Jambo kwenu wasikilizaji wapendwa, vichwa vya habari. Askofu mkuu wa Kisangani, Marcel Utembi, akishindikizwa na ujumbe wa maskofu, alikutana siku ya nne hii iliyopita na gavana wa jimbo la Chopo ili kumjulisha kwamba askofu mpya wa Wamba, Emmanuel Nguna, atachukua kikao chake huko Mambasa katika mwezi huu wa nne. Msimamizi wa eneo la Dibaya Danyo Ilunga Kalunga anahakikisha kuwa utulivu umerejea baada ya mapigano ya siku mbili kati ya wakaaji wa kijiji cha Bena Kasenga na wale wa Bakwanga. Nyumba nyingi zimebomoka, mashamba na mazingira zimeharibiwa baada ya mvua mkubwa na upepo mkali uliopiga eneo la Nkolo huko Mbanza Ngungu siku ya nne hii iliyopita, tarehe tisa mwezi tulimo. Baki nasi, mpendwa, ufate urefu wa habari hizi. Mjambo tena, wasikilizaji wapendwa wa redio la Amani. Nimeatangaza hapa awali, askofu mkuu wa Kisangani Marcel Utembi akishindikizwa na ujumbe wa maskofu alikutana siku ya ine iliyopita, na gavana wa jimbo la Chopo ili kumjulisha kwamba askofu mpya wa Wamba Emmanuel Nguna atachukua kikao chake huko Mambasa katika mwezi huu wa ine. Alichukua fursa hii kuwaomba waasi wa ADF ambao anadhani kati yao kuna vijana wa Kongo kuacha mashambulizi yao dhidi ya raia. Pia alitoa wito kwa wakaaji wa Kisangani kujitolea zaidi katika juhudi za kulinda eneo lao ambalo linasumbuka mara kwa mara na mashambulizi ya ADF. Tufate sehemu hii ya taarifa ya askofu mkuu iliyochaguliwa na mshiriki wetu Marsial Kizabia Mungu kwa utafsiri wa Jeremi Baraka. Tarafa la Mambasa ni somo la vitisho, shamba la mabaya yote, hasa kundi la ADF ambalo linakuwa likivamia sana eneo hilo. Sisi kama wakaji lazima pia tuweke pamoja mchango wetu ili tuweze kuona namna gani ya kuweza kufikia lengo la ega amani na usalama. Kuna wakongomani pia, na sio waganda tu au wageni. Kwa hiyo tunaomba ndugu zetu ambao wako ndani ya ADF wajitenge nao, wasiendelee kuwaua ndugu zao wakongomani. Bado tuna haja ya kujenga parokia mpya. Hongera sana kwa viongozi wote wa upande wa kisiasa, eklezia, kijeshi, shirika la raia. Tuwe na umoja ili tusonge mbele na tutajivunia hilo. Hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ilikuwa mada kuu katika mkutano wa kumi na saba wa viongozi wa mabunge na sehemu za Afrika wa bunge la Frankofoni, APF kwa kifupi, uliofanyika kuanzia siku ya tatu hadi siku ya nne katika mji wa Lome nchini Togo. Katika mkutano huu kiongozi wa bunge la Congo, Emeboji Sangara, alishutumu ukosefu wa hatua madhubuti wa APF katika kukubaliana na mgogoro huo licha ya ripoti kadhaa zilizochapishwa. Tumsikilize Emeboji Sangara katika taarifa hii kutoka kwa Grace Amzati kupitia utafsiri wa Jeremi Baraka. Nous Tunaweka mkazo kwa kuweza kumbusha kila mtu kwamba hali ya DRC inagusa Afrika nzima. Nchi yetu ina rasilimali mali na mali inayotupatia nguvu, ni nchi ya suluhisho kwa yote, kama vile mazingira, nishati. Tuna mradi wa Grand Inga ambao unaweza pia kutoa umeme kwa Afrika yote. Wakati DRC iko katika vita, ni vigumu sana Afrika, maeneo pia ambamo wanazungumza kifaransa malengo yao ya maendeleo. Hasa ningependa shirika letu kuangalia jambo linalosababisha uharibifu mkubwa, bila kuweza kuheshimu utu wa binadamu. Wana mgambo hawa wa ADF ambao wanasababisha vifo vya watu, na kwa nini usitume ujumbe wa kuangalia kwa makini jambo hili? Mapigano mapya katika nyanda za juu za Kalehe, jimbo la Kivu Kusini. Mapigano yameendelea siku ya tano hii kwenye vikosha kadhaa katika eneo hilo haswa Katale Mubungu, ambapo FARDC wanadai kuwa wamefuta jaribio la jana la waasi wa AFC M23 kuteka mji wa Tushunguti na Nyamugali. Kulingana na mashirika ya kiraia, hii imesababisha kukimbia kwa maelfu ya wakaaji kuelekea Walikale katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini. Kama nimeyatanguliza, msimamizi wa eneo la Dibaya Danyo Ilunga Kalonga anahakikisha kuwa utulivu umerejea baada ya mapigano ya siku mbili kati ya wakaaji wa kijiji cha Benakasenga na wale wa Bakwanga. Anaonyesha kuwa maafisa wa polisi walitumwa ili kulinda raia na mali zao. Pia anaeleza kuwa uchunguzi unaendelea ili kubaini wahusika wa vurugu hizo na kuwafikisha mahakamani. Tumsikilize Danyo Ilunga Kalunga anazungumza kupitia kipaza sauti kya Andre Katendengala Mulume kwa mafasirio ya Ester Mambote. <coughs> Ni kweli tulipata mapigano kati ya jamii mbili jirani kwa miaka mingi. Hii ni mgogoro wa muda mrefu wa mipaka wa mashamba ambao viongozi wameshapima kuwapatanisha, lakini inarudi mara kwa mara. Kwa sasa kuna ukimya kwa sababu ya askari polisi tuliowatuma semu hiyo. Watendaji wa fujo hiyo, wamoja wao wameanza kukimbia na wengine kujificha, na tunaendelea kuwatafuta hili waadhibiwe kulingana na sheria. Kwa kumaliza mzozo huu, raia wanapashwa kuishi katika masikilizano na umoja. Tuelekea jimbo la Kivu Kaskazini, ambapo msimamizi wa mfumo wa kubadilisha wakulima wapinga CITC kwa kifupi anaeleza kwamba zaidi ya siku kumi baada ya kuondolewa kwa wanajeshi wa AFC M23 kutoka vijiji kadhaa katika eneo la Walikale, maeneo ya Mpeti na minje nje katika kundi la Kisimba yamebaki bila watu. Katika ripoti yake Julien Buunda anaonyesha kuwa wakaaji wachache wameanza kurejea polepole katika vijiji vyao vilivyotekelezwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kufuatia mapigano kati ya jeshi na waasi wa AFC M23. Anatoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kukarabati miundombinu ya kimsingi ya kijamii hasa kituo cha afya cha Mpeti ambacho kiliharibiwa kabisa wakati wa vita. Na habari hii kutoka jimbo la Congo Central. Nyumba nyingi zimebomoka, mashamba na mazingira zimeharibiwa baada ya mvua mkubwa na upepo mkali uliopiga eneo la Nkolo huko Mbanza Ngungu siku ya ine hii iliyopita tarehe tisa mwezi tulimo, kulingana na Victor Nzuzi, kiongozi wa shirika inayohusika na kilimo kwa jina ya Luzolo Lwa Toma. Zoruba kama hizi zinakuwa tukio la mara kwa mara na kwa sasa zinafanyika hadi mara mbili kwa mwaka. Kwa hiyo Victor Nzuzi anaomba msaada wa dharura kwa ajili ya walimaji ambao wamepoteza wa kila kitu, ili kuepusha shida ya chakula katika jimbo. Victor Nzuzi anazungumza kupitia simu ya Alain Rung na masemi yake yanatafsiriwa na Ester Mambote. Mvua hii imebomoa nyumba makumi mbili na kuondoa paa zake. Pia zaidi ya nyumba makumi nne za majani zimeharibika. Mashamba za migomba na mahindi yote yameangushwa na upepo mkali, hali nayo mara mbili kila mwaka. Tunajiuliza, nini tunapaswa fanya leo? Tatizo zetu ni wakulima wanapoteza mazao yao, na pia kuna ukosefu wa miti. Zamani miti zimekuwa inaweka eneo letu, lakini leo miti haziko tena. Tunaomba wakuu viongozi kusindikiza wakulima mu majengo za nyumba na shamba zao. Toleo la kwanza la kongamano la kilimo mazingira utali na maji limemalizika siku ya tano hii katika mji wa Kindu jimbo la Maniema. Kulingana na washiriki, Maniema iliwahi kuchukuliwa kama kitovu cha kilimo na lazima ifanye linalowezekana kurejesha hazi hii. Waziri wa kilimo Muhindo Nzangi Butundo aliwahimiza wananchi kushughulikia kilimo ambacho ni chanzo kikubwa cha kazi na utajiri wa jimbo lao. Alitangaza kuwa serikali itashughulikia maneno matatu muhimu haswa mbegu, ukarabati wa uzalishaji wa kilimo na matumizi ya mbolea na dawa. Pia alizungumzia mbolea, dawa za kulia wadudu na mitambo. Zaidi ya hayo, alizungumza kuhusu miradi ijayo, usindikaji na zaji wa bidhaa za kilimo pamoja na gavana wa jimbo walihakikisha