Oh, wasikilizaji wapendwa, habari kwa kifupi. Jukwaa la kitaifa linalo husiana na masuala ya kimila lilianzishwa siku ya kwanza iliyopita mjini Kinshasa na rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi. Katika jimbo la Ituri kumepita miaka miwili na miezi sita bila kesi hata moja ya jinai kutekelezwa katika mahakama ya Mambasa kutokana na ukosefu wa majaji katika mamlaka hii. Kivu Kaskazini, kituo cha msaada na matunzo wa kisaikolojia na jamii cha Msimba kilicho kati ya mji wa Butembo na eneo la Lubero kinapokea wagonjwa zaidi na zaidi kwa wakati huu. Urefu wa habari hizi katika toleo hili, baki nasi mpendwa. Amjambo, wasikilizaji wa redio la Amani, ninafuraha ya kuwaletea tena habari kupitia lugha ya Kiswahili. Leo mimi ni Elise Kavira. Kama vile nimeatanguliza, jukwa la kitaifa linalohusiana na masuala ya kimila lilianzishwa siku ya kwanza iliyopita mjini Kinshasa na rais wa jamhuri, Felix Antoine Tshisekedi. Mada ya jukwa hili ni kuimarisha mamlaka ya kimila, uhakika wa utulivu, maendeleo, usalama na mshikamano wa jamii katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kulingana na naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani Jacquemain Shabani, jukwaa hili linalenga kupanga na kubadilisha vyombo vya kimila kuwa vituo halisi vya maendeleo. Ripoti ya Alain Rung, usomi wa Benjamin Mudumbi. Rais wa jamhuri amezungumzia tena uvamizi ambao unaendelea kufanyiwa na kundi la AFC M23 likiungwa mkono na nchi ya Rwanda. Felix Antoine Chisekedi amelaani vikali operesheni inayofanywa na wasi au ya kuwabadilisha wakubwa wa kenyeji, na kusema ya kwamba makundi hayo ya uvamizi una mpango mbaya, jaribio la kuwabadilisha viongozi wa kenyeji wa mahali na kuwaweka watu walioazimishwa ambao wengi ni wageni kwa mila na desturi za kenyeji Lengo lao ni kuimarisha mfumo wa uvamizi na uporaji wa mali. Kwa upande wake, waziri wa masuala ya mila, ambaye yeye mwenyewe ni kiongozi wa kimila, amesikitika na ushirikishwaji wa mamlaka ya kimila katika utekelezaji wa miradi wa mazingira uitwao njia ya kijani Kivu Kinshasa. Ili mradi huu ufanyikwe, kuongeza uwezo wa kiutendaji wa mamlaka za mitaa ndiyo jambo la muhimu, ameeleza Jean-Baptiste Ndenze. Kulingana na waziri mkuu wa mambo ya ndani, washiriki watafuata mafunzo yaliyog katika mada mbalimbali mbali, hasa kugabula madaraka, maendeleo ya kienyeji, pamoja na uongozi wa kimila na usalama. Muungano wa amani kwa wote unaofanya kazi katika jimbo la Kivu Kusini unakaribisha vikwazo vilivyowekwa na Marekani zidi ya maafisa wane wa jeshi la Rwanda katika taarifa iliyotiwa saini na Jean Crisostome Kijana, inaonyeshwa kuwa uamuzi huu unachukuliwa kuwa utambuzi wa kimataifa wa mateso ambayo wakaaji wa Kivu Kaskazini na Kusini wanavumilia. Jean Chrysostome Kijana anatoa wito kwa serikali ya Marekani kwenda zaidi ya hatua hizi za kiishara na kudumisha shinikizo hadi kuondolewa kwa majeshi wa Rwanda katika maeneo zote za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize kupitia microphone ya Jean Kasami. Tumerizika ila hatuyatosheka bado. Hatuyatosheka bado kwa sababu hiyo malipizi sio kusema kama inakuja kumaliza vita mara moja. Ndio maana tunakuwa tukiambia serikali ya Amerika, administration ya President Donald Trump, wa angalie namna