Baada ya kukataa kutumika kwa madereva wa teksi na mabasi siku ya kwanza hii iliyopita, mjini Kinshasa, madereva wachache wamerudi kazini siku ya pili hii. Katika jimbo la Ituri, zaidi ya watu kumi wameuawa na nyumba zimechomwa katika shambulio la watu wasiojulikana wenye silaha, huko Babeswa katika eneo la Mambasa. Jimboni Kasai Oriental, mahakama kuu ya Mbujimai imefungwa tangu siku ya kwanza hii iliyopita. Urefu wa habari katika toleo hili, baki nasi mpendwa. A mjambo tena, wapendwa wasikilizaji. Asante kushiriki nasi tena katika toleo hili la habari za Kiswahili. Kama vile nimeatanguliza, baada ya kukataa kutumika kwa madereva wa teksi na mabasi siku ya kwanza hii iliyopita mjini Kinjasa, madereva wachache wamerudi kazini siku ya pili hii. Magari polepole yanaanza kuzunguka tena. Wakazi wa Kinjasa wanatoa wito kwa mamlaka kuchukua hatua za kurejesha hali ya kawaida. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya John Chibwabwa, utafsiri wa Benjamin Mudumbi. Tatizo la kushimamishwa kwa kazi ya madereva wa gari barabarani umeonekana hii siku ya pili asubuhi mjini Kinshasa. Ni magari chache tu ndiyo yalionekana kwenye barabara kuu za mji. Kwa sababu ya hali hiyo, watu walionekana kuwa wengi kupita hata magari ambazo zimeonekana kwenye barabara mjini. Hali ya leo siyo mbaya sana kupita ya jana. Gari ziko barabarani, lakini bado hautoshi, kwa sababu mpaka sasa tunasubiria kwa kungoja namna ya kusafiri na kujielekeza kwenye shughuli mbalimbali mbali za maisha. Jana ilikuwa vigumu kabisa, lakini leo kuna mabadiliko kidogo, japo siyo vile inatakiwa. Pia bei ya usafiri umeonekana kuwa juu kupita, wameeleza wakaaji. Kufatana na maoni ya wakaaji wa mji kuu la Kinshasa, wote wanakazia sana bei ambayo ilionekana hii siku ya pili asubuhi kuwa juu, mambo isiyokuwa ya kawaida. Tulifikiri serikali itapata suluhisho leo, lakini hakuna jibu, kwa sababu bei inapanda tu, na sisi tunahangaika kupanda magari, kwa sababu magari yanaonekana kuwa chache, ingawa watu ni wengi kupita, ameshuhudia mmoja wa wakaaji. Wananchi wa mji kuu la Kinshasa wanaomba viongozi wamalize hii shida haraka. Tujulishe ya kwamba kulikuwa na vurugu asubuhi ya leo kwenye kituo cha abattoir na rond-point Ngaba ambapo kulikuwa na ugomvi kati ya watumiaji magari na madereva waliokuwa wakipandisha bei kuhusu tu kukataa kutumika kwa madereva wa teksi siku ya kwanza hii iliyopita mjini Kinshasa. Kiongozi wa chama cha madereva Asiko kwa kifupi, kupitia Redio Okapi, aliwahakikishia madereva kuwa baada ya mazungumzo na mamlaka ya jimbo hatua zimechukuliwa kutafuta suluhu ya madai yao. Kwa hiyo anaomba madereva wa teksi na mabasi kurejea kazini asubuhi ya siku ya pili hii. Yeye binafsi alishuka uwanjani ili kuwahamasisha madereva kuhusu hali hii. Tumsikilize kiongozi wa Asiko, Kakule Bienvenu, anatoa wito kwa madereva kupitia kipaza sauti kya Nansi Tambo, na masemi yake yanatafsiriwa na Florence Kizalunga. Kwa kujibu madai yote yaliyowasilishwa kwetu, tunaomba masuluhisho yanayofaa haraka iwezekanavyo. Kufuatia mkutano wetu na waziri wa uchukuzi wa mkoo, tunawaomba madereva wote waendelee na shughuli zao. Tunaomba hili mapema leo asubuhi, ili hali itulie irejeshwe na harakati zirudi katika hali ya kawaida, kwa kuwa tayari kuna dhamana na ufafanuzi kuhusu majibu ya madai yetu na majibu ya wale wote ambao wamepata tatizo njiani. Tumepata jukumu pia la kutoa taarifa kwa dereva yeyote ambaye bado anapata usumbufu barabarani kwa msimamizi wake au kwa msimamizi mdogo wa kituo cha mabasi anachotoka. Taarifa hizi tutazifikisha ili tutoe taarifa kwa uongozi wa jiji ili yeyote anayehusika na