Baada ya kukataa kutumika kwa madereva wa teksi na mabasi siku ya kwanza hii iliyopita mjini Kinshasa, madereva wachache wamerudi kazini siku ya pili hii. Katika jimbo la Ituri, zaidi ya watu kumi wameuawa na nyumba zimechomwa katika shambulio la watu wasiojulikana wenye silaha, huko Babeswa katika eneo la Mambasa. Jimboni Kasai Oriental, mahakama kuu ya Mbujimai imefungwa tangu siku ya kwanza hii iliyopita. Urefu wa habari katika toleo hili, baki nasi mpendwa A mjambo tena, wapendwa wasikilizaji. Asante kushiriki nasi tena katika toleo hili la habari za Kiswahili. Kama vile nimeatanguliza, baada ya kukataa kutumika kwa madereva wa teksi na mabasi siku ya kwanza hii iliyopita mjini Kinjasa, madereva wachache wamerudi kazini siku ya pili hii. Magari polepole yanaanza kuzunguka tena. Wakazi wa Kinjasa wanatoa wito kwa mamlaka kuchukua hatua za kurejesha hali ya kawaida. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya John Chibwabwa, utafsiri wa Benjamin Mudumbi. Tatizo la kusimamishwa kwa kazi ya madereva wa gari barabarani umeonekana hii siku ya pili asubuhi mjini Kinshasa. Ni magari chache tu ndiyo yalionekana kwenye barabara kuu za mji. Kwa sababu ya hali hiyo, watu walionekana kuwa wengi kupita hata magari ambazo zimeonekana kwenye barabara mjini. Hali ya leo siyo mbaya sana kupita ya jana, gari ziko barabarani, lakini bado hautoshi, kwa sababu mpaka sasa tunasubiria kwa kungoja namna ya kusafiri na kujielekeza kwenye shughuli mbalimbali mbali za maisha. Jana ilikuwa vigumu kabisa, lakini leo kuna mabadiliko kidogo, japo siyo vile inatakiwa. Pia bei ya usafiri umeonekana kuwa juu kupita, wameeleza wakaaji. Kufatana na maoni ya wakaaji wa mji kuu la Kinshasa, wote wanakazia sana bei ambayo ilionekana hii siku ya pili asubuhi kuwa juu, mambo isiyokuwa ya kawaida. Tulifikiri serikali itapata suluhisho leo, lakini hakuna jibu, kwa sababu bei inapanda tu, na sisi tunahangaika kupanda magari, kwa sababu magari yanaonekana kuwa chache ingawa watu ni wengi kupita, ameshuhudia mmoja wa wakaaji. Wananchi wa mji kuu la Kinshasa wanaomba viongozi wamalize hii shida haraka. Tujulishe ya kwamba kulikuwa na vurugu asubuhi ya leo kwenye kituo cha abattoir na rond-point Ngaba ambapo kulikuwa na ugomvi kati ya watumiaji magari na madereva waliokuwa wakipandisha bei, kuhusu tu kukataa kutumika kwa madereva wa teksi siku ya kwanza hii iliyopita mjini Kinshasa. Kiongozi wa chama cha madereva asiko kwa kifupi, kupitia redio Okapi aliwahakikishia madereva kuwa baada ya mazungumzo na mamlaka ya jimbo, hatua zimechukuliwa kutafuta suluhu ya madai yao. Kwa hiyo, anaomba madereva wa teksi na mabasi kurejea kazini asubuhi ya siku ya pili hii. Yeye binafsi alishuka uwanjani ili kuwahamasisha madereva kuhusu hali hii. Tumsikilize kiongozi wa Asiko Kakule Bienvenu anatoa wito kwa madereva kupitia kipaza sauti kya Nansi Tambo na masemi yake yanatafsiriwa na Florence Kizalunga Rappora. Kwa kujibu madai yote yaliyowasilishwa kwetu, tunaomba masuluhisho yanayofaa