Kuhusu malipo ya wafanyakazi wa serikali na watumishi wa umma, kamati inayosimamia malipo ya mishahara yao imehakikisha kuwa wafanyakazi wamepata malipo yao ya mwezi wa pili na wameanza mchakato wa malipo ya mishahara ya mwezi wa tatu. Ukosefu wa vyoo vya umma ama toilet public katika wilaya Barumbu ni tatizo kubwa la usafi wa mazingira. Fuata urefu wa habari hizi katika toleo hili. Na wasalimu tena, wapendwa wasikilizaji wa redio la Amani. Tunafungua toleo hili na habari hii kutoka jimbo la Ituri, ambapo takriban watu makumi tatu na mbili wameuawa, kati yao madereva wa teksi za pikipiki na wafanyakazi wa kampuni ya madini ya eneo hilo. Ndiyo idadi ya vifo vya muda kutokana na shambulizi la ADF usiku wa siku ya tatu huko bafwa kwao katika eneo la Mambasa. Pia inaripotiwa kuwa vitu vyengi vimeharibiwa kulingana na vyanzo vya ndani. Maiti mingine ilirejeshwa kwenye kituo cha biashara cha Nyanya. Hivi sasa shughuli za kiuchumi huko zimesimamishwa kabisa. Kutokana na hali hii, raia wanapaza sauti kuomba serikali ifanye swala la ADF kuwa kipaumbele cha kitaifa kwa kiwango sawa na uasi wa AFC M23. Pia, hali ya usalama katika jimbo la Nord Ubangi inazidi kuwa mbaya kutokana na kuwepo kwa vikundi vya mbororo, pia kutotosha kwa maafisa wa polisi wa kitaifa katika eneo hilo. Wakati wa kikao cha kazi siku ya pili iliyopita kati ya waziri Jacquemain Shabani na baraza la manaibu wa kitaifa kutoka Grand Equateur, walizungumzia mzozo wa kitaasisi kati ya mtendaji mkuu wa jimbo na bunge la jimbo la Sud Ubangi. Walizungumza pia kuhusu mipaka inayoendelea kutoweka. Kuhusu mbororo, waziri Jacques Mashabani alihakikisha kuwa ujumbe wa usalama utatumwa ili kuwatambua na kuchukua hatua zinazofaa. Jeremi Baraka anatutafsiria masemi ya naibu wa kitaifa Jose Egbanda, tumsikilize. La question politique de Sidubangi avec le swala la kisiasa la Sidubangi, migogoro kati ya uongozi jimboni la bunge lipo waziri mkuu Makamo aliweza kutuambia kwamba suala hilo linaendelea kuchunguzwa katika ngazi za uongozi wa inio sacre, na tunatarajia lipate suluhisho. Suala la liwali makamo wa Mongala, ambaye amekuwa hapo siku nyingi, aliweza kutuakishia kwamba kuna kibarua kwa ngazi za juu ambacho kinatayarishiwa, anapashwa kurudi jimboni muda si mrefu. Anataka wanabunge wachaguliwa wa Mongala kuweza kumsaidia liwali makamo ambaye bado ni kijana. Tulikuwa tumeshughulikia swala la moro Nord-Ubangi mpaka kosefu wa askari polis, na sio tu Nord-Ubangi ila pia katika Grand Equateur. Ni tatizo ambalo linatia wasiwasi, na lile la Mbororo linachunguzwa pia kwenye ngazi za juu za serikali. Twaelekea jimbo la Kivu Kaskazini. Imeripotiwa kwamba wanajeshi wa AFC M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wameondoka Katondi. Eneo hili lilihifadhi nafasi yao yenye nguvu zaidi iliyoko karibu kilomita kumi na nane kutoka Lubero Centre, kulingana na vyanzo vya ndani na vya usalama. Waasi hao waliondoka na vifaa vyao vyote. Wakati huo huo, uasi huo umechukua tena vijiji vingine kama Kalonge na Lubango, zaidi ya kilomita kumi na tatu kutoka Lubero ambapo vya wazalendo walikuwa wameondoka. Vijiji hivi vilikuwa vimeachwa bila vita siku kumi tu