Abaiu kununasalimika mpendo wa msikilizaji, na karibuni kwa kufata habari tunazo katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vitwa, vitwa vikubwa vya habari zenyewe ni leo hii kuna sherekewa ulimwenguni kote sikukuu ya kimataifa kuhusu amani. Jimboni Maniema mjini Kindu, MONESCO iliandaa sherehe yenyewe na michezo mbalimbali, ndipo waziri jimboni wa upashari wa habari aliweza kusifu kazi huenda we kufanyika na Umoja wa Mataifa kupitia MONESCO. Jimboni Ekuatori ya wafanyakazi wa university ya Lisalata wila inikendi wananung'unika sana, ni tangu miaka munane ya kazi bila kulipwa mkono gani wenye kuchukua mishahara yao mengi? Baadaye Bonikasa ya mashariki, kiongozi kikuu cha chumba cha mashtaka ya kijeshi luteni kanali Siprie Mwawu anatupilia mbali mashtaka juu ya hali ya maisha ya wafungwa kuna bukoti ya kijeshi Lusambo. Habari kamili ni leo. Hii ndipo ulimwengu mzima unasherehekea sikukuu ya kimataifa kuhusu amani. Mjini Kindu, jimboni Manyema, MONUSCO Kindu iliweza kuandaa michezo mbalimbali mbali, na kundi limiedelavi michezo ya asili ya Wakusu na pia maoni yaliyotungwa na Mishel Bushiri yalisomwa ni kwa wakati huu wa sherehe, waziri jimboni Manema usikane na upashaji wa habari, ambaye aliwakilisha liwa liwa jimbo kwa sherehe hii, aliweza kusifu kazi huenda kufanyika na Umoja wa Mataifa kuhusu amani, na hiyo kupitia ujumbe wake. Monusco alitoa mwito kwa Monusco kurudilia kipengele cha saba cha Umoja wa Mataifa kwa kukomesha kabisa hali mbaya jimboni Kivu ya Kaskazini. Kubwa hii ni wakati wetu wa kusifu washiriki wetu wa Monisco, kwani wanaendelea kujikaza kwa ajili ya amani, sio tu wao kutuonyesha upendo, lakini pia nagisi wanajipiganisha kwa ajili ya kudumisha amani. Zaidi ya yote, sababu ya furaha yangu ni kwa kuona tena kazi zote Monisco anaendesha kati ya nchi yetu kufika kurudi kwa amani kati ya jimbo la Kivu ya kaskazini, mwenye wa ndugu wetu wanaishi kati ya alimbovu kabisa, wanawake wa mama wanabakwa na wanamgambo wa M23, kupora kwa vitu na uharibifu kubwa wa haki za binadamu. Hali hii ina wasiwasi juu ya serikali ya jimbo la Manyema, yenye inaomba baraza la usalama umoja wa mataifa kuchukua azimio yenye inashutumu mashambulizi ya nchi yetu na nchi Rwanda zenye zinazorota amani kati ya majimbo la Kivu ya kusini na Kivu ya kaskazini. Mjini Kinchasa, jueni kwamba sikukuu ya kimataifa kuhusu amani ilishirikiwa pa nafasi itoa Jardin Botanique ya Kinchasa. Kwa hiyo waziri makamu wa husikani na mambo ya kigeni mkili tunda alihakikisha kama jamhuri ya kongo kidemokrasia inayo lazima ya amani na amani yenyewe ni jambo la wakongomani wote. Kwa upande wake kiongo cha MONUSCO bwana roje miss alitoa mwito kwa makundi yote yenye masilaha mashariki mwa congo kidemokrasia, hasa m23 na wafdl waache vitendo wanavyofanya vitendo vyenye kuharibu, kushambulia usalama wa wakaji na pia manufaa yao na kuhusu hali ya usalama katika eneo la Uvira na lile la bonde la Ruzizi, kufatana na mipango juu ya ukingo wa usalama iliyochukuliwa na viongozi vya siti ya Uvira wakati wa mkutano wao siokuwa wa kawaida wa shauri la usalama pa eneo la mtaa wa Uvira, mwanabunge la taifa Jisebi Takwira, mteuliwa wa mtaa wa Uvira jimboni Kivu ya Kusini, alijulisha na kufurahishwa na mipango ya ukingo wa usalama iliyochukuliwa na viongozi vya Uvira ila anaomba wakazi watiwe wawekwe pia katika mipango ya uchunguzi, kwani ni wenyewe ndio wanajua nani na nani ni mkazi wa eneo lao katika kazi zao, na uchunguzi utendeka vizuri. Tumsikilize