Wabunge kutoka Ituri wanashutumu mashambulizi yanayohusishwa na ADF katika eneo la Mambasa na wanatangaza kuwa hatua zitachukuliwa kwa hiyo. Tangu siku chache, katika mji wa Lubumbashi, bei ya unga ya mihindi imepanda sana. Katika mji wa Goma, tangu miezi sita, vituo kadhaa vya afya vinapokea kesi nyingi mpya za wagonjwa wa surua. Fuata urefu wa habari hizi katika toleo hili. Mjambo tena wasikilizaji wapendwa, asante kushiriki nasi tena leo ili kufuata habari kupitia lugha ya Kiswahili. Kama nimewatanguliza, wabunge kutoka Ituri wanashutumu mashambulizi yanayohusishwa na ADF katika eneo la Mambasa na wanatangaza kuwa hatua zitachukuliwa. Kwa hiyo walikutana siku ya pili iliyopita katika ikulu ya raia mjini Kinshasa ili kuchunguza kuhusu kuzorota kwa hali ya usalama katika eneo hilo ambalo tangu siku nyingi limekuwa eneo la vurugu. Kulingana na rais wao, Pichui Biri, mpango huu unalenga kupata hatua za haraka ili kurudishwa kwa usalama. Pichwi Biri anaonyesha kwamba tangu juma nyingi mashambulizi ya vikosi vya ADF na lu yametia hofu katika jamii huko Mambasa. Anatoa pole kwa idadi ya wakaaji wa Ituri. Pia anatoa wito kwa jeshi la Kongo kuchukua hatua zinazohitajika ili kuhakikisha usalama wa jimbo na jimboni Ituri, watu karibu elfu kumi na tano waliokimbia migogoro zilizofanyika na makundi yenye silaha katika eneo la Jugu walipokea usaidizi wa kibinadamu siku ya kwanza iliyopita, katika eneo la afya la Kambala, eneo jirani na Mahagi. Msaada huu ni sehemu ya mradi wa UNICEF Reponse Rapide ama jibu ya haraka, kupitia shirika lisilo la kiserikali la mpango wa kukuza afya ya msingi PPSSP kwa kifupi. Lengo ni kupunguza hatari kwa watu hawa ambao wanaishi katika hali mbaya sana. Tuelekea mji wa Goma ambapo Bruno Le Marquis anakaa tangu siku ya kwanza iliyopita alipofika. Alitoa wito kwa viongozi wa waasi wa AFC M23 wanaokalia eneo hilo kuheshimu kikamilifu nafasi ya kibinadamu. Hii ilitokea wakati wa mkutano na mamlaka halisi ya Goma na maeneo yanayozunguka ikiongozwa na Corneille Nanga. Kwa mujibu wa Bruno Le Marquis, mkutano huo ulilenga maswala ya kibinadamu pekee. Mkuu wa muda wa MONUSCO alisisitiza hitaji la lazima la kuhakikisha watendaji wa kibinadamu upatikanaji salama kwa watu walio katika mazingira magumu wanaosubiri msaada dharura. Niliatangaza mwanzoni tangu siku chache katika mji wa Lubumbashi, bei ya unga wa mihindi imepanda sana. Kulingana na vyanzo vingi vya ndani, hii inatokana na kuporomoka kwa kilalo kya kakoso injini Zambia. Kama munavyojua, mihindi yanayouzwa katika soko za Lubumbashi yanatoka Zambia kupitia Kasumbalesa. Bolamu Nanga anatuelezea zaidi. Mfuko wa kilo makumi mbili na tano wa unga wa mahindi ambao kwa sasa unauzwa kwa franka ya Kongo elfu makumi tano na tano hadi elfu makumi sita ya franka katika soko huko Lubumbashi. Hivi karibuni ulikuwa ukiuzwa kati ya franka elfu makumi tatu na tano hadi elfu makumi tatu na nane ya franka. Kwa kutumia hali hii, wafanyabiashara wamoja wanabashiri juu ya bei ya chakula hii, wengine wanachagua tu kuweka pembeni biashara vyao wakingoja bei