Jimboni Ituri makumi ya wasafiri waliokuwa kwenye boti walizama siku ya tatu hii iliyopita kwenye ziwa Albert karibu na kijiji cha Kamutasi katika eneo la Jugu. Mjini Kinshasa madereva wamoja wameanza kurudilia kazi polepole pole, baada ya mazungumzo kati ya viongozi wa chama cha madereva wa Kongo ASECO na serikali ya Jimbo katika jimbo la Holomami. Tangu siku nyingi trafiki imetatiziwa kwenye barabara kuu ya taifa ya kwanza katika eneo la Kamboya Fata. Urefu wa habari hizi katika toleo hili. Nawasalimu tena wasikilizaji wapendwa, ninafuraha tena ya kuwaletea habari kupitia lugha ya Kiswahili. Tunafungua toleo hili na habari hii ya huzuni kutoka Ituri. Makumi ya wasafiri waliokuwa kwenye boti walizama siku ya tatu hii iliyopita kwenye ziwa Albert, karibu na kijiji cha Kamutasi katika eneo la Jugu. Hadi sasa, inaripotiwa kuwa watu wanane wamepoteza maisha, wengine wamepotea na vitu vingi vimezama, kulingana na na huduma ya ulinzi wa raia. Janga hili lilisababishwa na kuzidi mipa ya tani pia ukosefu wa hatua za ulinzi kama vile uvaji wa jaketi za kuokoa maisha. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Isaac Remo kwa utafsiri wa Martial Kizabia Mungu. Ilikuwa ni mashua ya mbao iliyokuwa na inji na inje, ilikuwa inasafirisha makumi ya abiria pamoja na mizigo, hasa vyakula, kutoka mkambo katika wilaya ya Mahagi. Mashua hiyo ilikumbwa na upepo mkali wakati ilikuwa ikielekea Kamutas katika wilaya Jugu. ya Jugu, taarifa ya muda iliyotolewa na Jimboni Ituri inaonesha kuwa mauti nane tayari imepatikana, watu wengine bado wanahesabiwa kupotea, na watu kumi na saba waliopona katika hiyo ajali wakipelekwa katika vituo vya afya. Vilevile vile mali nyingi zimezama ndani ya maji ya ziwa. Kwa mujibu ya msimamizi ya Protection Civile Robert Njalunga, kuto kuheshimu kiwango cha mzigo na kukosa kufuata hatua za usalama kuliko sababisha ajali hii. Anasisitiza kuwa wasafiri wawe na tabia kuvaa makoti ya kuokoa maisha na kwa wasafirishaji wahakikishe vyombo vyao viko katika hali nzuri na waepuke kupakia kupita kiasi. Kamishna wa usafiri katika ziwa Albert amesema yuko tayari katika ziara ya ukaguzi kwenye msiba ilifanyika kabla ya kuchukua hatua ili kuzuia ajali kama hizi zisifanyike tena. Ni kiripoti toka Bunya, Isakaremo Yope, Redio Kapi. Twaelekea jimbo la Kivu Kusini, haswa katika mji wa Uvira ambapo maji ya kinamasi ya Nyangara yameongezeka tena siku hizi. Nyumba nyingi zimejaa maji na wakaaji wengine wanaanza kuhama kuelekea maeneo salama. Kuna hata shule moja ambayo inahatarishwa. Nyangara ni eneo kubwa yaliyokaliwa tangu miaka mingi, na wawekezaji wengi wanafika hapo kutokana na ukaribu wake na mpaka wa Kongo na Burundi. Huko Kamvimvira, Jean Kasami anatuletea maelezo zaidi. Hali hiyo ya maji kufurika katika maeneo ya tingitingi ya Nyangara inazidi onekana kipindi cha majira ya mvua. Nyangara inapatikana pembezoni mwa Ziwa Tanganyika upande wa kusini na pembezoni mwa Mto Ruzizi upande wa kaskazini. Kwa hivyo, Nyangara inakuwa kama vile kibakuli ambamo kiwango kingi cha maji kinamwangikia ndani. Shuhuda toka wakaji zinaeleza wazi maji ya mto Nyangara inaendelea kubomoa manyumba mingi na mashule pia na vitu vyenye samani hapa Uvira. Wahanga wanaendelea kuteseka, hawajapata msaada wowote kupitia