kwamba matrakta ya Manyema yapo njiani. Waziri Muhindo Nzangi alieleza kuwa wanapanda mimea laki mbili na makumi tano katika kila eneo ikiwa kawa kakao na ngazi, ili wananchi wote wajikite katika kilimo na mazao ya chakula, bali hata mazao ya kudumu ambayo yatawasaidia kujiinua kiuchumi na pia kuwapa pesa na katika jimbo la Ituri wakaaji wanalalamikia hali ngumu ya usafiri kwenye usafiri wa umma. Wanaeleza kuwa magari mengi yaliyoundwa kwa ajili ya abiria watano yanabeba hadi watu wanne hata kumi kwa safari mrefu ya umbali wa kilomita mia mbili. Kulingana na wasafiri, hali hii inawaweka wazi kwa uchovu, hatari ya magonjwa yanayohusiana na msongamano na pia ajali za trafiki. Nakomba mpendwa, baki nasi ufate sehemu ya pili ya toleo hili pamoja na mwalikwa wetu Rosali Zawadi, Radio Okapi invite. Jamaa nyingi katika vitongoji kadhaa katika mji wa Kindu zinakabiliwa na matatizo makubwa ya kupata maji safi. Swala hili lilikuwa lengo la mazungumzo ya jamii yaliyoandaliwa na shirika Kanisa la Mangembo. Mjadala huu ulishughulikia utawala wa ndani kuhusiana na usambazaji wa maji safi katika vitongoji fulani vya mji wa Kindu ili kujadili hili tunaungana na mratibu wa shirika hili mchungaji Jacques Samini akihojiwa na Florence Kizalunga. Pasteur Jacques Samin jambo jam sana. katika kikao yenu leo, mmezungumzia kuhusu utata wa kupata maji ya kunywa ndani ya jimbo la Maniema. Ndiyo, tulizungumzia jambo ya kupata maji ndani ya vile ya Kindu kwa sababu tuliangalia, kuko mafasi yenye rejide zo balikw anatupatia mai na kuko mafasi ingine yenye rejidezo ayapitaka hata kupita kule, na watu wanateswa kwa ajili ya kupata maji ya kunywa, kwa ajili ya kupata maji ya kutumikia. Na watu sasa kama wanakosa hiyo maji wanakua. Wakati mulizungumza nao wakaji, wanatumikisha maji gani? Wakati tunazungumza nao wakaji, wanatumikisha tu maji za kuchimba mamiloba, njo wanatumia zile maji, or mai yote ya muloba aiko maji ya kunywa, kwa sababu utakuta kila nafasi kuisha kwa matualete nisha kuwa akokunishakuwa mabitu mingi nishakuwaako mayalala na watu wanakunywa maji yenye yastahili. Sasa mulikuwa hapo na wakuu viongozi wa rejidezo, rejidezo imesema shida laki ni gani kwa kuweza kukosa kupatia watu maji enaofaa? Rejidezo wanajitetea wanasema, tangu walikujaka hapa kujiinstale mu provensa yetu ya Manyema muvile ya Kindu, rejidezo ile ile vyombo vyao vya kazi vya zamani abiko tena na kapasite a na uwezo wa kusukuma maji mpaka hata pale ko balikuwa napatilie, njo maana kufika nako kule kwenye Kindu iko nafunguka, ile mavyombo yao ya kazi aiweze, ndio maana balisema biko na lazima government abapatie mavyombo ya mupya e, abaunge mkono kusudi vile yote ya Kindu hata mpaka wale biko kule mwisho bapate maji, kwa sababu maji ni ya lazima sana ndani ya maisha ya mutu. Ukomo wenu ulikuwa ni kusikiliza ngambo yote mbili, namna gani wakaaji wanateswa kwa kupata maji ya kunywa na namna gani wale ambapo viongozi wa makampuni ambapo napana maji wanaweza kutumika. Mumeshasikia malalamiko ama matetezi ya ngambo moja na nyingine. Nyinyi mtafanya nini na hiyo uh, utetezi wao? Ndio maana sie, kisha kusikia utetezi wa kila ngambo, tunarudia kwa gouvernement central kusema kama serikali iunge mkono Regideso iwapatie materiele ya mupya kusudi Regideso afanye kazi ya kupatia watu mai ndani ya vile ya kindu, kama vile inastahiri iwalete moyen, ibapatie mavyombo ya kazi ya mupya, mamashini ya mupya, kusudi wakuwe na uwezo wa kusukuma maji kila fasi. Ile aiombe tu guvernema provinciale, kwa sababu guvernema provinciale haina tena uwezo par rapport ya besoin yenye nishaku reji dezo. Njo mana tuna alika guvernema central iwasaidie reji