zilizopita. Zaidi ya hayo, iliripotiwa kuwa wazalendo wako Kipese, kama Dijite, Kikuvo, Lusa, Nyinge na Kirikiri, maeneo yaliyotekelezwa na AFC M23 bila mapigano juma moja iliyopita. Kama vile nimeatangaza mwanzoni, kamati inayosimamia malipo ya mishahara ya wafanyakazi wa serikali na watumishi wa umma ilihakikisha wakati wa kikao chake cha mashauriano cha tarehe makumi tatu na moja mwezi wa tatu uliopita kwamba wafanyakazi wamepata malipo yao ya mwezi wa pili na wameanza mchakato wa malipo ya mishahara ya mwezi wa tatu. Tumsikilize yani isasi katika sehemu hii iliyotolewa na Alain Rung kwa utafsiri wa Rosali Zawadi. Mpango huo ulikuwa wa kutathmini haraka orodha ya malipo ya Februari na pia kushughulikia suala la malipo ya Machi. Kuhusu Februari, tunaweza kuthibitisha baada ya tathmini kwamba malipo ilifanyika kwa mjibu wa maagizo yaliyotolewa na viongozi. Mipango ya kiutendaji ilifanywa ili kusimamia na kukamilisha mchakato Mchakato huu wa malipo kwa haraka. Kuhusu malipo ya Machi, tulishauriana na idara mbalimbali mbali za usimamizi, idara za kiufundi zinazohusika katika mchakato wa malipo na wale wanaolipa mishahara. Sasa tunaweza kuthibitisha kwamba malipo ya mwezi Machi tayari yameanzishwa. Kama tulivyosisitiza kila wakati, wanajeshi, maafisa wa polisi na waalimu watapewa kipaumbele na tutaendelea na mchakato kama tulivyofanya kwa miezi miwili. Li ya kwanza ya trimestri hii. Tuzungumzie pia kutorizika kwa wafanyakazi wa zamani wa kampuni ya usafirishaji ya madini inayoitwa Habari Kani SA katika jimbo la Hokatanga, wafanyakazi mia tatu na makumi nne na sita wa Habari Kani SA walifukuzwa kazini baada ya kusitishwa kwa ushirikiano kati ya kampuni TFM na Habari Kani. Katika risala yao iliyofikia Redio Kapi siku ya pili hii iliyopita, wafanyakazi wa Habari Kani wanaomba kulipwa fedha yao za kuachishwa kazi. Anatuelezea zaidi. Kwa mujibu wa ujumbe wa chama unaowakilisha wafanyakazi wa kampuni ya Barikani SA, kusitishwa kwa mkataba baina ya kampuni hizo mbili kumesababisha kusitishwa kabisa kwa wafanyakazi wa zamani wa Barikani SA na hivyo kuachishwa kazi kwa wingi wa wafanyakazi wake wote. Katika memorandumu yao, wafanyakazi hao walitaka kutekelezwa kwa agizo la waziri wa ajira na kazi na kuitaka TFM ilipe malipo yao ya kuachishwa kazi. Ikumbukwe kwamba katika agizo hili la mawaziri la Machi tarehe makumi mbili na tatu, waziri wa ajira na kazi anasisitiza kuwa TFM inapashwa kulipa muda ya miezi 12 ya fidia ya malipo kwa kampuni ya habari kani sa kama fidya ya uharibifu uliosababishwa na kutofuata kwa muda wa mkataba wa ushirika ambao uliwekwa kumalizika kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tisa. Kwa upande wake TFM inaahidi kutoa maoni juu ya swala hii. Hatimaye toka Lubumbashi, Polemunanga, redio Kapi. Turudi katika mji mkuu Kinshasa. Kongamano la tatu la kiuchumi la Kongo na Angola lilifanyika siku ya tatu hii iliyopita tarehe moja mwezi huu wa nne chini ya mada ushirikiano wa kikanda ndogo na maendeleo ya biashara ya mipaka. Jukwa hili linawakusanya maafisa wa serikali, viongozi wa biashara, washirika wa kiufundi na kifedha, pia waendeshaji uchumi ili kujadili fursa za ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Angola kama mnavyojua siku ya kimataifa ya kitabu cha watoto inaazimishwa kila mwaka mnamo tarehe mbili mwezi wa nne kwa hiyo tawi la jimbo la chama cha waandishi vijana wa Kongo ajeko kwa kifupi jimboni Kasai Central inaangazia uanjishaji wa mkataba wa watoto katika gereza kuu la Kananga tangu mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu kulingana na mratibu wake wa jimbo Felicien Ngalamulume Mpango huu unalenga kutoa msaada kwa watoto wanaozuiliwa gerezani. Hata hivyo, analalamikia matatizo kadhaa yanayokwamisha maendeleo ya mradi huo, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa fedha, vifaa vya kufundishia na kutokuwepo kwa usafiri kwa wafanyakazi. Kwa hivyo, anaomba mamlaka na washirika kuunga mkono mpango huu unaolenga kuwajumuisha tena watoto waliowekwa gerezani. Na jimboni Kinshasa, ukosefu wa vyoo vya umma ama toilettes publiques katika wilaya ya Barumbu ni tatizo kubwa la usafi wa mazingira. Kutokana na hali hiyo, watu wengi wanajisaidia haja ndogo katika maeneo ya wazi, na hiyo inasumbua wapita njia. Maelezo zaidi katika taarifa hii ya Joyce Masanka kwa usomi wa Jean Kasami. Ukosefu wa vyoo vya umma katika eneo la mkoa wa Barumbu hauonekani tena kama vile hitaji Haiko mshangao kuona watu zaidi wanaume wanakojoa hadharani juu ya kuta, au pembeni ya miti, au tena ndani ya mifereji bila kudhamirika hata kidogo. Baadhi ya wakaaji wanaona ni tabia mbaya ambayo, ambayo ina vinyume zidi ya afya na hata kimaadili. Wakaaji wengine husema zoezi imekwisha vuka mipaka na kuchukuliwa kama vile jambo la kawaida hasa ngambo ya Bomarshe, mahali hakuna vyoo vya umma na ambako watu wanabaki wengi mara na mara, muda wa zaidi ya saa moja wakisubiri gari la uchukuzi. Wanaposikia haja ya choo ndogo wala kubwa, hawana mahali wanaweza kimbilia. Kulingana na hali hiyo, wakaji wa Barumbu wanaomba ngazi za utawala wa mahali kuleta suluhisho wakijenga vyoo usafi na ambavyo vinatunzwa vizuri ajili ya kupokea kila mhitaji. Kiongozi wa mkoa wa Barumbu ambaye yuko safarini hakujibu kwa maulizo yetu. Nakomba mpendwa, baki nasi ufate sehemu ya pili ya toleo hili pamoja na mwalikwa wetu Rosali Zawadi. Jimboni Ituri, wanawake na wasichana wengi zaidi wanachukua kazi ambazo hapo awali zilitengewa wanaume katika mji wa Bunia kwa mfano wanaweza patikana wakifanya kazi katika viwanda vya kutengeneza magari, usermala, uashi, kazi za umeme, uchoraji na biashara nyinginezo za ujenzi. Kwa kuhitimisha mwezi wa haki za wanawake, Marcial Kizabiamungu alikutana na Roseline Berokan, mama wa watoto sita. Huyu afurahia kutengeneza magari yaliyoharibika ili kuwahudumia watoto wake. Tantin Bero, kama anavyojulikana, anawahimiza wanawake na wasichana kufuata mafunzo ili kuepuka kuanguka katika uvivu. Jambo mama. Jambo sana. Unafanya kazi gani hapa ugarasha? Muda ninafanya kazi ya mikono, tuseme mekanike. Najifunja kufanya kazi ya mikono ya kutengeneza magari. Ishafaa siku ngapi huko unafanya kazi ya mekaniki niishafanya mwaka sita inaenda ili sasa. Kwa nini ulichagula kufanya kazi ya mekaniki? Watu wengine wanazia kama kazi ya mekaniki ukazi reserve kubanaume