mwanabunge la taifa Juste Bitakwira mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jacques Ive Mulima. Inatufai kuunga mkono hatua inayokamatwa na chumba cha usalama cha Umoja wa Kimataifa ninayoweza kusema ni kwamba ni raia anaweza kuleta usalama mzuri. Ni kusema inatufai kukaribisha raia kwenye mipango inayokamata kwa ajili ya usalama. Kuna vijana wanaojua kila mnyumba, kila mgeni anayetembelea maeneo. Inafai raia isaidie mipango ya doria, kama vile watu wanaita rondorondo na kadhalika, na muji utasalimishwa. Namna gani mpango huu utakamilika? Nafikiri kuwa kila mtu anajua jirani yake, kila mtu anajua sura mpya inayofika mjinini na kulala kwa ndugu, lakini askari au askari jeshi au MONUSCO hawezi kumjua mtu yule, lakini anaye uwezo wa kujua kwa haraka ni raia. Jimboni Kivu ya kaskazini mjini Goma, ndipo leo hii kumeanzishwa operesheni ya kuharibu vifaa vya vita vilivyozeeka vya jimbo la kijeshi la nane. Operesheni hiyo inaandaliwa na shirika linaloitwa MAG pa kilomita ya pata makumi mbili kusini mwa Goma, pembeni ya kambi ya kijeshi la MONUSCO. Kati ya vifaa huenda kuunguzwa na kuharibishwa kunapatikana vifaa vya vita vilivyoachwa na makundi mbalimbali mbali, yenye masilaha katika maali ya mapambano. Kwa leo hii, siku ya mwanzo wa operation ile, ni yapata toni tano ya vifaa vya vita mbalimbali vilivyounguzwa mbali na kuharibishwa. Taarifa ya Patrick Maki wa Virunga Business Radio. Mengi sidiuni tuyafate na mwandishi wetu Bibi Adolphine Ngoi. Kufuatana na masemu ya bwana Robert Galmishe ambaye ni kiongozi wa kiufundi kunako shirika Mage, kazi zenyewe zinaendeshwa leo. Zilianza jimboni Kivu ya Kaskazini, kumepita mwaka mmoja kazi ya kufuatilia namna ya kuharibu mabomo ya jeshi la taifa ambazo zinaleta hatari humo nyumbani Mubambiru. Kwa mfano, mabomo zenyewe kuharibika juu ya kutu. Kati yao kuna masasi ya silaha ndogo ndogo na silaha zingine kubwa za makumi sita makumi saba na makumi munane Leo siku ya tano, wakati walianza kubomola, toni zote tano walizipanga ndani ya shimo, kuanzia kwa sila ndogo mpaka kwa zile kubwa kubwa, kisha wakawasha moto. Kazi zitaendelea hivyo mpaka mnamo tarehe kumi mwezi wa kumi na moja ujao, alimaliza na kusema Mage. Muda kelele kubwa itasikika kila siku ya kwanza, ya tatu na ya tano, tangu saa tatu za asubuhi mpaka saa mnane, saa za Mubambiro na kandokando. Shirika Mage wanatangaza ya ya kilomita mbili na, na jimboni Ekwatoria, ya wafanyakazi wa Universite ya Lisala ikiwa tawi la Inikini Kinchasa wanajiuliza ni wapi mishahara yao inaendaka. Watumishi wale wa Universite ya Lisala tawi la Inikini walijulisha kama wanatumika tangu miaka munane bila malipo. Komiti ya uongozi wa universite ya Lisala inajua hali ile na kutupilia magumu yale juu ya migongo ya viongozi kunako uwaziri wa vyuo vikuu na universite isi. Taarifa ya Jean Michel Ubula Mupolo Mengi Sidutafate na Bibi Karinda Muso. Watumishi wale mia moja makumi matano na mumoja walioingizwa kazini mwazo university ya Lisala, UNILIS kwa kifupi, wanahakikisha kwamba walikubaliwa katika horoza ya watumishi wa serikali tangu mwaka wa masomo elfu mbili na tano elfu mbili na sita lakini wanazunishwa kuona mpaka sasa hawalipwe mishahara ya watumishi imetumwa tangu mwaka wa elfu mbili na tano na wizara ya watumishi wa serikali. Ndivyo amesema Martin Gabo, katibu wa shirika linalotetea watumishi wilayani Mongala masemi Hayo yanatupiliwa mbali na komiti ya uongozi wa UNILIS. Padri Lievin Ngbanda, katibu mkuu osikaye