dezo, iwadote materiele ya mupya kusudi rejidezo itumike kazi yake kama desturi. Hiyo ombi yako sio la kwanza kuhusu uh, utata wa maji ndani ya jimbo la Manyema, nini imekuhakikishia kwamba namna hiyo ya kusema ama ombi lako itasikilika kwa wakuu viongozi? Tuna matumaini ya kujua kama ile ombi yetu itatimilika, kwa sababu sisi ni coordination ya ouverture ya espace civique kumanyema e, na kwa kuwa ile coordination tulisema tunabadilisha hali ya kutumika, haiko tu hali ya kulalamika. Kulalamika mae inafaa kumwita mwenye uko naye, lazima sawa vile gouvernement centrale guvernement provincial na yeye rejidezo tuliwaita kusudi watusikie, na tuna matumaini kadiri wanatusikia, wataunga rejidezo mkono kusudi watengeneze vyombo yabo ya kazi, babaongeze kapasite ya vyombo ya kazi, na tunatumainia kama watatupatia majibu na maji tafika vizuri na watu wote watapata maji ndani ya tauni ya Kindu. Majibu hiyo mnatumainia kisha miezi mingapi? Na kama hamkupata hiyo majibu, etape ingine itakuwa Je, tutajua kiwango kingine kenye ki tutafanya au dimension ingine yenye tuta. Pastor Jacques, tutende shukrani na mimi na kushukuru sana Madame Florence Radio Capi. Dossier en Jimboni Kivu Kaskazini, kuporomoka kwa daraja la Ngwenda kwenye barabara ya kiwanja Ishasha katika mtaa wa Ruchuru kunaathiri sana uchumi wa eneo hilo. Kutokana na hali hiyo, chakula kutoka eneo la kilimo la Binza haipatikani tena kwa urahisi katika soko la Kiwanja. Wakaaji wa eneo hili wanapaza sauti maoni yao katika ripoti hii inayotolewa hapa na Bernardin Diambo. Kufatana na duru za mahali Kuvuka mtoni ngwenda inakuwa magumu hizi siku, gari inaombwa kupakua na kupakiza bidhaa vyao ao misaada ya binadamu ngambo zote mbili za mtoni hiyo. Kilalo hiyo muhimu inaunganisha Grupuma, Bukoma na Binza. Ijapokuwa barabara toka kiwanja nya milima inasaidia walimaji kusafirisha mazao yao za shamba kwenda katika miji mikuu, wachuruzi wadogo wadogo wanaanza piga yowe kwa kukosa vizaa vya muhimu vya kula toka sehemu za Binza, kama alivyoshuhudia mama huyu anayeuzisha bunga ya muhogo. Tunakosa bunga, bunga ilikuwa natoka Nyabanira, ina toka Kisharo natoka nyamiri ma tunapata bunga ya kupita kwa kile kilalo me, hatupate tena juu kilalo kukatika. Tuko na churuza wa kutoka Kibirizi njo bunapanda bei. Batengeneze kilalo tupate bunga ya kutoka Kisharo tena vilevile ata na vifaa vingine vyakula kama samaki ya baridi na makayabo toka nyaka koma, imekosekana bose. Tuishaona tunakosa vye tulikuwa napata, ju bunga bulikuwa tokea Kisharo, bunatokea kule mu Manyamiri mame hatubupate tena, na banyaka koma bakwaleta makayabo na haionekane, samaki azionekane. Njo tuisha uzunika kile kilalo wangeli, jikaza tu watusaidie wakitengeneze. Tunarudia nyuma ju atupate bunga tena ya kutoka kule. Kwa kweli wakaaji wa kiwanja wanahuzunika sana kwa kuharibika kwa kilalo hiki. Wote wanatoa ombi kwa wakuu viongozi kutengeneza kilalo hiki kinaosaidia kuvuka maji ya Ngwenda. Sikilizeni tena. Kile kilalo tunauzunika sana juu tunapenda tu chikue mzuri juu sote tunatumika kule, tumika kama mza kiseguro, lazima penda chikue bia junior nje ya zetu na bunga matokanya banila romo hapo pite tena juu kilalo chinaharibika, tunaanza usha bunga matoka kibiriza kutoka Nyabanira hasa jua kilalo balanza enda Kibirizi na bunga bunapanda bunakuwa bei kari juu kosa nje. Wakisubiri suluhisho, vijana wa kijiji cha Ngwenda wameweka mbao ili kuruhusu watu kupita, lakini hawa wanaomba pesa kwa kubeba mizigo. Kazi hii inagandamiza madereva. Tukumbuke ya kwamba kilalo hiki kilisombwa na maji ya mvua siku ziliyopita. Goma, Bernardin Diambu, Radio Kapi. Tumefika mwisho wa habari. Asante kwa kutufata.