Waziri wa masuala ya kijamii, hatua za kibinadamu na mshikamano wa kitaifa F Bazaiba anashiriki siku ya tatu hii katika kikao cha kamati ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa kinachofanyika mjini Jeneva. Jimboni Ituri, hali ya afya inazidi kuwa mbaya baada ya machambulizi ya hivi majuzi ya ADF katika eneo la Mambasa. Polisi wa kitaifa wa Kongo jimboni Kasai Central wamechoma kwa moto kiasi kikubwa cha bangi mjini Kananga. Fata urefu wa habari hizi katika toleo hili. Jambo tena, wapendwa wasikilizaji, asante kushiriki nasi katika toleo hili la habari za Kiswahili. Kama nimeatangaza hapa mwanzoni, waziri wa masuala ya kijamii, hatua za kibinadamu na mshikamano wa kitaifa F Bazaiba anashiriki siku ya tatu hii katika kikao cha kamati ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa kinachofanyika mjini Jeneva. Kulingana na akaunti yake ya mtandao wa kijamii, F Bazaiba atawasilisha ripoti ya kina kuhusu hali ya kutisha ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nchi hii ambayo inaadhimishwa na miongo kadhaa ya migogoro. Pia ataangazia zaidi hali mbaya ya mashariki mwa Kongo ambayo imekuwa kitovu cha shughuli za vikundi vyenye silaha na imeathiriwa na uvamizi wa Rwanda. Na tena alikumbusha waandishi wa habari kwamba tangu tarehe moja ya mwezi wa kumi na mbili mwaka jana, mpango wa dharura wa kibinadamu unaokadiriwa kuwa dola ya bilioni moja na milioni nne umechapishwa ukilenga zaidi ya watu milioni saba. Tuelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Je, wanajeshi wa AFC M23 wanajiondoa au wanasambazwa tena kwenye vijiji fulani katika eneo la Lubero ambalo wamekalia kwa zaidi ya mwaka mmoja? Mamlaka zinabaki kuwa waangalifu. Hata hivyo, kuna sehemu ya waasi hawa ambao wameondoka tangu siku wa siku ya kwanza iliyopita katika sehemu hii ya eneo. Kulingana na vyanzo vya ndani, wanajeshi hawa wanatoroka na vifaa vyao vya kijeshi hadi maeneo mengine ndani ya eneo hilo hilo. Vijiji ambapo waasi wameondoka ni Kipese, Munyakondomi Ivatama, Ilambula, Luseke pia Musimba, vilivyoko kati ya kilomita kumi na tano na makumi mbili na tano kutoka Lubero Centre, mji mkuu wa eneo la Lubero, huko huko Kivu Kaskazini. Mishara ya mwezi wa pili ya walimu mia ine wa Ijwi iliibwa siku ya sabato iliyopita katika hifadhi ya kitaifa ya Virunga. Kwa yote ni milioni mia moja na makumi saba za pesa za Congo ama takriban dola elfu makumi saba na tatu za Kimarekani ndizo zilichukuliwa na watu wenye silaha watu hawa walivamia gari iliyokuwa ikiwasafirisha watu waliopewa jukumu la kutosha fedha hizo kutoka Butembo iliyoko umbali wa kilomita mia tatu kutoka Ijwi. Wakuu wa shule za Ijwi wanashutumu wizi huu ambao unaangazia ugumu wa kifedha unaokabili wakaaji wa mashariki mwa Kongo tangu kufungwa kwa benki tangu mwezi wa kwanza wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tano uliopita. Upande wa Kivu Kusini, kwa siku kumi sasa, trafiki imekatazwa kwenye njia ya kitaifa ya tano, hasa kwenye sehemu ya Sange Kabunambo. Hiyo ina matokeo mabaya ya kiuchumi kwa wafanyabiashara, pia kwa wakaaji wa eneo hilo. Bidhaa nyingi zimeharibika na kusababisha hazara kwa wafanyabiashara ambao wengi wanatumia pesa waliojikopesha. Nimeatanguliza jimboni Ituri, hali ya afya inazidi kuwa mbaya baada ya machambulizi ya hivi majuzi ya ADF katika eneo la Mambasa. Katika maeneo ya afya ya Badengaido na Bafuakoa, karibu vituo vyote vimefungwa na