Mjambo, wasikilizaji wapendwa, kifupi kia habari. Tume kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Zambia na shirika la umoja wa mataifa linalohudumia wakimbizi HCR imemaliza mkutano wake wa tisa mjini Kananga. Mtekwa nyara mmoja alikamatwa upande wa, wa hospitali ya Pax akibeba mtoto wa miezi tatu katika mfuko Gari kubwa zote za makontena ambazo zimevuka mipaka ya tani zilizoidhinishwa zimekatazwa kutembea kwenye barabara zinazoendelea kujengwa katika mji wa Beni. Urefu wa habari hizi katika toleo hili, baki nasi mpendwa. Jambo tena kwa nyinyi wote mnaotufata kupitia Redio Kapi, asante kushiriki nasi katika toleo hili la habari za Kiswahili. Kama vile nimewatanguliza siku ya ene hii iliyopita, mjini Kolwezi katika jimbo la Lwalaba, tume kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Zambia na shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi HCR imemaliza mkutano wake wa tisa kwa siku tatu. Washiriki walizungumza kuhusu masuluhisho endelevu kwa wakimbizi elfu sabini na mbili wa Congo wanaoishi Zambia, kwani siku zijazo wakimbizi hawa wataanza kurudishwa. Tumsikilize Dr Pierre Achom, mwakilishi wa HCR injini Congo, anazungumza kupitia kipaza sauti kya Polin Munanga na Jean Kasami anatutafsiria. Lengo la kikao ni ajili ya kufikiri sote pamoja jinsi ya kuanzisha harakati za kurejesha wakimbizi wa kongomani walio nchini. Mpango ulianzishwa zamani, lakini ulisitishwa mwaka 2 na tano kwa sababu za sa kiufundi, ilibidi basi pande tatu zikae tena pamoja kusudi zifikiri uwezekano mpya wa kuanzisha tena vuguvugu na kurudisha wakimbizi. Nazo pande husika ni UNHCR, DRC na Zambia. nous avons, na tumefikia patano, utatumika ripoti kuhusu namna kazi itaendeshwa. Upande wa Kananga jimboni Kasai Central asubuhi ya siku ya ene hii iliyopita, mtu mmoja ambaye alikuwa akibeba mtoto katika mfuko alikamatwa karibu ya hospitali ya Parks. Kulingana na vyanzo, mwanaume huyo alikuwa amembeba mtoto wa miezi mitatu ambaye alikuwa ametoka kumteka nyara. Baada ya kukamatwa, wananchi wa eneo hilo waliwaita polisi na wakafika haraka. Mashirika ya kutetea haki za watoto huko Kasai Central yanawataka wazazi na serikali kuimarisha hatua za ulinzi wa watoto. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Andre Katende Ngala Mulume iliyotafsiriwa na Martial Kizabya Mungu. Mama wa mtoto anafafanua kwamba alishiriki katika kazi za usafi wa mji pamoja na wanawake wengine katika kata ya Kamayi katika eneo la El Michel ambapo aliweka mtoto wake akiwa amelala kivuluni. Hapo ndipo kinachozaniwa kwamba mwizi amemtoza mtoto kulingana na madaktari wa hospitali hospitali ya polisi, mtoto yupo salama na hawezi kuumizwa. Lakini kutokana na kuongezeka kwa visa vya utekaji nyara huko Kasai ya Kati, kordonata wa Lizadel anawaomba wazazi pamoja na mamlaka kuongeza tahadhari na kuhakikisha usalama wa watoto. Hivi karibuni, mwanafunzi wa Iste Mekananga alikuwamo kwenye mto Lulua baada ya kutelemewa pamoja na marafiki zake wawili walipokuwa wakirudi kutoka masomo. Alifanikiwa kutoroka, lakini marafiki zake walitoroshwa na watekaji wao. Tunarudi Kinjasa. washa ya kupitisha ramani ya njia ya ulinzi wa watoto kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na sita ilimalizika siku ya ine hii iliyopita tarehe kumi na mbili mwezi tulimo mjini Kinjasa kwa muda wa siku tatu wataalamu kutoka kikundi cha kazi cha Umoja wa Mataifa pia serikali ya Kongo walikutana ili kuandaa mpango kazi wa kuongeza uelewa wa umma kuhusu swala la kulinda haki za watoto. Mpango huu pia unajumuisha kwa mwaka huu kutokomeza uandikishaji watoto katika makundi yenye silaha na mapambano dhidi ya ukatili dhidi ya haki za watoto. Jimboni Ituri, maeneo ya afya ya Habu na