Mjini Kinjasa, maduka kadhaa yanayokamilikiwa na wafanyabiashara wa Indo pakistani yalibakia kufungwa siku ya kwanza hii, kwani wafanyakazi wanashutumu kutoheshimiwa kwa kima cha chini cha mshahara SMIGE kwa kifupi, kulingana na sheria ya Kongo. Jimboni Ituri, wanajeshi wa FARDC waligundua akiba ya silaha na risasi siku ya Mungu iliyopita katika kijiji cha Jingo, eneo la Jugu, jimbo ni Lomami. Baada ya mvua mkubwa ilionyesha na upepo mkali uliokumba mji wa Mweneditu, radi ilimuua mtu mmoja na vitu vyengi viliharibiwa. Urefu wa habari hizi katika toleo hili, na kuomba baki nasimpendwa. Mjambo tena wasikilizaji wapendwa wa redio la Amani, nawakaribisha katika toleo hili la habari za Kiswahili. Kama nimeyatanguliza, mjini Kinjasa, maduka kadhaa yanayokamilikiwa na wafanyabiashara wa endo Pakistani yalibakiya kufungwa siku ya kwanza hii, kwani wafanyakazi wanashutumu kutoheshimiwa kwa kima cha chini cha mshahara smige kwa kifupi. Kulingana na sheria ya Kongo, wafanyabiashara wanaohusika wanaamini kuwa gharama zilizowekwa ni vigumu kupatanisha na mahitaji ya smig. Lakini wafanyakazi wanadai mishahara bora na kukemea ukiukwaji wa haki zao. Viongozi wa vyama vya wafanyakazi wanaunga mkono wa matakwa haya na wanaonyesha kwamba wanaweza kuzidisha vuguvugu iwapo hakuna suluhu itakayopatikana haraka. Hadi sasa hali bado ni ya wasiwasi katika mji mkuu na kurejeshwa kwa shughuli kutategemea hatua zilizochukuliwa katika saa zijazo. Pia tangu asubuhi ya siku ya kwanza hii imeonekana kuwa katika vituo kadhaa vya mafuta ya gari kuna uhaba wa mafuta katika mji mkuu Kinshasa magari yanasubiri kwa muda mrefu na mengine yanaondoka bila kupata mafuta. Madereva wanawasiwasi kwa sababu hali hii inaweza kuathiri uhamaji katika mji na shughuli za kiuchumi, ikiwa hatua za haraka hazitachukuliwa. Madereva wanaripoti kuwa katika vituo vingine vya mafuta ya gari wafanyakazi wanadai nyongeza ya pesa elfu moja za Kongo kabla ya kuuza mafuta. Tuelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Shughuli za kijamii na kiuchumi zilisimama siku ya kwanza hii katika mji wa Beni wakati waendesha pikipiki waliingia mtaani kwa wingi kuelezea hasira zao kufuatia mauaji ya mmoja wao juma iliyopita. Lengo lao ni kueleza kukwera kwao na mauaji yanayolenga wanachama wa taaluma yao huko Matonge ambao ni wilaya ya kibiashara, ni maduka machache tu yaliyofunguliwa kwa muda, kwani wafanyabiashara wanahoga kulipizwa kisasi au machafuko yanayohusiana na uhamasishaji wa waendesha pikipiki katika vitongoji vya nje, haswa katika sehemu ya magharibi ya jiji ambapo mwenzao waliuawa. Vizuizi viliwekwa kuzuia kabisa trafiki kwa magari yote mapema walipokuwa wakijiandaa kuisindikiza mwili ya mwenzao kwa maziko. Utulivu ulirejea katika vitongoji kadhaa vya Beni. Shughuli za kijamii na kiuchumi zilianza tena polepole pole huko huko Beni, daraja la Butahu ambalo linapita kwenye mto Butahu liko hatarini kuporomoka kutokana na kufifia kwa moja ya kuta zake. Daraja hili linaunganisha maeneo kadhaa ya kilimo kama vile Mwenda Lume, Bulongo na Nzenga, ambayo ni chanzo cha mazao ya kilimo kwa mkoa huu. Mkuu wa sekta ya Ronzori, Jafet Mapati, anatoa wito kwa serikali na washirika wake kuingilia kati