Wabunge kutoka Ituri wanashutumu mashambulizi yanayohusishwa na ADF katika eneo la Mambasa na wanatangaza kuwa hatua zitachukuliwa kwa hiyo. Tangu siku chache, katika mji wa Lubumbashi, bei ya unga ya mihindi imepanda sana. Katika mji wa Goma, tangu miezi sita, vituo kadhaa vya afya vinapokea kesi nyingi mpya za wagonjwa wa surua. Fuata urefu wa habari hizi katika toleo hili. Amjambo tena, wasikilizaji wapendwa, asante kushiriki nasi tena leo ili kufuata habari kupitia lugha ya Kiswahili. Kama nimewatanguliza, wabunge kutoka Ituri wanashutumu mashambulizi yanayohusishwa na ADF katika eneo la Mambasa na wanatangaza kuwa hatua zitachukuliwa. Kwa hiyo walikutana siku ya pili iliyopita katika ikulu ya raia mjini Kinshasa ili kuchunguza kuhusu kuzorota kwa hali ya usalama katika eneo hilo ambalo tangu siku nyingi limekuwa eneo la vurugu. Kulingana na rais wao, Pichui Biri, mpango huu unalenga kupata hatua za haraka ili kurudishwa kwa usalama. Pichwi Biri anaonyesha kwamba tangu juma nyingi mashambulizi ya vikosi vya ADF na lu yametia hofu katika jamii huko Mambasa. Anatoa pole kwa idadi ya wakaaji wa Ituri, pia anatoa wito kwa jeshi la Kongo kuchukua hatua zinazohitajika ili kuhakikisha usalama wa jimbo na jimboni Ituri, watu karibu elfu kumi na tano waliokimbia migogoro zilizofanyika na makundi yenye silaha katika eneo la Jugu walipokea usaidizi wa kibinadamu siku ya kwanza iliyopita katika eneo la afya la Kambala, eneo jirani na Mahagi. Msaada huu ni sehemu ya mradi wa UNICEF reponse rapid ama jibu ya haraka kupitia shirika lisilo la kiserikali la mpango wa kukuza afya ya msingi PPSSP kwa kifupi. Lengo ni kupunguza hatari kwa watu hawa ambao wanaishi katika hali mbaya sana. Tuelekea mji wa Goma ambapo Bruno Le Marquis anakaa tangu siku ya kwanza iliyopita. Alipofika alitoa wito kwa viongozi wa waasi wa AFC M23 wanaokalia eneo hilo kuheshimu kikamilifu nafasi ya kibinadamu. Hii ilitokea wakati wa mkutano na mamlaka halisi ya Goma na maeneo yanayozunguka ikiongozwa na Corneille Nanga. Kwa mujibu wa Bruno Le Marquis, mkutano huo ulilenga masuala ya kibinadamu pekee. Mkuu wa muda wa MONUSCO alisisitiza hitaji la lazima la kuhakikisha watendaji wa kibinadamu upatikanaji salama kwa watu walio katika mazingira magumu wanaosubiri msaada dharura. Niliatangaza mwanzoni tangu siku chache katika mji wa Lubumbashi, bei ya unga wa mahindi imepanda sana. Kulingana na vyanzo vingi vya ndani, hii inatokana na kuporomoka kwa kilalo kya kakoso nchini Zambia. Kama munavyojua, mihindi yanayouzwa katika soko za Lubumbashi yanatoka Zambia kupitia Kasumbalesa. Bona Munanga anatuelezea zaidi. Mfuko wa kilo makumi mbili na tano wa unga wa mahindi ambao kwa sasa unauzwa kwa franka ya Kongo elfu makumi tano na tano hadi elfu makumi sita ya franka katika soko huko Lubumbashi. Hivi karibuni ulikuwa ukiuzwa kati ya franka elfu makumi tatu na tano hadi elfu makumi tatu na nane ya franka. Kwa kutumia hali hii, wafanyabiashara wamoja wanabashiri juu ya bei ya chakula hii, wengine wanachagua tu kuweka pembeni biashara vyao wakingoja bei kutengemana. Ongezeko