Oni wasikilizaji wapendwa, vichwa vya vi habari. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anashiriki katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake na kikao cha makumi saba cha kamishen ya haki za wanawake mjini New York chini ya mada haki, sheria na vitendo kwa wanawake na wasichana wote. Huko Mahagi, jimbo la Ituri, zaidi ya lori mia tatu za gari zinazobeba mafuta ya petroli kwa sasa zimesimamishwa. Chama cha kitaifa cha mashifu wa jadi tawi la Fizi kinatetea kuishi pamoja kwa amani miongoni mwa jamii mbalimbali za eneo hili lililosambaratishwa kwa muda mrefu na magawanyiko ya makabila. Pata urefu wa habari hizi katika toleo hili. Nawasalimu tena wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Kapi pia anawakaribisha katika toleo hili la habari za Kiswahili. Tufungue toleo hili na habari hii kutoka mji mkuu Kinshasa. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anashiriki katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya wanawake na kikao cha makumi saba cha kamishen ya haki za wanawake mjini New York Marekani, chini ya mada haki, sheria, vitendo kwa wanawake na wasichana wote. Katika hotuba yake kwa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Tuminwa alibainisha kuwa katika siku hii ambapo jumuiya ya kimataifa inatetea haki za wanawake na wasichana wale wa nchi yake wanaendelea kulipa gharama ya unyanyasaji zaidi mashariki mwa nchi. Alichukua fursa hiyo kuzungumzia mafanikio kadhaa ya Congo kuhusu utetezi wa haki za uendelezaji wa wanawake. Waziri Mkuu Judith Suminwa alionyesha kwamba ushiriki wa wanawake katika nyanja za maamuzi umeongezeka kutoka asilimia makumi mbili na moja mwaka elfu mbili makumi mbili na moja hadi asilimia makumi tatu na mbili mwaka elfu mbili makumi mbili na nne hasa kwa serikali inayoongozwa kwa mara ya kwanza na waziri mkuu mwanamke. Kwa upande wa ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa yanapiga kengele kuhusu visa vya watoto waliozaliwa kwa ubakaji. Karibu kesi mia nane makumi nane na saba za unyanyasaji wa kijinsia zilizoathiri watu elfu moja mia tano na makumi tatu na nne tangu mwaka jana zilirekodiwa kwa ofisi hiyo. Takwimu hizi zilitolewa siku ya kwanza iliyopita wakati wa uzinduzi wa kampeni ya uhamasishaji kuhusu utumwa wa kingono na watoto wanaozaliwa kwa ubakaji iliyofanyika mjini Kinjasa. Kuhusu suala hili, waziri wa jinsia, familia na watoto, Micheline Ombai Kalama, alisisitiza kuwa watoto waliozaliwa kwa ubakaji wanabeba mzigo wa uhalifu ambao wao sio waathiriwa wakuu. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya John Chibwabwa kwa usomi wa Mark Marofimbo. Katika chumba iliyopambwa na bendera mbalimbali za chumba cha kazi za haki za binadamu ya Umoja wa Kimataifa na zile za mashirika zingine za kutetea haki za binadamu ya jinsia, jamii na mtoto, mawakilishi wa kila ujumbe walitoa maelezo kuhusu kazi zao. Kiongozi wa chumba cha kazi ya kutetea haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, Patrice Vahar, alisema kwamba utumwa wa ngono sio silaha ya vita. Kwa upande wa waziri ausikai na na