Radio Capi. Hamjambo wasikilizaji wapendwa wa Radio la Amani kwa kifupi, Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC imetangaza kuwa imechukua tena mchi wa Mikenge mikononi mwa waasi wa AFC M23 katika eneo la Fizi, jimbo la Kivu Kusini. Kivu Kaskazini, mawakilishi zaidi ya makumi mbili wa jamii zinazoishi kando ya ziwa Kivu wanaomba kuchunguzwa kwa athari za kimazingira na kijamii kabla ya uchimbaji wa gazmetan katika mtaa wa Makelele, mkoa wa Lubowa iliyoko zaidi ya kilomita makumi mbili kutoka Kabinda, mji mkuu wa jimbo la Lumami. Kwa sasa una usambazaji wa umeme kama kawaida. Baki nasi mpendwa, ufate urefu wa habari hizi. Salimu tena wasikilizaji wapendwa wa, wa, wa redio Kapi. Asante kushiriki nasi katika toleo hili la habari za Kiswahili kwa microfone mimi Elis Cavira. Kama nimeatangaza awali, jeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo FARDC imetangaza kuwa imechukua tena mji wa Mikenge mikononi mwa waasi wa AFC M23 katika eneo la Fizi, jimbo la Kivu Kusini kulingana na msemaji wa Operation Sukolado ya Kivu Kusini, sulieutnobu Irigen, waasi wengi walitengwa na wengine walikamatwa wakati wa mapigano. Anaeleza kuwa FARDC walijibu kwa uchokozi kutoka kwa maadui wa RDF, m23 afc na washirika wao twiganeo na red tabara katika eneo la Fizi, haswa huko Nyawaranga, baada ya wao kukiuka kwa usitishaji mapigano. Wakati wa mashambulizi hayo makali, mji na vijiji kadhaa vilitekwa tena na jeshi la Congo. Kwa mfano Mikenge, Kakenge, Kisirita, Bilomba mbili na Bidegu katika jimbo la Manyema. Siku ya kwanza hii tarehe pili mwezi tulimo, shughuli zote zimekomeshwa katika wilaya ya Salamabila, eneo la Kabambare. Maduka, masoko, shule na huduma za umma zimefungwa kutokana na hofu iliyotokana na mapigano yaliyofanyika mchana mwa siku ya Mungu iliyopita kati ya wamaimai wanaoitwa malaika hadi sasa hatujui sababu na matokeo ya mapigano haya. Wakaaji wanaomba mamlaka ifuatilie hali hii haraka, ili kurejesha utulivu. Tuelekea jimbo la Chopo katika mji wa Kisangani. Mzozo kati ya majirani imesababisha kupoteza maisha kwa watu na uharibifu wa vitu vingi mwisho wa juma iliyopita, katika wilaya ya Mangobo vijana vya vitongoji vya Lumbulumbu na Mambinza walipigana sana. Naibu meya wa Mangobo Jean Akaluko Tohoho anaeleza kuwa jioni mwa siku ya Sabato vijana wa kitongoji cha Lumbulumbu walisambaza kibanda cha kijana mmoja wa kitongoji cha Mambinza. Wakati wa uvamizi huu chupa za pombe ziliibiwa. Kulingana na kiongozi huyu wa Mangobo, kijana mmoja alipoteza maisha na watu wengine wawili, wakiwemo kiongozi wa kitongoji, aliumia vibaya na kwa sasa wanapata matunzo. Jimboni Kivu Kaskazini, mamia ya waendesha pikipiki wanaofanya teksi na abiria wao wamekwama tangu zaidi ya siku tano katika pande tofauti za eneo la Masisi, ambapo kuna mapigano kati ya waasi wa AFC M23 na wanangambo wa Wazalendo wamoja wamekaa upande wa Kashebere, kikundi cha Luberike katika eneo la Walikale na wengine wamekwama huko Masisi. Kulingana na chanzo cha habari ndani ya chama cha madereva wa pikipiki wanaofanya kazi katika njia ya Goma Masisi Walikale, sehemu ya njia kutoka Masisi centre hadi Nyabiondo na kuendelea hadi Kibati Walikale haipitiki kabisa, kwani tangu zaidi ya juma moja mapigano ya mara kwa mara yanafanyika huko na hiyo inazuia shughuli za kiraia. Madereva kadhaa wanaripoti kuwa walilazimika kuacha walizokuwa wakisafirisha na kurudi Goma au Walikale. Wanaeleza kuwa hiyo inasababisha hasara kubwa ya mapato kwa waendesha pikipiki. Kama nilivyotanguliza, jimboni Kivu Kaskazini, mawakilishi zaidi ya makumi mbili wa jamii zinazoishi kando ya ziwa Kivu wanaomba kuchunguzwa kwa athari za kimazingira na kijamii kabla ya uchimbaji wa gas mitan katika mtaa wa Makelele. Wameandika hivyo katika hati iliyowasilishwa siku ya Sabato iliyopita kwa kampuni ya Kimarekani inayoitwa Symbion Power mpango huu unafanyika baada ya mfululizo wa vikao vya kukuza ufahamu vilivyoandaliwa na ONG Appui aux Initiatives Communautaires et Conservation de l'Environnement et Developement ais. Kwa kifupi, shirika hili linahusika na usaidizi kwa mipango ya jamii ya uhifadhi na maendeleo ya mazingira. Ripoti ya Bernarda Nyangi Kati. Katika tangazo lao, wakilishi hawa wa wakazi wa Goma wasema kuunga mkono mradi huu wa uzalishaji wa umeme kupitia gezi ya metani hata hivyo, walisisitiza umuhimu wa kuzuia matukio yote ambayo yaweza kuathiri maisha ya kijamii au usawa wa mazingira ya kanda. Mara kazi zitaanzishwa huko, hawa wakumbusha shirika Sembion Power kuheshimu masharti ya kisheria yanayohusiana na tathmini ya hatari ya mazingira na kijamii, kadhalika kuheshimu ngojeleo za wakazi. Fostene Bone, kiongozi wa shirika Aised, unena kuwa mbinu hii yalenga kuhakikisha uendelevu wa mradi huu kiuchumi, kijamii na kimazingira. Ikumbuke kuwa serikali ya Kongo imetenga tayari maeneo ine ya gezi ya metani ziwani Kivu, zikiwemo iyo ya makelele iliyogabiziwa kwa Symbion Power mwanamo Agosti mwaka jana. Kiongozi mkuu wa shirika hili la kimataifa la Marekani alitangaza nia yake ya kuwekeza dola milioni 700 katika ujenzi wa bawa la kuzalisha megawati 140 ya umeme kwa kutumia gesi ya metani. Mradi huu upo mojawapo ya mfumo wa mikataba ya ushirikiano wa kiuchumi yaliyoidhinishwa mwanzo Desemba mwaka jana huko Washington, kati ya Kinshasa na Kigali. Upande wa Beni, mradi wa kuanzisha tena kilimo cha kafe robusta katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri ulizinduliwa mjini Beni siku ya Sabato iliyopita na gavana wa jimbo Jemadari Evariste Kakule Somo. Hafla hiyo ilifanyika mbele ya wa washirika wengi pamoja na wawakilishi wa vyama vya wauzaji wa kawa na vyama vya walimaji kutoka majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri kwa lengo ya kuimarisha uchumi wa ndani wa kilimo. Mradi huu wa miaka mitano utaendeshwa na shirika la Ricolto la Ubelgiji. Linasaidia kilimo uendelevu duniani kote. Mpango huu unafadhiliwa na mfuko wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo FIDA na JDE Peets, kampuni ya Netherland inayojishughulisha na kahawa na chai. Kwa jumla, wakulima elfu kumi na mbili watafaidika ikiwa ni pamoja na ine wanawake na vijana elfu sita. Kiongozi wa jimbo ya Kivu