hilo la bei limetokana na kuporomoka kwa daraja la Kakoso mwishoni mwa Februari. Daraja hili lililo katika barabara ya Chingola Chililabombwe nchini Zambia linaunganisha maeneo kadhaa ya kilimo na viwanda nchini huko na mpaka wa Kasumbalesa. Kulingana na vyanzo, mamlaka ya barabara nchini Zambia inasisitiza kuwa daraja huo uliporomoka kufuatana na mvua kubwa iliyonyesha katika eneo hilo. Trafiki inapotatizwa kwenye barabara hili toka Lubumbashi. Pole Munanga, Radio Okapi. Tuzungumzie pia kulemeza kwa shughuli za kiuchumi katika mji wa reli wa Mweneditu, jimboni Lomami tangu siku ya kwanza iliyopita maduka nyingi hazikufunguliwa. Kulingana na shirikisho la biashara za Congo fek ya Mweneditu, wamiliki wa biashara wanakataa kutumika, kwani wanapinga kuongezeka kwa ushuru wa kitaalamu wa mishahara IPR pia TVA kila mwezi kama vile imepangwa na DGI. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Esther Ndalafina kwa usomi wa Benjamin Mudumbi. Shughuli za kiuchumi zimesimama mjini Mweneditu, mwenye maduka na biashara mbalimbali mbali wameamua kufunga milango kwa muda tu. Malalamiko mengi yamewasilishwa jana siku ya pili kwa meya wa mji ambaye alikuwepo kujionea mwenyewe kuna unyanyasi unaofanywa na wafanyakazi wa ofisi kuu ya kodi. Hatukatai kulipa kodi, hila tunakataa unyanyasi. Tunajitahidi kulipa kodi kila mwezi, wanaongeza kiasi. Je, mnataka twende kufanyia biashara mjini Lubumbashi kama wengine walivyofanya? Mfanyabiashara mmoja anatoa malalamiko hayo. Wafanyabiashara wengine wameenda mbali zaidi na kudai hata kuondolewa kwa mkuu wa kituo kikuu cha ofisi wa kodi kama linavyohakikishwa na umoja wa wafanyabiashara wa Kongo. Kwa kutafuta suluhisho, Meya Gerard Chibanda amesema ya kwamba amealika viongozi wa ofisi kuu wa kodi mjini kwa haraka ili waweze kuzungumza wafanyabiashara. Tayari nimemjulisha liwali wa jimbo na naibu wake, vile meya wa muji la Mweneditu Gerard Chibanda. Beti Mujinga, mama wa nyumbani la mahali, anasema hawezi tena kununiwa vitu anavyohitaji. soko limefungwa tangu siku ya kwanza, na hatujue tufanyeje. Tujulishe ya kwamba wafanyabiashara wote wamealikwa kwenye mkutano katika ofisi ya meya ili kuendelea na mazungumuzo. Tunarudi Kinja saa. Chama cha kupinga ukiukaji wa haki za watu walio katika mazingira hatarishi ACVDP inafanya uchunguzi kuhusu operation ya kukagua usajili wa magari iliyoanzishwa juma chache zilizopita na serikali ya Jimbo mjini Kinjasa. Kwa hiyo ACVDP inafanya uchunguzi kupitia maulizo kwa madereva ili kukusanya maoni yao kuhusu operation hii. Lengo ni kutathmini matukio za ukaguzi huu kwa raia na kutambua matumizi mabaya au unyanyasaji wowote unaoweza kutokea. Kulingana na Crispin Kabolongo, rais wa kitaifa wa ACVDP, uchunguzi huu ulianzishwa siku ya tano iliyopita na utadumu mwezi mmoja. Kama vile niliyatanguliza katika mji wa Goma, tangu miezi sita, vituo kadhaa vya afya vinapokea kesi nyingi mpya za magonjwa ya surua. Ingawa watoto wengi wanapokea matunzo ya awali katika vituo hivi, watoto wengine wanaopata matatizo kutokana na surua wanahitaji kufuatiliwa zaidi. Ili kukabiliana