Jimboni Ituri, makumi ya wasafiri waliokuwa kwenye boti walizama siku ya tatu hii iliyopita kwenye ziwa Albert karibu na kijiji cha Kamutasi katika eneo la Jugu. Mjini Kinshasa madereva wamoja wameanza kurudilia kazi polepole pole, baada ya mazungumzo kati ya viongozi wa chama cha madereva wa Kongo ASECO na serikali ya jimbo katika jimbo la Holomami. Tangu siku nyingi trafiki imetatiziwa kwenye barabara kuu ya taifa ya kwanza katika eneo la Kamboya. Fuata urefu wa habari hizi katika toleo hili. na wasalimu tena wasikilizaji wapendwa, nina furaha tena ya kuwaletea habari kupitia lugha ya Kiswahili. Tunafungua toleo hili na habari hii ya huzuni kutoka Ituri. Makumi ya wasafiri waliokuwa kwenye boti walizama siku ya tatu hii iliyopita kwenye ziwa Albert karibu na kijiji cha Kamutasi katika eneo la Jugu. Hadi sasa inaripotiwa kuwa watu wanane wamepoteza maisha, wengine wamepotea na vitu vingi vimezama, kulingana na na huduma ya ulinzi wa raia. Janga hili lilisababishwa na kuzidi mipaka kayatani pia ukosefu wa hatua za ulinzi kama vile uvaji wa jaketi za kuokoa maisha. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Isaac Remo kwa utafsiri wa Marsial Kizabiamungu. Ilikuwa ni mashua ya mbao iliyokuwa na inji na inji, ilikuwa inasafirisha makumi ya abiria pamoja na mizigo, hasa vyakula kutoka Mkambo katika wilaya ya Mahagi. Mashua hiyo ilikumbwa na upepo mkali wakati ilikuwa ikielekea Kamutas katika wilaya Jugu ya Jugu. Taarifa ya muda iliyotolewa na jimboni Ituri inaonesha kuwa mauti nane tayari imepatikana, watu wengine bado wanahesabiwa kupotea na watu kumi na saba waliopona katika hiyo ajali wakipelekwa katika vituo vya afya. Vilevile mali nyingi zimezama ndani ya maji ya ziwa. Kwa mujibu ya msimamizi ya Protection Civile Robert Njalunga, kutokuheshimu kiwango cha mzigo na kukosa kufuata hatua za usalama kuliko sababisha ajali hii. Anasisitiza kuwa wasafiri wawe na tabia ya kuvaa makoti ya kuokoa maisha na kwa wasafirishaji wahakikishe vyombo vyao viko katika hali nzuri na waepuke kupakia kupita kiasi. Kamishna wa usafiri katika ziwa Albert amesema yuko tayari katika ziara ya ukaguzi kwenye msiba ilifanyika kabla ya kuchukua hatua ili kuzuia ajali kama hizi zisifanyike tena. Nikiripoti toka Bunya, Isa Karemo Yope, Radio Okapi. Twaelekea jimbo la Kivu Kusini, haswa katika mji wa Uvira, ambapo maji ya kinamasi ya Nyangara yameongezeka tena siku hizi. Nyumba nyingi zimejaa maji na wakaaji wengine wanaanza kuhama kuelekea maeneo salama. Kuna hata shule moja ambayo inahatarishwa. Nyangara ni eneo kubwa yaliyokaliwa tangu miaka mingi, na wawekezaji wengi wanafika hapo kutokana na ukaribu wake na mpaka wa Kongo na Burundi, huko Kamvimvira. Jean Kasami anatuletea maelezo zaidi. Hali hiyo ya maji kufurika katika maeneo ya tingitingi ya nyangara inazidi onekana kipindi cha majira ya mvua. Nyangara inapatikana pembezoni mwa ziwa Tanganyika upande wa kusini na pembezoni mwa mto Ruzizi upande wa kaskazini. Kwa hivyo, Nyangara inakuwa kama vile kibakuli ambamo kiwango kingi cha maji kinamwangikia ndani. Shuhuda toka wakazi zinaeleza wazi maji ya mto Nyangara inaendelea kubomoa manyumba mingi na mashule pia na vitu vyenye samani hapa Uvira. Wahanga wanaendelea kuteseka, hawajapata msaada yoyote kupitia serikali ama maonje mbalimbali. Hata miundombinu za umma nazo zinatatizwa, ni kama vile barabara nambari makumi tatu ambayo inaunganisha mpaka wa kavimvira kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi. Sehemu hiyo ya barabara ilikarabatiwa bado muda si mrefu, lakini tazama leo inaandamwa tena na mafuriko ya maji ya Nyangara. Shule nyingi pamoja na nyumba za watu binafsi zikiwemo hoteli nyingi za kifahari pia za kumbwa. Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. <tune> Kuhusu kukataa kutumika kwa madereva wa teksi na mabasi mjini Kinshasa, wamoja wameanza kurudilia kazi polepole pole, baada ya mazungumzo kati ya viongozi vya chama cha madereva wa Kongo ACECO na serikali ya jimbo. Walikutana siku ya pili hii iliyopita na waziri wa uchukuzi wa jimbo. Kulingana na kiongozi wa ASECO, Bienvenu Kakule, madai ya madereva hawa yameshughulikiwa na hatua tayari zinatekelezwa jimboni Kasai Central wafanyakazi wa afya ya umma wameanza mgomo mkuu wa siku makumi tatu tangu siku ya tatu hii iliyopita tarehe kumi na nane ya mwezi huu wa tatu. Vituo vyote vya afya vya umma katika kanda za afya kumi na nane za jimbo hilo zimehusika na hatua hii. Wafanyakazi hawa wa afya wanashutumu kutolipwa kwao tangu miezi saba. Pia wanasema kwamba wanatumika katika mazingira magumu na serikali kuu inashindwa kutimiza ahadi nyingi kwao. Tumsikilize Jean Makenda, kiongozi wa muungano wa vyama vya wafanyakazi wa afya, alitangaza mgomo huu siku ya tatu hii iliyopita. Mwaliko wetu Andre Katendengala Mulume anatupatia sehemu hii, na mwaliko wetu Jeremi Baraka anatutafsiria. Kasai ndilo jimbo pekee, tunakuwa na miezi saba bila kuweza kupata mshahara yetu, wakati wengine wanakuwa wakipata mshahara hiyo kila mwezi. Mateso ya watumishi wa sekta ya afya ni mengi kwa sasa, kwani wamoja wetu leo hawana uwezo tena kama kulipa nyumba, kupata chakula, kulipa hata masomo ya watoto. Wamoja wanaanza kufukuzwa ndani ya nyumba kwa ukosefu wa pesa za kwenye nyumba, wanaishi nje na jamaa zao zote. Mgomo huu tulioanza tarehe kumi na kenda ya mwezi huu utaweza kufanya siku makumi tatu bila kufanya kazi katika jimbo nzima la Kasari. Tunarudi mji mkuu Kinshasa. Mashirika ya kiraia yanatoa wito kwa bunge la Congo kutumia kikamilifu mamlaka yake ya usimamizi na kuepuka aina yoyote ya upendeleo ili kukidhi matarajio ya wakaaji. Mwanzoni mwa kikao cha bunge, mashirika ya kiraia yameangazia changamoto kadhaa kuu, kama vile kupandishwa kwa bei ya bidhaa wakati raia wanakosa uwezo wa ununuzi, kukosewa kazi kwa vijana, kuzorota kwa huduma muhimu za kijamii zikiwemo maji, umeme, huduma za afya na elimu, pamoja na kuendelea kwa rushwa na kutokujali. Kwa hiyo watendaji wa mashirika ya kiraia wanawataka wabunge kufuatilia utekelezaji wa bajeti, kuzipa kipaumbele sheria zenye athari kubwa kwa jamii na kuimarisha uhuru wao kutoka kwa serikali. Katika jimbo la Haut-Lomami, tangu siku nyingi trafiki imetatiziwa kwenye barabara kuu ya kitaifa ya kwanza katika eneo la Kamboya iliyoko kilomita kumi na mbili kutoka mji wa Luena katika eneo la Bukama kulingana na vyanzo vya ndani, gari zilizopakia bidhaa zimekwama kwenye matope katika eneo hili ambalo limeharibika sana. Mashirika ya kiraia ya ndani yanaripoti kuwa hali hii imesababisha kupandishwa kwa bei ya mahitaji ya kimsingi. Toka Lubumbashi, mshiriki wetu Pole Munanga anaturipotia, takriban malori ishirini yamekwama na haiwezi kuvuka na mengine yakiwa yamezama kwenye matope kwa zaidi ya wiki mbili. Barabara iko katika hali ya kuharibika mno na na hata mashini iliyokusudiwa kutengeneza pa nafasi hapo, analaumu mratibu wa mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia ya Lwena. Anaongeza kuwa hali hii ni matokeo ya ongezeko la bei ya biashara katika soko ya Lwena. Hivi ndivyo ilivyo, kwa mfano, kopo la mafuta la lita makumi mbili lililokuwa likinunulishwa kwa franka ya Kongo elfu makumi nane na sasa linauzwa kwa franka elfu mia moja na kumi na, na mfuko wa unga wa ngano iliyokuwa ikiuzwa na franka 1117 au 1175 ya franka na sasa inauzwa kwa franka 1185. Madereva wa malori wanawasiwasi kwamba kunako barabara kuu ya kitaifa namba