Mchambo, wapendwa wasikilizaji. Habari kwa kifupi, muungano wa wanajeshi wa Kongo na Uganda wamehakikisha kwamba wameharibu ngome nne za waasi wa ADF na kuwaua wapiganaji wao kadhaa katika eneo la Ekulungu huko Mambasa. Gereza la Kangwayi huko Beni linachazwa na watu kupita kipimo na hali ya wa wafungwa ni ngumu. <silence> Katika bunge la jimbo la Kasai Oriental, baraza la wazi liliyoanzishwa jumajana na tume ya udhibiti wa uchumi fedha na bajeti ECOFIN kwa kifupi, limewapa wakaaji wa Mbuji Mai nafasi ya kuinua sauti zao kuhusu mahitaji na shida zao kwa wachaguliwa wa jimbo. Urefu wa habari hizi katika toleo hili, baki nasi mpendwa. <silence> Nawasalimu tena wasikilizaji wapendwa wa redio Kapi, karibuni katika toleo hili la habari za Kiswahili kwa kipaza sauti. Ni mimi Elis Kavira nimewatanguliza hapa. Katika jimbo la Ituri, muungano wa wanajeshi wa Congo na Uganda wamehakikisha kwamba wameharibu ngome nne za waasi wa ADF na kuwaua wapiganaji wao kadhaa katika eneo la Ekulungu huko Mambasa kulingana na naibu msimamizi wa eneo hili, hii ilifanyika wakati wa operesheni za kijeshi zilizofanywa na vikosi hivi viwili siku tatu zilizopita katika eneo hilo. Lengo ilikuwa kupunguza uwezo wa waasi wa kusababisha madhara. Wadau wa masuala ya kijamii na kisiasa katika eneo hilo wanahimiza vikosi hivyo viwili kuendelea na shughuli hizi ili kuruhusu wakaji kuingia katika mashamba zao. Wanachama kadhaa wa ADF waliuawa katika shambulio hilo la bomu wakiwemo maafisa wao wanne. Miongoni mwa waadhiriwa ni daktari aliyemhudumia mbabe wa kivita wa ADF Musa Baluku wakati wa operesheni hizi, watu kumi ambao walikuwa wametekwa waliachiliwa kutoka kwa mikono ya watekaji wao. Naibu wa jimbo Gilbert Sivamwenda anaomba FARDC na UPDF kuelekeza shughuli zao kuelekea Caro ambapo waasi hawa wanazurura na kusababisha ukosefu wa usalama miongoni mwa wakaaji. Twaelekea jimbo la Chopo. Msimamizi wa muda wa eneo la Isangi alifahamisha ujumbe wa Enabel ambao ulikuwa kwenye mission katika eneo hili kwamba uvamizi wa makundi zenye silaha na kutengwa kwa kilimo kuna adhari mbaya kwa usambazaji wa chakula kwa wakaaji, ambao sasa wanakosewa na vyakula. Baada ya mauaji ya wafanyakazi wane wa afya mwishoni mwa juma iliyopita, tena raia watatu wameuawa. Mwanamke mmoja alikutwa chumbani kwake na mfanyabiashara na dereva wake wa teksi waliuawa kwa umbali wa kilomita tano kutoka Yangambi na kuna mtu mmoja aliumia vibaya. Msimamizi wa wilaya Tusan Lolokeke ambaye alithibitisha kukamatwa kwa wachukiwa makumi tatu na mbili anaomba haki ya mfano. Kuongeza kwa uzuni, wakaaji wanateswa na njaa ya kushangaza. Mazao yanaoza mashambani kwani barabara vijijini ambazo zinatenganisha vituo vya matumizi zimeharibiwa sana. Naibu msimamizi wa wilaya anapiga kengele akisema: kusafirisha bidhaa kwenye soko za ndani ni gharama kwa sababu dereva wa teksi wanaomba kiasi cha elfu kumi au elfu makumi mbili hata elfu makumi tatu za pesa za Congo, kutokana na ubovu wa barabara. Ndiyo maana katika maeneo mengine chakula inaozea mashambani. Na