Jambo wapendwa, a wa wasikilizaji. Habari kwa kifupi. Viongozi na maafisa kadhaa wa kimataifa wanashutumu chambulio la ndege zisizo za rubani lililokumba mtaa wa wakaaji huko Goma. Wachimbaji madini tisa walifariki siku ya tatu hii iliyopita katika maporomoko ya ardhi katika eneo la uchimbaji madini la safi iliyoko ndani la kibali cha Bos Mining huko Kakanda, eneo la Lubudi. Kuhusu mapambano dhidi ya uhalifu wa wanyamapori huko Manyema, mmoja wa majangili wawili waliokamatwa hivi karibuni na taasisi ya uhalifu wa mazingira ya Congo ICCN kwa ushirikiano na vyombo vya usalama amehukumiwa kifungo cha miaka saba. Urefu wa habari hizi katika toleo hili, baki nasi mpendwa. Bum. Jambo tena wasikilizaji wapendwa wa redio Kapi, asante kuichagua redio yenu ya amani ili kufata habari kupitia lugha ya Kiswahili. Kama nimeyatanguliza, hisia na hukumu zinaongezeka kutokana na chambulio la ndege zisizo za rubani lililokumba mtaa wa wakaaji huko Goma, mji wa Kivu kaskazini unaokaliwa kwa zaidi ya mwaka mmoja na AFC M23. Shambulio hilo lilisababisha vifo vya watu tatu wakiwemo mfanyakazi wa Umoja wa Mataifa anayefanya kazi na UNICEF. Viongozi na maafisa kadhaa wa kimataifa wanashutumu vurugu hizo na wanakumbusha wajibu wa kuwalinda raia na wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu. Pia wanaomba kuheshimiwa kwa sheria za kimataifa za kibinadamu. Kwanza majibu ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Kwa kuwa mwathiriwa wa Umoja wa Mataifa alikuwa raia wa Ufaransa, Emmanuel Macron anaomba kuheshimiwa kwa sheria za kimataifa za kibinadamu na ulinzi wa wafanyakazi wanaohusika na kuleta msaada kwa raia na kupitia ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya masuala ya Afrika, Marekani inalaani shambulizi hilo ambalo linazidisha vifo vya watu mashariki mwa Congo. Washington inatoa wito kwa pande zote kwenye mizozo kuhakikisha usalama wa wafanyakazi wa kibinadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, Maxime Prevot, kwa upande wake alilaani kile alichoita vurugu za kiholela na alisikitishwa na ongezeko la machambulizi haya ambayo aliona kuwa ni ukiukaji wa usitishaji mapigano na kuzitaka pande zinazozozana kuyapa kipaumbele mazungumuzo. Na kwa upande wa tume ya Ulaya, kamisha wa kudhibiti migogoro Haja Lahibib anaamini kuwa kuwachambulia raia ni uhalifu na kitendo cha kuchukiza. Hatimaye ndani ya UNICEF kuna hisia kali. Mkurugenzi mtendaji wake Catherine Russell anakariri kwamba haipashwi kuchambulia raia na wafanyakazi wa kibinadamu. Tuelekee jimbo la Hukatanga. Zaidi ya watu mia moja na makumi tano waliokimbia makao yao kutokana na vita mashariki mwa Kongo sasa wanaishi Lubumbashi. Walikusanyika siku ya tatu hii iliyopita mbele ya jengo la bunge la jimbo la Hukatanga. Wanashutumu hali ngumu ya maisha tangu kufika kwao mjini humo, na wanatoa wito kwa mamlaka za majimbo na mashirika ya kibinadamu kuwasaidia. Tumsikilize Paul Bia Mungu, mwakilishi wa watu hawa waliohamishwa katika sehemu hii, ambayo mshiriki wetu Pola Munanga ametuchagulia kupitia Kiswahili kya Benjamin Mudumbi. Tuko hapa sisi wakimbizi wa vita ya mashariki, kwa ajili ya kuonyesha namna gani tunavyoishi hapa Lubumbashi, mahali tulipo karibuni sasa miaka miwili bila msaada tangu tukimbie vita na kupatikana mahali hapa. Tunataka serikali ya mkoa na hata serikali