Ochambokoni, wasikilizaji wapendwa wa Radio Kapi. Kifupi kia habari <muchas> vikwazo vilivyowekwa tarehe pili ya mwezi huu wa tatu na serikali ya Marekani dhidi ya jeshi la Rwanda na makamanda wake wanne waliohutumiwa kuungwa mkono kundi la waasi la M23 linalohusika na ukatili katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vinaendelea kuwasemesha watu katika eneo la Mwenga haswa Kamituga. Maporomoko ya ardhi yalitokea siku ya nne tarehe nne ya mwezi tulimo katika eneo la uchimbaji madini la Kalingi yalisababishwa vifo vya wachimbaji wadogo wawili. Balozi wa Ufaransa nchini Kongo, Remi Maricha, alikaribisha utekelezaji wa mradi wa savana na misitu iliyoharibiwa katika jimbo la Chopo. Urefu wa habari hizi katika toleo hili, baki nasi mpendwa, na wasalimu tena, wapendwa wasikilizaji, asante kushiriki nasi ili kufata habari kupitia redio yenu ya Amani. Elise Cavira kwa microphone Nimeatanguliza awali vikwazo vilivyowekwa tarehe pili ya mwezi huu wa tatu na serikali ya Marekani dhidi ya jeshi la Rwanda na makamanda wake wanne waliohutumiwa kuungwa mkono kundi la wasi la M23 linalohusika na ukatili kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo vinaendelea kuwasemesha watu. Siku zilizopita shirika la kimataifa la Human Rights Watch pia lilisema neno kuhusu vikwazo hivi. Katika taarifa iliyotolewa siku ya tatu hii iliyopita, Nicole Widershem, naibu mkurugenzi wa ofisi ya Washington, aliamini kuwa tangazo ya vikwazo hivi inaonyesha kuwa serikali ya Marekani iko tayari kutumia vyombo ilivyo navyo ili kuheshimisha makubaliano ya Washington. Aliongeza kusema kuwa Marekani na serikali nyingine zinapaswa kwenda zaidi ya vikwazo na kudai uwajibikaji kwa uhalifu wa kivita na ukiukaji mwingine mkubwa wa sheria za kimataifa mashariki mwa Kongo. Wazaliwa wa majimbo ya Maniema, Kivu kaskazini na Kivu kusini wametangaza kuwa watafanya mkusanyiko mkuu wa Kivu kwa tarehe tisa hadi tarehe kumi na moja mwezi huu wa tatu. Mkutano huu utakusanya wahusika wa kijamii na kisiasa ili kufafanua mikakati ya kuimarisha amani ya kudumu katika sehemu hii ya Kongo ambayo inasalia kukabiliwa na ukosefu wa usalama. Tangazo hilo lilitolewa siku ya tatu iliyopita mjini Kinshasa wakati wa mkutano na waandishi wa wa habari. Kwa muda wa siku tatu, washiriki watashughulikia mada kadhaa ikiwa ni pamoja na amani, usalama, utawala, maendeleo ya kiuchumi na ujasiriamali wa wakaaji zaidi vijana na wanawake wa Manyema Kivu kaskazini na kusini. Twaelekea jimbo la Kivu kaskazini. Shirika lisilo la kiserikali Hands for Help lilifanya warsha ya utetezi kwa waadhiriwa wa vita katika eneo la Beni siku ya tatu iliyopita. Mwishoni mwa warsha hiyo, afisa anayehusika na programu za shirika Nicole Lufungi alinua sauti kusema kuwa hakutakuwa haki bila fidia. Shirika Hands for Help haifahamishe tu wakaaji kuhusu kuishi pamoja kwa amani na kupambana na taarifa potovu, lakini linaamini kwamba utaratibu wa ufuatiliaji unapashwa pia kuanzishwa ili kuhakikisha kuwa waathiriwa wanapata haki zao. Tumsikilize Bi Nicole