jinsia, familia na mtoto Michelin Ombaye Kalama alisisitiza kusema kwamba utumwa wa ngono haitabaki pasipo hazabu. Chumba cha kutetea haki za binadamu ya umoja wa kimataifa yawalika viongozi kuendesha kwa mwendo haraka mchakato kisheria kwa hukumu wa husika na ugaidi, na kuwalika vikundi vishikao silaha kukomesha vita, na kwa jumuiya ya kimataifa kudufisha msaada kihela ili kuwajukumia wahanga wa vita ya ujeuri ya kijinsia Tuelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Kutoa damu ni kuokoa maisha, hii ilikuwa moja ya hatua zilizochukuliwa siku ya kwanza iliyopita huko Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini, wakati wa uzinduzi wa shughuli za mwezi wa haki za wanawake. Zaidi ya vitengo makumi mbili vya damu vilikusanywa kutoka kwa washiriki, wengi wao wakiwa maafisa wa polisi wanawake. Kitendo hiki kilisifiwa na mwafisa wa kituo cha utoaji damu cha Beni ambao wanaomba na wakaaji wengine wafate mfano huo. Mkuu wa ofisi ya jinsia, familia na watoto katika eneo la Beni, Rut Sabuni, ambaye alianzisha uhamasishaji huu, anaonyesha kuwa damu inasalia kuwa hitaji muhimu katika vituo vya afya vya muji. Tunarudi mji mkuu Kinshasa. OCHA inaonyesha kuwa njaa kali inaathiri zaidi ya asilimia makumi nane na tano ya jamaa katika mtaa kadhaa kwenye mhimili ya Mweso Pinga haswa Rugarama na Kalembe jimboni Kivu Kaskazini. Hali hii inatokana na migogoro, misukosuko ya kiuchumi, majanga ya asili na kupanda kwa bei ya vyakula. Taarifa ya Grasa Mzati, mafasirio ya Florence Kizalunga shirika hilo linatoa sauti kuhusu ukubwa wa mgogoro huo na kutoa wito wa kuhamasishwa kwa haraka ili kuzuia hali ya chakula katika eneo hilo kuwa mbaya zaidi. Kulingana na ripoti hiyo, kaya nyingi zina matumizi duni ya chakula, jambo linaloashiria ugumu wa kupata mara kwa mara chakula cha kutosha na cha aina mbalimbali mbali. huko Rugarama kwa mfano, kiwango hiki kinafikia asilimia mia moja wakati Kalembe kinazidi asilimia makumi nane na saba. Hati hii ya OCHA pia inaangazia uwezekano mkubwa wa kuwazirika kwa makundi fulani, hasa watu waliokimbia makazi yao na kaya zinazorejea. Takribani asilimia makumi tisa na tano ya kaya zinazohamishwa zina matumizi dumi ya chakula na asilimia makumi nane kati yao tayari wanatumia mikakati ya dharura kuishi. Wanakabiliwa na hali hii watu wanaochukua wa mikakati inayozidi kukidhiri ya kuishi. Kaya nyingi zinaripoti kukopa chakula, kutuma wanafamilia kula mahali pengine, au kuuza bidhaa za nyumbani. Wengine wanawatoa watoto wao shuleni, kupunguza matumizi ya huduma za afya, au kuomba kujilisha wenyewe. Jimboni Kasai Oriental, katika nyumba ya mji mkuu wa uchimbaji almasi, mboga zinazojaza vyungu vinatokea kwa kiasi kikubwa mijini jirani, na nyuma ya hiyo ni wanawake ambao wanafanya kazi kila siku wanasafiri kilomita kadhaa wakisafirisha bidhaa zao, wakati mwingine juu ya vichwa vyao na wakati mwingine kwa pikipiki. Hata uchovu na ugumu wa maisha, wamama wameazimia kutimiza utume wao, kulisha jamaa zao na kuhakikisha maisha ya kiuchumi ya familia zao. Bakwa Janga Asilimbilonda, mchuzi wa mboga sokoni, anasema