yetu ya kitaifa waweze kutusaidia kwa sababu tangu tufike hapa hatuna makao, na hali hiyo inatuumiza sana. Kila siku maisha ya watoto wetu yako hatarini kwa sababu ya hali tunayopitia, watoto wetu wanakuwa wagonjwa kila wakati. Hata nyumba zetu zimeharibika kabisa kwa sababu ya mvua. Nimeshatuma barua kwa wenye mamlaka, lakini mpaka sasa hakuna jibu kamili. Kweli wawezi kutusaidia, watupatie yale tunavyoomba, kama vile msaada wa kipesa. Tutawezaje kupata uwezo wa kupata nyumba za kuishi? Tutawezaje kupata chakula? Tutawezaje kupata hata vifaa vya kulalia na hata matunzo pia? Serikali iweze kutusaidia <tututu> Hebu sasa tugeukie ripoti hii mpya kutoka kwa shirika lisilo la kiserikali la kimataifa Human Rights Watch iliyotangazwa siku ya tatu hii kuhusu kupotea kwa watu mjini Kinshasa. Shirika hili linasema tangu mwezi wa tatu mwaka elfu mbili makumi mbili na tano iliyopita vikosi vya usalama vya Kongo vimehusika na kupotea kwa watu wengi katika mji wa Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na maeneo yanayozunguka. Human Rights Watch inasema imerekodi kesi kumi na saba za watu ambao walikuwa waathiriwa wa kutowekwa kwa nguvu au kupotea katika mwaka uliopita, na imeeleza kuwa watu ni wengi zaidi ya kesi ambazo zinajulikana wengi wa watu hawa waliopotea walipatikana mara nyingi miezi kadhaa baadaye wakiwa kizuizini katika Baraza la Kitaifa la Ulinzi la Mtandao CNC, ambalo liliwakamata kiholela na kuwaweka kizuizini pamoja na polisi wa kitaifa wa Congo na Garde Republicaine. Kati ya mwezi wa saba mwaka jana na mwezi wa tatu wa mwaka huu tulimu, Human Rights Watch ilizungumza na zaidi ya wa watu makumi tatu na nne wakiwemo wafungwa tisa wa zamani wa CNC na jamaa kumi na moja ya wafungwa. Human Rights Watch haikutoa majina ya waliohojiwa ili kuhakikisha usalama wao. Wafungwa wa zamani walieleza kuwa askari walikuwa wamevaa sare za walinzi wa jamhuri na polisi wa kitaifa pamoja na maofisa waliovalia kiraia walifanya ukamataji huo, na wengi kati yao walichukuliwa usiku, kufungwa macho wakati wa kusafirishwa au kati ya vituo vya kizuizini vya CNC. Walisema kwamba hawakupewa hati za kukamatwa na hawakupata ruhusa ya kupata mawakili. Nchini Kolwezi, wachimbaji madini tisa walifariki siku ya tatu hii iliyopita katika maporomoko ya azi katika eneo la uchimbaji madini la Safi liliyoko ndani ya kibali cha Bos Mining huko Kakanda, eneo la Lubudi. Idadi ya waliofariki ambayo bado ni ya muda ilithibitishwa na huduma ya usaidizi na ulinzi wa wachimbaji wa kisanaa, SAIMAPE kwa kifupi. Na hatua hii mpya ambayo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepiga katika usindikaji wa ndani wa rasilimali zake za madini, serikali ya Kongo ilizindua rasmi kiwanda cha kwanza cha kusafisha dhahabu nchini humo huko Kalimi, mkoa wa Tanganyika, siku ya tatu iliyopita tarehe kumi na moja ya mwaka tulimo. Kiwanda hiki ni matokeo ya ushirikiano kati ya kampuni ya umma DRC Gold Trading SA na Lunga Mining na kina uwezo wa kutoa kilo mia tano hata mia sita za dhahabu kwa mwezi, na itashughulikia mnyororo mzima ya thamani kutoka kwa ununuzi wa dhahabu mbichi hadi usafisaji na utengenezaji wa lengo. Kulingana na waziri wa madini Louis Watum Kabamba, miundombinu hii inaashiria hatua kubwa ya maendeleo kwa sekta ya dhahabu ya Kongo, hasa itahakikisha ufuatiliaji bora wa dhahabu