tu, lakini wewe kama mama unafanya kazi ya mekaniki, ulichagula kazi kwa nini bo? Nilifurahia kufanya ile kazi kwa mie, niliona kwamba babangu alikuwa shofer mekanisi, alitumika na bazungu, na ndio maana kwetu kila mara inakuwa machuma ma kila kitu, na baba mzazi akakufa kwetu kijana kwanza alikuwa pia shofer mekanicien, na mwenye mi namfuata kwa sasa shofer mekanicien na mi, vile ile kazi inaingia kwa kichwa yangu, ndio maana natia mi nafanya ile kazi, na ninafurahia sana ile kazi kwani nasaidia mi kuchunga watoto wangu, niko na watoto tano na ile kazi mingi nafanya mzuri sana, natumika kazi mzuri sana malgreke niko kubalabala sasa. Uh, kazi ya ina bariske akuaki na riske, osa mwanamke ndani ya banaume biko mingi hapa, akuaki ata bariske kidogo napatakana. Apana, mi sione riske tangia nilianja kazi ile, atuka riske njo sione kabisa, njio akuna riske, tunatumika mzuri sana. Uh, wanawake wengi wanawazia komba kazi iko kazi ya wanaume Jisio lichagula kufanya kazi ya mekanike, unawapatia mesaji gani wale wanawake hawafanyi kazi ya mikono? Kazi ya mekanike iko mzuri sana ukitia huko mafikiri utafanya iko kitu inatoka kukicho akili. Akili ndio inaleta franga, vile mimi nawaza. wakati unatumika, unatia mafikiri yako kukazi na ile kazi inaletea franga utafanya kindumba leo. Wengine mimi naona banaenda bana shangalaka misa na hapa mama Kabambile unatumika hapa namna kali, lakini mimi natumika na bidii kabisa eh, niko kabisa bien. Mimi natumika kazi franga, lakini utaona basika. Sasa banavala tu ba nguo kidogo kidoko banenda banangaikangaika koku ingine, natuma mutu na unatoka mwizi. Nafa kila mama akwie atumike ile kazi, afanye ile kazi mwenye una yote, uko kapable kwa kuweza ile kazi, unafika unajifunja ile kazi, iko bie sana. Kwa sasa vile misi na bwana niko tuna batoto oyo apataka aksida hata moja wakati uko nafanya kazi ya mekanike hii hapa hapana. Si yapataka aksida, si yapataka aksida njio. Ndani ya miaka sita ile yote mina fanya, si yapataka ngu aksida hata moja. Unazoa kutengeneza gari gani? Magari iko na marke mingi sana, kuna Toyota, kuna Mazda, kuna gari kama Subaru. Unazoa kutengeneza gari gani? Bo enye inafika katu yote minatumika doke, kazi ya Land Cruiser minafanya kazi ya masubaru, inafika vile minafanya tu tunachanganaka iko kusema mutu ye peke njo anafanyaka mekaniki, kukuchanga akili kwenye akili yako, naishia mwingine anakamata anafanya, na njo maana tunachangaka tu akili, ndio kazi yote tunafanya. Magari yote yenye nafika tunafanya kwenye akili yetu, naishia tunatafuta bakubwa kupita sie anatuoneshea yani hapana. Ku na mimi apanainafa kazi ya motere na sasa miiuna kazi ya miguu bamortisee frère. ile ileno sasa minajajifunja lakini sana idu y ya kazi ya ndio. sasa tunatafika mwisho wa kipindi yetu ya mwalika wetu wa siku tuambie, sasa uh, leo unakwaka na projet gani ya venir utatumika tu hapa kwenye garaje hii ya muda siku zote, ama unakuwa na projet moja ya kusema hata na wewe utafungula garaje yako siku itakuja? Bon, mafikiri iko, lakini inafatana na pesa pesa, haiko na si yapata kwenye eh. Mimi napasha kwenda tumika kwanje vinipate pesa kuma onje, si yapata ile bati ya