Kwenu wasikilizaji wapendwa, vichwa vya habari. Waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anashiriki katika maazimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake na kikao cha makumi saba cha kamishen ya haki za wanawake mjini New York chini ya mada haki, sheria na vitendo kwa wanawake na wasichana wote. Huko Mahagi, jimbo la Ituri, zaidi ya lori mia tatu za gari zinazobeba mafuta ya petroli kwa sasa zimesimamishwa. Chakitaifa, chama cha kitaifa cha mashifu wa jadi tawi la Fizi kinatetea kuishi pamoja kwa amani miongoni mwa jamii mbalimbali za eneo hili lililosambaratishwa kwa muda mrefu na magawanyiko ya makabila. Pata urefu wa habari hizi katika toleo hili. Salimu tena wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Okapi pia anawakaribisha katika toleo hili la habari za Kiswahili. Tufungue toleo hili na habari hii kutoka mji mkuu Kinshasa. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo anashiriki katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake na kikao 17 cha makumi saba cha kamishen ya haki za wanawake mjini New York, Marekani, chini ya mada haki, sheria, vitendo kwa wanawake na wasichana wote. Katika hotuba yake kwa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Judith alibainisha kuwa katika siku hii ambapo jumuiya ya kimataifa inatetea haki za wanawake na wasichana, wale wa nchi yake wanaendelea kulipa gharama ya unyanyasaji zaidi mashariki mwa nchi. Alichukua fursa hiyo kuzungumzia mafanikio kadhaa ya Congo kuhusu utetezi wa haki za uendelezaji wa wanawake. Waziri Mkuu Judith Suminwa alionyesha kwamba ushiriki wa wanawake katika nyanja za maamuzi umeongezeka kutoka asilimia makumi mbili na moja mwaka elfu mbili makumi mbili na moja hadi asilimia makumi tatu na mbili mwaka elfu mbili makumi mbili na nne hasa kwa serikali inayoongozwa kwa mara ya kwanza na waziri mkuu mwanamke. Kwa upande wa ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa yanapiga kengele kuhusu visa vya watoto waliozaliwa kwa ubakaji. Karibu kesi mia nane makumi nane na saba za unyanyasaji wa kijinsia zilizoathiri watu elfu moja mia tano na makumi tatu na nne tangu mwaka jana zilirekodiwa kwa ofisi hiyo. Takwimu hizi zilitolewa siku ya kwanza iliyopita wakati wa uzinduzi wa kampeni ya uhamasishaji kuhusu utumwa wa kingono na watoto wanaozaliwa kwa ubakaji iliyofanyika mjini Kinjasa. Kuhusu swala hili, waziri wa jinsia, familia na watoto, Micheline Ombai Kalama, alisisitiza kuwa watoto waliozaliwa kwa ubakaji wanabeba mzigo wa uhalifu ambao wao sio waathiriwa wakuu. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya John Chibwabwa, kwa usomi wa Mark Marofimbo. Katika chumba iliyopambwa na bendera mbalimbali za chumba cha kazi za haki za binadamu ya Umoja wa Kimataifa na zile za mashirika zingine za kutetea haki za binadamu ya jinsia, jamii na mtoto, wawakilishi wa kila ujumbe walitoa maelezo kuhusu kazi zao. kiongozi wa chumba cha kazi ya kutetea haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Patrice Vahar alisema kwamba utumwa wa ngono sio silaha ya vita kwa upande wake kusema kwamba utumwa wa ngono haitabaki pasipo adhabu. Chumba cha kutetea haki za binadamu ya Umoja wa Kimataifa yawalika viongozi kuendesha kwa mwendo wa haraka mchakato kisheria kwa hukumu wa husika na ugaidi na kuwalika vikundi vishikao silaha kukomesha vita na kwa jumuiya kimataifa kudhufisha msaada kihela ili kuwajukumia wahanga wa vita ya ujeuri ya