Jambo wapendwa a wa wasikilizaji. Habari kwa kifupi: viongozi na maafisa kadhaa wa kimataifa wanashutumu chambulio la ndege zisizo za rubani lililokumba mtaa wa wakaaji huko Goma. Wachimbaji madini tisa walifariki siku ya tatu hii iliyopita katika maporomoko ya ardhi katika eneo la uchimbaji madini la safi iliyoko ndani la kibali cha Boss Mining huko Kakanda, eneo la Lubudi. Kuhusu mapambano dhidi ya uhalifu wa wanyamapori huko Manyema, mmoja wa majangili wawili waliokamatwa hivi karibuni na taasisi ya uhalifu wa mazingira ya Kongo ICCN kwa ushirikiano na vyombo vya usalama amehukumiwa kifungo cha miaka saba. Urefu wa habari hizi katika toleo hili, baki nasi mpendwa. Bum. Jambo tena, wasikilizaji wapendwa wa Redio Kapi. Asante kuichagua redio yenu ya amani ili kufata habari kupitia lugha ya Kiswahili. Kama nimeyatanguliza, hisia na hukumu zinaongezeka kutokana na chambulio la ndege zisizo za rubani lililokumba mtaa wa wakaaji huko Goma, mji wa Kivu Kaskazini unaokaliwa kwa zaidi ya mwaka mmoja na AFC M23. Shambulio hilo lilisababisha vifo vya watu tatu wakiwemo mfanyakazi wa Umoja wa Mataifa anayefanya kazi na UNICEF. Viongozi na maafisa kadhaa wa kimataifa wanashutumu vurugu hizo na wanakumbusha wajibu wa kuwalinda raia na wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu. Pia wanaomba kuheshimiwa kwa sheria za kimataifa za kibinadamu. Kwanza majibu ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Kwa kuwa mwathiriwa wa Umoja wa Mataifa alikuwa raia wa Ufaransa, Emmanuel Macron anaomba kuheshimiwa kwa sheria za kimataifa za kibinadamu na ulinzi wa wafanyakazi wanaohusika na kuleta msaada kwa raia na kupitia ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya masuala ya Afrika, Marekani inalaani shambulizi hilo ambalo linazidisha vifo vya watu mashariki mwa Congo. Washington inatoa wito kwa pande zote kwenye mizozo kuhakikisha usalama wa wafanyakazi wa kibinadamu. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, Maxime Prevot, kwa upande wake alilaani kile alichoita vurugu za kiholela na alisikitishwa na ongezeko la mashambulizi haya ambayo aliona kuwa ni ukiukaji wa usitishaji mapigano na kuzitaka pande zinazozozana kuyapa kipaumbele mazungumzo. Na kwa upande wa tume ya Ulaya, kamisha wa kudhibiti migogoro Haja Lahibib anaamini kuwa kuwachambulia raia ni uhalifu na kitendo cha kuchukiza. Hatimaye ndani ya UNICEF kuna hisia kali. Mkurugenzi mtendaji wake Catherine Russell anakariri kwamba haipashwi kuchambulia raia na wafanyakazi wa kibinadamu tuelekee jimbo la Haut-Katanga. Zaidi ya watu mia moja na makumi tano waliokimbia makao yao kutokana na vita mashariki mwa Kongo sasa wanaishi Lubumbashi. Walikusanyika siku ya tatu hii iliyopita mbele ya jengo la bunge la jimbo la Haut-Katanga. Wanashutumu hali ngumu ya maisha tangu kufika kwao mjini humo, na wanatoa wito kwa mamlaka za majimbo na mashirika ya kibinadamu kuwasaidia. Tumsikilize Paul Bya Mungu, mwakilishi wa watu hawa waliohamishwa katika sehemu hii ambayo mshiriki wetu Pola Munanga ametuchagulia kupitia Kiswahili kya Benjamin Mudumbi. Tuko