uvunjifu huo unaoendelea awe nani atakabiliwa na mkono wa sheria. Tuelekea jimbo la Kasai Central, haswa katika eneo la Kazumba, ambapo njia ya kitaifa ya kwanza inayounganisha sehemu ya Changa na na sekta ya Balungu imekatwa vipande viwili na shimo kubwa. Kulingana na vyanzo vya ndani, hali hiyo inatokana na mivua mikubwa iliyoonyesha jimboni humo siku ya kwanza na siku ya pili iliyopita. Kwa sasa trafiki imetatizika sana kwenye sehemu hii ya barabara ambayo ni njia ya kimkakati inayounganisha jimbo la Kasai Central na Kasai Oriental. Wasafirishaji na madereva wa magari ambazo zilikuwa zimesimamishwa hapo kwa muda mrefu wanajaribu kuweka mchepuko kwa muda ili kutosha magari zao kwenye barabara kuu. Mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanatoa wito kwa mamlaka kutafuta suluhu haraka kwa tatizo hii. Nimeatangaza hapa mwanzoni, katika jimbo la Ituri zaidi ya watu kumi wameuawa na nyumba zimechomwa katika shambulio la watu wasiojulikana wenye silaha huko Babeswa katika eneo la Mambasa kulingana na mashirika ya kiraia ya eneo hilo, ni gari ya petroli ndiyo ilichoma moto, na sasa hakuna namna ya kupita katika barabara. Marcel Kiza Bya Mungu anatuletea maelezo zaidi. Ni wakati wa saa mbili ya usiku ndiye kundi ya watu wenye kubeba silaha wakati yao watoto walishambulia ya kijiji ya bebi sua, kilichopatikana zaidi ya kilometa mia moja kutoka mambasa katii, kulingana na vyanzo vingi vya kwa eli mwingine, washambuliwaji wenye awajulikani kwa sasa walipiga risasi kabla ya kuchoma nyumba kadhaa. Shirika jipya la kiraia ya Kongo pale Mambasa inasema karibu ya watu zaidi kumi waliuawa, wakiweko watoto, wengine waliuawa na risasi na wengine na mpanga. Presidenti wake Jospin Paluku anatoa wito kwa kuingilia kati haraka kwa vikosi vya silaha kuwafutulia wanaume, kuwafutulia waasi hawa ambao wanaripotiwa kuwa kwenye buga mdogo wa nyama wa Ukapi. Asubuhi ya siku ya tatu hii, hawa wanamgambo walishambulia pia kijiji Bukulani kwenye njia ya Nduye na kuwakamata nyara watu kadhaa na kuwafunga Kwa sasa wakuu wa kiserikali wanasema wamekusha kutuma vikosi kwa kushambulia hawa wanamgambo. Ni kiripoti kutoka Bunya. mimi Martial Kizabiamungu, Radio Okapi. Tuelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Mahakama ya kijeshi huko Butembo, jimbo la Kivu Kaskazini, inakosa chumba cha masambo. Mahakama hii ambayo pia inashughulikia eneo la Lubero inafanya kazi katika mazingira magumu, haswa wakati huu wa mvua, kwani wanachama wake wanalazimika kufanya kazi chini ya maturubai. Mtandao wa haki za binadamu Redo katika eneo unashutumu hali hii. Mratibu wake Muhindo wa Sivinwa anaomba serikali kuipatia mamlaka ya kijeshi ya Butembo miundombinu inayo ufa. Na jimboni Kasai Oriental Mahakama Kuu ya Mbujimayi imefungwa tangu siku ya kwanza iliyopita. Hiyo ni baada ya kusimamishwa kazi kwa majaji watatu wa mahakama hii tangu Jumatano na Rais wa kwanza wa Mahakama ya Rufaa. Mahakama hii ina majaji watatu pekee, ingawa wakaaji wa eneo hilo wanakadiriwa kufikia zaidi ya milioni tatu wale wanaotafuta haki sasa wanaogopa kufungwa kwa muda mrefu kwa mfumo wa mahakama Jeremi Baraka anatutafsiria habari hii kutoka kwa Ester Dalafina. Hali haikuweza kuwa ya kawaida. Watu wengi waliokuja kushiriki kwenye masambo waliweza kushangazwa na hatua iliyoweza kuchukuliwa na wakuu viongozi wa sheria kwa kuweza kusimamisha kazi. Gilbert Kamango alionekana kuwa na wasiwasi na kuweza kushangazwa na hali aliyoikuta, akisema kwamba aliweza kufika asubuhi kwa kuweza kufanya kazi yake kama kawaida, ila aliweza kukuta milango ya nafasi ya kazi imeweza kufungwa, jambo ambalo liliweza