana na Shanti Chiela, mwanzilishi wa kampuni hii, lengo ni kuwasaidia wanawake vijana kuendelea. Yeye afasiria kwamba walifika Mbujimai ili kuwainua wajasiriamali wanawake kwa kweli ni kuwasaidia wanawake walio tayari kuanza biashara kwa msaada wa kifedha ili waweze kufika mbali zaidi katika kazi yao. Lengo lake pia ilikuwa kuwaambia wasichana wa Mbujimai kwamba wao ni wajenzi wa jimbo la Kasai Mashariki. Miongoni mwa walengwa, Fidel Baloa anayetumika katika sekta ya mikate yeye alisema kama kwa pesa hizi alizopata atapanua mradi wake na kuajiri vijana wengine wa kike. Pia ataongeza idadi ya vituo anapohuzishia mikate. Zaidi ya msaada wa kifedha, Ege Group pia inapanga mafunzo ya ujasiria mali kwa washindi. Baki nasi mpendwa, ufate sehemu ya pili ya toleo hili pamoja na mwalikwa wetu Mark Marofimbo. En haya, tuanze na mwalikwa wetu wa siku akiwa ni Adams Kasinga, kiongozi mwanjilishi wa Conserve Congo inayokuwa mojawapo wa kikundi ndani ya shirika la raia inayoshirikiana na chumba cha kazi ya ulinzi wa mbuga la wanyama ISSN kwa kugombanisha uharibifu wa mbuga kupitia mauaji kiholela ya wanyama wanaokingwa. Akiwa zianani wakazi huko Manyema, shirika lile liliohamasisha wakaaji kuhusu madhara ya kuharibu maeneo yanayokingwa. Adams Kasinga alijadiliana hapa na Florence Kizalunga, tumsikilize. Adams Kasinga, jambo jambo. Eti tunaweza kuelewa ni manyama gani ambapo oleo hii imepiganishiwa na wakaaji ama imetafutiwa sana na wakaaji imeuawa? Sio wakaaji ndo wanatafuta, sema ni wezi ambao wanataka kuchukua wanyama ili wao wauze kwenye soko mbalimbali mbali, kwa kupata fedha, lakini sio kila wakaaji ndo wanafanya hivyo. Wanyama ambao wengi wanatafutiwa na wanafuatiliwa sana na aa wahuni huwa kuna tembo, kuna tumbili alafu aina mbalimbali za ndege, sana sana kasuku hapa mjini Kindu. Alafu tena nyama za pori zinaonyesha kuwa kama ni changamoto fulani kwa sisi watu ambao tunafanya uhifadhi wa wanyama wa pori. Inaonekana kuwa mnyama akishachukuliwa na anachomwa, wala huwezi kumtambua wala kumtofautisha na yule ambaye anahifadhiwa na yule asiyehifadhiwa. Sasa leo hii walikuitisha kunako ICCN, uliweza kuwazungumzia kuhusu hiyo jambo na namna gani kuyakomesha, kuyakomesha? suluhisho Sio mmoja, sababu shida imeshachukua muda mwingi, na kwa hiyo itaomba tuwe na suluhisho ambayo ni kubwa zaidi. Kwanza itaomba kuwafunza watu na kuwajulisha kuwa kuna sheria fulani fulani ambazo serikali ameweka ili kuwachunga na kuwahifadhi hawa wanyama. Lazima communities na jamii fulani fulani wajue na waelewe, sio tu kuwaelezea, ila lazima waelewe kama kuna wanyama fulani ambao wastahili kuguswa lakini tunajua ya kwamba pori hizi ni za wakaaji, na sisi kama serikali tumechukua hizi pori ili tuzihifadhi kwa ajili ya, ya faida yetu sote. Sasa kwa hiyo tunawaacha watu wengine wanakaa bila opportunity nyingi za kufanya pesa wala za kufanya maisha. Itatuomba sisi wanahifadhi tuwashughulikie binadamu na jamii kama vile tunavyowashughulikia wanyama. Na la tatu, mtu yeyote ambaye atavunja sheria lazima apate malipizi na ajue kuwa sheria inakaa na itamshika kama anavunja hiyo sheria. Namna ya kupiganisha hawa wanyama sio tu kunako jimbo la Manyema, imefanyika labda ndani ya nchi yetu nzima ya Kongo kwenye kunapatikana hata mbuga la wanyama. Sasa nyinyi, uh, Conserve Congo munakuwa na ukomo gani na ninyi mnakuwa mmefanya kwa ajili ya kusaidia? Kama nilivyosema, hajali sisi tunakuja kwanza kwa kuleta usaidizi kwa serikali kugombeza uwasi wa kuwa hawa wanyama na tunatumia vyombo vya sheria ili kuwashika hawa watu, kuwafunga na kuwafanya wawe mfano watu wengine wasirudi tena kama namna hiyo. Lakini kabla ya kufanya hivyo, huwa