kijinsia. Tuelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Kutoa damu ni kuokoa maisha, hii ilikuwa moja ya hatua zilizochukuliwa siku ya kwanza iliyopita huko Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini. Wakati wa uzinduzi wa shughuli za mwezi wa haki za wanawake, zaidi ya vitengo makumi mbili vya damu vilikusanywa kutoka kwa washiriki, wengi wao wakiwa maafisa wa polisi wanawake. Kitendo hiki kilisifiwa na maafisa wa kituo cha utoaji damu cha Beni ambao wanaomba na wakaaji wengine wafate mfano huo. Mkuu wa ofisi ya jinsia, familia na watoto katika eneo la Beni, Rut Sabuni, ambaye alianzisha uhamasishaji huu, anaonyesha kuwa damu inasalia kuwa hitaji muhimu katika vituo vya afya vya mji. Tunarudi mji mkuu Kinjasa. OCHA inaonyesha kuwa njaa kali inaathiri zaidi ya asilimia makumi nane na tano ya jamaa katika mtaa kadhaa kwenye mhimili ya Mweso Pinga, haswa Rugarama na Kalembe, jimboni Kivu Kaskazini. Hali hii inatokana na migogoro, misukosuko ya kiuchumi, majanga ya asili na kupanda kwa bei ya vyakula. Taarifa ya grasa mzati mafasirio ya Florence Kizalunga. Shirika hilo linatoa sauti kuhusu ukubwa wa mgogoro huo na kutoa wito wa kuhamasishwa kwa haraka ili kuzuia hali ya chakula katika eneo hilo kuwa mbaya zaidi. Kulingana na ripoti hiyo, kaya nyingi zina matumizi duni ya chakula, jambo linaloashiria ugumu wa kupata mara kwa mara chakula cha kutosha na cha aina mbalimbali mbali. huko Rugarama kwa mfano, kiwango hiki kina fikia asilimia mia moja wakati Kalembe kinazidi asilimia makumi nane na saba. Hati hii ya OCHA pia inaangazia uwezekano mkubwa wa kuwadhurika kwa makundi fulani, hasa watu waliokimbia makazi yao na kaya zinazorejea. Takribani asilimia makumi tisa na tano ya kaya zinazohamishwa zina matumizi dumi ya chakula na asilimia makumi nane kati yao tayari wanatumia mikakati ya dha dharura kuishi. Wanakabiliwa na hali hii, watu wanaochukua mikakati inayozidi kukithiri ya kuishi. Kaya nyingi zinaripoti kukopa chakula, kutuma wanafamilia kula mahali pengine, au kuuza bidhaa za nyumbani. Wengine wanawatoa watoto wao shuleni, kupunguza matumizi ya huduma za afya, au kuomba kujilisha wenyewe. Jimboni Kasai Oriental, katika nyumba ya mji mkuu wa uchimbaji almasi, mboga zinazojaza vyungu vinatokea kwa kiasi kikubwa mijini jirani, na nyuma ya hiyo ni wanawake ambao wanafanya kazi kila siku wanasafiri kilomita kadhaa wakisafirisha bidhaa zao, wakati mwingine juu ya vichwa vyao na wakati mwingine kwa pikipiki. Hata uchovu na ugumu wa maisha, wamama wameazimia kutimiza utume wao, kulisha jamaa zao na kuhakikisha maisha ya kiuchumi ya familia zao. Bakwa Janga Silin Bilonda, mchuuzi wa mboga sokoni, anasema kwamba anapata bidhaa zake huko Chilenge. Ni safari ndefu na ngumu Anaamka asubuhi sana, anaenda Kabwe kununua bidhaa zake, kisha anaisafirisha kwanza kwa kinga, kisha kwa pikipiki mpaka atapofika mahali anapouza. Anatumia pesa zake kwa chakula na masomo ya watoto wake. Kama yeye, wanawake wengine wengi wanaenda Kabwe au Chilenge kurudisha mazao mapya wanaohitaji mjini. kama vile nimeyatangaza mwanzoni, huko Mahagi, jimbo la Ituri, zaidi ya lori mia tatu za gari zinazobeba mafuta ya petroli kwa sasa zimesimamishwa. Madereva hao wanashutumu ukosefu wa usalama na unyanyasaji ambao wanateswa kwenye barabara kati ya Bunya na Kisangani. Wakiwa wakisubiri suluhu ipatikane, gari hizi zinawekwa kwenye maghala kando ya barabara, kwenye njia, na wakati