na hitaji hili, shirika lisilo la kiserikali la Medecins Sans Frontieres lilifungua kituo cha matunzo ambapo wagonjwa wa surua watatunzwa kwa bure katika hospitali ya Keshero huko Goma. Wazazi wanakaribisha mpango huu kwa furaha. Mwalikwa wetu Rosalie Zawadi alitembelea kituo hicho na anatuletea maelezo zaidi. Kituo hiki kinakuwa katika eneo lililotengwa ndani ya hospitali kuu ya rufaa ya Kisheho. Kuna kanuni zinazoheshimika wakati wa kupokea watoto wagonjwa toka vituo vya afya vya Goma, Karisimbi na Nyaragongo. Mama huyu afurahi sasa kumwona mtoto wake akicheza kwenye kitanda chake cha hospitali, ila bado hajasahau hali ambamo alipokelewa hapa na mtoto mgonjwa alikuwa ametabanika na homa kali, makamasi, kikohozi, akikupunguka. Wakati sasa niko nahangaika, nishenda nahangaika mafarmasi fasi yote sikupata uponyaji. Nikuona mtu akaniambia, huku Keshero wanakamata watoto ai magonjwa wanawatunza mzuri. Na hapa sasa niko na mtoto mhospitali, gisi alikuwa oi, iko leo anaza sikia mzuri na tunashukuru sana ikituo na watu wanajipanga kwa kutupatia matunzo. Akiwa amepitia uchungu wa kumtazama mtoto wake akihangaika na matatizo ya surua, mama huyu anawaomba wengine wazazi wasikose kampeni ya chanjo inayoendelea dhidi ya ugonjwa huu. Dr. Ahadi Kamabu, mratibu wa matibabu wa MSF katika kituo hicho, anaeleza kuwa kati ya vitanda makumi tano vilivyopo, kila mara wanakuwa na wagonjwa kati ya makumi mbili na makumi tatu. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Na jimboni Manema, ugonjwa wa seli mundu ama drepanositose unaongezeka zaidi. Daktari Antoine Lufimbo, ambaye ni kitovu cha mpango wa kitaifa wa kupambana na ugonjwa huu katika jimbo, aliripoti siku ya pili iliyopita kwamba kesi mia tano mpya za anemi SS zilirikodiwa katika mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Ndivyo alizungumza baada ya mafunzo kwa watoa huduma za afya kuhusu uchunguzi na matunzo ya ugonjwa huu kwa lengo la kupunguza hatua ya vifo kutokana na anemia SS. Dr. Antoine Lufimbo anongea kupitia kipaza sauti kia Florence Kizalunga. Kikao hii umuhimu wake kubwa ni kwa kuweza kuongeza ufahamu utaalamu ndani ya wanganga, na hivi wakishaongeza ile utaalamu wataweza kuanza kutibu wagonjwa vizuri na kuona kama magonjwa itaweza kupunguka na kuweza kuhimiza pia population kuweza kukua na ile habitide ya kuweza kutafuta ye magonjwa ya SS mbele ya kuoana kwa hivi kusizaliki watoto tena ambao wanakuwa na magonjwa ya SS. Madone ya nivo ya province inaonesha kama mu mwaka ya 2025 kuko 500 depanocitr enye iliweza kuonekana katika province yetu. Kwa serikali ni kuweza kuasi kukua, wanaimiza vijana wasijana ambao wanapenda kuoana kama mbele ama wawezi inabidi, ya mawawezi inabidi kwenda kufanya examen ya electrofores de hemoglobin pia majamaa watoto waende wakawafanyisha ile elektrofoide hemoglobin puke wakati nako watakuwa na umri ya kuoa ama kuolewa wapate kuchagua wachumba wenye hawana ile grupe AS wala SS. Kwa sasa tufate sehemu ya pili ya toleo hili pamoja na mwalikwa wetu Mark Marofimbo. Haya, tuanje na mwaliko wetu wa siku, ikiwa ni Radar ni