wafanyakazi wamekimbia. Kutokana na hiyo, wakaaji wengi wanakosa matunzo na wakimbizi zaidi ya tatu wamepoteza maisha katika maeneo waliopokelewa, hasa Nyanya, vituo vya afya vinajaa na wagonjwa, lakini wanakosa dawa. Mganga kiongozi wa eneo hilo anaomba msaada wa kibinadamu kwa ajili ya wenyeji na wakimbizi hawa. Marsial Kizabia Mungu anatuelezea zaidi. Angalau vituo kumi na mbili vya afya na vituo viwili vya afya kwa sasa vimefungwa katika eneo la afya la Bandigaido na Bafokao bahada ya mashambulio ya ADF kwenye uongozi wa Bombo Unambandaka, kulingana na daktari mkuu wa eneo la afya ya Nyanya. Bahazi ya mili imeazirika hasa Mavivi Muchacha, Bandigaido na Penge. Wafanyakazi wote wa afya wamekimbia, wakazi wenye walibaki bado awana huduma za afya katika eneo la kupokea wakimbizi, hali pia ni ya kushangaza. Miundo mbinu ya afya imezidiwa na inakabiliana na uwaba wa dawa, huku wagonjwa wengi wakiwa wanyonge. Wakimbizi watatu tayari wamefariki wiki hii kwa kukosa rasilimali za kupata matibabu. Daktari mkuu wa eneo la afya ya Nyanya anaonya kuhusu hali mbaya ya kibinadamu na kutoa wito kwa dharura wapate kupata msaada mtafa ya kwamba hali ya usalama imezorotesha zaidi siku hizi kwa ile eneo na kuongeza hali mbaya ya kibinadamu kwa hile eneo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabiamungu, Radio Okapi. Kwa wakaji wa Kisangani, mwezi wa tatu sio mwezi wa sherehe tu, lakini pia ni mwezi wa ufahamu wa afya. Ni kulingana na hiyo ndiyo zaidi ya wanawake mia moja makumi tano na tano wa Hospital de Smet waliitikia kampeni ya uchunguzi wa saratani ya matiti kwa wanawake. Jacques Mkonkole anatuelezea zaidi kuhusu mpango huu. Kati ya wanawake mia moja makumi tano na tano waliojiandikisha kwa uchunguzi Kesi kumi na nne za kiafya ziligundulika. Hii ndilo matokeo ya siku ya operasheni kubwa ya uchunguzi katika hospitali ya Desmet ya Kisangani. Hapa saratani ya matiti siyo tena jambo la hofu, bali la kupigana. Wakati wa magawanyo ya matokeo jana, mhamasishaji alimsifu ujasiri wa wanawake hawa ambao walichagua maisha badala ya kimya. Kwa Daktari Landri Shurungu, meneja wa mafunzo haya ya matibabu, utaratibu wa uchunguzi ni ufunguo wa kuongeza nafasi za kupona. Uhalisia huu unathibitishwa na wagonjwa wenyewe. ushuhuda wa mwanamke aliyechunguzwa alisema kwake kila kitu kiko sawa. Anawahimiza wanawake wengine kuja kuchunguzwa kwa sababu saratani ni bora kuchunguzwa kabla hali haijaharibika. Kwa kesi ambazo maendeleo yake yanahesabiwa kuwa na wasiwasi, usisite. Taasisi tayari imeanzisha ushirikiano wa vituo maalum ili kuhakikisha matibabu sahihi. Muji Kisangani, Jackie Mkonkole, Radio Okapi. Kila mwaka tarehe makumi mbili na nne ya mwezi wa tatu dunia inaazimisha siku ya kifua kikuu ama tuberculose duniani. Mada ya mwaka huu ni ndiyo, tunaweza kumaliza ugonjwa wa kifua kikuu nchini Kongo, kwa uongozi wa serikali na kuungwa mkono na jamii zetu. Kulingana na hiyo, katika jimbo la Kasai Oriental, timu ya uratibu wa jimbo wa ukoma na kifua kikuu inatoa wito kwa mamlaka kujenga vituo viwili tofauti kwa wafungwa wa kifua kikuu katika gereza kuu, kuwatenganisha na wafungwa wengine. Ombi hili linakuja baada ya kutambuliwa kwa kesi kadhaa za wagonjwa wa kifua kikuu katika gereza kuu. Tumsikilize Daktari Marcel Kazadi alizungumza kupitia kipaza sauti kia Ester Ndalafina na mshiriki wetu Jeremi Baraka anatutafsiria. Mwaka huu tayari tumeandaa kampeni katika