serikali ama maonije mbalimbali. Hata miundombinu za umma nazo zinatatizwa, ni kama vile barabara nambari makumi tatu ambayo inaunganisha mpaka wakavimvira kati ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Burundi. Sehemu hiyo ya barabara ilikarabatiwa bado muda si mrefu, lakini tazama leo inaandamwa tena na mafuriko ya maji ya Nyangara. Shule nyingi pamoja na nyumba za watu binafsi zikiwemo hoteli nyingi za kifahari pia za kumbwa. Jean Kasami kwa niaba ya Radio Kapi. Kuhusu kukataa kutumika kwa madereva wa teksi na mabasi mjini Kinshasa, wamoja wameanza kurudilia kazi polepole pole, baada ya mazungumzo kati ya viongozi vya chama cha madereva wa Kongo ASECO na serikali ya jimbo. Walikutana siku ya pili hii iliyopita na waziri wa uchukuzi wa jimbo. Kulingana na kiongozi wa ASECO Bienvenu Kakule, madai ya madereva hawa yameshughulikiwa na hatua tayari zinatekelezwa. Jimboni Kasai Central wafanyakazi wa afya ya umma wameanza mgomo mkuu wa siku makumi tatu tangu siku ya tatu hii iliyopita tarehe kumi na nane ya mwezi huu wa tatu. Vituo vyote vya afya vya umma katika kanda za afya kumi na nane za jimbo hilo zimehusika na hatua hii. Wafanyakazi hawa wa afya wanashutumu kutolipwa kwao tangu miezi saba. Pia wanasema kwamba wanatumika katika mazingira magumu na serikali kuu inashindwa kutimiza ahadi nyingi kwao. Tumsikilize Jean Makenda, kiongozi wa muungano wa vyama vya wafanyakazi wa afya, alitangaza mgomo huu siku ya tatu hii iliyopita. Mwalikwa wetu Andre Katendengala Mulume anatupatia sehemu hii, na mwalikwa wetu Jeremi Baraka anatutafsiria. Kasai ndilo jimbo pekee, tunakuwa na miezi saba bila kuweza kupata mshahara yetu, wakati wengine wanakuwa wakipata mshahara hiyo kila mwezi. Mateso ya watumishi wa sekta ya afya ni mengi kwa sasa, kwani wamoja wetu leo hawana uwezo tena kama kulipa nyumba, kupata chakula, kulipa hata masomo ya watoto. Wamoja wanaanza kufukuzwa ndani ya nyumba kwa ukosefu wa pesa za kwenye nyumba, wanaishi nje na jamaa zao zote. Mgomo huu tuliouanza tarehe kumi na kenda ya mwezi huu utaweza kufanya siku makumi tatu bila kufanya kazi katika jimbo nzima la Kasai. Tunarudi mji mkuu Kinshasa. Mashirika ya kiraia yanatoa wito kwa bunge la Kongo kutumia kikamilifu mamlaka yake ya usimamizi na kuepuka aina yoyote ya upendeleo ili kukidhi matarajio ya wakaaji. Mwanzoni mwa kikao cha bunge, mashirika ya kiraia yameangazia changamoto kadhaa kuu kama vile kupandishwa kwa bei ya bidhaa, wakati raia wanakosa uwezo wa ununuzi, kukosewa kazi kwa vijana, kuzorota kwa huduma muhimu za kijamii zikiwemo maji, umeme, huduma za afya na elimu, pamoja na kuendelea kwa rushwa na kutokujali. Kwa hiyo watendaji wa mashirika ya kiraia wanawataka wabunge kufuatilia utekelezaji wa bajeti, kuzipa kipaumbele sheria zenye athari kubwa kwa jamii na kuimarisha uhuru wao kutoka kwa serikali. Katika jimbo la Holo Mami, tangu siku nyingi trafiki imetatiziwa kwenye barabara kuu ya kitaifa ya kwanza katika eneo la Kamboya iliyoko kilomita kumi na mbili kutoka mji wa Lwena katika eneo la Bukama. Kulingana na vyanzo vya ndani, gari zilizopakia bidhaa zimekwama kwenye matope katika eneo hili ambalo limeharibika sana. Mashirika ya kiraia ya ndani yanaripoti kuwa hali hii imesababisha kupandishwa kwa bei ya mahitaji