katika mji mkuu Kinjasa, ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa BCNUDH inapiga kengele kuhusu unyanyasaji wa kingono unaohusishwa na mzozo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Besenudeash inatoa wito kwa makundi yenye silaha kuachilia kwa haraka wanawake na wasichana wote wanaoshikiliwa mateka na kukomesha utumwa wa ngono. <muchos> Kama vile nimeatangaza mwanzoni, katika bunge la jimbo la Kasai Oriental, baraza la wazi lililoanzishwa Jumajana na tume ya udhibiti wa uchumi fedha na bajeti, ECOFIN kwa kifupi, limewapa wakaaji wa Mbuji Mai nafasi ya kuinua sauti zao kuhusu mahitaji na shida zao. Kwa wachaguliwa wa jimbo, walizungumzia maswala ya kijamii yaliyochukuliwa kuwa vipaumbele vya wakaaji. Ripoti ya Esther Ndalafina kwa usomi wa Benjamin Mudumbi. Kwa kuanza tulizungumzia hali inayopitikana kwa sasa hivi kule Tubondu na sehemu kubwa ya wilaya ya Bipemba upande wa Mulamba wa Mboi. Kuna wachimbaji wanaochimba alimasi kinyume na sheria hadi ndani ya viwanja vya watu, anashuhudia Jean Chumbe Windo, mmoja wa watu waliowasilisha matatizo ya maeneo yao. Kwa upande wake, mjasiriamali Alexis Mevare Buloba alitoa ombi la kusaidia mkoa kupata jinsi za kusaidia mipango yake. Kuna kodi na ushuru fulani ambazo hazilipwi, pia kuna kodi zingine ambazo ziko juu sana na zinapasha kupunguzwa hadi kiwango cha kueleweka. Tulimwelezea pia kuhusu swala la kuleta wafanyakazi kutoka nchi nyingine. Hatua ya kwanza tutakayochukua ni kusimamia serikali ya mkoa kwa usawa, pia tutaelewesha wananchi kuhusu umuhimu wa kulipa kodi, kwa sababu ikiwa wananchi hawafanye hivyo, hakutakuwa maendeleo ya kweli amehakikisha. Mbunge wa jimbo Frank Kazadi: mpango huu umeleta ukaribu kati ya wanabunge wa mkoa na wananchi. Jimboni Kivu Kusini, wakaji wa eneo la Kalehe na hasa kundi la Mbinga North wanakabiliwa na ukosefu wa chakula. Eneo hili wakati mmoja lilizingatiwa kuwa kikapu cha chakula cha Kivu Kusini. Mvua kubwa inaharibu mazao na njia ya kitaifa ya pili inayounganisha mji wa Bukavu na eneo la Kalehe nayo imeharibiwa. Kutokana na hali hiyo, bei za mahitaji ya msingi zinazidi kupanda na hivyo kuzidisha hali mbaya kwa jamaa ambazo tayari zimezoofishwa na migogoro inayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Benjamin Mungazi, kiongozi wa Jumuiya Mpya ya Kiraia ya eneo la Kalehe, anasisitiza ukali wa migogoro huu. Masemi yake yalichukuliwa na Jean Kasami. La kiuchumi linatanda katika eneo nzima la mtaa wa Kalehe, jimboni Kivu ya Kusini. Hii inasababisha ubovu wa maisha ya wakazi hasa katika vijiji kama vile Mukwija, Mganzo, Kalangala, Makengere, Nyajibwe na Kanenge. Mvua zinaendelea kunyesha huko na kuharibu mimea ndani ya mashamba. Barabara namba mbili nayounganisha Bukavu na Kalehe imekwisha katika. Familia nyingi zimeanza hama vijiji vyao sababu ya njaa. Kipimo cha unga wa muhogo kinauza bei ya franka elfu moja mia tano wakati kabla ya mkasa huo kilikuwa kinauza franka za Kongo mia tano. Ukosefu wa pesa umekumba watu wengi, tunanyoshea mkono mashirika ya misaada na