Masalimu wasikilizaji wa, wa pendwa. Vichwa vya habari: MONUSCO inalaani vikali chambulio la ndege zisizo za rubani ama dron zilizotekelezwa siku ya tatu hii asubuhi nchini Goma. Katika jimbo la Kivu Kusini, eneo la afya la Mwenga linakabiliwa na mlipuko ya kipindupindu. Nchini Kisangani mwanahabari Serge Sindani mkurugenzi wa kituo cha habari cha mtandaoni Kis 24 Info anakamilisha zaidi ya juma moja ya kuzuiliwa katika shirika la kitaifa la ujasusi. Baki nasi mpendwa ufate urefu wa habari hizi. Jambo tena wasikilizaji wapendwa wa, wa Redio Kapi, asante kushiriki nasi katika toleo hili la habari za Kiswahili. Tufungue toleo hili na taarifa hii kutoka kwa MONUSCO ambayo inalaani vikali shambulio la ndege zisizo za rubani ama drone zilizotekelezwa siku ya tatu hii asubuhi huko Goma. Mfanyakazi mmoja wa MONUSCO na raia wawili wamepoteza maisha katika shambulio hili na nyumba nyingi zimeharibiwa. Katika taarifa iliyotolewa siku ya tatu hii, kaimu mkuu wa ujumbe huo Bruno Lemarquis alizungumza kuhusu kuongezeka kwa vurugu na akasisitiza kwamba mashambulizi dhidi ya Umoja wa Mataifa yanaweza kujumuisha uhalifu wa kivita. Alitoa wito kwa uchunguzi kamili juu ya tukio hilo na anaomba kukomeshwa kwa mara moja kwa vurugu hizo. Kuhusu chambulio hili la ndege zisizo za rubani, mji wa Goma iliamka siku ya tatu hii kwa mshituko wa chambulio lililolengwa na ndege zisizo za rubani za, za kamikazi. Machambulio ya mabomu yalipiga makao ya binafsi katika kitongoji cha Katindo, pia kuharibu nyumba za jirani. Chambulio hili ni la kwanza kuchambulia moja kwa moja eneo lisilo la pembeni mwa Goma tangu mwisho wa mapigano ya mwaka jana, wakati mji huo ulipochukuliwa na AFC wakaji wa eneo hilo wamelani vikali ongezeko hili la vurugu zilizoshuhudiwa katika jimbo wiki za hivi karibuni na wanataka kutatuliwa kwa mzozo huo kidiplomasia. Katika mji wa Beni haswa, huko Mavivi, chumba cha kusubiri na ofisi za utawala za mamlaka ya usafiri wa anga RVA katika uwanja wa ndege wa Mavivi zimewaka moto siku ya tatu hii majengo mengine ya huduma pia yaliharibiwa na moto huo. MONUSCO ilijibu haraka na kupeleka magari yake ya kuzima moto. Kwa mujibu wa mashuhuda, moto huo ulianza katika jiko la mgahawa uliopo katika jengo hilo lenye chumba cha kusubiria wageni, ofisi za RVA na huduma nyingine za uwanja wa ndege. Kulingana na Abdurahman Ganda, mkuu wa ofisi ya MONUSCO mjini Beni, tume za ujumbe wa Umoja wa Mataifa zilifanya kazi na huduma za serikali ya Kongo ili kuzuia moto huo kufikia vituo vingine katika uwanja wa ndege. Twaelekea jimbo la Ituri. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya wamehakikishia umma kwamba wataendelea kuunga mkono mamlaka za majimbo katika juhudi zao za amani na utulivu huko Ituri. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa siku ya pili hii iliyopita tarehe kumi mwezi huu wa tatu mjini Kinjasa, mfumo wa Umoja wa Mataifa na timu ya Ulaya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilieleza nia yao ya kuimarisha uungaji mkono wao kwa ajili ya ulinzi wa raia, mshikamano wa kijamii na suluhu za kudumu kwa changamoto zinazoendelea za usalama katika jimbo hili la mashariki, tunarudi mji mkuu Kinshasa, katika kata Bibwa. Usiku wa siku ya kwanza tarehe tisa mwezi huu wa tatu, watu wenye silaha waliingilia jamaa kadhaa, na operesheni hiyo ilidumu saa mbili. Ingawa kituo cha polisi si mbali, wakaaji wanalaani kutojali kwa polisi wakati wa chambulio hilo na wanadai maelezo kutoka kwa mamlaka. Kutokana na hali hii, shughuli zimesimamishwa katika mtaa huo ambapo biashara nyingi zimesalia kufungwa hadi sasa kwa upande wake mea wa wilaya ya Ntele Mbonzo la Meso anatoa wito wa utulivu. Anasema kuwa hakuna watu walipoteza maisha na anahakikisha kuwa hatua zimechukuliwa ili kuimarisha usalama haswa kupitia doria za usiku. Mea wa Ntele Mbonzo la Meso alizungumza kupitia kipaza sauti Kia Nonsitambo, masemi yake yanatafsiriwa na Benjamin Mudumbi. Ni wajambazi ndiyo walifanya operesheni usiku yon wa tarehe e nane kulamkia tarehe kenda mwezi tunao kule Bibwa, na walifaulu kuingia ndani ya nyumba nyingi hapo. Waliiba vitu vya watu hasa baandishi kadhaa. Lakini tukiangalia vile opereshini za doria ama patrie kwa ufaransa zinazofanyika usiku, naweza kusema kwa sasa hali iko vizuri kidogo. Hakuna mtu aliyepoteza maisha, juu nilifika mahali hapo na kujionea mwenyewe, na hatujapata bado habari ya kifo hata mmoja. Tunaomba wananchi kuwa watulivu, wasikuwe na wasiwasi juu kiongozi mkuu wa mtaa alijaribu kufanya hatua tulivyosumulia jana, tayari tumewaweka askari pamoja na polisi. Wengi wako pale kwa ajili ya kufanya duria usiku. Wananchi wanapasha tu kuwa tayari kusaidia kazi ya viongozi wa mtaa na kutoa maelezo juu ya mtu yeyote ambaye anaonekana kuwa chanzo cha usalama mdogo ama unyanyasi. Kama nilivyotanguliza katika jimbo la Kivu Kusini, eneo la afya la Mwenga linakabiliwa na mlipuko wa kipindupindu. Kesi makumi mbili na nane tayari zimerikodiwa na kati yao watu watano wamefariki katika maeneo matatu ya afya. Mganga mkuu wa eneo la afya la Mwenga anahakikisha kuwa hatua za kinga zimewekwa na timu ya usimamizi ili kuzuia kusambazwa kwa ugonjwa huo. Hata hivyo, Daktari Icos Kanemo analalamikia ukosefu wa maji safi ya kunywa katika eneo hili tumsikilize katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jean Kasami. L'épidémie de choléra a été déclarée dans la zone de santé de Mwenga à la 9e semaine épidémiologique de cette année. ugonjwa aneu, wa kipindupindu kipindu ligunduliwa katika eneo la afya la, la mwenga mnamo juma la tisa lanko lanko utimuzi, mnumjuma, la kuripoti hali ya magonjwa ya kuambukia na kuua haraka. Mahabara makuu yalifanyia kesi nane uchunguzi tano yakaonyesha kipindupindu hiko. Kwa leo hii eneo la afya la Mwenga linahesabu kesi makumi mbili na mnane, watano wamekwisha fariki. Katika maeneo madogo kama vile Biganda, Tuseswa na Kalole tumekwisha pewa msaada toka chumba cha maswali ya afya jimboni, litri mia moja makumi tano ya lenjeti mifuko ya kutiliana damu mwilini na dawa ya kusafisha maji. Licha ya usaidizi huo toka DPS, bado kuna kosa vituo katika kila kijiji kwa kuweza kupokea wagonjwa. Pia maji safi nayo ni madogo. Jimboni Hoka Tanga. Tume ya Kitaifa ya Haki za Binadamu CNDH katika jimbo la Hokatanga imeinua sauti kuhusu hali ya watoto mia moja na makumi mbili ambao wametenganishwa na jamaa zao. Watoto hawa wamezuiliwa katika hali mbaya katika kituo cha polisi cha upelelezi