hapa sisi wakimbizi wa vita ya mashariki, kwa ajili ya kuonyesha namna gani tunavyoishi hapa Lubumbashi, mahali tulipo, karibuni sasa miaka miwili, bila msaada tangu tukimbie vita na kupatikana mahali hapa. Tunataka serikali ya mkoa na hata serikali yetu ya kitaifa waweze kutusaidia kwa sababu tangu tufike hapa hatuna makao, na hali hiyo inatuumiza sana. Kila siku maisha ya watoto wetu yako hatarini, kwa sababu ya hali tunayopitia, watoto wetu wanakuwa wagonjwa kila wakati. Hata nyumba zetu zimeharibika kabisa, kwa sababu ya mvua. Nimeshatuma barua kwa wenye mamlaka, lakini mpaka sasa hakuna jibu kamili. Kweli wawezi kutusaidia, watupatie yale tunavyoomba, kama vile msaada wa kipesa. Tutawezaje kupata uwezo wa kupata nyumba za kuishi? Tutawezaje kupata chakula? Tutawezaje kupata hata vifaa vya kulalia na hata matunzo pia? serikali iweze kutusaidia. Hebu sasa tugeukie ripoti hii mpya kutoka kwa shirika lisilo la kiserikali la kimataifa Human Rights Watch iliyotangazwa siku ya tatu hii kuhusu kupotea kwa watu mjini Kinshasa. Shirika hili linasema tangu mwezi wa tatu mwaka elfu mbili makumi mbili na tano iliyopita vikosi vya usalama vya Congo vimehusika na kupotea kwa watu wengi katika mji wa Kinshasa, mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na maeneo yanayozunguka. Human Rights Watch inasema imerikodi kesi kumi na saba za watu ambao walikuwa wa riwa wa kutowekwa kwa nguvu au kupotea katika mwaka uliopita, na imeeleza kuwa watu ni wengi zaidi ya kesi ambazo zinajulikana wengi wa watu hawa waliopotea walipatikana mara nyingi miezi kadhaa baadaye wakiwa kizuizini katika baraza la kitaifa la ulinzi la mtandao CNC ambalo liliwakamata kiholela na kuwaweka kizuizini pamoja na polisi wa kitaifa wa Congo na Garde Republicaine. Kati ya mwezi wa saba mwaka jana na mwezi wa tatu wa mwaka huu tulimu, Human Rights Watch ilizungumza na zaidi ya wa watu makumi tatu na nne wakiwemo wafungwa tisa wa zamani wa CNC na jamaa kumi na moja ya wafungwa. Human Rights Watch, haikutoa majina ya waliohojiwa ili kuhakikisha usalama wao. Wafungwa wa zamani walieleza kuwa askari walikuwa wamevaa sare za walinzi wa jamhuri na polisi wa kitaifa pamoja na maofisa waliovalia kiraia walifanya ukamataji huo na wengi kati yao walichukuliwa usiku kufungwa macho wakati wa kusafirishwa au kati ya vituo vya kizuizini vya CNC. Walisema kwamba hawakupewa hati za kukamatwa na hawakupata ruhusa ya kupata mawakili. Nchini Kolwezi, wachimbaji madini tisa walifariki siku ya tatu hii iliyopita katika maporomoko ya azi katika eneo la uchimbaji madini la Safi liliyoko ndani ya kibali cha Bos Mining huko Kakanda, eneo la Lubudi. Idadi ya waliofariki ambayo bado ni ya muda ilithibitishwa na huduma ya usaidizi na ulinzi wa wachimbaji wa kisanaa Saimape kwa kifupi. Na hatua hii mpya ambayo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepiga katika usindikaji wa ndani wa rasilimali zake za madini, serikali ya Kongo ilizindua rasmi kiwanda cha kwanza cha kusafisha dhahabu nchini humo huko Kalimi, mkoa wa Tanganyika, siku ya tatu iliyopita tarehe kumi na moja