ya kimsingi. Toka Lubumbashi, mshiriki wetu Pole Munanga anaturipotia takriban malori ishirini yamekwama na iwezi kuvuka na mengine yakiwa yamezama kwenye matope kwa zaidi ya wiki mbili. Barabara iko katika hali ya kuharibika mno na hata mashini iliyokusudiwa kutengeneza panafasi nafasi hapo, analaumu mratibu wa mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia ya Lwena. Anaongeza kuwa hali hii ni matokeo ya ongezeko la bei ya biashara katika soko ya Lwena. Hivi ndivyo ilivyo, kwa mfano kopo la mafuta la lita makumi mbili lililo kuwa likinunulishwa kwa franka ya Kongo elfu makumi nane na sasa linauzwa kwa franka elfu mia moja na kumi. Na mfuko wa unga wa ngano iliyokuwa ikiuzwa na franka elfu makumi saba, au elfu makumi saba na tano ya franka na sasa inauzwa kwa franka elfu makumi nane na tano. Madereva wa malori wana wasiwasi kwamba kunako barabara kuu ya kitaifa namba moja kunapatikana vituo vya ushuru, yaani post pabali eneo hilo la barabara lililo haribika alitengenezwe toka Lubumbashi pole Munanga. Radio Kapi. kama vile niliyatanguliza jimboni Kivu Kaskazini, tangu mwaka mmoja wakaji wa Rugari katika eneo la Ruchuru na Kingarame katika eneo la Nyiragongo wamepokea huduma za afya bila malipo. Usaidizi huu unatoka kwa shirika la Alima kwa ufadhili wa kifedha kutoka kwa Umoja wa Ulaya. Lengo ni kuwasaidia watu wanaorejea, ndiyo kusema familia ambazo baada ya kukimbia mapigano zilirudi nyumbani zikiwa maskini. Leo upatikanaji wa huduma ya afya ya msingi umehakikishwa na watoto waliokabiliwa na utapiamlo wanapokea matunzo kwa bure na katika mji wa Kisangani, tangu mwanzo wa mwaka huu, watu kumi na saba waliokimbia nyumba zao kwa sababu ya mizozo kati ya Mbole na Lengola wamepoteza maisha kutokana na ukosefu wa chakula na matunzo. Tangu miezi mitatu, wakimbizi hawa hawapokei msaada wowote wa kibinadamu. Kwa kweli, wanaishi katika hali ngumu. Ili kuishi, wanawake na watoto wanalazimika kuomba msaada kwa wapita njia katika barabara za muji. Meya wa Kisangani, Jipson Bokendi Popolipo, anaonesha kwa a zaidi ya watoto elfu tatu hadi elfu nne kila siku wanashuka barabarani ili kuomba msaada, kwani wanakosa vyakula katika kampi zao. Watoto wengi wanapotea na wengine wanagongwa kila siku. Kwa hiyo anaomba msaada wa haraka kwa ajili ya wakimbizi hawa. Tumefika wakati wa kufuata sehemu ya pili ya toleo letu, pamoja na mwalikwa wetu Mark Marofimbo. Msitu na uchumi ni mada kuu ya siku kuu ulimwenguni ya msitu itakaosherekewa tarehe ishirini na moja wa mwezi huo. Ndiyo maana shirika la wahusika na mazingira nchini DRC yaomba kwa kila mgao wa wakaaji kuheshimu na kukinga msitu. Prince Kiangi, msimamizi wa shirika lile, ajadiliana kuhusu shughuli hii naye Rosalie Zawadi Yangi, jambo. Jambo. Kulingana na sikukuu ulimwenguni ya misitu inayosherekewa tarehe makumi mbili na moja mwezi wa tatu, umeandikia waziri wa mazingira barua. Kwa nini barua hiyo na unamuomba nini? Sisi tumesema kama tunasherekea sikukuu ya msitu, ni sherti tujiswali na kusema ni nani analinda na anakinga msitu, maana kama nchi yetu ya Kongo imejulikana kuwa nchi kubwa ambayo inasaidia ulimwengu kuweza kuleta hewa bora ndani ya ulimwengu ni kwa sababu tuna msitu na msitu hii inakingwa na kulindwa na wakaaji wandugu, ambao wameishi katika