na kutoa bei nzuri kwa wachimbaji wadogo. Kuhusu mapambano dhidi ya uhalifu wa wanyamapori huko Manyema, mmoja wa majangali wawili waliokamatwa hivi karibuni na taasisi ya uhifadhi wa mazingira ya Kongo CNC, kwa kushirikiana na vyombo vya usalama amehukumiwa kifungo cha miaka saba. Uamuzi huu wa kwanza wa kuunga mkono ICCN ulitolewa siku ya kwanza iliyopita na mahakama kuu ya Kindu. ICCN inafurahi sana na uamuzi huu, pia inatumaini kwamba vikao kama hivyo vitafanyika mara kwa mara ili kuwa mfano kwa wote. Florence Kizalunga anatuletea maelezo zaidi. Mshakiwa ni bwana Kipuka za Katindi Onora aliyekamatwa wikendi iliyopita takriban kilomita kumi kutoka Kindu na vyombo vya usalama akiwa na pembe ya tembo aliyoshikiliwa kinyume cha sheria. Kufuatia kukamatwa kwake, isesene iliomba kusikilizwa kwa mahakama iliyotembea ili kuanzisha jukumu. Baada ya hukumu hiyo kutolewa, taasisi hiyo ilikaribisha hukumu hiyo Mikoka Kabanza Desiré mwanasheria wa ISSN Penel alisifu uamuzi huo. Sisi ya ISSN tunafurahi sana kwa sababu tangu tuko nafanya kazi ya kugombanisha watu wenye kuua nyama ndani ya mbuga ya Penel, inakuwa mara ya kwanza serikali yetu kupitia justice batupatie haki yetu, na haki yetu ni kusema kwamba wale wote wenye wanafanya kazi ya kuwinda nyama ndani ya mbuga ya nyama pale ya Lomami wanaona kwenda kusema kwamba inakatazwa na leo mmojawapo mwenye alikutikana na mapembe ya tembo kwenda kumupatia hukumu ya miaka saba na ile hukumu ya miaka saba inakuwa vile kufuatana na sheria yetu ya Kongo. Hukumu hii inakuja siku chache tu baada ya mahakimu na watumishi wa mahakama kuahidi kuchangia ufadhili wa mazingira kwa kukabiliana na ujangili. Nimeripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. <muchas> Hebu sasa tuzungumze kuhusu msanii huyu wa kike Mishu Mitongu ambaye ni mchoraji yeye, anaolewa na ni mama wa watoto watatu. Alianza kazi yake hii tangu mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu baada ya kumaliza masomo yake ya chuo kikuu katika chuo cha sanaa nzuri, ama Academy de Beaux Arts huko Lubumbashi, jimbo la Hoka Tanga. Mwaliko wetu Esther Ndalafina ndiye alizungumza na bi Mishu Mitongu. Tufate picha aliyotuchorea kupitia tafsiri ya Martial Kizabia Mungu. Michu Mitungo ni mwanamke mchoraji picha anaishi Mbujimai katika Kasai Mashariki. Ili kufanya kazi yake, Michu wakati mwingine analazimika kupanda jukwani ili kupamba kuta za nyumba hata za majengo. Anasema alikuwa akiona baba yake akipanda ngazi na akaamua pia kujaribu. Hapo Mbushimai, Michu tayari ameweka rangi kwenye majengo ya kampuni na baadhi ya nyumba za watu binafsi. Utaalamu wa mchoraji huu umemwezesha kupata baadhi ya mikataba anaongeza kusema amekwisha fanya kazi mengi katika muji huko Kabinda, Lwebo, Ngandajika, pamoja na RTL ambaye ni mshiriki wake mkuu, pamoja na Senses na Dejirad. Michu Mitungu ana mipaka. Ndoto yake ni kuwa mtaalamu katika kazi nyingine kama kuweka vigawe ama karelaj. Anawahimiza pia wanawake wengine kujifunza kazi ya mikono. Msanii huu wa uchoraji anaomba na serikali kufungua shule za kiufundi pia. Tuzungumzie Vanisaka Niki, mwanamke huyu ambaye anajitokeza kwa kazi yake ambayo haifanyiki na wanawake wengi. Yeye ni fundi viato ama cordonier na anaishi Goma. Maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanategemea ujaziri wa wanawake katika