kwenda tumika katika mji wa Beni jimboni Kivu Kaskazini, kongamano la tatu la kitaifa la wafanyakazi wa ndani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliendeshwa juma iliyopita. Takriban wawakilishi mia moja wa, wa wafanyakazi hawa wa nyumbani na vyama vyao kutoka mikoa kadhaa nchini kote walishiriki katika hafla hiyo. Kwa siku mbili, washiriki walikagua changamoto zinazoendelea ambazo bado ni sifa za kazi za nyumbani nchini DRC, taaluma ambayo bado ime na kututambuliwa na sheria za nchi. Mark Marofimbo anatueleza zaidi. Kaindo Musavuli Rael ni mfanyakazi wa nyumba kisha miaka sita. Aeleza hapa maisha yake kazini kwa kusemesha: Kweli tunanyanyasika sana, hatuonewe sawa watu leo. Mi niko na miaka sita mkazi ya kidomestiki, me ukaniuliza niko na nini, sietapata ya kukuambia juu. Tunaonelewa, tunafezeeshwa donge, tunakamatiwa bila maana, ndani ya manyanyaso. Utaenda utafika kunyumba mko owesea nyumba bapoya batoto utasukula habakupega habakuonesa mtu wa maana, watakutuma pelmel, watakutumikisha kama punda. Utengia mkazi seter asezer njo kunatoka mkazi. Ila ombi yangu ni moya ingelikuwa, ta wale babose etu nasievikunasikia kwa hiki kidogo yenye mko mnatufasiri. Munatufasiria tuone gisi ya kuchangia mawazo pamoja na wale babose etu kwa upande wake, Denise Malonga anayesimamia kituo kinachowahudumia wafanyakazi wa manyumba hafurahi kabisa na hali ya wafanyakazi wake. Denise Malonga: wakwezi wanateseka sana, surtout bangu nawakutuma sana kuba expats. Mena kufika kule, vraiment biko maltrete sana bana, baexige kufika kwana 6h na wana batumikisha de 6h jusqu'a 18h meme au dela, atatoka mu, anamwokipe muti 20h sakurudia hataweza kupatia ata transport. Mi naomba sana Shirika la raia yaomba tu kazi ya wafanyakazi manyumbani kuheshimika. Calve Maliro ni mwanaharakati wake tarafani Bungulu na alishiriki pia kwa kikao hiki. Pendekezo yangu ni kuwaomba waweze kuheshimia wafanyakazi, sababu wafanyakazi wamejitoa na wanafanya kazi makondisio ambayo zinakuwa za nguvu, na tunaomba vilevile vile, waweze kukamata hatua ya kufanya ile konvasio yabo ambao wamekamata kati ya mfanyakazi na bos waweze kuitia kwenye karatasi, sababu atuiwe kesho ama kesho yake, kama kuna kunaweza kuwa nini, kunaweza kuwa kitu ambayo kinashindikana, kunaweza kuwa mzozo fulani inafikisha watu waende mpaka kwa inspection du travail, kule wakubwa watakuwa na bezo ya karatasi nini ambayo inawakutanisha. Inabidi watu waweze kutia mapatano yao kwa karatasi hivi waweze kuwaheshimia ya kufata, tuweze kuheshimia wafanyakazi ndani ya menage sawa vile wafanya kazi wengine. Wakati mtu amefanya kazi inabidi aweze kuwa na muda pia wa kupumzika, yani konje, wakati amefanya kazi saa fulani inafaa ile konje ikuwe respekte, na wakati anaanza, mmesikilizana, kazi inaanza huitere mpaka sijue 16h, inafaa ile muda ikuwe respekte. Akapitisha ile muda ni ambao wanaita heure supplementaire na ile wakati inapaswa alipiwa. Kwa fursa hiyo, shirika la wafanyakazi manyumbani maarufu Ifedok ilitoa barua ya kuonesha dukuduku yao ili haki zao ziheshimike, nao pia waheshimiwe sawa wafanyakazi wengine wote. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi.