Radio Capi. Hamjambo, wasikilizaji wapendwa wa redio la Amani, kwa kifupi, jeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo FARDC imetangaza kuwa imechukua tena mji wa Mikenge mikononi mwa waasi wa AFC M23 katika eneo la Fizi, jimbo la Kivu Kusini. Kivu Kaskazini, mawakilishi zaidi ya makumi mbili wa jamii zinazoishi kando ya ziwa Kivu wanaomba kuchunguzwa kwa athari za kimazingira na kijamii kabla ya uchimbaji wa gazmetan katika mtaa wa Makelele, mkoa wa Lubowa iliyoko zaidi ya kilomita makumi mbili kutoka Kabinda, mji mkuu wa jimbo la Lumami. Kwa sasa una usambazaji wa umeme kama kawaida. Baki nasi mpendwa, ufate urefu wa habari hizi. Wasalimu tena wasikilizaji wapendwa wa Radio Capi, asante kushiriki nasi katika toleo hili la habari za Kiswahili. Kwa microphone mimi Elise Kavira. Kama nimeatangaza awali, jeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo FARDC imetangaza kuwa imechukua tena mji wa Mikenge mikononi mwa wasi wa AFC M23 katika eneo la Fizi, jimbo la Kivu Kusini kulingana na msemaji wa Operation Sokola Deux ya Kivu Kusini, sulieutnobu Irigen, waasi wengi walitengwa na wengine walikamatwa wakati wa mapigano. Anaeleza kuwa FARDC walijibu kwa uchokozi kutoka kwa maadui wa RDF, M23 AFC na washirika wao twiganeo na RED Tabara katika eneo la Fizi haswa huko Nyawaranga, baada ya wao kukiuka kwa usitishaji mapigano. Wakati wa machambulizi hayo makali, mji na vijiji kadhaa vilitekwa tena na jeshi la Congo. Kwa mfano Mikenge, Kakenge, Kisirita, Bilomba mbili na Bidegu katika jimbo la Manyema. Siku ya kwanza hii tarehe pili mwezi tulimo, shughuli zote zimekomeshwa katika wilaya ya Salamabila, eneo la Kabambare. Maduka, masoko, shule na huduma za umma zimefungwa kutokana na hofu iliyotokana na mapigano yaliyofanyika mchana mwa siku ya Mungu iliyopita kati ya wamaimai wanaoitwa Malaika hadi sasa hatujui sababu na matokeo ya mapigano haya wakazi wanaomba mamlaka ifuatilie hali hii haraka ili kurejesha utulivu jimboni kivu kusini nyumba karibu makumi nane zimechomwa moto katika mji wa bukavu mwezi huu wa pili tarehe makumi mbili na saba na makumi mbili na nane katika wilaya ya ibanda nyumba karibu makumi tano za barabara luziba na irambo zimeharibiwa na katika wilaya ya Kadutu viongozi wa kata Nyamugo na Nkafu waliripoti kuwa nyumba zaidi makumi tatu zimechomwa kwa moto katika barabara za Mahenge na Nyakaliba. Matokeo ya moto huo bado haijajulikana, lakini viongozi wa eneo wanaendelea kushutumu ujenzi huo mbaya unaozuia kupita kwa wazima moto ambao hawana vifaa vya kutosha. Hadi leo mji wa Bukavu unakosa magari ya kuzima moto. Jimbo ni Kivu Kaskazini, mamia ya waendesha pikipiki wanaofanya teksi na abiria wao wamekwama tangu zaidi ya siku tano katika pande tofauti za eneo la Masisi ambapo kuna mapigano kati ya waasi wa AFC M23 na wanangambo wa Wazalendo. Wamoja wamekaa upande wa Kashebere, kikundi cha Luberike katika eneo la Walikale, na wengine wamekwama huko Masisi. Kulingana na chanzo cha habari ndani ya chama cha madereva wa pikipiki wanaofanya kazi katika njia ya Goma Masisi Walikale, sehemu ya njia kutoka Masisi centre hadi Nyabyondo na kuendelea hadi Kibati Walikale haipitiki kabisa, kwani tangu zaidi ya juma moja mapigano ya mara kwa mara yanafanyika huko na hiyo inazuia shughuli za kiraia. Madereva kadhaa wanaripoti kuwa walilazimika kuacha bidhaa walizokuwa wakisafirisha na kurudi Goma au Walikale. Wanaeleza kuwa hiyo inasababisha hasara kubwa ya mapato kwa waendesha pikipiki. <tune> Kama nilivyoyatanguliza, jimboni Kivu Kaskazini, mawakilishi zaidi ya makumi mbili wa jamii zinazoishi kando ya ziwa Kivu wanaomba kuchunguzwa kwa athari za kimazingira na kijamii kabla ya uchimbaji wa gas mitan katika mtaa wa Makelele. Wameandika hivyo katika hati iliyowasilishwa siku ya Sabato iliyopita kwa kampuni ya Kimarekani inayoitwa mpango huu unafanyika baada ya mfululizo wa vikao vya kukuza ufahamu vilivyoandaliwa na ONG Appui aux initiatives communautaires et conservation de l'environnement et developement Aised kwa kifupi. Shirika hili linahusika na usaidizi kwa mipango ya jamii ya uhifadhi na maendeleo ya mazingira. Ripoti ya Bernarda Nyangi. Katika tangazo lao, wakilishi hawa wakazi wa wa Goma wasema kuunga mkono mradi huu wa uzalishaji wa umeme kupitia gesi ya metani. Hata hivyo walisisitiza umuhimu wa kuzuia matukio yote ambayo yaweza kuathiri maisha ya kijamii au usawa wa mazingira ya kanda. Mara kazi zitaanzishwa uko, hawa wakumbusha shirika Sambion Power kuheshimu masharti ya kisheria yanayohusiana na tathmini ya hatari ya mazingira na kijamii, kadhalika kuheshimu ngojeleo za wakazi. Faustin Yebone, kiongozi wa shirika AISED, unena kuwa mbinu hii yalenga kuhakikisha uendelevu wa mradi huu kiuchumi, kijamii na kimazingira. Ikumbuke kuwa serikali ya Congo imetenga tayari maeneo ine ya gezi ya metani ziwani Kivu, zikiwemo iyo ya makelele iliyogabiziwa kwa Symbion Power mwanamo Agosti mwaka jana. Kiongozi mkuu wa shirika hili la kimataifa la Marekani alitangaza nia yake ya kuwekeza dola milioni 700 katika ujenzi wa bawa la kuzalisha megawati 140 ya umeme kwa kutumia gesi ya metani. Mradi huu upo mojawapo ya mfumo wa mikataba ya ushirikiano wa kiuchumi yaliyozinishwa mwanzo Desemba mwaka jana huko Washington, kati ya Kinshasa na Kigali. Upande wa Beni, mradi wa kuanzisha tena kilimo cha kafe robusta katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri ulizinduliwa mjini Beni siku ya Sabato iliyopita na gavana wa jimbo Jemadari Evariste Kakule Somo. Hafla hiyo ilifanyika mbele ya wa washirika wengi pamoja na wawakilishi wa vyama vya wauzaji wa kawa na vyama vya walimaji kutoka majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri kwa lengo ya kuimarisha uchumi wa ndani wa kilimo. Mradi huu wa miaka mitano utaendeshwa na shirika la Ricolto la Ubelgiji linasaidia kilimo uendelevu duniani kote. Mpango huu unafadhiliwa na mfuko wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo FIDA na JDE Peet's kampuni ya Netherland inayojishughulisha na kahawa na chai. Kwa jumla, wakulima elfu kumi na mbili watafaidika ikiwa ni pamoja na wanawake na vijana elfu sita. Kiongozi wa jimbo ya Kivu Kaskazini, jemadari Evariste Kakule Somo, amesema kwamba mpango huu ni muhimu sana kwa Kivu Kaskazini na Ituri. Amehakikisha kama mikoa hii miwili itapata nafasi yake tena kwa kilimo. Tujulishe kwamba kahawa ya robista inahitajika sana duniani, ni ya bei ndogo na ina kafeini nyingi kuliko arabika, na inachukua nafasi muhimu katika biashara ya dunia. Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Kapi. Katika jimbo la Haut-Katanga, makao makuu ya jimbo, ya DRC Gold Trading SA yalianzishwa mwisho wa juma hii mjini Lubumbashi. Kampuni hii inayomilikwa na serikali ya Kongo inahusika na kupambana na wizi pia kuingiza bidhaa katika nchi kinyume na sheria katika sekta ya ufundi na uchimbaji mdogo wa dhahabu. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, asasi hii ya kiraia Kasmia inaonyesha kwamba inaona kuanzishwa kwa tawi hili katika jimbo la Haut-Katanga kama fursa kwa serikali kurejesha udhibiti wa sekta hii. Pole Munanga anatoa maelezo zaidi. Shirika Kasimia j linazingatia kusimikwa kwa ofisi kuu ya kampuni DRC Gold Trading SA jimboni Hokatanga kuwa dhamira ya wazi ya serikali kwa kuendelea na juhudi zake za kumiliki maliasili zake. Shirika hili linahimiza serikali ya Kongo kufafanua na kuimarisha sera yake katika sekta ya dhahabu ya ufundi, ikisisitiza ufuatiliaji na mapambano dhidi ya udanganyifu, hasa katika mipaka kama ile ya Kasumbalesa, Mokambo, Sakanya, Dilolo na Kasenga. Licha ya kuanzishwa kwa DRC Gold Trading SA huko Katanga, Kasimia inaamini kuwa changamoto kubwa bado zipo. Taarifa hiyo kwa vyombo vya habari inakemea hasa uwepo wa wanunuzi wa kigeni kwenye maeneo ya uchimbaji ya madini pamoja na usindikaji wa dhahabu katika maeneo yanayomilikiwa na makampuni kama Kisenge Manganese, Cominier na Kibali Gold Mining. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio tunamaliza na habari hii kutoka mkoa wa Lubowa ulioko zaidi ya kilomita mia mbili kutoka Kabinda, mji mkuu wa jimbo la Lomami. Kwa sasa mkoa huu una usambazaji wa umeme kama kawaida. Anser ambao ni wakala wa kitaifa wa huduma za umeme na nishati katika maeneo ya vijijini, ilianzishwa mwishoni mwa wiki hii tarehe makumi mbili na nane mwezi wa pili. Wakaaji, huduma za umma, vituo vya redio za jamii na mashirika ya ndani, kwa sasa yanapata umeme. Hiyo ilikusanya mamlaka za mitaa, viongozi wa jamii, pia wawakilishi na mashirika ya kiraia. Kwa wakaaji, umeme sio urahisi pekee, lakini unarahisisha mawasiliano ya ndani, pia kusaidia vituo vya redio za jamii na kuimarisha mshikamano wa kijamii. Maelezo zaidi katika ripoti hii kutoka kwa Ezaboto Yombwe wa Radio Veritas Kabinda, kupitia Kiswahili cha Benjamin Mudumbi na kiuchumi kabla ya kuanza kutumika. Kikao cha habari kilifanyika kwenye chumba ya mikutano Kibunge Basongi. Viongozi wa mradi huo waliwasilisha namna ya kujanzikisha kanuni za usambazaji wa umeme na jinsi kituo cha umeme wa jua kinavyofanya kazi wananchi walipata nafasi ya kuuliza maswali na kuelewa jinsi umeme utakavyosaidia wakaaji. Mwandishi Nikola Ndiadia, msimamizi na mjenzi wa kituo hicho, alionyesha jinsi gani wakaaji walivyojitolea kwa mradi huo. Alionyesha umuhimu wa umeme mnamo elimu, afya, biashara na hasa redio za jamii ambazo umeme huo ni ya muhimu sana. Kutokana na kuanza kwa mradi huo, kwa sasa Lubao iko na umeme wa uhakika kwa ajili ya wakaaji na kazi za jamii. Kufuatana na viongozi, mradi huo unaongozwa na Anser ambalo ni nguzo muhimu ya kuboresha maisha, kuimarisha huduma za karibu na kusaidia maendeleo ya kudumu katika eneo hili lililosaulika. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo hili. Baki nasi mpendwa, Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu Kusini, kuhama kwa watu wanaokimbia nyumba zao inaathiri maeneo yote karibu mnane, lakini maeneo ya Fizi, Uvira na Mwenga ndiyo inaathirika zaidi. Kwa kuyazungumzia zaidi, tunampokea Fadhili Mulonda Bienfait, anaratibu mfumo wa uratibu wa asasi za kiraia katika eneo la Mwenga. Tumfuate katika maongezi yake na Jean Kasami. Bwana Fadhili Mulonda wa Lubanda bienfe, jambo. E, Bwana mtangazaji mi? Kuhusu hali ya wahami wa ndani katika mtaa wa Mwenga siku hizi unaweza eleza nini? Kwa kweli, tangu kuanza kwa vita hii sehemu hii ya Jimbo ya Kivu ya Kusini tumepitia matatizo mingi sana mejua ya kwamba jeshi letu la Kongo limejitahidi kufanya vita, ila kwa miezi ambayo ilipita huko tumetambua jeshi imefanya hiyo ambayo imeitwa reprise strategique sehemu za Kilungutwe na wamebaki sasa sehemu za Mwenga na Kalambi senta huko ambako wamepiga kambi. Sehemu gani hasa wahami hao wanakaa? Katika mtaa wa Mwenga. Wakaaji wengi kabisa walishindwa kuvumilia mapigano, wametoka kunako maeneo yao, tuseme Kilungutwe, Butongo, wametoka sehemu za Kasika, Kalama na wengi wamekimbilia ndani ya usultani wa Basile hasa sehemu za Mwenga Center, na wengine wameenda mbali hadi usultani mwa Mzimu, kwenye maeneo za Vigombe, Kibe, Kitutu, Sugulu, Mitobo, Lubigi, Lugushwa, Kakolokelwa na kadhalika. Kuna wengine pia ambao wamekimbilia ndani ya jiji la Kamituga na wakimbizi ni wengi kabisa. Nyumba ambazo zimewapokea familia dake wanakuwa na ugumu kabisa ya kuwagharamia kwa mulo, kwa nafasi ya kukaa, hata kwa mavazi, maana mtu ambaye amekimbia amekuwa akiacha vyote, chakula, mavazi na kadhalika. Tumesikia habari kwamba baadhi ya shule na makanisa yamegeuzwa mahali ya kupokea wahami, na hata kuna habari zingine zinasema Waaskari pia wamegeuza shule kuwa ngome zao, watoto wa wasome. Maana ukichunguza kabisa, shule nyingi zimebaki bila kusoma, sehemu za Mwenga, sehemu za Kasika, Kalambi na kadhalika. Maana watu wengi, walimu wamekimbia, wameacha shule hizo, na shule nyingi zimebomoka na vita, shule nyingi zimeharibika na hata wale ambao wanakuwa majangili wa kijeshi wamevamia shule zimoja na kubaki humo. Sehemu zingine ambako pia wakimbizi wamekimbilia wakiwa wengi, wamechukua pia makanisa na shule, sawa vile nafasi ya kukalia. Kwa mawazo yenu nyinyi, vikundi vya shirika la raia, nini inahitajika ifanyike kulingana na hiyo hali? Tunalohitaji ni kwamba viongozi wa serikali, mashirika za kihutu zinazotoa misaada ya kihutu wajifunze na kujitahidi sana kusaidia watu hawa ambao wamehitaji chakula, wamehitaji mavazi, wamehitaji makao, wamehitaji madawa, wamehitaji maji safi. Kitu ambacho tunachohitaji ni kwamba wafanye ile ambayo inaitwa couloir humanitaire, ili, ili kurahisisha wale ambao wanaoweza kutoa misaada wasiwe na hofu, wasiwe na oga Uh, wapite kwa urahisi kunako vizuizi vizu mbali mbalimbali na wafikie wale ambao wanaohitaji bisaada katika mkoa wa Mzimu na Basile, wale ambao wamekimbia toka um, udongo wa asili wa, wa Lwindi na kuja kwenye udongo wa asili wa Basile na wa Mzimu. Hata katika ukimbizi utakuta kunakuwa vifo vingi vinavyotokana na magonjwa mbalimbali na imeanza kuonekana kabisa miongoni mwa wale ambao wamekimbia. Wakimbizi wengi ni watoto na wamama, maana mabwana wengi wamevumilia na kubaki kwenye maeneo zao, wamebaki huko ili kwamba kulinda vitu, wameamua kwenda acha jamaa zao mahali ya mbali na wameudi ili kwamba waendelee kuchunga vitu vyao maana kuna wengi ambi, pia ambao wametoka sehemu za sekta ya Itombwe na wamekimbia pia sehemu za Mwenga na kadhalika. Lakini kama amani ikirudia, tunajua ya kwamba watu wote watarudi kunako makao yao njema. Tunaomba dialoge ifanyike, yale ambao wameongelea huko doa yawe kwa faida ya raia na tuone amani imerudi. Ninakushukuru Bwana Fadhili Mulonda wa Lubanda Bienfait, Radio Okapi. Jimboni Ituri, maelfu ya watu waliokimbia nyumba zao wanaendelea kuishi katika hali ngumu katika maeneo kadhaa ambapo wanapokelewa katika maeneo ya Chomia na Kasenyi zaidi ya watu elfu kumi na mbili waliofukuzwa nyumbani mwao na makundi yenye silaha wanaomba kuchukuliwa kwa hatua za kuhakikisha usalama wao na kuwezesha kurejea vijijini mwao. Walitoa sauti wiki iliyopita kwa naibu mkuu wa ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ambaye alitembelea eneo hilo mwezi wa pili iliyopita. Jean Claude Lokidile anatuelezea zaidi. Lengo la ziara hii ya kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa lilikuwa kujionea hali ya maisha ya watu waliokimbia makazi yao na kuelewa matatizo wanayokumbwa nayo kuhusu wanayo kuheshimiwa kwa haki zao, haki ya kulindwa, kupata chakula na huduma za afya kama anavyoshuhudia mama huyo akiwa mkimbizi wa kivita. lakini kusita hapa inashinda mi. Katika kambi yenye musasi huko Chomia, hali ni kama hivyo. Watu waliokimbia makazi yao mara nyingi kushakiwa na jeshi kuwa ama kushirikiana na wanamgambo wa kundi la Convention pour la revolution populaire. Baadhi yao hukamatwa kiolela na vyombo vya usalama, huku wengine wakichagua kuishi kwa kujificha. Kutokana na hali hii ya ukosefu wa usalama, kiongozi wa kambi hiyo anaomba msaada wa mamlaka ili kuwezesha kurejea kwao vijijini. Elia Mugisa ile nyumba, naibu mkuu wa ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa unaohusika na haki za kibinadamu amesema amepokea taarifa za visa kadhaa vya ukiukwaji wa haki za kibinadamu idi kupeleka malalamiko hayo kwa mamlaka husika ili kuboresha hali ya maisha ya watu hawa wanaoishi katika mazingira magumu kutokana na vurugu za makundi yenye silaha. Anne Marie Dongi, moja masharti muhimu ili haki za watu hawa ziheshimiwe ni kurejeshwa kwa usalama. Tunataka kufikisha ujumbe huu kwamba suluhisho la kuwapatia heshima wananchi hawa ni kurejea kwa amani. Tutaendelea kupeleka juu ujumbe huo kwa nguvu zote. Kwa mujibu wa wachunguzi kadhaa, suluhisho la kudumu linahitaji kurejeshwa kamilifu kwa usalama katika maeneo ambayo raia wengi bado wanamiliki silaha kinyume cha sheria. Tukabunya, naitwa Jean-Claude luki dile, Radio Okapi. Mwisho la toleo, asante kwa kutufata.