serikali kama FAO. Hivi sasa tuko katika msimu wa Ramadhani. Jimbo la Maniema linachukuliwa kuwa shimbuko la Uislamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa wafanyabiashara wengine, kipindi hiki ni fursa nzuri ya biashara. Kwa hivyo wachuruzi wa chakula wanachukua fursa hii kwa kuuzisha zaidi mahitaji ya msingi kwao. Florence Kizalunga anatuletea maelezo zaidi katika ripoti hii. Miongoni mwa bidhaa zinazotafutwa sana ni sawa vile ndizi, bitika, miogo, viazi vitamu, kalanga pamoja na unga wa mahindi, ngano na unga wa soja, bila kusahau sukari. Hii inadhibitishwa na shalufa Tantine, mchuuzi sokoni. Anaosa vile sukari soja bunga ya muindi biko nauza polepole, e kidogo franga vile biju nyota, ambaye anauza miogo na ndizi mbele yam Kitikuwa Kindu pia anadhibitisha hali hii. Niko mbele ya moske. Biko na tuuza ndizi, mioko, vitika, jutu kwa mwezi ya Ramadhani. Ikumbukwe kwamba licha ya mahitaji makubwa, bei hubaki imara. Nimeripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Tunarudi Kinjasa. Tume la mawaziri inayosimamia unyakuzi wa mradi wa barabara Rokad mjini Kinjasa ilizindua kampeni ya uhamasishaji siku ya Sabato iliyopita kwa wakaaji wa barabara ya Njoku katika wilaya ya Kimbanseke. Kupitia mpango huu, tume ililenga kuthibitisha njia ya barabara inayoelekea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili kupitia barabara ya Njoku, kueleza uratibu wa kunyang'anya ardhi na kuwakumbusha wakaaji masharti ya lazima kwa mazungumzo yoyote na tume. Tume ya mawaziri ilitangaza wakati wa vikao vyake vya uhamasishaji kuwa mchakato wa ubomoaji umeanza kwa wale ambao tayari wamepata fidia. Baki nasi mpendwa, ufuate sehemu ya pili ya toleo hili na mwaliko wetu. Rosali Zawadi, Radio Okapi. Jimboni Ituri, Monusco imekuwa ikiandaa mfululizo wa vipindi vya mafunzo kwa wale wanaosimamia kambi za wahami. Vikao hivi vinalenga kuheshimu asili ya kiraia ya kambi na kuimarisha mpango wa kuripoti mapema hatari. Kusudi ni kuwalinda vyema watu waliokimbia kutokana na mashambulizi ya vikundi vyenye silaha na kuzuia uwepo wowote wa wa watu wenye silaha. Kulingana na afisa kutoka ofisi ya masuala ya kiraia ya Monusco, kambi ndogondogo makumi sita na tisa zimejumuishwa katika mafunzo haya, ambapo takriban makumi tano zimepokea mafunzo. Sado Bahemuka alizungumza na Isaac Hemoyope. Sado Bahimuka, jambo. Jambo. Nini kabisa unakusudia kufanya wasimamizi ya kambi mbalimbali ya wakimbizi? Hii kusanyiko tuliandaa ni kwa kujibu kuhitaji tuliona upande wa wakimbizi kambi zao zimevamiwa na wenye kuvaa silaha ya kiaskari na magrupu za arme na ile inawaletea matatizo mengi. Tunakumbuka siti ya Lala wakati wa zamani, siti ya Drodro, siti ya Plan Savo ilishambuliwa na wajambazi na waasi, na kwa hiyo tuliweza kuandai mkusanyiko na mafundisho ili ipate kuwasaidia kwa mambo mawili. Ya kwanza wa jue kupitisha habari kwa upesi kwa wenye kuleta jibu kuhusu sekurite waweze kuintervenir mbio, na ya pili ni kuwasaidia wao pekee wajue kuchunga hali ya kiraia ya siti ya deplase; wakiheshimu, ile