haraka e, iwezekanavyo, kufuatia mkutano wetu wa wa wa na waziri wa uchukuzi wa mkoo, tunawaomba madereva wote waendelee na shughuli zao. Tunaomba hili mapema leo asubuhi ili hali itulie irejeshwe na harakati zirudi katika hali ya kawaida, kwa kuwa tayari kuna dhamana na ufafanuzi kuhusu majibu ya madai yetu na majibu ya wale wote ambao wamepata tatizo njiani. Tumepata jukumu pia la kutoa taarifa kwa dereva yeyote ambaye bado anapata usumbufu barabarani kwa msimamizi wake au kwa msimamizi mdogo wa kituo cha mabasi anachotoka. Taarifa hizi tutazifikisha, ili tutoe taarifa kwa uongozi wa jiji ili yeyote anayehusika na uvunjifu huo unaoendelea awe nani atakabiliwa na mkono wa sheria. Tuelekea jimbo la Kasai Central, haswa katika eneo la Kazumba, ambapo njia ya kitaifa ya kwanza inayounganisha sehemu ya Changa na sekta ya Balungu imekatwa vipande viwili na shimo kubwa. Kulingana na vyanzo vya ndani, hali hiyo inatokana na mivua mikubwa iliyonyesha jimboni humo siku ya kwanza na siku ya pili iliyopita. Kwa sasa trafiki imetatizika sana kwenye sehemu hii ya barabara, ambayo ni njia ya kimkakati inayounganisha jimbo la Kasai Central na Kasai Oriental. Wasafirishaji na madereva wa magari ambazo zilikuwa zimesimamishwa hapo kwa muda mrefu, wanajaribu kuweka mchepuko kwa muda, ili kutosha magari zao kwenye barabara kuu. Mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanatoa wito kwa mamlaka kutafuta suluhu haraka kwa tatizo hii. Nimeatangaza hapa mwanzoni, katika jimbo la Ituri, zaidi ya watu kumi wameuawa na nyumba zimechomwa katika shambulio la watu wasiojulikana wenye silaha huko Babeswa, katika eneo la Mambasa kulingana na mashirika ya kiraia ya eneo hilo, ni gari ya petroli ndiyo ilichoma moto, na sasa hakuna namna ya kupita katika barabara. Marcel Kiza Bya Mungu anatuletea maelezo zaidi. Ni wakati wa saa mbili ya usiku ndiye kundi ya watu wenye kubeba silaha wakati yao watoto walishambulia ya kijiji ya Bebi Sua kilichopatikana zaidi ya kilometa mia moja kutoka Mambasa kati. Kulingana na vyanzo vingi vya kwa eli mwingine, washambuliwaji wenye awajulikani kwa sasa walipiga risasi kabla ya kuchoma nyumba kadhaa. Shirika jipya la kiraia ya Kongo pale Mambasa inasema karibu ya watu zaidi kumi waliuawa, wakiweko watoto wengine. Waliuawa na risasi na wengine na mpanga. Presidenti wake Jospin Paluku anatoa wito kwa kuingilia kati haraka kwa vikosi vya silaha kuwafutulia wanaume, kuwafutulia waasi hawa ambao wanaripotiwa kuwa kwenye buga mdogo wa nyama wa Ukapi. Asubuhi ya siku ya tatu hii, hawa wanamgambo walishambulia pia kijiji Bukulani kwenye njia ya Nduye na kuwakamata nyara watu kadhaa na kuwafunga kwa sasa. Wakuu wa kiserikali wanasema wamekusha kutuma vikosi kwa kushambulia hawa wanamgambo. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabiamungu, Radio Okapi. Tuelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Mahakama ya kijeshi huko Butembo, jimbo la Kivu Kaskazini, inakosa chumba cha masambo. Mahakama hii ambayo pia inashughulikia eneo la Lubero inafanya kazi katika mazingira magumu, haswa wakati huu wa mvua, kwani wanachama wake wanalazimika kufanya kazi chini ya maturubai. Mtandao wa haki za binadamu Redo katika eneo unashutumu hali hii. Mratibu wake Muhindo wa Sivinwa anaomba serikali kuipatia mamlaka ya kijeshi ya Butembo miundombinu inayo Ufa. Na jimboni Kasai Oriental, mahakama kuu ya Mbujimayi imefungwa tangu siku ya kwanza iliyopita. Hiyo ni baada ya kusimamishwa kazi kwa majaji watatu wa mahakama hii tangu Jumajana na rais wa kwanza wa mahakama ya rufaa. Mahakama hii ina majaji watatu pekee ingawa wakaaji wa eneo hilo wanakadiriwa kufikia zaidi ya milioni tatu wale wanaotafuta haki sasa wanaogopa kufungwa kwa muda mrefu kwa mfumo wa mahakama. Jeremi Baraka anatutafsiria habari hii kutoka kwa Ester Dalafina. Hali haikuweza kuwa ya kawaida. Watu wengi waliokuja kushiriki kwenye masambo waliweza kushangazwa na hatua iliyoweza kuchukuliwa na wakuu viongozi wa sheria kwa kuweza kusimamisha kazi. Gilbert Kamango alionekana kuwa na wasiwasi na kuweza kushangazwa na hali aliyoikuta, akisema kwamba aliweza kufika asubuhi kwa kuweza kufanya kazi yake kama kawaida, ila aliweza kukuta milango ya nafasi ya kazi imeweza kufungwa, jambo ambalo liliweza kuumiza moyo, kwani hajui hali hii itaendelea mpaka siku gani. Kwa upande wake Prince Kayembe, mkuu kiongozi wa sheria Mbujimai, kusimamisha kwa kazi za masambo inaleta shida kubwa katika siku hizi, kwani hesabu ya wanasheria hao kwa sasa ni ndogo sana aliweza kusema na kuweza kuomba wakuu viongozi nchini kuweza kuongeza hesabu ya wanasheria huko sehemu za Mbujimai. Kati ya hayo yote masambo mengi ni za ubakaji na wizi. Kutokana na kusimamishwa kwa kazi za masambo, sauti nyingi zinaomba wakuu viongozi nchini kuweza kutafuta kwa pamoja suluhisho ya haraka jimboni Kivu Kaskazini watoto elfu mia mbili na makumi sita, wenye umri wa miezi sita hadi makumi tano na tano sita wanatarajiwa kupokea chanjo cha surua kwanzia siku ya pili hii. Hii hii ni sehemu ya kampeni iliyoandaliwa na mamlaka za afya kwa ushirikiano na shirika lisilo la kiserikali la Medecins Sans Frontieres. Vituo vya afya vya Goma, ndiyo kusema Karisimbi na Nyiragongo, vinahusika Chanjo cha kwanza kitatolewa katika kituo cha afya cha CCLK mjini Goma na hivyo kampeni hii ya chanjo kubwa itaanzishwa. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo letu pamoja na mwalikwa wetu Marc Marofimbo. Aya, tuanje na mwaliko wetu wa siku, ikiwa ni Radar Nishuli, kiongozi wa mbuga la wanyama ya Lomami. Ikiwa huko kwa kukomesha ujeuri ndani ya mbuga, shirika la ISSN iliyohamasisha wahusika na sheria kuhusu sheria ya ukingo la mbuga la wanyama ili hawa wawe na ujuzi kamili kwa kuepuka makosa yoyote ya uharibifu wa utajiri wa mbuga la wanyama. Radar ni shuli alijadiliana na France Kizalunga. Rade Nishili, jambo uh, jambo sana mama. Kwa mara hiyo, uliweza kusisimua wa magistrat ndani ya jimbo la Manema kuhusu sheria inayosemea juu ya protection de la nature kwa ukomo