Owapend wasikilizaji wa redio Kapi, ufupi wa habari. Waziri wa masuala ya kijamii, hatua za kibinadamu na mshikamano wa kitaifa, Fbazaiba anashiriki siku ya tatu hii katika kikao cha kamati ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa kinachofanyika mjini Geneva. Jimboni Ituri, hali ya afya inazidi kuwa mbaya baada ya machambulizi ya hivi majuzi ya ADF katika eneo la Mambasa polisi wa kitaifa wa Kongo jimboni Kasai Central wamechoma kwa moto kiasi kikubwa cha bangi mjini Kananga. Fata urefu wa habari hizi katika toleo hili. Jambo tena wapendwa wasikilizaji, asante kushiriki nasi katika toleo hili la habari za Kiswahili. Kama nimewatangaza hapa mwanzoni, waziri wa masuala ya kijamii, hatua za kibinadamu na mshikamano wa kitaifa Efbazaiba anashiriki siku ya tatu hii katika kikao cha kamati ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa kinachofanyika mjini Jeneva. Kulingana na akaunti yake ya mtandao wa kijamii, Efbazaiba atawasilisha ripoti ya kina kuhusu hali ya kutisha ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii ambayo inaadhimishwa na miongo kadhaa ya migogoro. Pia ataangazia zaidi hali mbaya ya mashariki mwa Kongo ambayo imekuwa kitovu cha shughuli za vikundi vyenye silaha na imeathiriwa na uvamizi wa Rwanda. Na tena alikumbusha waandishi wa habari kwamba tangu tarehe moja ya mwezi wa kumi na mbili mwaka jana, mpango wa dharura wa kibinadamu unaokadiriwa kuwa dola ya bilioni moja na milioni nne umechapishwa ukilenga zaidi ya watu milioni saba. Twaelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Je, wanajeshi wa AFC M23 wanajiondoa au wanasambazwa tena kwenye vijiji fulani katika eneo la Lubero ambalo wamekalia kwa zaidi ya mwaka mmoja? Mamlaka zinabaki kuwa waangalifu. Hata hivyo, kuna sehemu ya waasi hawa ambao wameondoka tangu siku wa siku ya kwanza iliyopita katika sehemu hii ya eneo. Kulingana na vyanzo vya ndani, wanajeshi hawa wanatoroka na vifaa vyao vya kijeshi hadi maeneo mengine ndani ya eneo hilo hilo. Vijiji ambapo waasi wameondoka ni Kipese, Munyakondomi Ivatama, Ilambula, Luseke pia Musimba, vilivyoko kati ya kilomita kumi na tano na makumi mbili na tano kutoka Lubero centre, mji mkuu wa eneo la Lubero, huko huko Kivu Kaskazini. Mishara ya mwezi wa pili ya walimu mia ine wa Ijwi iliibwa siku ya sabato iliyopita katika hifadhi ya kitaifa ya Virunga. Kwa yote ni milioni mia moja na makumi saba za pesa za Kongo ama takribani dola elfu makumi saba na tatu za Kimarekani ndizo zilichukuliwa na watu wenye silaha Watu hawa walivamia gari iliyokuwa ikiwasafirisha watu waliopewa jukumu la kutosha fedha hizo kutoka Butembo, iliyoko umbali wa kilomita mia tatu kutoka Ijwi. Wakuu wa shule za Ijwi wanashutumu wizi huu ambao unaangazia ugumu wa kifedha unaokabili wakaaji wa mashariki mwa Kongo tangu kufungwa kwa benki tangu mwezi wa kwanza wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tano uliopita. Upande wa Kivu Kusini, kwa siku kumi sasa, trafiki imekatazwa kwenye njia ya kitaifa ya tano, hasa kwenye sehemu ya Sange Kabunambo. Hiyo ina matokeo mabaya ya kiuchumi kwa wafanyabiashara, pia kwa wakaaji wa eneo hilo. Bidhaa nyingi zimeharibika na kusababisha hazara kwa wafanyabiashara ambao wengi wanatumia pesa waliojikopesha. ma nimeatanguliza jimboni Ituri, hali ya afya inazidi kuwa mbaya baada ya machambulizi ya hivi majuzi ya ADF katika eneo la Mambasa. Katika maeneo ya afya ya Badengaido na Bafuakoa, karibu vituo vyote vimefungwa na wafanyakazi wamekimbia. Kutokana na hiyo, wakaaji wengi wanakosa matunzo na