itawapunguzia matatizo na wataishi vizuri katika siti zao mbalimbali. Inaonekana mbali kwamba wengi pia wanaogopa, wakishtaki wanaweza kuwashambulia wale watu wenye wanabeba silaha. Wakiona alerte kuhusu sekurite ya kambi wataipitisha kwa protection civile na protection civile atajua kupitisha ku CCO, ni muungano ya la police na maservisi ya sekurite ya muji wa Bunia. Watajua kuleta jibu kuondoa ile mabaya nje ya kambi na tunatumizia numero vert na itasaidia ule mwenye anachongea asijulikane na ule mwenye amemchongea. Mbona e, hali ya kuleta silaha katika kambi inadumu? Kufatana na nini? Kwa sababu kuna makambi mbalimbali mbali, wanawashitaki kuficha wale wenye wanabe, wamebeba silaha e. Ni umaskini katika kambi ya wakimbizi, kwanza hawapokee chakula, wamesema ni miaka karibu tano hawapate chakula, hiyo wanaanza kufanya e, mazoezi yenye nakataziwa kwa mfano kufanya biashara ya pombe kali, kufanya biashara ya bangi, kufanya nyumba ya uzinifu katika kambi ya deplace na ile, kwa kutafuta chakula. Kufuatana na wakimbizi walisema, wakikuwa wanapata chakula ya kutosha, hawatatokatoka toka nje na wataheshimu ile sheria vizuri. Inaonekana kama mnafanya kazi ya bure, sababu ile hali ya maisha ingali inadumu dumu tu, na itawasukuma kufanya kama ulivyosema, matendo yasiyofaa na kusababisha kwamba watu wenye sila waweze na kuingia katika kambi ndio inaweza, utawaza hivi ya kwamba tunazungumza bure, lakini sivyo, kwani tukiwapatia haya mafundisho, utaona miezi miwili mitatu wanajipanga sawasawa sawa, na wanaheshimu, wanaishi katika salama. Kuna vita ingine inaleta wakimbizi wapya katika kambi, na wale wapya hawakufata hii mafundisho, ni wao njo wanaingiza tena machafuko katika kambi. Inafaa turudie tena na kuleta yale mafundisho kwa wale wapya pamoja na wazamani, hivyo, hivyo. Mwanadamu ni mwenye kusahau. Mbona mnafanya tu kwa ajili ya viongozi wa kambi karibu ine, ijapokuwa tuna makambi zaidi ya makumi sita katika jimbo la Ituri. Leo tunaanza sehemu ya pili. Mwaka jana 2024 2025, tulileta yale mafundisho kwa makambi makumi ine na moja Irumu ya Njugu na Mahagi, na kulibaki makumi mbili na tisa ndio tumeanza leo sehemu ya pili ya mafundisho na makambi ine ya Bunia, Tere, Salama, Kigonzi na ISP. Wameanza leo na kesho tutaendelea kufika upande ya barieri, kufika upande ya lopa na hata jina na nizi, kwani ni mahali kwenyewe kunakuwa wakimbizi wengi na fujo inaendelea, kwa kuwaipusha na presanse ya wajambazi katika kambi ya wakimbizi. Kwa wale kama kambi makumi nne yenye mmekisha kutoa hiyo mafundisho, kuna matokeo gani kwa kutafuta usalama na ukingo ya wale wakimbizi? Ukikumbuka kwa kambi ya chomya na, na kasenyi kila mara kulikuwa ripoti ya hatari sana kusema vifaa ya, ya, ya kiaskari vilifichwa katika kambi. Kwa leo utasikia ile mambo imesimama, kwa sababu walipata yale mafundisho na wanajipanga sawasawa. Hawakubali tena machafuko ingie katika kambi, na ile inaongeza security yao pekee. Hii kampeni tunaendelea kufanya haiko tu kwa kambi za Bunia na penginepo, pia waendelee kuiga ile mfano ili