mitaa zetu, na ndio maana tumeandikia waziri na kumwambia kama ni vema kwa muda huu tupate kuwa na neno nzuri ya kutoa kwa ajili ya watu hawa ambao wanajitoa wanajinyima na ingine yote na faida yote ambayo wangelitosha katika msitu, sababu tu anasema ni sheti ulimwengu ipate hewa nzuri, watu wapumue vizuri, watu wasifariki. Na wakati tunaisherekea ni sheti, sasa wakuu viongozi waeleze kwa watu hawa kama tumetambua na kujua kazi ambayo munafanya kwa ajili ya ulimwengu mzima na ni sherti tutambue ile na tuwashukuru na tuwape hata kitu kidogo, kwa kuweza kuwasaidia kusema, ile ambayo mumepoteza kwa kulinda mazingira, tunawapatia wengine kwa kuwasaidia kwa maendeleo yenu, ili wale watu wasiku ambao watavamia mazingira. Na ndio maana nimeandikia waziri kusema ile siku ipate kuwa ni siku ya wakaaji, isiwe siku ya viongozi, lakini ni siku ya wakaaji, wale wakaaji ambao wanalinda na kukinga msitu. Ni faida gani uh, wakaaji wanapata wanapolinda misitu vizuri? Kwa kulinda msitu vema, inatuletea faida kubwa. Ya kwanza tumesema, inasaidia watu kupata hewa nzuri na kweli ukifika huko kwetu utakuta kama wakaaji wana afya njema. Ndio maana kwetu wana, watu wanasema msitu ni sheti, tuilinde na kukinga, maana sisi wakaaji kama tunaishi kama tunapata chakula ni katika msitu, kama tunapata nyama ni katika msitu, kama tunapata dawa ni katika msitu, na kama tunazungumza na wababu wetu ni katika msitu. Ndio maana wakaaji wamesema ni sheti kila mmoja wetu ajue kulinda msitu na katika kazi ya kulinda msitu, wakaaji wanakutana na shida gani huko mashariki mwa Kongo? Kitu kubwa na nafikiri ndiyo ni muhimu kuweza kuzungumzia ni jambo la ukosefu wa amani, maana wakati watu wamekuwa katika mapambano huko msitu, hakuna mtu yote ambaye atawakataza kufanya ile ambayo wanataka, lakini vilevile wale ambao wanagombana wakati wamehitaji kula nisheti chakula watatafuta katika msitu, ni kusema nyama ambazo zimepatikana katika msitu, watu wataua nyama na kuweza kukula nyama. Unajua ni tangu miaka mingi zaidi, wa, wa vijana wengi wakati wamekuta wamoja, maisha imekuwa vigumu sana, wanaunda vikundi mbalimbali mbali, na wanaishi katika msitu, na kule ambapo waenda kuishi wanaharibu mazingira, ndipo utakuta miti imekatwa kiolela, watu wameharibu mito Ijapokuwa ni maji ambao watu wanatumia, lakini wakati vijana wameingia huko na hawafundishwe jambo lolote, ni kusema wataharibu na ile maji, ambao wanaharibu kule katika mto huko juu, wakati inashuka inafika kwenye mitaa kwenye watu wanaishi, na watu wanatumia ile maji, na unaona watu wengi wanafariki na wanapatwa na magonjwa. Na basi nini ifanyike ili kukinga vema misitu yetu, kulinda na, na kukinga msitu kwetu? Ni sharti serikali atafute mipango mpya, ni kusema kama wakaaji ili wapate chakula, imewaomba waingie katika msitu, labda wamependa wakule nyama na hawana ng'ombe, hawana mbuzi, hawana kuku, watasema: tutaingia katika msitu na kutafuta nyama. Ndipo hapo serikali atasema ni sheti watu hawa niwapatie miradi ingine. Nikusama, ni kusema itakuwa ni suluhisho kwa ile shida ambayo wamekuwa nayo, kama wamekosewa na kazi mimi serikali nawaletea kazi, kama wamehitaji njia nitafika, nitatengeneza barabara na kila mtu ambaye atalima shamba yake atapata malimbuko yake na atauzisha. Lakini