kuumiza moyo, kwani hajui hali hii itaendelea mpaka siku gani. Kwa upande wake, Prince Kayembe, mkuu kiongozi wa sheria Mbujimai, kusimamisha kwa kazi za masambo inaleta shida kubwa katika siku hizi, kwani hesabu ya wanasheria hao kwa sasa ni ndogo sana aliweza kusema na kuweza kuomba wakuu viongozi nchini kuweza kuongeza hesabu ya wanasheria huko sehemu za Mbujimai. Kati ya hayo yote masambo mengi ni za ubakaji na wizi. Kutokana na kusimamishwa kwa kazi za masambo, sauti nyingi zinaomba wakuu viongozi nchini kuweza kutafuta kwa pamoja suluhisho ya haraka. Jimboni Kivu Kaskazini, watoto elfu mia mbili na makumi sita wenye umri wa miezi sita hadi makumi tano na sita wanatarajiwa kupokea chanjo cha surua kwanzia siku ya pili hii. Hii ni sehemu ya kampeni iliyoandaliwa na mamlaka za afya kwa ushirikiano na shirika lisilo la kiserikali la Medecins Sans Frontiere. Vituo vya afya vya Goma, ndiyo kusema Karisimbi na Nyiragongo, vinahusika chanjo cha kwanza kitatolewa katika kituo cha afya cha CCLK mjini Goma na hivyo kampeni hii ya chanjo kubwa itaanzishwa. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo letu pamoja na mwalikwa wetu Rosalie Zawadi. Kuwepo kwa vikundi vingi vyenye silaha huko Fizi kuna haribu sana mazingira katika eneo hili la jimbo la Kivu Kusini. Makundi haya yenye silaha yanaharibu mimea na wanyama ili kugharamia ya maisha yao. Kiongozi wa mtaa wa Fizi anatoa picha mbaya ya hali ya mazingira katika mamlaka yake. Sami Kalonji Badibanga azungumza hapa na Jean Kasami, kiongozi wa mtaa wa Fizi. Sami Badibanga: jambo. Jambo nduku journaliste Leo inawezekana tena kupata ile hewa nzuri iliyokuwa inapatikana zamani katika eneo la mtaa wa Fizi. Najua ya kwamba tankia mwaka wa elfu moja makumi kenza na ine njua wakati tarafani Fizi iliumbwa, na tankia ile wakati eti mpaka leo vita za kila aina zilipitikana tarafani Fizi na hizi mavita zote ilisababisha hii tarafani ibaki nyuma ku ngambo ya kimaendeleo. Leo kupitia hizi vita ya ishirini na tatu ya kuya kuvamia udongo ya Kongo na kuchimba mali yake, e, tarafani Fizi ilibakia kabisa na vidonda vikali sana zaidi ku ngambo ya mazingira. Kuzurura kwa makundi yenye kumiliki silaha na mapigano ya kila mara huko ina athiri kiwango gani mazingira ya mahali? Mazingira ilivyo ndani ya Tarafani Fizi iliwahi kuzorotesha na mavita kali kati ya vikundi mbalimbali mbali, vikundi vya Comino, vikundi vya FNL za Bampema, vikundi vya Turaneo, vikundi vya M23, vikundi vya jeshi la Rwanda ndani ya Tarafani Fizi. Hizi ma vikundi vyote Tarafani Fizi vilikudia bika bikazama ndani e, bikaanza makazi ya kuchimba majini, bikaanza makazi ya kukata miti. mnajua kwamba kama ndani ya Tarafani Fizi kuna Uh, miti banaita uh, bois rouge uh, ni miti za bei kali na miti ya bei samani sana yenye kutafutiwa duniani zima. Wakakuja wakaanza kata miti, wakaanza chimba madini, kwenye wanakuta kukuzahabu za kutosha wanakata miti tena. Wakati ya mapambano walikuwa wanatupa mabombu na zile mabombu zika zikaribisha mazingira. Kuna mitoni zenye zilikauka na kuna mitoni zenye zilipata moshi wa bombi na ukachafula maji ya kunywa, na kuna fasi kwenye bombi lidema, e, ikaripuka ikaua watu na ikatuma udongo usipokete na mbolea. Njia gani wewe binafsi unafikiri inastahili tena itekelezwe kusudi Fizi irudilie tena hali yake ya zamani? kuotesha matunda wala miti tena ndani ya tarafani Fizi. Ma vikundi ya washika silaha bila uh, uruhusa tena wa wakongomani nao walikontribue uh, kwa kuharibisha mazingira ndani ya tarafani Fizi. Unajua kwamba ndani ya tarafani fizi uh, tuna vikundi uh, makumi mbili ya uh, washika silaha yine iku kule Minembwe