wakimbizi zaidi ya tatu wamepoteza maisha. Katika maeneo waliopokelewa hasa Nyanya, vituo vya afya vinajaa na wagonjwa, lakini wanakosa dawa. Mganga kiongozi wa eneo hilo anaomba msaada wa kibinadamu kwa ajili ya wenyeji na wakimbizi hawa. Marsial Kizabia Mungu anatuelezea zaidi. Angalau vituo kumi na mbili vya afya na vituo viwili vya afya kwa sasa vimefungwa katika eneo la afya la Bandigaido na Bafokao baada ya mashambulio ya ADF kwenye uongozi wa Bombo unambandaka. Kulingana na daktari mkuu wa eneo la afya ya nyanya, bahazi ya mili imeazirika hasa mavivi muchacha Bandigaido na Penge, wafanyakazi wote wa afya wamekimbia. Wakazi wenye walibaki bado hawana huduma za afya katika eneo la kupokea wakimbizi. Hali pia ni ya kushangaza. Miundombinu ya afya imezidiwa na inakabiliana na uhaba wa dawa, huku wagonjwa wengi wakiwa wanyonge. Wakimbizi watatu tayari wamefariki wiki hii kwa kukosa rasilimali za kupata matibabu. Daktari mkuu wa eneo la afya ya nyanya anaonya kuhusu hali mbaya ya kibinadamu na kutoa wito kwa dharura wapate kupata msaada. Mtafahamu ya kwamba hali ya usalama imezorotesha zaidi siku hizi kwa ile eneo na kuongeza hali mbaya ya kibinadamu kwa hile eneo. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabiamungu, Radio Okapi. Kwa wakaji wa Kisangani mwezi wa tatu sio mwezi wa sherehe tu, lakini pia ni mwezi wa ufahamu wa afya. Ni kulingana na hiyo ndiyo zaidi ya wanawake mia moja makumi tano na tano wa Hospital de Smet waliitikia kampeni ya uchunguzi wa saratani ya matiti kwa wanawake. Jacques Mkonkole anatuelezea zaidi kuhusu mpango huu. Kati ya wanawake mia moja makumi tano na tano waliojaandikisha kwa uchunguzi Kesi kumi na nne za kiafya ziligundulika. Hii ndilo matokeo ya siku ya operesheni kubwa ya uchunguzi katika hospitali ya Desmet ya Kisangani. Hapa saratani ya matiti siyo tena jambo la hofu, bali la kupigana. Wakati wa magawanyo ya matokeo jana, mhamasishaji alimsifu ujasiri wa wanawake hawa ambao walichagua maisha badala ya kimya. Kwa daktari Landri Shurungu, meneja wa mafunzo haya ya matibabu, utaratibu wa uchunguzi ni ufunguo wa kuongeza nafasi za kupona. Uhalisia huu unathibitishwa na wagonjwa wenyewe. ushuhuda wa mwanamke aliyechunguzwa alisema kwake kila kitu kiko sawa. Anawahimiza wanawake wengine kuja kuchunguzwa kwa sababu saratani ni bora kuchunguzwa kabla hali haijaharibika. Kwa kesi ambazo maendeleo yake yanahesabiwa kuwa na wasiwasi, usisite. Taasisi tayari imeanzisha ushirikiano wa vituo maalum ili kuhakikisha matibabu sahihi. Muji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Kila mwaka tarehe makumi mbili na nne ya mwezi wa tatu dunia inaadhimisha siku ya kifua kikuu ama tuberculose duniani. Mada ya mwaka huu ni ndiyo tunaweza kumaliza ugonjwa wa kifua kikuu nchini Congo kwa uongozi wa serikali na kuungwa mkono na jamii zetu. Kulingana na hiyo, katika jimbo la Kasai Oriental, timu ya uratibu wa jimbo wa ukoma na kifua kikuu inatoa wito kwa mamlaka kujenga vituo viwili tofauti kwa wafungwa wa kifua kikuu katika gereza kuu, kuwatenganisha na wafungwa wengine. Ombi hili linakuja baada ya kutambuliwa kwa kesi kadhaa za wagonjwa wa kifua kikuu katika gereza kuu. Tumsikilize Daktari Marcel Kazadi, alizungumza kupitia kipaza sauti kia Esther Ndalafina, na mshiriki wetu Jeremie Baraka anatutafsiria. Ane, organize, campaign, mwaka huu tayari tumeandaa kampeni katika gereza kuu la Mbujimai ambako tumekuta wagonjwa wa kifua kikuu ambao wanaendelea kupokea matunzo. Tunatayarisha kampeni nyingine kwa kuwa wagonjwa wetu gerezani