na mambo ya madibisho, anahakikisha tena kama ni tangu wakati kiongozi wa universiti alienda ziarani ya kazi nje ya nchi, ndio watumishi wa universiti ya Lisala hawalipwe mishahara yao. Kuhusu franka za nyongezo zinazotumwa na serikali zenye kukubaliwa na pande zote mbili, wafanyakazi wanajiuliza namna gani Kinshasa imeweza kutuma pesa bila horoza ya malipo. Lakini wanajiuliza pia pesa za kikongomani milioni makumi mawili na saba zinazofika kila mwezi kwa ajili ya mishahara yao zimeenda wapi? na jimboni Katanga, watoto wenye kuishi wakiwa vilema makumi sita wanaohatari ya kutoenda masomoni mwaka huu mjini Lubumbashi. Hayo ndiyo malalamiko ya uruma ya kiongozi jimboni ya usikae na maisha ya watu vilema faraha tabu. Anajusha kama msaidizi wao mzaliwa wa Amerika, aliyekuwa akiwasaidia muda wa miaka sita, aliondoka nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kinyume watoto wale ambao wengi wao wapo katika somo la sita la kisekondari, hawajue wapi wataenda. Kiongozi wa shirika lile la watu vilema faratabu yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jean Ngando. Bale ba toto baranja kufundishwa kwa mzungu mwanjo alianza kubaripia masomo me kunapita miezi sita, alituanjikia aka anatuambia sema hii mwaka inaanza hataweza tena kubaripia masomo paske yeye kunaenda kutumikia Mkoti vwa alors tuko na probleme ya bale ba toto 60, kwenda kwa masomo bien que tuko na tafuta ni bote bale beko abafunde mu province bafunde mae Jimboni Kasa ya Mashariki, mwendesha mastaki mkuu wa kijeshi anatupilia mbali mastaka juu ya hali ya maisha ya wafungwa. Kuna chumba cha mastaka cha Lusambo, Luteni Kanali Siprien Wauu alijulisha kama chumba cha wafungwa pa Lusambo hakina paa, yani plafon katika lugha ya Kifransa, ambako wanaweza kuwachunga wafungwa sawa vile. Ilijulishwa jana siku ya ine kupitia Radio Kapi na mwanabunge la taifa Lui Kasende kiisha mafungo yake kibunge pa Lusambo jeni kwamba mwanabunge aliyechaguliwa Lusambo alijulisha kama wafungwa, askari jeshi na askari polisi na raia wanafungwa juu ya paa yaani plafo. Maoni yenye kupingwa na ruteni kanali CPM, wao chiongozi kikuu cha chumba cha mastaki kijeshi jimoni Kasai ya Mashariki. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Yeserenda Lafina les députés nationaux auraient dû d'abord commencer par mwana bunge nchini alipaswa kwanza kuonesha hali ya jela la Lusambo. Ile ingelisaidia watu kujua kwa nini watu wanafungwa kwenye auditora, ila la hakufanya hivyo. Jela la Lusambo lina hali mbaya sana. Kwa kuepuka kutoroka, shauri la kimya ilikamata mpango ya kufunga majeshi na polisi kwenye auditora. Mbunge kaswende hakufika hata kidogo kwa auditora. Nilifanya utafiti kwenye kiongozi wa garnizo ya Lusambo, alisema kwamba mbunge huyu hakufika kwenye auditora ya pili, jela haina hata ghorofa kwa jinsi wafunge watu huko. Ninajiuliza, <muchin> hii ni ghorofa gani inayo nguvu ya kuweza kilo ya wafungwa? Maana yake sio kweli, mbunge anajua kwamba watendaji ndio wanapashwa kujenga jela. Ni yeye ndiye anapashwa kutusaidia kama vile mbunge nchini, ili bunge litoe pesa kwa jinsi watendaji wajenge jela na wafungwa waishi vizuri. <muchin> Ni pamoja na wewe eneo la Lusambo. Tutakomesha taarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Sylvain Matundu na wandishi wetu. Shiriki nasi dunia mkunda mbilembana wapigia, asante na mwisho wa juma njema, na wacha katika mikono ya tina salama meleke bibi, ambaye atampokea Enok Matundu katika ukarasa wa michezo <laughs>