kutengemana. Ongezeko hilo la bei limetokana na kuporomoka kwa daraja la Kakoso mwishoni mwa Februari. Daraja hili lililo katika barabara ya Chingola-Chililabombwe nchini Zambia, linaunganisha maeneo kadhaa ya kilimo na viwanda nchini huko na mpaka wa Kasumbalesa. Kulingana na vyanzo, mamlaka ya barabara nchini Zambia inasisitiza kuwa daraja huo uliporomoka kufuatana na mvua kubwa iliyonyesha katika eneo hilo. Trafiki inapotatizwa kwenye barabara hili toka Lubumbashi. Pole munanga, Radio Kapi. Tuzungumzie pia kulemeza kwa shughuli za kiuchumi katika mji wa reli wa Mwene-Ditu jimboni Lomami tangu siku ya kwanza iliyopita, maduka nyingi hazikufunguliwa kulingana na shirikisho la biashara za Congo Fek ya Mweneditu, wamiliki wa biashara wanakataa kutumika, kwani wanapinga kuongezeka kwa ushuru wa kitaalamu wa mishahara IPR, pia TVA kila mwezi, kama vile imepangwa na DGI. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Esther Ndalafina kwa usomi wa Benjamin Mudumbi. Shughuli za kiuchumi zimesimama mjini Mweneditu, mwenye maduka na biashara mbalimbali mbali wameamua kufunga milango kwa muda tu. Malalamiko mengi yamewasilishwa jana, siku ya t wa mji ambaye alikuwepo kujionea mwenyewe kuna unyanyasi unaofanywa na wafanyakazi wa ofisi kuu ya kodi. Hatukatai kulipa kodi, hila tunakataa unyanyasi. Tunajitahidi kulipa kodi kila mwezi, wanaongeza kiasi. Je, mnataka twende kufanyia biashara mjini Lubumbashi kama wengine walivyofanya? Mfanyabiashara mmoja anatoa malalamiko hayo. Wafanyabiashara wengine wameenda mbali zaidi na kudai hata kuondolewa kwa mkuu wa kituo kikuu cha ofisi kuu wa kodi kama linavyohakikishwa na umoja wa wafanyabiashara biashara wa Kongo kwa kutafuta suluhisho, Meya Gerard Chibanda amesema ya kwamba amealika viongozi wa ofisi kuu wa kodi mjini kwa haraka ili waweze kuzungumza wafanyabiashara tayari nimemjulisha liwali wa jimbo na naibu wake, vile meya wa muji la Mweneditu Gerard Chibanda. Beti Mujinga, mama wa nyumbani la mahali, anasema hawezi tena kununiwa vitu anavyohitaji. Soko limefungwa tangu siku ya kwanza na hatujue tufanyeje. Tujulishe ya kwamba wafanyabiashara wote wamealikwa kwenye mkutano katika ofisi ya meya ili kuendelea na mazungumuzo tunarudi Kinshasa. Chama cha kupinga ukiukaji wa haki za watu walio katika mazingira hatarishi ACVDP inafanya uchunguzi kuhusu operation ya kukagua usajili wa magari iliyoanzishwa juma chache zilizopita na serikali ya jimbo mjini Kinjasa. Kwa hiyo ACVDP inafanya uchunguzi kupitia maulizo kwa madereva ili kukusanya maoni yao kuhusu operation hii. Lengo ni kutathmini matukio za ukaguzi huu kwa raia na kutambua matumizi mabaya au unyanyasaji wowote unaoweza kutokea. Kulingana na Crispin Kabolongo, rais wa kitaifa wa ACVDP, uchunguzi huu ulianzishwa Shwa siku ya tano iliyopita na utadumu mwezi mmoja. vile niliyatanguliza katika mji wa Goma tangu miezi sita, vituo kadhaa vya afya vinapokea kesi nyingi mpya za magonjwa ya surua. Ingawa watoto wengi wanapokea matunzo ya awali katika vituo hivi, watoto wengine wanaopata matatizo kutokana na surua wanahitaji kufuatiliwa