kwanza tunawafunza watu kwenye jamii, tunawafunza kuhusu sheria, jinsi sheria inavyokwenda na labda mafaa fulani fulani ya kuwa na hawa wanyama kwenye pori zetu. Halafu tena tunajitahidi kuwasaidia kuchukua suluhisho, hasa sababu ya chakula, sababu kwa wingi wanyama wanauawa sababu ya hamna chakula. Sasa watu wakiua nyama, wakishawamaliza watakula nini? Sasa inabidi sisi tuwe makini, tuwasaidie kufanya mashamba, kufuga wanyama wengine na kadhalika. Wakati watu wanapiganisha wanyama oh, wamewakonfiskee, wamewafunga, ile ina madhara gani ndani ya nchi yetu kwa jumla na ndani ya jimbo la Manyima kwa upekee? Madhara ya kwanza itakuwa ni uchumi, sababu hawa wanyama ni mali, ni mali asili yetu sisi Wakongomani, mababu zetu wametuachia hawa wanyama ili tuwachunge na hawawe msaada kiuchumi kwetu. Sasa si tukiwaua tunaua uchumi wetu kwanza wa nchi, alafu tunamaliza chakula cha watu wengine na cha wanyama wengine ambao wanaishi kwa kula wale wanyama. Alafu tena tuna changamoto za magonjwa. Wanyama hawajaumbwa ili wakae na watu, ndo maana Mungu alifanya wale wanyama wakae porini. Sasa si binadamu tukiingia porini tunawachukua tunaleta nyumbani, ni magonjwa na mazara ambayo tunaleta nyumbani kama vile Ebola, monkeypox na kadhalika. Kuna pia changamoto ya, ya hata haki ya, ya hawa wanyama, sababu wanyama nao vile wana haki zao, na sisi binadamu tuna haki zetu. Sasa haki zetu haziwezi zikatawala haki za wanyama. Kila mtu inafaa akae makini kujua kama kuna mpaka ambao sheria inaweka kati ya watu na hawa wanyama. Changamoto ni nyingi sana, na mwisho wa siku sisi wakongomani ndo tutapoteza, sio tu serikali yetu, lakini pia sisi kama vile jamii tuna vitu vingi vya kupoteza, bwana Adams. Makala yetu ya siku sasa. Mjini Goma, tuzo za semesta cha pili kilitolewa kwa wanafunzi na wazazi wao Ijumaa uliopita, ikiwa maonesho zile zilioneshwa katika hali mazito kiuchumi. Huko shughuli za elimu lina nafasi muhimu sana, hasa kwa majamii waliojichagulia kuwasomesha watoto wao kunako mashule zisizo za serikali. Kwa upande mmoja wazazi wanajitahidi, huko viongozi wa mashule wanaongelea uvumilivu tu ni masikilizano kati ya vipindi vile viwili, ndiyo msingi ya kuendelesha huu mwaka wa masomo. Rozali Zawadi atuarifu zaidi. Katika jamii nyingi mjini Goma, wazazi wanapea kipao mbele elimu ya watoto wao, ijapo magumu ya kiuchumi wanayopitia. Tulimkuta mama huyu mbele ya shule wanaposoma watoto wake mama mwingine aonyesha kwamba kutokana na hali ya leo amejifunza kazi ya uchuuzi ili tu kuona namna gani kuwasaidia watoto wake. mia niko na batoto tano njo viko nasoma batatu viko ku imanite na wengine bawili viko ku primer batoto njo banaweza me jua kubalipia, vrema viko vya ngufu sana, maisha gome shakwa ngufu sana, na kupata vyakule shakwa ngufu che, wengine tulikuwa tujue buchuruzi me via situation ya leo tushazikazo zikazo ifo ufe cascade, pourque batoto bakule na upate atagisi ya kubalipia masomo vraiment na buchuruzi vraiment, nabo haboendeke basi tushazoea vile vile maisha go maisha kwa nguvu sana, tulikuwa na lia ne pase mais vitu viko ndio viko na Jean Pierre davantage. Kwa upande wa viongozi wa shule za kipekee, hali si rahisi pia, wao wajitahidi kuwavumilia wazazi ili watoto waendelee kusoma vizuri, ijapo matatizo ya sasa. Huyo hapa ni kiongozi wa shule moja la msingi mjini. tuliongozana na wazazi, polepole, wanapita wanalomba derogation, tunasikilizana polepole, tuna hatuna lazima aviabo vyote mebatupatie shenjo amani, basikilizane pur shie tukwe na amani. Tukishakuwa na amani, activite zetu zitaenda bien. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Tumefika mwisho wa habari. Asante kwa kutufata.