mwingine hata katika vitongoji vya wakaaji. Hali hii inatia wasiwasi miongoni mwa wakaaji wengi. Maelezo zaidi na we Jean Claude Lokidile. Kwa sababu magari hizi yanabeba mafuta, bidhaa yenye urahisi mkubwa kwa kuwaka. Hata hivyo, katika eneo hili hakuna maluri ya kuzima moto yanayopatikana wakati wa ajali, na hii kuishi wakati mrefu kusimama bila kusogea. Baadhi ya madereva wa maluri wanapiga chakula chao chini ya tenki kwa kutumia makala. Tatizo lingine ni ukosefu kwa vifaa vya usafi vya jamii kwa madereva hawa, kutokuwepo pia kwa choo. Wengi kati yao wanajielekeza porini kwa kujisaidia, wakati mwengine hata hadharani, jambo linalosababisha tatizo la usafi wa jamii. Wakazi pia wanatoa tahadhari kuhusu uwepo wa wasichana wadogo, wakati wengine wakiwa watoto wanaovutiwa na pesa za madereva wa malori. Hali hii inaleta hofu wa mimba mapema na magonjwa Kutokana na hatari hizi, baadhi ya wananchi wanalomba waongozi wa kiserikali kujiingiza kati. Habari tunayo ujumbe moja ya waongozi jimboni itajelekeza pale mahaji siku ya pili kwa kutafuta sololisho kwa hii tatizo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kiza Bya Mungu, Radio Okapi. Mjini Kinshasa, wilaya ya Gombe inakabiliwa na tatizo ya umeme kila siku kwa miezi kadhaa sasa. Usambazaji wa umeme umekuwa ukitatizwa kila siku, wakati mwingine kutoka asubuhi hadi usiku. Katika eneo hili ambapo taasisi za nchi zinakaa, vitongoji vilivyoteswa na hali hii ni Gare Central, Galerie Presidentielle, Avenue du Commerce, pia Rond Point Forescom. Kwa hiyo wakaaji, wamiliki wa biashara na wafanyabiashara wengine katika wilaya wameeleza kutoridhika kwao. Wanasema wanaheshimu mkataba wao na shirika la umeme SNEL kwa kulipa bili zao kila mwezi, lakini SNEL haiwapatii umeme. Tumsikilize mkaaji huu wa Gombe ambaye maoni yake yalirekodiwa na Lievin Mbwinga. Hapa kabisa, kabisa, Gombe hapa kimya aiko kura aiko, tunakuwa natumikia grupe kila wakati bakuta kununuaka nao maesanse na bani ya kutumikia magrupe aiko kwa maneno ya pa mgombe Gombe kuna giza sana. Kama nilivyoyatanguliza, chama cha kitaifa cha mashifu wa jadi tawi la Fizi kinatetea kuishi pamoja kwa amani miongoni mwa jamii mbalimbali za eneo hili lililosarambatishwa kwa muda mrefu na migawanyiko ya makabila. Ujumbe huu ulitolewa tarehe nane mwezi wa tatu mwishoni mwa mkutano mkubwa uliofanyika katika mji mkuu wa eneo hili chini ya usimamizi wa msimamizi wa Fizi ili kuimarisha hali ya kuishi pamoja kwa amani iliyotafutwa kwa muda mrefu miongoni mwa jamii zilizoishi Fizi. Msimamizi wa eneo na mamlaka zote za mitaa wanapendekeza miongoni mwa mambo mengine mila ya ndoa baina ya jamii. Sami Badibanga anatumaini kwamba matokeo ya mikutano iliyofanyika kuanzia tarehe saba hadi tarehe nane ya mwezi huu wa tatu katika mji wa Fizi yatachangia kuimarisha amani na masikilizano kati ya jamii. Tumefika wakati wa kufata kipindi kia pili kia toleo hili pamoja na mwalikwa wetu Rosalie Zawadi na kuomba mpendwa baki nasi. Radio Kapi, invité en Jimboni Ituri, MONUSCO imekuwa ikiandaa mfululizo wa vipindi vya mafunzo kwa wale wanaosimamia kambi za wahami. Vikao hivi vinalenga kuheshimu asili ya kiraia ya kambi na kuimarisha mpango wa kuripoti mapema hatari. Kusudi ni kuwalinda vyema watu waliokimbia kutokana na mashambulizi ya vikundi vyenye silaha na kuzuia uwepo wowote wa, wa watu wenye silaha Kolingana na afisa kutoka ofisi ya masuala ya kiraia ya MONUSCO, kambi ndogu ndogu na kenda