Shuli, kiongozi wa mbuga la wanyama ya Lomami. Ikiwa huko kwa kukomesha ujeuri ndani ya mbuga, shirika la SSN iliyohamasisha wahusika na sheria kuhusu sheria ya ukingo la mbuga la wanyama ili hawa wawe na ujuzi kamili kwa kuepuka makosa yoyote ya uharibifu wa utajiri wa mbuga la wanyama. Radar ni Shuli alijadiliana na Francis Kizalunga. Radanishili, jambo uh, jambo sana mama. Kwa mara hiyo uliweza kusisimua wa magistrat ndani ya jimbo la Manema kuhusu sheria naosemea juu ya protection de la nature kwa ukomo gani, na umefikia wapi? Ukomo ni sawa, tangu nimefika hapa, nilisikia wengine wanasema kwamba mashtaka ambayo tunabeba kwenye makorti haifikake mwisho yake. Kuna watu wengine wamefungwa, lakini kisha siku mbili tatu, wanafunguliwa, na wenzangu walianza kusema iko sawa, wenzetu makorti hawatusaidii kufatilia na mashtaka ambayo tunaweka huko. Ndio maana nilisema sio vizuri kushtaki mtu na bado hujaongea naye. Nilijaribu miaka mbili kupita ikuwezekana, lakini sasa nafurahi kuona leo wenzetu walikubali kuya kukaa pamoja ili tuzungumze nini tunapashwa kufanya kusudi tuziwie maharibiko ya mazingira nchini mwetu en general, lakini pia kwa jimbo la Maniema ambalo mimi naita jimbo strategike kuhusu ulinzi wa mazingira, lakini nilipenda pia nipate mashauri kutoka kwao, nini wanawazia, ninapashwa nifanye vema kusudi dosie zetu ama mashtaka yetu iwe inafanikiwa. Ni ile ilituma tunakutana zaidi ya hiyo. Simsimuaji, uliweza pia kuzungumzia juu ya hiyo sheria kuhusu ukingo wa nature ya environment? Tunaweza kuelewa hiyo sheria imesema nini? Sheria ambayo wanaita namba kumi na nne mkato 003 iko sheria kuhusu ulinzi wa mazingira. Ndani yake wanajaribu kueleza, kuna mikataba inaeleza kuhusu namna gani sisi ambao tunaitwa walinzi wa mazingira tunapashwa kulinda mazingira. Ndani yake wanajaribu kuonyesha nini haifai kufanya ndani ya mbuga za wanyama, na ukiifanya hii kitu ambayo inakataziwa, malipo yako ni gani, kama tunakushtaki utalipa faini gani na kuendelea. Na ambayo tuliona ni kusema iko sheria ambayo wenzetu hawakuwa wanaelewa sana, ndio maana tuli patia hii sheria waende waisome kusudi wakati mashtaka yetu itakuwa inafika wanakuwa na vyombo ambavyo vitawasaidia kujua namna gani ya kufanya ili kwamba mashtaka yetu ifike mwisho. Umewaza kwamba kisha hiyo kikao yenu, mashirikiano yenu nyinyi ICCN na makorti mbalimbali mbali itaweza kusaidia ili uh, amani ama ukingo wa kudumu wa mbuga la wanyama ya Lomami iweze kuishi salama. Kitu nitaeleza nina furaha kubwa sana, sababu niliwaza tutakuwa ndani ya mabishano lakini ilikuwa masomo, sisi tulijifunza kwao, nao wakajifunza kwetu, na kwa mwisho wanasema basi tuendelee na hii kukutana kila mara, kusudi tufanye ile wanaita kwa kimombo etat de lieu ya mashtaka, ya wapi iliendelea, ya wapi haikuendelea, juu ya juya nini haikuendelea, ili kwamba sote tupiganishe ukingo wa kudumu. Sawa kisu unasema wa mbuga letu la wanyama la Lomami. Ukingoni mwa hiyo kikao, nini unatumania ama unangojelea kwa hawa watu wote ambao walio kushiriki katika hiyo kikao? Tunayo ngojelewa ni kuona kama tunashikana mkono kwa