ya mwaka tulimo. Kiwanda hiki ni matokeo ya ushirikiano kati ya kampuni ya umma DRC Gold Trading SA na Lunga Mining na kina uwezo wa kutoa kilo mia tano hata mia sita za dhahabu kwa mwezi, na itashughulikia mnyororo mzima ya thamani kutoka kwa ununuzi wa dhahabu mbichi hadi usafisaji na utengenezaji wa lengo. Kulingana na waziri wa madini Louis Watum Kabamba, miundombinu hii inaashiria hatua kubwa ya maendeleo kwa sekta ya dhahabu ya Kongo. Hasa itahakikisha ufuatiliaji bora wa dhahabu na kutoa bei nzuri kwa wachimbaji wadogo kuhusu mapambano dhidi ya uhalifu wa wanyamapori huko Manyema, mmoja wa majangali wawili waliokamatwa hivi karibuni na taasisi ya uhifadhi wa mazingira ya Kongo CNC kwa kushirikiana na vyombo vya usalama amehukumiwa kifungo cha miaka saba. Uamuzi huu wa kwanza wa kuunga mkono ICCN ulitolewa siku ya kwanza iliyopita na mahakama kuu ya Kindu. ICCN inafurahi sana na uamuzi huu, pia inatumaini kwamba vikao kama hivyo vitafanyika mara kwa mara ili kuwa mfano kwa wote. Florence Kizalunga, anatuletea maelezo zaidi. Mshakiwa ni bwana Kipuka za Katindi Onora aliyekamatwa wikendi iliyopita takriban kilomita kumi kutoka Kindu na vyombo vya usalama akiwa na pembe ya tembo aliyoshikiliwa kinyume cha sheria. Kufuatia kukamatwa kwake isesene iliomba kusikilizwa kwa mahakama iliyotembea ili kuanzisha jukumu. Baada ya hukumu hiyo kutolewa, taasisi hiyo ilikaribisha hukumu hiyo Mikoka Kabanza Desiré mwanasheria wa ICSN Penel alisifu uamuzi huo. Sisi ICSN tunafurahi sana kwa sababu tangu tuko nafanya kazi ya kugombanisha watu wenye kuua nyama ndani ya mbuga ya Penel, inakuwa mara ya kwanza serikali yetu kupitia justice batupatie haki yetu, na haki yetu ni kusema kwamba wale wote wenye wanafanya kazi ya kuwinda nyama ndani ya mbuga ya nyama pale ya Lomami wanaona kwenda kusema kwamba inakatazwa na leo mmojawapo mwenye alikutikana na mapembe ya tembo wenda kumupatia hukumu ya miaka saba, na ile hukumu ya miaka saba inakuwa vile kufuatana na sheria yetu ya Kongo. Hukumu hii inakuja siku chache tu baada ya mahakimu na watumishi wa mahakama kuahidi kuchangia ufadhili wa mazingira kwa kukabiliana na ujangili. Nimeripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. <tune> Hebu sasa tuzungumze kuhusu msanii huyu wa kike Mishu Mitongu ambaye ni mchoraji yeye, anaolewa na ni mama wa watoto watatu. Alianza kazi yake hii tangu mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu baada ya kumaliza masomo yake ya chuo kikuu katika chuo cha sanaa nzuri, ama Academie de Beaux-Arts, huko Lubumbashi, jimbo la Haut-Katanga. Mwaliko wetu Esther Ndalafina ndiye alizungumza na bi Mishu Mitongu, tufate picha aliyotuchorea kupitia tafsiri ya Martial Kizabia Mungu. Michu Mitungo ni mwanamke mchoraji picha anaishi Mbujimai katika Kasai Mashariki. Ili kufanya kazi yake, Michu wakati mwingine analazimika kupanda jukwani, ili kupamba kuta za nyumba hata za majengo. Anasema alikuwa akiona baba yake akipanda ngazi na akaamua pia kujaribu. Hapo Mbushimai, Michu tayari ameweka rangi kwenye majengo ya kampuni na baadhi ya nyumba za watu