kwamba anapata bidhaa zake huko Chilenge. Ni safari ndefu na ngumu, anaamka asubuhi sana, anaenda Kabwe kununua bidhaa zake, kisha anaisafirisha kwanza kwa kinga, kisha kwa pikipiki mpaka atapofika mahali anapouza. Anatumia pesa zake kwa chakula na masomo ya watoto wake. Kama yeye wanawake wengine wengi wanaenda Kabwe au Chilenge kurudisha mazao mapya wanaohitaji mjini. Kama vile niliyatangaza mwanzoni, huko Mahagi, jimbo la Ituri, zaidi ya lori mia tatu za gari zinazobeba mafuta ya petroli kwa sasa zimesimamishwa. Madereva hao wanashutumu ukosefu wa usalama na unyanyasaji ambao wanateswa kwenye barabara kati ya Bunya na Kisangani. Wakiwa wakisubiri suluhu ipatikane, gari hizi zinawekwa kwenye maghala kando ya barabara, kwenye njia, na wakati mwingine hata katika vitongoji vya wakaaji. Hali hii inatia wasiwasi miongoni mwa wakaaji wengi. Maelezo zaidi na we Jean-Claude Lokidile. Kwa sababu magari hizi yanabeba mafuta visa yenye uraisi mkubwa kwa kuwaka. Hata hivyo, katika eneo hili hakuna maluri ya kuzima moto yanayopatikana wakati wa ajali. Na hii kuishi wakati mrefu kusimama bila kusogea, baadhi ya madereva wa maluri wanapiga chakula chao chini ya tenki kwa kutumia makala. Tatizo lingine ni ukosefu kwa vifaa vya usafi vya jamii kwa madereva hawa, kutokuwepo pia kwa choo. Wengi kati yao wanajielekeza porini kwa kujisaidia, wakati mwengine hata hadharani, jambo linalosababisha tatizo la usafi wa jamii. Wakaaji pia wanatoa tahadhari kuhusu uwepo wa wasichana wadogo, wakati wengine wakiwa watoto wanaovutiwa na pesa za madereva wa malori. Hali hii inaleta hofu wa mimba mapema na magonjwa Kutokana na hatari hizi, baadhi ya wananchi wanalomba waongozi wa kiserikali kujiingiza. Kati habari tunayo ujumbe moja ya waongozi jimboni itajielekeza pale mahaji siku ya pili kwa kutafuta sololisho kwa hii tatizo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kizabiamungu, Radio Okapi. Mjini Kinshasa, wilaya ya Gombe inakabiliwa na tatizo ya umeme kila siku. Kwa miezi kadhaa sasa, usambazaji wa umeme umekuwa ukitatizwa kila siku, wakati mwingine kutoka asubuhi hadi usiku, katika eneo hili ambapo taasisi za nchi zinakaa vitongoji vilivyoteswa na hali hii ni Gare Centrale, Galerie Presidentielle, Avenue du Commerce, pia Rompoint Forescom. Kwa hiyo wakaaji, wamiliki wa biashara na wafanyabiashara wengine katika wilaya wameeleza kutoridhika kwao wanasema wanaheshimu mkataba wao na shirika la umeme SNEL kwa kulipa bili zao kila mwezi, lakini SNEL haiwapatii umeme. Tumsikilize mkaaji huu wa Gombe ambaye maoni yake yalirikodiwa na Lievin Mbwinga. apa kabisa kabisa, Gombe hapa kimya, aiko kura aiko, tunakuwa natumikia grupe kila wakati bakuta kununuaka na ma -ma esanse na bani ya kutumikia magrupe aiko, mtu angalilie kwa maneno yapa Mgombe. Gombe iko na giza sana. Kama nilivyoyatanguliza, chama cha kitaifa cha machifu wa jadi tawi la Fizi kinatetea kuishi pamoja kwa amani miongoni mwa jamii mbalimbali za eneo hili lililosambaratishwa kwa muda mrefu na migawanyiko ya makabila. Ujumbe huu ulitolewa tarehe nane mwezi wa tatu mwishoni mwa mkutano