wa jinai cha Lubumbashi kwa muda wa mwezi mmoja uliopita. CNDH ilifanya ukaguzi wa kituo cha polisi ili kuuliza kuhusu mazingira ambayo watoto hao wanazuiliwa. Walikamatwa na mamlaka ya jimbo kama sehemu ya operation zero shege. Mratibu wa jimbo wa CNDH alieleza masharti haya na akauliza swali la uhalali wa kuzuiliwa kwao. kama vile niliyasema mwanzoni, mjini Kisangani, mwanahabari Serge Sindani, mkurugenzi wa kituo cha habari cha mtandaoni Kis 24 Info, anakamilisha zaidi ya juma moja ya kuzuiliwa katika shirika la kitaifa la ujasusi Tangu kukamatwa kwake siku ya pili iliyopita, hakuna mtu anayeruhusiwa kumwona, iwe familia yake na hata mawakili wake. Hadi sasa hakuna taarifa za wazi zilizotolewa kuhusiana na sababu ya kukamatwa kwake. Mashirika ya uhuru wa vyombo vya habari yanadai kuachiliwa kwake mara moja, au ikishindikana ahamishwe na apelekwe mbele ya jaji. Kwa sasa tufate sehemu ya pili ya toleo hili na mwaliko wetu Mark Mahofimbo. Haya basi, twanje na mwalika wetu. Uwepo wa vikundi vishikao silaha mtaani Fizi yavuruga mazingira huko kusini mwa jimbo hii ya Kivu ya Kusini. Kiongozi wa mtaa wa Fizi atoa hapa taswira mbovu ya hali ya mazingira ndani ya mtaa anaoongoza. Sami Kalonji Badibanga ajaliana na Jaka Sami, kiongozi wa mtaa wa Fizi, Sami Badibanga. Jambo jambo, nduku journalist Leo inawezekana tena kupata ile hewa nzuri iliyokuwa inapatikana zamani katika eneo la mtaa wa Fizi? Najua ya kwamba tankia mwaka wa elfu moja makumi kenda naine njo wakati tarafani Fizi iliumbwa na tankia ile wakati, eti mpaka leo vita za kila aina zilipitikana tarafani Fizi na hizi mavita zote ilisababisha hii tarafani ibaki nyuma ku ngambo ya kimaendeleo. Leo kupitia hizi vita ya ishirini na tatu ya kuya kuvamia udongo ya Kongo na kuchimba mali yake e, tarafani Fizi ilibakia kabisa na vidonda vikali sana zaidi ku ngambo ya mazingira. Kuzurura kwa makundi yenye kumiliki silaha na mapigano ya kila mara huko, ina athiri kiwango gani mazingira ya mahali? Mazingira ilivyo ndani ya Tarafani Fizi iliwahi kuzorotesha na mavita kali kati ya vikundi mbalimbali mbali, vikundi vya Kumino, vikundi vya FNL za Bampema, vikundi vya turaneo vikundi vya M23 vikundi vya jeshi la Rwanda ndani ya Tarafani Fizi. Izi ma vikundi vyote Tarafani Fizi vilikuja bika bikazama bika ndani e, bikaanza makazi ya kuchimba madini, bikaanza makazi ya kukata miti. Mnadio ya kwamba kama ndani ya Tarafani Fizi kuna Uh, miti wanaita eh, boruje eh, ni miti za bei kali na miti ya bei samani sana, yenye kutafutiwa duniani zima. Wakakuja wakaanza kata miti, wakaanza chimba madini, kwenye wanakuta kuko zahabu za kutosha, wanakata miti tena. Wakati ya mapambano walikuwa wanatupa mabombu na zile mabombu zika, zikaribisha mazingira kuna mitoni zenye zilikauka na kuna mitoni zenye zilipata moshi wa bombi na ukachafula maji ya kunywa. Na kuna nafasi kwenye bombi lidema, e, ikaripuka ikaua watu na ikatuma udongo usipokete na mbolea. Njia gani wewe binafsi unafikiri inastahili tena itekelezwe kusudi fizi irudilie tena hali yake ya zamani? kuotesha matunda wala miti tena ndani ya tarafani Fizi. Ma vikundi ya washika silaha bila uh, ruhusa tena wa uh, Kongomani nao walikontribue uh, kwa kuharibisha mazingira