Kambala katika eneo la Mahagi yamepokea msaada wa dawa na vifaa vya kazi kutoka kwa UNICEF kupitia mpango wa kukuza huduma ya afya ya msingi, PP SSP kwa kifupi meneja wa mradi anaeleza kwamba kupitia usaidizi huu wakimbizi na wenyeji katika vijiji kadhaa watapata matunzo kwa bure. Magonjwa yote yatatibiwa bila malipo, hata kesi ngumu ambazo zitatumwa kwenye hospitali za Ame na Kambala kulingana na Jose Kiamanja, meneja wa mradi katika shirika PPSSP. Mpango huu pia unatoa huduma kwa wagonjwa wanaokabiliwa na ukosefu wa chakula bora ama utapiamlo tunarudi mji mkuu Kinjasa. Madaktari na wauguzi kutoka kliniki Ngalema walifanya kampeni ya uhamasishaji siku ya ine hii iliyopita mjini Kinjasa chini ya mada uzee wa afya. Ni ushirikiano kati ya chama cha Jemenu na kliniki Ngalema. Lengo la kampeni hii lilikuwa kujadili mapambano dhidi ya magonjwa yanayohusiana na umri. Wanachama kadhaa wa wafanyakazi wa matatibu walizungumza kuhusu njia za kupambana na kutengwa kwa wazee na kuhakikisha uzee wenye heshima kwa wamama. Tuelekea tena jimbo la Kivu Kaskazini. Wanachama wa chama cha watu wenye ulemavu wa viungo inayoitwa Tuungane walikusanyika siku ya nne hii iliyopita kwenye uwanja wa michezo wa walemavu mjini Goma. Wakati wa mkusanyiko huu, walishutumu kutengwa kwa jamii ambao wanakabiliana nayo, kwani inazuia kufikia uwezo wao kamili. Kupitia mchezo ya mpira wa vikapu ya viti vya magurudumu, walitoa taarifa ya utetezi wakiomba haki ya kweli na ufikiaji sawa kwa fursa. Rosalie Zawadi anatuletea maelezo zaidi. <tutu> Katika uwanja wa michezo wa walemavu wa Goma, wachezaji wa kike walishiriki mchezo pamoja na wenzao wanaume. Justine mvukiehe mwenye umri wa miaka kumi na kenda ni mmoja wa wachezaji mabinti waliokuwa uwanjani. Yeye ashuhudia kwamba zaidi ya mafaa ya kiafya, mechi hizi zinamsaidia kujiaminia Niko mlemavu wa kuzaliwa. Ulemavu yangu ni mgulu moya ya mrefu na ingine ya mfupi. Kukiacheza inanisaidia, savile, mishipa, kama Ilikuwa ilikuwa haibu shake meski nilikia cheza make, nikaanza sikia mishipa inaanza kuwa bie, make mnajisikia furaha mwili mbele. Nifiki hapa siku, nilikuwa tu sia jikutana na wenzangu, nilikuwa nawazaka siezi weza kitu jumie niko mulemavu, kisha sai nilikia jikutana na wenzangu nikaona eh, minezi weza kumbe kitu ndiyo maana anawaalika wanawake na mabinti wenye ulemavu kujiunga na wengine ili wapate maelekezo ya kazi ambayo yaweza kuwasaidia Wanawake walemavu wa Goma wanaomba juhudi yao ndiyo ionekane badala ya tofauti zao, ili waweze pia kuchangia katika maendeleo. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Okapi nchini Beni gari kubwa zote za makontena ambazo zimevuka mipaka ya tani zilizoidhinishwa sasa zimekatazwa kutembea kwenye barabara zinazoendelea kujengwa katika mji. Wamzi huu umeandikwa katika waraka uliotolewa kwa tarehe sita mwezi huu wa tatu, na mamlaka ya jimbo. Chama cha madereva wa Kongo Aseko kilikaribisha hatua hiyo kikiamini itasaidia kulinda miundombinu ya barabara inayoendelea kujengwa. Shirikisho la biashara za Congo FEK pia lilikubali uamzi huo, lakini linakataa kutoa maoni zaidi. Pia habari hii kutoka jimbo la Chopo. Mwanahabari Serge Sindani hadi sasa anafungwa chini ya ulinzi wa idara za usalama huko Kisangani tangu zaidi ya juma moja. Mwanzoni hakupata ruhusa ya kuzungumza na watu, lakini sasa wakili wake ameruhusiwa kuzungumza naye. Wakili Christian Kambi anaeleza kuwa mteja wake anahutumiwa kushirikiana na uwasi wa M23, shtaka ambalo anakataa, na anatumaini kwamba kwa juhudi za pamoja Serge Sindani ataachiliwa hivi karibuni. Kwa sasa, tufate sehemu ya pili ya toleo hili pamoja na mwalikwa wetu Mark Marofimbo. En jiboni Ituri, kituo cha utafiti Yeremaya ilitoa maonesho