kama wakaaji hawapati njia ingine ya miradi, hawapati namna ingine ya kuweza kuishi, wanakuwa masikini ya kila siku bila msaada, ni kusema wataharibu msitu wetu. Njoo maana naomba serikali wachukue mipango na wale watu awapatie nafasi yao, na wajikute kama ni sababu tumelinda msitu. Ndio maana serikali ametuletea maendeleo, mm -hmm. Na wajue kama donk, tukachunga msitu yetu, tutapata faida kutoka kwa serikali. Bwana Prince Kiangi, nakumbusha kwamba na unakuwa kiongozi nchini wa shirika Les Ecologist RDC. Aksanti, asante asante sana Radio Okapi Dosie en Swahili jimboni Turi, wanawake wa mashirika mbalimbali wana majukumu katika mchakato wa kufifisha mizozo kupunguza visa vya ujeuri ya kijeshi na hasa yale ya jinsia, mayo ni yale ni yake mwakilishi wa Umoja wa Mataifa erani mwakazi huko mjini Bunia. Ila wanawake hawa wagongana na matatizo ya kunyimiwa fursa ya upanuko. Atuharifu zaidi mashirika wanawake sawa Sofepadi na wanawake wapatanishi kwa amani yanafanya kazi katika eneo mbalimbali yanashiriki katika utatuzi wa migogoro ya silaha na ya kijamii pamoja na kutoa msaada kwa wahanga wa ubakaji. Mchango wao unaonekana kwa mkubwa, hasa katika kuleta amani katika jimbo, kuimarisha mshikamano wa kijamii, kupunguza ubakaji na kuwawezesha wanawake kujitegemea. Brigitte Omari wa shirika UNFPA la...: wanawake wamefanya mambo mengi katika swala ya amani. Ziara hii inakuwa njia ambayo kupitia kwake kazi yao katika kutafuta amani katika jimbo la Ituri yatafikishwa na kujulikana katika ngazi mbalimbali mbali. Hiyo ziara yake ni kwa ajili ya kufikisha maoni ya wanawake katika ngazi ya kimataifa. Mtetezi wa kimataifa wa amani wa Umoja wa Mataifa Mariam Bukar Hassan anahakikisha mchango kubwa wa wanawake katika kujenga na kuimarisha amani. Anatoa ushuhuda kinachofanya you know, ina matokeo mazuri makubwa kabisa. Kwa mfano, ushuhuda ulionigusa sana ni ule wa mwanamke mmoja niliyemkuta katika hospitali ya Sofipadi mjini Bunia mwanamke huyu alibakwa, lakini leo hii amekuwa infirmiere na anasaidia wanga wengine wa ubakaji. Hii inaonyesha kwa kweli kazi ya wanawake pamoja na mchango huo mkubwa, wanawake wa Ituri bado wanakabiliwa na changamoto nyingi, ni sawa ubaguzi katika mambo ya elimu, kutokushirikisha wanawake katika vyombo vya maamuzi, pia uongozi wa mji. Vikwazo hivi vinazuia maendeleo yao kamili. Janine Makusi, kiongozi wa shirika lisilo la kiserikali lenye makao yake inakuwa mtaani jugu: kukiritire tu zamani, bibi hata zumuza mbele bwanaume, bibi hata kamata parole kwenye mwana iko, bibi hata kamata poste ya decision me alakini kwa sasa kidogo kidogo na masensibilizasyo ya angufu, inaanza kufungulana me defi kiangali mingi sana. Par exemple, ku territoire ya ngwa njuko hauta kutaka ta bibi ata mwa mwa na kwa parape chef wa cheferi ni chef ya groupement ni chef wa secteur ni kema utaona ile na kwa poste ya babwana kuko ba fam capable mwa cha chasse vina na banamuke ba kamata poste ya decision. Changamoto nyingine kubwa ni ukosefu wa rasilimali za kifedha ili kusaidia na kuendelesha shughuli zao mtetezi wa kimataifa wa amani wa Umoja Mataifa Miriam Bukar Hassan ameahidi kuwasilisha hitaji yao katika ngazi za kimataifa. Ni kiripoti toka Bunya, Izakharia Moyope, Radio Kapi. Mwisho wa toleo, asante kwa kutufata.