zaidi. Ili kukabiliana na hitaji hili, shirika lisilo la kiserikali la Medecins Sans Frontieres lilifungua kituo cha matunzo ambapo wagonjwa surua, wa surua watatunzwa kwa bure katika hospitali ya Keshero huko Goma. Wazazi wanakaribisha mpango huu kwa furaha. Mwalikwa wetu Rosali Zawadi alitembelea kituo hicho na anatuletea maelezo zaidi. Kituo hiki kinakuwa katika eneo lililotengwa ndani ya hospitali kuu ya rufaa ya Kisheho. Kuna kanuni zinazoheshimika wakati wa kupokea watoto wagonjwa toka vituo vya afya vya Goma, Karisimbi na Nyaragongo. Mama huyu afurahi sasa kumwona mtoto wake akicheza kwenye kitanda chake cha hospitali, ila bado hajasahau hali ambamo alipokelewa hapa na mtoto mgonjwa alikuwa ametabanika na homa kali, makamasi, kikohozi akikupunguka. Sasa niko na mtoto mhospitali, gisi alikuwa oi, iko leo anaza sikia mzuri na tunashukuru sana ikituo na watu wanajipanga kwa kutupatia matunzo. Akiwa amepitia uchungu wa kumtazama mtoto wake akihangaika na matatizo ya surua, mama huyu anawaomba wengine wazazi wasikose kampeni ya chanjo inayoendelea dhidi ya ugonjwa huu. Dr. Ahadi Kamabu, mratibu wa matibabu wa MSF katika kituo hicho, anaeleza kuwa kati ya vitanda makumi tano vilivyopo kila mara wanakuwa na wagonjwa kati ya makumi mbili na makumi tatu. Goma. Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Na jimboni Manyema, ugonjwa wa seli mundu ama drepanositose unaongezeka zaidi. Daktari Antoine Lufimbo, ambaye ni kitovu cha mpango wa kitaifa wa kupambana na ugonjwa huu katika jimbo, aliripoti siku ya pili iliyopita kwamba kesi mia tano mpya za anemi SS zilirikodiwa katika mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Ndivyo alizungumza baada ya mafunzo kwa watoa huduma za afya kuhusu uchunguzi na matunzo ya ugonjwa huu kwa lengo la kupunguza hatua ya vifo kutokana na anemia SS. Dr. Antoine Lufimbo anongea kupitia kipaza sauti kia Florence Kizalunga. Kikao hii umuhimu wake kubwa ni kwa kuweza kuongeza ufahamu utaalamu ndani ya wanganga, na hivi wakishaongeza ile utaalamu wataweza kuanza kutibu wagonjwa vizuri na kuona kama magonjwa itaweza kupunguka na kuweza kuhimiza pia population kuweza kukua na ile abitide ya kuweza kutafuta ye magonjwa ya SS mbele ya kuoana kwa hivi kusizaliki watoto tena ambao wanakuwa na magonjwa ya SS. Madone ya nivo ya province inaonesha kama mu mwaka ya 2025 kuko 500 depanocitr enye iliweza kuonekana katika province yetu. Kwa serikali ni kuweza kuasi kukua, wanaimiza vijana wasijana ambao wanapenda kuoana kama mbele ama wawezi, inabidi, ya mawawezi inabidi kwenda kufanya exame ya electrofores de hemoglobin pia, majamaa watoto waende wakawafanyisha ile elektrofoide hemoglobin puke wakati nako watakuwa na umri ya kuoa ama kuolewa, wapate kuchagua wachumba wenye hawana ile grupe AS wala SS. Kwa sasa tufate sehemu ya pili ya toleo hili, pamoja na mwaliko wetu Rosali Zawadi. Mwalikwa wetu leo ni Dr. Ernest Amsini Safari. Hivi majuzi aliandaa semina juu ya kuboresha kazi ya wanaopokea wagonjwa wanaohitaji matunzo ya haraka. Ilikuwa kwenye kituo cha hospitali cha Hipokrat huko