zimejumuishwa katika mafunzo haya ambapo takriban tano zimepokea mafunzo. Sado Bahemuka alizungumza na Izakre Moyo. Sado Baimuka, jambo jambo. Nini kabisa unakusudia kufanya wasimamizi ya kambi mbali mbali ya wakimbizi? Hii kusanyiko tuliandaa ni kwa kujibu kuhitaji tuliona upande wa wakimbizi kambi zao zimevamiwa na wenye kuvaa silaha ya kiaskari na magrup za arme na ile inawaletea matatizo mengi. Tunakumbuka siti ya lala wakati wa zamani, siti ya drodro, siti ya plain savo ilishambuliwa na wajambazi na waasi, na kwa hiyo tuliweza kuandai mkusanyiko na mafundisho ili ipate kuwasaidia kwa mambo mawili. Ya kwanza, wajue kupitisha habari kwa upesi kwa wenye kuleta jibu kuhusu sekurite waweze kuintervenir mbio, na ya pili ni kuwasaidia wao pekee wajue kuchunga hali ya kiraia ya siti ya deplace; wakiheshimu ile itawapunguzia matatizo na wataishi vizuri katika siti zao mbalimbali mbali. Naonekana kwamba wengi pia wanaogopa wakishtaki, wanaweza kuwashambulia wale watu wenye wanabeba silaha. Wakiona alerte kuhusu sekurite ya kambi, wataipitisha kwa protektion civile na civile atajua kupitisha ku CCO, ni muungano ya la police na maservisi ya sekurite ya muji wa Bunia. Watajua kuleta jibu kuondoa ile mabaya inje ya kambi na tunatumizia numero vert. Na itasaidia ule mwenye anachongea asijulikane na ule mwenye amemchongea. Mbona eh, hali ya kuleta silaha katika kambi inadumu kufatana na nini? Kwa sababu kuna makambi mbalimbali wanawashitaki kuficha wale wenye wamebeba silaha. Eh, ni umaskini katika kambi ya wakimbizi, kwanza hawapokee chakula, wamesema ni miaka karibu tano hawapate chakula, hiyo wanaanza kufanya eh, mazoezi yenyewe na kataziwa pa kwa mfano kufanya biashara ya pombe kali, kufanya biashara ya bangi, kufanya nyumba ya uzinifu katika kambi ya deplace, na ile kwa kutafuta chakula. Kufuatana na wakimbizi walisema, wakikuwa wanapata chakula ya kutosha, hawatatokatoka toka nje, na wataheshimu ile sheria vizuri. Mwonekane kama mnafanya kazi ya bure, sababu ile hali ya maisha ingali inadumu dumu tu, na itawasukuma kufanya kama ulivyosema, matendo yasiyofaa na kusababisha kwamba watu wenye Kisila, na kuingia katika kambi ndio inaweza utawaza hivi ya kwamba tunazungumuza bure, lakini sivyo, kwani tukiwapatia haya mafundisho utaona miezi miwili mitatu wanajipanga sawasawa sawa, na wanaheshimu wanaishi katika salama. Kuna vita ingine inaleta wakimbizi wapya katika kambi, na wale wapya hawakufata hii mafundisho, ni wao njo wanaingiza tena machafuko katika kambi. Inafaa turudie tena na kuleta yale mafundisho kwa wale wapya pamoja na wazamani hivyo, hivyo mwanadamu ni mwenye kusahabu mbona wanafanya tu kwa ajili ya viongozi wa kambi karibu ine ijapokuwa tuna makambi zaidi ya makumi sita katika jimbo la Ituri leo tunaanza sehemu ya pili mwaka jana 2024 2025 tulileta yale mafundisho kwa makambi makumi ine na moja Irumu ya Njugu na Mahagi na kulibaki makumi mbili na tisa ndiyo tumeanza leo sehemu ya pili ya mafundisho na makambi ine ya Bunia Tere Salama Kigonze na ISP wameanza leo na kesho tutaendelea kufika upande ya Barieri, kufika upande ya Lopa na hata jina na nizi, kwani ni mahali kwenyewe kunakuwa wakimbizi wengi na fujo inaendelea, kwa kuwaipusha na presanse ya wajambazi katika kambi ya wakimbizi. Kwa wale kama kambi makumi nne yenye mmekisha kutoa hiyo mafundisho, kuna matokeo gani kwa kutafuta usalama na ukingo ya wale wakimbizi? Ukikumbuka kwa kambi ya Chomia na, na