mkubwa uliofanyika katika mji mkuu wa eneo hili chini ya usimamizi wa msimamizi wa Fizi ili kuimarisha hali ya kuishi pamoja kwa amani iliyotafutwa kwa muda mrefu miongoni mwa jamii zilizoishi Fizi. Msimamizi wa eneo na mamlaka zote za mitaa wanapendekeza miongoni mwa mambo mengine, mila ya ndoa baina ya jamii. Sami Badibanga anatumaini kwamba matokeo ya mkutano iliyofanyika kuanzia tarehe saba hadi tarehe nane ya mwezi huu wa tatu katika mji wa Fizi yatachangia kuimarisha amani na masikilizano kati ya jamii. Tumefika wakati wa kufata kipindi cha pili cha toleo hili pamoja na mwalikwa wetu Rosalie Zawadi na kuomba mpendwa baki nasi. Radio Kapi. Haya basi, tuanze na mwalika wetu. Uwepo wa vikundi vishikao silaha mtaani Fizi yavuruga mazingira huko kusini mwa jimbo hii ya Kivu ya Kusini. Kiongozi wa mtaa wa Fizi atoa hapa taswira mbovu ya hali ya mazingira ndani ya mtaa anaoongoza. Sami Kalonji Badibanga ajaliana na jaka Sami, kiongozi wa mtaa wa Fizi Sami Badibanga. Jambo jambo, nduku journalist, leo inawezekana tena kupata ile hewa nzuri iliyokuwa inapatikana zamani katika eneo la mtaa wa Fizi? Najua ya kwamba tankia mwaka wa elfu moja makumi kenda na naine njo wakati tarafani Fizi iliumbwa, na tankia ile wakati eti mpaka leo vita za kila aina zilipitikana tarafani Fizi. Na hizi mavita zote ilisababisha hii tarafani ibaki nyuma kungambo ya kimaendeleo. Leo, leo kupitia hizi vita ya ishirini na tatu ya kuya kuvamia udongo ya Kongo na kuchimba mali yake e, tarafani Fizi ilibakia kabisa na vidonda vikali sana zaidi ngambo ya mazingira. Kuzurura kwa makundi yenye kumiliki silaha na mapigano ya kila mara huko inaathiri kiwango gani mazingira ya mahali Mazingira ilivyo ndani ya tarafani Fizi iliwahi kuzorotesha na mavita kali kati ya vikundi mbalimbali mbali, vikundi vya Kumino, vikundi vya FNL za Bampema, vikundi vya Turaneo, vikundi vya M23, vikundi vya jeshi la Rwanda ndani ya tarafani Fizi. Hizi ma vikundi vyote trafani Fizi vilikuja bika bikazama ndani, vikaanza e, makazi ya kuchimba majini, vikaanza makazi ya kukata miti. Mnajua kwamba kama ndani ya trafani Fizi kuna uh, miti wanaita uh, boruje e, ni miti za bei kali na miti ya bei samani sana, yenye kutafutiwa duniani zima wakakuja wakaanza kata miti wakaanza chimba madini, kwenye wanakuta kukuza dhahabu za kutosha, wanakata miti tena. Wakati ya mapambano, walikuwa wanatupa mabombu na zile mabombu zika zikaribisha mazingira. Kuna mitoni zenye zilikauka na kuna mitoni zenye zilipata moshi wa bombi na ukachafula maji ya kunywa, na kuna nafasi kwenye bombi lidema e, ikaripuka ikaua watu na ikatuma udongo usipokete tena mbolea. Njia gani wewe binafsi unafikiri inastahili tena itekelezwe kusudi Fizi irudilie tena hali yake ya zamani kuotesha matunda wala miti tena ndani ya tarafani Fizi? Ma vikundi ya washikasira bila uh, uruhusa tena wa wakongomani nao walikontribue eh, kwa ku aribisha mazingira ndani ya tarafani Fizi. Unajua kwamba ndani ya tarafani fizi e, tuna vikundi e, makumi mbili ya uh, washika sira ine iko kule minembwe ku ngambo ya wenyamrenge e, ni mavikundi za