Kindu. Malengo ya mafunzo haya ni gani? Dr. Ernest Amsini Safari ajibu katika mahojiano haya na Florence Kizalunga. Daktari Hamsini Safari Ernest, jambo, jambo salam. Kuandaa kikao kwa ajili ya namna ya kuweza kutunza wagonjwa wenye kuwa ndani ya chumba maututi. Ukomo ni nini? Mliona nini? Asante kwa ile ulizo kweli kufatana na hali tuko naenda naishi, tuliona ile tunaitaka konsta. Wakati tunaona kama kuna watu uko na fariki na ile kifo ilipasha kuepukiwa na tukiona kama mu, kufatana na maanalize yetu, tukaona kama watu wenye kufa kwa kifo yenye ilipasha kuepukiwa au ni kukosewa kwa elimu ya waganga au ni kukosa materiel ya kutumikia au kuna kosa ile tunaitaka koordinasyon ya majeste mbalimbali kufatana na kategori mbalimbali ya waganga alo, wakati tunaona ile ilifale, tukutane na tuweze kufikiri nini tunapasha kufanya kwa kuepuka ile ma mavifo yenye inapasha kuepukiwa na nini basi inapasha fanyikwa ili kuepuka vifo vya kuepuka. Ndio maana tulianzisha kwanza kwa ku kusisimua wataalamu wa kinganga makategori yote, namuna wanapasha kufanya kuanzia ku resepsion mpaka vile mgonjwa ataingia musala na maaksion yenye itafanikwa na wakategorii yote ya pili. Tuliweza kupropoze ku wakubwa wa nchi, ku wakubwa wa mahospitali wawezi kutupatishia vifaa maalumu kwa kutumikia ile kazi, na hivi tutaweza kupunguza vifo ndani ya mahopita yetu na katika chumba cha watu mahututi ni magonjwa gani sana ambapo mulifundisha watu ambapo wanaweza kusaidia juu waepuke hiyo mavifo? Japokuwa magonjwa iko mingi, lakini tuliweza kusible imoja imoja. Mfano kwa kifo ina hudumia wa mama wa kuzaa ile zaidi kupungukiwa damu, inaikalaka ni shida kabambi. Na hapo wakati tulikuwa mumazungumzo, tuliweza kushishimua wataalamu juu ya ile kitu, na ikiwa manadispoze ma materiel ya bien na mwaye mzuri, wanakuwa kapable sasa kwa kuweza kupunguza ile vifo kwa kupungukiwa damu ya wamama. Vilevile tulidiskite juu ya namuna gani tunaweza kufanya ile tunaitaka reanimation cardiopulmonaire, namuna gani tunaweza kumpatisha mutu oksijeni sirtu kubale batoto benye banakuyaka ku hopital na ile tunaita detresse respiratoire. Apar sa tulidiskite kuko watu mingi wanakufa sababu tansio ilipanda, namuna gani tunaweza kuijere ilo wakati tuko muile situasio tunaitaka urgence hypertensive, au wakati mtu anakuya na magonjwa ya moyo vila kujitambua tena na kadhalika. Sasa kisha hiyo mafunzo nini, ambapo wale waganga wote wanaotumika ndani ya sal durgence wanaweza kuelewa. Waganga kwanza wanaweza kuelewa kama kutumika musal durgence haiko kazi ya mtu moya, ni kazi ina stahiri ya kila mtu, me inapasha kuwa kordone na tunapasha kutumika muumoja na kolaboration na kila mtu anapasha kukuwa na maaction ile tunaita maaction rapide hivi tuzibie kifo kwa ile wakati yenye inaweza kumkumba mgonjwa mwenyewe alikuja kujikonfie kwetu. Hiyo maoni ama ya konsta yako umeifanya hapa kunako chefulie imeonekana hivyo, ni kusema kwamba katika matarafa mambo ni vibaya tena zaidi sasa. Hiyo mafunzo yako ni ya kwanza ndani ya jimbo, eti una nia ya kuweza kuendelesha hata ndani ya jimbo nzima? Ndiyo, ile