Kasenyi, kila mara kulikuwa ripoti ya hatari sana kusema vifaa ya, ya, ya kiaskari vilifichwa katika kambi. Kwa leo utasikia ile mambo imesimama, kwa sababu walipata yale mafundisho na wanajipanga sawasawa. Hawakubali tena machafuko ingie katika kambi, na ile inaongeza security yao pekee. Hii campaign tunaendelea kufanya haiko tu kwa kambi za Bunia, na penginepo pia waendelee kuiga ile mfano, ili salama ipate kudumu. Dubai, muka, tunashukuru. Tunakushukuru pia. Kuna habari njema kwa wanafunzi wa chuo kikuu cha Mapon katika jimbo la Manema, kwa mara ya kwanza tangu kuundwa kwake. Kamati ya usimamizi ya chuo hiki imepata kibali cha diploma za wanafunzi waliomaliza mpango wao wa mafunzo kwa miaka mitano yaliyopita. Baada ya kurejea Kindu, kiongozi wa chuo hicho, Profesa Patrick Mobambo Kitume Ngungu alitangaza habari hiyo katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika Juma iliyopita. Kulingana na yeye, kibali hiki kinatoa kutambuliwa zaidi kwa taasisi hii ya teknolojia ya juu. Chuo kikuu Mapon kimejitolea kufikishia diploma wanafunzi wote mahali walipo, sababu tayari wametimiza majukumu yao ya taaluma. Florence Kizalunga, kwa maelezo zaidi. Hii inahusisha diploma mia tatu ishirini kutoka kwa madarasa matano ya kuhitimu kuanzia mwaka wa elfu mbili ishirini hadi mwaka elfu mbili ishirini na tano. Wapokeaji waliopo kwenye sherehe walishiriki mawazo yao. Lufimbo Bushiri Osela. Tulikuwa na defendre munasoma munadefendre munaisha munavuka sikli ingine. Kwa sasa vile madiploma inakuya inatufurahisha sana ya kwa kwanza ni ile honeur tunasanti kama tunaisha reellement masomo e tuko na preuve kue vla tunaisha sikle moya e vile sasa na madiplome inakuya ikiendelea vile ni muzuri sana na inafuraisha sana baétudiant parce que kwanza des fois vile kama ukuwa nakuwa madiplome ilikuwa c'est comme si ausome pourtant uko nasoma en plus dans une aussi grande université de haute renomé e maintenant vile madiplome inaanza kuwa disponible pour nous ni inatufuraisha sana kabisa. Sherehe inatoa matumaini kwa wanafunzi wa mwaka huu wa masomo ambao pia wanatarajia kupokea diploma zao. Landu Mwinyi Carlos ndiye mratibu wao. kupitia, kupitia juhudi za kamati ya usimamizi na hasa hekta mjibito, sasa tuna diploma ambazo zimefika chuo kikuu kwa wanafunzi. Diploma haziwakilishi tu hati ya kiutawala ni utambulizi rasmi wa ujuzi london, na ujuzi uliopatikana london, kwa miaka mingi na kufungua mlango wa majukumu mapya katika jamii baada ya kupata diploma zao kunaleta mwamko na utambuzi kwamba chuo kikuu chetu kinatambuliwa na wizara husika. Tunawahimiza wanafunzi wapya kudumisha daima roho hii ya ubora, uadilifu na taaluma ambayo inapaswa kuwa sifa ya kila mwanafunzi. Mkuu wa university hiyo aliwahakikishia wazazi na wanafunzi ya kwamba diploma hizi zitatolewa kila mwaka. Profesa Patrick Mubambo Kitume Ngongo wakuwe kabisa na kitumaini. Sasa kama mwanafunzi akaandikiwa hapa ku Universite Mapon, sherti kumwisho wa masomo yake, sherti wakubwa wa masomo wanapasha kuanza mademarshe na watapata ili macheti ya wale wenye wali maliza masomo. Sababu ni mzuri kwa kila mutu, kama ulisoma unafanya miaka fulani, kama unamaliza, inafaa upate ili cheti yakoni takufungulia milango kwa kwenda kutafuta kazi au kufanya vitu ingine ya maisha. Kulingana na rektor diploma hizi zinapatiliwa bila lipo yoyote. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Mwisho wa toleo. Asante kwa kutufata. Kwaherini.