iyuma iyuma uliopita mjini Bunia ya vitabu vya ukarasa y mia tatu kwa madibisho ya watoto kuwaweka mbali na madhara ya uharibifu mkali inayoripotiwa huko Ituri tangu mwaka 1911. Nini kushika katika kitabu hiki ya maadibisho kwa watoto? Dieu Merci Amuda Baba, mtaalamu wa utafiti kunako kituo hiki cha Yeremaya, alijadiliana na Izakaria Moyope profeseur a muda baba leo kulikuwa publication ya kitabu kwa ajili ya watoto kitu gani kabisa mnaiongelea katika hiyo kitabu ile kitabu ilitokea kufuatana na utafiti na ileta rekomandation fulani kosta zaidi ilikuwa ile vita konfli kuituri toka 1911 mpaka ile ya 2017 kuna preske sikle ya munani tuko ndani hii ya konfli sasa tuliketi kunivua santre jeremi kwa kuchunguza kama kitu gani inafanya ile sikle ya konfli inarejea mara mingi. Kisha ile utafuti ukapata mambo mengi, lakini mambo moja alikuwa ya Kifaransa wanasema transmission intergenerationelle de la culture de violence. Mtoto amezaliwa katika jamaa, wanamwambia mambo fulani fulani yanaelekea kutokuelewana, na mtoto anakamata saa kweli. Sasa ili kutokana na pale liwaza, na pale ndio centre geremeli waza kama tunapasha kata ile sikle ya, ya violence, sikle ya conflict, sikle ya mauaji inaweza kufanya nini. Kuna resultat kubwa tulipata, akumbi ilikuwa vizuri tunainvesti ndani ya watoto na njia ya kwanja. Kufuatana na ile utafuti, tuwazie kitabu moja inasaidia watoto wanafahamu mambo fulani fulani, kufuatana na hali yetu ya Ituri, ile itarepondre kumaexigence kumarealite zetu za Ituri. Ile kitabu inazunguzia nini kabisa, nyewe, unaona kwamba inaweza saidia maisha watoto na kubadilisha tabia zao? Nazunguzia mambo mengi. Ya kwanja, nasumuzia mambo ya ukovu, nasumulia pia mambo ya matabia mbaya, na kifaransa unasema antivalere, kunasema mambo ya kuchunga mazingira, inaongea juu ya patriotisme eh, kwa kupenda nchi juu mtoto komea na hali ya kupenda nchi yake na inasumulia mambo ya kazi kiltire ya kupenda kutumika na ingine anasumulia juu ya mambo naelekea entrepreneuria par exemple namna gani mtoto unapasha kamata responsabilite ya maisha yake kupitia makazi kidogo kidogo na yajifu juu ya kutransforme maisha ya mtoto hii kitabu inaelekea watoto ya umri ya mwaka gapi zaidi kwa watoto wa mwaka tatu nne eh, ya principe naendelea mpaka mwaka kumi na tano kwa nini tunasimamia pale kwa sababu kuna utafuti fulani nilionyesha tunataka badilisha mtoto, wakati mzuri ya kutumika na mtoto ni wakati mtoto anapoa chini ya mwaka kumi na tatu, kako maximum kumi na tatu, kama iko na chini ya kutoka mwaka tatu ine mpaka kumi na tatu, kuna ginsi ya kubadilisha mtoto vizuri kufuatana na hali ya akili na hali ya kufata mambo fulani fulani, naelekea maisha namna gani. Hiyo kitabu inaweza kuleta mabadiliko ili vita iweze na kukoma katika jimbo la Ituri na katika mashariki ya Kongo? wenyewe wanafanya vita ni wa vijana mewa vijana jana, Me jana walikuwa watoto na akose awakukua expose kwa mafundisho kama ile, kama alijua mbele, kwa sababu kitu inaelekea, par exemple patriotisme, kwa kupenda nchi. Na kama alifata mafundisho juu ya mapendo juu ya nchi mbele vizuri, kukingisi inaandikiwa katika ile kitabu akumbi, kama ange alifata ile wa group eh, wa group wanafanya vita, donc itasaidia sana, kwa sababu itaepusha toto wakati anakomala, anajua responsabilite yake, anajua kuchunga mazingira, anajua Take, anajua responsabilite yake juu ya kuchunga mali ya watu, anajua responsabilite yake juu ya mapendo e, kupenda nchi na kupenda kujipenda na kupenda jirani, kwa sababu ana, mtoto atafahamu ke watu wote waliumbwa kwa sura ya Mungu, na kama anafahamu ile vizuri kupitia ile manini ma, mafundisho atia ataepusha kufanya jambo nyee napasha fanya mwenjake mbaya. Mafundisho