makabila kila kabila na uh, kikundi yake ya vita e, na ndio maana unaona ndani ya tarafani fizi kwa leo tulipata makumu sana Makumu ambazo tulipata sisi kwetu tarafani Fizi ni mafuriko mengi sana e, mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano e, tuliwahi kuzika watu wengi sana ku kijiji ya Kasaba, kijiji ya Kasaba ni ya sekta e, ya Nganja mu grupema ya Babungwe e, sud, e, tuliwahi kuzika tena watu mukijiji Kimino, ni kijiji ya Musekta ya Mtambala mkurupume ya Babwari mu village ya Bakwalumona e, tuliwahi tena kuzika watu wengi sana mafuriko, nyumba ikabomolewa na mai mitoni ikajia, kwa sababu mazingira inaribika kukata miti kiolela bila kuwai kuwaza kupanda tena miti zingine kwa kutafuta makala kwa kutafuta bwa ruge zile mabwa ruge zinakatiwa na zinavuka kwenda Maburundi, Matanzania, Mazambia, Rwanda na mjini mbalimbali. Kiongozi wa mtaa, ninakushukuru. Radio Okapi, dossier en swahili Makala yetu ya siku sasa. Wanaharakati wa kugombanisha ujeuri wa jinsia walianjisha shughuli zao kulingana tu na mwezi huo wa kutetea haki za mwanamke, kunako uwanja wa mchezo ya wenye ulemavu ya Goma, bidhaa vingi viliwekwa kwa maonyesho. Muda huo ikiwa kwa wanawake hawa hii ni namna moja wala lingine la kuonesha juhudi na bidii zao, ingalao matatizo wanayopitia. Rozali Zawadi atuarifu zaidi. kwenye uwanja wa michezo wa walemavu mjini Goma, wanawake wengi walionyesha kazi zao kwanza pale mlangoni, mama Ester Kyakimwe pamoja na mwenzake walionyesha kazi yao ya kuuzisha chakula. Tuko hapa kuonyesha wamama gisi tusizarau kazi na tusiachie kazi wa baba, juu munaonaka suva wapapanjo wanachomaka hii manyama kule kumahoteli kumabalabala, lakini nashie tulifika hapa tuseme, tuoneshe wamama wenzetu gisi tusichague kazi kama itarepondre kuhitaji yenye iko ndani ya majamaa zetu eh. Ndiyo no, no, apa tuko vamama muchoma yenye make njo enye, maana njo sura enye tuko amo e. Tuko napiga frite na tunachoma nyama pale e. Juu, ba vamama venye vana toka hapa wapa mu aktivite na vapapa venye vikuwapa akesikia Matusaidie na msaada, tusaidie na amani. Mama Maombi atumaini kwamba amani ya kweli ikirudi pesa zitaonekana na biashara yake ndogo itatembea. Kwa upande wake Mama Gladys Mubuya ni kiongozi wa shirika Efima linalotetea haki za wanawake yeye afurahia kuona matunda ya kazi za wanawake wa Kivu Kaskazini, ijapo mazingira magumu wanamoishi. hifare wa ya leo inaonyesha kama wanawake wako na nguvu na wataendelea tumika malgre vitu yote wanapitia ndani malgre crise économique iko memungini malgré situation enye kazi haziko tena sana mais quand même banaonesha ke na ile kidogo iko nayo wanapashwa atumika na wanakulisha jamaa na wanasomesha watoto. Ndio maana wanaendelea kulomba amani. Amani hapana tu ya masasi inyamanze, bombe inyamanze, me amani yenye iko asure yenye mutu atayua, niko natumika leo na niko na plan fulani ju kesho nitumike vizuri zaidi. Ya maonyesho ya kazi za wanawake Kuliandaliwa pia majadiliano kuhusu haki zao jimboni Kivu Kaskazini. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Mwisho wa toleo. Asante kwa kutufata. Kwaherini.