gani wataendelea mbali zaidi, hata ikibidi kutumikisha nguvu ya kijeshi, waitumikishe. Bora tu amani iweze kurudi katika nchi yetu, bora tu amani irudi katika kanda la maziwa makuu, tujiweke pamoja kusudi kuangalia namna gani nchi zetu zitasonga mbele, nchi zetu zitaendelea. Na tunakuwa pia tukisema kama kitu kingine kinaturizisha, inaonekana kama wale wote wenye wamehusika na mambo ya ukiukaji wa haki za binadamu, njia ya kuadhibiwa inaanza kufunguka, kwa sababu tunajua kama hiyo malipizi ni mwanzo na huko mbele tunahitaji tunataka kukue hukumu zidi ya wale wote wenye wameshirikishwa kimbali ama kikaribu katika hiyo hali ya hekaheka katika hiyo hali ya vita katika hiyo hali ya vurugu mashariki mwa nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu vikwazo dhidi ya Rwanda, Frederik Amani, mtaalamu wa uhusiano wa kimataifa, anaamini kwamba vikwazo hivi ni njia ya shinikizo na uzuiaji unaotolewa na Marekani kwa Rwanda, ambayo inakataa kuheshimu ahadi zake zilizotiwa saini mjini Washington kwa kuunga mkono uasi wa AFC M23. Hata hivyo, anasisitiza kuwa vikwazo hivyo pekee havitoshi kuleta amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anaamini kwamba juhudi zaidi ya vikwazo zinahitajika ili kurejesha amani na usalama, pia kukomesha vifo vya raia. Jimbo la Ituri kumepita miaka miwili na miezi sita bila kesi hata moja ya jinai kutekelezwa katika mahakama ya Mambasa kutokana na ukosefu wa majaji katika mamlaka hii. Kwa hiyo mamia ya washtakiwa na wafungwa wanateseka katika gereza kuu la eneo hilo lilioko kilomita mia moja na makumi sita na tano kusini magharibi mwa Bunia. Wengi wanafariki bila kujua hatima yao kutokana na hali mbaya wanayoishi gerezani wanaharakati wa haki za binadamu wa eneo hilo wanazungumza kuhusu ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na wanaomba uanzishwaji wa mahakama na kukabizishwa kwa majaji ili kumaliza hali hii. Marsial Kizabia Mungu anatuelezea zaidi. Mahakama ya amani ya Mombasa imetumika na hakimu mmoja tu kwa zaidi ya miaka miwili katika eneo la sheria ambalo bado linakabiliwa na matatizo ya usalama na uhalifu wa mjini. Kutopuwepo kwa majaji, mahakama hii haiwezi kupanga vikao vya masuala ya jinai. Kulingana na waharakati wa haki za kibinadamu wa eneo hilo, hali hii ndio msingi wa kufungwa kwa muda mrefu na kisicho cha kawaida cha wafungwa, jambo hii inakuwa yenye kuzorotesha haki zinazotambuliwa kwa kila mtu ya kuhukumiwa kwa muda unaofaa. Wahusika hawa wa jamii ya kiraia wanasema kuwa wasiwasi wasi na hali hii ambayo inakuwa kinyume na haki ya kibinadamu na kuweka hatari kubwa kwa maisha ya watuhumiwa wengi katika gereza kuu ya Mombasa wanapendekeza hili majaji waendelee kupelekwa haraka katika eneo hii la sheria, na wanaomba na MONUSCO kusaidia kupanga vyumba vya mahakama za muda katika mtaa ya Mambasa, kama vile ilivyofanyiwa hivi karibuni katika mtaa wa Aru. Hatukuweza kupata maoni yake presidenti wa korti kuu ya hapa Ituri kuhusu hii jambo. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabiamungu, Radio Okapi. Nimetangaza hapa mwanzoni katika jimbo la Maniema, wanafunzi wa shule ya msingi Lionga iliyoko katika kijiji cha Musendo eneo la Kailo wanakosa vituo vya kusomea. Kimbunga ambacho kilipiga sehemu hii ya Manyema tangu mwezi wa pili iliyopita tarehe makumi mbili na tano kilisababisha uharibifu mkubwa wa nyenzo maafisa wa shule hiyo wanatoa ombi la dharura kwa mamlaka wachaguliwa na mashirika ya misaada ya kibinadamu ili mwaka huu wa shule ufatiliwe kama kawaida mwakilishi wa walimu bwana Matala Saleh Samito anaeleza kuwa kwa sasa wanafunzi mia moja na makumi sita na nne wanakosa makao. Siyo shule pekee iliyoharibiwa, nyumba nyingi pia ziliharibiwa na janga hili. Tunarudi Kivu Kaskazini. Shirika Action pour la Protection Civile et le Developpement kwa Kiswahili, hatua za ulinzi wa raia na maendeleo, linaomba na mpango wa kitaifa unaopiganisha virusi ya sida pamoja na washirika wengine wa kitaifa na kimataifa waimarishe juhudi za kuzuia kukabiliana na VIH sida katika eneo la Ruchuru. Kulingana na ripoti ya utafiti uliofanyika juma iliyopita katika maeneo ya afya ya Kako, Kalengera, Rubare na Ruseke, vijana hawana ufahamu wa hatua za kujikinga na VIH sida. Hali hii inatia wasiwasi zaidi kuona kwamba shirika lilirekodi karibu vifo elfu moja kutokana na VIH sida katika eneo hilo kwa miezi saba ya mwaka elfu mbili makumi mbili na tano uliopita. Katibu mtendaji wa shirika anaomba hatua zichukuliwe kwa haraka. Anaomba kuimarishwa kwa uchunguzi katika maeneo yote ya afya kupitia kampeni zinazoweza kuwafikia wakaaji, kuhakikisha mwendelezo wa matatibu ya kurefusha maisha, kulinda wanawake na wasichana dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia na kuanzisha tena misaada ya kibinadamu ambayo ilikuwa imesimamishwa, kwani ni muhimu kwa maisha ya wagonjwa. Upande wa Beni kituo cha msaada na matunzo wa kisaikolojia na kijamii cha Msimba kilicho kati ya mji wa Butembo na eneo la Lubero kinapokea wagonjwa zaidi na zaidi kwa wakati huu. Tangu mwezi wa pili iliyopita mwaka elfu mbili makumi mbili na sita, kituo hiki kilipokea zaidi ya wagonjwa mia moja wanaotatizika na afya ya akili, haswa watu waliokimbia nyumba zao kutokana na ukosefu wa usalama. Kulingana na Jerome Tamos, daktari wa wagonjwa wa akili na mkuu wa kituo hicho, wanakosa nafasi na, na fedha ili kuwapokea wagonjwa hawa wote. Anatoa wito kwa mashirika ya kibinadamu na wizara ya afya ya Kongo kuimarisha msaada kwa watu hawa walio hatarini. Wamiliki wa biashara huko Kabinda wanasema wako tayari kulipa ushuru wao mara kwa mara, lakini wanaomba kuona matokeo madhubuti. Walieleza hivyo mwishoni mwa juma iliyopita, katika mkutano ulioandaliwa na kurugenzi ya mapato ya Lomami, deger lo kwa kifupi, ambayo inaongozwa na meneja David Kambula. Walikuza uelewa kuhusu kufuata kodi na umuhimu wa kuimarisha mapato ya jimbo. Kiongozi wa shirikisho la biashara za Congo FEC huko Kabinda, Jean Bele Kilima alikaribisha mpango huu akisema kuwa waendeshaji kiuchumi wako tayari kutimiza majukumu yao ya kodi, lakini mchango yao ilete matokeo yanayoonekana. Washiriki walionyesha haswa hali mbaya ya barabara, usafi wa mazingira mjini na kuboresha hali ya biashara. Wanaamini kwamba kutimiza majibu wa kodi lazima kuambatane na usimamizi wa uwazi na manufaa yanayoonekana ili kuimarisha uaminifu kati ya utawala na walipa kodi. Subiri na simpendwa, ufate sehemu ya pili ya toleo hili. Tarehe kumi na mbili ya mwezi wa pili iliyopita, dunia inaadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga matumizi ya askari watoto, ambayo pia inajulikana kama siku ya mikono nyekundu. Lengo la siku hiyo ni kuhamasisha hatua dhidi ya kuajiri watoto katika migogoro ya silaha. Katika hafla hii shirika lisilo la kiserikali la World Hope Givers linapaza sauti kuhusu kuendelea kuajiriwa kwa watoto na makundi yenye silaha katika eneo la Beni, Butembo, Lubero, jimboni Kivu Kaskazini. Fredi Moise Bashi, meneja wa World Hope Givers, alizungumza na Mark Marufimbo kuhusu swala hili. Tumsikilize. Fredi Moise Bashi, jambo. Jambo sana bwana mtangazaji. Oo, ni muhusika na utaratibu wa kazi wala manaja kunako shirika la WHG. Na tunaweza kuelewa kwa siku hizi, hali ni kipi ya watoto kunako vikundi vishikao silaha? Kwa siku ya leo, tunaweza kusema kama hali ya watoto kunako vikundi ya kushika silaha inakuwa mbaya, kwa sababu kunako mwaka wa 2025 kulikuwa omwe 2054 enfant venye valikuwa rekrit mo makikundi ya shikasi lao, ma, ma groupe armé ndani ya territoire ya Beni na Lubero. Ingawaje ma ma organisation pamoja na wanatumika pamoja na MONUSCO na maonje zote zimejipiga, piga kusudi kutosha wale watoto ndani ya ma groupe armé. kwa leo ndani ya ile 2054 enfant kumetoka kama vile 639 kama sujidanganye ya watoto wenye wametoka ndani ya ma groupe armé. Ukiangalia okay, mzuri kunakuwa encore plus de mille enfant venye bako ndani ya magroupe arme kwa leo, na inaomba tena mabikundi maonge maservice etatique ma, ma, ma, ma agence ya Nations Unies na Monisco vilevile kupigana kusudi wale watoto wote watoke ndani ya magroupe arme na warudie kwenye shule warudie ndani ya mafamie kwenye fasi zabo. zinakuwa na vikundi kani hususani ambao zingali zinachunga watoto wala kuwaidarisha ndani ya muji wa Beni kufatana na De baraka mununze biko mununz tuko na RNL kalunguta na Jekosha viviko ndani ya Isa Levovi na vilevile tusisahau madepeke ya Isa Paluku pa Butembo. Lakini nini mnafanya kama pia shirika la kukinga watoto ili kujaribu kufifisha ile juhudi ya kwa rekodi watoto ndani ya vikundi vishika silaha? Ya kwanza inakuwa hii, tuko ndani sai inaomba kusensibilize watu tuseme stop juu ya rekrutemen ya watoto ndani ya magroupe arme, kwani mtoto hana fasi yake ndani ya groupe arme ingawa vilevile vile kazi yeyote watasema balimupa kazi fulani. Tunakatala kuya mtoto kupatikana ndani ya magrupe armee. Tunakuwa vilevile na mkazi yenye tunaita prise en charge. Sisi kikundi ya WH tunafanya prise en charge psychosociale ya wale watoto, na kunakuwa na maaktivite fulani fulani tunafanya osi na mareunifikation familiale na Monisco munatumika nao namuna gani katika ile kazi? Uh, Monisco iko au centre ya maaktivite za mengi tunafanya kwa sababu hamuwezi kufanya verification na hamuta initier Monisco na vingine. Wakati mnatafuta kufanya screening kusema huyu ni mutoto, vile vile muko ape, muko na baspecialiste kufanya kazi ile. Mimi naomba kutumika na Monisco pamoja kusudi I kazi zote zinakuwa certifié. Monisco anakuwa saa gisi anapeleka kazi mukubwa kumugongo kufanya bakordi ile vyote tunatumika ndani ya Monisco mucoordination en tant que de partenaire, na wakati kunakuwa formation fulani fulanifulani za kupatia wana memba mang wenye wanatumika kwa ile kutosha watoto ndani ya magroupe arme Monisco anachomoka kupatia