ndani ya tarafani Fizi. Unajua kwamba ndani ya tarafani Fizi, uh, tuna vikundi uh, makumi mbili ya uh, washika silaha Yine iku kule Minembwe ku kambo ya Wenyamurenge. E, ni mavikundi za makabila, kila kabila na kikundi yake ya vita, na njo mana unaona ndani e, ya e, tarafani Fizi kwa leo tulipata makumu sana. Makumu ambazo tulipata sisi kwetu tarafani Fizi ni mafuriko mengi sana e, mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano e, tuliwai kuzika watu wengi sana ku kijiji ya Kasaba, kijiji ya Kasaba ni ya sekta ya Nganja mu grupma ya Babungwe e, Sud. E, tuliwahi kuzika tena watu mu kijiji Kiimino ni kijiji ya musekta ya Mtambala mu grupma ya Babwari mu vilaje ya Bakwalumona. E, tuliwahi tena kuzika watu wengi sana, mafuriko, nyumba ikabomolewa na mai mitoni kajia, kwa sababu mazingira inaribika kukata michi kiolela bila kuwai kuwaza kupanda tena michi zingine, kwa kutafuta makala kwa kutafuta bwa uruje. Zile mabwa ruge zinakatiwa na zinavuka kwenda Maburundi, Matanzania, Mazambia, Rwanda na mjini mbalimbali. Kiongozi wa mtaa, ninakushukuru Radio Kapi, Dossier en Swahili. Makala yetu ya siku sasa. Wanaharakati wa kugombanisha ujeuri wa jinsia walianzisha shughuli zao kulingana tu na mwezi huu wa kutetea haki za mwanamke kunako uwanja wa mchezo ya wenye ulemavu ya Goma. Bidhaa vingi viliwekwa kwa maonyesho muda huo. Ikiwa kwa wanawake hawa, hii ni namna moja wala lingine la kuonesha juhudi na bidii zao, ingalao matatizo wanayoyapitia. Rozali Zawadi atuarifu zaidi. Kwenye uwanja wa michezo wa walemavu mjini Goma, wanawake wengi walionyesha kazi zao kwanza pale mlangoni, mama Esther Kyakimwe pamoja na mwenzake walionyesha kazi yao ya kuhuzisha chakula. Tuko hapa kuonyesha wamama gisi tusidharau kazi na tusiachie kazi wa baba, juu munaonaka suva wapapanjo wanachomaka hii manyama kule kumahoteli kumabalabala, lakini nashie tulifika hapa tuseme, tuoneshe wamama wenzetu gisi tusichague kazi kama itarepondre kuhitaji yenye iko ndani ya majamaa zetu eh. Ndio maana kenye mko wa mama mchoma ndiyo apa tuko wa mama muchoma, njo enye make nje sura enye, enye tuko amo, tuko napiga na frite na tunachoma nyama pale e, ju va mama venye vanatoka wapa muactivite na va papa venye vikuwapa ake sikia karehe kazuri analogota na safra inaingia mkese, watoto watenda kula kwa nyumba. Ni juhudi hiyo hiyo walio nayo wamama wote walioonesha kazi zao wakati wa sherehe hii, ila mambo si mepesi kama anavyosema Mama Maombi Saidi. Akiwa mlemavu, tulimkuta katika kinga anayotembelea akichoma mihindi wakati wa sherehe. Manake maisha inakatala, tunapika huku na huku inakatala tukola watoto atusaidie na msaada ausaidie na amani. Mama maombi atumaini kwamba amani ya kweli ikirudi pesa zitaonekana na biashara yake ndogo itatembea. Kwa upande wake, mama Gladys Mubuya ni kiongozi wa shirika Efima linalotetea haki za wanawake. Yeye afurahia kuona matunda ya kazi za wanawake wa Kivu Kaskazini, ijapo mazingira magumu wanamoishi, ya leo inaonesha kama wanawake wako na nguvu na wataendelea tumika malgre vitu yote wanapitia ndani Kuliandaliwa pia majadiliano kuhusu haki zao jimboni Kivu Kaskazini. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi. Mwisho wa toleo. Asante kwa kutufata.