haraka, ili kuzuia hali mbaya zaidi. Tumsikilize Jafet Mapati anazungumza kupitia simu ya Mark Marofimbo. Ni kweli na hakikisha hali ya hatari ya kuporomoka kwa ulalo Butahu inayopatikana kunako mji mkuu ya uchumi wa Mtwanga. Ni juma uliopita ndiyo tulitolewa tahadhari hii, tulijielekeza huko na kutambua ya kwamba kuna ukuta moja kati ya zile zinazoshikilia ulalo huo tayari umeonyesha alama ya kuporomoka kwa upande wetu tumetoa tu ombi la dharura kwa wafadhili wote na mashirika wanaotumika na serikali yetu, na hasa kwa viongozi pia, kutujia msaada ili kukarabatiwa kwa ulalo huo, kwani itaomba gharama kubwa ambao sisi kwa nguvu tunayo hapa kwa Sultani le nzuri, hatutaweza kabisa. Kwa sasa tumepunguza idadi ya matembezi juu ya ulalo huo kwa kuepuka kuporomoka kwake mapema sana, muda bado hayatimia. Twaelekea jimbo la Maniema ambapo barabara ya Chomba Lwama inaendelea kuharibika. Kamati ya usimamizi ya chuo kikuu cha Kindu imeamua kuchukua hatua kwa hiyo mkuu wa chuo kikuu hiki Profesa Kazimia Ngumbi Kitete anasisitiza kuwa hali mbaya ya barabara hiyo inazuia uendeshaji mzuri wa chuo kikuu cha ine cha inji. Ripoti ya Florence Kizalunga. Viatu kwenye miguu kakolongo na jembe mkononi, wajumbe wa kamati ya usimamizi, kila mmoja alichangia kuboresha, hata kama kidogo tu, mtiririko wa trafiki kwenye sehemu hii ya barabara. Kwa hatua hii, rekta wa muda anaomba mamlaka kusaidia mradi wa kudumu wa ukarabati. Profesa Kazimire Ngumbi Kitete: tunatengeneza njia kidogo, sababu ya kuangalia namna gani tunaweza kupita, sababu, watoto wetu, baitijia, wanakuwa wanaanguka sana kila siku hapa masilabisi naloana na kunakuwa wanamke wengine wanaanguka, tunakuwa problem magari yetu kwa morti rapidma sasa. Juu ya hii maziwa inakuwa inafatana hapa, ndio tulipenda tutengeneze sisi wenyewe, tusingoje tu eh, watufanyie, lakini sisi wenyewe tunaweza kuanza kusudi wakubwa wakaona kude, wakuje na waweze kusaidia juu ya kuweza kutengeneza njia. Ni kichwa lazima sana, tunalea mikono yetu kwa wakubwa kusudi waangalie tena njia yetu ya Lwama, sababu inakuwa hasara sana. Tunafungua njia sasa hii kazi, na watu wote wa university wenye kuwa ku service entretien tunawatia hapa sasa, tuendelee kila siku kusudi tupite njia barabara yenye kuwa sawa kidogo. Ikumbukwe kwamba pamoja na kamati ya usimamizi ya chuo kikuu cha Kindu jeshi pia linato wa msaada. Sehemu hii ya barabara inahudumia kambi ya kijeshi ya Lwama, hospitali ya kijeshi na shule kadhaa. Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Nimeatangaza mwanzoni, jimboni Ituri, wanajeshi wa FARDC waligundua akiba ya silaha na risasi siku ya Mungu iliyopita katika kijiji cha Jingo eneo la Jugu katika taarifa kwa vyombo vya habari siku ya kwanza hii mjini Bunia, jeshi la Congo lilionyesha kuwa karibu silaha mia mbili za aina mbalimbali mbali zilifichwa katika eneo hili na wanangambo wa CRP ya toma Lubanga kwa lengo la kudhoofisha raia. Msemaji wa FARDC huko Ituri, Jules Ngongo, aliongeza kuwa ugunduzi huu ulitokana na ushirikiano kati ya vijana kutoka jamii ya Hema na jeshi <muchos> na habari hii ya uzuni kutoka jimbo la Lomami. Baada ya mvua mkubwa iliyonyesha na upepo mkali uliokumba mji wa Mweneditu siku ya Mungu