Mwanabunge wa taifa Leon Mulumba wa chama cha PPRD ametoroka kuna korti ya Matete mjini Kinshasa. Korti inajulisha kwamba anashtakiwa kupiga watu bila sheria, kuharibu vifaa vyao na kusukuma watu kufanya fujo, jambo linalopingwa na washuhuda. Wagonjwa kumi na kenda wanaozani wakuwa na, wanaoza na kipindupindu wamehesabiwa muda wa juma moja kijijini Kasunu no, jimboni Kivu ya Kusini. Habari imetolewa na muganga kiongozi wa eneo la afya la Minova. Kuhusu majengo ya siyo halali mjini Kinshasa, liwalyana haidi kwamba ofisi yake itaanza ubomoaji siku ya tatu katika itakayokuja, la soko katika eneo la soko pa umtani limete, na katika eneo la RVA pa Kinkole. Tuna wasalimu pia accenti kwakwana si Mwanabunge wa taifa Leo Mulumba alitoroka subuhi mapema kuna korti ya matete mjini Kinshasa. Mwendesha mashtaka mkuu kwenye korti hiyo, ambaye ametoa habari hiyo, amehakikisha kwamba mwanamemba huyu wa chama cha PPRD anafuatiliwa tiwa nguvuni sababu alisaidia wamama walimaji walioshambuliwa na waskari polisi wakikatazwa kulima mashamba kwenye eneo la chantie ya kwanza pa Kingabwa. Mmoja wao anafasiria hapa akihojiwa, njani mwasimu nsimu na askanzi biatayoro. Sisi tulikuwa kati ya shamba tunafanya kazi yetu ya upandaji wa mboga mboga. Mara moja tuliona polisi kufika na wakatutisha kwamba hakuna mtu hata mmoja atapanda mboga yake hapa kwa sababu shamba hii imeisha kuuzishwa. Sisi kuajibia kwamba hatuwezi kuondoka hapa, kwani shamba hii ndipo inasaidia kulisha jamaa zetu na tunasomesha watoto wetu, na kazi hii tu ambayo tulianza tangu zamani. Mbona mnaweza kufukuza shambani? Na na wao kusema tu mtaondoka, na wakaanza kukutisha wa mama hatukuone gizi tuliweza kufanya na tukakimbia kukutana na mwanabunge kwa ajili ya kutetea juu yetu. Wakati mwanabunge alifika, polisi ilimzunguka kuanza kumpiga vikali sawa nyama. Sisi kushangazwa, na wamama wengine walikimbia, vijana navyo kugombana kupasua mavazi, na watu wote kushangazwa. Mfano mwanabunge mchaguliwa wa raia alibaki, tulihuzunika kabisa. Tabia hii imeisha kufanywa wapi? Tujelekeze jimboni Kivu ya kusini ambako muungano wa wanawake wa mtaa wa Fizi unashutumu kuwepo kwa vizuio zaidi ya mia moja vinavyosimikwa na waskari wa jeshi la taifa hapa na pale mtaani Fizi. Walieleza jana kisha mkutano wa siku mbili na viongozi wa hapo nyumbani na shirika la raia la Baraka. Kama alivyosema muhimizaji wa muungano utoao wa Mama Amkeni, kumeripotiwa vitendo vingi vya unyanyasaji dhidi ya wakazi katika barabara mbalimbali. Wanaonyanyaswa zaidi ni wanawake kii cha kuchungua hali ya mipango kuhusu usalama wanawake wa mtaa wa Fizi walitambua kama vizuizo katika mabarabara nyingi sana, na iye inahuzunisha sana raia na ni msingi kupinga maendeleo na kusafiri. Kunako kweli hali ya usalama mbovu sababu ya vizuizo. Tulikusanyika katika chumba hicho juu ya kuchungua idadi ya vizuizo katika mabarabara ya mtaa wa Fizi. Tulichungua pamoja na shirika amkeni kunako vizuizo mia moja kumi na mbili katika mtaa wa Fizi. Kati yao kunako vizuizo vya kipekee na vile vya kiserikali ni vingi kwa vyote, kwa jumla 112. Akiulizwa kamanda wa jeshi la taifa Pafizi amekubali kwamba kuna vizuio kwake yeye ni ngome za waskari kusudi ya kukinga wakazi na kupinga wajambazi wanaomiliki silaha pia makundi ya wa Mai Mai katika eneo hilo. Kikosi cha Umoja wa Mataifa kinakaribia kukamilishwa na kuendesha kazi. Habari hiyo tolewa leo wakati mkutano wa kila Juma wa Umoja wa Mataifa na wapasha habari mjini Kinshasa. Msemaji wa kijeshi wa MONUSCO aliyejieleza kuhusu suala hilo ame na akikisha kwamba wakati huo kikosi hicho kinafikia asilimia makumi saba na tano ya idadi ya waskari wake nchini Kongo ya Kidemokrasia. Sikilize ni Luteni Kanali Prosper Felix Bas, masemi yake yalichukuliwa na Dona Madimba. Brigede ya Monisco imeisha kueneza asilimia 75 ya askari ambaye wamekuwa kwa wakati huo jimboni na wanatayarisha kazi anapasha kuendeshwa mwengi. Kati ya kikosi cha askari wa inchi Malawi, wanaendelea kufika jisi. Tulindulisha kwamba kikosi hiki kilikuwa inchini Cote d'Ivoire, lakini mwakikishiyo kwamba vyombo na vifaa vya kikosi hikyo vimeisha anza fika Goma na wanaendelea