Lufungi kupitia mikrofone ya Mark Marufimbo. Kwetu sie tunawaza ke ile vita kabambi ambayo province iko napigana contre vale barebel, ifo tunatumika osi ndani ya kominote kwa kusensibilize makushu mbalimbali mbali. bajue namna gani ya kuidentifie zile mapiere Je, na zile madanger zenye zinawekwa na bale batu en terme ya kukokota masi baweze kuba rejoindre ingine. Kitu yenye tulikia plede kwayo ndani ya hii kikao ni par rapport ya reparation ya bavictime benye baliishi zile maujeuri zenye zilikuwa impoze par zile magroupe. Ya Beni, jimboni Kivu Kaskazini, kupigania haki za wanawake inasalia kuwa na alama ya utetezi wa kuanzishwa kwa amani ya kudumu. Haya ni uchunguzi wa Imakwile Biraheka, mmoja wa waanzishi wa mapambano kuhusu haki za wanawake. Kulingana naye wanawake wa Kivu Kaskazini wamekuwa wakifanya hivi kwa zaidi ya miaka makumi tatu, kwani vita vilianza wiki chache tu baada ya hatua za kwanza za haki za wanawake katika eneo hilo. Alipopokea tuzo kwa kazi yake ya kuunga mkono haki za binadamu na Muungano wa Vyama vya Wanawake vya Maendeleo, KAFED kwa kifupi, Bi Imakwile Biraheka alisifu ujasiri wa wanawake wa mashariki mwa Kongo. Ikumbukwe kwamba zaidi ya watu makumi nane walipokea tuzo na mkusanyiko wa vyama vya wanawake wanaopigania maendeleo kwa kujitolea kwao kwa haki za binadamu, ujenzi wa amani na haki za jamii. Habari kutoka jimbo la Ituri, watu karibu mia moja waliokimbia vita kutoka eneo la Mbale liliyoko zaidi ya kilomita kumi kaskazini mwa Bunia walihamasishwa siku ya tatu iliyopita kuhusu mapambano dhidi ya unyanyasaji wa kingono na kijinsia. Shughuli hii iliyoandaliwa na polisi wa MONUSCO UNPOL kwa ushirikiano na sehemu ya madili na nizamu ya mission ililenga kuwapa watu hawa wasiojiweza taarifa muhimu kuhusu janga hili ili wawe na ujasiri wa kuwaripoti wanaowanyanyasa. Maelezo zaidi nawe Martial Kisabia Mungu. Wanawake na wanaume pamoja na watoto wadogo walijaza ukumbi wa mkutano wa kituo cha watu waliohamishwa, yani kempi ya Mbala pembezoni mwa kaskazini wa muji wa Bunya. Wote wakiwa makini walifuatilia maelezo kuhusu unyanyasaji wa kingono na kijinsia na pia kuhusu watoto wadogo. Jambo lililopo katika maeneo ya uhamishaji kulingana na kiongozi wa polisi ya MONISCO hapa Bunya, shughuli hii inaelezeka baada ya kurekodi visa kadhaa vya unyanyasaji wa kingono katika kempi hii. Kwa mjibu wake, Emmanuel Dirojo, presidenti ya kempi ya Mbala, elimu hii imeruhusu wakimbizi kufahamu haki zao, lakini pia inawawezesha kuwa na ujasiri wa kuripoti kwa wakati visa vya unyanyasaji wa kingono ambao watu walioraziwa kwa kiwango kikubwa ni watoto wadogo wa chini wa miaka kumi na minane katika kempi hii. Mtajua ya kwamba shughuli hii itafanyika pia juma ijayo katika kempi ya Tsere, mara hii kusidi magharibi wa mji wa Bunya. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial kiza bya Mungu, redio Kapi. Kama nilivyo atangaza, balozi wa ufahamu injini Congo, Remi Marichau, alikaribisha utekelezaji wa mradi wa savana na misitu iliyoharibiwa katika jimbo la Chopo. Alitangaza hivi wakati alikuwa akitembea katika eneo hilo ya urefu wa kilomita makumi mbili na tisa kwenye njia ya Buta. Remi Marechaux alisindikizwa na mratibu wa kitaifa wa kulinda misitu iliyoharibiwa PFSD kwa kifupi, na waziri wa mkao anayehusika na mazingira, kilimo na maendeleo ya vijijini Biju Koitaka. Lengo ilikuwa kuangalia jinsi mradi unavyotekelezwa na kwa kiasi gani unajibu kwa mafaa ya wakazi wa eneo hilo. Jack Mukonkole, kwa maelezo zaidi. Ufaransa na nchi Kongo wanapambana pamoja na ukataji miti ovyo, na ili kufanikisha hilo, inapashwa kudumisha kifuniko kikubwa cha msitu, anasema balozi wa Ufaransa nchini Kongo kwa kuwa kilimo ndiyo chanjo kikuu cha ukataji miti ovyoovyo ovyo nchini. Remi Marecho anasema kwamba ni lazima kuwapa wakulima msaada kusudi wasichume misitu ili kuongeza uzalishaji. Kisha kutembelea shamba lililopandwa hivi karibuni, alionyesha furaha yake jinsi kilimo kilifaidika na mpango huu na jinsi mapato ya walimaji yalivyoongezeka, jinsi ambavyo wanaweza kujenga nyumba imara na kutuma watoto shuleni. Ni muhimu sana kwamba miradi tunavyoendesha hapa iwe miradi inayonufaisha moja kwa moja wananchi, kwa sababu hivyo ndiyo dhamana ya mafanikio yake. Kama vile alisisitiza Juweni kwamba AFD ni shirika ya Ufaransa inafadhili mradi huu huko Chopo, mazao mane yanahusishwa ikiwemo kakao ngazi ya mafuta na miti ya akasia. Mujikisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Katika jimbo la Manyema, warsha ya kuongeza olewa miongoni mwa mahakimu na watumishi wa mahakama kuhusu matumizi ya sheria inayohusiana na uhifadhi wa mazingira na mapambano dhidi ya uhalifu wa wanyamapori ilimalizika siku ya tatu iliyopita. Warsha hii iliyoandaliwa na taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira ICCN kwa kifupi, kwa ushirikiano na shirika Congo Conserve, ililenga hasa kuimarisha uwezo wa washiriki kufuatilia makosa yanayohusiana na uhalifu wa wanyamapori na kufafanua ushirikiano kati ya mahakama na ICCN katika mchakato wa utekelezaji wa sheria. Mwishoni mwa siku hizi mbili za kazi, mkurugenzi wa eneo la hifadhi ya kitaifa ya Lumami Hadar Nishuli alikariri kwamba sheria kuhusu uhifadhi wa asili haikujulikana vya kutosha na mamlaka ya mahakama. Kwa hiyo waliona ni muhimu kuisambaza na kufanya ipatikane kwao. Kwa njia hii, wakati wanakabiliwa na kesi za ukiukaji wa wazi wa sheria hii, watajua ni hatua gani za kuchukua ili kukabiliana na ukiukaji ulioonekana. Tunafika wakati wa kufata kipindi cha pili cha toleo hili. Subiri nasi mpendwa. Habari njema kwa wakaaji wa Kisangani. Mji wa Kisangani sasa umepata kituo cha matatibu cha kisasa. Hospital ya Desmet Kisangani ilizinduliwa siku ya Sabato iliyopita na makamu gavana wa jimbo hilo Didier Lomoyo Itekuu. Ili kupata maelezo zaidi kuhusu hospitali hii, mwalikwa wetu Jacques Mkonkole alizungumza na naibu mkurugenzi wake Dr Rigobert Kaleba Sadiki. Tuwasikilize. Dr jambo. Uh jambo sana baba journalist. Juu ya nini mnakidia kufungua hospitali nyingine hapa? Sawa vile gisi manager general alisema ya kwanza ni