hii iliyopita, radi ilimuua mtu mmoja, na manjanja ya nyumba nyingi, makanisa na shule zimerushwa, hata miti zimeongolewa. Taarifa kutoka kwa Estanda la Fina, utafsiri wa Jean Kasami. Habari zaeleza kuna kata nyingi zilikabiliwa na hiyo shida, wakati wakaji baadhi yao walikuwa katika ibada ya misa. Nyumba zilizama pango kubomoka na paa za makanisa na shule kuruka. Parokia Mtakatifu Petro na Paulo iko miongoni mwa zilizohasiriwa vikali ndani ya kata Musaula. Sehemu moja ya paa ilirushwa na mpepeo mkali ndani ya kata Nsele, mkoa wa Mweneditu. Mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka hamsini hivi alipigwa na radi wakati wa kipindi cha kutoa sadaka ndani ya kanisa moja la Wamsho. Alifariki papo hapo. Waumini wengine wengi pamoja na mchungaji wa kanisa lenyewe walijeruhiwa vikali na kupelekwa kwenye zahanati ajili ya kupewa matibabu. Mkoa wa Bondoi vilevile nao uliandamwa. Kiongozi wake Richard Kazadi anahakikisha kwamba nyumba sita na gala moja la biashara ziliporomoka. Shughuli za masomo zimo hatarini kutokana na janga hilo la kipekee. Kulingana na uzito wa maafa, shirika la raia linaomba msaada kwa ajili ya familia hasiriwa. Upande wa mji wa Kananga jimboni Kasai Central, soko la Kamai ni chafu sana kulingana na wakaaji wa eneo hilo, ni wachuuzi na wafanyabiashara ndio wanatupa uchafu huu. Kutokana na hali hii, kupitia kwenye kipande hiki cha barabara ni ngumu kwa magari, na hiyo inasababisha wasiwasi miongoni mwa wakaaji. Wakaaji wanatoa wito kwa mamlaka za mitaa kuingilia hali hii haraka ili kusafisha soko ya Kamai. Maelezo zaidi katika ripoti hii ya Antre Katende Ngala Mulume, kwa usomi wa Polamunanga. Takataka zinaonekana kando ya barabara barabara kati ya soko la Kamai na kituo cha redio na televisheni ya kitaifa ya Kongo RTNC Kananga, hali inazidi kuwa mbaya kila mvua inaponyesha. Wakaji waliokuwa karibu na soko hilo wanashutumu wachuuzi fulani kwa kutupa uchafu. Wanakemea utupaji ovyo wa taka ambao wanasema unaharibu mazingira na kuwaweka kwenye hatari za kiafya. Bwana Kabasele Gabrieli miongoni mwao akielezea wasiwasi wake ya kwamba kuna Takataka nyingi mbele ya soko la Kamai kwa mvua za hivi majuzi, pia kuna matope. Kwa upande wa msaidizi wa msimamizi wa soko la Kamai, huyu anatupilia mbali kiasi cha mashtaka hiyo, anasema kuwa takataka zinazotolewa sokoni kwa kawaida hutupwa kwenye bonde maalum. Kulingana naye, ni wakaaji wa eneo hilo ambao wanakuja kutupa uchafu usiku. Hata hivyo, alifafanua kuwa tayari barua rasmi imetumwa kwa uongozi wajiji kwa kuomba trekta isaidie kufanya usafi mahali hapo. Baki na simpendwa, ufate sehemu ya pili ya toleo hili pamoja na mshiriki wetu Florence Kizalunga, Radio Kapi. Jumuiya ya Kiislamu ilihitimisha mwezi wa Ramadhani jumaa iliyopita, Machi tarehe ishirini, kipindi kilichowekwa kwa ajili ya maombi, kufunga na kutafakari. Je, ni mambo gani muhimu ya kuchukua kutoka kwa mwezi huu mtukufu? Tukio hili muhimu linaendana na mwezi uliowekwa kwa ajili ya kukuza haki za wanawake Uislamu unasema je kuhusu wanawake? She Rajaba Hasan Mirumba anayeshughulikia mahubiri katika kituo cha Kiislamu cha mji wa Beni akijibu maswali ya Mak Mahofimbo. She Rajab Hasan Mirumba, jambo Jambo sana bwana