Radio Okapi. Okapi. Assalamu alaikum wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kisangani kuhusu tangazo la shirika la kimataifa Human Rights Watch juu ya maoni mapya yochukuliwa na mkutano mkuu wa serikali ya Amerika. Shirika lile Human Rights Watch linaomba serikali ya Amerika kushimika mipango ya kupinga waoni wa LRA wa serikali za eneo la Afrika ya Kati ziungane kwa jambo lile. Mtafuti wa shirika lile alijieleza mbele ya waandishi wetu kutoka Kisangani, mtamfuata baadaye. <coughs> Mkutano wa wataalamu wa eneo la Afrika ya Kati juu ya kupinga ugonjwa wa anemia SS, ukosefu adamu wa damu umeanzishwa leo hapa mjini Kinshasa. Wataalamu wale watachungua hali nyingi ya ugonjwa yule na kitu gani kinaugundua. Kinshasa inapaswa kuwa mji safi sana. Serikali ya mji jimbo la Kinshasa imechukua hatua ya kukataza kuisha maji yenye kuwa ndani ya sashe ikiitwa OP. Liwali Andre Kimbuta anaomba maji yali yatiliwe ndani ya chupa. Oh, nam habari kamili Kisangani. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch linaomba serikali ya Amerika kuchukua hatua ya kushimika mipango ya kutumia maoni mapya yaliyochukuliwa na kubaliwa na mkutano mkuu, baraza la bunge na baraza la wazee wa bunge la Amerika. Katika tangazo la shirika lile iliyojulishwa kiserikali leo hii, Human Rights Watch inahakikisha kama sheria ile mpya inalazimisha mipango ya kuwakinga raia wa eneo la Afrika ya kati wanaoshambuliwa na waoni wa Uganda wa Elera. Sheria ile inaomba kuheshimu kila serikali na kuchukua mipango pamoja kwa kupinga wauni wale wa Elera. Tumsikilize Anneke van Wondenberg, Mtafuti wa umanet rag eward katika eneo la Afrika akiujewa na Jacques Mukonkole tangu Kisangani sheria ilo sikilalo kwa kufikisha uaskari jeshi wa inchi ya Amerika inchini Kongo au katika mainchi zingine za kandokando, lakini ni sheria yeni kuomba raisi Obama kutumika pamoja na maraisi wengine wa Afrika ya kati kwa kutafuta suluhisho kuhusu jambo la wa elera. Sheria ilo inaomba na raisi Obama muda mwa miezi sita zijayo pamoja na maserikali za kandokando kutafuta suluhisho tunatumaini kama rais Obama atazungumuza na rais Kabila na marais wengine wa manchi za kandokando kwa kutafuta suruhisho. Jambo ingine ni kusema kama rais wa Amerika na marais wengine wanapasha kutafuta namna ya kuwashika viongozi wa LRA. Hilo ndiye jambo la muhimu. Viongozi hao watatu wanatafutwa na koti kuu ya uhaki ama CPI na mkuu kiongozi wa majeshi ya jimbo la kenda la kijeshi jemadar Jean-Claude Kifwa alivyosha kama ni vizuri, ikiwa kama Amerika imechukua mpango kama ule. Kwa sasa tunaishi katika hali ya maendeleo ya ulimwengu, ni lazima basi mipango kama ile iwe yakakamilisha, na Amerika inayo nguvu ya kuweza kuunga mkono kwa kuweza kukomesha waoni wale wa elera Kundi la wazee wenye hekima wa Muungano wa Afrika huenda kupanda ulipanda mwangaza wa amani kwa serikali ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Patana na maoni ya bibi mwongozi wa chumba cha ukatibu wa kundi lile, mwangaza wa amani ni palata yenye kukumbusha serikali mapashwa yao juu ya amani barani Afrika. Palata ile ilipewa serikali ya Kongo Kidemokrasia wakati wa mkutano wao wa nane leo hii, siku ya tano, mbele ya wanamemba wengi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kundi lile la wazee lilichungua eh, muhimu ya maoni ya semina juu ya jambo lenye kuelekea wanawake na watoto katika mizozo ya silaha. Bibi Ivete Ngandu anaeleza mengi juu ya palata mwangaza wa amani mbele ya mikrofone ya Jeff Ngoi. La femme de la de le sesie au flame de la, la, la paix ni kuambatana na, na mwaka wa amani kama wa waliokusudia mapresidenti Barani Afrika. Shaba ni kukazia kusudio e kaza walizotugua, alakini bila kuzitimiza. Mfano wandikaji wa kitabu takacho gawanywa kwa shirika za raia na wale wote wanaohusishwa na swali hiyo. Kwa kweli, wataalamu wataalamu wana elewa haya yote bali, si wao ndio wanaoguswa na masuala hayo. Basi ni la muhimu kutangazia masuala hayo, mfano namna sheria inaongozwa, wanawake na watoto wanakumbwa na matatizo kisheria, ni sherti wafahamu gisi gani wanaweza kupiganisha wanaowazulumu <inaudible> Jimboni ikiwa Kaskazini, katika mitaa ya Ruchuru na Masisi kunapatikana mpaka leo hii zaidi ya jamaa elfu makumi tatu na tano ya wahami hawa wanaganyika, na katika kempe makumi ine na tano ya wahami zenye ku, kusongana katika mitaa mbili ya afya zenye kupatikana kati ya