binafsi. Utaalamu wa mchoraji huu umemwezesha kupata baadhi ya mikataba. Anaongeza kusema amekwisha fanya kazi mengi katika muji huko Kabinda, Lwebo, Ngandajika, pamoja na RTL ambaye ni mshiriki wake mkuu, pamoja na Senses na Dejirad. Michu Mitungu ana mipaka, ndoto yake ni kuwa mtaalamu katika kazi nyingine kama kuweka vigawe ama karelaje. Anawahimiza pia wana wake wengine kujifunza kazi ya mikono. Msanii huu wa uchoraji anaomba na serikali kufungua shule za kiufundi pia. Tuzungumzie Vanesa Kaniki, mwanamke huyu ambaye anajitokeza kwa kazi yake ambayo haifanyiki na wanawake wengi. Yeye ni fundi viato ama kordonier na anaishi Goma. Maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanategemea ujasiri wa wanawake. Katika mwezi huu wa kuhimiza haki za wanawake, anawahimiza wanawake kutorudia tena mazoea yaliyopo, bali kufanya uvumbuzi ili kukabiliana na changamoto za maisha ya kila siku. Rosalie Zawadi alikutana naye mahali alipofanya kazi yake katika kitongoji cha Himbi. Tumsikilize. Katika chumba chake cha kazi Vanessa Kaniki anoa chombo chake akijitayarisha kutengeneza mapapa ya ngozi. Akiwa amevalia nguo zake nyeusi za kazi, anafasiria kwamba yeye apenda kazi yake hata kama watu wanakuwa na maoni mbalimbali kuhusu kazi hii. Wanamke wenzangu wananchikaka me quand je suis devant un homme, unakutana ule mwanaume ase weye, wow, unatengeneza kiatu? Hapana, ndauza Hapo mbeleni alikuwa akiuzisha viatu vyake katika miji mbalimbali ya mbali nchi kama vile Kinshasa na Lubumbashi, ila kutokana na hali ya sasa mashariki mwa Kongo biashara imeshuka sana. Ndio maana Vanessa Kaniki anawaomba wakaaji wa Goma kununua bidhaa mbalimbali vinavyoandaliwa mjini humu ili kuwasaidia vijana wanaojitahidi kuendelea kutumika ijapo shida wanazozipitia Goma. Rosali Zawadi, Radio Kapi. Tumefika wakati wa kufata kipindi kya pili kya toleo hili na mwalikwa wetu mark marofimbo. Radio Kapi jiboni turi kituo cha utafiti Yeremaya ilitoa maonyesho iyuma uliopita mjini Bunia ya vitabu vya ukarasa ya mia tatu kwa maadhibisho ya watoto kuwaweka mbali na madhara ya uharibifu mkali inayoripotiwa huko Ituri tangu mwaka 1911 nini kushika katika kitabu hiki ya maadhibisho kwa watoto je? Merci Amuda Baba, mtaalamu wa utafiti kunako kituo hiki cha Yeremaya, alijadiliana na Isak Remo Yope. Profeseur Amuda Baba leo kulikuwa publication ya kitabu kwa ajili ya watoto kitu gani kabisa mnaiongelea katika hiyo kitabu ile kitabu ilitokea kufuatana na utafuti na ileta rekomandasio fulani Costa zaidi ilikuwa ile vita konflit ku Ituri toka 1911 mpaka ile ya 2017 kuna preske e sikle ya munani tuko ndani hii ya konflit sasa tuliketi kuniva santre Jeremy kwa kuchunguza kama kitu gani inafanya ile ya konfli inarejea mara mingi. Kisha ile utafuti ukapata mambo mengi, lakini mambo moja alikuwa ya Kifaransa, wanasema transmission intergenerationelle de la culture de violence. Toto amezaliwa katika jamaa, wanamwambia mambo fulani fulani yanaelekea kutokuelewana na mtoto anakamata saa kweli. Sasa ile kutokana na pale, ndio centre geremili waza kama tunapasha kata ile sikle ya, ya