mwandishi wa habari. Wao unasimamia mambo ya mahubiri kunako Centre Islamique ya Villa ya Beni. Mwezi wa maombi Ramadhani imeisha, tunaweza kuelewa nini kilipitika ndani na unakuwa na maoni gani? Kwanza tunamshukuru Mwenyezi Mungu katika kila hali, kutuwezesha kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na mwezi hii wa Ramadhani kwetu imetupatia changamoto kubwa sana kwa sababu ibada imefanyika sana na kuleta raha pia. Waislamu tunaona wanakuja kwa wingi, wanaongezeka. Tunaona kweli ilikuwa ni mwezi wa baraka. Ndio tofauti na sesio zingine za maombi wala ya mwezi ya maombi ya Ramadhani, uliona nini ya mbalimbali kidogo? Ndio, katika mwezi wa Ramadhani unaona ni mwezi kwanza ambayo watu wanakuwa wanafanya juhudi katika miezi mingine ni kawaida, lakini ndani ya mwezi wa Ramadhani watu wanafanya juhudi, kwa sababu profete Muhammad anatuambia, ukafanya kitu kia lazima katika hii mwezi Mungu anakuandikia septante, ndo Uislamu walifanya changamoto sana. Yani ni mwezi tofauti mbali na miezi mingine, hii mwezi ndio mwezi ambaye tunaprofite ndani yake kufanya wema zaidi. Japokuwa katika miezi mingine tunafanya wema me, ndani ya mwezi huu tunazidisha ile wema. Tukitaka kufikisha hesabu, kwa mfano, ni mamosikiti ngapi zilifika kwa leo? Beni tuna misikiti kumi na tatu tumeongeza ingine misikiti miwili na kuwa misikiti 15. Wote walijumuika hapa mpaka tunashindwa kuwakusanya nafasi moja. Kuna idi ilikuwa Boikene, kuna idi ilikuwa Ngongolio, kuna idi ilikuwa hapa kustadi ya Kibangu Mulekera. Waislamu walifika kwa wingi katika site zote. Yani Waislamu katika mji wa Beni wanakuwa karibu atafa namna gisi tulikuwa katika miaka iliyopita. Ramadhani ya hito imeangukia kwa mwezi wa mwanamke Waislamu mulitoa thamani gani kwa wanawake, kwa hilo mwezi? Dini ya Uislamu katika ulimwengu ndio inajua nini valeri ya mwanamke. Wanawake ni watu muhimu katika dini hii ya Kiislamu, kama tulipata hii neema ya kupata nguvu ya Uislamu ni kupitia mwanamke, mke wa Profeti Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Yani, mwanamke kwetu sisi ni mtu muhimu, tena muhimu sana. Wanawake tunawatia mbele katika jamii yetu na katika dini ya Uislamu. Na changamoto gani ilikuwa kwa ule muda wa maombi ambao umemaliza? Wallahi, changamoto ilikuwa nyingi sana. Unaona, hakuna vitu ambavyo havikose matatizo, lakini hatukuwa kwanza na matatizo. Ibada ilifanyika, tunashukuru serikali yetu kwa ile security ambayo walitupatia. Hakuna insida yoyote ile ambayo tulisikia au kuiona kuna miezi ambayo kunakwaga baadhi ya changamoto za matatizo, lakini safari hii vrema, tunashukuru nchi yetu, tunashukuru viongozi wetu kwa ile usalama ambao walitupa. Vrema tunawashukuru na Mwenyezi Mungu atulipe sote kila la heri. Tuliona kwa mwezi wa maembi zilizopita waislamu wote walichangamuka kama mtu mmoja kutembelea wayatima wakosefu. Ilikuwa kipi kwa hii mwezi? Ilikuwa sana kabisa, japokuwa haikuwa kama vile miaka iliyopita, kupitia hali ambayo tunayo, lakini waislamu walikwenda katika magereza, waislamu walikwenda kuasistia watoto mayatima kama vile kawaida yetu. Kwetu sisi huruma ndio inatangulia, hata Mwenyezi Mungu anasema huruma yake inatangulia hasira, na sisi kipaumbele kwetu ni