gani, na umefikia wapi ukomo? Ni sawa, tangu nimefika hapa nilisikia wengine wanasema kwamba mashtaka ambayo tunabeba kwenye makorti haifikaki mwisho yake. Kuna watu wengine wamefungwa, lakini kisha siku mbili tatu wanafunguliwa, na wenzangu walianza kusema iko sawa wenzangu makorti hawatusaidii kufatilia na mashtaka ambayo tunaweka huko. Ndio maana nilisema sio vizuri kushtaki mtu na bado hujaongea naye. Nilijaribu miaka mbili kupita ikuwezekana, lakini sasa nafurahi kuona leo wenzetu walikubali kuya kukaa pamoja, ili tuzungumze nini tunapashwa kufanya kusudi tuziwie maharibiko ya mazingira nchini mwetu en general, lakini pia kwa jimbo la Maniema ambalo mimi naita jimbo stratejike kuhusu ulinzi wa mazingira, lakini nilipenda pia nipate mashauri kutoka kwao, nini wanawazia, ninapashwa nifanye vema kusudi dosie zetu ama mashtaka yetu iwe inafanikiwa. Ni ile ilituma tunakutana. Zaidi ya hiyo, simsimuaji uliweza pia kuzungumzia juu ya hiyo sheria kuhusu ukingo wa nature ya environnement. Tunaweza kuelewa hiyo sheria imesema nini? Sheria ambayo wanaita namba kumi na nne mkato zero zero tatu iko sheria kuhusu ulinzi wa mazingira. Ndani yake wanajaribu kueleza, kuna mikataba inaeleza kuhusu namna gani sisi ambao tunaitwa walinzi wa mazingira tunapashwa kulinda mazingira. Ndani yake wanajaribu kuonyesha nini haifai kufanya ndani ya mbuga za wanyama, na ukiifanya hii kitu ambayo inakataziwa, malipo yako ni gani, kama tunakushtaki utalipa faini gani na kuendelea. Na ambayo tuliona ni kusema iko sheria ambayo wenzetu hawakuwa wanaelewa sana, ndio maana wapatia hii sheria waende waisome kusudi wakati mashtaka yetu itakuwa inafika, wanakuwa na vyombo ambavyo vitawasaidia kujua namna gani ya kufanya ili kwamba mashtaka yetu ifike mwisho. Umewaza kwamba kisha hiyo kikao yenu, mashirikiano yenu nyinyi ICCN na makorti mbalimbali mbali itaweza kusaidia ili uh, amani ama ukingo wa kudumu wa mbuga la wanyama ya Lomami iweze kuishi salama, kitu nitaeleza nina furaha kubwa sana sababu niliwaza tutakuwa ndani ya mabishano, lakini ilikuwa masomo, sisi tulijifunza kwao, nao wakajifunza kwetu, na kwa mwisho wanasema basi tuendelee na hii kukutana kila mara, kusudi tufanye ile wanaita kwa kimombo etat de lieu ya mashtaka, ya wapi iliendelea, ya wapi haikuendelea, juu ya nini haikuendelea, ili kwamba sote tupiganishe ukingo wa kudumu sawa. Kisu unasema wa Mbuga letu la wanyama la Lomami. Ukingoni mwa hiyo kikao, nini unatumania ama unangojelea kwa hawa watu wote ambao walio kushiriki katika hiyo kikao? tunayongojelewa ni kuona kama tunashikana mkono kwa mkono ile tu, na nimeiona deja kwa mwanzo, na ninafikiri itaendelea, sababu wenyewe waliniambia namna gani tunapashwa kufanya, ili kwamba nijisikie kwamba wananisaidia. Lakini hiyo jambo la braconage iko naendelea kusikika ndani ya mbuga la wanyama la kwa hiyo masiku ndio unajua, braconnage na viini vyake inaendelea. Majuzi hapa niona watu wanaingia ndani, wanasema wanaenda kukamata ndege fulani huko, wanaharibu haribu