violence sikle ya konfli sikle ya mauaji inaweza kufanya nini. Kuna rezulta kubwa tulipata, akumbi ilikuwa vizuri Tunainvesti ndani ya watoto na njia ya kwanja, kufuatana na ile utafuti, tuwazie kitabu moja inasaidia watoto wanafahamu mambo fulani fulani, kufuatana na hali yetu ya Ituri, ile itarepondre kumaexigence kumarealite zetu za Ituri. Ile kitabu inazungumzia nini kabisa yenyewe? Unaona kwamba inaweza saidia maisha watoto na kubadilisha tabia zao. Nazungumzia mambo mengi, ya kwanja nasumuzia mambo ya ukovu, nasumulia pia mambo ya matabia mbaya, na kifaransa wanasema anti valeur, unasema mambo ya kuchunga mazingira, inaongea juu ya patriotisme eh, kwa kupenda nchi, juu mtoto komea na hali ya kupenda nchi yake, na inasimulia mambo ya kazi kiliture ya kupenda kutumika mm-hmm, na ingine anasimulia juu ya mambo naelekea entrepreneuria par exemple, namna gani mtoto unapasha kamata responsabilite ya maisha yake kupitia makazi kidogo kidogo, naa juu ya kutransforme maisha ya mtoto. Hii kitabu inaelekea watoto ya umri ya mwaka gapi? Zaidi kwa watoto wa mwaka tatu nne, en principe eh, naendelea mpaka mwaka kumi na tano. Kwa nini tunasimamia pale? Kwa sababu kuna utafiti fulani inaonyesha kati nataka badilisha mtoto, wakati mzuri ya kutumika na mtoto ni wakati mtoto anakuwa chini ya mwaka kumi na tatu kako maksimum kumi na tatu kama iko na chini ya kutoka mwaka tatu ine mpaka kumi na tatu kuna ginsi ya kubadilisha mtoto vizuri, kufuatana na hali ya akili na hali ya kufata mambo fulani fulani, naelekea maisha namna gani. Hiyo kitabu inaweza kuleta mabadiliko ili vita iweze na kukoma katika jimbo la Ituri na katika mashariki ya Kongo, wenyewe wanafanya vita ni vijana. mewa vijana jana walikuwa watoto na akose awakukua expose kwa mafundisho kama ile, kama alijua mbele kwa sababu kitu inaelekea, par exemple patriotisme, kwa kupenda nchi na kama alifata mafundisho juu ya mapendo juu ya nchi mbele vizuri, kisi inaandikiwa katika ile kitabu akumbi kama ange lifata ile wa group eh, wa group wanafanya vita, donc itasaidia sana, kwa sababu itaepusha toto wakati anakomala anajua responsabilite yake kuchunga mazingira anajua responsibility yake juu ya kuchunga mali ya watu anajua responsibility yake juu ya mapendo e, eh, kupenda inchi na kupenda kujipenda na kupenda jirani kwa sababu ana mtoto atafahamu ke watu wote waliumbwa kwa sura ya Mungu, na kama anafahamu ile vizuri kupitia ile manini ma, mafundisho atia ataepusha kufanya jambo yenye napasha fanya mwanje yake mbaya. Mafundisho yenye napangwa katika ile kitabu itakontribute zaidi kwa kugeuza hali kichwa ya mtoto na kushughulikia mambo yote yenye inaelekea inchi, matendo yote atafanya Itakuwa matendo ya responsabilite kufuatana na mji, kufuatana na, na nchi yetu ya Kongo. Namna gani nyinyi mtafanya? Kwa strategy gani yenye mmekusudia ili watu wote wafikie kuelewa mafundisho naoka katika hiyo kitabu? Strategy kubwa kisha ile programu ya leo, tutakuwa na programu ya walimu ya Ecole de Dimanche kabisa, kuingia kwa kindani ndani ya ile kitabu kufahamu kila mafundisho nakuwa ndani