kusaidia population ya nordeste ya nchi yetu Makamata province ya Chopo baziwele otwele Ituri Manema na parti moja Equateur kuwasaidia jo kupata swa ya kalite ku standard international. Tunasikia kama vyombo vya kazi materiel ni mingi sana ya bei ya nguvu zaidi, kitu gani inaweza kubadilisha kwa wagonjwa? Eh, baba journaliste, kumutunza leo mtu vizuri inaomba kuwa na apareye ambayo inastahili itamsaidia munganga kupoze diagnostik na itamsaidia munganga kutunza vizuri wagonjwa. Njo maana eh, DHS na inakuja ni habari mzuri sana kwetu hapa, sababu tunakuwa na scanner, tunakuwa na mammography juu ya wamama kwa kuweza voire kudiagnostike même kuprevenir ba evacuation sanitaire ya kupoteza wakati mingi na kupoteza franga nyingi. Kwa wanaume kuna magonjwa mengine yanasumbua watu uh, zaidi ni uh, kwa mfano prostate, wale wa baba wenye kugonjwa prostate wanaweza kupata suluhisho hapa, baba journaliste, aparei zote ziko aparei yote ya sasa iko kwa kuweza kusaidia kila kategori ya wagonjwa, wagonjwa wa baba, magonjwa wa mama, ma aparei zote ziko hasa zaidi laboratoire ambayo iko ekipei vizuri sana, na maotomate ambayo inatupatia maresulta ya kweli na kwa wakati kidogo. Eske haiko tu hopitali ya watu wa fedha mingi, hopitali ya elite? Mwongozi ama presidenti wa ONG Mapendano, yeye mama Francine Mutumoya, nia yake ni kusaidia, maana yake kusema hivi, haito hospitali hii ya, ya Deaskise haiko hospitali tu ya watu wa fanga, lakini ni hospitali ya watu wote. Watu wote wako le bienvenue mu Deaskise na watapokelewa, watatunzwa kwa ku enyiko adapt Namna gani mnahidia kutumika na mahospitali ingine? Eske akutakuwa ugomvi, mtatumikaje? Ulizo mzuri sana, presidente wa ONG Mapendano na manager general Docteur Landry Shulungu kwana ensiste juu yaile kusema DH kise haikuja juu ya kupiganisha hopitale hata moja, lakini inakuja kusaidia, au contraire mahopitau zingine maana yake DH itatumika mu partenariat na mastrukture ama mahopitau zote, itakuwa partenariat kati ya DH na ile ma mahopitau. Kwenye hospitali najua kama plateau technique yabo maapare zabo ziko limité, wanatuma ku DH. DH inawapatia mareponse inawapatia maorientation na utaona wanatunza wagonjwa vizuri, sababu kazi yetu ya munganga c'est un travail d'équipe, inaomba kutumika kwa gundi kwa kuweza kuongezeana mawazo na hivi, diashikii siko na mapareza mingi za sasa, alo itasaidia meme swi katika mahospitali ingine atravere Partenaria ya mzuri. Ujumbe gani unayo kwa raia, kwa raia yetu yote ya Kisangani, ya Chopo, ya Grand Oriental na parti nord-est ya nchi yetu? Ni kusema kama ile matunzo ambayo tulikuwa tunaenda kuitafuta mbali kwenda Bujumbura, kwenda Kampala, Nairobi, Kinshasa, tunakuwa na hopitale ambayo inaweza kutusaidia hapa hapa kwetu. Dh, maana yake tunapata solution, tunapata kitu ya lazima ya kuweza kutusaidia kwa kutupatia matunzo ya kalite hapa kwetu Kisangani, ili ni ujumbe kubwa. Na mtu mmoja asikuwe na woga kusema itakuwa bei kali hapana. Imejengwa ni kwa ajili ya kusaidia population komunote yetu yote, ikamate de ashiki