mwezi huu wa kuhimiza haki za wanawake anawahimiza wanawake kutorudia tena mazoea ya yaliyopo bali kufanya uvumbuzi ili kukabiliana na changamoto za maisha ya kila siku. Rosalie Zawadi alikutana naye mahali alipofanya kazi yake katika kitongoji cha Himbi. Tumsikilize katika chumba chake cha kazi Vanessa Kaniki anoa chombo chake akijitayarisha kutengeneza mapapa ya ngozi. Akiwa amevalia nguo zake nyeusi za kazi, anafasiria kwamba yeye apenda kazi yake hata kama watu wanakuwa na maoni mbalimbali kuhusu kazi hii. Wanamke wenzangu wananchikaka, unakutana ule mwanaume ase weye, wow, unatengeneza kiatu? Hapana, ndauza Hapo mbeleni alikuwa akiuzisha viatu vyake katika miji mbalimbali mbali ya nchi kama vile Kinshasa na Lubumbashi, ila kutokana na hali ya sasa mashariki mwa Kongo, biashara imeshuka sana. Ndio maana Vanessa Kaniki anawaomba wakaaji wa Goma kununua bidhaa mbalimbali vinavyoandaliwa mjini humu ili kuwasaidia vijana wanaojitahidi kuendelea kutumika ijapo shida wanazozipitia. Goma, Hozali Zawati. Radio Kapi. Kwa sasa tufate sehemu ya pili ya toleo hili na mwaliko wetu Rosalie Zawadi. Radio Kapi. Mwalikwa wetu leo ni Kangoli Ngoli, mmoja wa waanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali linaloangazia suala la watoto wa mitaani huko Bukavu. Shirika lao linaloitwa Bloc Citoyen Amani linaripoti kuwa watoto elfu moja mia tatu wanaishi mitaani kulingana na utafiti wao. Kangoli Ngoli anajadili maelezo ya hali hii na Jean Kasami. Wewe ni mmoja kati ya waanzilishi wa Bloc Sitoyen Amani. Mliendesha upelelezi kuhusu watoto wanaoishi barabarani hapa mjini Bukavu, na mnasema katika ripoti yenu kwamba mmegundua wako elfu kumi na tatu. Muungano wa Bloc Sitoyen Amani ilifanya uchunguzi kati ya tarehe tano Januari hadi tarehe kumi Februari mwaka wa elfu mbili makumi mbili na sita kuhusu watoto wanaoishi mitaani ama wanaoishi barabarani hapa Bukavu. Lengo la uchunguzi huu ulikuwa kuelewa sababu gani inayotatiza watoto waishi barabara na vilevile vile kujua matatizo ambao wanaoishi barabarani, muungano bloksitwaya mani. Tulitaka pia tujue matarajio ya hawa, hawa watoto e, ili kutoa suluhu za kudumu kabisa. Sasa kwa, kwa kufanya hii uchunguzi, imeonekana kwamba asilimia makumi sita ya watoto wanaokuwa barabarani waliingia humo kwa sababu ya kutengana au talaka za wazazi wao. asilimia makumi mbili E, ni watoto ambao walioshitakiwa uchawi na wakaamua wende barabarani. asilimia kumi vile vile ya watoto ambao wako barabarani wamekuwa hapo kwa ajili ya umaskini mkali sana wa familia vile vile eh, kwa mwisho kuna asilimia eh, kumi za watoto wanaoishi barabarani juu ya vurugu na mateso eh, ndani ya, ya jamii. Matarajio ya hao watoto ilikuwa nyingi kabisa. Kuna wale ambao waliamua waliosema ya kwamba wako tayari kurudi katika familia zao. Eh, kuna wengine ambao walisema kwamba wanaweza wakapokelewe katika vituo vya malezi na ulinzi e, lakini wengi kati yao watoto walitaka sana kujifunza ufundi kwa maisha bora. E, Bloksito ya amani inasisitiza sana kuimarisha upatanishi wa familia, kupambana vilevile vile na mashtaka ya uchawi, kukaza zaidi ulinzi wa watoto kuanzisha vilevile vile vituo vingine vya kurudisha na mafunzo ya ufundi kwa awa watoto. Na ni sehemu gani zaidi wanapatikana? Katika mtaa wa Ibanda, Kadutu, Bagira au katika maeneo ya pembezoni mwa mji saa