iliweza kuwa te yetu, lakini mnajua kama kwenda mahali ile tunaita ku interieur ya province kuko ma parametre mingi, kuko parametre securitaire, kuko parametre logistique na transport, vile vitu yote linalomba pesa na njo mana mu muile volonte yetu, tukipata watu wenye wanaweza tusaidia juu ya kufanya ile madeplasema, tunaweza kuetandre ile mafunzo ndani ya province, hata kuendelea hapa hapa kindu, paske haiko watalamu wote wakinganga ndio walipata ile mafunzo. Daktari Amsini Safari Ernest, tunakushukuru. Asante sana, nami nashukuru Radio Okapi. Katika hali ya ukosefu wa usalama inayoendelea kaskazini mwa jimbo la Kivu Kaskazini, viongozi wa jimbo wamekusudia kuimarisha utawala wa ndani kama jibu kwa changamoto za usalama huko Beni, zaidi ya viongozi mia moja wa ngazi za chini, machifu wa vitongoji, mamea, wasimamizi wa maeneo na maafisa wa huduma za usalama walishiriki katika kikao cha mafunzo kinacholenga utawala unaoshirikisha wakaaji. Mpango huu unaonyesha nia ya kuleta viongozi wa serikali karibu na wananchi na kuimarisha uratibu wa ngazi ya chini ili kuzuia ghasia zaidi. Marke marofimbo kwa maelezo zaidi. Huko ndani ya chumba ya mazungumuzo mambo yalikuwa motomoto kabisa. Viongozi hawa hawakuficha lolote kuhusu mambo ya usalama kunako maeneo zao. Wasimamizi wa makarta za Beni, Butembo, Owicha, Lubero na wale wa kutokea Goma kisha kuvurugwa kwa usalama na waasi nao walikuwepo huko. Butembo kwa mfano, usalama mdogo yavuma kupitia watu washikao silaha wanaonaswa ila waachiliwa masaa machache baadaye, jambo yaliyotolewa na kiongozi mmoja wa karta la huko Butembo, tumsikilize. Tunakamata ule wagunduki, tunaenda mupelega ku birode ya etamajor, vale vanamusambisha vanamupelega ku ditora militere lilandeme na saili. Alishatonga mumademarche za mingi zenye tunafatilia tuna tunakuyakuta masimware za zengi za bangi, zingine ziko pie na vamilitere sirto, vatete zingine na la polisi na zingine na vafo maimai ndani ya chumba cha hii mazungumzo tu jeshi la polisi hawakukuwa kimya, nao walipendelea kuwaweka viongozi wale wa makarta mbele ya majukumu zao. Mmoja wao alisema yafuatayo: kitu mingi la chef de quartier deuxieme mission quel est l'etat d'esprit de, de votre population vot populato yaresoria watu ngapi walalamuka asubuhi na awashindie mokartie banaendaka wapi na wakati kani walamdiaka banakwaka mweta gani ca c'est vous qui allez denoncer et ca va nous permettre nous police Liwali wa jimbo ya Kivu ya Kaskazini, aliye kuweko na alisimamia kikao hiki, hakuwa na neno mrefu ya kuambia, ikiwa tayari alishawapa viongozi hawa mamlaka ya kurejesha uwepo wa serikali kwa maeneo yote. Kwake Jemadari Somo Kakule Evarist, wahusika wote na mambo ya kuachilia majambazi wanaonaswa na viongozi wa makarta, watashikwa na kuhazibiwa. Alisema haya kwa ufupi tu, bado watende na wengine wote Jueni ya kwamba kikao hii yafuatana na mapendekezo ya kikao kubwa kwa ajili ya kutafuta amani iliyofanyika mnamo tarehe 23 hadi 25 mwezi wa pili uliopita, hapa mjini Beni. Mark Marufimbo, Beni, Radio Okapi. Mwisho wa toleo. Asante kwa kutufata.