mkono ile tu, na nimeiona deja kwa mwanzo na ninafikiri itaendelea, sababu wenyewe waliniambia namna gani tunapaswa kufanya ili kwamba nijisikie kwamba wananisaidia, lakini hiyo jambo la braconnage iko naendelea kusikika ndani ya mbuga la wanyama la lupu. Mami, kwa hiyo masiku ndiyo unajua brakonaji na viini vyake inaendelea. Majuzi hapa niona watu wanaingia ndani, wanasema wanaenda kukamata ndege fulani huko, wanaharibu haribu mazingira. Hakujapita siku utaelewa kwamba tunatoka kufunga mapembe ya tembo hapa. Ni kusema uharibishaji unaendelea, na inawezekana kama watu wengi wanakuwa nyuma yake. Kwa leo, ninaona wengine wanatumia sumu kuua samaki ndani ya hii mitoni, ambayo inakuwa hii yote wana itatu ni ujeuri wa mazingira. Hakuna kitu ya, kwa leo kuna uharibishaji me tuna kontrole na kupitia hiyo ndoo, ambapo mmetoka kuunga na wafanya sheria inayoweza kufikia, ndiyo nafikiri kama masikilizano ambayo tumepata tutafikilia. Kuna vitu vingine tutaanza kufanyia pale kustad, kama unafungwa na tunakuwa na maevidence, tutaomba wafanye ile maseansi wanaita foren, kusudi wengine wajue kwamba hii mambo inakataziwa. rada ni shuli kutoka udongoni ili kuwa mwanaharakati wa mabadiliko ni aliko lake Bivanesa Kaniki, akiwa mshona viatu mjini Goma, anayedhani kwamba maendeleo ya nchi DRC yatatokana na juhudi ya mwanamke ambaye katika mwezi huo wa kusheria haki zake ni fursa mwafaka kwa kutoa majibu kwa changamoto kadhaa ya maisha ya kila siku. Rosali Zawadi atupa makala yetu ya siku kuhusu kazi anayochapa Bivanesa Kaniki, tusikilize. Katika chumba chake cha kazi, Vanessa Kaniki anoa chombo chake akijitayarisha kutengeneza mapapa ya ngozi. Akiwa amevalia nguo zake nyeusi za kazi, anafasiria kwamba yeye apenda kazi yake hata kama watu wanakuwa na maoni mbalimbali kuhusu kazi hii. Wenzangu mwanaume wenzangu, wananchikaka ukuolewanaume, wow. weye unatengeneza kiatu? Hapana, ndauza Hapo mbeleni alikuwa akiuzisha viatu vyake katika miji mbalimbali ya nchi kama vile Kinshasa na Lubumbashi, ila kutokana na hali ya sasa mashariki mwa Congo, biashara imeshuka sana. Ndio maana Vanessa Kaniki anawaomba wakaaji wa Goma kununua bidhaa mbalimbali vinavyoandaliwa mjini humu ili kuwasaidia vijana wanaojitahidi kuendelea kutumika ijapo shida wanazozipitia. Goma watu wa mingi, ukiwaambia kitu fulani ni kya goma pana kiona ka ni pirate ata haya ese wana nakwambia se eh ta kama takamata 5 dollars sa ye hata angalia eh, uh, ke ni wakati hata ona ni kalite donc ile kutoku croire mu sie benye tunafanya ile kazi ya mikono ina tu décourager a part kutu décourager ina tu ma hatuendele mie yenye mneza saudia watu ya Goma ifo tunajifunza ku apprécier kazi za mikono zenye sie ba jeune ba hapa Goma tuko nafanya tuko na jikaza me ba klien ba tusaidie kuendelea. Sambinwa atumika pamoja na Vanessa Kaniki. zaidi ya kusifu juhudi yake, anawaalika wengine wanawake kuchagua vema kazi zitakazo wasaidia katika maisha yao maisha na ni vrai basi, kampuni Empreinte Creative ambamo munakuwa kwa sasa wanawake wawili pekee, inatumaini kuwapokea wanawake wengi ili kuwafunza kazi hii.