wako pamoja na wasio wagonjwa, hivi tunafikiri kufanya uchunguzi hata mara tatu mwaka huu katika gereza kuu la Mbujimai. Tunaomba wakuu viongozi kutusaidia mara ya kwanza tulipata wagonjwa karibuni makumi tano gerezani. Unaweza kufikiria watu makumi tano wamelala karibu na wale ambao hawakuwa wagonjwa, wataambukiza wafungwa wengine ambao hawajapatwa na ugonjwa huo. Ingekuwa vizuri, wakuu viongozi, kutafuta mbinu za kuweza kukinga hawa. Tunatakiwa kuwa na vyumba viwili, ili kuweza kuwatenganisha wanaokuwa na ugonjwa na wasio Niliyasema hapa mwanzoni, polisi wa kitaifa wa Kongo jimboni Kasai Central wamechoma kwa moto kiasi kikubwa kya bangi siku ya pili hii iliyopita katika uwanja wa Uhuru ama Place de l'Independance mjini Kananga. Wamzi huu wa baraza la usalama la jimbo unalenga kuzuia ulanguzi wa dawa za kulevya katika jimbo hilo. Wanamazingira wanashutumu uchomaji moto uwanjani, kwani wanaona kuwa unahatarisha afya ya umma pia mazingira. Hebu baki nasi mpendwa, ufate sehemu ya pili ya toleo hili pamoja na mwalikwa wetu Rosali Zawadi. Radio Kapi, Invité en Answi. Takriban wakimbizi 1215 toka Congo DRC wanaishi katika kambi nchini Burundi. Wengi wanalalamikia hali duni ya maisha, kati yao wengi walitokea mtaa wa Fizi. Kiongozi wa mtaa huu Sammy Badibanga anaangazia zaidi swala hili, ni katika mazungumzo haya na Jean Kasami. Sami Badibanga, kiongozi wa mtaa wa Fizi, jambo. Tunasema tena jambo. Vipi na mpango wa kurudi makwao wakongomani maelfu waliokimbilia vita Burundi, hasa ikijulikana wengi wao walitokea eneo la mtaa unaoongoza? Wandugu zetu wakongomani wenye walikimbia vita ya siku ya pili, tarehe kumi na sita mwezi wa Disambe kati ya jeshi letu na awasi wa ishirini na tatu wenye walikimbia kwenda Urundi, Tanzania na manchi jirani wenye kupenda kurudia ndani ya nchi yao, hili jambo itakuwa mikononi ya viongozi wa juu, government ya Congo, government ya Burundi na waparteneri wetu wa aser. Gavana wa jimbo Jean Jacques Purusi atawahi kujiprononse wakati muda itafika wandugu zetu wenye walikimbia nchi ya Burundi kama watajikuta ya kwamba usalama hao itakuwa tayari na kile kitu kitakuwa tayari ya kurudia watarudi kwao bila shaka yoyote. Tarafani Fizi unaweza hakikisha usalama umerudi kiasi kwamba hakuna tena vitisho kwa wale watakaorudi. vifo vinazuka Kali sana ndani ya tarafani Fizi, mu sekta zote ine. Vifo ni watu wenye kushika silaha bila kujulikana ni wanani wanaua. Wazee ya miaka yulu ya makumi sita wanakufa sana zaidi ndani ya tarafani Fizi, zaidi sekta ya Tanganyika ni ya kwanza kwa kupoteza wazee wengi. Wanafariki kwa sababu wanashitumu ya kwamba au wazee ni walozi mapambano ambayo yanaendelea huko milimani silo tatizo mojawapo, kusudi wakimbizi wasikuwe na shauku la kurudi mapema eh, ku ngambo ya usalama mu bilima birefu ya atarafani Fizi, eh, o plateau ya Minembwe. Mapambano kati ya awasi eh, wa ishirini na tatu uh, retabara turaneo ngomino FNL na kikosi kubwa sana kutoka Rwanda kutoka Kenya na Somalia kule yulu ya Minembwe, ina zinaendelea na jeshi letu la Kongo kusajizwa na wanduku zetu wazalendo, wanapambana na hao waasi karibu ya Minembwe, na mnajua kama uh, Minembwe ni kijiji ya atarafani fizi mu groupement ya Bashimunyaka Sido, mu sekta ya Lulenge, na wanduku zetu wenye kuishi kule wana makumu mengi sana na tunaomba jeshi letu ikamate Minembwe, kufukuza wahasi wa ishirini na tatu na kuboresha usalama na maisha ya makabila zote zenye kuishi ndani ya tarafani Fizi. E, tunasema wandugu zetu Wanyamurenge, wandugu zetu Wabembe, wa wa