Kaskazini, jemadari Evariste Kakule Somo, amesema kwamba mpango huu ni muhimu sana kwa Kivu Kaskazini na Ituri. Amehakikisha kama mikoa hii miwili itapata nafasi yake tena kwa kilimo. Tujulishe kwamba kahawa ya Robista inahitajika sana duniani, ni ya bei ndogo na ina kafeini nyingi kuliko Arabika na inachukua nafasi muhimu muhimu katika biashara ya dunia. Beni Martial Papi Mukeba, Radio Kapi. Katika jimbo la Haut-Katanga makao makuu ya jimbo ya DRC Gold Trading SA yalianzishwa mwisho wa juma hii mjini Lubumbashi. Kampuni hii inayomilikwa na serikali ya Congo inahusika na kupambana na wizi pia ya kuingiza bidhaa katika nchi kinyume na sheria katika sekta ya ufundi na uchimbaji mdogo wa dhahabu. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, asasi hii ya kiraia Kasmia inaonyesha kwamba inaona kuanzishwa kwa tawi hili katika jimbo la Haut-Katanga kama fursa kwa s kurejesha udhibiti wa sekta hii. Pole Munanga, anatoa maelezo zaidi. Shirika Kasimia, je, linazingatia kusimikwa kwa ofisi kuu ya kampuni DRC Gold Trading SA jimboni Haut-Katanga kuwa dhamira ya wazi ya serikali kwa kuendelea na juhudi zake za kumiliki maliasili zake. Shirika hili linahimiza serikali ya Congo kufafanua na kuimarisha sera yake katika sekta ya dhahabu ya ufundi, ikisisitiza ufuatiliaji na mapambano dhidi ya udanganyifu, hasa katika mipaka kama ile ya Kasumbalesa, Mokambo, Sakanya, Dilolo na Kasenga. Licha ya kuanzishwa kwa DRC Gold Trading SA uko Katanga, Kasimia inaamini kuwa changamoto kubwa bado zipo. Taarifa hiyo kwa vyombo vya habari inakemea hasa uwepo wa wanunuzi wa kigeni kwenye maeneo ya uchimbaji ya madini pamoja na usindikaji wa dhahabu katika maeneo yanayomilikiwa na makampuni kama Kisenge Manganese, Kominyere na Kibali Gold Mining. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Kapi. Tunamaliza na habari hii kutoka mkoa wa Luboa ulioko zaidi ya kilomita mia mbili kutoka Kabinda, mji mkuu wa jimbo la Lomami. Kwa sasa mkoa huu una usambazaji wa umeme kama kawaida. Anser ambayo ni wakala wa kitaifa wa huduma za umeme na nishati katika maeneo ya vijijini, ilianzishwa mwishoni mwa wiki hii tarehe makumi mbili na nane mwezi wa pili. Wakaaji, huduma za umma, vituo vya redio za jamii na mashirika ya ndani kwa sasa yanapata umeme. Sherehe hiyo ilikusanya mamlaka za mitaa viongozi wa jamii, pia wawakilishi na mashirika ya kiraia. Kwa wakaaji, umeme isiyo urahisi pekee, lakini unarahisisha mawasiliano ya ndani pia kusaidia vituo vya redio za jamii na kuimarisha mshikamano wa kijamii. Maelezo zaidi katika ripoti hii kutoka kwa Ezaboto Yombwe wa Radio Veritas Kabinda kupitia Kiswahili cha Benjamin Mudumbi jamii na kiuchumi kabla ya kuanza kutumika. Kikao cha habari kilifanyika kwenye chumba ya mikutano Kibunge Basongi. Viongozi wa mradi huo waliwasilisha namna ya kujanzikisha kanuni za usambazaji wa umeme na jinsi kituo cha umeme wa jua kinavyofanya kazi. Wananchi walipata nafasi ya kuuliza maswali na kuelewa jinsi umeme utakavyosaidia wakaaji. Mwandishi Nikola Ndiadia, msimamizi na mjenzi wa kituo hicho, alionyesha jinsi gani wakaaji walivyojitolea