moja kunapatikana vituo vya ushuru, yaani poste de péage, bali eneo hilo la barabara lililoharibika alitengenezwe toka Lubumbashi. Polemunanga, Radio Kapi. Kama vile niliyatanguliza, jimboni Kivu Kaskazini, tangu mwaka mmoja, wakazi wa Rugari katika eneo la Ruchuru na Kingarame katika eneo la Nyiragongo wamepokea huduma za afya bila malipo. Usaidizi huu unatoka kwa shirika la Alima kwa ufadhili wa kifedha kutoka kwa Umoja wa Ulaya. Lengo ni kuwasaidia watu wanaorejea, ndiyo kusema familia ambazo baada ya kukimbia mapigano zilirudi nyumbani zikiwa maskini. Leo upatikanaji wa huduma ya afya ya msingi umehakikishwa na watoto waliokabiliwa na utapiamlo wanapokea matunzo kwa bure na katika mji wa Kisangani, tangu mwanzo wa mwaka huu, watu kumi na saba waliokimbia nyumba zao kwa sababu ya mizozo kati ya Mbole na Lengola wamepoteza maisha kutokana na ukosefu wa chakula na matunzo. Tangu miezi mitatu, wakimbizi hawa hawapokei msaada wowote wa kibinadamu. Kwa kweli, wanaishi katika hali ngumu. Ili kuishi, wanawake na watoto wanalazimika kuomba msaada kwa wapita njia katika barabara za mji. Meya wa Kisangani Jipson Bokendi Popolipo anaonesha ba zaidi ya watoto elfu tatu hadi elfu nne kila siku wanashuka barabarani ili kuomba msaada, kwani wanakosa vyakula katika kampi zao. Watoto wengi wanapotea na wengine wanagongwa kila siku. Kwa hiyo anaomba msaada wa haraka kwa ajili ya wakimbizi hawa. Tumefika wakati wa kufata sehemu ya pili ya toleo hili pamoja na mwalikwa wetu Hosali Zawadi. Mwalikwa wetu leo ni Dr. Ernest Amsini Safari. Hivi majuzi aliandaa semina juu ya kuboresha kazi ya wanaopokea wagonjwa wanaohitaji matunzo ya haraka. Ilikuwa kwenye kituo cha hospitali cha Hipokrat huko Kindu. Malengo ya mafunzo haya ni gani? Dr. Ernest Amsini Safari ajibu katika mahojiano haya na Florence Kizalunga. Daktari Hamsini Safari Ernest, jambo. Jambo, salam. Kuandaa kikao kwa ajili ya namna ya kuweza kutunza wagonjwa wenye kuwa ndani ya chumba maututi, ukomo ni nini? Muliona nini? Asante kwa ile ulizo kweli kufatana na hali tuko naenda naishi, tuliona ile tunaitaka konsta. Wakati tunaona kama kuna watu uko na fariki na ile kifo ilipasha kuepukiwa na tukiona kama mu, kufatana na maanalize yetu, tukaona kama watu wenye kufa kwa kifo yenye ilipasha kuepukiwa, au ni kukosewa kwa elimu ya waganga au ni kukosa materiel ya kutumikia au kuna kosa ile tunaitaka koordinasyon ya majeste mbalimbali kufatana na kategori mbalimbali ya waganga. Alors, wakati tunaona ile ilifale, tukutane na tuwezi kufikiri nini tunapasha kufanya kwa kuepuka ile ma mavifo yenye inapasha kuepukiwa na nini basi inapasha fanyikwa, ili kuepuka vifo vya kuepuka. Ndio maana tulianzisha kwanza kwa ku kusisimua wataalamu wa kinganga makategorii yote, namuna wanapasha kufanya, kuanzia ku reception mpaka vile mgonjwa ataingia musal na maaksion yenye itafanyikwa na wakategorii yote ya pili. Tuliweza kupropose ku wakubwa wa nchi, ku wakubwa wa mahospitali, bawezi kutupatishia vifaa maalumu kwa kutumikia ile kazi, na hivi tutaweza kupunguza vifo ndani ya mahopito yetu na huko katika chumba cha watu mahututi ni magonjwa gani sana ambapo mulifundisha watu ambapo wanaweza kusaidia juu waepuke hiyo mavifo? Japokuwa magonjwa iko mingi, lakini tuliweza kusible imoja imoja. Mfano kwa kifo inahudumia wa mama wa kuzaa ile zaidi kupungukiwa damu inaikalaka ni shida kabambi, na hapo wakati tulikuwa mumazungumzo, tuliweza kushishimua wa wataalamu juu ya ile kitu na ikiwa manadispoze ma materiel ya bien na mwaye mzuri, wanakuwa kapable sasa kwa kuweza kupunguza ile vifo kwa kupungukiwa damu ya wamama. Vile vile tulidiskute juu ya namuna gani tunaweza kufanya ile tunaitaka reanimation cardiopulmonaire, namuna gani tunaweza kumupatisha mutu oksijeni Sirtu kubale batoto benye banakuyaka ku hopital na ile tunaita detresse respiratoire aparsa, tulidiskite kuko watu mingi wanakufa sababu tension ilipanda, namuna gani tunaweza kuigere ile wakati tuko muile situasio tunaitaka urgence hypertensive, au wakati mtu anakuya na magonjwa ya moyo bila kujitambua tena na kadhalika. Sasa kisha hiyo mafunzo nini, ambapo wale waganga wote wanaotumika ndani ya sal d'urgence wanaweza kuelewa. Waganga kwanza wanaweza kuelewa kama kutumika msal d'urgence haiko kazi ya mtu moya, ni kazi inastahiri ya kila mtu me, inapasha kuwa kordone na tunapasha kutumika muumoja, na kolaboration na kila mtu anapasha kukuwa na maaksion ile tunaita maaksion rapide hivi tuzibie kifo kwa ile wakati ini inaweza kumkumba mgonjwa mwenyee alikuja kujikonfie kwetu. Hiyo maoni ya makonsta yako umeifanya hapa kunako chefulie imeonekana hivyo, ni kusema kwamba katika matarafa mambo ni vibaya tena zaidi. Sasa, hiyo mafunzo yako ni ya kwanza ndani ya jimbo eti, una nia ya kuweza kuendelesha hata ndani ya jimbo nzima? Ndiyo, ile iliweza kuwa Te yetu lakini, mnajua kama kwenda mahali ile tunaita ku interieur ya province, kuko ma parametre mingi, kuko parametre securitaire, kuko parametre logistique na transport, vile bitu yote linalomba pesa na njo mana muile volonte yetu, tukipata watu wenye wanaweza tusaidia juu ya kufanya ile madeplasema, tunaweza kuetandre ile mafunzo ndani ya province, hata kuendelea hapa hapa Kindu pasike, haiko wataalamu wa wote wakinganga ndio walipata ile mafunzo mafunzo. Daktari Amsini Safari Ernest, tunakushukuru. Asante sana, nami nashukuru Radio Okapi Katika hali ya ukosefu wa usalama inayoendelea kaskazini mwa jimbo la Kivu Kaskazini, viongozi wa jimbo wamekusudia kuimarisha utawala wa ndani kama jibu kwa changamoto za usalama huko Beni. Zaidi ya viongozi mia moja wa ngazi za chini, machifu wa vitongoji, mamea, wasimamizi wa maeneo na maafisa wa huduma za usalama walishiriki katika kikao cha mafunzo kinacholenga utawala unaoshirikisha wakaaji. Mpango huu unaonyesha nia ya kuleta viongozi wa serikali karibu na wananchi na kuimarisha uratibu wa ngazi ya chini ili kuzuia ghasia zaidi. Zaidi marke marofimbo kwa maelezo, huko ndani ya chumba ya mazungumuzo mambo yalikuwa motomoto kabisa. Viongozi hawa hawakuficha lolote kuhusu mambo ya usalama kunako maeneo zao. Wasimamizi wa makata za Beni, Butembo, Oicha, Lubero na wale wa kutokea Goma kisha kuvurugwa kwa usalama na waasi nao walikuwepo huko. Butembo kwa mfano, usalama mdogo ya vuma kupitia watu washikao silaha wanaonaswa ila waachiliwa masaa machache baadaye, jambo yaliyotolewa na kiongozi mmoja wa karta la huko Butembo, tumsikilize. Tunakamata ule wabunduki tunaenda mpeleka ku birode ya eta major vale vanamusambisha vanamupeleka ku ditora militere lilandeme na saili alishatonga mumademasha za mingi zenye tunafatilia tunakuyakuta masimware za zengi za bangi zingine ziko pie na vamilitere surtout vatete zingine na la police na zingine na vafo maimai Le peka, ya ile liwali wa jimbo ya Kivu ya kaskazini aliyekuweko na alisimamia kikao hiki hakuwa na neno mrefu ya kuambia ikiwa tayari alishawapa viongozi hawa mamlaka ya kurejesha uwepo wa serikali kwa maeneo yote kwake. Jemadari somo kakule Evariste, wahusika wote na mambo ya kuachilia majambazi wanaonaswa na viongozi wa makarta watashikwa na kuhazibiwa. Alisema haya kwa ufupi tu Bale jueni ya kwamba kikao hii yafuatana na mapendekezo ya kikao kubwa kwa ajili ya kutafuta amani iliyofanyika mnamo tarehe 23 hadi 25 mwezi wa pili uliopita, hapa mjini Beni. Mark Marufimbo, Beni Radio Kapi. Mwisho wa toleo. Asante kwa kutufata.