mazingira. Hakujapita siku utaelewa kwamba tunatoka kufunga mapembe ya tembo hapa. Ni kusema uharibishaji unaendelea na inawezekana kama watu wengi wanakuwa nyuma yake. Kwa leo ninaona wengine wanatumia sumu kuua samaki ndani ya hii mitoni ambayo inakuwa hii yote wana tatu ni ujeuri wa mazingira. Hakuna kitu ya, kwa leo kuna uharibishaji me tuna kontrole na kupitia hiyo ndoa ambapo umetoka kuunga na wafanya sheria inayoweza kufikia. Ndiyo nafikiri kama masikilizano ambayo tumepata tutafikilia. Kuna vitu vingine tutaanza kufanyia pale kustad, kama unafungwa na tunakuwa na maevidence, tutaomba wafanye ile maseansi wanaita foren, kusudi wengine wajue kwamba hii mambo inakataziwa rada ni shuli Makala yetu ya siku sasa kutoka udongoni ilikuwa mwanaharakati wa mabadiliko ni aliko lake Bivan Sakaniki, akiwa mshona viatu mjini Goma, anayezani kwamba maendeleo ya nchi DRC yatatokana na juhudi ya mwanamke, ambaye katika mwezi huo wa kusherehekea haki zake ni fursa mwafaka kwa kutoa majibu kwa changamoto kadhaa ya maisha ya kila siku. Rozali Zawadi atupa makala yetu ya siku kuhusu kazi anayochapa Bivan Sakaniki, tusikilize. Katika chumba chake cha kazi Vanessa Kaniki anoa chombo chake akijitayarisha kutengeneza mapapa ya ngozi. Akiwa amevalia nguo zake nyeusi za kazi, anafasiria kwamba yeye apenda kazi yake hata kama watu wanakuwa na maoni mbalimbali kuhusu kazi hii. Wanamke wenzangu wananchikaka mais quand je suis devant un homme, unakutana ule mwanaume ase, wow weye unatengeneza kiatu hapana, ndauza Hapo mbeleni alikuwa akiuzisha viatu vyake katika miji mbalimbali ya nchi kama vile Kinshasa na Lubumbashi, ila kutokana na hali ya sasa mashariki mwa Kongo biashara imeshuka sana. Ndiyo maana Vanessa Kaniki anawaomba wakaaji wa Goma kununua bidhaa mbalimbali vinavyoandaliwa mjini humo ili kuwasaidia vijana wanaojitahidi kuendelea kutumika ijapo shida wanazozipitia. Goma, watu wamingi, ukiwaambia kitu fulani ni kya Goma tuko nafanya tuko na jikaza me ba client ba atusaidie kuendelea. Sambinwa atumika pamoja na Vanessa Kaniki, zaidi ya kusifu juhudi yake, anawaalika wengine wanawake kuchagua vema kazi zitakazo wasaidia katika maisha yao. Maisha inakuashwa conseil quelqu'un kelke de faire quelque chose Swe zaki paske ye peki kona ngalia, nicha kosa kazi, par exemple alifa ekonomi anakosa kazi, kwa kutumiki alifa kontabilite anakosa kazi. Tuna lanse formasyon ya kordonere, angalia nikena chifunze yi kazi, petetis ke nikisha yuwa na mene zi kreye biyangu na mene anza kwa uzisha. Ni mutu anfe, tiko naona afanye shwa, paske maisha tukone na nani, ye talipa sana ni kazi ya mkono, ile savoir faire ya mkono ye talipa vre sana. Chana ana pendaka banamuke wana waka independante. Sinfo mwanamke kwa kutumikia peke yako, mtu anaizimu zarao. Basi kampuni Empreinte Creative ambamo munakuwa kwa sasa wanawake wawili pekee, inatumaini kuwapokea wanawake wengi ili kuwafunza kazi hii. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Mwisho wa toleo, asante kwa kutufata.