kuambo ya wenyamurenge, ni mavikundi za makabila kila kabila na kikundi yake ya vita na njoo mana unaona ndani ya tarafani Fizi kwa leo tulipata makumu sana. Makumu ambazo tulipata sisi kwetu tarafani Fizi ni mafuriko mengi sana. E, mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tano, e, tuliwahi kuzika watu wengi sana. Kijiji ya Kasaba, kijiji ya Kasaba ni ya sekta e, ya Nganja, mugrupma ya Babungwe Sud. E, e, tuliwai kuzika tena watu mukijiji. Kimino ni kijiji ya musekta ya Mtambala, mugrupma ya Babwari, muvilaje ya, ya Bakwalumona. E, tuliwai tena kuzika watu wengi sana, mafuriko, nyumba ikabomolewa na mai mitoni ikajia kwa sababu mazingira inaribika kukata michi kiolela bila kuwahi kuwaza kupanda tena michi zingine, kwa kutafuta makala kwa kutafuta bwa ruge zile. Mabwa ruge zinakatiwa na zinavuka kwenda Maburundi, Matanzania, Mazambia, Rwanda na mjini mbalimbali. Kiongozi wa mtaa, ninakushukuru Radio Kapi Dosie en Swahili. Uwezeshaji endelevu wa kifedha kwa wanawake na wasichana ni msingi muhimu kwa utulivu wa jamii. Hili lilikuwa ni sehemu muhimu ya kuchukua kutoka kwa kongamano la Jumatatu iliyopita ambalo lilizindua rasmi mwezi uliowekwa maalum kwa ajili ya kukuza haki za wanawake. Washiriki walisisitiza haja ya msaada hasa kutoka kwa wanaume ili kuwawezesha wanawake kuchukua hatua zinazoonekana kuelekea uwezeshaji wao. Marke Marofimbo anatueleza zaidi. Wakati wa kikao hiki wanawake wasiopungua mia tano hivi walihamasishwa kuhusu mada inayoshindikiza mwezi huu wa kumtolea mwanamke haki na sheria zake. Mkazo uliwekwa sana juu ya kujijukumia kwa mwanamke, nini kuelewa kuhusu hiyo. Shalini Masi Kawa Kine ni msichana wa Beni. Kibinafsi nakuta ile tematike iko mzuri sana, kwa sababu wakati mwanamke anajitegemea na inamsaidia kwa kuweza ku epuka ujeuri kwa sababu wanawake wengi wanasibira ujeuri paske inaendaka wakuta hawana mwaye fulani na ile manke ya mwaye inaacha, anakuwa feble na mutu mwenyee anatafuta kumunyanyasa na anamuweza fasilme, lakini wakati mwanamke anajitegemea anakuwa sawa na ile force na mtu hawezi akamtingiza fasilma, paske iko omwe na ile kapasite ya kuweza kujitegemea yeye mwenyewe. Gisel Kombi naye ni msichana wa beni anayezani kwamba ustawi kihela kwa mwanamke itachangia usawa katika nyumba. Gisel Kombi, sur le plan financier, wanatuonyesha kama mwanamke mungu mwa amempatia kapasite yenye iko necessaire kuprendre charge famille yake kujiprendre charge na kusaidia mwanaume pour dire que we mwanamke awezi dependre tu na mwanaume, lakini il faut ukuwe en apui yenye unaweza pata kazi na kutumika na kuletea mwanaume vile nguvu fulani kipesa, ili maisha yenu idoreshwe. Ila kujichukumia kwa mwanamke inaomba kujitoa na kuendea kwa matendo, alisema Banch Maliro. kwa leo, minaona na minawazia sisi kama wanawake na wanaume ambao wanatuunga mkono, watusaidie tu, tusaidiane, tuungane mkono kwa mkono, lakini tusiseme maneno mingi gisi tumeelezewa maneno mingi na inahusu sheria, inaomba sasa sheria hizi tunazikamata kwa mkono na tunazitia kwa kimatendo. Kila hiyo yote atakutanana na kitu ambacho kinaomba kufanya kuleta sheria kwa mtu. Tuangalie hivi vitu vizuri, hivitu ya sheria ya mwanamke na kila kitu ambayo inazunguka pale, tuangalie mzuri na tuingie kwa matendo zaidi. Kwa masemi tumesema, na tutaendelea kusema, lakini a kwa hii muda tufanye matendo sasa. Mbalimbali mbali na mada kubwa ya sherehe hii ya mwezi wa mwanamke, wahudhuria walihamasishwa pia kuhusu mapashwa zao, haki zao, na umuhimu wa sheria kwa kuimarisha maisha ya pamoja ndani ya ukimya. Beni Mark Marofimbo, Redio Kapi. Mwisho wa toleo. Asante kwa kutufata.