mitaa mbili Ruchuru na Masisi, pa zaidi ya kilometa mia moja kaskazini magharibi na mji wa Goma na hali mbaya ya usalama ndiyo yenye kuzuia wahami wale kurudilia makao yao. Mengi zaidi tuyafate, na mwandishi wetu Bernade Nyangi. Kwa jumla raia 9859 wa mishoni mwana mokambi hizo 45 za waami baadhi yao wanapatikana mnamo kambi 35 zingi kuwa ndani ya mitaa za afya Mweso na Birambizo, sehemu za magharibi mwa mtaa wa Ruchuru na kaskazini mashariki mwa mtaa wa Masisi. Wiki jana karibuni familia elfu mbili pekee, ikiwa kama asilimia tano, ndio waliopewa vibarua vya kurejeshwa kwa hiari vijijini mwao. Hali hiyo inadadisiwa kama vinyume ya usalama mdogo mnamo baadhi ya maeneo wanakopashwa rudi. Al Buligo ni koordonata jimboni wa shirika jienka. Kuna wiki moja tuligawanya shaada za kurudi kwa yari idadi ya familia 1500 wala 2000 sharti ni aba kwa kulinganisha na kiwango hicho cha ja familia 35000. Ila ni idadi inayoongezeka siku kwa siku. Mwanzo wa mwezi Aprili kulikuwa wa ami wengi waliodokeza hitaji ya kurudi, ila bado kuna maeneo zenye usalama mdogo, ni kama eneo la Pinga tufahamisheni kwamba JNC CCCM kwa ushirikiano na shirika UNHCR na mashirika mengine za kiutu wamekwisha anzisha mpango wa kuhudumia waami wanaopendelea kurudi vijijini mwao jimboni Goma. Bernard Nyangi, Radio Kapi. Miaka mia moja kisha kuvumbuliwa kwa ugonjwa wa ukosefu wa damu SS, mipango ya kupinga ugonjwa ule inayo magumu mengi katika eneo la bara la Afrika ya kati. Kwa kuweza kutimiza mipango ile, ni lazima wataalamu waunganishe matunda ya utafiti wao. Maoni hayo yalijulishwa leo na kiongozi wa sekta ya uelimushaji wa ukingo wa afya wa Kinshasa. Ilikuwa wakati wa kufungua mkutano wa kwanza kuhusu ugonjwa wa ule wa kukosewa damu, yaani anemia. Ukosefu wa damu ni hali mbaya sana katika eneo la bara la Afrika munda wa siku mbili, wataalamu watachungua gisi ya kupinga ugonjwa ule. Tumsikilize mganga leo Chilolo akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Mimie Ngumba Mulongo. La prise en charge de cette maladie n'est pas si coûteuse que ce que cela. Kutibu ugonjwa huo ni rahisi kama tu matibabu yanaanza mapema, yaani tangu mtoto anapozalika. Ni kwepesi kutambua kama mtoto anayo ugonjwa wa drepanositos, ni hapo atapewa kauli kwa kuepuka hali mbaya, atafahamu ugonjwa wake, atapata mazoezi ya kuishi na ugonjwa huo. Mipango kama hiyo ni nyepesi kwa kila mtuia mito Jo na Gwi, wakaaji hawana maji safi ya kunywa na misalani na wapo hatarini kwa kupata magonjwa mengi kufuatana na hali wanamoishi. Hayo ndio yalijulishwa na mganga mkuu wa eneo la afya la Chumia. Tumsikilize mganga Louis Chulu mbele ya mikrofone ya Delve wa Isala vifaa mengi ziliharibika, lakini hakuna mtu aliyefariki katika msiba huo. Nyumba 1426 zilibomoka kwa Jo na nyumba 1253 kwa Gb. Upande wa afya hakuna ugonjwa, lakini kuna kuwa ukosefu ya choo ya maji safi. Raia inatumia maji ya mto na ya ziwa Albert, na inaweza kuleta kipindupindu na ugonjwa ya kuhara ya kifua na malaria. Memisa Belgique imekwisha kutuma dawa. Inafaa pia kufanya angalisho kwa kuepuka ugonjwa kukumba watu wengi Tunatayarisha dawa ya kusafisha maji na kujenga choo, kugawanya chakula kwa raia na msaada isiyo ya chakula na hema kwa jamii waliokumbwa na msiba kwa kujenga nyumba ya haraka. Mjini Kinshasa, serikali ya mji jimbo ya Kinshasa imechukua hatua ya kukataza kuujisha maji yenye kutiliwa ndani ya sashe ambao wakaaji wa mji wa Kinshasa wanaita OP yani OP. Hatua hiyo ya serikali ya jimbo la Kinshasa huenda kupinga uchafu na usawanyika mjini Kinshasa. Ripoti ya Bibi na Dinifula mengi tuyafate na Marisha Ntalumba. Mumasiku itayokuja wakaaji ya Kinshasa hawatakunywa tena mai katika sashe yenye kuitwa Kinshasa OP ni kusudi ya serikali kwa kupiganisha uchafu jimboni. Therese Olenga msemaji ya serikali jimboni Kinshasa amesema kama kuko malipizi kwa watu awataheshimu kusudi ya serikali. Kungambo yao wenye kutengeneza opur wamehakikisha kama wataheshimu kusudi, lakini wamelomba serikali iweze kuwaongezea muda kwa kuchuruza kadiri ya mai ya masashe wakingali nayo mbele ya kutumia machupa. Inapashwa kujulisha kama Kinchasa ni kila fasi kuko masashe yenye kuchafua mji, juu ya wakongomani wa moja ya kawaida ni ubadirisho ya tabia, Kuepuka kutupa uchafu njiani, kutumia mafasi ya kutia uchafu. Na wameona kama wakaji wakitumia chupa haitabadilisha kitu, kama awabadilishe tabia yao Okapi. Okapi.