Wanyindu, Wareka, Wafuliru, Wazimba, Washi na wengine makabila zenye kuishi ndani ya tarafani Fizi, kwa kuboresha maisha ya pamoja zaidi ya usalama mdogo. Kunaripotiwa pia hali mbaya ya kimazingira hizi masiku o, tarafani Fizi mvula kali zinaonyesha kila siku, mitoni inajaa kwa leo ziwa Tanganyika maji ina ziji zaidi mamitoni zote. Ofisini ya tarafa manjanja iliviuruka na vitu vyote vikaoroana na vikaharibika mpaka hivi, hakuna lolote. Mvula ikinyesha, budongo buna katika watu wanafunyikiwa ndani ya mashimo ya kuchimba madini na mitoni ikijaa, vijiji vengi vinapata makumu sana, manyumba zinabomoka Mpepeyo yo nabeba kila kitu mu kijiji ya Mukera mu groupement ya Bashimukuma sid msecte ya Mutambala, kijiji ya Kananda groupement ya Bashimukuma sid msecte ya Mutambala. Tuna matatizo ukienda akazimia mu groupement ya Bashikalango mu msecte ya Nganja, makumu makumuni mengi sana, ukienda ubwari precisement some sekte ya Mtambala mugroupemat ya Babwari, watu wengi wanalala inje mvula kali kija, na Tanganyika inajaa, na kile kitu kinaribika. Asante sana kiongozi wa mtaa wa Fizi, sami badibanga. Asante radio Okapi, dosie en swahili. Jimboni Manyema kuliandaliwa kikao kuhusu haki za wanawake. Mkutano huu uliandaliwa mwishoni mwa wiki iliyopita mjini Kindu na idara ya jinsia, familia na watoto. Mkutano ulileta pamoja watu wengi katika kituo cha wanawake. Kusudi ilikuwa kukuza uelewa kwa wanaume na wanawake juu ya haki za wanawake katika jimbo la Manyema. Florence Kizalunga anatoa maelezo zaidi katika ripoti hii akizungumzia haki, mwanasheria laini tenda Kerene alidhihirisha kwa hadhira kwamba wanawake, pamoja na kuwa na haki kama binadamu wote, pia wana haki maalum ambazo wanatarajiwa kujua. Mwanamke anapashwa kufaidika na maali yote mbalimbali mbali, kufatana na gisi ya kuishi. Tunaweza kusema mwanamke iko na haki ya kuishi, tutachunguza hali ya kuishi mgini yetu utakuta mwanamke banamukamata sa vile kitu banasema astahili, alors que mwanamuke naye anapaswa kuwa anafaidika na mahaki mbalimbali mbali, yenye itamusaidia aishi gisi na stahili ni mabitu enye ngali makichwa wa batu tukonapenda polepole, twende kuimiza batu bayesemay: mwanamke anastahili, mwanamke anastahili kusoma mtoto, mwanamke anastahili kutumika mtoto, mwanamke anastahili kuheshimika mtoto, mwanamke aiko mutu akubagua. Sylvie Kalume aliyewasilisha mada kuhusu uwezeshaji wa wanawake aliwaimiza wenzake kuondokana na hofu na kuchukua hatua kwa ajili ya mwanamke wa Kongo afikie kujibeba. kya kwanza anapasha kujua nini njo haki yake, kujua wakati haki yake aiheshimiwe, namna gani anaweza kuitetea. Akishajua nini njo haki yake, anapashwa avunje woga, woga ya kutetea ama kuchongea kutokuheshimiwa kwa haki yake, avunje vile woga wa kupima ama kuanza aktivite moya fulani yenye naweza kumsaidia afikie kujibeba. Mkuu wa kitengo cha jinsia puwa cheusi Elizabeth anatarajia manyema ya haki zaidi kufuatia ahadi zilizotolewa na pande zote. Mimi nangojea mabadiriko juu, kama tunasema kulugha ya kimombo kama tunachunga Maniema, plijis, ni kusema kama tunangoja kukuwe mabadiriko kuyote. Nyiko nampitikania mwanamke wa Maniema, nikusema kama tunatumenea kama hali ya ujeuri kwa mwanamke itapunguka. Wakubwa wetu wa province Ka karipie wenye kutendele matendo ili mwanamke apate kupata mwanamke ataendelea na vidonda ndani ya roho. Tunatumenea kabisa mabadiriko tafadhali. Kumbuka kuwa tukio hili liliandaliwa kama sehemu ya mwezi wa wanawake. Nimeripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Mwisho wa habari, asante kwa kutufata.