kwa mradi huo. Alionyesha umuhimu wa umeme mnamo elimu, afya, biashara na hasa redio za jamii ambazo umeme huo ni ya muhimu sana. Kutokana na kuanza kwa mradi huo, kwa sasa Lubao iko na umeme wa uhakika kwa ajili ya wakaaji na kazi za jamii. Kufuatana na viongozi, mradi huo unaongozwa na Anser ambalo ni nguzo muhimu ya kuboresha maisha, kuimarisha huduma za karibu na kusaidia maendeleo ya kudumu katika eneo hili lililosaulika. Baki nasi mpendwa, tufate sehemu ya pili ya toleo hili pamoja na mwalikwa wetu. Pola Munanga, Radio Kapi. Uhusiano kati ya raia na jeshi wazidi kuboreshwa munamo sekta ya walendu jati jimboni Ituri. Hayo ni matokeo ya viongozi wa asili kuingilia kati wakiwahimiza wakaji vijiji baada ya vijiji. Kupitia jitihada hiyo, viongozi hawa wahamasisha kadhalika wakazi kuhusu masikilizano kati ya jamii za kikabila. Justin Gudza, kiongozi wa sekta ya walendu jati, hutoa maelezo zaidi katika mazungumzo haya naye Jean-Claude Lukidile. Chef Guda, jambo jambo. Sababu gani unaendesha hii kampeni ya kuhimiza, yani, kusensibilize raia ya mapopulasio population kuhusu uhusiano bora, uh, kati ya jeshi jeshi ya Kongo, jeshi ya Uganda UPDF na raia? Sababu gani uliamua kwenda kuhimiza hawa wakaaji ya, ya eneo yako na kando kando? Bon, tuliona eh, lazima sana kubafikia kubatembelea juu kunakuwa wakati moa kati ya wa UPDF na wakue wanaongea neno moja wakue wanajitembeleana na waacha kupaki kati ya confusion na FARDC tukomu na UPDF. FARDC na UPDF wote wako na eh, objektive ka objektive moja ya kukinga raia. Sasa, kwa sababu gani raia haiaminie jeshi ya FARDC? Wengine hawaminie jeshi ya UPDF kwa sababu gani? tuliona wakati tunanja kuwasikia keno walikuwa na wa e, sible e, kama CRP mm -hmm. i rebelio ya Thomas Lubanga njo mm -hmm. enye liko natia tatizo mm -hmm. me kwa ile shauri, kwa ile rakotre tunapima kama mkuba elezea ke e, watu wote waka pamoja na fardese, kama kunakuwa e, jambo mwa fulani ya vibaya, wakue wanaleta ile rapor haraka sana kwa askari jeshi hivi ipermetre wapime kunini ku kukamata mpango ya kusafisha ile jambo. Kwa sasa unafanya evaluation gani? Sijui kama kweli raia kweli sasa inaamini jeshi ya Kongo ama inaamini jeshi ya BDF. Sijui kama sasa wanatembeleana kama zamani, ama bado ile rakoti inapita na inaleta kwa kila mmoja akuwe deja anajua FARDC ni force loyaliste na tayari wanakuwa pamoja hatujaona kwanja, eh, mambo zingine mbalimbali, mbali na ile mesaji na watu watakuwa wanaikaa pamoja, kama ni shida, wanakuwa wanaelezana na inaleta solution zaidi ya kwa kumaliza. Pia unahimiza raia kwa ya eneo yako na kando kando, na kabila jirani pia, kuishi pamoja katika umoja, katika husiano, sio kama, unawapatia ujumbe gani, message gani, kama tulitia ile Eh, rakotri ipitike pale kwa njugu, ju, pale njugu utakuta kabila zote donc tribu kofondi na pia fataki utakuta kabila zote, message inapitika vizuri na kulikuwa vraiment matribu zote kwa ile eh, rakotri na inapitika vizuri sana na wanafurahi pia, na kwa bitasho inakuwa karema effective wale wanaendelea kusumbua raia kutumia vijana kuwapatia shauri mabaya juu ya