sawa vile patrimoine yetu, vile njo president wa ONG Mapendano alisema dayer ku diskuru yake. Dr Robert nakushukuru. Na mimi njo nawashukuru sana, baba journalist <muchasana> Radio Okapi. ujumbe wa pamoja wa Monusco CIRGL umemaliza misheni yake ya siku tano huko Uvira tangu siku ya tano iliyopita tarehe makumi mbili na saba mwezi wa pili iliyopita mwaka tulimo. Timu hili ilizungumza na makundi mbalimbali mbali ya wakaaji Mission hii ilikuwa utangulizi muhimu wa utumaji wa siku zijazo wa utaratibu wa pamoja wa ufuatiliaji wa usitishaji mapigano ndani ya mfumo wa usanifu ulioanzishwa na usitishaji mapigano. Wawakilishi wa madhehebu ya kidini, vijana, wanawake, vyombo vya habari na wanachama wa mashirika ya kiraia ya Uvira walikutana na wajumbe hawa. Jean Kasami anatuelezea kwa ndani. Wakati wa mazungumzo hayo ya vikundi mbalimbali mbali vya wakaaji wa Uvira pamoja na ujumbe wa MONUSCO Yergel, maswali yanayohusu usalama yalizungumziwa. Wakaaji walionyesha nia ya, ya kwamba usitishwaji vita ni lengo ambalo linapaswa kuwekewa mstari wa mbele. Marisha Ntakovanjira aliwakilisha shirika la raia Uvira. Jambo la kwanza, tumefurahi kuwaona tena, kwa sababu wengi wao ambao tumewaona ni wale ambao tuliwahi kufanya nao huduma hapa kwetu Uvira, na pamoja na ujumbe ambao wamekuja nayo ya kusema wanakuja mkutuliza, kusimamisha moto moto ya vita. Na sisi kama wakinamama, wakati unasikia habari kama hiyo, inafurahisha mioyo, kwa sababu najua wakati vita iko ni kusema pako kifo, na wenyewe wanakufa muvita ni waume zetu ni watoto zetu wakaka na wanawake wanabakwa, wabinti hata na watoto pia. Kwa hiyo wakati wanatuletea ujumbe ya kwamba wanakuja kufanya tena huduma, tunaona kwamba kuna watu wengi ambao walikuwa wamejiandaa uenda kuendeleza vita, na wakati wanasikia kama kunakuwa kundi ambayo inakuya kusimamisha hiyo mtuto, tayari inaweza ikasimamisha vitu vingine na ikanusurisha maisha ya walio wengi. Bibi Joli Fatuma Salumu naye aliwakilisha baraza la wazee wenye busara. Tulikuwa na wachunga tukawasikiliza, kwa gisi walijitetea kufatana na hii mekanisme ya sesele fe tunaona kule mbele tutaweza kupata amani, tutaweza kupata maendeleo juu ya mji wetu wa Uvira pamoja na vitongoji vyake vyote, kwa sababu sisi tunachoka na vita. Wamama wanabakwa, watoto wanaingia jeshini, wenyewe wastahili miaka kuingia jeshini, na watoto wengine wa binti hawajavunja ungo wanabakiwa. Tunateseka, tunachoka, tunataka amani. Upande wake she Bawili Munyonge alikuwa ndani ya kikao kwa niaba ya wanadini wa mtaa wa Uvira, kuanzia Sange, enyakabere, Luberizi, Luvungi mpaka Kamanyola, na ujumbe mkubwa kuwatumia kwamba tushirikiane kwa jambo ili la amani na kumwomba Mungu alisimamie, na kila mmoja achangie kwa ili jambo liwelekufanyikiwa kwa sababu bila amani hakuna kitakachoweza kufanyika. Na tunaomba serikali pamoja na haya ili kundi lingine la waasi kuheshimisha ile makubaliano ambao walikubaliana kwa ajili ya kivita, si sote tushirikiane na kuleta mchango kwa ajili ya amani ipatikane. Mwisho wa toleo, asante kwa kutufata.