yenyewe napangwa katika ile kitabu ita kontribue zaidi kwa kugeuza hali kichwa ya mtoto na kushughulikia mambo yote nyee inaelekea nchi, matendo yote atafanya itakuwa matendo ya responsabilite kufuatana na na mji kufuatana na, na nchi yetu ya Kongo. Namna gani nyinyi mtafanya, strategy gani yenye mmekusudia ili watu wote wafikie kuelewa mafundisho yanayokuwa katika hiyo kitabu? Strategy kubwa kisha ile programu ya leo, tutakuwa na programu ya walimu ya Ecole de Dimanche kabisa, kuingia kwa kindani ndani ya ile kitabu kufahamu kila mafundisho na kwa ndani ile kitabu na metodoloji yenyewe wataitumizia, na kwa ile tutafanya yenyewe, Kifaransa wanasema formation de formateur donc, watafunza walimu wenyewe, wataenda kufundisha sasa ndani ya makanisa zao na mbalimbali hapa pale. Kutakuwa ma programme kwa radio, kutakuwa ma programme kwa rezo sociaux ya kupitisha ile message. Kwanza tumika hata na coordination provinciale ya jeunesse kwaona gisi gani kwa kazi yabo mateme fulani fulani wanapasha rudilia kuongelelea, donc, kunakuwa manjia kama hizi ndio tuliwa nye tunapasha itumizia juu ile message iguze watu mbalimbali, na kama inaguza watu mbalimbali akumbi, tutakata ile ginsi ya konflikt kuendelea ku generation na generation zingine. Professeur Mudababa, tunashukuru na mimi nashukuru, asante sana. Dossier en Swahili. Ni kipi kuwafundisha watoto wa Kongomani kutolea thamani nywele zao za uumbaji katika mazingira ya urembo ambao manywele zinazotengenezwa zinapiga ngoma mjini. Hii ni changamoto kubwa ambapo Bisuki Mulekia katika kitabu chake kitwayo Taji Changu Fupi alikionyesha hivi majuzi mjini Goma. Nampa bi Wazali Zawadi nafasi kwa maelezo kamili katika makala yetu ya siku karibu Wazali. Kitabu hiki kitatusaidia kuona uzuri wetu kama wa Afrika, alisema Bwana Bukasa, kiongozi wa chama cha waandishi wa Kivu Kaskazini alipoonyesha rasmi kitabu cha Soki Mulekia. Yeye apendelea kuona mabinti wetu wanafurahia ya uzuri wao wa asili. Kamata manywele hapo, sio kama ile ndio walitaka, kama kama ni tabelo kama ni nini, na mesh bana shusha chini kumgongo, inafikia hapo kwa sababu pantaloni inaanzia. Basi bakisha vala vile bana jona, ndio bana kuwa bazuri. Basi sasa sasa, moto ya kujiuliza est-ce que ima cheveux naturels, ina nywele tu ya naturel, ayo jukwa na ayo ya mzuri baki ndio ya haya, na ile nyingine ndio ya mzuri a a Watu wengi hawakubali nyele zao sababu hawakupata mafasirio kuhusu namna ya kuzichunga, na kitabu hiki ni kama jibu, asema Annette Vivuya, anayekuwa na kituo mjini Goma cha matunzo ya nyele za Kiafrika, na ni yeye aliyesoma wa kwanza kitabu hiki. Wakati tunaona mtoto anafika, mimi tuson tushakuwa traumatize na fason do tunatretaka cheve zetu Kwa upande wake mwandishi wa kitabu hiki anawahimiza wazazi kupenda nywele zao za asili ili watoto wao wazipende pia. Biso kimulekya wa mingi, wanazania kuwa na nywele ni kukuwa na nywele tu zeziko mrefu. Unaweza kuwa na nywele zeziko za mfupya, lakini ziko en bonne sante, ni nywele enye ha, haina maprobleme ya chute wala zikwe na washa. Unasikia huko tu alezi na nywele yako, shauri ni moya, ni kujua namna gani vitu gani tunaweza tumia juu ya nywele zetu ili tuzigarde a bonne sante, parce que haiko kila produit ndio tunaweza tia mkichwa. Na rutini ama matabia ya kutengeneza nywele tunapasha zijua, na ndio maana hiyo kitabu enye tuliandika inasaidia deja wale watoto kujua vitu kidogo kidogo, namna gani wanaweza kuchunga nywele yabo isikue par exemple ngufungufu ngufu. Kitu gani wanaweza tia ili isaidie nywele ikwe nuri, uh, wala ikwe protege ili nywele iko mali na unaifurahia. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Mwisho wa toleo, asante kwa kutufata, kwa herini.