gereza kuu la Mbuji Mai, ambako tumekuta wagonjwa wa kifua kikuu ambao wanaendelea kupokea matunzo. Tunatayarisha kampeni nyingine kwa kuwa wagonjwa wetu gerezani wako pamoja na wasio wagonjwa. Hivi tunafikiri kufanya uchunguzi hata mara tatu mwaka huu katika gereza kuu la Mbujimai. Tunaomba wakuu viongozi kutusaidia. Mara ya kwanza tulipata wagonjwa karibuni makumi tano gerezani. Unaweza kufikiria watu makumi tano wamelala karibu na wale ambao hawa wa wagonjwa wataambukiza wafungwa wengine ambao hawajapatwa na ugonjwa huo. Ingekuwa vizuri wako viongozi kutafuta mbinu za kuweza kukinga hawa. Tunatakiwa kuwa na vyumba viwili ili kuweza kuwatenganisha wanaokuwa na ugonjwa na wasiokuwa wagonjwa. niliyasema hapa mwanzoni, polisi wa kitaifa wa Kongo jimboni Kasai Central wamechoma kwa moto kiasi kikubwa kia bangi siku ya pili hii iliyopita katika uwanja wa uhuru ama Place de l'Independance, mjini Kananga. Wamzi huu wa baraza la usalama la jimbo unalenga kuzuia ulanguzi wa dawa za kulevya katika jimbo hilo. Wana mazingira wanashutumu uchomaji moto uwanjani kwani wanaona kuwa unahatarisha afya ya umma pia mazingira. Hebu baki nasi mpendwa, ufate sehemu ya pili ya toleo hili pamoja na mwalikwa wetu Rosali Zawadi, Radio Okapi invité en swi Gharama ya maisha inazidi kuwa ngumu kwa wakaaji wa groupema ya Baliga katika mtaa wa Shabunda jimboni Kivu Kusini. Bei za chakula na vingine vifaa vya msingi zinapanda sokoni. Mwalikwa wetu Jules Magene anaratibu shirikisho la wakaaji walioendesha utafiti kuhusu hali hii huko Shabunda anazungumza hapa na Jean Kasami. Magene, jambo. Jambo Jean Kasami. bwana Jules Magene jambo jambo bwana Jean Kasami Unasema bei ya bidhaa inapanda kiwango kikubwa pale Shabunda, bei hiyo ya bidhaa gani ndio inapanda na inatoka ku franka ngapi hadi kubei gani? Mambo haiko nzuri kwenye mtaa wa Shabunda, vitu vimepanda bei na yale tunaiona eh, tangu hapa mwezi wa kwanza, mwezi wa pili, sisi kama vile forum de nationalist vere ya chumvi tunauza hapa Bukavu 400 francs au 500 francs congolais kwa sasa ku uh, ku groupement ya Baliga wanainunua ku bei ya 10000 francs congolais. Vere ya ya Ndagara yenye tunauza hapa 500 francs congolais kule inauzwa uh, 5000 francs congolais. Mafuta ya gari tunaita essence au mazutu yenye tunauza hapa kwetu uh, francs congolais kule inanunuliwa kwa sasa mu 3500 francs congolais. Vere ya uh, ya ya maharagi yenye tunauza hapa kwetu Bukavu kubei ya 500 francs kule ni 5000 francs. Sababu gani bei hiyo inapanda kiwango hicho cha kutisha? Yenye inaleta hii yote ni shida kubwa ya kufungwa kwa barabara yenye kutoka Burale mpaka Shabunda. Uh, kwa sababu mutu atoke Burale aingie Kigulube hakuna wa, uh, ngambo moya ni watu wa M23 wa njo wanafunga ili hiyo njia uh, na ingine ngambo ni wa askari wetu jeshi na wenzao wa wazalendo ndio wanafunga ile ingine kipande donc uh, wachuruzi awajue watembee tena namna gani mwa ile njia uh. Njia nyingine yenye ngisaidia watu uh, kufanya hiyo uh, uchuruzi ni kutoka Bukavu kwenda Kindu, hiyo njia nayo haiko tena, njia inakuwa yenye kufa sana uh, wa transporteur wa transport, wa wale wa tunaita wa motar wanaanza kulipisha sana watembe wa E, tukutuku wanaanza kulipisha makuta ya mingi sana e, kwa sababu wafikishe e, fimo ya karbira wala saki ya chumvi ku nivo ya Shabunda. Yale yote njia ya Kamituga Bukavu haiko, e, kwa sababu hiyo njia ingikuwa inafunguka nayo ingisaidia kutoka