huruma, watoto mayatima, watu wasiojiweza, wale ambao wako katika dhiki, wako magerezani, waislamu walikwenda kuwaona na waliwapelekea kiasi ya uwezo wao, na siku hii ya leo yaidi pia watafanya changamoto katika hali mbalimbali mbali, kule ambako labda katika kuona watoto mayatima pia nafikiri watarudi tena magereza inshaallah, kwa kumaliza kose. Um, mwezi huu unaanguka kwa wakati ambao hichi inasumbuka na mambo ya usalama. Na ujumbe wenu itakuwa nini Waislamu kwa mambo ya usalama nchini yetu? Kwanza tunamwomba Mwenyezi Mungu atutangulie mbele katika nchi yetu, juhudi ambavyo viongozi wetu wanaifanya Mwenyezi Mungu aifanikishe ipate namna ya kufika mwisho. Pia tunaomba sirtu vijana ambao labda wanadanganyiwa kwa sababu ya maisha, watoke kule, waje walete amani katika nchi yetu. Pia lile ambalo sisi Waislamu tunaweza tukasema, tunaambia viongozi wa nchi yetu ile kidole ambayo kuna baadhi wanatunyoshea vremani kidole kia uongo Uislamu ni dini ya amani, Muislamu ndo mtu mwenye amani. Wala Profete Mahome hata Qurani Mwenyezi Mungu hajatufundisha ugaidi. Tunakushukuru <tutu> sana. Naam shukrani. Radio Okapi. Dossier en Swahili. Huko Kivu Kaskazini, maeneo kadhaa ya afya yamekuwa yakikumbwa na ongezeko la wagonjwa wa surua kwa zaidi ya miezi sita. Kila siku, kesi nyingi nyipya zinaripotiwa katika vituo vya afya katika jimbo lote. Wakati baadhi ya watoto wanatibiwa katika vituo hivi, wengine wanaopata matatizo kutokana na surua wanahitaji uangalizi maalumu ili kukabiliana na hitaji hili, shirika lisilo la kiserikali la madak wasio na mipaka limefungua kituo cha matibabu cha bure kwa matatizo ya surua katika hospitali ya Keshero mjini Goma. Mpango huu umekaribishwa na wazazi. Rosali Zawadi alitembelea kituo hiki na kutupa ripoti hii. Kituo hiki kinapatikana katika eneo lililotengwa ndani kuya ya hospitali kuu ya rufaa ya Keshero. Kuna kanuni zinazoheshimika wakati wa kuwapokea watoto wagonjwa toka vituo vya afya vya Goma na Nyeragongo. Mama huyu alielekezwa hapa na watoto wake wawili, wakati hali yao ilikuwa mbaya. Alianzaka tu kichwa, gripe, kikohozi na kuwapandisha moto Ukaenda hapo pembeni, tulimwona mama mwingine pamoja na mtoto wake ambaye tayari ameanza pona. Nilifika hapa na mtoto mgonjwa, alikuwa mi, ametabanika na homa kali, makamasi, kikohozi, akikupunguka. Wakati sasa niko nahangaika, nishenda nahangaika mafarmasi, fasi yote sikupata uponyaji. Nikaona mtu akaniambia huku keshero barakamata watoto hai magonjwa, anakuwa anabatuza mzuri. Na hapa sasa niko na mtoto mhospitali, gisi alikuwa iko jovile, iko leo anaza sikia mzuri. Na tunashukuru sana ikituo na watu wanajipanga kwa kutupatia matunzo. Akiwa amepitia uchungu wa kumtazama mtoto wake akihangaika na matatizo ya soroa, mama huyu anawaalika wengine wazazi kuheshimu kalenda ya chanjo ya watoto wao. dr ahadi kamabu mratibu wa matibabu wa msf katika kituo hiki anaeleza kuwa kati ya vitanda makumi tano vilivyopo kila mara wanakuwa na wagonjwa kati ya makumi mbili na makumi tatu sasa anatumai kuwa kampeni kubwa ya chanjo iliyoendeshwa juma iliyopita mjini goma itachangia kupunguza sana idadi hii ya watoto wagonjwa wa sorua goma rosali zawadi redio kapi mwisho wa habari asante kwa kutufata