vita, juu ya ya eh, chuki, jua ukabila, unawapatia ujumbe gani? Tuliwaletea tuli kwanja angalisho angalisho sana, paske haiko vizuri, tunawaambia ya kwamba waacha ile mambo, na tunasema pia na population wasikue wasikuwe wananini wanaungana na wale watu, wakue wanabaki pembeni ya government kupitia askari jeshi ya Kongo, tubaki na tunaendelesha ma eh, aktuteza muji yetu bila tatizo. Tusikue tunachangana na ile watu wanatoka kwa rebelio. Atuko hapa mambo ya rebelio na rebelio, mungini ita aribika italeta mungini na pata ma deplasement na baki bila nini. Watu tusiendelea tena kurungizana kwa ile ya Salamabila mtani Kabambare, jimboni Maniema, Shirika Radek lazindua kunapita siku chache mradi wa usaidizi wa zahura kwa wanusura mia munane onyanyasaji wa kijisia kifadhiliwa na foundation yake Arnold de la Camara. Mpango huu utadumu muda wa miezi sita na utatekelezwa katika maeneo ine za afya, zikiwa kimbaseki ya kwanza, kan central wamaza na hospitali kuu ya Salamabila. Mengi katika ripoti yake, Florence Kizalunga. Kulingana na Alice Echumbe, menaja wa mradi katika Radek, mpango huu unalenga kushughulikia ya mapengo yanayoendelea katika uhamasishaji wa jamii na usaidizi kwa waathirika. Ukomo wa hiyo muradi ni kupatia wasurvivante ya violence sexuelle, donc wale waanga wa ubakaji wapatia matibabu kufatana na majira yenye walipata na kuwasaidia pia kiakili. Tutasindikiza waanga wa ubakaji mia munane. Daktari Bulabula Amisi, mkurugenzi wa matibabu wa hospitali kuu ya Salama Bila, anakaribisha uingiliaji kati huu wa haraka, hasa kisha kujiondoa hivi karibuni kwa mshiriki mkuu wa matibabu kutoka eneo hilo. Ya kwanza, tunashukuru kwa kuwa ni muradi ambayo unakua kujibia ombi letu ambayo tulifanya kuwa parteneri tulikuwa naye MSF. Wakati alifunga ya proje yake mwaka jana, tulimuomba Angalie, ingine maorganizatio naweza kia kutusaidia dio? Kwa maana leo MSF atravers radek wanajibia kwele ombi letu. Nawaomba tu zaidi ya aktivite yenye waliprezente wangefikiria pia vilevile kuakompanye wale wa ko ngambo ya justice na reintegration yao kiuchumi. Radeke na mamlaka za afia zinawaalika waaziriwa wote wa unyanyasaji wa kijinsia kutembele vituo vituovi liolengwa ili kupata huduma za bure zinazotolewa na mradi huo. Jean Claude Kayumba Waanga: kwa kweli wanapashaenda kwenye vituo vya afya, pasi tutatumika vituo vya afya ine wanapasha jielekeza pale, na vile vile tutatumika pamoja na wale wa volontaire ambao tunawaita wa aser, tutatumika nao ili mradi wende vizuri pale. Ndio tunaomba tena usindikizi ya watu wote ili muradi uweze kufaulu service etatique tunajua ya kwamba sisi tutasire transport ya kutosha makit pep hapa mpaka sala mabila na ngambo yao. Serikali ile ambayo inayohusishwa na sante ya reproduction badisponibilizeile makit pep pour que sikosekane tena mweneo ambao tutakayotumika. Ombi lingine linatolewa kwa mashirika mengine ya kibinadamu kutoa usaidizi wa kisheria na kijamii na kiuchumi kwa waathirika. Ripoti toka Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga Lunga, kwa niaba ya Radio Kapi, mwisho la toleo. Asante kwa kutufata.