salama ipate kudumu katika kambi ya wakimbizi. Bwana Sadoba Imuka, tunashukuru, tunakushukuru pia Radio Kapi dossier en Swahili. Kuna habari njema kwa wanafunzi wa chuo kikuu cha Mapon katika jimbo la Maniema kwa mara ya kwanza, tangu kuundwa kwake kamati ya usimamizi ya chuo hiki imepata kibali cha diploma za wanafunzi waliomaliza mpango wao wa mafunzo kwa miaka mitano yaliyopita. Baada ya kurejea Kindu, kiongozi wa chuo hicho Profesa Patrick Mobambo Kitume Ngungu alitangaza habari hiyo katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika juma iliyopita. Kulingana na yeye, kibali hiki kinatoa kutambuliwa zaidi kwa taasisi hii ya teknolojia ya juu. Chuo Kikuu Mapon kimejitolea kufikishia diploma wanafunzi wote mahali walipo, sababu tayari wametimiza majukumu yao ya taaluma. Florence Kizalunga kwa maelezo zaidi. Hii inahusisha diploma mia tatu ishirini kutoka kwa madarasa matano ya kuitimu kuanzia mwaka wa elfu mbili ishirini hadi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Wapokeaji waliopo kwenye sherehe walishiriki mawazo yao. Lufimbo Bushiri Osela, tulikuwa na defendre munasoma muna défendre, munaisha mnavuka cycle ingine. Kwa sasa vile madiploma inakuya inatufurahisha sana, ya kwa kwanza ni ile honneur tunasentir kama tunaisha réellement masomo etu preuve que voilà tunaisha sikle moya eh. Vile sasa na madiplome inakuya ikiendelea vile, ni muzuri sana na inafurahisha sana baétudiant parce que kwanza, des fois vile kama kukuwa nakuwa madiplome ilikuwa c'est comme si ausome, pourtant uko nasoma en plus dans une aussi grande université de haute renommée eh, maintenant vile madiplome inaanza kuwa disponible pour nous, ni inatufurahisha sana kabisa. Sherei inatoa matumaini kwa wanafunzi wa mwaka huu wa masomo ambao pia wanatarajia kupokea diplome zao. Landu Mwinyi Karlos ndiye mratibu wao. Kupitia juhudi za kamati ya usimamizi na hasa rekta, sasa tuna diploma ambazo zimefika chuo kikuu kwa wanafunzi. Diploma haziwakilishi tu hati ya kiutawala, ni utambulizi rasmi wa ujuzi na ujuzi uliopatikana kwa miaka mingi na kufungua mlango wa majukumu mapya katika jamii. Baada ya kupata diploma zao kunaleta mwamko na utambuzi kwamba chuo kikuu chetu kinatambuliwa na wizara husika. Tunawahimiza wanafunzi wapya kudumisha daima roho hii ya ubora, uadilifu na taaluma ambayo inapaswa kuwa sifa ya kila mwanafunzi. Mkuu wa universiti hiyo aliwahakikishia wazazi na wanafunzi ya kwamba diploma hizi zitatolewa kila mwaka. Profesa Patrik Mubambo Kitume Ngongo: wazazi na wanafunzi, inafaa wakuwe kabisa na kitumaini. Sasa kama mwanafunzi akaandikiwa hapa ku universite mapo sherti ku kumwisho wa masomo yake, sherti wakubwa wa masomo wanapashwa kuanza mademarshi na watapata ili macheti ya wale wenye walimaliza masomo. Sababu ni mzuri kwa kila mutu, kama ulisoma unafanya miaka fulani, kama unamaliza, inafaa upate ili cheti yako, itakufungulia milango kwa kwenda kutafuta kazi au kufanya vitu vingine ya maisha. Kulingana na rektoro, diploma hizi zinapatiliwa bila malipo yoyote. Ripoti toka