Kamituga watu wanaingia Shabunda direktema. Hiyo inakuwa na maafa mengi sana kwa sababu hiyo population yenye inapatikana pa mtaa wa Shabunda, precisely ku groupement ya Baliga, wanakutana kwa sasa watagonjwa hiyo yenye tunaita huko uh, Shabunda wanaita magonjwa ya kisekedi. Donc wanakosa chumvi, wanakula chakula yenye haina chumvi, um, watakosa sabuni, wanakosa Uh, namna ya wanaishi sawa vile watu wenye ile maepoke ile ya ya zamani ya, wama, mababu zetu ndiyo watu wanakuwa wakiishi kwa hii vinteniem siekle mu territoire ya Shabunda. Nini ndio viongozi wanaweza kufanya kusudi bei irudie kwenye mstari wa wastani? Sisi kama vile forum de nationalistes muungano wa vigundi vya vya kiraia tunaomba uh, gouvernement congolais na AFC M23 watufasilite wa, wa, wa, wale watu wa haki za binadamu uh, wale wa humanitaire wote wa atendre ile malie yenye watu wiko mubezwin kwa sababu wale ni wakongomani na wana haki ya kuishi sawa vile mkongomani mwenye anapatikana Kinshasa, uh, Kasai, Lubumbashi, sawa vile uh, Goma, Bukavu wala Kindu, ndiye sisi tunaomba, kama vile Forum de Nationaliste. Bwana Jile Magene, nina kushukuru sana Radio Okapi. Dossier en Swahili katika jimbo la Tanganyika, msaada wa kuboresha usalama wa chakula na kupunguza umaskini miongoni mwa jamii za vijijini uliandaliwa na chama cha mama ni mama katika kijiji cha Bena hamba ni ndani ya mtaa wa Kongolo, katika mtaa wa Kongolo ni ndani ya mtaa wa Kongolo kupitia msaada wa Karitas. Hayo yamefanyika wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya wanawake. Tunajadili hili katika ripoti hii ya Pola Munanga. Shughuli hii inalenga kubo resha uzalishaji wa kilimo kupitia uhamasishaji wa wa mazoea endelevu na kuimarisha usimamizi wa masiliali katika maeneo ya vijijini. Hebu tuwasikilize mmoja wa wanawake walionyesha furaha zao. bantu mie eh, hapa minapikaka restora kupitia Karitasi nanifundisha akuingia musoko nakaestora na hapa na, niko naongea kupitia Karitasi alikuwa alikakutukontribu kaloko nafwa nguvu yangu yote, na hapa na, nisha kuuza mashini ya mikono kwa siku ya leo tuona furaha kubwa sana kupitia kwa ii fete ya leo ya lewi, lewi mars, juu mama anakuwa sasa mutu wa heshima ima migini yetu. Yao kunyuma tulikuwa tubenye kurudia tu kumukongo, vyote tu vilikuwa tunyuma. Karitasi netufundisha maneno mingi sana, tuneendawa kuuza mazute yetu ya mule ile mule ilipitia mumaneno ya nini ya karitasi. Tunewashukuru sana Daktari anaklew Atende, anayesimamia mpango wa kusaidia usalama wa chakula na uwezeshaji wa kiuchumi wa kaya za vijijini katika Karitasi anaelezea mchango wa shirika lake kwa wanawake wa kijiji cha Benahamba. Kama tunaangalia mama wa leo, anakuya umbalimbali na ule mama wa zamani, paske ule mama wa zamani ashikuya na majifunzo namna ya yeye kuboresha pato yake na kusaidia kunyumba. Zamani pato ni yeye mume njo alikuya na ile uzito yote ya nyumba, mapasha yote ya nyumba, na ile ilikuwa ni uzito kupitia baba me. Kwa siku ya leo, kupitia uwezeshaji wa bamama, bamama nabo banakuya na ile uwezo ya kusaidia kupato ku manyumba zao na njo ile tuleta hapa muji bena amba. Ikumbukwe kwamba sherehe hiyo yalifanyika chini ya mada kuongeza rasilimali muhimu kwa wanawake na wasichana kwa Kongo yenye usawa na kijinsia. Mradi huu unatekelezwa katika dayosizi ine ile ya Kisantu, Butembo, Kindu na Kongolo. Toka Lubumbashi, Polemunanga, Radio Okapi. Mwisho wa habari, asante kwa kutufata.