na kufika na vingine mbele ya masimu kidogo, bila kuhakikisha vizuri tarehe askari wa kikosi hicho watafika mahali kwa ajili ya uh, kujiunga na vikosi ambavyo kuwa kati ya brigedi ya MONUSCO juu ya kuanza kazi. Kwa upande wake, msemaji wa MONUSCO amenena kwamba ijapokuwa shirika la raia liliamrisha hapo hawali siku bila kazi mjini Goma, magari ya MONUSCO yalionekana barabarani kama kawaida. Kulikomeshwa wiki iliyopita mazungumzo ya kijamii kuhusu amani na no usalama pa Itebero katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Wakaji wa mtaa huo walizungumzia hali ya kijamii na kisiasa katika eneo hilo, pia mbinu za kupata suluhisho kwa ajili ya kuinua uchumi. Mkubwa mmoja wa mtaa huo anazungumzia matokeo ya mkutano ule, sawa vile makubaliano ya kukomesha vita kati ya wapiganaji wa Maimai kifuafua na wa Raia Mtomboki. Mwalimu Deni Masumbuko Ngwasi anahojiwa kutoka Walikale na Gabriel Wamenya. Rencontre... mkutano huo umemalizika kwa makubaliano ya muhimu. Kwanza ni kusainiwa kwa kukubaliana kukomesha vita kati ya wapiganaji wa raia Mtomboki na kifuafua kuendelea katika hatua ya am, kutafuta amani ndani ya maeneo wanayodhibiti. Makubaliano ya pili nukta nyingi zinazo nukta nyingi ambazo zinakubali, zimekubalika, ambaye ime tia mkazo kwa jeshi FARDC, polis na vikundi vya miamai kwa kuimarisha kwa pamoja amani, usalama wakitumika pamoja kukira, mkono kwa mkono kukira, Paya, trawaye. Wagonjwa kumi na kenda wanaozaniwa kuwa na kipindupindu wamehesabiwa muda wa juma moja kijijini Kasunyu pa kilomita saba na Minova jimboni Kivu ya Kusini. Habari iliyotolewa jana na mganga kiongozi wa eneo la afya la Minova, msingi wa ugonjwa huo ni kukunywa maji ya ziwa Kivu, pia ukosefu wa vio. Ndivyo amehakikisha mganga Chito Bagula, ndio sababu anahitaji wakaji waweze kuheshimu kanuni za usafi ili kuepuka wambukizo. Kutoka Minova, Ezekiel Batu Tumike ya tumia tarife na yosoma studioni na we dunia mkunda milimba. Wakaji wa muzi Kasunyi wanaomba kutofanya lazima zao kubwa katika ziwa Kivu au porini. Na kwa upande wengine kufatana na maoni ya mganga mkuu wa mtaa wa afya ya Minova, wanaombwa kuleta maji wanaoyachota katika ziwa Kivu mahali pa kuyasafisha na dawa mbele ya kuitumia, na hiyo ni juu ya kuwakinga na ugonjwa wa kipindupindu. Mganga Tito Bagula alihakikisha kama yapata wakaji elfu kumi na tano wanatumia tu maji ya ziwa Kivu kwa kunywa na kwa kazi zingine, eneo lile linalo tu kisima kimoja ambacho hakitoshi kwa idadi ya watu wale ya wakaji wale. Habari hiyo ilihakikishwa pia na kiongozi kiserikali Kasunyu Safari Murebwa kwa upande wake alijulisha kama udongo unao mchanga huenda kuzuia kuchimbwa kwa misalani mbalimbali, jambo lenye kusababisha wakaji kufanya vyote katika ziwa Kivu, maji huenda kutumiwa pia na wenyewe kwa kunywa na kwa kazi mbalimbali. Mganga anatoa mwito ili wachemushe maji yale mbele ya kuitumia kwa kunywa na kwa kazi fulani fulani za mafika. Kuhusu majengo yasiyo halali mjini Kinshasa eneo la Sokopa, mtaani Limete, pia eneo la RVA hapa Kinkole, yanatishwa mara tena kubomolewa. Katika mkutano kati ya waziri wa mambo ya udongo, waziri wa majengo, waziri wa usafirishaji, liwali wa Kinshasa Andre Kimbuta, na waziri jimboni wa mambo ya udongo, viongozi wote wanaohusika na mambo ya kubadilisha na kutoa vikaratasi vya nyumba mjini Kinshasa, wote walizungumzia swala hilo leo. Ni kwa ajili ya kutengeneza njia ya chuma kwa gari la moshi ambako nyumba zimejengwa ijapo Majengo yanapaswa kupatikana umbali wa mita saba nukta tano na njia hiyo. Andre Kimbuta, liwali wa Kinshasa, naye ahidi kwamba ofisi yake itatimiza hatua hiyo siku ya tatu itakayokuja. Anaomba wanaohusika waanze wenyewe onyewe ubomoaji. Liwali wa Kinshasa yupo mbele ya mikrofoni ya Innocent Olinga unapaswa kunirudisha pesa yangu. Watangaza kwa wale walijenga kando kando ya njia ya gari la moshi wala wenye walijenga kiwanjani mwa RVA. Usiku ya tatu ya jumakesho simu zimetawanyika mjini Kinshasa kote. ukiwa karibu na njia ya gari la moshi, tutabomola. Ukiwa nafasi ambayo tulichunga juu ya RVA, tutakufukuza, tutabomola. Ukijenga yulu ya mfereji, tutabomola. Njoo kusema tunataka miongoni mwa