maformation ya vile manake, Monisco tunatumika naye mukadre za mingi, surtout ile ma coordination na ma sensibilisation, kila kitu kwenye kunakuwa ile recrutement des enfants hamuezi enda kuhakikisha Monisco haiko pale juu de ya kusema kazi yenyewe ilitumika sawa sawa na cadre operationnel de renfort. Freddy Moise Bashi, tunakushukuru sana. ya na mimi nawashukuru zaidi. Radio Okapi dossier en Swahili, katika jimbo la Ituri kwa sasa, vijana hawataki te na maneno peke, wanataka vitendo kwa ajili ya amani. Kwanzia tarehe makumi mbili na tano hadi makumi mbili na sita ya mwezi wa pili iliyopita, mwaka tulimo washa inayohusu kupitishwa kwa mpango kazi wa mkoa wa azimio elfu mbili, mia mbili na makumi tano la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ilifanyika mjini Bunya kwa msaada wa Monisco. Ni baraza la vijana la mkoa ndiyo iliunda washa hiyo kwa msaada wa sehemu ya maswala ya kiraia ya ujumbe wa pamoja wa Mataifa na ONG Second Chance sesha kwa kifupi kwa lengo la kuimarisha ushiriki wa vijana katika kuzuia migogoro na kujenga amani huko Ituri. Maelezo yametolewa katika ripoti hii na Jean-Claude Lokidile. Kwa muda wa siku tatu, wajumbe kutoka tarafa tano la jimbo la Ituri walichambua hatua za kiharaka zinazopaswa kutekelezwa katika utekelezaji wa mpango huo. Lengo ni kuwapatia vijana mbinu, yani strateji ili uchangia mafikiri katika juhudi ya kuleta utulivu ndani ya jimbo la Ituri ambao vurugu umeathiri wananchi tangu miaka kadhaa. Jano Bongwalu, mratibu wa shirika la lisilo la kiserikali Sesha. Iko kitu inasaidia bakiana gizi ya kukamata mamulaka. Mamulaka gani bakiana batakuwa nao na wakati bakuma banatetea, kitu yote inahusu amani. Naomba bakiana bakuwe mbani na bakiana bakuwe na hesabu inatosha bila ile inakuwa magumu. Miongoni mwa hatua zilizokubaliwa ni kuwahamasisha vijana kujiondoka katika makundi yenye silaha kupitia kampeni za uhamasishaji na na kukuza ujasiriamali, yaani entrepreneuria, kuanzisha mazungumzo ili kuzuia kutumia vibaya vijana, pamoja na kuwashirikisha katika programu ya Sara Mudera wa kiongozi wa muungano wa wasichana vijana wa Ituri: namna gani sie ba jeune leader tunaweza tumika juu ya kuparticipe baposte ya prise de decision na juu ya kueradique baviolence bakatuforme juu ya plaidoyer juu ya mediation juu na sie kama tuko deforme itatufacilite ya kwa upande wake serikali ya jimbo la Ituri inaunga mkono juhudi hizi na imeahidi kushimika kituo cha sekretaria ya jimbo kuhusu azimio la 2250 la Umoja wa Umataifa. Mikali Tibasima ni mmoja wa kiongozi kunako division provinsiale ya jeunesse. Tunatoa shukurani kubwa kwa gavana wetu wa Ituri apa jeendu boya. Wakati tunaongea hapa, iko anajiandaa kosinye sekretaria provinsial yaende. Kama unajua jibu yetu hapo inakuwa na mashida ndogo ndogo ya, ya kukosa amani. Ndiyo maana wanapenda wavijana wote ku wote ya kutafuta amani vijana wasikose, katika mkoa ambao bado unakabiliwa na harakati za makundi yenye silaha pamoja na vikwazo vya watu waliokimbia makazi yao. Changamoto kubwa sasa ni kutimiza ahadi zilizotolewa hapa mjibunya kuwa vitendo vya kweli katika maeneo kote ya dimo la Ituri. Toka bunye naitwa Jean-Claude luki dile radio Okapi. Tumefika mwisho wa toleo. Asante kwa kutufata na kubaki karibu ya Radio Kapi.