ya ile kitabu na metodoloji yenyewe wataitumizia, na kwa ile tutafanya yenyewe Kifaransa wanasema formation de formateur. Donc watafunza walimu wenyewe wataenda kufundisha sasa ndani ya makanisa zao na mbalimbali. Mbali ya pale, kutakuwa maprogramme kwa radio, kutakuwa maprogramme kwa reseaux sociaux ya kupitisha ile message. Kwanza tumika hata na coordination provinciale ya jeunesse kuona gisi gani kwa kazi yabo mateme fulani fulani wanapasha rudilia kuongelelea. Donc kuna kuwa manjia kama hizi ndio tuliwa yenye tunapasha itumizia juu ile message iguze watu mbalimbali, na kama inaguza watu mbalimbali akumbi, tutakata ile ginsi ya konflikt kuendelea ku generation na generation zingine. Professeur Mudababu tunashukuru. Na mimi nashukuru, asante sana. dossier en soi Radio Okapi ni kipi kuwafundisha watoto wa Kongomani kutolea thamani nywele zao za uumbaji katika mazingira ya urembo ambao manywele zinazotengenezwa zinapiga ngoma mjini? Hii ni changamoto kubwa ambapo Bisuki Mulekia katika kitabu chake kitwayo Taji Changu Fupi alikionyesha hivi majuzi mjini Goma. Nampa Bi B, Wazali Zawadi, nafasi kwa maelezo kamili katika makala yetu ya siku. Karibu Wazali. Kitabu hiki kitatusaidia kuona uzuri wetu kama wa Afrika, alisema Bwana Bukasa, kiongozi wa chama cha waandishi wa Kivu Kaskazini alipoonyesha rasmi kitabu cha Soki Mulekia. Yeye apendelea kuona mabinti wetu wanafurahia uzuri wao wa asili kamata na nywele hapo, sio kama ile ndio wanataka kama ni kabelo kama ni nini, na meche bana shusha chini ku mugongo, inafikia hapo basi, pantalon ni nzia basi, bakiacha vala vile, bana jiona ndio banakuwa bazuri. Basi sasa watu wanajiuliza, est ce que ima cheveux naturels, ile nywele tu ya naturel ayo ishikwa na ayo ya bazuri, lakini ndio ya haya na ile nyingine ndio ya bazuri. ah ah na kuionyesha bote yao. Watu wengi hawakubali nyele zao sababu hawakupata mafasirio kuhusu namna ya kuzichunga, na kitabu hiki ni kama jibu, asema Annette Vivuya anayekuwa na kituo mjini Goma cha matunzo ya nyele za Kiafrika na ni yeye aliyesoma wa kwanza kitabu hiki, wakati tunaona mtoto anafika Kwa upande wake mwandishi wa kitabu hiki anawahimiza wazazi kupenda nywele zao za asili ili watoto wao wazipende pia. biso kimulekia, wa mingi wanazania kuwa na nywele ni kukuwa na nywele tu zeziko mrefu. Unaweza kuwa na nywele zeziko za mfupi, lakini ziko a bon sante, ni nywele enye haa, haina maprobleme ya shiti wala zikwe na washa. Unasikia huko tu alezi na nywele yako shauri ni moya, ni, ni kujua namna gani, vitu gani tunaweza tumia juu ya nywele zetu ili tuzigardea bonne sante, parce que haiko kila produit ndio tunaweza tia mkichwa na rutini ama matabia ya kutengeneza nywele tunapashwa zijua, na ndio maana hiyo kitabu enye tuliandika inasaidia deja wale watoto kujua vitu kidogo kidogo, namna gani wanaweza kuchunga nywele yapo isikuwe, par exemple, ngufungufu, kitu gani wanaweza tia ili isaidie nywele ikwe nuri, Uh, wala ikwe proteje ili nywele iko mali na unaifurahia. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Mwisho wa toleo, asante kwa kutufata.