vile Nyantende, Kasha na kadhalika. Watoto ambao wamepatikana barabarani mji wa Bukavu wapo idadi ya elfu moja na mia tatu na awa watoto wamepatikana zaidi kwenye mkoa wa Ibanda mahali ambayo imeitwa Nyawera, wengine wamepatikana Major Vangu, na wachacho wamepatikana Mashinji, na tena awa watoto wamekuwa wamekwisha zoea ulevi na wengine uwesharati. Mara nyingi mashirika yanayokusanya hao watoto ajili ya kuwashughulikia, yanalaumu kuona kwamba baada ya muda mchache watoto wale wanatoroka tena ndani ya vituo ambako walikuwa wanafunzwa kazi za mikono, na baadaye wanarudilia tena maisha ya barabarani. Kusudi hao watoto warudishwe vema kwenye familia zao, inafaa izo mashirika zianze kwanza kuongea na jamii, kuwafunza na kuwapa zingine shurutisho jinsi ya kuishi na ao watoto ambao wametoka ndani ya barabara. Ah, ninakushukuru asanti. Nami nakushukuru sana Bwana Mariru. Radio Kapi, Dosie en Swahili. Wataalamu makumi tatu na wawili wa afya wanaofanya kazi katika eneo la afya la Kindu wamepewa mafunzo kuhusu namna ya kuwatunza wagonjwa wanaofika katika hali mbaya na wanaohitaji matunzo kwa haraka. Mafunzo haya yaliandaliwa na kituo cha Ipokrat kwa kushirikiana na eneo la afya la Kindu. Kikao hiki cha siku tatu kililenga kuimarisha uwezo wa kiufundi na kiutendaji wa wafanyakazi hawa wa afya. Florence Kizalunga alituandalia ripoti hii. Mafunzo haya kwa madaktari, wauguzi na wakunga ama wazalishaji yaliandaliwa ili kuwapa wataalamu hao wa afya vifaa wanavyohitaji ili kufanya kazi ipasavyo. Kwa mjibu wa mratibu Dktr Ernest Amsini Safari, kikao kama na iki ilitutuma tufikie mukuiorganize ni kwa kuameliore ma connaissance ya wataalamu wa kinganga tuliona ni haiko shida kabisa, ilikuwa ni konsta kama kuna watu wanafika hospitalini na wanaweza kufa, alorke ile kifo ilipasha kukuwa kifo ya kuhepuka. Tunatumaini kama kisha hii mafunzo kunaweza kuwa mabadiliko. Kuna mna yabo ya kutumika ni nini basi iliyofunzwa katika siku hizi tatu za mafunzo. Dr Chichi Aluma Mos, mmoja wa wakufunzi, ameeleza kwa kifupi. Tuliwafunza namna gani wanaweza fikia kutunza wagonjwa wanaofika kuchumba ya urgence, wakati wagonjwa wengine wanafikaka kumweta moya ya nguvu sana. Mara zengine nibanafikia kufanya mahare kardiake koma, banaweza kureanime mutu mwenye roho inakata na kumfufua na wengine kuangalia namunaganeza kumpashia oksigene na kuyua koma, kuprendre en charge bato ya madiabete na magonjwa mbalimbali. Washiriki wanashukuru sana, wanaahidi kuboresha mbinu zao za kufanya kazi. Desire mwana Lubosha Kakwala alizungumza kwa niaba ya wenzake. Sisi tunaona inatukumbusha maneno tulisomaka zamani, na hapa inatukumbusha zaidi tena, namna mbalimbali tuwakamata wale wagonjwa wanakewa mwigligansi kwa kisi, tuwalete maisha kweili kabisa, tutabadilisha namna ya kutumika. Mwakilishi wa afisa mkuu wa matibabu wa eneo la afya la Kindu, Adrian Kakese, alieleza matumaini yake ya mabadiliko katika usimamizi wa kesi hii. formation ina faida kubwa sana, itasaidia tia kulimite ma vifo ya watu wenye wanafika na magonjwa kuma hospitali waganga wote wawezi tena kujifunza na kuprendre conscience juu ya kuweza kujere ma gestion d'urgence. Ikumbukwe kuwa mafunzo haya ni ya kwanza katika jimbo nzima la Manyema. Ripoti toka Kindu mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Mwisho wa toleo, asanti kwa kutufata.